หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ต้องถึงมือ "1 ใน 4 จักรพรรดิ์ ไคโด" มั๊ย....  (อ่าน 44961 ครั้ง)

ronnaman

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: คิดว่า ต้องถึงมือ "1 ใน 4 จักรพรรดิ์ ไคโด" มั๊ย....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 03:19:55 »
ผมว่าเรื่องไคโดเคยสู้กะโมเลียสูสีสักระยะนั้น อาจเป็นเรื่องเก่าหลายปีมาก่อนแล้วครับ
ซึ่งอาจเป็นช่วงที่ฮาคิยังไม่แข็งแกร่งพอ รวมถึงพรรคพวกอาจยังไม่เยอะและมีแต่โหดๆเหมือนปัจจุบัน
เพราะการ์ตูนเรื่องนี้ คนเก่งต้องมีลูกน้องระดับเป้งๆเยอะด้วย ไม่งั้นก็เป็นได้แค่ระดับตาเหยี่ยวน่ะ
แต่ปัจจุบันคงระดับเดียวกะแชงและบิ๊กมัมแหละครับ
ขนาดสมัยลูฟี่เด็กๆ แชงเองยังมีฮาคิราชันย์แค่ระดับทำให้เจ้าทะเลกลัวเอง
แถมพึ่งไต่ตัวเองมาเป็น4จักรพรรดิได้ตอนช่วงลูฟี่เริ่มออกเดินทาง
แต่ถ้าพูดถึงพัฒนาการ โมเลียคงไม่ได้พัฒนาการไปจากเดิมเท่าไหร่
ดูจากสไตล์การต่อสู้ จะเป็นแนวพึ่งพลังของผลปีศาจอย่างเดียว
ตัวเองชอบขี้เกียจ นั่งสบายๆ ไม่รักการฝึกฝนต่อสู้เอาซะเลย
อยาว่าแต่โมเลียเลย ลูกน้อง2คน ไม่นับซอมบี้ ก็เป็นแนวขี้เกียจ พึ่งพลังจากผลปีศาจอีกล่ะ
แบบ เพโรน่า เก่งเพราะ พลังผลโกส  อัปซารอมเก่งเพราะฮอกแบ็กดัดแปลงกล้ามเนื้อ
แล้วก็พึ่งพลังของผลปีศาจล่องหน ผมว่าขี้เกียจ ไม่รักการต่อสู้ น่าจะถูกนะ
แต่ไคโดต้องมีพัฒนาการในเรื่องฝีมือ กระโดดข้ามโมเลียไปเยอะแหละครับ
ฮาคิต้องมีอย่างน้อย2อย่างแน่นอน ไม่ก็3อย่างเลย อีกทั้งยัรวบรวมตัวเป้งๆได้เป็น10มั้ง
ขนาดหนวดขาวยังมีฮาคิราชันย์ แต่ไม่ได้โชว์
ซึ่งผมว่ามันอาจเกี่ยวกับอายุและกำลังใจในการมุ่งมั่นให้มันใช้สำเร็จด้วยนะ
อย่างเช่นตอนปกติ อาคะอินุต่อยหมัดใหญ่มา หนวดขาวคงใช้ฮาเกาะทิ่มไปฟันกระจายเลย
เคยได้ยินมัลโก้พูดว่า ลูฟี่มีฮาคิราชัน์แบบเดียวกับพ่อ <- แสดงว่าหนวดขาวมี
อย่าว่าแต่ฮาคิราชันย์เลย ขนาดฮาคิเกาะใส่ไปในอาวุธ หนวดขาวยังใช้ไม่ได้เลย
เห็นตอนที่หนวดขาวฟันอาโอคิยิเข้า แต่ไม่เป็นไรน่ะ คงเพราะแก่+ปาดเจ็บหนัก
กำลังใจมุ่งมั่นจึงลดลงถึงขนาดใช้ฮาคิอะไรไม่ได้เลย
ที่ลูกน้องหนวดขาวพูดว่า ฟันด้วยฮาคิ อาโอคิยิ บอกว่า อย่าตลกไปหน่อยน่า
ผมว่าการใช้ฮาคิได้ กำลังใจนี่สำคัญมากนะครับ อาจทำให้ใช้ไม่ได้ หรือได้ไม่เต็มที่
อย่างเช่น ตอนที่กาฟออกมาจะสู้กับมัลโก้ แล้วมัลโก้สะดุดน่ะ ผมว่า ณ เวลานั้น
มัลโก้อาจสู้กาฟไม่ได้หรืออาจจะได้ แต่ที่แน่ๆกำลังใจหายไปเยอะน่ะครับ
เนื่องจากเกรง(กลัว)ในฉายา วีรบุรุษของกองทัพเรือในตำนาน
แต่หนวดขาว ก็ตะโกนเรียกกำลังใจกลับมา อ้างว่าเป็นแค่คนแก่จากยุคสมัยเก่าคนนึง อย่าไปกลัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 03:29:48 โดย ronnaman »

