หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา  (อ่าน 67091 ครั้ง)

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 18:23:30 »
มีหลักฐานอะไรรึเปล่าว่า อิทาจิ ไม่ได้ฆ่า ซิซุย  *dontknow* 

บอกเหตุผลว่า ทำไมคิดว่าอิทาจิ จึงต้องฆ่า อุจิวะ ชิซุย มาก่อนสิ  อยากรุ้อะ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 18:34:13 »
มีหลักฐานอะไรรึเปล่าว่า อิทาจิ ไม่ได้ฆ่า ซิซุย  *dontknow* 

อร๊ากกกกก  ก็อิทาจิมันบอกอยู่นี่ครับว่าชิซุยมอบเนตรของตัวเองให้อิทาจิและตายจากไปอย่างเงียบๆ

และอีกอย่างอิทาจิเป็นนคนดี จะฆ่าเพื่อนสนิทของตัวเองได้ยังไงละครับ

ถ้าจะบอกว่าตัวละครโกหกก็ไม่ต้องอ่านกันแล้ว นั่งจับผิดกันอยู่นี่แหละ  *glad*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 19:46:42 »

บอกเหตุผลว่า ทำไมคิดว่าอิทาจิ จึงต้องฆ่า อุจิวะ ชิซุย มาก่อนสิ  อยากรุ้อะ

ยกตัวอย่างการเบิก เนตรกระจกเงาหมื่นบุฝผา จาก เกะ พอ อิทาจิ ตายปุ๊บ เกะ ก็เบิกได้เลย อย่าบอกนะว่าการที่ อิจจี๊ ใช้ 2 นิ้วแตะหน้าผาก เกะ นั้นคือการมอบ เนตร ผมว่าไม่ใช่เลย นั้นคือวิธีการทักระหว่าง อิจี้ กะ เกะ ตั้งแต่เด็กแล้ว

อิทาจิ ก็เหมือนกัน การที่จะได้ เนตรกระจกเงาหมื่นบุฝผา นั้นก็ต้องฆ่า ซิซุย เช่นเดียวกับวิธีที่ เกะ เบิกเนตรได้ ถ้าคุณว่าเหตุผลของผมฟังไม่ขึ้น งั้นคุณลองบอกผมซิว่า เกะ มันเบิก เนตรกระจกเงาหมื่นบุฝผา ยังไงกัน *้ั์smoking*

อร๊ากกกกก  ก็อิทาจิมันบอกอยู่นี่ครับว่าชิซุยมอบเนตรของตัวเองให้อิทาจิและตายจากไปอย่างเงียบๆ

และอีกอย่างอิทาจิเป็นนคนดี จะฆ่าเพื่อนสนิทของตัวเองได้ยังไงละครับ

ถ้าจะบอกว่าตัวละครโกหกก็ไม่ต้องอ่านกันแล้ว นั่งจับผิดกันอยู่นี่แหละ  *glad*

มันอยู่ตอนไหนเหรอครับ ผมก็ลืมๆไปละ *้ัread*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 19:49:38 »
เรื่อง เกะเบิกเนตร โทบิก้อบอกแล้วมันบอกเนตร ได้ไง  ผมพิมไว้ในนี้นี่แหละ

ลองไปหาอ่านอยู่     ในหนังสือกาตูนร์ก้อบอกเพราะคนใกล้ชิดตาย  *dontknow*

ส่วนเรื่องที่อิทาจิบอกว่าชิซุยมอบเนตรให้    ก้อตอนที่มันฟื้นขึ้นมาจากคาถาสัมภเวสี แล้วเจอนารูโตะมั่ง ลองไๆปไล่ๆอ่านดู    *disappoint* *disappoint*   

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 19:53:56 »

มันอยู่ตอนไหนเหรอครับ ผมก็ลืมๆไปละ *้ัread*

ตอนที่อิจจี้ เจอโตะ ตอน551มั้งคับ   มันเล่าให้ฟังอยุ่

sattkon

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 00:08:36 »
ผมไม่รู้หรอกนะ ว่า อิทาจิ มันจะฆ่า ซิจุย จริงรึเปล่า แต่มันก็อยู่ในเงื่อนไขที่ว่า การตายของคนสนิท เช่นเดียวกับเกะ  *dontknow* *้ั์post2* รึว่าจะเถียง เดี๋ยวป๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 11:07:54 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 00:52:02 »
ถ้าคุณจะว่าอย่างงั้นก้อตามแต่คูณแล้วละครับ

