หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คิซารุ(แสง) VS เอเนล(ไฟฟ้า) คิดว่าใครชนะ.....?

ลุง คิซารุ ชนะ
10 (45.5%)
ก๊อต เอเนล ชนะ
9 (40.9%)
ตายทั้งคู่.....^^
3 (13.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 22

ปิดการโหวต: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 02:05:32

ผู้เขียน หัวข้อ: คิซารุ(แสง) VS เอเนล(ไฟฟ้า) คิดว่าใครชนะ.....?  (อ่าน 41056 ครั้ง)

vansit123

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: คิซารุ(แสง) VS เอเนล(ไฟฟ้า) คิดว่าใครชนะ.....?
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:25:02 »
ผมนืกไม่ออกครับว่าไฟฟ้าจะช๋อดแสงได้หรือปร่าวครับไครเก่งฟิสิกส์อธิบายให้ที่ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: คิซารุ(แสง) VS เอเนล(ไฟฟ้า) คิดว่าใครชนะ.....?
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:31:27 »
ผมนืกไม่ออกครับว่าไฟฟ้าจะช๋อดแสงได้หรือปร่าวครับไครเก่งฟิสิกส์อธิบายให้ที่ครับ

ผมว่าไม่ได้นะคับ  ทั้ง2อย่างทำอะไรกันไม่ได้ เพราะไม่มีรูปร่างคับ

ถ้าเทียบกับในการ์ตูน ก้คือไม่มีร่างจิง  ไม่ว่าจะทำอะไรก้ไม่โดนกันน่ะคับ

lionkinging2

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • I'am Ñîght
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 19:28:15 »
สายฟ้าจะเร็วได้ก็ต้องมีตัวสื่อกลางที่ตัวเองสามารถวิ่งผ่านได้อย่างรวดเร็ว หนึ่งในนั้นก็คือร่างกายของมนุษย์
แต่ว่าคิซารุเป็นแสง ดังนั้นสายฟ้าไม่มีทางโจมตีผ่านแสงได้
ในทางกลับกัน แสงก็ไม่สามารถโจมตีสายฟ้าได้ *haha*
เพราะทั้งสองอย่าง ไม่ใช่ สสาร แต่เป็นพลังงาน ดังนั้นจึงไม่มีรูปร่าง
แตกต่างจากสายโรเกียชนิดอื่นที่มีรูปร่างอย่างชัดเจน

แต่ในเรื่องนั้น ผลของเอเนลู นั้นเป็นผลที่ทรงพลังทั้งด้านพลังโจมตี ความเร็ว และอีกมากมาย เพราะงั้นอาจารย์แกเลยให้เอเนลูเป็นก๊อดไงครับ เพราะสายฟ้าเป็นที่หน้าหวาดกลัวกับคนยุคก่อน *number1*
แต่ของ คิซารุ นั้นมีความเร็วเป็นอาวุธ อย่างที่มันเคยบอกนั้นแหละครับว่า ยิ่งเร็ว ยิ่งหน่วง หรืออะไรสักอย่างเนี่ยแหละ จำไม่ได้แล้ว  *disappoint*

เพราะฉะนั้น สรุปคือ ให้คิซารุ ชนะครับ เพราะเจ้าตัวมีทั้ง 2 ฮาคิ ซึ่งฮาคิเกราะสามารถโจมตีร่างจริงของผู้กินผลสายโรเกียได้ *attack*
แน่นอน ก๊อดไม่มี ฉะนั้น แพ้ไปซะ *haha*
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

