หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 14618 ครั้ง)

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 20:10:23 »
หลังจากที่อ่านความเห็นที่ตอบเกี่ยวกับลอว์ในกระทู้ต่างๆ จึงเกิดข้อสงสัยว่า

ทำไมหลายคนจึงคิดว่า ฮาคิ จะสามารถป้องกันการโจมตีของพลังผลปิศาจของลอว์ได้อ่ะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีอะไรกันพลังของลอว์ได้นะ ยกเว้นหินไคโร

เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

OffeSpiN

• *
Re: ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 20:46:08 »
กลับกันนะ ผมกลับคิดว่าฮาคิน่าจะเป็นพลังที่ดีที่สุดในการต่อสู้กับพลังอื่นๆ ทุกรูปแบบ โดยไม่มีข้อยกเว้นใดๆ ทั้งสิ้น

การที่เห็นฮาคิแพ้ไม่ได้หมายความว่ารูปแบบพลัง(ฮาคิ)สู้ไม่ได้ น่าจะเป็นผู้ใช้พลังฮาคิยังอ่อนหัดเกินไปมากกว่า

ถ้าฮาคิที่แข็งแกร่งน่าจะสู้ได้ทุกสิ่งอย่าง ส่วนหินไคโรถ้าบอกว่ากันพลังของลอว์ได้ แต่ทำไมกลับกันพลังของแฮนค็อกไม่ได้ล่ะ ?

ซุยนะฮว๊าฟฟ..  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:05:56 »
หินไคโร ของสโมกเกอร์ อยุ่ที่ปลายพลองนะคับ แต่แฮนค๊อก เตะตรงกลาง เพราะงั้นเลยไม่โดนนะ

แต่ผมว่า พลังของลอว์ ถ้าอยุ่ในรูม คงยากที่จะมีคนสู้ได้อ่ะคับ  นอกซะจากใช้ความเร็วมากจนลอว์ตัดไม่ทัน

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*

pujee

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:08:05 »
กลับกันนะ ผมกลับคิดว่าฮาคิน่าจะเป็นพลังที่ดีที่สุดในการต่อสู้กับพลังอื่นๆ ทุกรูปแบบ โดยไม่มีข้อยกเว้นใดๆ ทั้งสิ้น

การที่เห็นฮาคิแพ้ไม่ได้หมายความว่ารูปแบบพลัง(ฮาคิ)สู้ไม่ได้ น่าจะเป็นผู้ใช้พลังฮาคิยังอ่อนหัดเกินไปมากกว่า

ถ้าฮาคิที่แข็งแกร่งน่าจะสู้ได้ทุกสิ่งอย่าง ส่วนหินไคโรถ้าบอกว่ากันพลังของลอว์ได้ แต่ทำไมกลับกันพลังของแฮนค็อกไม่ได้ล่ะ ?

ซุยนะฮว๊าฟฟ..  *้ั์drinktea*

นั่นสินะ ทำไมกันพลังของแฮนค๊อกไม่ได้ หมายถึงตอนเตะแล้วกระบองหักใช่ป่าวครับ

แต่ที่ผมสงสัยคือผมคิดว่า ถ้าสมมุติมีฮาคิที่แกร่งๆสักหน่อยหรือพอตัวแล้วสามารถป้องกันพลังผลปิศาจของลอว์ในถิ่นของลอว์(รูม) อย่างงี้ก็เข้าไปบวกสบายเลยสิครับ

ไม่ต้องกลัวความสามารถของลอว์เลย ซึ่งผมว่าฮาคิแกร่งๆนี่คงมีเยอะในโลกใหม่ ความสามารถลอว์จะไม่กลายเป็นเด็กน้อยไปหรอถ้าอยู่ต่อหน้าคนพวกนั้น

