หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยคิดไหม เกี่ยวกับ ผลปีศาจ ของลูฟี่  (อ่าน 42726 ครั้ง)

nonoioi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เคยคิดไหม เกี่ยวกับ ผลปีศาจ ของลูฟี่
« เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 03:40:29 »
ไม่รู้ว่าเคยมีคนโพสถาม หรือยังนะ
 ส่วนตัวผมคิดว่า ทำไมพระเอกต้องกินผลยาง  จากที่ผมดูๆมาแล้ว ก็เริ่มสงสัย เกี่ยวกับผลยาง
ผลยางนั้นสามารถทำได้หลายอย่าง เช่น แรกๆ ความตลกของตัวละคร  และการรับลูกกระสุนปืนได้
และอีกอย่าง แพ้ไฟ  อ.โอดะ เรยให้ เอส เป็นพี่ของลูฟี่ และกินผลไฟเข้าไป เพื่อจะได้มีตัวละคร ที่เด่น ที่ลูฟี่แพ้ทาง (รู้ๆกันว่าใครอีกคน)
จากตัวละครหลักๆ ในการต่อสู้เช่น แอเนล กินผลไฟฟ้า ซึ้ง ผลไฟฟ้า นั้นไม่มีผลกับผลยางของลูฟี่เรย
ต่อมา หนวดดำ  คุณคิดว่า พลังของผล สั่นสะเทือน ของหนวดดำจะมีผลต่อ ลูฟี่จิงหรอ  เพราะลูฟี่เป็นยาง  สั่นยังไงก็ไม่เป็นอะไร เพราะการสั่นนั้นจะทำให้แตก แต่มันจะสั่นยางแตกได้หรอ ผลนี้น่าจะใช้กับผลปีศาจอื่นจะดีกว่า เช่น ผลที่เป็นของแข็ง น้ำแข็ง  แม็กม่า อะไรอีกมากมาย 
ส่วนผลแห่งความมืด น่าจะเหมาะกับพวกสายโรเกียซะมากกว่า  จะให้ใช้กับลูฟี่คงจะยาก เพราะดูดพลังหรืออะไรต้องใช้เวลา พอสมควร
  สุดท้าย ผมว่า ผลยางนั้น  เหมือน พระเจ้าประธานมาเรย  สามารถมำได้หลายอย่าง ถึงจะแพ้ไฟ หรือแม็กม่า แต่ก็มี ฮาคิ เข้ามาช่วย
ส่วนตัวนะคับ ว่ายังไงลองมาแชร์กัน
*glad*  (เด็กใหม่จ๊า)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: เคยคิดไหม เกี่ยวกับ ผลปีศาจ ของลูฟี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 03:51:10 »
1. ผลยางจะทำให้พระเอกเทพจนเกินไป ทำให้เนื้อเรื่อง สนุก ครับ.....
2. คิดลูกเล่นการต่อสู้ หรือมุขตลกได้เยอะ....

เอาแค่ 2 ก่อน....ให้ท่านอื่นตอบมั่ง ^^

ยินดีต้อนรับ นะครับ...แนะนำตัวที่กระทู้ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ได้นะครับ... ดูเป็นทางการดีครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เคยคิดไหม เกี่ยวกับ ผลปีศาจ ของลูฟี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 03:52:24 »
ใช่เลย  ทำไมพระเอกต้องเปนยาง

จะว่าไปจิงๆเรื่องผลปีศาจของเอเนลู ก่ะหนวดดำที่มีผลสั่นสะเทือนเนี่ย  มันเหมือนเกิดมาเพื่อให้ลูฟี่ฆ่าเลยนะ
สายฟ้า ใช้ไม่ได้ผลกับยาง   สั่นสะเทือน สั่นแค่ไหนยางก้คงไม่แตก

แต่จำได้มั้ยคับ ตอนที่หนวดขาวใช้พลังอ่ะ  มันเหมือนเปนแรงกระแทกด้วยนะ มากกว่าที่จะเปนการสั่นสะเทือนอย่างเดียว
ความสามารถทั้งหมดของหนวดขาวผมก้ยัง งงๆอยุ่เลยคับ