onspeedas2

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 21:53:51 »
** แทงข้าง เอเนล ครับ  ****ถึงจะเป็น สสาร และเป็นสายโรเกีย แต่ถ้าใช้ ฮาคิ ก็โจมตีโดนร่างจริงได้  มันโทร่า กับ ฮาคิ น่าจะเหมือนกัน เอเนล มีแน่ๆคือ ฮาคิรับรู้ ได้ไกลมากๆซะด้วย รู้ได้แม้กระทั่งคนบนเกาะพูดอะไรอยู่ ส่วนฮาคิโ๗มตี กับ ฮาคิเกราะนั้น ไม่รุ้ว่ามีหรือเปล่า หรือมีอย่างใดอย่างนึง ถ้ามีฮาคิโจมตีหละก็ เอเนลชนะขาดอ่ะ พลังโจมตีสายฟ้าของเอเนล แม่ม มหาศาลฉิบหาย เห็นกันแล้ว ตอนเกาะลอยฟ้า อลังการจริงๆ ถ้า ลุงลิงเหลือง โดนเข้าไป เน่าในแน่ๆ ดำเป็นตอตะโกเชียวหละ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 21:59:56 »
** แทงข้าง เอเนล ครับ  ****ถึงจะเป็น สสาร และเป็นสายโรเกีย แต่ถ้าใช้ ฮาคิ ก็โจมตีโดนร่างจริงได้  มันโทร่า กับ ฮาคิ น่าจะเหมือนกัน เอเนล มีแน่ๆคือ ฮาคิรับรู้ ได้ไกลมากๆซะด้วย รู้ได้แม้กระทั่งคนบนเกาะพูดอะไรอยู่ ส่วนฮาคิโ๗มตี กับ ฮาคิเกราะนั้น ไม่รุ้ว่ามีหรือเปล่า หรือมีอย่างใดอย่างนึง ถ้ามีฮาคิโจมตีหละก็ เอเนลชนะขาดอ่ะ พลังโจมตีสายฟ้าของเอเนล แม่ม มหาศาลฉิบหาย เห็นกันแล้ว ตอนเกาะลอยฟ้า อลังการจริงๆ ถ้า ลุงลิงเหลือง โดนเข้าไป เน่าในแน่ๆ ดำเป็นตอตะโกเชียวหละ

ขอขัด สักนิดนะคับ  ลุงลิง ก้สายโรเกียนะคับ  *disappoint*

ก๊อด ตอนนี้มีฮาคิรึป่าวไม่รุ้  แต่ถ้าลุงลิงล่ะก้ มีแน่นอน  อีกอย่างนะคับ ฮาคิไม่น่าจะใส่ลงไปในสสารที่ไม่มีรุปร่างได้

เพราะงั้น ต่อให้ก๊อดใช้ฟ้าผ่ากี่แสนล้านโวลท์ ลุงลิงเปนโรเกียเหมือนกัน  เพราะงั้น ไม่โดนมันแน่ๆ

NaTTaJaK

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 22:22:13 »

แย้งหน่อยน้าาาคับถึงเอเนลจะมีฮาคิครบสามแบบเลยก็ยากี่จะเอาชนะคิซารุได้ครับเพาะประสพการมันห่างกันครับอีกอ่างครับเอเนลไม่เยฟัดกับคนที่เก่งๆเลยครับเจอแต่พวกที่แสนโวล์ก็ตายอะครับ(มีลูฟี่เป็นประสพการอันมีค่าเพียงหนึ่งเดียวคับ)
และก็ครับ  แสงเร็วกว่าสายฟ้าครับ พลังของกอตนั้นยิ่งท่าแรงยิ่งต้องใช้เวลาอ่าครับคงไม่มีโอกาสได้ไช้ครับถึงไช้มาก็ไช่ว่าจะโดนครับเช่นบอลสายฟ้าอ่าครับช้าเกินไปครับลูฟี่ยังหยุดได้เลยครับเรื่องอะไรลุงคิซารุจะหยุดหรือจะหลบไม่ได้ครับ
ลุงลิงน่าจะชนะคับถึงเอเนลจะมีฮาคิก็ตามครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 22:22:36 »
เลิกพูด กระทู้นี้เถอะ ข้อลอง ปล่อยให้มันลงหน่อย
อย่าไปขุดมาเลย ปวดหัว = =
เอาเป็นว่า ใครมาตอบหลังผม ขอให้ ไม่มีแฟนตลอกชีวิต
ถึงมีแฟน ก็บอกเลิก :)
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 22:31:19 »

