หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า อิทาจิ เป็นคน ฆ่าชิซุย จาก Naruto Shippuuden - 263 เเอนนิเมชัน  (อ่าน 10389 ครั้ง)

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ที่ผมบอกว่า อิทาจิเป็นคนฆ่าชิซุยเพราะว่า หน่วยราก จะมีบททดสอบสุดท้าย คือ การฆ่าเพื่อนกันเอง เพื่อที่จะได้ตัดความรู้สึกออกไปให้หมด อย่างที่ ซาอิ เป็น
----ซึงเรื่องราวอยู่ใน เเอนนิเมชัน ตอน 263 (sub thai)
ซึงเพื่อนๆ ก็รู้กันอยู่ว่า อิทาจิเป็นเพื่อนสนิทกับชิซุย เเต่เมื่อเจอเหตุการนี้ ชิซุยเลยออกตัวว่า ชิซุยจะตายเเทนเเล้วให้ อิทาจิ อยู่ต่อ
ประมาณนี้ ซึงความจริง อิทาจิ ไม่ได้อยากสู้กับ ชิซุยเลย

kampagank

• *
http://www.narutoroyal.com/board/index.php?topic=7406.0
นี่คือ เเอนนิเมชัน ลองโหลด ไปดูกันนะครับ ตอนนี้ เป็นตอนล่าสุดด้วยครับ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
อิทาจิ กับ ชิซุย ทั้งสองคนอยู่หน่วยรากเหรอ...ผมคิดว่าอิทาจิเป็นหน่วยลับที่ขึ้นตรงกับโฮคาเงะแฮะ (ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยเหรอเนี่ย)

แล้ว ชิซุย ก็เป็นหน่วยลับด้วยหรอ ?? คนที่เป็นหน่วยราก ต้องเป็นคนที่หน่วยรากเอามาเลี้ยงไว้ตั้งแต่เด็กใช่ป่าว แล้ว อิทาจิ กับ ชิซุย

มาอยู่หน่วยรากได้ไง ? ใครก็ได้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
 อืม ...ใช่แล้วครับ  *attack*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ชิซุยหน่วยไหนไม่รุ้ล่ะแต่ดูแล้วก้น่าจะเปนหน่วยลับเหมือนกัน

อิจจี้เปนหน่วยลับขึ้นตรงก่ะโฮคาเงะ ถ้าเปนราก ต้องจับมาฝึกตั้งแต่เด็กอย่างที่ท่าน iTheStore เข้าใจนั่นล่ะคับ

ส่วนเรื่องชิซุยตาย ผมว่ามันฆ่าตัวตายเองมากกว่านะ ตามันก้ไม่มีแล้ว

โดดน้ำตาย  มิใช่หรือ ?

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ว่า อิทาจิน่าจะเป็นคนฆ่า .. เพราะเวลาที่ไอสองคนนั้นมันมาที่บ้านแหละพูดประมาณว่า อิทาจิเป็นคนฆ่าทำนองนี่ ถ้านิสัยอิทาจิเป็นคน ขรึมๆเงียบๆ แต่ได้ยินเรื่องนี่ถึงกับ คุมอารมตัวเองไม่อยู่ ถ้าอิทาจิฆ่าจริง ผมว่าน่าจะเป็น เหตุผลหรือไม่ก็ อิทาจิถูกบังคับให้ฆ่าเพื่อนตัวเอง .. แหละก็มาสอนไอเกะตอนที่ฆ่าล้างตระกลู.. อิทาจิบอกไว้ว่า อยากได้เนตรก็ต้องฆ่าเพื่อนที่สนิทที่สุด ??????  แล้วอิทาจิฆ่าใครถึงได้เนตรมา ถ้าไม่ใช่ ซิซุย ???

