หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โอ๊ยยยย มาดูนี่ๆๆๆ งงกับทรงผมโทบิมากเลย ใครก็ได้ตอบที ปวดหัวๆๆๆ  (อ่าน 14537 ครั้ง)

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ผมจะลำดับเหตุการณ์โดยยึดอายุอิทาจิเป็นเกณฑ์เด้อออ

มาดูๆๆๆๆนี่เร็วๆๆๆๆๆ     แล้วช่วยสังเกตุทรงผมโทบิให้หน่อยยนะ

1) (ตอน 501-502)ช่วงโตะเพิ่งเกิด  บักโทบิเก้าหางบุกโคโนฮะ ปะทะรุ่น4     ตอนนั้นจิยังเด็กกำลังเลี้ยงเกะ

จะเห็นว่าโทบิผมสั้น (เป็นการปรากฏตัวครั้งแรกของโทบิเมื่อลำดับจากเหตุการณ์)

2) (ตอน 400) อิทาจิ(โตแล้ว)หาโทบิจนเจอ เพื่อช่วยฆ่าล้างตระกูล   (คือภาพที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟังในถ้ำ)

ผมโทบิมันยาวใช่ป่ะ(ภาพขวาเด้อพี่น้อง)  หรือดูผิดแวะ  - -"

3) (ตอน 507-508)  ช่วงนี้อิทาจิเข้าแสงอุษาแล้ว   เป็นช่วงที่คิซาเมะเพิ่งถูกโทบิหวาดล้อมให้เข้าทีมแสงอุษา

จะเห็นว่าโทบิก็ผมยาวอยู่

จากข้างบนสรุปว่า  ทรงผมของบักโทบิมันเป็นงี้     (มีอายุของอิทาจิเป็นตัวเทียบ)

สั้น -->   ยาว   --> สั้น(ปัจจุบัน)

ตกลงคนเขียนหลุด!?  หรือคนใส่หน้ากากมีสองคน ???  หรือมันชอบเปลี่ยนทรงผมกันแน่  *disappoint*

โอ๊ยยยยยยยยย  งงๆๆๆๆๆๆๆๆ  ปวดหัวววววววววๆๆๆๆๆ  ใครก็ได้ตอบเทททททททททททท   *rip*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 19:32:23 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ตรงนี้ผมว่าเป็นลูกเล่นของคนเขียนเฉยๆครับ ถ้าเรียงตามเวลาก็จะเป็นแบบที่ จขกท. เอามาให้ดู

ภาพแรก อยู่ในตอนที่คุชินะเล่าความจริงให้นารุโตะฟัง ปรากฎในเล่ม 53
ภาพที่สอง ช่วงที่โทบิเปิดเผยความจริงให้ซาสึเกะฟังหลังจากอิทาจิตายแล้ว ปรากฎในเล่มไหนจำไม่ได้ แต่ประมาณ 43-50 นี่แหละ
ภาพที่สาม ตอนที่คิซาเมะถูกไกโค่นแล้วโดนจับตัวมาล้วงข้อมูล อยู่ในเล่ม 54

ทีคนเขียนต้องหลอกไปมาว่าเดี๋ยวผมสั้นเดี๋ยวผมยาว ก็คงจะเพื่อสร้างภาพให้เราคล้อยตามความคิดว่าโทบิคือมาดาระ
เราเห็นภาพติดตามาว่ามาดาระมีเอกลักษณ์คือผมยาว ตั้งแต่สมัยนู้นนน เล่ม 27 ที่นารุโตะสู้กับซาสึเกะที่ผาสิ้นสุด เห็นรูปปั้นมาดาระที่ผมยาวๆ
คงไม่แปลกถ้าเราคิดว่าโทบิคือมาดาระจริงๆ ภาพที่สองช่วงนั้นเรายังไม่เกิดความคิดว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ (ถ้ามีก็น้อยคนที่คิด) ยิ่งเห็นโทบิในอดีตที่ผมยาวๆเราก็ยิ่งมั่นใจ
แต่พอมาถึงเล่ม 52 คาบูโตะประกาศขอร่วมมือกับโทบิ และทิ้งปริศนาไว้ด้วยว่าคนในโลงคือใคร เราก็เริ่มสงสัยแล้วว่าโทบิใช่มาดาระจริงๆหรือเปล่า
ตรงนี้มันเลยทำให้เราเดายากขึ้น เพราะโทบิมีทั้งช่วงที่ผมยาวและผมสั้น มันเลยจะเป็นใครก็ได้ทั้งนั้น
สรุปก็คือเป็นการแกล้งคนอ่านดีๆนี่เอง  *disappoint*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 22:36:56 โดย Jay_Jay »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
น่าจับอ.มาซาชิแกมารุมประชาทัน  ข้อหา แกล้งคนอ่าน *attack* *attack* *attack*

chinjung

• *
รุมประชาทันมันทารุนไปครับ

แค่เรียงคิวกันใช้วิชาจิ้มทะลวงข้ามสหัสวรรษก็พอและ   *haha* *haha*
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Jay_Jay

