หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เนตรสีขาวลืมกันไปแล้วหรือ ในเมื่อเกี่ยวกับเนตรวงแหวนด้วย  (อ่าน 35013 ครั้ง)

shisawa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
รูปนี้นะคับ ถ้าผมตาไม่ฝาด ผมซูมดูแล้วมันเปนเนตรวงแหวนมากกว่าสังสาระอ่ะคับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม  ^^

ผมคิดว่าน่าจะเป็นเนตรวงแหวนเหมือนกันครับ    เหตุผลก็เพราะเซียน 6 วิถี แบ่งพลังให้ลูกสองคนอย่างละครึ่งคือ   พลังกายเซียน กับ พลังเนตรเซียน     เมื่อเขียนเป็นสมการจะได้ดังนี้

เนตรสังสาระ = เซ็นจู+อุจิวะ(เนตรวงแหวน)

สรุปได้คือ  เนตรวงแหวนจะกลับไปเป็นเนตรสังสาระได้ จะต้องมีพลังของเซ็นจูร่วมด้วย    มาดาระร่างสัมภเวสีคือคำตอบ

ส่วนนางาโตะที่มีสังสาระมาตั้งแต่เด็ก  อาจไม่ได้มีมาแต่กำเนิด  เพราะโทบิมันบอกว่าเป็นคนให้เนตรนี้กับนางาโตะ  แสดงว่ามันวางแผนนี้เอาไว้นานมาก

จากสมการข้างต้น  ฟันธงได้เลยว่าในรูปที่เห็นคือเนตรวงแหวนชัวร์ๆ    *hoho*   ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยให้ข้าพเจ้าด้วยนะขอรับกระผม *love*

shisawa

• *
คนที่กำลังคิดว่าเนตรเซียนคืออะไร ดูนิครับ เนตร ตาลาย

เอารูปน่ารักๆ มาฝากด้วย

รูปนี้ของจริงรึแต่งเองเนี่ย  ถ้าของจริงหล่ะก็  เพล้ง!!  ....  หน้าผมแตกแล้ว  *rip*

shisawa

• *
แต่ผมว่าน่าจะของปลอมแหง   เพราะเนตรสังสาระจริงๆมันจะตาลายเต็มลูกตาเลยไม่ใช่เหรอ  มันไม่มีพื้นที่ตาขาวเหลือเอาไว้เหมือนเนตรวงแหวนหรอกนะ   *attack*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เออ ผมกลับไปดูแล้ว มันปรากฎลายเนตรวงแหวนบนตาของสิบหางด้วยนะ เรื่องนี้ก็น่าจะยืนยันได้ว่าเซียนเต๋ามีเนตรวงแหวนตั้งแต่แรก

mint1458

• บุคคลทั่วไป
เออ ผมกลับไปดูแล้ว มันปรากฎลายเนตรวงแหวนบนตาของสิบหางด้วยนะ เรื่องนี้ก็น่าจะยืนยันได้ว่าเซียนเต๋ามีเนตรวงแหวนตั้งแต่แรก

อาจเป็นเนตรวงแหวน+เนตรสังสาระ ก็ได้นะเพราะมันมีขดๆแบบเนตรวงแหวนแล้วพื้นตาก็เป็นเนตรสังสาระ *hoho*
ปล.เดามั่วๆนะ

shisawa

• *

อาจเป็นเนตรวงแหวน+เนตรสังสาระ ก็ได้นะเพราะมันมีขดๆแบบเนตรวงแหวนแล้วพื้นตาก็เป็นเนตรสังสาระ *hoho*

ผมก็เห็นแบบนี้เหมือนกัน เนตรวงแหวน อยู่บนเนตรสังสาระ

mint1458

• บุคคลทั่วไป

ผมก็เห็นแบบนี้เหมือนกัน เนตรวงแหวน อยู่บนเนตรสังสาระ
แถมคงไม่ใช่เนตรวงแหวนธรรมดาด้วย ไอ้ตรงขดๆมันมีมากกว่าเนตรวงแหวนทั่วไป *hoho*

PeKaJuu

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เนตร เซ๊ยนคิอ เนตรวงแหวนหรอ ครับ

