หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เนตรสีขาวลืมกันไปแล้วหรือ ในเมื่อเกี่ยวกับเนตรวงแหวนด้วย  (อ่าน 35003 ครั้ง)

momothedog

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
แล้วที่ว่าราชาเทนงู เป็นบิดาของ มาดาระมันจริงหรือเปล่าครับ ...

ที่ว่าแต่งกับสาวเชื้อสายฮิวงะ

byrth

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
มานพอจะเป็นแบบนี้ได้ไหม คือว่า โซโจโบ มานได้เนตรเซียนมา แต่มันยังไม่พอใจ เลยไปแต่งงานกับสาวฮิวงะ ที่มีเนตรสีขาวอยู่ก่อนแล้ว เลยกลายออกมาเป็นเนตรวงแหวน ... (คนเขียนก็ไม่รู้ว่า โซโจโบ นี่มานเป็นชื่อของลูกเซียนเต๋าคนพี่จริงหรือเปล่า และที่ว่ามานแต่งกับสาวฮิวงะก็ไม่มีหลักฐานใดๆ แค่จำได้เหมือนเคยอ่านที่ไหนมาสักที่ ยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะ *hoho*)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
คือ ถ้าเนตรเซียนคือสังสาระ มันจะแบ่งกันงงเกินไปมั้ยอ่า

โคตรเหง้ามาดาระได้เนตรสังสาระ มันจะทำยังไงถึงไปแยกออกเปนเนตรวงแหวนอีกทีนึงอ่ะคับ

อีกอย่างโทบิก้บอกว่า "ลูกหลานของลูกคนโตต่อมาได้ตั้งเปนตระกูลอุจิวะ"

สืบทอดกันมาโดยสายเลือดมันก้ต้องมีเหมือนกันสิคับ ทำไมมันไม่มี หรือไปมีลูกกับคนอื่นเลยทำให้สังสาระหายไป

แล้วคนน้องจะไม่เสียเปรียบหรอคับ ได้แค่พลังกาย คนพี่ได้สังสาระ  พ่อลำเอียงชัดๆ  - -

ถ้าพูดถึงว่า แบ่งพลังออกเปน2ส่วน ให้ลูก2คน มันก้น่าจะแบ่งออกครึ่งนึง ไม่น่าให้สังสาระมาเต็มๆนะ

เอาตามความคิดผมก้ตามเนี้ยอ่ะคับ  เนตรเซียนคือเนตรวงแหวน กายเซียนคือพลังชีวิต

เนตรสีขาว คือขีดจำกัดสายเลือดของฮิวงะที่มีอยุ่ก่อนแล้ว ไม่ได้เกี่ยวกับพี่เต๋าเลย

ปล.ความเหนส่วนตัวนะคับ  ^^

ส่วนเรื่อง โจโซโบ พ่อมาดาระ  เรื่องนี้ยังไม่มีในเนื้อเรื่องคับ อย่าเพิ่งไปเชื่อในวิกิพีเดีย  - -

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
รูปนี้นะคับ ถ้าผมตาไม่ฝาด ผมซูมดูแล้วมันเปนเนตรวงแหวนมากกว่าสังสาระอ่ะคับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม  ^^

PeKaJuu

• *
ส่วนตัวคิดว่ารูปมันดูยาก เกิ๊นครับ มันไม่100%ดูจากรูปนี้นะ ครับ ขอที่ชัดกว่านี้ได้ไมครับอะในอนิเมะมันจะชัดๆ เลยไมครับอะ