• *
มีการ์ตูนเรื่องไหนที่ความลับเยอะเท่าเรื่องนี้ไหม ผมท้าให้เอามาเทียบเลย  *haha*

chinjung

• *
ใช่ครับ 

ตอนนี้หยิบอะไรมา เป็นความลับได้หมด  *haha* *haha*

ดูซิกว่ามันจะเฉลยหมด  จะใช้เวลาอีกกี่ปี  รึจะเพิ่มความงงไปเรื่อยๆ 

รึว่าคนแต่งผูกเรื่องเดาๆจนหาทางออกไม่เจอซะแล้ว    *attack**haha* *haha*

Augustz

• *
วันพีช  บลีช  รีบอร์น  แฟรี่เทล 

พอๆกันหมดแหละคับ  *hoho*

apinun

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง
น่าจับอ.มาซาชิแกมารุมประชาทัน  ข้อหา แกล้งคนอ่าน *attack* *attack* *attack*

นี่ถือว่าโหดแล้ว *shock* *shock*

รุมประชาทันมันทารุนไปครับ

แค่เรียงคิวกันใช้วิชาจิ้มทะลวงข้ามสหัสวรรษก็พอและ   *haha* *haha*
เจอนี่เข้าไปอีก ไม่อยากนึกภาพ *้ั์petulant* *้ั์petulant* *haha* *haha*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<

LM

• *
ภาพที่มันผมยาว มันคือเรื่องเล่าที่โทบิเป็นคนเล่า มันหลอกทุกคนว่ามันคือมาดาระ มันอาจจะสร้างภาพขึ้นมาเองว่ามันผมยาวก็ได้นะ

เช่นเล่าให้เกะฟัง ตอนอิทาจิมาหามัน มันจะเล่าว่ามันผมยาว ผมสั้นยังไงก็ได้ ให้คนฟังจินตนาการไปว่ามันคือมาดาระ

ส่วนภาพที่มัน สู้กับรุ่น 4 มันไม่ใช่เป็นคนเล่า มันเลยสร้างภาพว่ามันเป็นมาดาระ ผมยาว ไม่ได้

งง กันมั้ยอะ ผมพิมเองอ่านเองเริ่ม งงแล้ว *rip*

หรือไม่มันก็สู้กับรุ่น4เสร็จ ก้ปล่อยผมยาวไปจนถึง ไปชวนคิซาเมะเข้าแสงอุษา ต่อมาเข้าหน้าร้อนพอดีเลยตัดผมสั้นอีกรอบ *damage*

เพราะผมยาวมันร้อน *dead*

kyo

• *
ผมเคยตั้งกระทู้แล้วโทบิอาจมี2คน ซึ่งอาจจะเห็นต่างจากคุณ jay jay ไปหน่อยนะครับ ไม่ว่ากันนะ
คือนะตอนนี้ผมอยากได้คำอธิบายมาก ว่าเนตรสังสาระอีกข้างของนางาโตะไปไหนถ้ายังไม่รู้คำตอบตรงนี้ผมก็จะยังคิดว่าโทบิมี2คนต่อไปครับ *disappoint*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

chinjung

• *
ผมเคยตั้งกระทู้แล้วโทบิอาจมี2คน ซึ่งอาจจะเห็นต่างจากคุณ jay jay ไปหน่อยนะครับ ไม่ว่ากันนะ
คือนะตอนนี้ผมอยากได้คำอธิบายมาก ว่าเนตรสังสาระอีกข้างของนางาโตะไปไหนถ้ายังไม่รู้คำตอบตรงนี้ผมก็จะยังคิดว่าโทบิมี2คนต่อไปครับ *disappoint*

ช่วยอธิบายให้ชัดๆทีแคร๊บบบบบ  ว่าคุณตั้งใจจะสื่อถึงอะไรที่ว่า "เนตรสังสาระอีกข้างของนางาโตะไปไหน"

ถ้าคุณจะสื่อว่าเห็นนางาโตะใช้ผมปิดตาอีกข้างไว้ตลอด(เหมือนซันจิ)ทำให้เห็นเนตรสังสาระแค่ข้างเดียว  จึงอาจคิดว่าเนตรนางาโตะเหลือแค่ข้างเดียว