ลูฟฟี่จัง

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: คิดว่า ต้องถึงมือ "1 ใน 4 จักรพรรดิ์ ไคโด" มั๊ย....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 04:58:08 »
ว่าเเต่ผลปีสาจล่องหนมีด้วยหรอไม่มีนะคาบ เเละผมเเดงก่อไม่ใช่ฮาคิราชันด้วยคาบ

One-piece

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 09:14:01 »
ผลล่องหนมีนะครับ อับซารอมลูกน้องของโมเลียกินผลนี้เข้าไปครับ

ส่วนเเซงคุส มีฮาคิราชันย์เเน่นอนคับ

ดูได้จากตอนที่ แซงคุสไปหาหนวดขาว  ลูกน้องนวดขาวสลบไปหลายคน

แสดงว่า แซงคูสต้องมี ฮาโอโชคุฮาคิ (แรงกดดัน)  ฮาคิราชันย์นั่นแหละคับ  *number1*

ฝากตัวด้วยนะค้าบ  สมาชิกไหม่  *great*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 10:37:07 »
ว่าเเต่ผลปีสาจล่องหนมีด้วยหรอไม่มีนะคาบ เเละผมเเดงก่อไม่ใช่ฮาคิราชันด้วยคาบ
กลับไปอ่านดูใหม่นะคับ ตอนที่ลูฟี่อยุ่ที่ ธิลเลอร์ บาร์ค
คนที่กินผลล่องหนเข้าไป ชื่อ อับซารอม คับ

ส่วนเรื่องของผมแดง อันนี้ไม่มีการเปิดเผยว่าใช่ฮาคิราชันย์หรือป่าว
แต่ถ้าเปนแค่คำพูดของแชงค์ เจ้าทะเลคงไม่กลัวจนหนีไป  น่าจะเป็นการใช้ฮาคิราชันย์ 99.99% แน่นอนคับ

TeeNaKub

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 11:37:56 »
กลับไปอ่านดูใหม่นะคับ ตอนที่ลูฟี่อยุ่ที่ ธิลเลอร์ บาร์ค
คนที่กินผลล่องหนเข้าไป ชื่อ อับซารอม คับ

ส่วนเรื่องของผมแดง อันนี้ไม่มีการเปิดเผยว่าใช่ฮาคิราชันย์หรือป่าว
แต่ถ้าเปนแค่คำพูดของแชงค์ เจ้าทะเลคงไม่กลัวจนหนีไป  น่าจะเป็นการใช้ฮาคิราชันย์ 99.99% แน่นอนคับ

ถั่วต้ม  *number1*
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

ลูฟฟี่จัง

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 14:10:17 »
ผลล่องหนช่ายคาบ เเต่ฮาคิราชันเเบบลูฟี่มี2คนคือลูฟี่กับเเฮนกอกอ่าคาบ

