หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเคลียเรื่องอิซานางิหน่อยครับ สรุปแล้วเงื่อนไขมันคืออะไรกันแน่เนี่ย ???  (อ่าน 24075 ครั้ง)

byrth

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ส่วนตัวผมว่าที่โทบิมานบอกว่า "มีมันคนเดียวที่ใช้ได้ไม่จำกัด" อาจเป็นเพราะหลายสาเหตุเลย 1. มันอาจได้เนตรนิรันดร์มาแล้ว ซึ่งตอนนั้นที่มีชีวิตอยู่ก็มีมันคนเดียว เกะก็ยังไม่ได้เปลี่ยนตา (ถ้าเป็นตามข้อนี้ก็ทำให้เห็นได้ว่าเนตรนิรันดร์ใช้ได้ตาไม่บอด) 2. อาจเป็นเพราะมันมีสายเลือดของทั้ง 2 ตระกลู (DNA) อ่ะนะ เลยทำให้ไม่เกิดผลกระทบต่อตา แต่ก็ใช้ติดต่อกันไม่ได้ (ที่เห็นว่าตามันปิดอ่ะ) ส่วนที่บอกว่าต้องเบิกเนตรหมื่นบุปผาก่อนไหม ผมว่า "ไม่ต้องนะ" เพราะว่าไอ้แก่ดันโซ มันมีตาเยอะ มันคงเบิกเนตร ทุกดวงคงไม่ไหวอ่ะ และที่เห็นมันก็เป็นเนตรวงแหวนธรรมดานะ ตอนที่ใช้อ่ะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะ) เพราะงั้น เลยสรุปว่า 1. เป็นพลังของอุจิวะ 2. การที่มีพลังของเซ็นจูด้วยจะทำให้เกิดผลกระทบต่อวิชานี้ 3. ไม่จำเป็นต้องเบิกเนตรหมื่นบุปผานิรันดร์ 4. เป็นวิชาต้องห้ามของอุจิวะ 5. ผลกระทบของทั้ง 2 วิชาคือทำให้ตาบอด (ก็ประมาณนี้แหละ) *dontknow*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ในรวมเล่มไม่ได้บอกว่ามันใช้ได้ไม่จำกัดไม่ใช่หรอคับ  ยึดในรวมเล่มเปนหลักจะดีกว่านะคับ 

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เห็นได้ชัดว่า เนตรวงแหวนธรรมดาก็ใช้อิซานางิได้ อ้างอิงจากดันโซ เนตรวงแหวนพวกนั้น ไม่ใช่เนตรพิเศษอะไรเลย แต่ทุกดวงก็สามารถ

ใช้อิซานางิได้หมด

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อิทาจิ พูดว่า " นั้นก้อคือ ผู้ใช้จะกลายเป็นพวกหยิ่งยะโส และใช้มากจนเกินไป "
เเสดงว่า ตระกูล อุจิวะ มีคนใช้ กระจกเงานิรันดร์ เยอะอยู่ เยอะจนสามารถที่จะสู้กันเองได้
ไม่ได้มีเเต่ มาดาระ ซาซึเกะ เพื่อนว่าไง *number1*
็ตามนั้นแหละครับ เพราะที่อิทาจิพูดถึงคนที่มีเนตรนิรันดร์จะพูดถึงย้อนไปแค่สมัยมาดาระ แต่จิงๆก่อนหน้านั้นตระกูลเค้าก็มีมานานและก็ต่อสู้กันมานานแล้วก็ไม่แปลกหรอกที่ผ่านๆในแต่ละยุคจะมีคนที่มีเนตรที่แข็งแกร่ง

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Jay_Jay

• *
ในรวมเล่มไม่ได้บอกว่ามันใช้ได้ไม่จำกัดไม่ใช่หรอคับ  ยึดในรวมเล่มเปนหลักจะดีกว่านะคับ 

ถูกต้องครับ ในรวมเล่มมันบอกแค่ว่า ต้องมีพลังของสองตระกูลถึงจะใช้ได้ และก็อธิบายหลักการทำงานต่างๆให้ฟัง แค่นี้ แต่ไม่ได้บอกเลยว่า

โทบิใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด หรือ ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจูก็ใช้ได้ สรุปก็คือ อย่าไปเชื่อฉบับแปลเองจะดีกว่า เพราะมันมีแปลหลายสำนักมาก ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือ

อันไหนแปลมั่ว ยึดฉบับรวมเล่มดีที่สุดครับ

ส่วนจากตอนล่าสุด ที่บอกว่าคนในตระกูลอุจิวะใช้อิซานางิกันได้หลายคน แต่มันจะใช้ยืนยันได้ยังไงละครับ

เราก็ยังไมรู้อยู่ดีว่า ตระกูลอุจิวะสมัยก่อน มีพลังของเซ็นจูหรือเปล่า

ผมเคยเห็นประโยคที่อิทาจิพูดถึงจักระของรุ่น1 เห็นได้ชัดว่าอุจิวะสมัยก่อน มีความเกี่ยวข้องกับเซ็นจู อาจจะในรูปแบบเกื้อกูลกันก็ได้

ตามที่อิทาจิเล่า สมัยก่อน อุจิวะกับเซ็นจูเป็นพันธมิตรกัน แต่มาขัดแย้งกันตอนก่อตั้งหมู่บ้าน ส่วนที่โทบิเล่า อุจิวะกับเซ็นจู ทำสงครามกันมานานแล้ว

ต่อมารุ่น1 ขอสงบศึก ซึ่งอุจิวะก็ยอม ผมเชื่อคำพูดของอิทาจิมากกว่า และถ้ามันเป็นจริง ก็คงไม่แปลกที่อุจิวะในสมัยก่อนจะมีพลังของเซ็นจู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 14:46:36 โดย Jay_Jay »

spirit

• *
ผมว่าถ้ามันมีพลังของเซนจูตั้งนานแล้วจิงๆนะมาดาระมันคงไม่มาแย่งเซลล์ของรุ่น1หรอกและสมัยนั้นทุกคนในอูจิวะก็น่าจะใช้คาถาไม้ได้กันหมดมันจะดูโอเวอร์มากอะครับแบบนั้น  มันออกแนวว่าถ้างั้นคนตะกูลอูจิวะจะกลายเป็นเซียน6วิถีหมดซะเพราะมีพลังของ2ตะกูลและคงจะต้องเบิกเนตรสังสาระกันเป็นสิบๆคนกันเลยทีเดียว

chainoi

• *

ถูกต้องครับ ในรวมเล่มมันบอกแค่ว่า ต้องมีพลังของสองตระกูลถึงจะใช้ได้ และก็อธิบายหลักการทำงานต่างๆให้ฟัง แค่นี้ แต่ไม่ได้บอกเลยว่า

โทบิใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด หรือ ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจูก็ใช้ได้ สรุปก็คือ อย่าไปเชื่อฉบับแปลเองจะดีกว่า เพราะมันมีแปลหลายสำนักมาก ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือ

อันไหนแปลมั่ว ยึดฉบับรวมเล่มดีที่สุดครับ

ส่วนจากตอนล่าสุด ที่บอกว่าคนในตระกูลอุจิวะใช้อิซานางิกันได้หลายคน แต่มันจะใช้ยืนยันได้ยังไงละครับ

เราก็ยังไมรู้อยู่ดีว่า ตระกูลอุจิวะสมัยก่อน มีพลังของเซ็นจูหรือเปล่า

ผมเคยเห็นประโยคที่อิทาจิพูดถึงจักระของรุ่น1 เห็นได้ชัดว่าอุจิวะสมัยก่อน มีความเกี่ยวข้องกับเซ็นจู อาจจะในรูปแบบเกื้อกูลกันก็ได้

ตามที่อิทาจิเล่า สมัยก่อน อุจิวะกับเซ็นจูเป็นพันธมิตรกัน แต่มาขัดแย้งกันตอนก่อตั้งหมู่บ้าน ส่วนที่โทบิเล่า อุจิวะกับเซ็นจู ทำสงครามกันมานานแล้ว

