หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 491862 ครั้ง)

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมมีข้อแนะนำหนี่งอย่าง
ให้กลับไปดูอนิเมชั่นดีกว่า บางที่อาจเข้าใจอะไรได้บ้าง(ตั้งแต่เด็กเลย)

ดูกลับอ่านมันให้ความรู้สึกต่างกันลิบลับ แนะดูตั้งแต่ตอนที่หนื่งเลยดีกว่า
ตอนนี้มีพากย์ไทยถึงตอนร้อยกว่าแล้ว ชับไทยถึง สองร้อยห้าสิบ อาจทำให้มุมมองอะไรหลายอย่างดีขึ้น (อันนี้ตอนโตนะครับ)
อาจได้รู้ว่า ต้วลครนี้ มีความสัมคัญบางอย่างเค้าถึงสื่อให้เห็นตั้งแต่เรี่มเรี่องเลย

และอีกคนที่น้ามีความเป็นไปได้คื่อ ชิชุย ลักษณะรูปร่างเหมีอนโทบิ
ยังไงก็ปักใจเชื่อ เค้าคนนั้นคื่อ โอบิโตะ

*haha* *haha* *haha* *dontknow*

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ยิ่งอ่านยิ่งงง ตกลงผมอธิบายไม่เคลียหรือคนอ่านข้อความผมไม่ดีกันแน่
อ้างถึง
ผมเหนด้วย  และคิดว่าน้องมาดาระ ตายแล้ว ตัดไป 100 %

แต่ก้อมีบางคนยังยืนยัน อ้างนุ้นนี่เปนตุเปนตะ  แล้วให้เหตุผลกับผมว่า  ที่โทบิบอกว่าน้องตัวเองตาย มันโกหก  สะงั้น 

ถ้าอ่านไม่ดีหรือคุยไม่รู้เรื่องอย่าเสนอความคิดมั่วๆเลยครับ
ในเรื่อง เรารู้มาว่ามาดาระเอาตาน้องมาเพื่อให้ได้แสงสว่างกลับคืนมา
และน้องก็ตายไปไม่ได้กล่าวถึง แต่ที่ผมบอกให้สังเกตุคือ กลับไปดูตอนโทบิคุยกับซาสุเกะนะ
http://www.cartooniverse.co.uk//mangaview/naruto_TH/1_399_4.html
โทบิ(ที่ตอนนั้นทุกคนคิดว่าคือมาดาระ)บอกว่าน้องเต็มใจยกเนตรให้
แล้วก็มีสัญญานที่มือให้ซาสึเกะเห็น

ผมไม่ค่อยเชื่อคำพูดของโทบิอยู่แล้ว เพราะในเรื่องโทบิจะโกหกเรื่องต่างๆเพื่อควบคุมฝ่ายตรงข้ามเสมอ
แยกให้ออกด้วยว่าส่วนไหนเราคิดเอง ส่วนไหนมันเป็นเนื้อเรื่องจริง
แล้วอีกอย่างการเรียกคุณเรียกท่านอยากจะบอกว่ามันมาจากการแปลของคนแปล บางเวปแปลไม่ดี สรรมนามแปลกๆ
ก็มีเอามาใช้ตัดสินไม่ได้หรอก

ผมคงไม่เถียงด้วยแล้ว เพราะอ่านดูแล้วข้อมูลในเนื้อเรื่องคุณก็ไม่แน่น อ่านข้อความที่ผมเขียนก็ไม่กระจ่าง
เหมือนเลือดขึ้นหน้าจะขอเถียงให้เป็นโอบิโตะอย่างเดียว เชิญเขียนตามข้อมูลที่คุณคิดว่าหามาดีจากในเนื้อเรื่องของคุณ
ต่อไปก็แล้วกันคับ บาย

โทดนะ  แต่ผมไม่ได้สนใจรายละเอียดคุณ อธิบายเลยว่ะ 

และคำพูดนี้ของผม  ก้อไม่ได้เกี่ยวไรกับคุณสักนิด  เพราะผมไม่ได้สนใจเนื้อหาคอมเม้นของคุณ

สรุป  อะไรของคุณว่ะเนี่ยะ[/b]
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

MAX

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ยิ่งอ่านยิ่งงง ตกลงผมอธิบายไม่เคลียหรือคนอ่านข้อความผมไม่ดีกันแน่
อ้างถึง
ผมเหนด้วย  และคิดว่าน้องมาดาระ ตายแล้ว ตัดไป 100 %

แต่ก้อมีบางคนยังยืนยัน อ้างนุ้นนี่เปนตุเปนตะ  แล้วให้เหตุผลกับผมว่า  ที่โทบิบอกว่าน้องตัวเองตาย มันโกหก  สะงั้น 

