หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า โทบิโกหกเกะมาเกือบทุกเรื่องแน่ๆเลย  (อ่าน 17394 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ตอนที่เล่าให้เกะฟัง มันบอกว่า อุจิวะ ไม่เกี่ยวข้องกับการที่เก้าหางบุกถล่มโคโนะฮะ

แต่คุชินะ เล่าให้โตะฟังว่า เปนฝีมือของคนใส่หน้ากากตอนนั้น ก้น่าจะเปนโทบิเองด้วยซ้ำ

บางที เรื่องที่เกิดขึ้นตั้งแต่ อดีต จนถึงปัจจุบัน อาจจะเปนการจัดฉากของโทบิให้เปนไปตามที่มันต้องการด้วยรึป่าว
เรื่องเนตรที่ยกให้นางาโตะ มันจะโกหกด้วยรึป่าว  แล้วเรื่องอุจิวะที่เล่าให้เกะฟัง จะเปนเรื่องจิงทั้งหมดรึป่าว
ผมว่ามันต้องมีเรื่องโกหกผสมมาด้วยแหละ แบบว่า เพื่อเอาตระกูลมาแต่งให้ดูดี เพื่อให้เกะเชื่อในตระกูลตัวเอง
และเคียดแค้น พวกโคโนะฮะ หลอกใช้ให้เกะ ถล่มโคโนะฮะ โดยใช้ความเกลียดชัง

เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันมั่ง ก้ลองเอามาแบ่งๆกันดูนะคับ  *glad*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: ผมว่า โทบิโกหกเกะมาเกือบทุกเรื่องแน่ๆเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 18:42:08 »
เรี่องที่ โทบิ บุกโคโนฮะผมเคยเขี่ยนไปนานแล้วว่า มันคือหนื่งในแผนการที่ โทบิ วางเอาไว้แต่ส่วนใหญ่ตอนนั้นว่าผมมั่วมาก คิดได้ไง ก็เลยไม่เขียนต่อ
ไม่อยากเถียงด้วย และ ผมยังบอกตลอดว่า โทบิ มันกุเรี่องขื้นมาตั้งหลายอย่าง จนมั่วไปหมด แต่ถ้าคิดเนื้อเรี่องรวมๆ เราก็จะเข้าใจเองว่าอันไหนมันโกหกบ้าง

แล้วแผนการของ โทบิ ไม่ใช้สานต่อจากมาดาระทำไว้แน่นอน น้าจะสวนทางกันด้วยสั้ม
อันนี้ก็เคยเขียนแต่ไม่ค่อยมีใครสนใจ หาว่ามั่วตามเคย แต่ก่อนมีแต่พวกหัวรุนแรงในกระทู้ อะไรไม่ตรงตามเค้าคิดด่าอย่างเดียว

ตอนนี้ผมก็มาแจมบ้างเป็นบางกระทู้ ที่คิดว่าน้าสนใจ ในมุมมองของผมน่ะ
เพราะผมคิดอะไร ไม่เหมีอนคนอื่นอยู่แล้ว แปลกไปด้วยสั้ม

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: ผมว่า โทบิโกหกเกะมาเกือบทุกเรื่องแน่ๆเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 20:29:39 »
แต่สิ่งเดียวที่ผมมั่นใจว่ามันไม่โกหกก็คือ มันคือคนที่เอา9หางออกจากแม่ นารูโตะ และปะทะกับ พ่อ นารูโตะ หรือรุ่น 4 นิเอง และก็แผนจันทรา

แต่ตอนนี้ต้องรอเพื่อจะรู้ให้ได้ก่อนครับว่ามันเป็นใคร ที่นี้แหละอยากจะรู้ว่าคนเขียนมันจะเอายังไง ถ้าเฉลยแล้วมะถูกใจ งานนี้มีเฮ *damage*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

artkub

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 21:08:05 »
แต่สิ่งเดียวที่ผมมั่นใจว่ามันไม่โกหกก็คือ มันคือคนที่เอา9หางออกจากแม่ นารูโตะ และปะทะกับ พ่อ นารูโตะ หรือรุ่น 4 นิเอง และก็แผนจันทรา

แต่ตอนนี้ต้องรอเพื่อจะรู้ให้ได้ก่อนครับว่ามันเป็นใคร ที่นี้แหละอยากจะรู้ว่าคนเขียนมันจะเอายังไง ถ้าเฉลยแล้วมะถูกใจ งานนี้มีเฮ *damage*

ผมก๊อยากรุเหมือนกันว่าเปงใครกันเเน่

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:25:30 »
ที่ผมเห็นมันโกหกแน่ๆ ก้อตอนเล่าเรื่องเก้าหางบุกให้เกะฟังแหละครับ

มันไม่ได้บอกว่ามันเป็นคนทำเอง   

แต่อันนั้นเหมือนมันจะตั้งใจ  เพื่อให้ซาซึเกะ โกรธแค้นโคโนฮะ อันอื่นก้อไม่แน่ใจ *dead*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:07:19 »
ผมคิดว่าไม่แปลกหรอกครับที่โทบิจะพูดแบบนั้น อย่าลืมสิว่าโทบิกำลังสวมตัวตนเป็นมาดาระอยู่ ไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเหมือนกัน อาจจะทำตามแผนอะไรซักอย่าง

