หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ  (อ่าน 62386 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 21:33:15 »
นินจามีคุณสมบัติจักระหลายอย่าง ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ มีให้เห็นกันหลายคน

แต่ที่หายากก็คือ นินจาที่สามารถรวมคุณสมบัติจักระคนละธาตุเข้าด้วยกันได้และเกิดเป็นธาตุพิเศษ ซึ่งส่วนมากจะเป็นขีดจำกัดสายเลือด ไม่สามารถเลียนแบบได้ง่ายๆแน่นอนครับ 

เช่น วิชาน้ำแข็งของฮาคุ วิชาสายแผดเผาของปาคุระ วิชาแม่เหล็ก พวกนี้เป็นขีดจำกัดสายเลือดทั้งนั้น   

ถ้ารวมเข้าด้วยกันได้สามธาตุ ก็จะเหนือกว่าขีดจำกัดสายเลือดขึ้นไปอีก คือขีดจำกัดจำเพาะ คนที่ใช้ก็มี โอโนกิกับมูสองคน ส่วนมิสึคาเงะ มีสามธาตุก็จริง

แต่เป็นขีดจำกัดสายเลือดสองอย่าง ไม่ใช่เอาสามธาตุมารวมกัน

จากที่ผมอ่านมา ผมก็พอจะสรุปจากความคิดของผม ว่าการรวมธาตุเกิดได้ 3 วิธี

1. ขีดจำกัดสายเลือด (ประมาณ 90% )

2. การทดลอง เช่นคาถาไม้ของยามาโตะ การปลูกถ่ายเซลล์ของดันโซและมาดาระ และก็คาบูโตะ เอาดีเอ็นเอคนอื่นมาใส่มั่วไปหมด

3. การฝึกฝน อันนี้ไม่ค่อยมีให้เห็นครับ แต่ที่ปรากฎในเรื่องก็มี วิชาสายพายุ หรือ สายฟ้าดำ ของดารุย ฝึกฝนมาจากไรคาเงะรุ่นก่อน น่าจะเกิดจากธาตุ สายฟ้า+ลม

และก็อีกคน โอโนกิ ฝึกฝนวิชาธุลีมาจากมู วิชานี้ต้องมีคุณสมบัติจักระสามอย่าง คือ ดิน ไฟ ลม มันถึงไม่ค่อยมีคนสามารถฝึกการรวมธาตุได้ เพราะต้องมีอาจารย์ที่มีคุณสมบัติจักระแบบเดียวกับเราก่อน

(ซึ่งก็ต้องอาศัยความบังเอิญด้วย) จู่ๆ จะให้คาคาชิมาฝึกวิชาพวกนี้ ไม่มีทางทำได้เองหรอกครับ มันต้องมีเคล็ด หรือวิธีที่แน่นอน ตรงนี้ก็ต้องมีคนสอน 

แล้วก็กรณีพิเศษ ได้แก่คาคุซึ ที่มีคุณสมบัติจักระทุกธาตุ และสามารถใช้วิชาพิเศษที่เกิดจากหลายธาตุรวมกันได้ อันนี้ไม่ได้เป็นการรวมธาตุแต่อย่างใดนะครับ คาคุสึมันแค่มีหลายร่าง ร่างมันแยกเป็นหน้ากากห้าอัน

แต่ละหน้ากากก็ใช้คุณสมบัติจักระได้คนละอย่าง พ่นออกมา และมารวมกันเป็นธาตุพิเศษด้านนอก ไม่ใช่รวมกันด้านในแล้วพ่นออกมา

สุดท้าย ที่พิเศษสุด ก็คือ คาถาไม้ของรุ่น1 เข้าใจว่าเกิดจากธาตุ น้ำ+ดิน มันพิเศษกว่าคนอื่นครับ เพราะนินจาคนอื่นถ้ามีธาตุ น้ำ+ดิน และสามารถรวมธาตุได้ ก็จะไม่รวมเป็นคาถาไม้ครับ จะเป็นอย่างอื่น อะไรไม่รู้หละ

แต่ที่รุ่น1 ทำได้เพราะมีขีดจำกัดสายเลือดอย่างหนึ่งของเซ็นจู ก็คือ จักระที่แฝงไปด้วยพลังชีวิต สร้างให้มันเกิดเป็นคาถาไม้ขึ้นมา

นั่นก็คือ นอกจากจะรวมธาตุ ดิน+น้ำ ได้แล้ว รุ่น1 ยังใช้ขีดจำกัดสายเลือดกายเซียน สร้างให้มันเป็นคาถาไม้อีกด้วย มันจึงพิเศษกว่าการรวมธาตุแบบอื่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 10:56:45 โดย Jay_Jay »

GHOST

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 21:41:12 »
รู้สึกว่าจะใช้ธาตุลมได้ด้วย เพราะคาคาชิใช้กระสุนวงจักรได้
กระสุนวงจักร ที่คาคาชิทำให้นารูโตะดู เปนกระสุนวงจักระธรรมดาครับ แปลงแค่รูปลักษณ์(ธาตุไหนฝึกก้อใช้ได้)  ยังไม่ใส่การแปลงคนสมบัติลมมันเลยทำได้ แต่ถ้าใส่คุณสมบัติลมเข้าไปจะเปนดาวกระจายวงจักรแบบนารูโตะ
ถูกต้องแล้วครับ...กระสุนวงจักรของคาคาชิเป็นการแปลงรูปลักษณ์เฉยๆ<กระสุนวงจักร ไม่ใช่วิชาลมนะครับ>