ถ้าอ่านไม่ดีหรือคุยไม่รู้เรื่องอย่าเสนอความคิดมั่วๆเลยครับ
ในเรื่อง เรารู้มาว่ามาดาระเอาตาน้องมาเพื่อให้ได้แสงสว่างกลับคืนมา
และน้องก็ตายไปไม่ได้กล่าวถึง แต่ที่ผมบอกให้สังเกตุคือ กลับไปดูตอนโทบิคุยกับซาสุเกะนะ
http://www.cartooniverse.co.uk//mangaview/naruto_TH/1_399_4.html
โทบิ(ที่ตอนนั้นทุกคนคิดว่าคือมาดาระ)บอกว่าน้องเต็มใจยกเนตรให้
แล้วก็มีสัญญานที่มือให้ซาสึเกะเห็น

ผมไม่ค่อยเชื่อคำพูดของโทบิอยู่แล้ว เพราะในเรื่องโทบิจะโกหกเรื่องต่างๆเพื่อควบคุมฝ่ายตรงข้ามเสมอ
แยกให้ออกด้วยว่าส่วนไหนเราคิดเอง ส่วนไหนมันเป็นเนื้อเรื่องจริง
แล้วอีกอย่างการเรียกคุณเรียกท่านอยากจะบอกว่ามันมาจากการแปลของคนแปล บางเวปแปลไม่ดี สรรมนามแปลกๆ
ก็มีเอามาใช้ตัดสินไม่ได้หรอก

ผมคงไม่เถียงด้วยแล้ว เพราะอ่านดูแล้วข้อมูลในเนื้อเรื่องคุณก็ไม่แน่น อ่านข้อความที่ผมเขียนก็ไม่กระจ่าง
เหมือนเลือดขึ้นหน้าจะขอเถียงให้เป็นโอบิโตะอย่างเดียว เชิญเขียนตามข้อมูลที่คุณคิดว่าหามาดีจากในเนื้อเรื่องของคุณ
ต่อไปก็แล้วกันคับ บาย

โทดนะ  แต่ผมไม่ได้สนใจรายละเอียดคุณ อธิบายเลยว่ะ 

และคำพูดนี้ของผม  ก้อไม่ได้เกี่ยวไรกับคุณสักนิด  เพราะผมไม่ได้สนใจเนื้อหาคอมเม้นของคุณ

สรุป  อะไรของคุณว่ะเนี่ยะ[/b]

ส่วนผมเห็นว่าทั้ง 2 ท่าน
เป็นแฟนพันธุ์แท้ ของ นารูโตะแน่นอน
 *haha*

แต่ความเห็นอาจต่างกันบ้าง

คิดต่างแต่ไม่ได้หมายความว่าต้องแตกแยก คร๊าบบบบบบ
อิทาจิ มาแว้ว!!

• *
ไม่งั้นคงไม่มีเสื้อเหลือง เสื้อแดงหรอก
บ้างคนเราแชร์ความคิดเราไป อ่านมาตอบดีๆก็ได้ อันนี้เน็บแนมคนอื่นตลอด บางท่านด่าด้วยช้ำ

คนอื่นเขียนมาถ้าเราคิดว่าไม่ใช่ก็แค่แสดงเหตุผลของเราไปก็พอ ว่าคิดอย่างนี้น๊ะอะไรประมารนี้
ผมชอบ เขียนเสมอว่าโทบิคือโบบิโตะ มีด่าเราบ้างและ โง่ ... อะไรหลายๆอย่าง ข้อมูลไม่แน่น เอาอะไรคิดสารพัดหาคำมาด่า

เห็นแล้วก็.......อ่าวใครคิดไงก็แสดงตามความคิด ตามความเข้าใจตัวเอง อย่าใช้คำหยาบเลย ดูแล้วเสียบรรยากาศ
ถ้าคิดว่ามันไม่ใช้นะ ก็เอาเหตุผลมาเขียนตอบกันก็พอ
 *love* *love* *love* *love* *love* *love*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ไม่งั้นคงไม่มีเสื้อเหลือง เสื้อแดงหรอก
บ้างคนเราแชร์ความคิดเราไป อ่านมาตอบดีๆก็ได้ อันนี้เน็บแนมคนอื่นตลอด บางท่านด่าด้วยช้ำ

คนอื่นเขียนมาถ้าเราคิดว่าไม่ใช่ก็แค่แสดงเหตุผลของเราไปก็พอ ว่าคิดอย่างนี้น๊ะอะไรประมารนี้
ผมชอบ เขียนเสมอว่าโทบิคือโบบิโตะ มีด่าเราบ้างและ โง่ ... อะไรหลายๆอย่าง ข้อมูลไม่แน่น เอาอะไรคิดสารพัดหาคำมาด่า

