หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย  (อ่าน 20213 ครั้ง)

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย
« เมื่อ: อา. 13 พ.ค. 2012 เวลา 22:00:44 »
ใคร ที่มีข้อมูลที่คิดว่าชัดหรื่อแน่นอนเกือบ100% บอกหน่อย
ว่า เงื่อนไขหรือการเบิกเนตรสังสาระ เนี่ยเป็นยังไง ผู้ที่เบิกได้ต้องมีคุณสมบัติอย่างไร
อยา *disappoint* *disappoint*กรู้

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

shisawa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 13 พ.ค. 2012 เวลา 23:50:16 »
ใคร ที่มีข้อมูลที่คิดว่าชัดหรื่อแน่นอนเกือบ100% บอกหน่อย
ว่า เงื่อนไขหรือการเบิกเนตรสังสาระ เนี่ยเป็นยังไง ผู้ที่เบิกได้ต้องมีคุณสมบัติอย่างไร
อยา *disappoint* *disappoint*กรู้

อย่างแรกต้องมีกุญแจก่อนอ่ะนะครับ ถึงจะไขได้ *hoho*  ล้อเล่นนะครับ  คงไม่ฮาสิเนี่ย

เท่าที่ดูมาน่าจะต้องมีพลังของสองตระกูล  เซ็นจู+อุจิวะ=เนตรสังสาระ      มาดาระตอนนี้เบิกเนตรสังสาระได้เพราะมีเซล์รุ่น 1 
แต่วิธีการเบิกเนตรนั้นผมไม่รู้หรอกนะครับ   เพราะมาดาระบอกว่ามันมีจารึกไว้ในแท่นหิน(หรือศิลาไม่แน่ใจ)ที่เป็นความลับของตระกูลอุจิวะ  คนที่จะอ่านข้อความนั้นได้จะต้องมีเนตรที่ทรงพลัง   ....  พอดีผมไม่มีเนตรวงแหวนซะด้วยสิ เลยอ่านไม่ได้สักทีว่ามันต้องทำยังไงบ้าง *haha*  ไม่ได้เกรียนนะครับ  แค่อยากเฮฮา  จะได้ไม่เครียด *hoho*

Eve_Mystick

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 01:29:11 »
คุณสมบัติในการเบิกผมว่าคงต้องเป็นคนสืบเชื้อสายมาจากเซียน 6 วิถีแหละครับ

เรื่องเงื่อนไขการเบิกขอไม่ตอบนะ แต่ความสามารถ

ผู้ที่มีัเนตรสังสาระสามารถใช้ธาตุหรือศึกษาธาตุทั้ง 5 ได้ 100% ซึ่งส่วนมากคน 1 จะมีได้เพียงแค่ 1 ยกเว้นพวกขีดจำกัดทางสายเลือดจะมีได้ 2-3
สามารถสร้างเดรัจฉานทั้ง 6 วิถี และมีสายตาเชื่อมโยงกันทำให้สามารถขยายมุมมอง(แม้กระทั้งสัตว์อันเชิญยังมองเห็นด้วยกันเลย)
เดรัจฉาน 6 วิถี(เพน 6 วิถี)

วิถีเดรัจฉานคาถาอันเชิญ
วิถีเปรตคาถาดูดกลืนจักระการโจมตีจากคาถานินจาทุกชนิด
วิถีนรกคาถาคืนชีพและพรากชีพ( สามารถคืนชีพให้เพนทั้ง 6 คนและสามารถดึงชีวิตของผู้อื่นมาเก็บไว้ได้ )
วิถีสวรรค์/ร่างพระเจ้าคาถาแรงดึงดูดและผลักดัน (shinra tensei / bansho tenin /shibaku tensei)
วิถีมนุษย์คาถาอ่านจิตและดูดวิญญาณ
วิถีอสูรเปลี่ยนร่างกายตนเองให้เป็นเครื่องจักรกลต่างๆ

