หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสังเกตุ โทบิ  (อ่าน 29385 ครั้ง)

tonkkn

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ข้อสังเกตุ โทบิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 16:51:54 »
มาดาระไม่ได้แก่ตายครับ แต่ตายตอนที่สู้กับรุ่น 1 ครับ ก็ดูตอนที่คาบูโตะเชิญมาหน้าตายังไม่เห็นแก่เลย
ส่วนการตายของรุ่น 1 นั้นผมเดาว่าน่าจะ 2 ข้อนี่ครับ
1. หลังจากตอนที่สู้กับมาดาระเสร็จ รุ่น 1 คงเสียจักขะไปมาก แล้วคงใช้จักขะสุดท้ายในการผนึกเก้าหางใส่มิโตเมียของตน
2.ถ้าผนึกเก้าหางแล้วไม่ตาย แต่คงเสียจัขะไปมาก โทบิคงใช้จังหวะช่วงนั้น ฆ่ารุ่น 1 ก้เป็นได้อย่าลืมนะครับโทบิสามรถไปที่ไหนก้ได้ด้วยเนตรข้ามมิติของตน
ซึ่งเมื่อคิดดูมีช่วงหนึ่งที่โทบิพาคาบูโตะมาดูเซตซึที่ตนเองสร้างไว้แล้วตอนที่พามายังเซลล์ของรุ่น 1 โทบิยังบอกเองว่าตนเองได้เซลล์เหล่านี้มาได้จากการต่อสู้กับรุ่น 1 ซึ่งถ้าโทบิอ้างตัวเองเป็นมาดาระแล้วสู้กับรุ่น 1 แล้วได้เซลล์นั้นมาก็ไม่น่าจะใช้ซึ่งคาบูโตะก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าโทบิไม่ใช้มาดาระ นั้นแสดงว่าโทบิคง
ไปสู้กับรุ่น 1 หลังจากที่มาดาระตายแล้วก็เป็นได้(เหมือนกับไปซ้ำรุ่น 1 เนื่องจากมาดาระคงทำแผนผิดพลาดในการฆ่ารุ่นหนึ่งเพื่อจะเอาเซลล์มา เนื่องจากตนเองกลับต้องตายเสียก่อน)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 17:02:03 »
มาดาระ แก่ตายล่ะมั้ง

แล้วที่เจ้าของกระทู้ข้างบนบอกมาน่ะ  จิงๆแล้ว มาดาระมันแกล้งตาย เพื่อที่จะขโมยเซลล์ของรุ่น1มาน่ะคับ

แล้วก้รุ่น1 ไม่น่าจะตายเพราะสุ้กับมาดาระนะ  เพราะถ้ารุ่น1ไม่กลับมาบอกว่ามาดาระตายแล้ว ใครจะรุ้ล่ะ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 17:43:53 »
มาดาระไม่ได้แก่ตายครับ แต่ตายตอนที่สู้กับรุ่น 1 ครับ ก็ดูตอนที่คาบูโตะเชิญมาหน้าตายังไม่เห็นแก่เลย
ส่วนการตายของรุ่น 1 นั้นผมเดาว่าน่าจะ 2 ข้อนี่ครับ
1. หลังจากตอนที่สู้กับมาดาระเสร็จ รุ่น 1 คงเสียจักขะไปมาก แล้วคงใช้จักขะสุดท้ายในการผนึกเก้าหางใส่มิโตเมียของตน
2.ถ้าผนึกเก้าหางแล้วไม่ตาย แต่คงเสียจัขะไปมาก โทบิคงใช้จังหวะช่วงนั้น ฆ่ารุ่น 1 ก้เป็นได้อย่าลืมนะครับโทบิสามรถไปที่ไหนก้ได้ด้วยเนตรข้ามมิติของตน
ซึ่งเมื่อคิดดูมีช่วงหนึ่งที่โทบิพาคาบูโตะมาดูเซตซึที่ตนเองสร้างไว้แล้วตอนที่พามายังเซลล์ของรุ่น 1 โทบิยังบอกเองว่าตนเองได้เซลล์เหล่านี้มาได้จากการต่อสู้กับรุ่น 1 ซึ่งถ้าโทบิอ้างตัวเองเป็นมาดาระแล้วสู้กับรุ่น 1 แล้วได้เซลล์นั้นมาก็ไม่น่าจะใช้ซึ่งคาบูโตะก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าโทบิไม่ใช้มาดาระ นั้นแสดงว่าโทบิคง
ไปสู้กับรุ่น 1 หลังจากที่มาดาระตายแล้วก็เป็นได้(เหมือนกับไปซ้ำรุ่น 1 เนื่องจากมาดาระคงทำแผนผิดพลาดในการฆ่ารุ่นหนึ่งเพื่อจะเอาเซลล์มา เนื่องจากตนเองกลับต้องตายเสียก่อน)