ต่อมารุ่น1 ขอสงบศึก ซึ่งอุจิวะก็ยอม ผมเชื่อคำพูดของอิทาจิมากกว่า และถ้ามันเป็นจริง ก็คงไม่แปลกที่อุจิวะในสมัยก่อนจะมีพลังของเซ็นจู
  ผมว่ามันก็ชัดเจนอยู่แล้วนะครับจากที่คุณ August ได้อธิบายไป สำหรับประเด็นที่เปิดขึ้นมา
ส่วนเรื่องที่มีอุจิวะใช้ อิซานางิ ได้หลายคนมันก็ไม่แปลกนะครับ ตามที่ผมได้บอกไป เพราะเรื่องนี้เราก็อ้างอิงจากคำพูดของ อิทาจิ   
ทั้งสองตระกูลมันก็เกี่ยวข้องกันอยู่แล้วนี่ครับเพราะมันเป็นลูกหลานของคนคนเดียวกัน แต่จะมีพลังเซนจูหรือป่าวอันนี้ไม่รุ เพราะถ้ามันมีมันก็ต้องมีกันหมดทุกคน รวม ถึง ซาซึเกะด้วย จะบอกว่าพอทะเลาะกันแล้ว เซนจูดึงพลังกลับไปก็คงไม่ใช่ ฉะนั้นถ้าเมื่อก่อนมีพลังเซนจูตอนนี้ก็ต้องมีด้วยนะครับ เพราะฉะนั้นผมว่าตรงนี้คงไม่ใช่

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

byrth

• *
ถ้าในรวมเล่มบอกว่า ต้องมีพลังของทั้ง 2 ตระกูล แล้ว ผมว่าอิทาจิแอบไปเอาเซลล์รุ่น 1 มาปลูกไว้แหง๋ 555+ หรือมองในอีกแง่ คือ อิซานางิจำเป็นต้องมีพลังของทั้ง 2 ตระกูล แต่อิซา(ฮา)นามิ ไม่จำเป็นต้องมี พลังของเซ็นจู โอ๊ยยยย งง งง งง งง   *dontknow*

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค

ถึงในรวมเล่มจะบอกยังไง  แต่ผมว่าก็เปลี่ยนแปลงได้อยู่ดี 

เพราะส่วนใหญ่มันเกิดจากที่อิโทบิมันอธิบายไว้ ซึ่งก็รูว่ามันเป้นจอมลวงโลก  ขี้ตั๋วและตอแหลแค่ไหน   

ส่วนที่อิทาจิเคยเล่าเกี่ยวกับจักระรุ่น1  ก็ไม่ได้หมายถึงว่าอุจิวะกับเซนจูจะเคยรู้จักมักคุ้นกันมาก่อนเลยซะทีเดียวนะครับ 
เพราะอิทาจิพูดถึงเฉพาะพลังรุ่น1 ไม่ได้พูดถึงเซนจูคนอื่นๆเลย 
นั่นก็หมายถึงเรื่องราวมันเพิ่งเกิดในช่วงที่มีรุ่น1หรือหลังจากนั้น  (อิทาจิอาจรู้เกี่ยวกับที่ดันโซทดลองก็ได้เพราะจิเคยเป็นราก)
ซึ่งดูๆแล้วมันเหมือนได้พลังรุ่น1มาแบบแย่งชิงมามากกว่า

และจะบอกว่ามีความสัมพันธ์แบบเกื้อกูลกัน มันดูแปลกๆอ่ะครับ เกื้อกูลยังไงที่รุ่น1ต้องยอมเสียสละพลังตัวเองให้คนอื่น
ถ้ายอมเสียสละจริงคำถามคือ 1)เพื่ออะไร!?  หรือ2)รุ่น1หรือเซ็นจุได้อะไรตอบแทน ได้พลังของอุจิวะตอบแทนรึเปล่า !?
ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าจะใช่  น่าจะได้มาแบบแช่งชิงมากกว่า

และที่ขัดกันชัดๆคือ  ถ้าอุจิวะได้พลังเซนจูมาแต่แรก  มาดาระก็น่าจะชนะรุ่น1ได้  แต่ก็ไม่เคยปรากฏเห้นว่ามาดาระเคยใช้คาถาไม้หรือพลังรุ่น1ตอนสุ้กับรุ่น1เลยอ่า(ซึ่งมาดาระมันประกาศปาวๆตอนถูกคาถาสัมพเวสีออกมาว่า  ตอนนี้มันเหนือกว่ารุ่น1แล้ว แสดงว่าแต่ก่อนมันอ่อนกว่า นั่นคือมันเพิ่งได้พลังรุ่น1มาไม่นานนั่นเอง)