และที่คิดว่าเนตรเซียนคือสังสาระ ก็เพราะว่า เซียนเต๋ามีเนตรสังสาระใช้ไมครับ ก็น่าจะมอบเนตรนั้นให้ไปเลยคงไม่ใช้ มาเป็นวงแหวนหรอก มั้งครับ
เนตรสังสาระเรียกเนตรเซียนเพราะ เซียนเต๋ามีมันใช้ไมครับ ความคิดส่วนตัวนะ ครับ
และที่บอกว่า คนพี่ได้สังซาละคนน้องได้กายเซียน ผมว่าก็ไม่ได้รำเอียงเลย นะ ครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้นี่ครับ จะบอกว่าอันไหนดีกว่า มันเป็นพลังคนละอย่างกัน(กายเซียนมันก็ไม่ได้อ่อนไปกว่าซังสาระหรอกครับ) ด้วย พ่อคงไม่รำเอียงหรอก ครับ
แล้วอันที่ว่า
"ลูกหลานของลูกคนโตต่อมาได้ตั้งเปนตระกูลอุจิวะ"

สืบทอดกันมาโดยสายเลือดมันก้ต้องมีเหมือนกันสิคับ ทำไมมันไม่มี หรือไปมีลูกกับคนอื่นเลยทำให้สังสาระหายไป ถ้าไปมีลูกกับตระกูลอื่นนี่ก็อาจเป็นไปได้นะครับ
[/color][/color]ถ้าไปมีลูกกับตระกูลอื่นนี่ก็อาจเป็นไปได้นะครับ เราก็ได้แต่เดากันไปเพราะมันไม่มี บอก ครับ

แล้วเรื่องพ่อมาดาระนี่ผม ไม่รู้ นะครับที่จำได้ไม่เคยอ่าน เจอในกาตูนย์เลยครับ (หรือว่าจะใช้หว่า)

ความคิดส่วนตัวเหมือนกัน ครับ
เรื่องนี่มันก็ตอบยาก อยู่ ครับ ที่มามันไม่บอก ชัดๆเลยครับว่าเนตรนี่มีที่มาจากไหน มาได้ไงใครเป็นต้นตระกูลอะไรหว่า *rip* *rip* *rip* *rip* *damage* *damage* *damage*

*dead* *dead* *dead* *dead* *shock* *shock* *shock* *shock*ความคิดใครความคิดมันเนอะเรื่องที่มันไม่มีบอก

PeKaJuu

• *
ก็คิด ครับก็บอก แล้ว ไงครับแค่ความคิดส่วนตัว

ไม่ได้อะไรมากมาย การที่เราจะคิดนี่มันก็ไม่ผิดด้วยนี่ครับ เราคิดของเราไม่ได้ว่าใครไง

คนเรามีสิทธิ์คิด ผิดถูก ก็ยังดี *dead* *dead* *dead*นะ

byrth

• *
จากรูปที่ให้มา ผมว่ามันก็ว่ากันยากนะว่าจะเป็นสังสาระ หรือเนตรวงแหวน แต่ส่วนตัวคิดว่า เนตรสังสาระ ต้องมีทั้งพลังของ เซนจู + อุจิวะ คือ มีทั้งเนตรและกายเซียน ดังนั้น เนตรที่เห็นน่าจะเป็นเนตรวงแหวนมากกว่าครับ   *dontknow*

wattahan645

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
 *unbear*ผมจำได้นะว่าเคยอ่านเจอมันคล้ายกับวิวัฒนาการละครับ  นอกจากเนตรสังสาระแล้ว  เกิดเป็นเนตรสีขาวก่อน แล้วมีวิวัฒนาการเกิดเป็นเนตรวงแหวน แล้วก็กลายเป็นเนตรสังสาระแบบมาดาระ ผมว่าเชื้อสายมันอ่อนๆๆลงจนเนตรตกต่ำกลายเป็นเนตรสีขาวอะนะ ผมคิดเอาเองนะแต่เคยมีบอกแล้วว่า เนตรวงแหวนก็เกิดมาจากเนตรสีขาว *shock*

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เฮ้อ~!! ประเด็นนี้ผุดขึ้นมาอีกแล้ว 2-3เดือนจะต้องมีคนถามเรื่องนี้ซักคน *้ัunexplain*