ไม่ถูกทั้งหมดนะครับ จริงที่มาดาระไม่ได้แก่ตาย เเต่มันก็ไม่ได้ตายตอนสู้กับรุ่น 1 แน่นอน มาดาระแกล้งตายเพื่อจะขโมยเซลล์รุ่น1 บางคนคิดว่าเป็นเงื่อนไขในการเบิกเนตรสังสาระ
การตายของมาดาระยังคงเป็นปริศนา ไม่มีบอกในเรื่อง แต่หลายๆคนเดาว่ามาดาระใช้เนตรสังสาระชุบชีวิตใครบางคนขึ้นมาแล้วตายลงเพราะใช้พลังนี้

ส่วนการตายของรุ่น 1 ก็ยังเป็นที่เถียงกันอยู่ แต่ผมว่าไม่ได้ตายเพราะผนึกเก้าหางแน่นอน เพราะคนที่เป็นคนใช้คาถาผนึกคือเมียรุ่น1 อุสึมากิ มิโตะ ซึ่งเชี่ยวชาญเรื่องคาถาผนีก
รุ่น1ไม่ได้เป็นผนึกเอง เเละในเรื่องยังเคยเล่าด้วยว่า รุ่น1 ครอบครองเก้าหางมานาน ถ้าตอนนั้นผนึกเก้าหางและตัวเองจบชีวิตลง ก็คงพูดไม่ได้ว่าเคยครอบครองถูกไหมครับ
กับอีกข้อ ที่บอกว่าโทบิเป็นคนฆ่ารุ่น 1 อันนี้ก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน แต่ผมว่าโทบินั่นแหละคือรุ่น 1 555+ 

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 18:39:19 »
ผมว่ามาดาระตายเพราะแก่ชั่ว ไม่มีใครฆ่ามันได้หลอกครับ ก่อนตายมันมีทั้งพลังฮาชิรามะและเนตสังสาระ เทพสุดๆ
  ตามความคิดผมนะ จากตอนที่สู้ กับ รุ่น1 ผ่านมาก็ 80 ปีแล้ว รวมกับช่วงอายุมาดาระตอนนั้นอีก อย่างต่ำร้อยกว่าปีขี้นไป (มาดาระอายุตอนนั้นน้าจะ 30 ขื้น)
ตายเพราะแก่ชั่ว จะเอาใครที่ไหนไปฆ่ามันได้ โทบิหรอ ขนาดรุ่น4 มันยังทำอะไรไม่ได้เลย จะเอาอะไรไปสู้กับมาดาระครับ (หรือคนอี่นฆ่าขอช้อยด้วยถ้าคิดว่าใครฆ่า)

แล้วอีกเรี่องที่ผมอ่านของหลายท่านแล้วก็ยัง คาใจอยู่ว่า ถ้ามาดาระชุบชีวิตน้องมันทำไม่ต้องตายด้วย งง งง งง หรือว่าเอาตอนที่ นางาโตะ ชุบชีวิตคนในโคโนแล้วตายอะป่าวครับ
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ที่นางาโตะตายไปไม่ใช้เพราะชุบชีวิตหรอก แต่ตายเพราะทำเกีนขีดจำกัดตัวเองมากกว่า พลังชีวิตและจักระหมด ใช้ไปมากก็เลยตายมั้งครับ
ไหนจะวิชาที่ใช้ตอนทำลายโคโนฮะ แล้วตอนสู้กับนารุโตะอีก ตัวเองก็ใกล้หมดพลังแล้วด้วยยังใช้วิชาชุบขีวิตอีก เลยเกีนตัวเองจักระหมดก็ตาย ค้ายๆตอนคาคาชิช่วย
โจจิ ใช้กระจกเหงาตอนที่ตัวเองไม่สามาตมีพลังมากพอ เกีนขีดจำกัดก็เลยตาย (เอาความสามาตเพนไปบอก ป้าสืนาเดะ)

ความคิดส่วนตัวผมนะครับ
ใครคิดไงก็ มีมาเพี่มได้ครับ
 *disappoint* *disappoint* *disappoint*

เอาความคิดผมเองที่เขียนก่อนหน้านี้มาอ้างเหมือนเดีมครับ
มาดาระแก่ตายแน่นอน
รุ่นหนื่งก็แก่ตายแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 13:45:16 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 20:53:33 »
คิดต่างได้ แต่อย่าทะเลาะกันน่ะคับ  *hoho*

banksoi5

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 21:35:17 »
ผมออกความเห็นสั้นๆว่า โทบิ คือคนตระกูล อุจิวะแน่นอน
อยู่ที่ว่าจะเป็นใคร 1 ใน 3 คนที่ผมเดา
1 โอบิโตะ
2 ชิชุย
3 พ่อของเกะและอิทาจิ
4 อุจิวะ ...
ยังไงก็หนีไม่พ้นสามคนนี้แน่นอน แต่ผมให้โอบิโตะ 95% อย่างเดิม
มุมมองส่วนตัว
 *great* *great* *great* *shock* *disappoint*