เห็นแล้วก็.......อ่าวใครคิดไงก็แสดงตามความคิด ตามความเข้าใจตัวเอง อย่าใช้คำหยาบเลย ดูแล้วเสียบรรยากาศ
ถ้าคิดว่ามันไม่ใช้นะ ก็เอาเหตุผลมาเขียนตอบกันก็พอ
 *love* *love* *love* *love* *love* *love*
*great* *great* *great* *number1* *number1* *number1*

apinun

• *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง

ใช่ๆๆ  คุณคือสุภาพบุรษประจำกระทู้  55+  (คนไทยหัวใจเดียวกัน)   อย่าทะเลาะกันเลย
 *dontknow* *dontknow*
 *number1* *number1* *number1*
 *love* *love* *love*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<

koratdevil3

• *

จริงอ่ะครับ  *great* *love* *great* *love*

ถ้าไม่อยากให้มาแสดงความคิดเห็น  ก็ไปเขียนในห้องน้ำ       *hoho* *hoho* *haha*

*great* *great* *great* *great* *great* *great*

คุยด้วยคน

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ไฟแห่งดราม่าเริ่มลุกแล้วสิ *haha*

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
มาต่อเข้าเนื้อหากันดีกว่า

ผมมาอ่านทั้งหมดดูอีกที
กระทู้ที่หลายๆคนเขียนเข้ามา มีประโยชน์มากมายเลย

ข้อมูลทั้งหมดเกือบครบแล้ว 555

เหลือแต่บทสรุปเท่านั้นเอง
------

ผมว่ายังไงเสีย
ที่มาของสงครามครั้งนี้ ก็ต้องผูกโยงไว้ต้งแต่ รุ่น1 ได้สู้กับ มาดาระ

แล้วมาดาระ ก็ต้องวางแผนไว้ก่อนที่ตัวเองจะตายไปจริงๆ
แต่แผนการการมีการบิดเบือนไปบ้าง

คนที่สืบทอดแผนการของ มาดาระ ก็คือ โทบิ
------

ที่น่าสังเกตุ คือ คนที่เป็นโทบิ ต้องเป็นคนของตระกูล อุจิวะ แน่นอน
เป็นใครนั้น มีความเป็นไปได้ทั้งนั้น

เพราะรู้ไปเสียหมดทุกอย่าง ทั้งจริงบ้างโกหกบ้าง
เพื่อให้เป้าหมายสำเร็จนั้นเอง

คนที่รู้มากที่สุด แต่ยังไม่พูด คงเป็นมาดาระ
ที่มัวแต่บ้าพลังอยู่กับ 5 คาเงะ กับร่างใหม่
ที่เพิ่งบรรจุเซลรุ่น 1 ลงไป
 *nude*
อิทาจิ มาแว้ว!!

• *
ผมพยายามบอกหลายครั้งแล้วว่าเป็นคนในอุจิฮะ
ตัวเลีอกเหลือแค่สองคนเอง ว่าจะเป็น โอบิโตะ หรือ ชิชุย

สองคนนี้ค้าย โทบิ ที่สุด
แต่ก็ยังคิดว่า เป็น โอบิโตะมากกว่า
 *love* *love* *love* *love*

koratdevil3

• *
ผมพยายามบอกหลายครั้งแล้วว่าเป็นคนในอุจิฮะ
ตัวเลีอกเหลือแค่สองคนเอง ว่าจะเป็น โอบิโตะ หรือ ชิชุย

สองคนนี้ค้าย โทบิ ที่สุด
แต่ก็ยังคิดว่า เป็น โอบิโตะมากกว่า
 *love* *love* *love* *love*

เดี๋ยวผมจะกระชากหน้ากากโทบิ  ออกมาให้ดู ว่ามันไม่ใช้โอบิโตะ  *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho*   ขำๆน๊า *number1*

Jay_Jay

• *
วิเคราะห์จากตอน 576 ได้ข้อมูลเพิ่มเติมคือ
1. รุ่่น 1 ใช้วิชาแพทย์เทพมากๆ ประมาณว่าร่างกายรักษาตัวเองได้ทันที ขนาดซึนาเดะคือนินจาเเพทย์ที่เก่งที่สุดในปัจจุบันแล้วนะ เเต่มาดาระมันบอกว่า