ผมก็ขี้เกียจอธิบายซ้ำ ความเห็นของผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ตามไปดูตามลิงค์ละกัน

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=2321.0

และขอเพิ่มเติมจากที่ตอบในลิงค์ ผมสรุปความเห็นของผมเป็นสมการได้ว่า

เนตรสังสาระ(ลูกเซียนเต๋าคนพี่หรือลูกหลานของเขา) + เนตรสีขาว(คนตระกูลฮิวงะรุ่นก่อนมาดาระจะเกิดซักคน) = เนตรวงแหวน(ต้นตระกูลของอุจิวะ)

ที่ผมสรุปแบบนี้เพราะผมเห็นว่าเนตรวงแหวน(แบบปกติ)มีความสามารถคล้ายๆกับเนตรสังสาระกับเนตรสีขาวรวมกันโดยลดคุณภาพลงมาหน่อย

ความสามารถของเนตรสังสาระ(เท่าที่รู้ตอนนี้)คือผู้ที่มีเนตรสังสาระสามารถเรียนรู้วิชานินจาได้ทุกอย่าง

ความสามารถของเนตรสีขาวคือความสามารถในการมอง ทั้งมองไกล มองทะลุ มองรอบตัว มองปริมาณและการไหลเวียนของจักระ ฯลฯ

ความสามารถของเนตรวงแหวนคือการมองที่ถึงไม่เท่าเนตรสีขาวแต่ก็ถือว่ามองได้ขาดในระดับหนึ่ง

และการก็อปปี้วิชานินจา(ที่นอกจากคาคาชิแล้วไม่ค่อยจะมีใครใช้เลย)ที่ก็อปวิชาได้ทุกอย่างยกเว้นขีดจำกัดสายเลือด

การก็อปปี้วิชานินจาที่เคยเห็นในอีกความหมายหนึ่งก็คือการครอบครองวิชานินจาจำนวนมากตามจำนวนวิชาที่เคยพบ

แต่ก็ไม่ถึงขนาดเนตรสังสาระที่สามารถครอบครองวิชานินจาทุกอย่างในโลกได้

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น เป็นข้อสรุปที่ลงตัวที่สุดเท่าที่ผมจะคิดได้

และผมก็คิดว่าแม้การ์ตูนจะจบไปแล้วเผลอๆอ.มาซาชิแกจะไม่เฉลยประเด็นนี้ด้วย

หรือไม่แน่ว่าบางทีแกอาจจะลืมไปแล้วก็ได้ว่าเคยให้คาคาชิพูดประวัติฮิวงะจนกลายเป็นประเด็นให้ผู้อ่านตั้งปัญหาโลกแตกนี้ขึ้นมา

ซึ่งพวกเราก็ทำได้เพียงสงสัยและคิดเองเออเองกันต่อไป

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ความคิดผมนะครับ

1) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรสังสาระ
แล้วทำไมตอนหลังๆ  คนที่จะได้เนตรสังสาระมาครอบครองอย่างน้อยมันต้องมีสายเลือดเซนจู เช่น นางาโตะ(อุสึมากิเป็นญาติทางสายเลือดกับเซนจุ) หรือมาดาระ (มันมีเซลล์ของรุน1ซึ่งเป็นเซนจูจึงจะเบิกสังสาระได้)   กรณีของนางาโตะผมว่ามันคงไม่ง่ายดายขนาดที่จะอธิบายแค่เพียงการผ่าเหล่า(mutation)หรอกมั้ง   แต่จะสังเกตุว่าสายเลือดเซนจูสืบทอดมาจากลูกเซียนเต๋าคนน้องใช่ป้ะ  ซึ่งคนน้องเป็นกายเซียนไม่ใช่เนตรเซียน  มันขัดกันมั้ยล่ะครับ (สรุปคือ นางาโตะน่าจะสืบทอดกายเซียน เจือกได้เนตรเซียน  ส่วนอุจิวะแทนที่จะได้เนตรสังสาระเจือกมีเนตรวงแหวนแต่จะได้เนตรสังสาระเมื่อมีเซลล์เซ็นจูอยู่ด้วย)    และขอทบทวนว่า การตีความในข้อ1)นี้ตีความในความหมายที่ว่า ถ้าเนตรเซียนของลูกเซียนเต๋าคนโตคือเนตรสังสาระนะครับ 

2) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรวงแหวน
แสดงว่าเนตรวงแหวนมันมีตั้งแต่แรกก่อนก่อตั้งตระกูลอุจิวะซะอีก   แต่ทำไมคาคาชิกลับเล่าว่าเนตรวงแหวนเกิดจากอุจิวะ+ฮิวงะ  ทั้งที่โทบิก็บอกว่าอุจิวะสืบสายเลือดมาจากลูกเซียนเต๋าคนโต   ทั้งที่ผู้ก่อตั้งอุจิวะก็ไม่ได้สืบสายเลือดมาจากฮิวงะแต่อย่างใดเลย(แม้จะแต่งงานกับฮิวงะก็เถอะ  แต่จุดกำเนิดทั้งสองตระกูลมันก็ไม่ได้เป็นสายเลือดเดียวแต่แรกหนิครับ) และก็อย่างที่คุณกัสเคยพูดถ้าเนตรสีขาว(หรือสายเลือดฮิวงะ)มันมีความสำคัญขนาดนั้นโทบิมันจะพลาดไม่ให้ความสำคัญกับเนตรสีขาวเลยรึ ทำไมมันสนใจแค่สายเลือดอุจิวะกับเซนจูล่ะ

สรุป  ไม่ว่าจะตีความไปในทางไหน   ผมว่ามันก็มีข้อแย้งได้ทุกทาง   ผมว่างานนี้คนแต่งคงแอบมั่วแน่ๆครับ  - -"   

หรือเพื่อนๆว่าไงบั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 13 พ.ค. 2012 เวลา 11:30:45 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

PeKaJuu

• *
 *shock* *shock* *shock* *shock*

คน เขียน เค้าอาจจะพลาด เรื่องนี้ก็เป็นได้ ครับ

เค้าอาจไม่คิดมาก ว่าจะมีใครมาสืบดู  เนตรต่างๆ พวกนี้ก็ได้ ครับ กาตูนร์จบ ก็แบบที่มีคน บอกแหละ ฮะเค้าอาจไม่ บอกชัดๆ ในเรื่อนี้มั้ง *rip* *rip* *rip*

chinjung

• *
*shock* *shock* *shock* *shock*

คน เขียน เค้าอาจจะพลาด เรื่องนี้ก็เป็นได้ ครับ

เค้าอาจไม่คิดมาก ว่าจะมีใครมาสืบดู  เนตรต่างๆ พวกนี้ก็ได้ ครับ กาตูนร์จบ ก็แบบที่มีคน บอกแหละ ฮะเค้าอาจไม่ บอกชัดๆ ในเรื่อนี้มั้ง *rip* *rip* *rip*

ครับ  ผมไม่ได้อยากว่าคนแต่งหรอกนะครับ   แต่คนแต่งทำให้ผมหลงนารูโตะและติดตามมาตลอด

และสร้างเรื่องที่ออกแนวให้คนอ่านคิดมาก   เมื่อคนแต่งสร้างเรื่องมาสไตล์นี้  ก็ควรจะรัดกุมกว่านี้นะ

ที่บอกว่าคนแต่งคงไม่คิดมาก   แต่ผมว่าคงคิดน้อยเกินไปมากกว่า   ถ้าจะแต่งตามใจจนมั่วจนเนื้อเรื่องมีจุดบอดแบบนี้อ่ะนะครับ  - -"
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมว่าอย่าไปคิดกันเอาเองจะดีกว่าครับ อ้างอิงจากสิ่งที่มีอยู่ในเนื้อเรื่องเป็นดีที่สุด เดี๋ยวมันจะออกทะเลแบบกลับฝั่งไม่ทัน