Potogus

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 14:53:45 »
@ลูฟี่จัง   บ้าหรอไงมี2คน  แล้วเรย์ลี่ฆ่าช้างยักทั้งตัว นั่นอะไร แล้วของ แชงค์ก้รุนแรงจนกาบเรือพัง

Augustz

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 14:58:52 »
ผลล่องหนช่ายคาบ เเต่ฮาคิราชันเเบบลูฟี่มี2คนคือลูฟี่กับเเฮนกอกอ่าคาบ
คนที่มีในเรื่องนะคับ

1.เรลี่
2.ลูฟี่
3.แชงค์
4.หนวดขาว
5.แฮนค๊อก
6.เอส
7.โคบี้

พวกนี้มีแน่นอน  ส่วนที่คิดว่ามีแต่ยังไม่เ้ปิดเผย

1.ดราก้อน (หัวหน้ากองทัฑปฏิวัติ ผุ้ยืนอยุ่บนจุดสูงสุดของกองทัพ ต้องมีแน่นอน)
2.โรเจอร์ (เจ้าแห่งโจรสลัด ไม่มีมันจะเป็นได้หรอ ขนาดเรลี่ยังมี)

NaTTaJaK

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 15:13:26 »
คนที่มีในเรื่องนะคับ

1.เรลี่
2.ลูฟี่
3.แชงค์
4.หนวดขาว
5.แฮนค๊อก
6.เอส
7.โคบี้

พวกนี้มีแน่นอน  ส่วนที่คิดว่ามีแต่ยังไม่เ้ปิดเผย

1.ดราก้อน (หัวหน้ากองทัฑปฏิวัติ ผุ้ยืนอยุ่บนจุดสูงสุดของกองทัพ ต้องมีแน่นอน)
2.โรเจอร์ (เจ้าแห่งโจรสลัด ไม่มีมันจะเป็นได้หรอ ขนาดเรลี่ยังมี)

ที่ท่านกล่าวมามีทุกคนเลยครับโรเจอร์แล้วก็ดราก้อนน่าจะมีอยู่แล้วครับ

มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Augustz

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 16:39:22 »
อย่าว่าแต่ฮาคิราชันย์เลย ขนาดฮาคิเกาะใส่ไปในอาวุธ หนวดขาวยังใช้ไม่ได้เลย
เห็นตอนที่หนวดขาวฟันอาโอคิยิเข้า แต่ไม่เป็นไรน่ะ คงเพราะแก่+ปาดเจ็บหนัก
กำลังใจมุ่งมั่นจึงลดลงถึงขนาดใช้ฮาคิอะไรไม่ได้เลย
ที่ลูกน้องหนวดขาวพูดว่า ฟันด้วยฮาคิ อาโอคิยิ บอกว่า อย่าตลกไปหน่อยน่า
ผมว่าการใช้ฮาคิได้ กำลังใจนี่สำคัญมากนะครับ อาจทำให้ใช้ไม่ได้ หรือได้ไม่เต็มที่
ตอนนี้ ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า อาโอคิยิ กลายเป็นน้ำแข็ง
ก่อนจะโดนหนวดขาวเสียบด้วยฮาคินะคับ เพราะฮาคิเกราะ สามารถโจมตีใส่ร่างจิง
ของผุ้มีพลังพิเศษ สายโรเกียได้   แต่ถ้าโจมตีไม่โดน ก้ไม่น่าจะเป็นไร

เหมือนที่อาโอคิยิ กลายเป็นน้ำแข็งให้เปนรูโบ๋ แล้วเอาตัวครอบง้าวที่เคลือบฮาคิของหนวดขาวไว้
เพื่อไม่ให้โดนร่างจิงของตัวเองนะคับ เพราะผู้มีพลังพิเศษสายโรเกีย
ยิ่งเปนระดับพลเอกด้วยแล้ว น่าจะมีวิธีรับมือกับฮาคินะคับ