ผมก้อเห็นว่าในกาตูนร์มันบอกมาหมดแล้วนะ ที่คุณสงสัยเนี่ย *disappoint*

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 01:08:34 »
มาดาระและน้องเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ด้วยตนเอง มาดาระได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์จากน้อง (ชิงมาหรืออาจเต็มใจ)
อิทาจิเบิกได้จากการฆ่าล้างตระกูล (เท่าที่เห็นเบิกเนตรใส่ซาซึเกะหลังปฏิบัติภาระกิจ) อิทาจิมีอ่านจันทราที่สะดวกสุด ๆ ดูจากที่สู้โอโรจิมารุและเดอิดาระ (ใช้โดนเป็นจบข่าว) 
ชิซุยไม่มีการระบุว่าเบิกได้อย่างไร แต่ใช้เนตรสร้างคาถาลวงตาที่ไม่มีทางต่อต้านได้ โคโตอะมัสซุคามิ 10 ปีใช้ได้ครั้ง (เรื่องของชิซุยมีให้อ่านน้อยมาก)
คาคาชิ ได้เนตรจากโอบิโตะเพื่อนซึ่งสละชีพและมอบเนตรให้ มีคุณสมบัติเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาอยู่แล้ว แต่หลายปีกว่าจะเบิกได้ คงไม่ใช่คนในตระกูล
ซาซึเกะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาจากการกึ่งฆ่ากึ่งมอบให้ของอิทาจิ และได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์จากการเปลี่ยนเนตรของอิทาจิ
โทบิมีเนตรวงแหวนข้างเดียวแต่ไม่มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา ได้คาถามิติมา
คาคาชิก็มีเนตรข้างเดียวก็ได้คาถามิติมา (หากมีเนตรอีกข้างที่เป็นกระจกเงาหมื่นบุปผา คาคาชิจะใช้เทวีสุริยาและซุซาโนะโอะได้ไหมนะ)

โดยส่วนตัวคิดว่าการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาทำได้หลายทาง ฝึกเอาเอง (คงไม่ค่อยมีใครทำได้) / ฆ่าคนใกล้ชิดที่เป็นที่รัก เพื่อนหรือครอบครัว
กรณีซาซึเกะเป็นการเตรียมการของอิทาจิทั้งหมด (รักน้องเกิน)
และเนตรวงแหวนเปลี่ยนโยกย้ายกันได้อย่างกับคอนแทกเลนส์ -*-

อิจจี้ เบิกได้ก่อนฆ่าล้างตระกูลนะคับ ลองย้อนไปดูตอนย้อนอดีตของเกะครั้งแรกเลย

ตอนที่มี2คนมาถามอิจจี้ว่าเปนคนฆ่าชิซุย  พ่อมันออกมาห้ามเสดละอิจจี้ใช้กระจกเงาหันไปมองทางพ่อ

เห็นด้วยครับที่อิทาจิน่าจะเบิกได้ก่อนนั้น ผมก็ไม่แน่ใจ จะว่าฆ่าชิซุยแล้วได้มา ตามที่อิทาจิเล่าก็ไม่ได้ฆ่า แค่ชิซุยให้เนตรเฉย ๆ จะว่าฝึกได้เองก็จะเกินไปหน่อย หรือจะเคาะให้เหมือนอิทาจิให้เกะ ใครรู้จริง ๆ ไหมเอ่ย

เคาะนี่คืออะไร  ถ้าหมายถึงจิ้มหน้าผาก  คงไม่ใช่แล้วหล่ะ  อันนั้นแค่กระตุ้นให้ใช้เทวีสุริยา1ครั้ง  ตอนเหนเนตรวงแหวนของโทบิ

คนที่ทำให้ซาซึเกะ  เบิกกระจกเงาหมื่นบุพผาจิงๆ น่าจะเปนโทบิ

เห๊ยจำตอนที่โทบิมาหา เกะได๊ไหม มาถึงมันโดนเทวีสุริยาเรย น๊ะ
...............................................

Augustz

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 01:24:34 »
ก้ตอนเล่าประวัติอิจจี้ล่ะมั้ง 

ทำให้เกะคิดถึงเรื่องดีๆ แล้วเสียใจที่สูญเสียคนที่รักมาก เลยทำให้เบิกได้

ปล.ผมเดาเอานะ *glad*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 08:09:30 »
ก็การตายของคนใกล้ชิด แต่ไม่ระบุไว้นี่หน่าว่าเราต้องเป็นคนฆ่าเอง หลังจากชิซุยควักเนตรอีกข้างที่เหลือให้อิทาจิ ก็คงเหมือนกับอิสึนะ

ตายลงทันที เพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหว อิทาจิรู้ว่าชิซุยตายจากไปอย่างเงียบๆ ก็แสดงว่าตัวเองอยู่ด้วยตอนที่ชิซุยตาย

ก็ถูกตามเงื่อนไขแล้วนี่ครับ การตายของคนใกล้ชิด

แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์ลึกลงไปอีก ผมมั่นใจว่าเกี่ยวข้องกับความรู้สึก อย่างที่ซาสึเกะเบิกได้หลังฟังเรื่องของอิทาจิจากโทบิ ไม่เห็นต้องไปฆ่าใครเลย

นั่งฟังอยู่เฉยๆก็เบิกได้ที่บอกว่าต้องฆ่า นั่นน่าจะเป็นทางลัดมากว่า ฆ่าเพื่อนสนิทก็ต้องเสียใจถูกไหมครับ

นินจาฆ่ากันตายทุกวันไม่เห็นมีอะไรแปลก แต่ที่แตกต่างออกไปเวลาฆ่าคนสำคัญคือความรู้สึก คาคาชิเองก็ไปหลุมศพโอบิโตะเป็นประจำ