kampagank

• *
มันก็ก่ำกึ่งนะครับ ว่าอิทาจิฆ่า หรือไม่ฆ่า เเต่สำหรับผมคิดว่า อิทาจิฆ่าชิซุยเเบบไม่ตั้งใจ เพราะว่า อิทาจิมันเเค้น ดันโซมาก มันต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกันเเน่
เเล้วตอนที่ชิซุยตาย อิทาจิก็ได้ หมื่นบุปผามาด้วย เเล้วตอนนั้นอิทาจิก็ได้รู้ความลับของเเผ่นศิลา ประจะจำตระกูลด้วย...มันก็น่าคิดนะครับ

shisawa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เรื่องการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุฟผา  ผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับการที่ต้องไปฆ่าเพื่อนที่สนิทที่สุดหรอก     ที่อิทาจิบอกซาซึเกะแบบนั้น  น่าจะเป็นการกระตุ้นซาซึเกะมากกว่า         มาดาระกับอิสึนะก็มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุฟผา   คาคาชิก็มี   ในเรื่องก็ไม่ได้บอกเลยว่ามาดาระ อิสึนะ และก็คาคาชิ ไปฆ่าเพื่อนสนิทมาถึงได้เนตรกระจกเงามา     อีกอย่างสำหรับอิทาจิที่ถามว่ามีเนตรนี้ได้ไง  ผมว่าน่าจะได้มาจากความสามารถของตัวเขาเองมากกว่า  ....   เกือบลืมไป  อีกคนก็คือ ชิซุย  เขาก็มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุฟผาเหมือนกัน   เพื่อนรักของชิซุยคืออิทาจิ   ชิซุยก็ไม่ได้ฆ่าอิทาจิหนิครับ  เค้ายังเบิกเนตรกระจกเงาได้เลย     ลองอ่านดูตอนที่ 550  ดูนะครับ http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-550 

แล้วก็นะ  ก่อนหน้านั้นอิทาจิโกหกมาตลอด   แต่เรื่องที่เล่าให้นารูโตะฟัง(ตอน550)  เขาคงไม่โกหกหรอก   
แต่เรื่องที่ฆ่าชิซุยหรือไม่นั้น  มันก็ยังยืนยันไม่ได้ 100%   เพราะที่อิทาจิบอกนารูโตะ  เขาบอกว่าประมาณว่า   ชิซุยมอบเนตรที่เหลืออีกข้างให้เขาเป็นคนเก็บไว้ และก็ตายจากไปอย่างเงียบๆ    มันน่าสงสัยตรงที่อิทาจิบอกอีกว่า  "ฉันช่วยเขาจนสำเร็จ"   มันอาจหมายถึงว่า ช่วยเก็บรักษาเนตรของชิซุยไว้  หรือ ช่วยทำให้เขาตายไปอย่างเงียบๆ(หมายถึงฆ่าเขา หรืออาจจะสร้างภาพว่าฆ่าเขา)   

ที่มีคนมาถามเรื่องชิซุยกับอิทาจิแล้วมีพิรุธนั้น    ตามความคิดผม อิทาจิอาจตกใจที่คนอื่นรู้เรื่องนี้ได้ไงในเมื่อจะทำเรื่องนี้ให้จบไปอย่างเงียบๆ   หรืออาจแกล้งทำตกใจให้มีพิรุธจริงๆก็ไม่แน่    เพราะเรื่องราวก่อนหน้านั้นยังเชื่อไม่ได้เท่าไร    ตอนที่อิทาจิมีชีวิตอยู่ จากบทบาทที่เราเห็น เขาเล่นละครตบตาเก่งมาก   ....   แต่การกลับมาอีกครั้งด้วยสัมภเวสีคืนชีพ  ผมคิดว่าจากนี้ไปเขาน่าจะพูดแต่ความจริงนะ 