วิชาของเพนคนที่7ที่นางาโตะใช้คือ "คาถานอกวิธี สังสาระสวรรค์กำเนิด" ใช้คืนชีพผู้คนมากมายที่ตนเองเคยสังหารไป วิชาเพนคนที่ึ7จะสามารถควบคุมความเป็นและความตายได้
แล้วตอนที่เท่าไหร่จำไม่ได้นะ นางาโตะเอาวิชาทั้งหมดมาไว้ตัวคนเดียวตอนสู้กับ นารูโตะ 8 หาง อิทาจิ
ส่วนนอกนั้นก็เห็นมีเรียกอุตกาบาตอะไรงี้(มาดาระ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 01:31:04 โดย Eve_Mystick »

Eve_Mystick

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 01:32:24 »
อยากให้ อ. เฉลยบ้างว่าเซียน 6 วิถีเบิกเนตรสังสาระได้ไง หรืออยู่ดีๆเซียนเต๋าเกิดมาก็มีสังสาระ ^__^ (ข้าม คห. นี้ไป)

LM

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 08:18:23 »
มาดาระ เป็นคนเบิกเนตรสังสาระได้เอง ข้อมูลนี้น่าจะเกือบๆ100%

เงื่อนไข หรือคุณสมบัติ ยึดเอามาดาระ เป็น ข้อมูลก็แล้วกันครับ

ก็ดูว่ามาดาระ ในตอนนี้มันมีอะไรบ้าง  *number1*

[email protected]

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 14:24:21 »

อย่างแรกต้องมีกุญแจก่อนอ่ะนะครับ ถึงจะไขได้ *hoho*  ล้อเล่นนะครับ  คงไม่ฮาสิเนี่ย

เท่าที่ดูมาน่าจะต้องมีพลังของสองตระกูล  เซ็นจู+อุจิวะ=เนตรสังสาระ      มาดาระตอนนี้เบิกเนตรสังสาระได้เพราะมีเซล์รุ่น 1 
แต่วิธีการเบิกเนตรนั้นผมไม่รู้หรอกนะครับ   เพราะมาดาระบอกว่ามันมีจารึกไว้ในแท่นหิน(หรือศิลาไม่แน่ใจ)ที่เป็นความลับของตระกูลอุจิวะ  คนที่จะอ่านข้อความนั้นได้จะต้องมีเนตรที่ทรงพลัง   ....  พอดีผมไม่มีเนตรวงแหวนซะด้วยสิ เลยอ่านไม่ได้สักทีว่ามันต้องทำยังไงบ้าง *haha*  ไม่ได้เกรียนนะครับ  แค่อยากเฮฮา  จะได้ไม่เครียด *hoho*
ไม่ใช่หรอก เรพาะตอน มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ยังใช้คาถาไม้ไม่ได้เลย ที่ใช้ได้เพราะคาบูโตะเอามาใส่ให้ต่างหาก

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 16:04:35 »

ไม่ใช่หรอก เรพาะตอน มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ยังใช้คาถาไม้ไม่ได้เลย ที่ใช้ได้เพราะคาบูโตะเอามาใส่ให้ต่างหาก
พลังของสองตระกูลที่ว่า นี่ก็คงจะเป็นเซล รุ่นหนึ่ง ที่ไอมาดาระมันไปจิ๊กมาตอนต่อสู้ แล้วก็คงทดลองอะไรซักอย่าง สุดท้ายก่อนตายก็เลยเบิกเนตรได้ละมั๊ง ส่วนมาดาระร่างสัมภเวสีนั่นก็เพราะว่าไอคาบูโตะมันเอาเซลรุ่นหนึ่งมาติดล่ะถึงได้ใช้คาถาไม้ได้

ผมว่ามาดาระอาจจะทดลองเรื่องเซลล์รุ่นหนึ่งใส่ตัวเองตั้งแต่ก่อนตายแล้วล่ะครับ

เพราะ
1)มันไม่ได้ตกใจเลยที่เห็นหน้าของรุ่น1งอกที่อกมัน  แต่กลับพูดกับคาบูโตะประมาณว่า "เจ้ารู้แผนการของข้าแล้วงั้นหรอ" ประมาณนี้มั้ง

