หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 491833 ครั้ง)

tonkkn

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เป็นไปได้ไหมชายที่ชื่อโทบิ คือ ลูกศิษย์ของมาดาระ ที่ร่วมมือกันที่จะปกครองโคโดฮะและโลกนินจาซึ่งมีการวางแผนมาเป็นอย่างดี โดยเริ่มจากที่มาดาระไปต่อสู้กับรุ่น 1 ถ้าหากเขาชนะรุ่น 1 ได้เขาก็ได้เป็นโคฮาเงะ แต่แผนการผิดพลาดเนื่องจากมาดาระได้ตายหลังจากการต่อสู้แต่ก่อนตายเขาได้ทิ้งแผนการทั้งหมดไว้กับโทบิ และก่อนตายมาดาระสามารถเบิกเนตรสังสาระได้ แต่โทบิไม่สามารถเปลี่ยนถ่ายเนตรเป็นของตนได้เนื่องจากพลังของเนตรยังไม่สมบูรณ์ โทบิจึงนำเนตรสังสาระไปมอบให้แก่นางาโตะซึ่งเป็นเด็กในตระกูลอุซึมากิ ซึ่งตระกูลนี้สามารถใช้คาถาผนึกได้อย่างชำนาญและยังไปภาชนะในการเป็นพลังสถิตย์ร่างหรือการเป็นภาชนะในการปลูกถ่ายเนตรซึ่งจะสามารถเพิ่มพลังของเนตรสังสาระได้มากและเร็วขึ้น และเนตรที่โทบิใช้คงเป็นเนตรวงแหวนแบบพิเศษซึ่งสามารถข้ามมิติได้แต่ไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบผาได้ ซึ่งที่เราดูมาจะมีอยู่ 3 คนที่มีเนตรแบบพิเศษ แต่ไม่ได้เบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบผา คือ โทบิ เนตรข้ามมิติ โทบิตะ เนตรแห่งการก๊อปปี้  ซิซุย เนตรแห่งการสะกดจิต โดยพื้นฐานของเนตรวงแหวนจะมีแค่ดูจักขระและลวงตาเท่านั้น เดิมทีโทบิไม่สามารถที่จะควบคุมจิ้งจอกเก้าหางได้เนื่องจากไม่สามารถเบิกเนตรหมื่นบุบผาได้ เลยนำเซลล์ของรุ่น 1 มาปลูกถ่ายไว้กับตัวเองจึงสามารถควบคุมจิ้งจอกเก้าหางได้ และเป็นคนที่ทำให้อิทาจิต้องฆ่าล้างตระกูล โดยเริ่มจากที่เจ้าโทบิต้องการเนตรวงแหวนจำนวนมากเพื่อที่จะทำให้แผนการสำเร็จ จึงใช้เนตรวงแหวนของตนเปลี่ยนลายมือของรุ่น 3 ที่ให้จับตาดูคนในตระกูลเป็นฆ่าล้างตระกูลเมืออิทาจิทำภาระกิจจบแล้วมาหารุ่น 3 รุ่น 3 รู้สึกแปลกใจที่อิทาจิฆ่าล้างตระกูลตัวเอง อิทาจิจึงเล่ารายละเอียดให้ฟังรุ่น 3 จึงคิดว่าหน้าจะมีคัยอยู่เบื้องหลังแผนการนี้แต่ก็ไม่มีคัยที่จะสงสัยในตัวของเจ้าโทบิ(เพราะไม่มีคัยรู้ มีแต่อิทาจิ)แล้วอย่าลืมนะครับว่าที่โทบิเล่าให้ซาซิเกะฟังนั้นไม่ใช้เรื่องที่แต่งขึ้นมา เพื่อที่จะจูงใครเข้ามาร่วมแผนการนั้นก็จะต้องเล่นที่จุดอ่อนของคน คนนั้นอย่างที่เราได้ดูหรืออ่านกันมา ไม่ว่าจะเป้นนางาโตะ ซาซิเกะ หรือสมาชิกแสงอุษาคนอื่นๆ ซึ่งอย่าลืมนะครับว่าการที่จะทำให้แผนการสำเร็จต้องใช้กำลังคนหรือตัวเองเข้าแลกซึ่งโทบิเองจึงต้องใช้เนตรวงแหวนสำรองไว้หลายๆดวง ซึ่งถ้าหากเราจำกันได้โทบิเปลี่ยนไปแล้ว 2 ครั้งเพราะใช้วิชาเนตรนิซานางิโดยผู้ที่ใช้วิชาเนตรนี้จะต้องเสียตาข้างนั้นไป คือตอนที่ถูกเทวีสุริยาของซาซิเกะและตอนที่ต่อสู้กับโคนัน

