หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความฝัน ของคนในกลุ่ม หมวกฟาง !!~  (อ่าน 24165 ครั้ง)

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: ความฝัน ของคนในกลุ่ม หมวกฟาง !!~
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 14:33:36 »
มันเหมือนพูดด้วยความประทับใจเกาะเงือก แต่จริงๆ ยังไม่น่าจะใช่ออลบูลของจริง..  *้ั์drinktea*

ตามที่ซันจิมันบอกไว้ตอนต้นๆ เรื่องออลบูล คือที่ที่มีสัตว์ทะเลจากทะเลทั้ง 4 (นอร์ท เซาท์ อีสท์ เวสท์)

เป็นเหมือนสวรรค์ของกุ๊กที่จะทำอาหารจากวัตถุดิบทั่วโลกได้ในที่เดียว (น่าจะหมายถึงราฟเทล)

ส่วน รีล โพเนกรีฟ น่าจะมาจากคำว่า Real ออกเสียงว่า 'รีล' หรือ 'เรียล'
งั้น...รีล โำพเนกลีฟ ก็ถูกสินะครับ

เเต่ทำไมตอนผมดูใน อนิเมะ ตอนสู้กับ คร็อคโคไดล์ ที่ อลาบาสต้า น่ะครับ

มีตอนนึงที่ โรบิน พูดว่า " รีโอ โพเนกลีฟ " มันมาจากคำว่าอะไรครับ ?

งงมากมาย  *rip* *rip* *rip*

อื่มม.. ลองไปเปิดดูในวิกิฯ เค้าใช้คำว่า Rio Poneglyph จริงๆ ด้วย..  *้ั์drinktea*

ขออภัยที่ตอนแรกเข้าใจว่าใช้คำว่า Real ไม่รู้ว่าต้นฉบับของเอจังใช้ภาษาอังกฤษ หรือญี่ปุ่น

ถ้าใช้ญี่ปุ่นอาจจะเป็นคำว่า Real แต่ด้วยสำเนียงของภาษาญี่ปุ่นเลยกลายเป็น Rio รึเปล่า(เดา)

แต่ถ้าเอจังตั้งใจใช้คำว่า Rio อยู่แล้วแต่แรก อาจจะมาจากภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ

แต่เดาว่ามีความหมายเดียวกับคำว่า Real เพราะ Real Poneglyph ความหมายมันก็ตรงตัวดีอยู่แล้ว

ยังไงรอผู้ที่รู้จริงมาตอบแล้วกันเด้อ

ถูกต้องนะคร้าบ 真の歴史の本文 (อักษรฮิรางานะ) .... 真の แปลว่า จริง 歴史の本文 แปลว่า

ชิ้นส่วนของประวัติศาสตร์ รวมกันก็แปลว่า

" ชิ้นส่วนของประวัติศาสตร์ที่แท้จริง " ครับ

ส่วน リオ・ポーネグリフ (อักษรคาตาคานะ) เอาไว้เขียนชื่อเฉพาะน่ะครับ อ่านออกเสียงว่า ริโอ โพเนกูริฟุ ครับผม

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ความฝัน ของคนในกลุ่ม หมวกฟาง !!~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 14:55:35 »
มันเหมือนพูดด้วยความประทับใจเกาะเงือก แต่จริงๆ ยังไม่น่าจะใช่ออลบูลของจริง..  *้ั์drinktea*

ตามที่ซันจิมันบอกไว้ตอนต้นๆ เรื่องออลบูล คือที่ที่มีสัตว์ทะเลจากทะเลทั้ง 4 (นอร์ท เซาท์ อีสท์ เวสท์)

เป็นเหมือนสวรรค์ของกุ๊กที่จะทำอาหารจากวัตถุดิบทั่วโลกได้ในที่เดียว (น่าจะหมายถึงราฟเทล)