ตอนที่กาฟออกมาจะสู้กับมัลโก้ แล้วมัลโก้สะดุดน่ะ ผมว่า ณ เวลานั้น
มัลโก้อาจสู้กาฟไม่ได้หรืออาจจะได้ แต่ที่แน่ๆกำลังใจหายไปเยอะน่ะครับ
เนื่องจากเกรง(กลัว)ในฉายา วีรบุรุษของกองทัพเรือในตำนาน
แต่หนวดขาว ก็ตะโกนเรียกกำลังใจกลับมา อ้างว่าเป็นแค่คนแก่จากยุคสมัยเก่าคนนึง อย่าไปกลัว
ที่มัลโก้สะดุด เพราะกราฟ อยุ่ดีๆก้พุ่งมามากกว่านะคับ
แล้วอีกอย่าง กราฟเป็นทหารเรือ ถึงเปนเพื่อนของหลาน แต่ก้เปนโจรสลัด
ตัวเองเป็นทหารเรือ ก้ปล่อยโจรสลัดขึ้นไปทำลายแท่นประหารไม่ได้หรอกคับ

อีกอย่าง วันนั้นมัลโก้เตรียมใจไว้แล้วแน่นอน รุ้ว่ายังไงก้ต้องปะทะกับทหารเรือเก่งๆ
ไม่น่าจะกลัวในฉายา วีรบุรุษแห่งกองทัพเรือ หรอกคับ   
และถ้าผมจำไม่ผิด พวกที่โวยวายและกลัวกราฟ น่าจะเป็นพวกลูกกระจ๊อกนะคับ

แต่การที่ปล่อยลูฟี่ขึ้นไป เปนเพราะกราฟ รักทั้ง2คนนี้มากคับ
พอนึกถึงอดีตของทั้ง2คน เลยทำร้ายลูฟี่ไม่ลง เพราะยังไง ทั้ง2คนก้เปนหลานของตัวเองนะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  *้ัิalone*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 17:10:38 »
เอสกับโคบี้ มีฮาคิราชันย์ด้วยหรอครับ  *้ัdoubt*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 17:34:04 »
เอสกับโคบี้ มีฮาคิราชันย์ด้วยหรอครับ  *้ัdoubt*
เอสมีคับ ลองย้อนกลับไปอ่านดูในเล่ม60ตอนสู้กับพวกบลูแจม
เอสระเบิดฮาคิราชันย์ออกมาจิงๆ  ตอนที่พวกบลูแจมจะทำร้ายลูฟี่หรือดาดันนี่แหละ ผมไม่แน่ใจ

ตอนนี้ออกมาข้างนอกเลยบอกชัดเจนไม่ได้ ลองไปหาอ่านดูเองละกันคับ

ส่วนโคบี้ ระเบิดฮาคิราชันย์ออกมาในสงครามสุดยอดไงคับ ตอนที่อาคาอินุจะต่อยใครก้ไม่รุ้อ่ะ
หลังจากเอสกับหนวดขาวตาย พอมันระเบิดฮาคิ มันก้พูดๆไป
พอพูดจบอาคาอินุจะต่อยมัน แชงค์เลยวิ่งมา เอาดาบกันไว้   เช๊งงง !!!

ตามนี้ เป๊ะ  *number1*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 18:28:25 »
เอสมีคับ ลองย้อนกลับไปอ่านดูในเล่ม60ตอนสู้กับพวกบลูแจม
เอสระเบิดฮาคิราชันย์ออกมาจิงๆ  ตอนที่พวกบลูแจมจะทำร้ายลูฟี่หรือดาดันนี่แหละ ผมไม่แน่ใจ

ตอนนี้ออกมาข้างนอกเลยบอกชัดเจนไม่ได้ ลองไปหาอ่านดูเองละกันคับ

ส่วนโคบี้ ระเบิดฮาคิราชันย์ออกมาในสงครามสุดยอดไงคับ ตอนที่อาคาอินุจะต่อยใครก้ไม่รุ้อ่ะ
หลังจากเอสกับหนวดขาวตาย พอมันระเบิดฮาคิ มันก้พูดๆไป
พอพูดจบอาคาอินุจะต่อยมัน แชงค์เลยวิ่งมา เอาดาบกันไว้   เช๊งงง !!!