คุนกะลังเข้าใจผิดอยู่นะ   ฮาคิเกราะกับฮาคิโจมตี   คืออันเดียวกันครับ  *damage*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

nicorobin

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:26:50 »
เอเนลอะมีแค่ฮาคิอ่านใจอย่างเดียวเท่านั้นครับ หรือที่เรียกว่ามันโทรา แต่มันไม่รู้จักฮาคิที่แท้จริงและวิธีใช้ด้วยซ้ำ มันรุแค่ว่าตัวเองอ่านการเคลื่อนไหวล่วงหน้าได้ ก้แค่นั้น เทียบกับพลเอกแห่งกองทัพเรือแล้วยังห่างชั้นกันนะครับผมว่า

อีกอย่างเอเนลอยุ่แต่บนเกาะแห่งท้องฟ้า ไม่รุ้จักความเก่งกาจที่แท้จริงของพวกกองทัพเรือหรือโลกใหม่หรอกครับ ฉะนั้นประสบการณ์ก้ยังไม่ถือว่ามากพอ

แล้วอีกอย่าง ลูฟี่เอาชนะเอเนลได้ แต่ลูฟี่ยังสุ้คิซารุไม่ได้แน่ๆ ถ้าเทียบกันตามความสามารถของผลปีศาจแล้ว แสงปะทะสายฟ้าอาจจะสุสีกันก็จริง แต่ถ้าเปรียบเทียบในด้่านอื่นๆ ทั้งฮาคิ ประสบการณ์ ชั้นเชิงแล้วละก้ คิซารุเหนือกว่ามากครับ

(อดีต)สามพลเอกแห่งกองทัพเรือนี่ก้ถือว่าเปนคนที่เก่งเปนอันดับต้นๆของเรื่องวันพีซในตอนนี้เลยนะ พลเอกแค่คนเดียวก้ต่อกรกับหนวดขาววได้อย่างสูสี จะหาคนมาล้มได้นั้นยากมากครับ

lionkinging2

• *
  • I'am Ñîght
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 09:25:58 »
เอเนลอะมีแค่ฮาคิอ่านใจอย่างเดียวเท่านั้นครับ หรือที่เรียกว่ามันโทรา แต่มันไม่รู้จักฮาคิที่แท้จริงและวิธีใช้ด้วยซ้ำ มันรุแค่ว่าตัวเองอ่านการเคลื่อนไหวล่วงหน้าได้ ก้แค่นั้น เทียบกับพลเอกแห่งกองทัพเรือแล้วยังห่างชั้นกันนะครับผมว่า

อีกอย่างเอเนลอยุ่แต่บนเกาะแห่งท้องฟ้า ไม่รุ้จักความเก่งกาจที่แท้จริงของพวกกองทัพเรือหรือโลกใหม่หรอกครับ ฉะนั้นประสบการณ์ก้ยังไม่ถือว่ามากพอ

แล้วอีกอย่าง ลูฟี่เอาชนะเอเนลได้ แต่ลูฟี่ยังสุ้คิซารุไม่ได้แน่ๆ ถ้าเทียบกันตามความสามารถของผลปีศาจแล้ว แสงปะทะสายฟ้าอาจจะสุสีกันก็จริง แต่ถ้าเปรียบเทียบในด้่านอื่นๆ ทั้งฮาคิ ประสบการณ์ ชั้นเชิงแล้วละก้ คิซารุเหนือกว่ามากครับ