2)ดูจากที่มันใช้คาถาไม้ของรุ่น1 รวมถึงคาถาแปลงกายไม้ เหมือนมันเคยฝึกใช้อย่างช่ำชองมาแล้ว แถมยังพูดตอนใช้คาถาแปลงร่างไม้(เรียกถูกเปล่าหว่า)ประมาณว่า   คาถาแปลงร่างไม้ของรุ่น1เป็นการแปลงร่างที่แนบเนียนที่สุด  มีแต่มันเท่านั้นที่มองออก  พูดแบบนี้เหมือนมันคุ้นเคยหรือเคยใช้มาแล้ว

3)ตอนที่มันโดนโจมตี(จำไม่ได้ว่าโดนใคร)  จนเสื้อผ้าขาดแล้วโชว์ใบหน้าของรุ่น1ให้เห็นที่กลางหน้าอก   แล้วมันบอกว่าที่โดนโจมตีเพราะมันตั้งใจอยากให้เห็นหน้ารุ่น1ที่อกมัน  ไม่ได้พลาดเสียท่าแต่อย่างใด

เพราะฉะนั้นผมเลยคิดว่ามันน่าจะปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1ตั้งแต่ก่อนตายแล้วล่ะครับ 
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 21:53:58 »
เพิ่มให้อีกข้อ

4.มาดาระดูในเสื้อตัวเองแล้วบอกว่า  "มิน่าล่ะ ถึงได้เตรียมร่างกายชั้นไว้อย่างดี"  ประมานนี้ล่ะนะ
   ไม่มีการตกใจ แสดงว่ามันคงจะชินอยุ่พอสมควร

จำผิดขออภัย  *glad* *glad*

shisawa

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 14 พ.ค. 2012 เวลา 22:38:47 »

ที่ผมบอกนี่หมายถึงเงื่อนไขการเบิกเนตรสังสาระนะครับ     ต้องมีพลังของสองตระกูล   มาดาระจะเอาพลังของเซ็นจูมาได้  มันก็ต้องใช้เซล์ของรุ่น 1     มาดาระเป็นคนบอกเองว่าเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนตายไม่นาน   แสดงว่าตอนนั้นมันได้พลังของรุ่น 1 ไปแล้ว 

พลังของสองตระกูลที่ว่า นี่ก็คงจะเป็นเซล รุ่นหนึ่ง ที่ไอมาดาระมันไปจิ๊กมาตอนต่อสู้ แล้วก็คงทดลองอะไรซักอย่าง สุดท้ายก่อนตายก็เลยเบิกเนตรได้ละมั๊ง ส่วนมาดาระร่างสัมภเวสีนั่นก็เพราะว่าไอคาบูโตะมันเอาเซลรุ่นหนึ่งมาติดล่ะถึงได้ใช้คาถาไม้ได้

ผมว่ามาดาระอาจจะทดลองเรื่องเซลล์รุ่นหนึ่งใส่ตัวเองตั้งแต่ก่อนตายแล้วล่ะครับ

เพราะ
1)มันไม่ได้ตกใจเลยที่เห็นหน้าของรุ่น1งอกที่อกมัน  แต่กลับพูดกับคาบูโตะประมาณว่า "เจ้ารู้แผนการของข้าแล้วงั้นหรอ" ประมาณนี้มั้ง

2)ดูจากที่มันใช้คาถาไม้ของรุ่น1 รวมถึงคาถาแปลงกายไม้ เหมือนมันเคยฝึกใช้อย่างช่ำชองมาแล้ว แถมยังพูดตอนใช้คาถาแปลงร่างไม้(เรียกถูกเปล่าหว่า)ประมาณว่า   คาถาแปลงร่างไม้ของรุ่น1เป็นการแปลงร่างที่แนบเนียนที่สุด  มีแต่มันเท่านั้นที่มองออก  พูดแบบนี้เหมือนมันคุ้นเคยหรือเคยใช้มาแล้ว

3)ตอนที่มันโดนโจมตี(จำไม่ได้ว่าโดนใคร)  จนเสื้อผ้าขาดแล้วโชว์ใบหน้าของรุ่น1ให้เห็นที่กลางหน้าอก   แล้วมันบอกว่าที่โดนโจมตีเพราะมันตั้งใจอยากให้เห็นหน้ารุ่น1ที่อกมัน  ไม่ได้พลาดเสียท่าแต่อย่างใด