ถ้าคุณคิดแบบดังกล่าว  ผมมีคำตอบครับ  ซึ่งผมก็เคยสงสัยมาก่อน

คือผมเปิดดูย้อนหลังทุกรูปพยายามหารูปที่เห็นเนตรของนางาโตะทั้งสองข้าง   ปรากฏว่าผมหาเจอครับ  ผมเลยไม่สงสัยแล้ว

เด๋วผมว่างๆจะโชว์รุปนั้นให้ดูนะ   ตอนนี้แค่ตอบคลายสงสัยไปพลางๆก่อน   กิงๆนะ *attack* *number1*

Augustz

• *
ผมเองก้สงสัยนะ  นางาโตะ มีสังสาระ ทั้ง2ข้าง

ทำไมโทบิ เอามาแค่ข้างเดียว แล้วข้างเดียว จะมีประสิทธิภาพเท่ากับ2ข้างรึป่าว

รึว่า มันไม่ใช่อุจิวะที่เบิกเนตรเอง เลยต้องเอาเนตรวงแหวนข้างนึง สังสาระข้างนึง

เผื่อใช้วิชาเนตรวงแหวน กับ สังสาระ สลับกัน  โอ้ย งง *rip*

dannyvon

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
โทบิ ผมยาวคือ มาดาระ ตัวจริง เพราะตอนโดน สัมภเสี มันพูดเหมือนมันรู้จัก นางาโตะ ด้วย  (นางาโตะ เป็น ศิษย์ จิไรยะ น่าจะรุ่นเดียวกับ รุ่นที่4) ซึ่งถ้า มาดาระ อยู่ในยุค รุ่นที่1 เป็นไปไม่ได้ที่จะมีอายุอยู่มาจนถึงรุ่น นางาโตะ

ส่วนไอ้ โทบิ คือ น้องชายของ มาดาระ

สรุปนะครับ

- ไอ้สองพี่น้อง มาดาระ เนี่ย มัน มีเนตร สังสาระ และใช้ประโยชน์ จากเนตรสังสาระทำให้มีชีวิต ยืนยาว (ในเนื้อเรื่องมีตัวละครหลายตัวที่ หาวิชาแปลกๆ มาทำให้ ชีวิตยืนยาว เช่น คาคุซึ ดันโซ โอโรจิมารุ เป็นต้น)
- ซึ่งเนตรสังสาระ มีอยู่ วิถีนึงที่สามารถ ชุบชิวิตของผู้ที่ตายไปแล้วคืนมาได้ (ในเนื้อเรื่องมีตัวละครที่ชุบชีวิตได้ เช่น ย่าโจ เพนหกวิถี เป็นต้น)
- มาดาระ กับน้องชาย คือ โทบิ ไม่สามารถมีชีวิตพร้อมๆกันได้ เพราะเนตรสังสาระ มีเพียงหนึ่ง จนวันนึง ไอ้คนนึงอยู่ อีกคนต้องตาย เพื่อ ชุบชีวิต อีกคนขึ้นมา
- วันนึง มาดาระมาเจอ นางาโตะ ซึ่งเป็นเด็กที่มีคุณสมบัติ พอที่จะใช้เนตรสังสาระได้ จึงคิดแผนการใหญ่
- โดยการใช้เนตรสังสาระคืนชีพ น้องชาย(โทบิ) ขึ้นมา และยอมตาย(ชั่วคราว รอคืนชีพ) และสั่งโทบิ ให้มอบเนตร สังสาระ ให้นางาโตะไป (เพื่อครั้งหน้าจะได้คืนชีพพร้อมกัน 2 พี่น้อง)
- ส่วน โทบิ ต้องรับหน้าที่ คืนชีพ 10 หางให้ได้ และ ให้นางาโตะ ปลุก มาดาระขึ้นมา เป็นพลังสถิตย์ร่าง 10 หาง (เมื่อ มาดาระคืนชีพมาพร้อมกับ จักระของ 10 หาง ก็จะเป็น อมตะ)
- หลังจากคืนชีพมาอยู่ด้วยกันเป็นคู่เกย์แล้ว ทั้งคู่จะดำรงเผ่าพันธ์เกย์ไปตราบ นานเท่านาน (มาดาระเป็นเกย์ เพราะขนาด โฮคาเงะ ต่อสู้ นมกระเพื่อม ขนาดนั้น ยังแทงได้ลง ถ้าไม่ใช่เกย์ทำไม่ได้แน่ๆ)