(อดีต)สามพลเอกแห่งกองทัพเรือนี่ก้ถือว่าเปนคนที่เก่งเปนอันดับต้นๆของเรื่องวันพีซในตอนนี้เลยนะ พลเอกแค่คนเดียวก้ต่อกรกับหนวดขาววได้อย่างสูสี จะหาคนมาล้มได้นั้นยากมากครับ
ใช่ครับ เอเนลู ยังห่างชั้นทั้งด้านฝีมือ และ ประสบการณ์ครับ ยังไงก็กินกับพลเอกยาก อย่างมากถ้าเจอกับลุงควันของเราที่มียศแค่ พลโท ก็แพ้แล้วครับ ถึงควันจะเร็วไม่เท่าสายฟ้า แต่ลุงแกก็มีทั้งอาวุธที่มีหินไคโรติดอยู่ แถมยังมีฮาคิทั้งสองด้วย
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

tuta

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 09:53:06 »
เอาง่าย ๆ  คิซารุ จัดการ 11ลุกกี้หน้าใหม่  ตอนก่อนศึก  มารีฟอร์ด  ง่ายๆตั้งกี่คน  ชอบมากประโยคที่ถามว่าเคยโดนเตะด้วยความเร็วแสงไหม

อีกเรื่องถึงมีฮาคิการรับรู้  ก็ใช่กะหลบทัน    เพราะดูไปแล้ว  ตัวละครเทพๆ  ก็มีทุกคน มันขึ้นอยู่กะ  ชั้นเชิงการต่อสู้ด้วยนะ

011nb

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 20:15:58 »
ถึงจะรู้ว่าสู้ไม่ได้ แต่ในใจผมก็ยังเชียร์เอเนลอยู่เสมอ *number1* *number1* *number1* *number1*

ข้าคือ god

youwontta

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 22:02:40 »
อ่าว ชิบหาย สายฟ้ากะแสงเร็วเท่ากันวะ แล้วคิดว่าเอเนลจะแพ้ง่ายๆหรอถ้ามันมีฮาคิเกราะนะ สูสีวะ

แล้วใครบอกวะว่า มันใส่ฮาคิกะอาวุธไม่ได้ ...ไม่ลองไปดูไอ้ เบนแบ็คแมนดิ มันไม่ได้มีผลปีศาจมันมีแต่ปีนกะฮาคิแล้วก็ใช้ฮาคิใส่กับปืน

แมร่งไอ้คิซารุยังกลัวอะ แล้วถ้าก็อตเอเนลมีฮาคิเกราะนะ แมร่งโครตเทพอะ แล้วใครบอกวะ ว่าไอ้คิซารุไม่ได้ใช่พลังตอนที่โค่นต้นไม้ที่ซา

บอนดี เห็นๆอยู่ว่ายิงแสงใส่ ถึงฮาคิจะใส่กับพลังไม่ได้แต่ถ้าโดนจ้วงไปตรงจุดไหนก็จะโดน ร่างจริงทันที่ ตอนนั้นแหละที่มันจะโดนพลังผล

ปีศาจ เหมือนที่เอสโดนจ้วงทะลุแมร่งโดนไฟเผาเลย ถึงมันจะเร็วเท่ากันแต่ว่าถ้า +กัน มันก็ต้องมีโดนบ้าง อย่างตอน ที่เรยลี่ +กับคิซรุ

อะ แต่เสียดายอย่างเดียวเว้ย เอเนลไม่มีฮาคิเกราะแต่ไม่แน่ อาจารย์เค้าอาจจะเอามันกลับมาใหม่ พร้อมกับฮาคิสุดโหด แล้วแน่นอน ถ้า

อาจารย์ให้บทไป +กับพวกพลเอกเข้านะ กรุก็ขอให้+กะคิซารุแหละ ส่วนรูฟี่ ยังไงมันก็ต้อง +กับ อคาอินุ แล้วก็หนวดดำ อยู่แล้วถ้าให้

เลือกว่าใคร ชนะ กรุ เลือกตายทั้งคู่ ยังไงมันก็เอากันไม่ลง แล้วไอ้พวก ที่บอกว่า คิซารุ 100 เปอ ถ้าก็อดมันกลับมานะ...คอยดู ยังไง

คนเขียนเขาก็ต้องให้มันโหดขึ้นแหละ ผ่านไป 2 ปีแมร่งไม่พัฒนาก้เกินไปคนเขียนเขาไม่ทำหรอก แล้วก็ที่บอกว่ามันใช่พลังช้ากุขำว่ะที่