ดังนั้นเรื่องอิซานางิ เงื่อนไขมันอาจจะไม่จำเป้นต้องมีพลังทั้ง2ตระกูลอย่างที่อิโทบิมันบอกก็ได้นะครับ
คือผมเดาว่า 1)ถ้าเป็นคนนอกตระกูลอุจิวะก็อาจจำเป้นต้องมีพลังสองตระกูลอย่างที่อิโทบิมันพูด
               2)ถ้าเป้นอุจิวะอยุ่แล้วก็อาจจะใช้อิซานางิได้เลย  แต่ต้องเสียตา (แต่อาจจะใช้ได้หลายครั้งถ้ามีเนตรนิรันดร์)

ส่วนตอนที่บอกว่าอิทาจิเล่าว่า เซนจูกับอุจิวะเคยเป้นพันธมิตรกันนี่มีจริงๆใช่มั้ยครับ  เหมือนผมไม่เคยได้ยิน ใครก็ได้ตอบที
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Jay_Jay

• *
ตามที่ผมคิด คนส่วนมากมักจะคิดว่าพลังของเซ็นจูต้องหมายถึงเซลล์รุ่น1 เท่านั้น แต่ความจริงแล้ว มันอาจจะง่ายกว่านั้นก็ได้ครับ อาจจะเป็นพลังของใครก็ได้ในตระกูลนี้

ที่เห็นอิทาจิพูดถึงพลังของรุ่น1 ก็ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นเซลล์ด้วย แต่หมายถึงจักระ

เกื้อกูลในที่นี้ หมายถึง ร่วมมือกันเพื่อพิชิตแคว้นอื่นๆ ทางด้านเซ็นจูก็คงเห็นว่าเป็นการแลกเปลี่ยนผลประโยชน์ที่คุ้มค่า จึงให้อุจิวะยืมพลัง

เพราะถ้าอุจิวะเอาไปใช้ในสงครามแล้วชนะ ตัวเองก็ถือว่าชนะไปด้วย แต่ฝ่ายที่ตาบอดไม่ได้เป็นเซ็นจูซะหน่อย ได้ประโยชน์เห็นๆ แต่สุดท้ายก็มาขัดแย้งกันช่วงที่ก่อตั้งหมู่บ้าน ทำสงครามกันเอง

ถ้าใครมองดีๆ จะพบว่ารุ่น1 กับมาดาระ ใส่เกราะที่เหมือนกันเปี๊ยบ คงจะไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ

และผมตั้งข้อสังเกตว่า ถ้าอิทาจิโกหกเรื่องตระกูลอุจิวะสมัยก่อน ก็น่าจะบอกเรื่องนี้กับซาสึเกะไปแล้ว ว่า เออที่พูดตอนนั้นโกหกนะ ไม่อย่างนั้น อิทาจิจะเล่าเรื่องอิซานามิให้ถูกต้องได้ยังไง

ตัวเองกำลังจะคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพแล้ว จะไม่เฉลยอะไรหน่อยเหรอ ???

งานนี้ต้องตัดสินกันละครับว่าใครกันแน่ที่โกหก โทบิ หรือ อิทาจิ นี่คือที่อิทาจิเล่า ซึ่งมันสวนทางกับที่โทบิเล่าอย่างเห็นได้ชัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 00:18:31 โดย Jay_Jay »

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ครับ 

ที่อิทาจิพูดค่อนข้างรวบรัด สั้นมาก
อาจจะเป็นอย่างคุณเจ-เจพูดก็ได้
แต่ก็อาจจะเหมือนที่อิโทบิมันพูดก็ได้ เพราะอิทาจิไม่ได้พูดถึงก่อนที่เซ็นจูกับอุจิวะจะรวมตัวกัน ว่าได้ต่อสุ้เป็นคู่ปรับอะไรกันมาก่อนเหมือนที่โทบิพูดรึเปล่า 
แต่จุดที่มาบรรจบตรงกันคือพอเป็นพันธมิตรกันแล้วมาดาระไม่ได้เป็นโฮคาเงะและไม่เห้นด้วยกับกฏเกณฑ์ต่างๆนาๆ จึงเกิดเรื่องราวตามมา