LM

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:15:15 »
ผมว่า ผลยาง น่าจะมี อะไรอีกหลายๆอย่างที่ลูฟี่ต้องกินผลนี้ *hoho*

เป็นผลปีศาจที่ ขโมยจาก แชงค์มากินด้วยสิ(จำผิดเปล่าหว่า)  หรือ โรเจอร์ ก็เป็นยาง หว่า  *shock* ไปซะไกลเลย

หลังๆ สายพารามิเซี่ยม จะโหด เกินหน้าเกินตาสายอื่นแล้วนะ หลังจากที่มีฮาคิ เข้ามา สายโลเกีย ดูด้อย ลงไปเยอะ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:18:56 »
ถ้าเรื่องนี้ไม่มีฮาคิ  พระเอกเราจะไปสู้อาคาอินุ อาโอคิยิ คิซารุ ไหวหรอ

แล้วก้ถ้าไม่มีฮาคิ  พวกสายโรเกียคงไม่กลัวเผ่ามังกรฟ้ากันแล้วล่ะ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:25:56 »
คุ้นๆ เหมือนเคยอ่านใน SBS รึเปล่าไม่แน่ใจ อ.โอดะเค้าคิดหลายตลบแล้วก็ตัดสินใจให้ลูฟี่กินผลยางน่ะ

ส่วนความคิดเราว่าเพราะคาแรคเตอร์ลูฟี่โง่ๆ ถ้าไม่มีผลยางมันคงโดนยิงตายไปหลายรอบละ

ผลยางดูเหมือนจะกระจอกแต่เมพเพราะการเตะ ต่อย กระแทก ไม่มีผล (ยกเว้นฮาคิกับนามิ)

แพ้พวกของมีคม ความร้อน ไฟ แต่สกิลพระเอกช่วยได้ ไม่ว่าจะโดนฟัน โดนแทง โดนเผา ปางตายแค่ไหนกินเนื้อก็หายซะงั้น

แค่นี้ก็ไม่มีใครสู้มันได้แล้วล่ะ LoL+

*้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

nonoioi

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:33:18 »
คุ้นๆ เหมือนเคยอ่านใน SBS รึเปล่าไม่แน่ใจ อ.โอดะเค้าคิดหลายตลบแล้วก็ตัดสินใจให้ลูฟี่กินผลยางน่ะ

ส่วนความคิดเราว่าเพราะคาแรคเตอร์ลูฟี่โง่ๆ ถ้าไม่มีผลยางมันคงโดนยิงตายไปหลายรอบละ

ผลยางดูเหมือนจะกระจอกแต่เมพเพราะการเตะ ต่อย กระแทก ไม่มีผล (ยกเว้นฮาคิกับนามิ)

แพ้พวกของมีคม ความร้อน ไฟ แต่สกิลพระเอกช่วยได้ ไม่ว่าจะโดนฟัน โดนแทง โดนเผา ปางตายแค่ไหนกินเนื้อก็หายซะงั้น

แค่นี้ก็ไม่มีใครสู้มันได้แล้วล่ะ LoL+

ช่าย เรยคับ  ลูฟี่แรกๆ รับกระสุน เยอะมาก 

Augustz

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:38:36 »
ก้ที่มันเข้าไปรับ อย่างตอนรับกระสุนแทนโซโลอ่ะ  ก้มันรุ้อยุ่แล้วนี่ว่าตัวมันเองเปนยางเลยไม่เปนไร

เพราะงั้นมันถึงไปรับ   ไม่ใช่หรอ  *้ัdoubt*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 04:50:04 »
มันก็มีตอนที่โดนยิงแบบไม่ได้ตั้งตัวเหมือนกันนะ

เท่าที่นึกออกก็ตอนที่โดนไกมอน(ชื่อไม่แน่ใจ)ลุงที่ติดอยู่ในกล่องอ่ะยิง

ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 06:49:52 »
ถ้าหนวดดำจับได้  แล้วตบด้วยผลสั่นไหว  ถ้าลืมเปิดฮาคินี่  รับรองว่ามีเฮ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

dz911

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 07:00:10 »
เหตุผลที่เป็นยางก็เพราะใช้หมัดยางยืด+ฮาคิ ไว้ใช้ต่อยศัตรูที่อยู่ไกลๆไง