หรือว่าตัวเองอ้างชื่อมาดาระแล้วจะทำอะไรต่างๆง่ายขึ้น การที่โทบิเล่าว่า "เหตุการณ์ที่จิ้งจอกเก้าหางบุกโคโนะฮะนั้น เรียกว่าเป็นภัยพิบัติธรรมชาติก็ได้ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับชั้นเลย"

มันก็ถูกต้องแล้วถ้าโทบิพูดตามบทที่ว่าตัวเองคือมาดาระ เพราะเหตุการณ์นั้นเป็นฝีมือขอโทบิ โทบิก็อาจจะทำเพื่อใส่ร้ายอุจิวะก็ได้ หลังจากวันนั้น มีใครรู้บ้างว่าเป็นฝีมือของมาดาระ

แทบไม่มีเลย เเสดงว่าโทบิตั้งใจจะปกปิดตัวตนไม่ประกาศว่าเป็นฝีมือมาดาระ แต่เรื่องการฆ่าล้างตระกูล โทบิตั้งใจใช้ชื่อมาดาระ จริงอยู่ที่มาดาระไม่รู้เรื่องด้วยเลย แต่โทบิก็ใช้ชื่อมาดาระ

ในการฆ่าล้างตระกูลไปแล้ว มีหลายคนที่รู้เหมือนกัน เช่นอิทาจิ ดันโซ เลยจำเป็นต้องเล่าให้เกะฟังด้วย ถึงแม้มาดาระจริงๆแล้วจะไม่ได้ทำก็ตาม

และเรื่องที่โทบิเล่าว่าพาเก้าหางมาแก้แค้นรุ่น1 เรื่องนี้คนทำก็คือมาดาระเหมือนกัน ถูกต้องตามบททุกอย่างแล้ว โทบิมันกำลังแสดงบทบาทสมมุติว่าตัวเองคือมาดาระอยู่ แถมทำได้เหมือนมากซะด้วย 

สรุปก็คือ โทบิมันไม่ได้โกหกครับ แต่มันเล่าในตัวตนของมาดาระไม่ใช่โทบิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 04:23:54 โดย Jay_Jay »

thana_pat

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:35:32 »
ก้อผมบอกไปแล้วว่าไอ้โทบิมันเกรียน มันโกหกทุกอย่างเลยหละอย่าไปเชื่อมัน

ชอบอวดว่าตัวเองทำทุกอย่างตลอดอยากดัง

ตอแหล เรื่องทุกเรื่องมั่วก้อเพราะมันนี่แหละ *dead* *dead* *dead* *shock*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:39:15 »
ก้อผมบอกไปแล้วว่าไอ้โทบิมันเกรียน มันโกหกทุกอย่างเลยหละอย่าไปเชื่อมัน

ชอบอวดว่าตัวเองทำทุกอย่างตลอดอยากดัง

ตอแหล เรื่องทุกเรื่องมั่วก้อเพราะมันนี่แหละ *dead* *dead* *dead* *shock*

ไม่ใช่นะคับ  คนที่ผิดจิงๆคือ อ.มาซาชิ นะคับ

เพราะ อ.แก เปนคนวาดไอ่ตัวนี้ขึ้นมา  ถ้าไม่วาดมันก้ไม่วุ่นวายแล้วมั้ง *hoho*

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 06:35:28 »
ผมคิดว่าไม่แปลกหรอกครับที่โทบิจะพูดแบบนั้น อย่าลืมสิว่าโทบิกำลังสวมตัวตนเป็นมาดาระอยู่ ไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเหมือนกัน อาจจะทำตามแผนอะไรซักอย่าง

หรือว่าตัวเองอ้างชื่อมาดาระแล้วจะทำอะไรต่างๆง่ายขึ้น การที่โทบิเล่าว่า "เหตุการณ์ที่จิ้งจอกเก้าหางบุกโคโนะฮะนั้น เรียกว่าเป็นภัยพิบัติธรรมชาติก็ได้ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับชั้นเลย"

มันก็ถูกต้องแล้วถ้าโทบิพูดตามบทที่ว่าตัวเองคือมาดาระ เพราะเหตุการณ์นั้นเป็นฝีมือขอโทบิ โทบิก็อาจจะทำเพื่อใส่ร้ายอุจิวะก็ได้ หลังจากวันนั้น มีใครรู้บ้างว่าเป็นฝีมือของมาดาระ

แทบไม่มีเลย เเสดงว่าโทบิตั้งใจจะปกปิดตัวตนไม่ประกาศว่าเป็นฝีมือมาดาระ แต่เรื่องการฆ่าล้างตระกูล โทบิตั้งใจใช้ชื่อมาดาระ จริงอยู่ที่มาดาระไม่รู้เรื่องด้วยเลย แต่โทบิก็ใช้ชื่อมาดาระ