ส่วน รีล โพเนกรีฟ น่าจะมาจากคำว่า Real ออกเสียงว่า 'รีล' หรือ 'เรียล'
Real Madrid ตอนเด็กๆผมอ่านหนังสือพิมม์ก็เจอแต่ รีล มาดริดนะ(ช่วงนั้นสตาร์ซอคเกอร์รายวันเล่มละ10 หรือ 12 บาทเอง 555+)
พอโตมา กลายเป็น เรอัล มาดริด (แต่ก็ยังติด รีล มาดริด อยู่ดี) *้ัิshy*

เพราะงั้นมันอาจจะอ่านว่า เรอัล โพเนกรีฟก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 15:46:55 »

Real ก็อ่านได้ทั้ง รีล เรียล เรอัล มันแล้วแต่สำเนียงในแต่ละภาษาน่ะ

ไม่ใช่แค่คำนี้นะ ยังมีอีกหลายคำ *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Emadness

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 16:42:59 »
ความฝันของบางคนน่าจะไปสำเร็จตอนสุดท้าย

หรืออยู่ที่ราฟเทลพอดีนะคับ

ลูฟี่ เจ้าแห่งโจรสลัด
นามิ วาดแผนที่ครบทุกเกาะ (อันนี้ไม่น่าจะครบนะ เพราะเกาะที่ผ่านมาก็ไม่น่าจะได้ไปทุกเกาะ)
ซันจิ ออลบลูอาจจะอยู่แถบๆนั้น
โรบิน รู้ประวัติศาสตร์ 100 ปี
แฟรงกี้ นั่งเรือที่ตัวเองสร้างไปถึงเกาะสุดท้าย

ส่วนบลูคต้องรอกลับไปรีเวิสเมาท์เท็น
โซโลก็ต้้องชนะมิฮอค
ผมว่าอุซปคงต้องแข็งแกร่งด้วยตัวเองให้ได้

ประมาณนี้มั้งคับ คหสต. นะ  *number1*

saxsax

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 16:48:16 »
อ่า ไม่ใช่ครับ ถ้าคำว่า Real ในญี่ปุ่น จะเขียนแบบนี้ครับ

リアル อ่านสำเนียงว่า Ri A Ru ครับ

แต่ リオ จะอ่านว่า Ri O ครับ

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 18:50:37 »
มันอ่านไม่ง่ายเหมือนภาษาไทยเลยสินะครับ  *้ัread* *้ัread*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

Zombie land

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ช่องว่างระหว่างนิ้วมือของเรา มีไว้เพื่อไม่ไห้เรามีพังผืดเหมือนเป็ด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 21:23:59 »
ส่วนตัวผมคิด ว่า ออลบูล ที่ซันจิ พูด มันน่า จะหมาย ถึง ที่เจอนางเงือกเยอะๆ  นะ  สาวๆๆๆอ่ะ   เพราะตอนแรก มันบอก ว่าอยากทำอาหารที่นั้นด้วยนี่

แต่ ที่นี่ มันไม่ได้ ทำรัย เรย นะ อาจ เป็นพูด เปรี่ยบเปย ก้อได้    แล้ว ถ้าเจอจิงๆๆ ทำไมมันดู  ผ่านไปง่ายๆๆ จัง ไม่เห็นมีรัยพิเศษเรย     *dontknow*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 16:05:48 โดย Zombie land »

[email protected]