งั้นที่ผมคิดว่า เนตรเซียนคือสังสาระมาโดยตลอดก็ ผิด หรอ นี่ *shock* *shock* *dead* *dead* *rip* *rip*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
อะนี้ครับ  *dontknow*

ประวัติของเซียนเต๋า หรืออาจเรียกว่าเซียนหกวิถี
ที่มาของคำว่าเซียนเต๋า ชายผู้หนึ่งได้ครอบครองเนตรที่แข็งแกร่งที่สุด
คือเนตรสังสาระและเนตรตวงแหวน ซึ่งตอนนั้นยังรวมเป็นหนึ่งเดียวกัน
เรียกว่า วงแหวนสังสาระ ซึ่งมีอำนาจ ในการมองทะลุทะลวง อ่านความเคลื่อนไหว
หรือแม้แต่ สกดฝ่ายตรงข้าม ต่อมา ได้แต่งงานกับ สาวฮิวฮะ ซึ่งเป็นผู้ครอบครองเนตรสีขาว
เมื่อเวลาผ่านมาชีวิตครอบครัวไม่มีความสุขมากนัก เขามีลูกชายสองคน

แต่ตัวเขาเองกลับติดการพนันอย่างรุนแรง จึงต้องแยกทางกับครอบครัวเขาเข้าสู่วงจรการพนันอย่างเต็มตัว การพนันที่เขาชื่นชอบ คือไฮโลนี่เอง ด้วยความสามารถที่มองเห็นทุกอย่าง
ทำให้เขาได้รับการยอมรับ จากวงการเซียนพนัน ว่า เซียนเต๋า บางคนขนานนามว่าเซียนหกวิถี เพราะว่าเขาสามารถ
มองเห็นลูกเต๋า ได้ทั้ง6ทิศในเวลาเดียวกัน  *haha*

credit  http://board.mygame.in.th/viewthread.php?tid=102796  (อย่าสมัครเด็ดขาด *haha*)

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

buekkung

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมไม่รู้ แต่ที่รู้ๆก็คือ นตรของเซียนเต๋า มันก็คือ เนตรวงแหวนสังสาระ !!!! เนตรวงแหวน+สังสาระ !!! ไม่เชื่อลองไปดูรูปได้ *hoho* *hoho* *hoho* *hoho*

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
คนที่กำลังคิดว่าเนตรเซียนคืออะไร ดูนิครับ เนตร ตาลาย

เอารูปน่ารักๆ มาฝากด้วย

รูปนี้ของจริงรึแต่งเองเนี่ย  ถ้าของจริงหล่ะก็  เพล้ง!!  ....  หน้าผมแตกแล้ว  *rip*

ถ้าอยากรู้จริงไม่จริงนะ โทรไปถามมาซาขชิก็ได้นะครับ  แต่นี่ผมเอามาจากกูเกิ้ล ที่เขาเติมสีไห้ครับ ดูได้รูปนี้มันก็มีไนตอนไรไม่รู้จำไม่ได้ที่โทบิเล่าเรื่องให้เกะฟัง แต่รูปนั้นไม่มีสีแค่นั้นเอง แต่เป็นรูปเดียวกัน
  ข้อมูลมั่ว ตลอดแหละ ตุ้ดตู่

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chainoi

• *
ผมว่าอย่าไปคิดกันเอาเองจะดีกว่าครับ อ้างอิงจากสิ่งที่มีอยู่ในเนื้อเรื่องเป็นดีที่สุด เดี๋ยวมันจะออกทะเลแบบกลับฝั่งไม่ทัน

เรื่องนี้อาจารย์อาจจะพลาดก็ได้ และผมให้ความสำคัญกับข้อมูลในปัจจุบันมากกว่า

เรื่องการเขียนพลาด ก็มีให้เห็นบ่อยๆ เช่นโอโรจิมารุไม่สามารถอัญเชิญรุ่น4 ออกมาได้ ถ้าผมถามว่าเพราะอะไรในตอนนั้น 100% ก็คงตอบว่า โดนรุ่น3 ขัดขวางทัน