ตามนี้ เป๊ะ  *number1*

ขอบคุณคร้าบ ไปหาอ่านก่อน อ่านแล้วไม่ค่อยจะจำ  *้ัิshy*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

ronnaman

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 18:43:10 »
โคบี้ เป็นฮาคิสังเกตุครับ
เหมือนจำได้ว่า โบ้ ได้ยินเสียงรอบข้างจากผู้คน
แล้วก็งงว่า เสียงที่มันดังอยู่ในใจนี้มันอะไรกัน

ronnaman

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 18:46:59 »
ตอนนี้ ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า อาโอคิยิ กลายเป็นน้ำแข็ง
ก่อนจะโดนหนวดขาวเสียบด้วยฮาคินะคับ เพราะฮาคิเกราะ สามารถโจมตีใส่ร่างจิง
ของผุ้มีพลังพิเศษ สายโรเกียได้   แต่ถ้าโจมตีไม่โดน ก้ไม่น่าจะเป็นไร

เหมือนที่อาโอคิยิ กลายเป็นน้ำแข็งให้เปนรูโบ๋ แล้วเอาตัวครอบง้าวที่เคลือบฮาคิของหนวดขาวไว้
เพื่อไม่ให้โดนร่างจิงของตัวเองนะคับ เพราะผู้มีพลังพิเศษสายโรเกีย
ยิ่งเปนระดับพลเอกด้วยแล้ว น่าจะมีวิธีรับมือกับฮาคินะคับ

ตอนที่กาฟออกมาจะสู้กับมัลโก้ แล้วมัลโก้สะดุดน่ะ ผมว่า ณ เวลานั้น
ที่มัลโก้สะดุด เพราะกราฟ อยุ่ดีๆก้พุ่งมามากกว่านะคับ
แล้วอีกอย่าง กราฟเป็นทหารเรือ ถึงเปนเพื่อนของหลาน แต่ก้เปนโจรสลัด
ตัวเองเป็นทหารเรือ ก้ปล่อยโจรสลัดขึ้นไปทำลายแท่นประหารไม่ได้หรอกคับ

อีกอย่าง วันนั้นมัลโก้เตรียมใจไว้แล้วแน่นอน รุ้ว่ายังไงก้ต้องปะทะกับทหารเรือเก่งๆ
ไม่น่าจะกลัวในฉายา วีรบุรุษแห่งกองทัพเรือ หรอกคับ   
และถ้าผมจำไม่ผิด พวกที่โวยวายและกลัวกราฟ น่าจะเป็นพวกลูกกระจ๊อกนะคับ

แต่การที่ปล่อยลูฟี่ขึ้นไป เปนเพราะกราฟ รักทั้ง2คนนี้มากคับ
พอนึกถึงอดีตของทั้ง2คน เลยทำร้ายลูฟี่ไม่ลง เพราะยังไง ทั้ง2คนก้เปนหลานของตัวเองนะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  *้ัิalone*
ก็เป็นไปได้ครับ แต่ฮาคิ รู้สึกจะใช้กันไม่ได้ทุกคุนนะครับ
เห็นในสงครามมารีนฟอร์ต หัวหน้าหน่วยหนวดขาวบางคนยังฟันโลเกียไม่เข้าเลย

แสดงว่าหลายคนก็ใช้ไม่ได้ หลายคนก็ใช้ได้แค่อย่างเดียว บางคนใช้ได้2อย่าง
แล้วก็น้อยคนนักที่จะใช้ได้ทั้ง3อย่าง