จริงมันใช่เร็วๆก็ได้แต่มันคิดว่าตัวเองโหดสุดไงก็เลยประมาทดูอย่างตอนที่มันใช้สกิลไรจินคิดว่ามันไม่แรงหรอ ทีเดียวต้นไม้หักแล้วไงอะ

ก็อตกรุผ่าที่เดียวต้นไม้เป็นฝุ่นอะ กุเลือกตายทั้งคู่ (แล้วไอ้พวกที่บอกคิซารุชนะเพราะมัน บลาๆๆๆ รอก็อดกรุกลับมาแล้ว รู้กัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 22:25:03 โดย youwontta »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 22:12:29 »
สาวกก๊อด มาแก้ข่าวแล้วคับ  *hoho*

ว่าแต่ พูดกันดีๆก้ได้มั้งคับ ไม่ต้องถึงกับเอาศัพท์สมัยพ่อขุนรามมาใช้หรอก  *disappoint*

vansit123

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 22:22:32 »
อ่าว ชิบหาย สายฟ้ากะแสงเร็วเท่ากันวะ แล้วคิดว่าเอเนลจะแพ้ง่ายๆหรอถ้ามันมีฮาคิเกราะนะ สูสีวะ

แล้วใครบอกวะว่า มันใส่ฮาคิกะอาวุธไม่ได้ ...ไม่ลองไปดูไอ้ เบนแบ็คแมนดิ มันไม่ได้มีผลปีศาจมันมีแต่ปีนกะฮาคิแล้วก็ใช้ฮาคิใส่กับปืน

แมร่งไอ้คิซารุยังกลัวอะ แล้วถ้าก็อตเอเนลมีฮาคิเกราะนะ แมร่งโครตเทพอะ แล้วใครบอกวะ ว่าไอ้คิซารุไม่ได้ใช่พลังตอนที่โค่นต้นไม้ที่ซา

บอนดี เห็นๆอยู่ว่ายิงแสงใส่ ถึงฮาคิจะใส่กับพลังไม่ได้แต่ถ้าโดนจ้วงไปตรงจุดไหนก็จะโดน ร่างจริงทันที่ ตอนนั้นแหละที่มันจะโดนพลังผล

ปีศาจ เหมือนที่เอสโดนจ้วงทะลุแมร่งโดนไฟเผาเลย ถึงมันจะเร็วเท่ากันแต่ว่าถ้า +กัน มันก็ต้องมีโดนบ้าง อย่างตอน ที่เรยลี่ +กับคิซรุ

อะ แต่เสียดายอย่างเดียวเว้ย เอเนลไม่มีฮาคิเกราะแต่ไม่แน่ อาจารย์เค้าอาจจะเอามันกลับมาใหม่ พร้อมกับฮาคิสุดโหด แล้วแน่นอน ถ้า

อาจารย์ให้บทไป +กับพวกพลเอกเข้านะ กรุก็ขอให้+กะคิซารุแหละ ส่วนรูฟี่ ยังไงมันก็ต้อง +กับ อคาอินุ แล้วก็หนวดดำ อยู่แล้วถ้าให้

เลือกว่าใคร ชนะ กรุ เลือกตายทั้งคู่ ยังไงมันก็เอากันไม่ลง แล้วไอ้พวก ที่บอกว่า คิซารุ 100 เปอ ถ้าก็อดมันกลับมานะ...คอยดู ยังไง

คนเขียนเขาก็ต้องให้มันโหดขึ้นแหละ ผ่านไป 2 ปีแมร่งไม่พัฒนาก้เกินไปคนเขียนเขาไม่ทำหรอก กุเลือกตายทั้งคู่ (แล้วไอ้พวกที่บอกคิ

ซารุชนะเพราะมัน บลาๆๆๆ รอก็อดกรุกลับมาแล้ว รู้กัน)

พี่ครับอย่าไปใส่ใจมากเลยครับถ้าอ.เค้าเขียนให้ไครชนะคนนั้นก็ชนะก็แค่นั้น