และเรื่องพลังรุ่น1ก็ขออ้างอันเดิมตามที่ผมได้แสดงความเห้นไปโพสต์ตะกี๊ครับ
คือ ถ้ามาดาระมีพลังรุ่นหนึ่งแต่แรกก็น่าจะชนะรุ่นหนึ่งไปแล้ว 
แต่ดูเหมือนตอนมันถูกคาถาสัมพเวสีออกมามันพูดว่าตอนนี้มันเก่งกว่ารุ่น1แล้ว แสดงว่าตอนนั้นมันน่าจะแพ้รุ่น1จริงๆ
หรือพูดอีกอย่างคือมันเพิ่งได้พลังรุ่น1มาภายหลังจากสู้กับรุ่น1นั่นเอง   
และตอนนั้นเป็นศัตรูกัน  รุ่น1คงไม่ยอมเสียสละพลังให้มาดาระแน่เลยครับ  มันน่าจะแย่งชิงมามากกว่า
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
อ่าวมะวานผมเห็นเป็น อิซานามิ มะใช่เหรอ *้ัdoubt*

ถ้าเป็น อิซานางิ เข้าใจง่ายๆเลยครับว่า มันคือ คาถาที่บิดเบือนความจริงที่มีอยู่บนโลกนินจา อะไรที่เป็นไปไม่ได้มันทำให้เป็นไปได้หมด แต่มีขีดจำกัดทำได้แค่2ครั้ง เพราะแค่ละครั้งต้องแลกกับลูกจา1ข้าง แต่ถ้าเป็นเนตรกระจกเงานิรันดร์อันนี้เขายังไม่เฉลย (แต่ลึกแอบเชียร์ว่า เกะ จะใช้ได้โดยที่ไม่ต้องตาบอด แต่ใช้ได้แค่2ครั้งอย่าง คาถาย้ายมิติของ คาคาชิ มันจะได้สูสีกับ โตะ ซูปเปอร์ไซย่าหน่อย)

แต่ อิซานางิ กับ อิซานามิ จะใช้ได้ต้องมีเซลรุ่น1นั้น ผมว่าไม่จริงนะ ต่อให้ โทบิ มันจะพูดก็เถอะแต่ผมยังไม่ปักใจเชื่อ อิดอก นิหรอก มันขี้โม้ *dontknow* แต่ก็ยังไม่ฟันธงเหมือนกัน  *glad* *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ตามที่ผมคิด คนส่วนมากมักจะคิดว่าพลังของเซ็นจูต้องหมายถึงเซลล์รุ่น1 เท่านั้น แต่ความจริงแล้ว มันอาจจะง่ายกว่านั้นก็ได้ครับ อาจจะเป็นพลังของใครก็ได้ในตระกูลนี้

ที่เห็นอิทาจิพูดถึงพลังของรุ่น1 ก็ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นเซลล์ด้วย แต่หมายถึงจักระ

เกื้อกูลในที่นี้ หมายถึง ร่วมมือกันเพื่อพิชิตแคว้นอื่นๆ ทางด้านเซ็นจูก็คงเห็นว่าเป็นการแลกเปลี่ยนผลประโยชน์ที่คุ้มค่า จึงให้อุจิวะยืมพลัง

เพราะถ้าอุจิวะเอาไปใช้ในสงครามแล้วชนะ ตัวเองก็ถือว่าชนะไปด้วย แต่ฝ่ายที่ตาบอดไม่ได้เป็นเซ็นจูซะหน่อย ได้ประโยชน์เห็นๆ แต่สุดท้ายก็มาขัดแย้งกันช่วงที่ก่อตั้งหมู่บ้าน ทำสงครามกันเอง

ถ้าใครมองดีๆ จะพบว่ารุ่น1 กับมาดาระ ใส่เกราะที่เหมือนกันเปี๊ยบ คงจะไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ

และผมตั้งข้อสังเกตว่า ถ้าอิทาจิโกหกเรื่องตระกูลอุจิวะสมัยก่อน ก็น่าจะบอกเรื่องนี้กับซาสึเกะไปแล้ว ว่า เออที่พูดตอนนั้นโกหกนะ ไม่อย่างนั้น อิทาจิจะเล่าเรื่องอิซานามิให้ถูกต้องได้ยังไง

ตัวเองกำลังจะคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพแล้ว จะไม่เฉลยอะไรหน่อยเหรอ ???