แต่ทุกวันนี้ ก็ได้คำตอบที่ชัวร์กว่าเดิมเป็น 120% แล้วว่า รุ่น4 โดนมรณะเทพผนึกวิญญาณ เห็นไหมครับ มันก็เปลี่ยนแปลงกันได้

และสำหรับเรื่องนี้ ผมไม่เห็นด้วย การที่อ้างอิงหลักฐานจากคำพูดแค่ประโยคเดียว จะไปมีน้ำหนักกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นให้เห็นจริงๆได้ยังไง

ผมแนะนำว่าให้มองพลังทั้งสอง เซ็นจูกับอุจิวะ เป็น หยินกับหยางดีกว่า หยินกับหยางเป็นสิ่งที่มาคู่กัน เป็นพลังที่เมื่อเอามารวมกันแล้วสามารถสร้างสรรพสิ่งในโลกได้

และตามที่โทบิอธิบาย อุจิวะ = พลังในการจินตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นมาจากความว่างเปล่า (หยิน) เซ็นจู = การใส่ชีวิตเข้าไปในรูปลักษณ์นั้น (หยาง) ก่อให้เกิดเป็น " อิซานางิ "

ถึงตรงนี้แล้ว ถ้ายังเอาเนตรสีขาวเข้ามาเกี่ยว คงจะไม่ใช่แล้วละมั้งครับ ในอดีต เซียนเต๋าก็ใช้วิชาอิซานางิสร้างสัตว์หางทั้งเก้าขึ้น

แน่นอนว่า เนตรสังสาระกับกายเซียนแค่สองอย่าง ไม่สามารถทำได้แน่ จริงอยู่ที่เนตรวงแหวนสามารถก๊อปปี้ได้ แต่ถามหน่อยว่ามีนินจาที่ทำอยู่กี่คนกัน

ก็มีแต่คาคาชิคนเดียว และเป็นที่มาของฉายาของเขา การก๊อปปี้ของคาคาชิ ไม่ใช่ทำได้เพราะเป็นพลังของเนตรวงแหวนแต่เกิดจากการสังเกตุอย่างถี่ถ้วนด้วยเนตร ศัตรูทำอะไร ก็ทำตามหมด

กรณีของโอโรจิอัญเชิญรุ่น4ไม่ได้   ไม่ได้เรียกว่าข้อผิดพลาดของคนแต่งนะครับ     

เพราะกรณีนี้มันไม่มีข้อแย้งหรือจุดบอดใดๆให้จับผิด    เพียงแค่ผู้แต่งขยายความในตอนหลังให้ทราบว่ารุ่น4โดนผนึกไปแล้วจึงเป็นเหตุให้อัญเชิญไม่ได้  และมีผลทำให้ผู้อ่านอย่างเราๆทำความเข้าใจใหม่    และเนื้อเรื่องก็ยังคงไหลรื่นดี  ไม่ได้มีข้อขัดแย้งใดๆในกรณีดังกล่าว

ซึ่งมันต่างกับกรณีเนตรสีขาวในกระทุ้นี้   ผมขออ้างเหตุผลเดิมนะครับ ดังข้างล่างเลย 
ความคิดผมนะครับ

1) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรสังสาระ
แล้วทำไมตอนหลังๆ  คนที่จะได้เนตรสังสาระมาครอบครองอย่างน้อยมันต้องมีสายเลือดเซนจู เช่น นางาโตะ(อุสึมากิเป็นญาติทางสายเลือดกับเซนจุ) หรือมาดาระ (มันมีเซลล์ของรุน1ซึ่งเป็นเซนจูจึงจะเบิกสังสาระได้)   กรณีของนางาโตะผมว่ามันคงไม่ง่ายดายขนาดที่จะอธิบายแค่เพียงการผ่าเหล่า(mutation)หรอกมั้ง   แต่จะสังเกตุว่าสายเลือดเซนจูสืบทอดมาจากลูกเซียนเต๋าคนน้องใช่ป้ะ  ซึ่งคนน้องเป็นกายเซียนไม่ใช่เนตรเซียน  มันขัดกันมั้ยล่ะครับ (สรุปคือ นางาโตะน่าจะสืบทอดกายเซียน เจือกได้เนตรเซียน  ส่วนอุจิวะแทนที่จะได้เนตรสังสาระเจือกมีเนตรวงแหวนแต่จะได้เนตรสังสาระเมื่อมีเซลล์เซ็นจูอยู่ด้วย)    และขอทบทวนว่า การตีความในข้อ1)นี้ตีความในความหมายที่ว่า ถ้าเนตรเซียนของลูกเซียนเต๋าคนโตคือเนตรสังสาระนะครับ 

2) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรวงแหวน
แสดงว่าเนตรวงแหวนมันมีตั้งแต่แรกก่อนก่อตั้งตระกูลอุจิวะซะอีก   แต่ทำไมคาคาชิกลับเล่าว่าเนตรวงแหวนเกิดจากอุจิวะ+ฮิวงะ  ทั้งที่โทบิก็บอกว่าอุจิวะสืบสายเลือดมาจากลูกเซียนเต๋าคนโต   ทั้งที่ผู้ก่อตั้งอุจิวะก็ไม่ได้สืบสายเลือดมาจากฮิวงะแต่อย่างใดเลย(แม้จะแต่งงานกับฮิวงะก็เถอะ  แต่จุดกำเนิดทั้งสองตระกูลมันก็ไม่ได้เป็นสายเลือดเดียวแต่แรกหนิครับ) และก็อย่างที่คุณกัสเคยพูดถ้าเนตรสีขาว(หรือสายเลือดฮิวงะ)มันมีความสำคัญขนาดนั้นโทบิมันจะพลาดไม่ให้ความสำคัญกับเนตรสีขาวเลยรึ ทำไมมันสนใจแค่สายเลือดอุจิวะกับเซนจูล่ะ

สรุป  ไม่ว่าจะตีความไปในทางไหน   ผมว่ามันก็มีข้อแย้งได้ทุกทาง   ผมว่างานนี้คนแต่งคงแอบมั่วแน่ๆครับ  - -"   

หรือเพื่อนๆว่าไงบั้ง
อย่างที่คุณเจ-เจพูด  ให้วิเคราะห์ตามข้อมูลที่มีอยู่ปัจจุบัน  ไม่ควรจินตนาการเอาเองมาก  จะเห็นว่ากรณีที่คาคาชิเล่าเกี่ยวกับฮิวงะกับเนตรวงแหวนกับตามที่ผมวิเคราะห์ข้างบน ใช้ข้อมูลที่มีอยู่ล้วนๆไม่ได้จินตนาการอะไรเพิ่มเติม  ซึ่งเมื่อประติดประต่อแล้วมันเกิดข้อขัดแย้งในทุกกรณี อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าจุดบอดหรือข้อผิดพลาดของผู้แต่งครับ   ยกเว้นผู้แต่งจะมาเฉลยเพิ่มเติมทีหลังประมาณว่าฮิวงะก็สืบสายเลือดจากลูกชายเซียนเต๋าคนโตเหมือนกัน (ซึ่งข้อมูลนี้โทบิไม่รู้)  จึงจะสามารถประติดประต่อเรื่องราวได้เนียนขึ้น

เพราะฉะนั้นผมคิดว่าคงเอากรณีที่โอโรมันเชิญรุ่นสี่ไม่ได้มาเปรียบเทียบกับกรณีตามกระทู้นี้ไม่ได้นะครับ   *rip* *rip*
  เห็นด้วยครับ ข้อมูลมีเท่านี้ เดากันไม่ออก ก็อย่าไปหาว่าคนแต่งเค้าลืมหรือมั่วเลยครับ คนอ่านเรื่องนี้ในญี่ปุ่นก็แยะ เค้าก็คงจะสงสัยเป็นประเด็นกันอยู่แล้ว เค้าคงไม่มั่วกันง่ายๆหรอกครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chainoi

• *
ภาพนี้เป็นภาพที่ผมไม่อยากเห็นมันอีก

คิดว่าตัวเอง เป็น ฮินาตะ เหรอจ้ะ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
 *dontknow* *dontknow*  เหอๆๆ

wattahan645

• *