เพราะฉะนั้นผมเลยคิดว่ามันน่าจะปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1ตั้งแต่ก่อนตายแล้วล่ะครับ 

ผมก็คิดแบบนี้นะ  โดยเฉพาะข้อที่ 1   มาดาระเปิดเสื้อดูที่อกของตัวเองแล้วพูดว่า "รู้เรื่องแผนของพวกเราด้วยรึ?"
ตอนที่ 561 http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-561

ตอนที่คาบูโตะคุยกับมาดาระ    คาบูโตะบอกว่า "ตอนนี้ผมสามารถแตะต้องพลังส่วนหนึ่งของพระเจ้าได้แล้ว  ด้วยพลังของคุณที่ผมสร้างขึ้น"    แล้วมาดาระก็บอกกลับไปว่า "อย่าได้เข้าใจผิด  เจ้าไม่ได้สร้างพลังนี้ขึ้น"   
ตอนที่ 560 http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-560

จากบทสนทนาของมาดาระกับคาบูโตะ  ผมวิเคราะห์ออกมาได้แบบนี้หน่ะ    มั่นใจ 99%      อีก 1%  เผื่อหน้าแตก *hoho*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 00:14:17 »
ความคิดของผม พลังของเซ็นจู และ อุจิวะ โทบิอธิบายว่าเป็นเงื่อนไขการใช้วิชาอิซานางิ (แสดงว่าใครใช้อิซานางิได้ ต้องมีพลังของสองตระกูลแล้ว)

คนที่ใช้ได้ มี ดันโซ โทบิ สองคน และสองคนนี้ก็มีพลังของสองตระกูล ถูกต้องตามเงื่อนไข ผมยังไม่เชื่อนะว่ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียวแล้วจะใช้อิซานางิได้

ส่วนเคสของอิทาจิ ผมยังไม่อยากฟันธงอะไร เพราะเป็นอีกวิชาหนึ่งที่แตกต่างกัน แต่ทั้งนี้ ผมก็เคยเห็นฉากที่อิทาจิพูดถึงเซลล์รุ่น1 อยู่ 

ผมสงสัยว่า ถ้าโทบิใช้อิซานางิได้ แล้วทำไมมันเบิกเนตรสังสาระไม่ได้ละ ทำไมต้องเสียเวลาไปแย่งมาจากนางาโตะ ???

ดันโซไม่สามารถเบิกได้เพราะไม่ใช่คนของเซ็นจูหรืออุจิวะ แต่โทบิ 90% ผมว่าต้องอยู่ในสองตระกูลนี้แน่นอน ไม่อุจิะวะก็เซ็นจู และก็เพิ่มอุสึมากิอีกหนึ่งตระกูล เพราะถือเป็นญาติกับเซ็นจู

และอีกเหตุผลหนึ่ง การที่นางาโตะสามารถใช้เนตรสังสาระได้อย่างชำนาญ แม้ตัวเองจะไม่ใช่คนเบิกเนตรก็ตาม (เผลอๆจะชำนาญกว่าโทบิและมาดาระคนเบิกเนตรซะอีก)

ตามที่ผมเข้าใจ นางาโตะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้้องกับอุจิวะเลย ถ้าเงื่อนไขคือพลังของสองตระกูลจริง นางาโตะก็น่าจะมีปัญหาในการควบคุมให้เห็นบ้าง

เนตรสังสาระไม่เหมือนเนตรวงแหวนนา เอามาใส่มั่วๆทั้งที่คุณสมบัติไม่พอ เผลอๆจะตายเอา  *dead*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 00:51:56 โดย Jay_Jay »

shisawa

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:05:29 »
ความคิดของผม พลังของเซ็นจู และ อุจิวะ โทบิอธิบายว่าเป็นเงื่อนไขการใช้วิชาอิซานางิ (แสดงว่าใครใช้อิซานางิได้ ต้องมีพลังของสองตระกูลแล้ว)

คนที่ใช้ได้ มี ดันโซ โทบิ สองคน และสองคนนี้ก็มีพลังของสองตระกูล ถูกต้องตามเงื่อนไข ผมยังไม่เชื่อนะว่ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียวแล้วจะใช้อิซานางิได้

ส่วนเคสของอิทาจิ ผมยังไม่อยากฟันธงอะไร เพราะเป็นอีกวิชาหนึ่งที่แตกต่างกัน แต่ทั้งนี้ ผมก็เคยเห็นฉากที่อิทาจิพูดถึงเซลล์รุ่น1 อยู่ 

ผมสงสัยว่า ถ้าโทบิใช้อิซานางิได้ แล้วทำไมมันเบิกเนตรสังสาระไม่ได้ละ ทำไมต้องเสียเวลาไปแย่งมาจากนางาโตะ ???