อีกอย่างความสามารถของ ฮาคิ ระดับไหน ถึงจะสามารถกันพลังผลปิศาจของคู่ต่อสู้ได้ ในเมื่อรูปแบบของพลังมันคนละรูปแบบกัน มันจะหักล้างกันยังไง
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:15:41 »
ฮาคิ ถ้าจำไม่ผิด มันเอาไว้โจมตีร่างจิงของสายโรเกีย กับเสริมความแข็งแกร่งให้การโจมตี

ถ้าจะให้บอกว่า ฮาคิกันพลังผลปีศาจได้มั้ย มันก้น่าจะได้นะ เพราะตอนหนวดขาวจะพังแท่นประหาร

3พลเอกเหมือนจะใช้ฮาคิป้องกันไว้   แต่ของลอว์ คงจะมีข้อได้เปรียบตรงที่ ถ้าอยุ่ในรูม จะสามารถทำอะไรก้ได้โดยไม่สนใจฮาคิ

แบบนี้หรือป่าวอ่ะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว *้ัิalone*

pujee

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:22:30 »
ฮาคิ ถ้าจำไม่ผิด มันเอาไว้โจมตีร่างจิงของสายโรเกีย กับเสริมความแข็งแกร่งให้การโจมตี

ถ้าจะให้บอกว่า ฮาคิกันพลังผลปีศาจได้มั้ย มันก้น่าจะได้นะ เพราะตอนหนวดขาวจะพังแท่นประหาร

3พลเอกเหมือนจะใช้ฮาคิป้องกันไว้   แต่ของลอว์ คงจะมีข้อได้เปรียบตรงที่ ถ้าอยุ่ในรูม จะสามารถทำอะไรก้ได้โดยไม่สนใจฮาคิ

แบบนี้หรือป่าวอ่ะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว *้ัิalone*

ผมก็คิดแบบนี้อะครับ ว่ามันเป็นความสามารถพิเศษของพลังผลปิศาจที่ทำให้ลอว์ได้เปรียบเมื่ออยู่ใน รูม ถิ่นตัวเอง

แต่รอฟังความคิดเห็นหลายๆคน ที่เขาคิดว่าฮาคิกันได้ เพราะผมเห็นหลายคนตอบในกระทู้ดาบทาชิงิหักและอีกหลายกระทู้อ่ะครับ เผื่อมีมุมมองอื่นที่น่าสนใจ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:35:32 »
ลักษณะการกันพลังผลปีศาจโดยใช้ฮาคิ ถ้าจะให้ได้ผลดี ตัวแปรอาจจะอยู่ที่อาวุธเสริมด้วยก็ได้

สังเกตุจาก ผมแดง กับ ลุงเรย์ ฮาคิเทพแต่ก็ไม่ได้เอามือเปล่าสู้แบบโต้งๆ ใช้ดาบเป็นตัวโจมตีและตั้งรับ

บางทีการอัดฮาคิใส่อาวุธเพื่อตั้งรับ อาจจะได้ผลดีนักแล

เดากันมากขึ้นซุยกันมากขึ้น ยาวไปฮะ..

*้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:41:22 »
ส่วนตัวนะครับผมคิดว่าฮาคิไม่น่าจะมีผลอะไรกับพลังของผลปีศาจครับแค่ทำไห้สัมผัสตัวสายโรเกียและพาราได้ก็เท่านั้นครับ(เกราะ)อืมมมยังมีอิกครับช่วยในการอ่านการเคลื่อนไหว(มันโทร่า)  (ฮาคิราชัน)ทำไห้คนที่พลังไจไม่แข็งพอสลบ   