งานนี้ต้องตัดสินกันละครับว่าใครกันแน่ที่โกหก โทบิ หรือ อิทาจิ นี่คือที่อิทาจิเล่า ซึ่งมันสวนทางกับที่โทบิเล่าอย่างเห็นได้ชัด

ตอนนี้คุณคงเอามาจากตอนที่ อิจจี้ สู้กับ น้อง เกะ สินะครับ ถ้าเป็นคอนนี้ละก็ อิทาจิ พูดผิดครับเพราะตอนนั้น อิจจี้ ยังไม่รู้ว่า โทบิ ไม่ใช่ มาดาระ แต่ มาดาระ หนะตายไปแล้วเพียงแต่เรายังไม่รู้ว่าตายเมื่อไหร่เท่านั้น เพราะหลักฐานก็เห็นอยู่ทนโท่ว่า มาดาระ มันเป็น สัมภเวสี แต่ถ้าตอนล่าสุดที่ อิจจี้ พูดเหมือนประมาณว่า อุจิวะ ใช้ อิซานางิ มีหลายคนนั้นผมว่าคงเรื่องจริงครับและผมก็เชื่อ อิจจี้ ขาดใจ *cheers* เพราะว่า อิจจี้ เป็นคนแรกของ อุจิวะ ในยุคปัจจุบันที่อ่านศิลาโดยต้องมีเนตรกระจกเงา เพราะไม่อย่างงั้นคงไม่มีทางรู้ประวัติของ อุจิวะ ละเอียดขนาดนี้แน่ๆ แต่ที่ เกะ มันไม่รู้เพราะมันยังไม่ได้อ่านโดน โทบิ จับตัวไปก่อน

หลังจากนั้นกลับมาที่ โทบิ อีกที ผมสงสัยว่าทำไมมันต้องพูดโกหกในบางเรื่อง แต่ผมแอะใจอยู่ว่าบางเรื่องมันก็พูดความจริงแบบรู้เท่าไม่ถึงหรือรู้ไม่ครบนั้นเอง สังเกตุตอนที่ ดันโซ ใช้ อิซานางิ มันไม่ใช่ อุจิวะ แต่ใช้ได้เพราะมีเซลรุ่น 1 ผมว่าเงื่อนไขมันลงตัวเพราะ เซลรุ่น1+เนตรวงแหวน เลยใช้ได้ แต่ถ้าคิดกันดีๆ อิซานางิ กับ อิซานามิ เป็นพลังไว้หักล้างที่คู่กัน และ อิทาจิ บอกว่า อุจิวะ ใช้มาตั้งแต่สมัยก่อน แสดงว่ามันต้องเป็นพลังของ อุจิวะ ทั้งคู่ แต่ อิโทบิ มันบอกว่าต้องมีเซลรุ่น1นั้นมันก็อาจจะเรื่องจริงเพียงแต่ว่ามันอาจะไม่รู้ว่าถ้าเป็นคนสายเลือดของ อุจิวะ โดยตรงคงจะใช้ อิซานางิ ได้โดยไม่ต้องมีเซลรุ่น1เลย เพราะ อิโทบิ มันอาจจะอ่านศิลาประจำตระกูลไม่ได้sureมันถึงได้แค่รู้จริงแต่รู้เท่าไม่ถึงในหลายๆเรื่องเดี๋ยวผมว่ามันคงต้องเผยเรื่องพลังของ อุจิวะ มาอีกทีละนิดๆแน่ๆ แล้วเราก็จะเดาได้ง่ายขึ้นว่า โทบิ มันคือใครทำไมมันถึงโกหกเพราะอะไรถึงไม่รู้