ถ้ากรูทายผิด ให้อมขี้หมา มาพ่นใส่หน้า จขกท เลย

kyo

• *
โทบิ ผมยาวคือ มาดาระ ตัวจริง เพราะตอนโดน สัมภเสี มันพูดเหมือนมันรู้จัก นางาโตะ ด้วย  (นางาโตะ เป็น ศิษย์ จิไรยะ น่าจะรุ่นเดียวกับ รุ่นที่4) ซึ่งถ้า มาดาระ อยู่ในยุค รุ่นที่1 เป็นไปไม่ได้ที่จะมีอายุอยู่มาจนถึงรุ่น นางาโตะ

ส่วนไอ้ โทบิ คือ น้องชายของ มาดาระ

สรุปนะครับ

- ไอ้สองพี่น้อง มาดาระ เนี่ย มัน มีเนตร สังสาระ และใช้ประโยชน์ จากเนตรสังสาระทำให้มีชีวิต ยืนยาว (ในเนื้อเรื่องมีตัวละครหลายตัวที่ หาวิชาแปลกๆ มาทำให้ ชีวิตยืนยาว เช่น คาคุซึ ดันโซ โอโรจิมารุ เป็นต้น)
- ซึ่งเนตรสังสาระ มีอยู่ วิถีนึงที่สามารถ ชุบชิวิตของผู้ที่ตายไปแล้วคืนมาได้ (ในเนื้อเรื่องมีตัวละครที่ชุบชีวิตได้ เช่น ย่าโจ เพนหกวิถี เป็นต้น)
- มาดาระ กับน้องชาย คือ โทบิ ไม่สามารถมีชีวิตพร้อมๆกันได้ เพราะเนตรสังสาระ มีเพียงหนึ่ง จนวันนึง ไอ้คนนึงอยู่ อีกคนต้องตาย เพื่อ ชุบชีวิต อีกคนขึ้นมา
- วันนึง มาดาระมาเจอ นางาโตะ ซึ่งเป็นเด็กที่มีคุณสมบัติ พอที่จะใช้เนตรสังสาระได้ จึงคิดแผนการใหญ่
- โดยการใช้เนตรสังสาระคืนชีพ น้องชาย(โทบิ) ขึ้นมา และยอมตาย(ชั่วคราว รอคืนชีพ) และสั่งโทบิ ให้มอบเนตร สังสาระ ให้นางาโตะไป (เพื่อครั้งหน้าจะได้คืนชีพพร้อมกัน 2 พี่น้อง)
- ส่วน โทบิ ต้องรับหน้าที่ คืนชีพ 10 หางให้ได้ และ ให้นางาโตะ ปลุก มาดาระขึ้นมา เป็นพลังสถิตย์ร่าง 10 หาง (เมื่อ มาดาระคืนชีพมาพร้อมกับ จักระของ 10 หาง ก็จะเป็น อมตะ)
- หลังจากคืนชีพมาอยู่ด้วยกันเป็นคู่เกย์แล้ว ทั้งคู่จะดำรงเผ่าพันธ์เกย์ไปตราบ นานเท่านาน (มาดาระเป็นเกย์ เพราะขนาด โฮคาเงะ ต่อสู้ นมกระเพื่อม ขนาดนั้น ยังแทงได้ลง ถ้าไม่ใช่เกย์ทำไม่ได้แน่ๆ)

ถ้ากรูทายผิด ให้อมขี้หมา มาพ่นใส่หน้า จขกท เลย
สมมุติคุณทายผิดใครจะกล้าอมขี้หมาพ่นใส่หน้าคุณละคร้าบบบบบ   *glad*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Augustz

• *
เท่าที่เดาๆ อายุของตัวละคร

นารูโตะ ตอนนี้ น่าจะ ประมาณ ไม่16 ก้ 18-19

นางาโตะ 25-30

จิไรยะ 45-50

รุ่น3 70-80

มาดาระ ก้น่าจะอายุ ซัก ไม่100 ก้เกือบ100

เพราะงั้น มันคงอยุ่ไม่ถึงตอนที่อิจจี้ จะให้ช่วยฆ่าล้างตระกูลหรอก

ตอนนั้นผมว่า คือ โทบิ ไม่ใช่มาดาระหรอก แต่มันอาจจะแค่ไว้ผมยาวเฉยๆ

หรือไม่ก้เปนร่างโคลน ของมาดาระ เพราะคิซาเมะ มองแล้วจำได้ ว่าหน้านี้ เคยเหนตอนที่อยุ่กับมิซึคาเงะ