Tidyo

• *
  • ออกทะเลเเล้วเรือพังเราซ่อมได้(ซ่อมบำรุง_ทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 08:28:51 »
สายพารามิเซีย มันเป็นสายเหนือมนุษย์ เหมือนพวกยอดมนุษย์อ่ะ
สายโรเกียมันเป็นสายธรรมชาติ ถ้าจะให้สายพารามิเซียชนะมันก็มีตัวช่วยกันหน่อย
เหมือนไอ้เเมงมุมสู้กับไอ้ทรายอ่ะ สรุปยอดมนุษย์เเมงมุมก็ชนะ *number1*
ปล.นี้ผมมั่วมากไปป่าวเนี่ยรูสึกเหมือนออกทะเล *rip* *rip*
เราซ่อมได้ทุกอย่างเพราะเราเป็นช่างซ่อมบำรุง
EE49พระนครเหนือ
วัดคุมฯ15 พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 09:57:12 »
คือต่อให้พระเอกไม่กินผลยาง แล้วไปกินผลอื่นแทนเช่น ถ้าขึ้นชื่อว่าพระเอกแล้วมันก็สามารถพัฒนาจนเก่งกว่าคนอื่นได้ แต่มันคงเดินเรื่องหลายๆอย่างลำบากขึ้น

เช่น ถ้าไปเจอกับเอเนล ถ้าจะสู้่ได้ก็ต้องมีฮาคิ แต่มันจะดูเร็วไป

แต่ที่กินผลยาง ก็เพราะจารย์แกคิดเค้าเรื่องไว้หมดแล้วหละ ว่าจะมีตัวละครตัวใดใช้ผลไรบ้างเพื่อเป็นทางผ่าน หรือให้พระเิอกเก็บประสบการณ์ หรือช่วยเหลือ

หรือแม้กระทั่งเพื่อตอบคำถาม ทำไม ของคนอ่าน
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 09:59:44 »
โดยส่วนตัวไม่ได้อ่าน one piece นะครับเคยดูแต่การ์ตูน แต่ถ้าพูดถึงความเป็นจริงผลยางของลูฟี ไม่น่าจะโหดได้แบบในการ์ตูนนะครับ(ก็อย่างว่าแหละมันการ์ตูนแถมลูฟีเป็นพระเอกอีกไม่มีวันแพ้ไม่มีวันตาย *dontknow*)
แต่ยางเนี่ยแพ้ทางหลายอย่างเลยนะครับ

1.ความร้อน อย่างที่หลายๆคนบอกกัน โดยเฉพาะไฟละลายยางสบายเลย
2.ของมีคม ยางยังไงก็คือยางครับต่อให้ยืดให้เหนียวแค่ไหน เจอของมีคมจริงก็ต้องขาด

ก็ 2 ข้อหลักนิแหละครับ แต่พระเอกคงจะมีวิธีการทนทานหลบหลีกพวกนี้ในการ์ตูนอยู่แล้ว
แต่ผมสงสัยการ์ตูนเรื่องนี้อย่างนะครับ ว่ายางทำไมจมน้ำ โดยปกติตามวิทยาศาสตร์ยางที่เป็นก้อนมันลอยน้ำไม่ใช่เหรอครับ โดยเฉพาะลูฟีที่เป็นมนุษย์ยิ่งมีอากาศอยู่ในตัวด้วยไม่น่าจะจมน้ำนะครับ อาจถึงขั้นเดินบนน้ำได้เลยด้วยซ้ำ ผมเลยงงการ์ตูนเรื่องนี้อยู่ *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 10:02:19 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 10:22:53 »
ก็เพราะลูฟี่กินผลปิศาจยางไงครับ ไม่ใช่เป็นยางแต่กำเนิด เขาก็เขียนมาไว้แล้วว่าถ้ากินผลปิศาจต่อให้ผลเรือหรือผลปลามันก็ไม่สามารถว่ายน้ำ หรือลอยบนน้ำได้อยู่ดี
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