ดันโซไม่สามารถเบิกได้เพราะไม่ใช่คนของเซ็นจูหรืออุจิวะ แต่โทบิ 90% ผมว่าต้องอยู่ในสองตระกูลนี้แน่นอน ไม่อุจิะวะก็เซ็นจู และก็เพิ่มอุสึมากิอีกหนึ่งตระกูล เพราะถือเป็นญาติกับเซ็นจู

และอีกเหตุผลหนึ่ง การที่นางาโตะสามารถใช้เนตรสังสาระได้อย่างชำนาญ แม้ตัวเองจะไม่ใช่คนเบิกเนตรก็ตาม (เผลอๆจะชำนาญกว่าโทบิและมาดาระคนเบิกเนตรซะอีก)

ตามที่ผมเข้าใจ นางาโตะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้้องกับอุจิวะเลย ถ้าเงื่อนไขคือพลังของสองตระกูลจริง นางาโตะก็น่าจะมีปัญหาในการควบคุมให้เห็นบ้าง

เนตรสังสาระไม่เหมือนเนตรวงแหวนนา เอามาใส่มั่วๆทั้งที่คุณสมบัติไม่พอ เผลอๆจะตายเอา  *dead*

เท่าที่ดูมา  เรื่องอิซานางิ ตระกูลอุจิวะน่าจะใช้ได้ทุกคนนะครับ  เพียงแต่ว่าใช้แล้วตาจะบอด  เลยกลายเป็นคาถาต้องห้ามไป   แต่มีอีกวิธีที่จะใช้ได้โดยที่ไม่บอด คือการที่มีพลังของทั้งสองตระกูลรวมกันแบบเซียน 6 วิถี   แต่สงสัยอยู่อย่าง ทำไมโทบิใช้แล้วตาข้างนั้นถึงได้บอดหล่ะ(บอดรึป่าวไม่รู้ เห็นตามันปิด)   งงแฮะ    หรือว่าโทบิมันมั่ว
ตอนที่ 510  โทบิสู้กับโคนัน http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-510

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:20:42 »

เท่าที่ดูมา  เรื่องอิซานางิ ตระกูลอุจิวะน่าจะใช้ได้ทุกคนนะครับ  เพียงแต่ว่าใช้แล้วตาจะบอด  เลยกลายเป็นคาถาต้องห้ามไป   แต่มีอีกวิธีที่จะใช้ได้โดยที่ไม่บอด คือการที่มีพลังของทั้งสองตระกูลรวมกันแบบเซียน 6 วิถี   แต่สงสัยอยู่อย่าง ทำไมโทบิใช้แล้วตาข้างนั้นถึงได้บอดหล่ะ(บอดรึป่าวไม่รู้ เห็นตามันปิด)   งงแฮะ    หรือว่าโทบิมันมั่ว
ตอนที่ 510  โทบิสู้กับโคนัน http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-510

ฉบับรวมเล่มไม่ได้พูดอย่างนี้เลยครับ = =

จากที่ผมอ่าน โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังขออุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

และตาโทบิมันบอดแน่นอนครับ ผมดูในอนิเมแล้ว

shisawa

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:35:22 »

ฉบับรวมเล่มไม่ได้พูดอย่างนี้เลยครับ = =

จากที่ผมอ่าน โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังขออุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