Dewonlineaccount

• *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 00:45:07 »
มันก็ไม่แน่หรอกอาจจะเป็นอิซุนะก็ได้ ร่างกายของโทบินั้นเพาะจากเซลล์ไม้คล้ายเซตซึ มีความเป็นไปได้สูงว่า มาดาระอาจจะเป็นคนเพาะ โทบิขึ้นมา โดนใช้จิตใจของอิซูนะก็ได้นะ
 ที่ว่ากันว่า มาดาระตายระหว่างสู้ใครจะไปรู้ มาดาระอาจจะยังไม่ตายก็ได้ แล้ว มีฉากนึงซึ่งผมสงสัยทำไม โทบิต้องเกรงตัว ตอนที่เล่าให้ซาซึเกะฟังว่า ประมานว่า
น้อยชายได้สละเนตรให้พี่ชายก่อนตาย มันอาจจะแทงใจโทบิก็ได้

The Story of Madara Uchiha คลิปนี้ช่วง 1:58   
แล้วโทบิทำไมถึงมี พัดเทพวายุของ มาดาระได้หล่ะ ถ้าไม่ได้เอามาจากมาดาระ ถ้ามาดาระคิดจะสร้างใครขึ้นมาจริงๆ ผมว่าคนแรกที่เขาคิดก็คือ อิซูนะนั้นแหล่ะเนื้อเยื้อ ของรุ่น 1 ที่โทบิได้
 ก็น่าจะได้จากมาดาระ จนโทบิเอามาเพาะจนจะกลายเป็นตัวฮาราชิม่าอยู่แล้ว
           ข้อสันนิฐาน

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

junior_rokierose@hotmail.

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 17:06:27 »
ที่น่าสงสัยก็มี 1. อุจิวะ อาเบะ
                 2.อุจิวะ คารูอึ
                  3.อุจิวะ เซมเบ้

โดยเฉพาะอุจิวะ อาเบะ นี้น่าสงสัยที่สุดคับต้องลุ้นกันเเล้ว *hoho*

banksoi5

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 21:12:35 »
ผมว่าอาจเป็นคนที่มีบทบาทสำคัญในช่วงที่ยุคของรุ่นที่1กับมาดาระก็ได้ แต่ผู้เขียนไม่ได้กล่าวถึงอะ *้ัิshy*

ไม่แน่อาจเป็น อุจิวะฮานามิ ก็ได้นะ *haha*  *hoho*

มีด้วยเรอะ อุจิวะ ฮานามิ  คราวที่เเล้วก็เจออุจิวะ ...ไปหยกๆ

อุจิวะพันธุ์ใหม่มาอีกแล้ว

*haha*
เห็นมุข อุจิวะ ... กูฮา!!หล่ะอยากเล่นกันจัง
55555555555555555555555555555555555555+

junior_rokierose@hotmail.

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 22:29:03 »
บอกกี่ครั้งๆเเล้วว่าคือ อุจิวะ คาูรูอึ *haha*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 00:56:57 »
ที่น่าสงสัยก็มี 1. อุจิวะ อาเบะ
                 2.อุจิวะ คารูอึ
                  3.อุจิวะ เซมเบ้

โดยเฉพาะอุจิวะ อาเบะ นี้น่าสงสัยที่สุดคับต้องลุ้นกันเเล้ว *hoho*

อืมใช่ และตอนนี้มันคงอาศัยอยู่ในร่างของมาดาระ

*haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 01:00:27 โดย Jay_Jay »

thana_pat

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 04:11:53 »
ช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยคับ คือ สงสัยที่ ว่า หาก โทบิ เป็นคนกระกูลอุจิวะ จริงๆ

ทำไมตอนโดนกระสุนวงจักรของ มินาโตะ มันถึงไม่มีเทพวายุ อะคับ หรือผมคิดไปเองรึป่าวว่า เทพวายุ มันทำงานอัตโนมัติ