อาจจะเบิกได้เพราะความรู้สึกที่คิดว่าตัวเองเป็นสาเหตุให้โอบิโตะตายก็ได้ แบบว่านั่งโทษตัวเองไม่เลิกซะที

*glad* *glad* *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 11:20:00 »
ก็การตายของคนใกล้ชิด แต่ไม่ระบุไว้นี่หน่าว่าเราต้องเป็นคนฆ่าเอง หลังจากชิซุยควักเนตรอีกข้างที่เหลือให้อิทาจิ ก็คงเหมือนกับอิสึนะ

ตายลงทันที เพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหว อิทาจิรู้ว่าชิซุยตายจากไปอย่างเงียบๆ ก็แสดงว่าตัวเองอยู่ด้วยตอนที่ชิซุยตาย

ก็ถูกตามเงื่อนไขแล้วนี่ครับ การตายของคนใกล้ชิด

แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์ลึกลงไปอีก ผมมั่นใจว่าเกี่ยวข้องกับความรู้สึก อย่างที่ซาสึเกะเบิกได้หลังฟังเรื่องของอิทาจิจากโทบิ ไม่เห็นต้องไปฆ่าใครเลย

นั่งฟังอยู่เฉยๆก็เบิกได้ที่บอกว่าต้องฆ่า นั่นน่าจะเป็นทางลัดมากว่า ฆ่าเพื่อนสนิทก็ต้องเสียใจถูกไหมครับ

นินจาฆ่ากันตายทุกวันไม่เห็นมีอะไรแปลก แต่ที่แตกต่างออกไปเวลาฆ่าคนสำคัญคือความรู้สึก คาคาชิเองก็ไปหลุมศพโอบิโตะเป็นประจำ

อาจจะเบิกได้เพราะความรู้สึกที่คิดว่าตัวเองเป็นสาเหตุให้โอบิโตะตายก็ได้ แบบว่านั่งโทษตัวเองไม่เลิกซะที

*glad* *glad* *glad*

ถ้างั้นเปลียนเป็น ป้าซึนาเดะ เล่าเรื่องเศร้าๆ ของเขียวขาวแห่งโคโนะฮะ พ่อของ คาคาชิ ให้ คาคาชิ ฟัง *rip* แล้วอีกซักประเดี๋ยว คาคาชิ จากเนตรกระจกเงาหมื่นบุฝผาธรรมดา ก็ระเบิด เทพวายุ ขึ้นมาทันตา หรือโหดกว่านั้น เนตรกระจกเงานิรันดร์ ไปเลย ถ้ามันจะเบิกกันง่ายขนาดนั้น *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 11:21:46 โดย sattkon »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 11:28:04 »
ผมว่า ถ้าไม่ใช่อุจิวะที่แท้จิง คงเบิกเทวีสุริยา อ่านจันทรา เทพวายุ ไม่ได้หรอกนะคับ

แต่ก้นะ  ทั้งเรื่องมันมีแค่2คนที่เบิกเนตรแบบนี้แล้วเปนอุจิวะ เพราะงั้นผมเลยคิดแบบนี้อ่ะคับ *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 11:34:14 »
 *haha* ผมรู้ละว่าที่แท้ คาคาชิ เบิกเนตรวงแหวนกระจกเงา จากบทความสุดซึ้งใน หนังสือสวรรค์รำไร ของ จิไรยะ นั่นเอง  ไม่ใช่ฝึกฝนจนช่ำชองเลยแม้แต่น้อย  ทริกง่ายๆนะเนี่ย *haha*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 14:38:56 »
*haha* ผมรู้ละว่าที่แท้ คาคาชิ เบิกเนตรวงแหวนกระจกเงา จากบทความสุดซึ้งใน หนังสือสวรรค์รำไร ของ จิไรยะ นั่นเอง  ไม่ใช่ฝึกฝนจนช่ำชองเลยแม้แต่น้อย  ทริกง่ายๆนะเนี่ย *haha*

เทพวายุ เทวีสุริยา ต้องมีเนตรกระเงาทั้งสองข้าง ไม่งั้นก้อคงใช่ไม่ได้

อีกเหตุผลก้อ ต้องเป็นคนในตระกูลอุจิวะ   

คาคาชิ ไม่มีทั้งสองอย่าง ใช้ไม่ได้หรอก     

ปล.เหมือนจะไม่ยอมจบ แหะ  *disappoint*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 17:11:00 »

เทพวายุ เทวีสุริยา ต้องมีเนตรกระเงาทั้งสองข้าง ไม่งั้นก้อคงใช่ไม่ได้

อีกเหตุผลก้อ ต้องเป็นคนในตระกูลอุจิวะ   

คาคาชิ ไม่มีทั้งสองอย่าง ใช้ไม่ได้หรอก     

ปล.เหมือนจะไม่ยอมจบ แหะ  *disappoint*

hey เข้าใจมั้ย เขาเตรียมเรือ เข้าใจมั้ย แต่ถึงจะมี 2 ข้างถ้าไม่ใช่ตระกูล อุจิวะ จริงๆ ก็ใช้ไม่ได้หรอก *้ั์smoking*