เรื่องนี้อาจารย์อาจจะพลาดก็ได้ และผมให้ความสำคัญกับข้อมูลในปัจจุบันมากกว่า

เรื่องการเขียนพลาด ก็มีให้เห็นบ่อยๆ เช่นโอโรจิมารุไม่สามารถอัญเชิญรุ่น4 ออกมาได้ ถ้าผมถามว่าเพราะอะไรในตอนนั้น 100% ก็คงตอบว่า โดนรุ่น3 ขัดขวางทัน

แต่ทุกวันนี้ ก็ได้คำตอบที่ชัวร์กว่าเดิมเป็น 120% แล้วว่า รุ่น4 โดนมรณะเทพผนึกวิญญาณ เห็นไหมครับ มันก็เปลี่ยนแปลงกันได้

และสำหรับเรื่องนี้ ผมไม่เห็นด้วย การที่อ้างอิงหลักฐานจากคำพูดแค่ประโยคเดียว จะไปมีน้ำหนักกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นให้เห็นจริงๆได้ยังไง

ผมแนะนำว่าให้มองพลังทั้งสอง เซ็นจูกับอุจิวะ เป็น หยินกับหยางดีกว่า หยินกับหยางเป็นสิ่งที่มาคู่กัน เป็นพลังที่เมื่อเอามารวมกันแล้วสามารถสร้างสรรพสิ่งในโลกได้

และตามที่โทบิอธิบาย อุจิวะ = พลังในการจินตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นมาจากความว่างเปล่า (หยิน) เซ็นจู = การใส่ชีวิตเข้าไปในรูปลักษณ์นั้น (หยาง) ก่อให้เกิดเป็น " อิซานางิ "

ถึงตรงนี้แล้ว ถ้ายังเอาเนตรสีขาวเข้ามาเกี่ยว คงจะไม่ใช่แล้วละมั้งครับ ในอดีต เซียนเต๋าก็ใช้วิชาอิซานางิสร้างสัตว์หางทั้งเก้าขึ้น

แน่นอนว่า เนตรสังสาระกับกายเซียนแค่สองอย่าง ไม่สามารถทำได้แน่ จริงอยู่ที่เนตรวงแหวนสามารถก๊อปปี้ได้ แต่ถามหน่อยว่ามีนินจาที่ทำอยู่กี่คนกัน

ก็มีแต่คาคาชิคนเดียว และเป็นที่มาของฉายาของเขา การก๊อปปี้ของคาคาชิ ไม่ใช่ทำได้เพราะเป็นพลังของเนตรวงแหวนแต่เกิดจากการสังเกตุอย่างถี่ถ้วนด้วยเนตร ศัตรูทำอะไร ก็ทำตามหมด

chinjung

• *
ผมว่าอย่าไปคิดกันเอาเองจะดีกว่าครับ อ้างอิงจากสิ่งที่มีอยู่ในเนื้อเรื่องเป็นดีที่สุด เดี๋ยวมันจะออกทะเลแบบกลับฝั่งไม่ทัน

เรื่องนี้อาจารย์อาจจะพลาดก็ได้ และผมให้ความสำคัญกับข้อมูลในปัจจุบันมากกว่า

เรื่องการเขียนพลาด ก็มีให้เห็นบ่อยๆ เช่นโอโรจิมารุไม่สามารถอัญเชิญรุ่น4 ออกมาได้ ถ้าผมถามว่าเพราะอะไรในตอนนั้น 100% ก็คงตอบว่า โดนรุ่น3 ขัดขวางทัน

แต่ทุกวันนี้ ก็ได้คำตอบที่ชัวร์กว่าเดิมเป็น 120% แล้วว่า รุ่น4 โดนมรณะเทพผนึกวิญญาณ เห็นไหมครับ มันก็เปลี่ยนแปลงกันได้