ที่อิทาจิฆ่าชิซุย   กับฆ่าล้างตระกูลตัวเอง   ผมอยากให้เป็นแค่เรื่องโกหกมากกว่า  แบบเฉลยตอนท้ายว่า จริงๆแล้วคนที่ฆ่าล้างตระกูลอุจิวะคือ "โทบิ"     ....   ประมาณว่าสร้างภาพให้ตัวเองเป็นผู้ร้ายโดยสมบูรณ์แบบโดยมีโทบิเป็นคนช่วย     แล้วหลังจากนั้นก็ยืนรอพบซาซึเกะที่บ้านตัวเองต่อหน้าศพพ่อแม่   เพื่อที่จะได้กระตุ้นให้ซาซึเกะมีชีวิตอยู่ต่อไปด้วยความแข็งแกร่ง
อันนี้ความต้องการส่วนตัวของผมเองนะครับ   

ทั้งหมดเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผม  อาจจะไปขัดแย้งความคิดของหลายๆท่านได้โปรดอภัยด้วยครับ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ถ้าวิเคราะห์ดีๆ การที่ชิซุยเต็มใจมอบเนตรให้แก่อิทาจิ ถึงแม้อิทาจิจะเป็นคนควักเนตรออกมาและเป็นสาเหตุให้ชิซุยตาย แต่ก็ถือว่าอิทาจิไม่ได้ฆ่าอยู่ดี

เพราะเป็นความตั้งใจจริงของชิซุยที่จะยอมตายเพื่อหมู่บ้าน ส่วนนึงก็เพื่อป้องกันการแก่งแย่งเนตรของตัวเองด้วย เลยยกให้อิทาจิซะเลย

ชิซุยก็เป็นนินจาคล้ายๆกับอิทาจิ คือรักสันติภาพมากกว่าสิ่งใด (สองคนนี้ถึงได้มาเป็นเพื่อนสนิทกัน)

ถ้าให้เลือกระหว่างหมู่บ้านกับตระกูล ชิซุยก็น่าจะเลือกหมู่บ้าน

สรุปแล้ว ผมอยากให้มองแบบนี้ 1.อิทาจิควักเนตรของชิซุยก็จริง แต่ชิซุยเต็มใจให้ ก็เหมือนอิทาจิไม่ได้ฆ่า  2.ชิซุยลงทุนควักเนตรตัวเองให้อิทาจิ แล้วก็ตายลง

เผลอๆถ้าชิซุยยังไม่ตาย และเนตรทั้งสองข้างยังอยู่ครบ ทุกวันนี้อาจจะเก่งกว่าอิทาจิก็ได้ เพราะอันดับหนึ่งของอุจิวะในสมัยก่อนก็คือชิซุย แถมยัง

เป็นคนครอบครองเนตรหมื่นบุปผาก่อนอิทาจิ ความเชี่ยวชาญก็น่าจะเยอะกว่า

Augustz

• *
ทุกคนลืมเงื่อนไขที่โทบิบอกเกะไว้แล้วหรอคับ

"ความตายของคนใกล้ชิด"  เงื่อนไขนี้อาจจะทำให้อิจจี้เบิกหมื่นบุปผาได้ก้ได้

เงื่อนไขที่พอจะเปิดเผยออกมาก้คือ  ฝึกฝน การตายของคนใกล้ชิด  ฆ่าเพื่อนกับคนใกล้ชิดเนี่ยไม่แน่ใจ

มาดาระเอง ถึงอิจจี้จะบอกว่าฝึกฝนมาจนเบิกได้ แต่ในสงครามก้มีการสูญเสียครอบครัวอันเปนที่รักไปเหมือนกัน

อาจจะเบิกได้เพราะสูญเสียหรือป่าว  - -   เงื่อนงำของอุจิวะเนี่ย เยอะเหลือเกิน  *้ัิbored*

tsaza

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
-*- อิทาจิ เจอชิซุย ตอนเกือบบางตาย เเละโดนขโมย ข้างหนึ่งไปแล้ว

แต่ อีกข้างได้ให้อิทาจิ แล้วกระโดด น้ำตาย มากกว่า- -*

อิทาจิเห็นชิซุยตายเลยได้ เนตรมา

GHOST

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
แล้วมีใครเคยคิดเรื่องที่ คาคาชิเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา ได้ มั๊ย ครับ

Augustz

• *
คาคาชิ เบิกได้เพราะฝึกไม่ใช่หรอคับ  - -