หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: Naruto Timeline  (อ่าน 17752 ครั้ง)

Yagura

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Naruto Timeline
« เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 01:06:47 »
เนื่องจากข้าพเจ้าย้ายบอร์ดแล้ว จึงขอลบบทความที่เขียนไว้ทั้งหมดครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 14:04:53 โดย Yagura »

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: Naruto Timeline
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 01:24:41 »
อะไรของคุณ *dead*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 08:48:44 »
อะไรหรอ งง อ่ะ  *dontknow*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

spirit

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 09:03:09 »
ช่วงเวลาของเหตุการต่างๆในเรื่องนารูโตะหรอครับ

จริงๆแล้วการทำข้อมูลมันยากมากอยู่แล้วครับที่จะมีข้อมูลเหมือนจริงนั้นยากยิ่งกว่าแต่สงสัยอยู่ข้อนึง มินาโตะ กับ นางาโตะเนี้ย ใครเป็นศิษย์จิไรยะคนแรกกันแน่ ไงในการ์ตูนบอกว่าพวกนางาโตะเป็นศิษย์คนแรกงงหรือผมจำผิดหว่า

HATE

• *
  • HATE HATE HATE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 11:00:45 »
ขอบคุณครับ
HATE HATE HATE

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 11:06:27 »
รุ่น1 ตายในสงครามจิงง่ะ  *้ัิbored*

spirit

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 11:26:22 »
จะว่าไปสงครามโลกนินจาครั้งที่1เนี้ยในการ์ตูนมีการพูดถึงไหมอะครับจำไม่ได้ละแต่ จากที่ดูTimeline ของคุณ Yagura แล้วรุ่น1และรุ่น2ตายในสงคราม ตอนช่วงอายุรวมกัน 42 -54 ปี ข้อนี้สงสัยจะต้องมีคนขอดูที่มาที่ไปอย่างแน่นอน แต่ก็มีความเป็นไปได้นะเรื่องช่วงเวลาเนี้ยแต่ถ้าเป็นไปได้้อยากได้หลักฐานภาพหรือว่าข้อมูลอ้างอิงจะดีมากเลยครับ  ขอบคุณมากครับถ้าหามาได้จะดีมากเลย *number1* *number1*

Yagura

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 18:26:10 »
จะว่าไปสงครามโลกนินจาครั้งที่1เนี้ยในการ์ตูนมีการพูดถึงไหมอะครับจำไม่ได้ละแต่ จากที่ดูTimeline ของคุณ Yagura แล้วรุ่น1และรุ่น2ตายในสงคราม ตอนช่วงอายุรวมกัน 42 -54 ปี ข้อนี้สงสัยจะต้องมีคนขอดูที่มาที่ไปอย่างแน่นอน แต่ก็มีความเป็นไปได้นะเรื่องช่วงเวลาเนี้ยแต่ถ้าเป็นไปได้้อยากได้หลักฐานภาพหรือว่าข้อมูลอ้างอิงจะดีมากเลยครับ  ขอบคุณมากครับถ้าหามาได้จะดีมากเลย *number1* *number1*

เป็นที่รู้กันว่าสงครามนินจาทั้ง 4 ครั้ง เกิดจากการแย่งชิงพลังของสัตว์หาง หรือพลังสถิตร่าง เชื่อกันว่าหมู่บ้านไหนที่่ครอบครองได้มาก ก็จะยิ่งแข็งแกร่ง ตั้งแต่ฮาชิรามะจัดการมาดาระได้ หลังจากนั้นหมู่บ้านโคโนฮะ ก็มีพลังสถิตร่างจิ้งจอกเก้าหาง ซึ่งเก้าหายถือว่ามีพลังมากที่สุดก็ยิ่งเป็นที่ต้องการของหมู่บ้านอื่นๆ และโคโนฮะแค่ปกป้องสิ่งที่มีอยู่อย่างสุดความสามารถ              จากข้อมูลที่มีอยู่น้อยนิด ฮาชิรามะก็ตายเพื่อปกป้องหมู่บ้านไม่ต่างจากนินจาคนอื่นๆ จากสงครามที่โหมกระหน่ำมากมาย โดยเฉพาะสงครามนินจาครั้งที่ 1 ที่ทุกหมู่บ้านระดมนินจาที่เก่งกาจมาเพื่อทำสงครามอย่างเต็มที่ จึงสันนิษฐานว่ารุ่น 1 น่าจะตายในช่างแรกของสงครามนินจาครั้งที่ 1 และ โทบิรามะ ตายในช่างครึ่งหลังของสงคราม ทั้งนี้ก็อาจจะผิดหรือถูกก้ได้ หากท่านใดมีข้อมูลเพื่อจะเสนอ
ให้แก้ไขข้อมูลส่วนใดก็สามารถทำได้จ้า ซึ่งข้อมูลพวกนี้จะช่วยแก้ความสับสนในเรื่องของอายุตัวละคร หรือเหตุการณ์ใดเกิดก่อนหรือหลัง จะได้เข้าใจไปในทิศทางเดียวกันนะครับ  *great*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:18:51 »
ผมว่า รุ่น1น่าจะตายในสงครามครั้งที่2-3นะ 