ในการฆ่าล้างตระกูลไปแล้ว มีหลายคนที่รู้เหมือนกัน เช่นอิทาจิ ดันโซ เลยจำเป็นต้องเล่าให้เกะฟังด้วย ถึงแม้มาดาระจริงๆแล้วจะไม่ได้ทำก็ตาม

และเรื่องที่โทบิเล่าว่าพาเก้าหางมาแก้แค้นรุ่น1 เรื่องนี้คนทำก็คือมาดาระเหมือนกัน ถูกต้องตามบททุกอย่างแล้ว โทบิมันกำลังแสดงบทบาทสมมุติว่าตัวเองคือมาดาระอยู่ แถมทำได้เหมือนมากซะด้วย 

สรุปก็คือ โทบิมันไม่ได้โกหกครับ แต่มันเล่าในตัวตนของมาดาระไม่ใช่โทบิ

อ่านแล้วก็ งง จับต้นชนปรายไม่ถูกเลย

ถึงมันจะเล่าว่ามันคือมาดาระ แต่คนที่สู้กับรุ่นสี่ก็คือ โทบิ ง่ายๆ วิชาข้ามมิติใครมีบ้าง นอกจาก โทบิ แค่นี้มันก็โกหกแล้ว

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 07:42:22 »

อ่านแล้วก็ งง จับต้นชนปรายไม่ถูกเลย

ถึงมันจะเล่าว่ามันคือมาดาระ แต่คนที่สู้กับรุ่นสี่ก็คือ โทบิ ง่ายๆ วิชาข้ามมิติใครมีบ้าง นอกจาก โทบิ แค่นี้มันก็โกหกแล้ว

ก็มันเล่าเรื่องของมาดาระ แล้วจะไปสนใจเรื่องของโทบิทำไมละครับ ก็ต้องเทียบกับมาดาระสิ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 07:45:42 โดย Jay_Jay »

thana_pat

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 09:41:41 »

ไม่ใช่นะคับ  คนที่ผิดจิงๆคือ อ.มาซาชิ นะคับ

เพราะ อ.แก เปนคนวาดไอ่ตัวนี้ขึ้นมา  ถ้าไม่วาดมันก้ไม่วุ่นวายแล้วมั้ง *hoho*

อย่างนี้ก้อแสดงว้าทุกคนผิดกันหมดแหละครับ เพราะถ้าไม่อ่านกันก้อคงไม่ งง ไม่ได้ผิดที่อาจารย์แกหรอก

เพราะครูอังคณา เคยสอนเรื่องพระพุทธศาสนาผมแล้วบอกว่า กรรม เกิด จากการกระทำ กรรมเกิดจากการเราไปอ่านหนังสือ ถ้าเราไม่อ่านเราก้อไม่งง

เราทุกคนเป็นคนผูกกรรมเองแหละครับ *haha* *haha* *haha*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 12:31:45 »

ก็มันเล่าเรื่องของมาดาระ แล้วจะไปสนใจเรื่องของโทบิทำไมละครับ ก็ต้องเทียบกับมาดาระสิ

ถึงมันจะสวมบทมาดาระ แต่มันก้อโกหกอยู่ดีละครับ   เพราะตอนเก้าหางบุก นั้นคือโทบิใช่ มั้ย   

แต่รุ่น สี่ เข้าใจว่าเป็นมาดาระ  อิทาจิก้อเช่นกัน แต่มันบอกซาซึเกะ ว่ามันไม่ได้เป็นคนทำโดนอิทาจิใส่ร้ายมา 

มันก้อโกหกอยู่ดีอ่ะ ไม่ว่าจะสวมบทเป็นใคร  *disappoint*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

LM

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 12:57:11 »
ถ้าโทบิ พูดความจริง เนื้อเรื่องมันคงไม่น่าติดตาม

คนเขียนเลย ให้มันพูดจิงบ้าง โกหกบ้างเพื่อให้คนอ่าน งง

คนอ่านเดาทางไม่ถูกว่าเนื้อเรื่องจะเป็นไปในทางไหน

Augustz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 13:06:11 »

อย่างนี้ก้อแสดงว้าทุกคนผิดกันหมดแหละครับ เพราะถ้าไม่อ่านกันก้อคงไม่ งง ไม่ได้ผิดที่อาจารย์แกหรอก

เพราะครูอังคณา เคยสอนเรื่องพระพุทธศาสนาผมแล้วบอกว่า กรรม เกิด จากการกระทำ กรรมเกิดจากการเราไปอ่านหนังสือ ถ้าเราไม่อ่านเราก้อไม่งง

เราทุกคนเป็นคนผูกกรรมเองแหละครับ *haha* *haha* *haha*

คำสอนของ ครูอังคณา ทำเอาผมอยากจะบวชเลยคับ  *้ั์pray*

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 13:18:59 »
ผมว่าอีกไม่นานถ้ายังเป็นแบบนี้เรี่องถึงหูครูอังคณาแน่นอน *shock*