ครบสามฮาคิแล้วผมก็ยังมองลู่ทางที่จะป้องกันพลังของผลปีศาจได้เลยครับถ้าฮาคิเจ๋งแล้วกันพลังผลปีศาจได้แบบว่าสมมุติว่า
นาย เอ  สู้กับอาโฮคิยิ  พอนายเอ  โดนแช่แข็งแล้วฮาคินายเอเหนือกว่าน้ำแข็งของอาโอคิยิจะทามอะไรนายเอไม่ได้หรอครับ
ผมว่าไม่ไช่ครับฮาคิแค่เพิ่มพลังไนการต่อสู้และพัตนาความสามารถไนด้านต่างๆที่ยังขาดอยู่เฉยๆนะครับไม่อย่างงั้นพวกที่ฮาคิเทพๆมานก็ไร้เทียมทานกันหมดอะจิครับ  ผมว่าพลังของผลปีศาจเจ๋งกว่าฮาคิอีกนะครับบางผลอ่าครับ

ผมว่าฮาคิก็คือฮาคิมันต้องมีขีดสุดอะครับเหมือนเนตรวงแหวนที่พัตนาสุดแล้วไม่สามารถไปต่อได้อะครับฮาคิเองก็คงถึงขั้นนั้นแล้วครับพัตนาต่อไม่ได้ได้แค่ฝึกไห้ชำนานเฉยๆครับ(ควบคุมนั่นแหละ)
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

pujee

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:52:10 »
ลักษณะการกันพลังผลปีศาจโดยใช้ฮาคิ ถ้าจะให้ได้ผลดี ตัวแปรอาจจะอยู่ที่อาวุธเสริมด้วยก็ได้

สังเกตุจาก ผมแดง กับ ลุงเรย์ ฮาคิเทพแต่ก็ไม่ได้เอามือเปล่าสู้แบบโต้งๆ ใช้ดาบเป็นตัวโจมตีและตั้งรับ

บางทีการอัดฮาคิใส่อาวุธเพื่อตั้งรับ อาจจะได้ผลดีนักแล

เดากันมากขึ้นซุยกันมากขึ้น ยาวไปฮะ..

ุถ้าอาวุธเสริมฮาคิกันพลังของผลปิศาจได้ งั้นตอนที่สโม๊กเกอร์โดนล้วงหัวใจ ถ้าสโม๊กเกอร์เอากระบองมากันก็สามารถป้องกันไม่ให้ลอว์เอาหัวใจออกมาได้อย่างงี้รึเปล่าครับ

แต่มันจะเอาอาวุธป้องกันกันยังไง ในเมื่อพลังผลปิศาจบางผลเช่นของลอว์ มันไม่ได้มีรูปร่างและไม่ต้องโจมตีโดยการใช้ร่างกายสัมผัส แค่ใช้มือบังคับเท่านั้น  *้ัdoubt*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 21:55:15 »
ส่วนตัวนะครับผมคิดว่าฮาคิไม่น่าจะมีผลอะไรกับพลังของผลปีศาจครับแค่ทำไห้สัมผัสตัวสายโรเกียและพาราได้ก็เท่านั้นครับ(เกราะ)อืมมมยังมีอิกครับช่วยในการอ่านการเคลื่อนไหว(มันโทร่า)  (ฮาคิราชัน)ทำไห้คนที่พลังไจไม่แข็งพอสลบ   

ครบสามฮาคิแล้วผมก็ยังมองลู่ทางที่จะป้องกันพลังของผลปีศาจได้เลยครับถ้าฮาคิเจ๋งแล้วกันพลังผลปีศาจได้แบบว่าสมมุติว่า
นาย เอ  สู้กับอาโฮคิยิ  พอนายเอ  โดนแช่แข็งแล้วฮาคินายเอเหนือกว่าน้ำแข็งของอาโอคิยิจะทามอะไรนายเอไม่ได้หรอครับ
ผมว่าไม่ไช่ครับฮาคิแค่เพิ่มพลังไนการต่อสู้และพัตนาความสามารถไนด้านต่างๆที่ยังขาดอยู่เฉยๆนะครับไม่อย่างงั้นพวกที่ฮาคิเทพๆมานก็ไร้เทียมทานกันหมดอะจิครับ  ผมว่าพลังของผลปีศาจเจ๋งกว่าฮาคิอีกนะครับบางผลอ่าครับ