และสำหรับเรื่องนี้ ผมไม่เห็นด้วย การที่อ้างอิงหลักฐานจากคำพูดแค่ประโยคเดียว จะไปมีน้ำหนักกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นให้เห็นจริงๆได้ยังไง

ผมแนะนำว่าให้มองพลังทั้งสอง เซ็นจูกับอุจิวะ เป็น หยินกับหยางดีกว่า หยินกับหยางเป็นสิ่งที่มาคู่กัน เป็นพลังที่เมื่อเอามารวมกันแล้วสามารถสร้างสรรพสิ่งในโลกได้

และตามที่โทบิอธิบาย อุจิวะ = พลังในการจินตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นมาจากความว่างเปล่า (หยิน) เซ็นจู = การใส่ชีวิตเข้าไปในรูปลักษณ์นั้น (หยาง) ก่อให้เกิดเป็น " อิซานางิ "

ถึงตรงนี้แล้ว ถ้ายังเอาเนตรสีขาวเข้ามาเกี่ยว คงจะไม่ใช่แล้วละมั้งครับ ในอดีต เซียนเต๋าก็ใช้วิชาอิซานางิสร้างสัตว์หางทั้งเก้าขึ้น

แน่นอนว่า เนตรสังสาระกับกายเซียนแค่สองอย่าง ไม่สามารถทำได้แน่ จริงอยู่ที่เนตรวงแหวนสามารถก๊อปปี้ได้ แต่ถามหน่อยว่ามีนินจาที่ทำอยู่กี่คนกัน

ก็มีแต่คาคาชิคนเดียว และเป็นที่มาของฉายาของเขา การก๊อปปี้ของคาคาชิ ไม่ใช่ทำได้เพราะเป็นพลังของเนตรวงแหวนแต่เกิดจากการสังเกตุอย่างถี่ถ้วนด้วยเนตร ศัตรูทำอะไร ก็ทำตามหมด

กรณีของโอโรจิอัญเชิญรุ่น4ไม่ได้   ไม่ได้เรียกว่าข้อผิดพลาดของคนแต่งนะครับ     

เพราะกรณีนี้มันไม่มีข้อแย้งหรือจุดบอดใดๆให้จับผิด    เพียงแค่ผู้แต่งขยายความในตอนหลังให้ทราบว่ารุ่น4โดนผนึกไปแล้วจึงเป็นเหตุให้อัญเชิญไม่ได้  และมีผลทำให้ผู้อ่านอย่างเราๆทำความเข้าใจใหม่    และเนื้อเรื่องก็ยังคงไหลรื่นดี  ไม่ได้มีข้อขัดแย้งใดๆในกรณีดังกล่าว

ซึ่งมันต่างกับกรณีเนตรสีขาวในกระทุ้นี้   ผมขออ้างเหตุผลเดิมนะครับ ดังข้างล่างเลย 
ความคิดผมนะครับ

1) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรสังสาระ
แล้วทำไมตอนหลังๆ  คนที่จะได้เนตรสังสาระมาครอบครองอย่างน้อยมันต้องมีสายเลือดเซนจู เช่น นางาโตะ(อุสึมากิเป็นญาติทางสายเลือดกับเซนจุ) หรือมาดาระ (มันมีเซลล์ของรุน1ซึ่งเป็นเซนจูจึงจะเบิกสังสาระได้)   กรณีของนางาโตะผมว่ามันคงไม่ง่ายดายขนาดที่จะอธิบายแค่เพียงการผ่าเหล่า(mutation)หรอกมั้ง   แต่จะสังเกตุว่าสายเลือดเซนจูสืบทอดมาจากลูกเซียนเต๋าคนน้องใช่ป้ะ  ซึ่งคนน้องเป็นกายเซียนไม่ใช่เนตรเซียน  มันขัดกันมั้ยล่ะครับ (สรุปคือ นางาโตะน่าจะสืบทอดกายเซียน เจือกได้เนตรเซียน  ส่วนอุจิวะแทนที่จะได้เนตรสังสาระเจือกมีเนตรวงแหวนแต่จะได้เนตรสังสาระเมื่อมีเซลล์เซ็นจูอยู่ด้วย)    และขอทบทวนว่า การตีความในข้อ1)นี้ตีความในความหมายที่ว่า ถ้าเนตรเซียนของลูกเซียนเต๋าคนโตคือเนตรสังสาระนะครับ 

2) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรวงแหวน
แสดงว่าเนตรวงแหวนมันมีตั้งแต่แรกก่อนก่อตั้งตระกูลอุจิวะซะอีก   แต่ทำไมคาคาชิกลับเล่าว่าเนตรวงแหวนเกิดจากอุจิวะ+ฮิวงะ  ทั้งที่โทบิก็บอกว่าอุจิวะสืบสายเลือดมาจากลูกเซียนเต๋าคนโต   ทั้งที่ผู้ก่อตั้งอุจิวะก็ไม่ได้สืบสายเลือดมาจากฮิวงะแต่อย่างใดเลย(แม้จะแต่งงานกับฮิวงะก็เถอะ  แต่จุดกำเนิดทั้งสองตระกูลมันก็ไม่ได้เป็นสายเลือดเดียวแต่แรกหนิครับ) และก็อย่างที่คุณกัสเคยพูดถ้าเนตรสีขาว(หรือสายเลือดฮิวงะ)มันมีความสำคัญขนาดนั้นโทบิมันจะพลาดไม่ให้ความสำคัญกับเนตรสีขาวเลยรึ ทำไมมันสนใจแค่สายเลือดอุจิวะกับเซนจูล่ะ

สรุป  ไม่ว่าจะตีความไปในทางไหน   ผมว่ามันก็มีข้อแย้งได้ทุกทาง   ผมว่างานนี้คนแต่งคงแอบมั่วแน่ๆครับ  - -"   

หรือเพื่อนๆว่าไงบั้ง
อย่างที่คุณเจ-เจพูด  ให้วิเคราะห์ตามข้อมูลที่มีอยู่ปัจจุบัน  ไม่ควรจินตนาการเอาเองมาก  จะเห็นว่ากรณีที่คาคาชิเล่าเกี่ยวกับฮิวงะกับเนตรวงแหวนกับตามที่ผมวิเคราะห์ข้างบน ใช้ข้อมูลที่มีอยู่ล้วนๆไม่ได้จินตนาการอะไรเพิ่มเติม  ซึ่งเมื่อประติดประต่อแล้วมันเกิดข้อขัดแย้งในทุกกรณี อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าจุดบอดหรือข้อผิดพลาดของผู้แต่งครับ   ยกเว้นผู้แต่งจะมาเฉลยเพิ่มเติมทีหลังประมาณว่าฮิวงะก็สืบสายเลือดจากลูกชายเซียนเต๋าคนโตเหมือนกัน (ซึ่งข้อมูลนี้โทบิไม่รู้)  จึงจะสามารถประติดประต่อเรื่องราวได้เนียนขึ้น

เพราะฉะนั้นผมคิดว่าคงเอากรณีที่โอโรมันเชิญรุ่นสี่ไม่ได้มาเปรียบเทียบกับกรณีตามกระทู้นี้ไม่ได้นะครับ   *rip* *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 13 พ.ค. 2012 เวลา 20:19:22 โดย chinjung »

chinjung

• *
เฮ้ย   ไอ้คุณพี่ namkham  แต่งเองชัวร์เลยไอ้เนตรตาลายเนี่ย  ระวังโดนรุมอีกนะ  555555  ยิ่งฮอตๆอยู่ช่วงนี้

แต่สำหรับผมก็ชิวๆอ่ะนะ  ออกจะขำๆด้วยซ้ำ  5555