และตอนนี้ผมขอเข้าสู่โหมด โทบิ อาจไม่ใช่ อุจิวะ อย่างเต็มตัว
ทฤษฎีที่ผมพูดมาหลายคนคงถามดังนี้
1.ถ้าไม่ใช่ อุจิวะ แล้ว ที่รุ่น4ตายเมื่อก่อน มันคุม9หางได้ยังไง
ตอบ
มันมีทั้งเนตรวงแหวนและเซลของรุ่น1sure อาจจะเอาพลัง2อย่างนี้มารวมโดยวิธีของมันแล้วคุม9หางได้ โดยที่ไม่ต้องมี เนตรกระจกเงาเลยก็เป็นได้ แต่เราก็ตะงิดๆว่ามันเมพเท่า มาดาระ คุม sure

2.แล้วทำไมมันถึงรู้ประวัติของ อุจิวะ ละเอียดหละ
ตอบ
มันต้องเตี้ยมกับ มาดาระ ก่อนแล้วแน่ๆก่อนที่ มาดาระ จะตายsure ว่าเป็นตัวแทนของกูนะอย่างงี้นะ  ต้องรู้จริงนะ  *great*  *haha*   แล้วก็เอา เนตรวงแหวนไปนะ  *great* เพราะบางที โทบิ มันอาจจะเก่งอยู่แล้ว และไปต้องตา มาดาระ และตกลงอุดมการร่วมกันก็เป็นได้  *number1* *attack*

ทำความเข้าใจด้วยนะ คำว่าsureของผมคือยังไม่ 100% นะ  *haha* ยังไม่ฟันธงอะไรทั้งนั้น  *glad*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 03:35:35 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

chainoi

• *

ตอนนี้คุณคงเอามาจากตอนที่ อิจจี้ สู้กับ น้อง เกะ สินะครับ ถ้าเป็นคอนนี้ละก็ อิทาจิ พูดผิดครับเพราะตอนนั้น อิจจี้ ยังไม่รู้ว่า โทบิ ไม่ใช่ มาดาระ แต่ มาดาระ หนะตายไปแล้วเพียงแต่เรายังไม่รู้ว่าตายเมื่อไหร่เท่านั้น เพราะหลักฐานก็เห็นอยู่ทนโท่ว่า มาดาระ มันเป็น สัมภเวสี แต่ถ้าตอนล่าสุดที่ อิจจี้ พูดเหมือนประมาณว่า อุจิวะ ใช้ อิซานางิ มีหลายคนนั้นผมว่าคงเรื่องจริงครับและผมก็เชื่อ อิจจี้ ขาดใจ *cheers* เพราะว่า อิจจี้ เป็นคนแรกของ อุจิวะ ในยุคปัจจุบันที่อ่านศิลาโดยต้องมีเนตรกระจกเงา เพราะไม่อย่างงั้นคงไม่มีทางรู้ประวัติของ อุจิวะ ละเอียดขนาดนี้แน่ๆ แต่ที่ เกะ มันไม่รู้เพราะมันยังไม่ได้อ่านโดน โทบิ จับตัวไปก่อน

หลังจากนั้นกลับมาที่ โทบิ อีกที ผมสงสัยว่าทำไมมันต้องพูดโกหกในบางเรื่อง แต่ผมแอะใจอยู่ว่าบางเรื่องมันก็พูดความจริงแบบรู้เท่าไม่ถึงหรือรู้ไม่ครบนั้นเอง สังเกตุตอนที่ ดันโซ ใช้ อิซานางิ มันไม่ใช่ อุจิวะ แต่ใช้ได้เพราะมีเซลรุ่น 1 ผมว่าเงื่อนไขมันลงตัวเพราะ เซลรุ่น1+เนตรวงแหวน เลยใช้ได้ แต่ถ้าคิดกันดีๆ อิซานางิ กับ อิซานามิ เป็นพลังไว้หักล้างที่คู่กัน และ อิทาจิ บอกว่า อุจิวะ ใช้มาตั้งแต่สมัยก่อน แสดงว่ามันต้องเป็นพลังของ อุจิวะ ทั้งคู่ แต่ อิโทบิ มันบอกว่าต้องมีเซลรุ่น1นั้นมันก็อาจจะเรื่องจริงเพียงแต่ว่ามันอาจะไม่รู้ว่าถ้าเป็นคนสายเลือดของ อุจิวะ โดยตรงคงจะใช้ อิซานางิ ได้โดยไม่ต้องมีเซลรุ่น1เลย เพราะ อิโทบิ มันอาจจะอ่านศิลาประจำตระกูลไม่ได้sureมันถึงได้แค่รู้จริงแต่รู้เท่าไม่ถึงในหลายๆเรื่องเดี๋ยวผมว่ามันคงต้องเผยเรื่องพลังของ อุจิวะ มาอีกทีละนิดๆแน่ๆ แล้วเราก็จะเดาได้ง่ายขึ้นว่า โทบิ มันคือใครทำไมมันถึงโกหกเพราะอะไรถึงไม่รู้