แค่ขี้ตรีนของรุ่น 1 555+ มาดาระคงจะเเพ้รุ่น 1 ตรงนี้ละมั้งครับ

2. ไรคาเงะเเอบชอบสึนาเดะอยู่ มีการร้อนตัวแทน   *hoho*

3. อิทาจิตบเกรียนน้อยชายตัวเองไม่สำเร็จ เป้าหมายซาสึเกะยังคงเหมือนเดิม (เเต่ก็ไม่แน่)

4. ผมมีลางสังหรณ์ว่าตอนหน้าจะเฉลยแล้วว่าโทบิเป็นใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 22:29:17 โดย Jay_Jay »

momothedog

• *
วิเคราะห์จากตอน 576 ได้ข้อมูลเพิ่มเติมคือ
1. รุ่่น 1 ใช้วิชาแพทย์เทพมากๆ ประมาณว่าร่างกายรักษาตัวเองได้ทันที ขนาดซึนาเดะคือนินจาเเพทย์ที่เก่งที่สุดในปัจจุบันแล้วนะ เเต่มาดาระมันบอกว่า

แค่ขี้ตรีนของรุ่น 1 555+ มาดาระคงจะเเพ้รุ่น 1 ตรงนี้ละมั้งครับ

2. ไรคาเงะเเอบชอบสึนาเดะอยู่ มีการร้อนตัวแทน   *hoho*

3. อิทาจิตบเกรียนน้อยชายตัวเองไม่สำเร็จ เป้าหมายซาสึเกะยังคงเหมือนเดิม (เเต่ก็ไม่แน่)

4. ผมมีลางสังหรณ์ว่าตอนหน้าจะเฉลยแล้วว่าโทบิเป็นใคร

คิดว่าอย่างนั้นเหมือนกัน .. เพราะโทบิเริ่มไม่ไหวแล้วกับ นารูโตะโหมดเก้าหาง
ตอนนี้นารูโตะยังอยู่ในจิตใจ ที่มีพลังสถิตร่าง กับ สัตว์หางอยู่สินะ

koratdevil3

• *

ข้อ3 .  ผมว่า  ยังไงเกะมันต้องจับอิทาจิมาคุยให้ได้  ไม่ว่าจะต่อสู้นึว่าอะไรก็ตามแต่  แล้วอยากให้เกะเล่าความจริงทั้งหมดมาให้ฟัง  เกะจะต้องเลิกคิดที่จะทำลายหมู่บ้าน

ข้อ4. ผมว่า  โดนโตะอัดแน่  ดูหน้าโตะแล้ว  มั้งใจโครตว่า  โทบบิยังไงก็ไม่รอด  แถม  โทบิ มันรู้ถึงพลังตัวเองว่า  น่าจะสู้โตะไม่ได้  แล้วโต๊ะ  ไม่ใช้นินจาธรรมดาน่ะ  ต่อให้เก่งแค่ไหนก็แพ้  เพราะอะไร  ก็เพราะ โต๊ะ คือ นินจาเกินความคลายหมายแห่งโคโนฮะ!!!

Jay_Jay

• *
คนดีที่โลกลืมนอกจากอิทาจิก็คือซึนาเดะครับ ตอนเพนบุกหมู่บ้านคนที่คอยใช้จักระรักษาทุกคนจนเกือบเสียชีวิตคือใคร ก็คือซึนาเดะนี่เเหละ เเต่ไม่ค่อยมีคนเห็นบุญคุณเท่าไร

เพราะความดีนี้ถูกกลบโดยนารุโตะ ที่ฝึกโหมดเซียนเสร็จเเล้วกลับมาโชว์เทพให้ทุกคนดู อีกทั้งเพนยังใช้วิชาชุบชีวิตคนที่ตัวเองพึ่งฆ่าไป ทำให้วิชาแพทย์ของซึนาเดะ

เหมือนใช้ไปฟรีๆ คาดว่าตอนหน้า ซึนาเดะคงใช้วิชาลับอะไรซักอย่าง ราคาที่ต้องจ่ายเพื่อใช้อาจจะเป็นชีวิต หรือไม่ก็สู้กับมาดาระจนตาย เเละคนที่จะเป็นโฮคาเงะคนต่อไป

เป็นใครอื่นไม่ได้เลยนอกจากนารุโตะ

ถ้าเป็นเเบบนี้จริง ไม่รู้จะมีการต่อสู้ตัดสินแย่งตำแหน่งโฮคาเงะกับโคโนฮามารุหรือไม่ ใครยังจำสัญญาที่มันให้ไว้ตอนเล่ม 1 ได้มั้ง เเต่ถ้าให้สู้กันจริงๆ

โคโนฮามารุคงจะกระเด็นออกไปนอกโลกเลยทีเดียว (เเต่ก็ไม่แน่ โตะอาจจะเจอคาถามหารัญจวญ )

*haha*