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 17:08:18 »
ผมว่าไม่มีคนแรกหรอกครับ อาจจะได้ทีทั้งกลุ่มเลยก็ได้
เอ๊ะ อาจจะเป็นลูฟี่นะ เพราะ
ลูฟี่เป็นเจ้าแห่งโจรสลัด
ต่อมา โซโลปะทะกับมิฮอร์ค ชนะ ได้เป็นนักดาบอันดับ1แทน
ต่อมา นามิ เดินทางมากลับพวกลูฟี่เขียนแผนที่ได้จนครบ จบ
ต่อมา อุซป พัฒนาตัวเองมาเรื่อยๆจนแข็งแกร่งมากๆขึ้น ก็สำเร็จไปอีกหนึ่ง (ไม่แน่ใจความฝันของอุซป)
ต่อมา ซันจิ พบออลบลูจากการเดินทางและพบวันพีชแล้ว
ต่อมา ชอบเปอร์ สามารถรักษาได้ทุกโลกหลังจากที่ออกเดินทางไปกลับพวกลูฟี่
ต่อมา โรบิน หลังจากค้นพบวันพีชก็ได้รับรู้ความจริงจาก 100 ปีที่ว่างเปล่า และเข้าใจเรื่องราวทั้งหมด (คิดว่าตัวนี้น่าจะเป็นตัวก่อให้เกิดสงครามระหว่าง รัฐบาลกับโลกได้)
ต่อมา แฟรงกี้ ได้อยู่ดูเรือที่ตนสร้างขึ้นและพามันไปรอบโลก และพิชิตทะเลได้ทั้งหมด
ต่อมา บรู๊ค วนกลับมาที่่แหลมอีกครั้ง และพบลาบูน
คิดว่าน่าจะมีอีกสองคนครับ ที่ยังไม่ขึ้นเรือ และค้นพบความฝัน เพราะลูกเรือยังไม่ปรากฏน่ะเซ่!!~
ของอุซปคือเป็นนักรบแห่งท้องทะเลที่กล้าหาญ (ธรรมดาเนอะ)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 18:42:05 »
อยากเปนนักรบแห่งท้องทะเลที่กล้าหาญ เหมือนกับพ่อ  ^^

เท่ดีออกนะ  *great* *great*

Doppel Man

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:27:01 »
ความฝันของบางคนน่าจะไปสำเร็จตอนสุดท้าย

นามิ วาดแผนที่ครบทุกเกาะ (อันนี้ไม่น่าจะครบนะ เพราะเกาะที่ผ่านมาก็ไม่น่าจะได้ไปทุกเกาะ)
แฟรงกี้ นั่งเรือที่ตัวเองสร้างไปถึงเกาะสุดท้าย

ส่วนบลูคต้องรอกลับไปรีเวิสเมาท์เท็น
ผมว่าอุซปคงต้องแข็งแกร่งด้วยตัวเองให้ได้

ประมาณนี้มั้งคับ คหสต. นะ  *number1*

อุซปคนสุดท้ายครับเพราะมันมี2ความฝัน
หนึ่งต้องการเป็นนักรบแห่งทะเล สองต้องการไปเอลูบาบู(ซึ่งต้องไปพิชิตราฟเทลก่อนค่อยไป)
คนเราควรจะมี animal will do(สัจธรรม)

[email protected]

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:29:49 »

อุซปคนสุดท้ายครับเพราะมันมี2ความฝัน
หนึ่งต้องการเป็นนักรบแห่งทะเล สองต้องการไปเอลูบาบู(ซึ่งต้องไปพิชิตราฟเทลก่อนค่อยไป)
ผิดแล้วอุซปอยากเป็นคนยักษ์ต่างหาก  *haha*

Doppel Man

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 19:44:53 »

ผิดแล้วอุซปอยากเป็นคนยักษ์ต่างหาก  *haha*
ไม่เป็นออสไปเลยล่ะ(คิดสภาพออสจมูกยาวดิ *haha*)
คนเราควรจะมี animal will do(สัจธรรม)

agimogugada

• *
  • ทำไมต้องเชื่อ ทำไมไม่เชื่อตัวเอง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 15:18:42 »
อาจจะทำสำเร็จพร้อมกันทุกคนก้อได้ *haha*
เพื่อนๆลองเข้าไปดูชื่อตัวเองเป็นภาษาเขมรดูซิ ผมว่าชื่อมันแปลกๆดีนะ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=1912.msg26160#new

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 16:26:55 »
มันต้องเสร็จพร้อมกันสิคับ  ถึงจะมีฟามสุขกันทุกคน  *attack* *attack* *attack*