ครั้งแรกน่าจะเปนครั้งที่ อุจิวะกับเซ็นจู เพิ่งจะก่อตั้งขึ้น  รึป่าว  *haha* *haha*

เพราะพอจบศึกอุจิวะแล้ว รุ่น1ก้รวบรวมแคว้นและตระกูลต่างๆเข้าด้วยกัน พอรุ่น1ตายก้เกิดครั้งที่2

รุ่น2น่าจะตายเพราะครั้งที่3 เพราะอิจจี้เกิดมาในช่วงสงครามพอดี แล้วกิน-คิน ก้อยุ่ในช่วงนั้น

ปล.เดาเอานะคับ  หลักฐานหรืออะไร ผมไม่มีหรอก  *haha* *haha* *haha*

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:31:51 »
จขกท เป็น คนที่เก่งมาก คับชอบหาอะไรเล็กน้อยมา(ซึ่งสำคัญมาก)แชร์ให้คนอื่นรู้ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยช่วงอายุของแต่ละคน ขอบคุณมากคับ
ช่วยหาข้อมูลใหม่ๆมาอีกนะครับเป็นกำลังใจให้

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

kampagank

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:54:01 »
วส

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 21:31:27 »

ขอแนบตอนที่มีหลักฐานที่กล่าวถึงช่วงอายุไว้ด้วยดังนี้นะครับ

ตอน 121 = โอโรจิอายุกว่า 50(เท่าจิไรยะ) (นารุโตะ 12)
ตอน 149 = ซึนาเดะอายุกว่า 50 (เท่าจิไรยะ)
       238 = แสงอุษาบอกว่าโอโรมันแยกตัวไปเมื่อ 7 ปีก่อน แสดงว่า ณ ตอนที่มันแยกตัวอายุ~ 43หรือมากกว่านี้นิดๆ
       239 = บอกว่าสงครามครั้งที่ 3 ยืดเยื้อ(แสดงว่าน่าจะหลายปี)
       240 = ฮาตาเกะ ซาคุโมะตายเมื่อ 5 ปีก่อน  น่าจะตายในช่วงสงครามครั้งที่3นะแหละ(คาคาชิอายุ~13-5 = 8)
       398 = บอกว่าสงครามครั้งที่1 เกิดเมื่อกว่า 80 ปีก่อน มาดาระได้ดวงตาจากน้องชาย(นารูโตะตอนนี้ 16)
       400 = อิทาจิ 4 ขวบ ในช่วงสงครามครั้งที่ 3

จะเห็นว่าแม้หลายๆจุดที่จขกท.โพสต์ไม่มีหลักฐานอ้างอิง
แต่เมื่อเทียบหลักฐาน(บางส่วน)ที่มีอยู่   มันก็ค่อนข้างราบรื่นแนบเนียนดีนะครับ

ผมว่าเป็นข้อมุลที่ดีมากๆเลยครับ  ค่อนข้างน่าเชื่อถือและใช้อ้างอิงได้เลยทีเดียว

กว่าจะเรียบเรียงได้ขนาดนี้  ต้องใช้ความพยายามมากๆเลย    แต๊งสะกิ้วหลายๆเด้อ  อิอิ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

kampagank

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 01:49:53 »
่า

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 13:28:19 »
่า
วส

เฮ้อคุณ หายเกรียนได้ไม่นาน ตอนนี้เริ่มจะเกรียนอีกแล้วเหรอ...ผมไม่ได้พูดมั่วนะที่ว่าคุณเกรียนอ่ะ นี่คือตัวอย่างความเกรียนของคุณในเมื่อก่อน >> http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=30.0
อ่อ อีกอย่างในตอนนั้นคุณชอบโพสคำว่า ...ป่า อย่าหยุดหายใจ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 03:09:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ส่วนที่แย้ง ๆ ก็นะ เค๊าบอกว่าไม่ 100%

นี้นะ เอาเปนว่า ขัดแย้ง ซาบุสะอ่ะครับ ช่วงนั้นมันน่าจะ้น้อยกว่า 13
...............................................