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 22:37:28 »
ผมจำไม่ได้ว่า คาคาชิพูดไว้ตอนไหนอ่ะคับ ว่ามี3ธาตุ

ผมจำไม่ได้จิงๆ  รบกวนหน่อยนะคับ  *glad* *glad*

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 03:30:53 »
นินจา มีได๊ทุกธาตุนั้นแหละครับ

แต่มันจะถนัดธาตุหลัก 1 ธาตุ ธาตุรอง 1 ธาตุ

นอกนั้น ไม่ถนัดแต่ไช่ได๊หมดแหละ
...............................................

Dendoros

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 10:39:57 »

นินจา 1 คน จะมีธาตุประจำตัว แค่ธาตุเดียวครับ เช่น นารูโตะ ธาตุประจำตัวคือ ธาตุลม ส่วน คาคาชิ กับซาซึเกะ มีธาตุ ไฟฟ้าครับ

แต่ที่เห็นใช้คาถา ธาตุอื่นๆได้นั้น เกิดจากกาารฝึกฝนครับ ส่วนวิชาที่มีความซับซ้อน อย่างธาตุไม้ น้ำแข็ง ระเบิด กระดูก ฯลฯ

เป็นขีดจำกัดทางสายเลือดครับ

นอกจากนี้ นินจาส่วนใหญ่จะใช้วิชา ที่เป็นธาตุประจำตัวได้ดีที่สุดครับ ไม่นับ ตระกูล นารา ที่ใช้วิชาเงา ตระกูล อาบุราเมะ ที่ใช้แมลง

เพราะนั้นเป็นเทคนิคประจำตระกูล [/font]
[/size][/size][/color]

Dendoros

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 10:47:28 »
ในการทดสอบว่าใครมีจักระแบบใด สามารถทำได้ครับ

โดยการใช้กระดาษ ชนิดพิเศษ เพียงเอากระดาษมาถือไว้แล้วปล่อยจักระใส่กระดาษนั้น

กระดาษ ก็จะแสดงคุณสมบัติพื้นฐานของคนคนนั้นเลยครับ

จักระลม กระดาษ จะขาดเป็น 2 ท่อน

จักระน้ำ กระดาษจะเปียก

จักระไฟฟ้า กระดาษ จะย่น

จักระไฟ กระดาษจะมีรอยไหม้

จักระดิน (ไม่ทราบครับ)

ข้อมูลนี้ คาคาชิ กล่าวไว้ตอนที่ทดสอบจักระให้ นารูโตะครับ (จำตอนไม่ได้)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 14:42:21 »

Dendoros

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 20:36:00 »

โอ้ว โอ้ว

หาข้อมูลมาจนได้ซินะ กัสจัง นายนี่มัน สายตรวจจับระดับสุดยอดจิิงๆ

เอ้ หรือ ว่าใช้ วิชาเซียน

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 01:06:53 »
ซาซึุเกะ ธาตุไฟ ครับ - -
...............................................

jafish

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 10:18:50 »
ฟันธง *attack* *attack* *attack* แต่ผมว่าที่แน่ๆ นะครับ  คาบูโตะ คือธาตุ....รับใช้ โอโรจิมารู  *haha* *haha*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 10:52:43 »
ซาสึเกะ  ธาตุสายฟ้าฮะ  - -

แต่ที่ใช้คาถาไฟได้ เพราะอุจิวะเปนตระกูลไฟ เลยต้องฝึกวิชานี้ไว้ด้วย  จักระหลักมันคือสายฟ้า ไม่ใช่หรอ ?

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 14:53:13 »
ซาสึเกะ  ธาตุสายฟ้าฮะ  - -

แต่ที่ใช้คาถาไฟได้ เพราะอุจิวะเปนตระกูลไฟ เลยต้องฝึกวิชานี้ไว้ด้วย  จักระหลักมันคือสายฟ้า ไม่ใช่หรอ ?

ตามนี้เลย *้ั์sleep*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 15:02:22 »
เถียงกันตั้งนานสรุปมันมี ธาตุเดียวแต่สามารถก๊อปปี๊และฝึกวิชานินจาเอาใช่ไหมครับผมก็ไม่ค่อยรู้เลยไม่อยากออกความเห็น  *haha* *haha* *haha*

fien12345

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 15:08:41 »
มันไม่มีธาตุหรอกครับ ร.5 เลิกธาตุไปแล้ว *haha* *haha*

TheEterNalEgo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • Fuckkkkkkkk
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ส. 26 พ.ค. 2012 เวลา 15:29:52 »
มันไม่มีธาตุหรอกครับ ร.5 เลิกธาตุไปแล้ว *haha* *haha*

555 *haha*
็HeyYoo