หรือมินาโตะเร็วเกินจนมันใช้เทพวายุไม่ทัน  ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย ก๊าฟ  *love* *dead* *dead* *dead* *dead*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 04:58:15 »
ข้อสงสัยนี้คงตอบอยากมากครับ เรายังไม่รู้เลยว่า โทบิ มีเนตกระจกเหงาหมี่นบุกษา หลือป่าว
 *disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint*
มีแต่เดากันเอาเดาครับ

tonkkn

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 18:15:58 »
โทบิ ไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะครับ สาเหตุที่โทบิรู้เรื่องของตระกูลอุจิวะมากมาย สาเหตุน่าจะมาจากที่มาดาระเป็นคนบอกเรื่องราวทั้งหมด เพื่อที่แผนการที่ตนวางไว้จะได้เดินไปอย่างสมบูรณ์ ส่วนเนตรที่โทบิใช้อาจจะได้มาจากมาดาระก็เป็นได้ถ้าหากไปชิงเองคนสู้กับเจ้าของเนตรนี้ไม่ได้ ซึ่งสาเหตุที่มาดาระมอบให้กับโทบิคงอยากจะให้โทิเก่งแล้วทำตามแผนที่ตนวางไว้อย่างง่าย ซึ่งเรื่องราวของแผนการณืมาดาระที่ร่วมมือกับโทบิ เดาว่าน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ
แผนเนตรจันทรา การที่จะได้มาถึงแผนการนี้จะต้องมีองค์ประกอบ คือ
1.เนตรสังสาระ ไว้ควบคุมสิบหางเหมือนกับเซียนหกวิธี
2.เซลล์รุ่น 1 เพื่อนำมาซึ่งพลังของทั้ง 2 ตระกูล
เนตรสังสาระการที่จะเบิกเนตรนี้ได้มาดาระคงคิดแบบเดียวกับการเบิกเนตรหมื่นบุบผาที่ตนเองและน้องชายสามารถเบิกได้เอง ซึ่งจะต้องใช้เนตรหมื่นบุบผาจนถึงขีดจำกัด แต่มาดาระคิดว่าการจะได้มาซึ่งเนตรนี้จะต้องมีสู้กับคนที่เหนือกว่าตนเองซึ่งก็มีแค่รุ่น 1 เท่านั้น และจะเป็นการแก้แค้นรุ่นหนึ่งอีกทาง มาดาระจึงไปสู้กับรุ่น 1 แต่ก่อนไปมาดาระได้บอกแผนการทั้งหมดให้โทบิไว้แล้ว ซึ่งถ้าหากตนเองชนะและสามารถเบิกเนตรสังสาระได้แผนการก็จะดำเนินไปปกติ แต่ถ้าหากตนเบิกเนตรสังสาระได้ แต่ตนเองตายไปให้นำเนตรนี้ไปมอบให้แด่คนในตระกูลอุซีมากิเพื่อที่จะได้เพิ่มพลังให้กับเนตรนี้อย่างสมบูรณ์ และจะต้องคืนชีพให้กับตนเองด้วย แล้วมาดาระยังสั่งให้โทบิจัดการกับรุ่น 1 ด้วยเนื่องจากมาดาระคงเห็นว่าถ้ารุ่น 1 สู้กับตน แล้วชนะรุ่น 1 ก็คงใช้จักขะมาก นี่คงจะเป็นโอกาศที่โทิจะจัดการกับรุ่น 1 ได้ไม่ยาก แล้วหลังจากที่รุ่น 1 ตายให้นำเซลล์ของรุ่นหนึ่งมา
  โทบิได้ทำการปลูกถ่ายเซลล์ของมาดาระและรุ่นหนึ่งไว้ในตัว สาเหตุ
1.มีใบหน้าและรูปร่างเหมือนกับมาดาระเพื่อที่จะได้แอบอ้างตัวเองเป็นมาดาระ เหมือนกับที่คาบูโตะปลูกถ่ายเซลล์ของโอโรจิมารุใส่ตนเอง ซึ่งใบหน้าของคาบูโตะเองก็เริ่มที่จะเหมือนกับโอโรจิมารุขึ้นทุกวัน
2.ควบคุมเก้าหางได้ เพื่อที่ทุกคนจะได้เชื่อว่าเป็นมาดาระจริง
3.ใช้เนตรอิซานางิได้ ไว้ยามที่ตัวเองอาจพลาดตายก่อนที่แผนการจะสำเร็จ เหมือนตอนที่ถูกเทวีสุริยาของซาซึเกะ หรือตอนสู้กับโคนัน
ซึ่งเดิมที่แผนการของโทบิในการหลอกใช้นางาโตะเกือบพลาดเนื่องจากนางาโตะได้เป็นศิษย์ของจิไรยะ ซึงเป็นคนดีและมีคุณธรรม ซึ่งทำให้นางาโตะเป็นแบบนั้นด้วย จึงทำให้โทบิไม่มีช่องที่จะหลอกได้ แต่เหตุการณ์ก็ยังเข้าของโทบิเนื่องจากนางาโตะเริ่มมุมสู้ความมืดหลังจากที่ยาฮิโกะตาย ทำให้โทบิมีโอกาศหลอกใช้นางาโตะได้

Jackie

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 20:12:36 »
ไม่มีเหตุผลใดๆ..แต่ในความรู้สึกส่วนตัวผมว่าโทบิอาจจะเป็นโฮคาเงะรุ่นที่1ก็ได้ *shock*