และตอนนี้ผมขอเข้าสู่โหมด โทบิ อาจไม่ใช่ อุจิวะ อย่างเต็มตัว
ทฤษฎีที่ผมพูดมาหลายคนคงถามดังนี้
1.ถ้าไม่ใช่ อุจิวะ แล้ว ที่รุ่น4ตายเมื่อก่อน มันคุม9หางได้ยังไง
ตอบ
มันมีทั้งเนตรวงแหวนและเซลของรุ่น1sure อาจจะเอาพลัง2อย่างนี้มารวมโดยวิธีของมันแล้วคุม9หางได้ โดยที่ไม่ต้องมี เนตรกระจกเงาเลยก็เป็นได้ แต่เราก็ตะงิดๆว่ามันเมพเท่า มาดาระ คุม sure

2.แล้วทำไมมันถึงรู้ประวัติของ อุจิวะ ละเอียดหละ
ตอบ
มันต้องเตี้ยมกับ มาดาระ ก่อนแล้วแน่ๆก่อนที่ มาดาระ จะตายsure ว่าเป็นตัวแทนของกูนะอย่างงี้นะ  ต้องรู้จริงนะ  *great*  *haha*   แล้วก็เอา เนตรวงแหวนไปนะ  *great* เพราะบางที โทบิ มันอาจจะเก่งอยู่แล้ว และไปต้องตา มาดาระ และตกลงอุดมการร่วมกันก็เป็นได้  *number1* *attack*

ทำความเข้าใจด้วยนะ คำว่าsureของผมคือยังไม่ 100% นะ  *haha* ยังไม่ฟันธงอะไรทั้งนั้น  *glad*
  อืมม อันนี้เข้าท่าดีนะครับ เห็นด้วยว่าโทบิน่ะมันไม่ค่อยรู้จิง ผมว่าอันนี้อธิบายได้เคลียร์เลยล่ะ
ส่วนเรื่องที่เคยร่วมมือกันมาเนี่ยก็พอเข้าใจได้ แต่ไอที่ว่ายืมพลังเนี่ยมันไม่สมเหตุผล มันจะยืมกันยังไง 
ถ้ามาดาระมีพลังเซนจู ตอนที่สู้กับ รุ่นหนึ่งมาดาระมันคงไม่แพ้หรอก อีกอย่างจุดประสงค์ที่มันไปสู้มันก็ได้บอกชัดเจนอยู่แล้วว่าเพื่ออะไร
ฉะนั้นน่าจะจิงที่โทบิมันก็ไม่รุว่าที่จิง คนในอุจิวะก็สามารถใช้อิซานางิได้โดยไม่ต้องพึ่งพาพลังของ เซนจู

Eve_Mystick

• *
ผมว่าที่มันโกหกนั่นน่ะมันหวังผลมากเลยนะ คุยว่าตัวเองเก่งแบบนั้นแบบนี้ ใช้ได้ไม่จํากัดเผื่อถ้าโคนันยังวางแผนฮึดสู้อยู่นี่พอได้ยินทีถอดใจเอาง่ายง่ายนะ *haha*

ใช่ครับ  อิโทบิมันขี้ตั๋ว  เป็นผมก็ไม่เชื่อมาน 

ดูสิ   ขนาดโคนันจะเดี้ยงแล้วมันยังตั๋วว่ามันใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด  แต่พอพูดปุ๊บตามันก็บอดปั๊บ

แสดงว่าตอนนั้นมันหมดก๊อกแล้วจริงๆ  ถ้าโคนันฮึดสู้มาอีกมันคงหมดท่าแน่ๆ  อาวุธที่มันเหลือคือขี้ตั๋วปั่นทอนความมั่นใจคุ่ต่อสุ้

*attack* *attack*

ขอฮาด้วยคนนะ ^^ "  *haha*