และตาโทบิมันบอดแน่นอนครับ ผมดูในอนิเมแล้ว

แป่ว ....  งั้นข้อมูลที่ผมรู้มาก็ผิดหมดเลยสิครับเนี่ย  *damage*    อ่านที่แปลในเวปนี้เชื่อถือไม่ได้เลยดิเนี่ย   สงสัยจะแปลเอาตามความเข้าใจของตัวเองรึป่าวนะ   ขอโทษด้วยนะคร๊าบบบบ  *rip* *rip* *rip* *rip*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 02:15:36 »
โทบิมันพูดแบบนี้ก็จริง แต่ก็อย่าพึ่งฟันธง รู้ๆกันว่ามันเป็นจอมโกหก

ผมก็แค่ตั้งข้อสงสัยเท่านั้นว่าทำไมเป็นพลังของสองตระกูล แล้วทำไมโทบิไม่เบิกเนตรสังสาระเองเลย ตรงนี้อาจจะมีเหตุผลซ่อนอยู่ก็ได้ เนื้อเรื่องตามที่อ่าน หลายๆอย่างก็ชี้ให้เห็นว่า มาดาระต้องการเซลล์รุ่น1 เพื่อเบิกเนตรสังสาระ

แต่ผมว่ามันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ถ้าอุจิวะทั้งตระกูลเอาเซลล์เซ็นจูมาใส่ หรือ เซ็นจู เอาเนตรวงแหวนมาใส่ เซียนหกวิถีก็คงมีให้เห็นเกลื่อนกลาดแล้ว เพนก็บอกอยู่ว่าเป็นพลังของเทพเจ้า ไม่น่าจะมีกันได้ง่ายๆ

ผมว่ารุ่น1 นี่แหละที่เป็นคนครอบครองเนตรสังสาระตั้งแต่แรก โดยสืบทอดมาทางตระกูลตัวเอง ไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือดนะ หมายถึงมอบให้รุ่นต่อรุ่น

และก็ตามอุดมการณ์ของเซ็นจู ความรักเป็นสิ่งสำคัญกว่าอำนาจ เลยไม่คิดจะเอาพลังนี้มาใช้ 

ในเรื่อง ยังไม่บอกว่าเซียนเต๋าเอาเนตรสังสาระไปทิ้งไว้ที่ไหน แต่ที่รู้ๆคือ เซียนเต๋ารักลูกชายคนเล็กมากกว่า แถมยังเลือกเป็นผู้สืบทอดด้วย

มันต้องมีอะไรมากกว่านั้น ถึงขนาดทำให้ลูกชายสองคนของเซียนเต๋าทำสงครามกัน  *้ัread*

พลังเนตร ไม่จำเป็นต้องถ่ายทอดผ่านการควักลูกตาอย่างเดียว อย่างอิทาจิ แค่เคาะหน้าผากซาสึเกะ ก็สามารถถ่ายทอดพลังหมื่นบุปผาให้ได้แล้ว ถึงจะแค่ชั่วคราวก็เถอะ

เนตรนี้อาจจะอยู่ในรูปแบบจักระอะไรซักอย่าง และรุ่น1 อาจจะไม่รู้ว่าตัวเองครอบครองมันอยู่ แต่มาดาระรู้ เพราะอ่านศิลาจารึกด้วยเนตรนิรันดร์มา คนถึงได้พูดกันว่าเป็นยุคทองของมาดาระ 

และจากคำพูดของคาบูโตะที่บอกว่า ในอดีตมาดาระตั้งใจจะแย่งพลังของฮาชิรามะ แต่อาจจะไม่ได้หมายถึงเซลล์ก็ได้ ที่เห็นอยู่บนอกมาดาระคาบูโตะอาจจะทดลองเพิ่มทีหลัง

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเนตรนี้ไม่มีวิธีเบิก ที่เห็นใช้กันทุกวันนี้ มีเพียงเเค่อันเดียว เเละเป็นอันเดียวกันกับที่เซียนเต๋าใช้ในอดีต

ทั้งหมดนี้ ผมจินตนาการเอาเอง ไม่มีหลักฐานอะไรมาอ้างอิงทั้งนั้น ครับ  *glad* *glad* *glad*

PeKaJuu

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 03:47:02 »
ตามเนื่อเรื่อง เลยละกันครับ 

ที่บอก ว่าไม่มีวิธีเบิกผม ว่าไม่น่าจะ ใช้ นะครับ เพราะโทบิก็มี มาดาระตอนนี้ก็มี นั้ครับ