ผมว่าฮาคิก็คือฮาคิมันต้องมีขีดสุดอะครับเหมือนเนตรวงแหวนที่พัตนาสุดแล้วไม่สามารถไปต่อได้อะครับฮาคิเองก็คงถึงขั้นนั้นแล้วครับพัตนาต่อไม่ได้ได้แค่ฝึกไห้ชำนานเฉยๆครับ(ควบคุมนั่นแหละ)

ถ้าในกรณีพลังผลปีศาจที่มีรูปธรรมชัดเจนอันนี้ค่อนข้างมั่นใจนะว่ากันได้หมด

แต่ประเด็นของกระทู้น่าจะสงสัยพวกพลังที่มันไม่มีรูปร่างน่ะ เช่นพลังของลอว์เวลาอยู่ในรูม หรือพวกพลังลำแสงเอื่อยเฉือยลุ่มหลงไรงี้มั๊ง

เอ.. หรือว่าเราจับประเด็นผิดหว่า ?

อ๊ะ.. พี่ชายมาตอบตัดหน้าเราจะตอบเรปบนอ่ะ ขออนุญาตแก้ไขเพิ่มเติม quote ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 22:10:08 โดย OffeSpiN »

pujee

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 22:04:19 »
ถ้าในกรณีพลังผลปีศาจที่มีรูปธรรมชัดเจนอันนี้ค่อนข้างมั่นใจนะว่ากันได้หมด

แต่ประเด็นของกระทู้น่าจะสงสัยพวกพลังที่มันไม่มีรูปร่างน่ะ เช่นพลังของลอว์เวลาอยู่ในรูม หรือพวกพลังลำแสงเอื่อยเฉือยลุ่มหลงไรงี้มั๊ง

เอ.. หรือว่าเราจับประเด็นผิดหว่า ?

นั่นแหละครับ มันจะป้องกันยังไงอ่ะ ในเมื่อรูปแบบของพลังไม่ได้มีรูปธรรมอ่ะครับ ค่อนข้างจะสงสัย

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 22:21:20 »

นั่นแหละครับ มันจะป้องกันยังไงอ่ะ ในเมื่อรูปแบบของพลังไม่ได้มีรูปธรรมอ่ะครับ ค่อนข้างจะสงสัย

มันก็มีรูปแบบให้เดาต่อได้อีกว่าอาจจะใช้ฮาคิสังเกตุคาดเดาการโจมตีก็เป็นได้ *้ั์drinktea*

แต่ประเด็นแบบนี้เดากันยาวเลยล่ะฮะ เอาเป็นว่าขอเดาเล่นๆ แค่ว่ารูปแบบฮาคิเหนือกว่าพลังของผลปีศาจแค่นี้พอดีกว่า

ส่วนว่ามันจะเหนือกว่าอะไรยังไงช่างมันเถ๊อะ..

pujee

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 22:28:41 »
ฮ่าๆ ผมว่าผมน่าจะหาคำตอบแบบให้หายสงสัยเรื่องทำไมกระบองสโม๊กเกอร์ถึงไม่โดนลอว์ฟันขาด แต่โดนแฮนคอกเตะหักได้ เพราะรูปแบบพลังของลอว์อาจจะต้องฟัน

ให้มีพลังออกไปก่อนถึงจะเป็นผล ตามที่คุณ nonoioi บอกมามั้งครับ

ผม จะบอกให้ จะได้หาย งง  กัน
  การที่ลอว์จะตัดได้นั้น  ต้องฟัน ก่อน แล้วการฟันถ้าโดน ขาดแน่ๆ 100%
  การฟันนั้น เช่น ฟันตรงๆ ไปด้านหน้า พลังก็จะพุ้งไปด้านหน้า สามารถตัดทุกอย่าง ถ้าเราหลบได้ก็จะไม่โดนตัด 
  ไม่ใช้ว่าอยู่ในรูม คิดว่าขาด มันก็ขาด ไม่ใช่แบบนั้น   ความสามารถก็คล้ายพลังดาบของมิฮ็อกตอนสงคราม (รูปแบบพลัง)  แต่ลอว์ตัดได้ทุกอย่าง  แต่อีกฝ่ายหลบได้ก็ไม่โดนตัด

แล้วอีกอย่าง  ว่าลอว์เก่งๆงั้นงี้  อันนี้ผมก็ว่าเก่งแล้ว  แต่พอมาคิดดู
  ลอว์ ใช้ชีวิตปกติหรือมีต่อสู้บ้าง ตลอด2ปี
  ส่วนลูฟี่หรือพวกนั้น  ตลอด2ปี ฝึกกันตลอด 
  คนที่ฝึกมาตลอด2ปี กับคนที่ใช้ชีวิต มา2ปี อาจจะมีต่อสู้บ้างเล็กน้อย ดูก็รู้แล้วลูฟี่อยู่ระดับไหน
  ผมว่าพลังนั้น น่าจะ เกือบๆ ถึงเป็น4จักพรรค์แล้วละ   

แล้วอีกอย่าง ลอว์นั้น รอจังหวะครับ เห็นพูดตั่งแต่2ปี ที่แล้ว ไม่รู้รอจังหวะอะไร  7เทพก็ได้เป็นแล้ว
   หรือรอจะทีจะทำอะไรสักอย่างที่ยังไม่เปิดเผยออกมา

ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ไปๆมาๆลอว์อาจจะไม่ได้เมพมากมาย ถ้าคู่ต่อสู้เร็วกว่าการฟันของลอว์และหลบพลังโจมตีทัน

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 30 มี.ค. 2012 เวลา 22:43:47 »
เงื่อนไขที่ว่าต้องฟันก่อนถึงจะตัดได้ แล้วตอนที่ใช้มือตัดหัวใจเจ้าควันหมายความว่าไงอ่ะ ?

เค้างง..  *้ั์drinktea*

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 31 มี.ค. 2012 เวลา 03:49:34 »
ผมคิดว่าความสามารถของลอว์ไม่น่าจะตัดฮาคิได้หมด
เพราะมันจะเก่งเกินไป ขนาดฮาคิยังป้องกันไม่ได้
แต่อาจเป็นเพราะฮาคิยังแกร่งไม่พอ หรือใช้ฮาคิป้องกันไม่ทัน
เพราะในรูม ลอว์จะฟันได้เร็วมากๆ
และในรูม ลอว์สามารถย้ายทุกอย่างในนั้นได้ เช่นลูกปืนกับหิมะ

และโปรดสังเกต ตอนย้ายหัวใจนามิ ซันจิ ช๊อปเป้อ แฟรงกี้
แค่กระดิกนิ้วนะครับ ไม่ได้ฟันอะไรทั้งนั้น

ผมว่า มันคงจะเป็นพลังแบบนี้
คือ1.สลับที่ของภายในรูมได้(แบบว่า สลับที่กันเฉยๆ
เห็นตอนที่หน้าโรงประมูลทาส ลอว์ต้องตัดหัวทหาร เพื่อสลับกับ ลูกปืนใหญ่
ลูกปืน สลับกับ หิมะที่กำลังตก หัวใจ สลับกับหัวใจ
นั่นคือ สิ่งที่ลอว์จะสลับที่ได้ ต้อมีขนาดใกล้เคียงกัน น่าจะอย่างนั้น)

2.คือการตัด คงจะตัดได้ภายในรูม แต่เวลาตัดต้องขยับและเล็งดาบด้วย
นั่นคือ ถ้าเร็วพอ ก็สามารถหลบได้ หรือสามารถใช้ฮาคิกันได้ เพราะมันคือการใช้ดาบตัด
แค่มันตัดจากระยะไกลเท่านั้นเอง