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อย่างที่คุณคิดเป็นไปได้หลายคนแต่ที่มันคุมสัดหางได้เพราะมีเชลช์รุ่น 1 รวมกลับวิชาเนตของอุจิวะทำให้วิชาเนตแก่รงขื้น(อันนี้ตอนบุกโคโนฮะ)
ที่ผมคาใจมากที่สุดคือตอนมันใช้วิชาข้ามมิติเหมีอนของคาคาชิ ไม่ยักเห็นมันใช้เนตวงแหวนกระจกเหงาหมื่นบุกษาเลย เลยทำให้ไม่รู้แน่ชัดว่า
เนตมันเหมีอนคาคาชิหรือเปล่า(หมายถึงดวงตาครับผม)เห็นแต่เนตปกติของมันเทพเกิน และ ที่คุณบอกว่าวิชาที่มันคุมสัดหางเป็นของตกูนอุชิมากิผิดแล้วครับผม
นั้นคือวิชาเทวรูปมารนอกรีดครับผม เป็นของวิชาเนตสังสาระ และเสีมอีกนิด ที่ว่ามีแค่นารุโตะกลับโทบิคุมเกล้าหางได้ก็ผิดครับเกะก็คุมได้ครับ
ไม่รวมสองคนที่ตายอย่างดันโชและอิทาจิอีก เหตุผลดันโชมีเนตชิชุย อิทาจิใครๆก็รู้ว่าเทพแค่ไหน

และที่ว่าอยู่ดีๆชายใส่น้ากากก็โพมา คิดเล่นๆ ตั้งแต่ศึกที่สพานอะไรสักอย่างผ่านมากี่ปีแล้วครับนี้คือที่ผมคิดนะ
และถ้าโอบิโตะหรอดตายจากหีนทับตายแล้วถูกช่วยไว้จากมาดาระ พอดีมาดาระกำลังทดลองเกียวกลับเชลช์
รุ่น1อยู่เลยทำร่างให้โอบิโตะขื้มาใหม่ละ แล้วรู้ว่าตัวเองใกล้ตายเพราะแก่เต็มที่เลยสอนวิชาและเรี่องต่างให้คน
ที่เป็นโทบิปะจุบัน(โอบิโตะ)

ขี้เกียดเขียนต่อแล้วที่จริงยังมีอีกมากที่ทำให้คิดว่าเป็นใคร
โอบิโตะนั้นและ ความคิดผมเองน๊ะ
แล้วอย่าด่ากันละคนที่อ่าน
นี้คือเหตุของผม ใครคิดไงก็แชร์กันมาด้วยเหตุด้วยผลครับ
ที่ว่าแก่ลงเตี้ยก็จริงแต่รุ่นสามเค้าเตี้ยอยุ่แล้วครับ
อ่านอันนี้ผมพอเข้าใจและว่าเวลาคุณอ่านข้อความคนอื่นคุณแค่อ่านผ่านๆ
ผมไม่เคยตั้งข้อสันนิษฐานว่าโทบิเป็นตระกูลอุสึมากิ จากการใช้โซ่ ที่ผมยกมาพูดคือ
ข้อสันนิษฐานที่คนหยิบมาพูดกัน แต่ก็หลงทางทันทีเมื่อตอนต่อไป คนแต่งอธิบายเพิ่มเพื่อให้เนื้อหากระชับ
ว่ามันเป็นวิชาของเนตรสังสาระ

เรื่องเตี้ย ผมยกตัวอย่างแค่ คนใส่หน้ากากมาเราไม่สามารถดูส่วนสูงเพื่อกำหนดอายุได้ ผมเลยไม่เคยสนใจส่วนสูง
ของโทบิที่ปะทะรุ่น4 เพราะผมว่ามันบอกไม่ได้ว่าเป็นใคร

จากข้อมูลที่ผมรวบรวมในเนื้อเรื่อง มันตัดผู้ต้องสงสัยรายอื่นออก
จนมีแค่2คน ที่ยังไม่มีข้อมูลแย้งว่าจะเป็นโทบิไม่ได้
1.อิสึนะ -เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง มาดาระรู้จักดี เก่ง อุดมการณ์น่าจะคล้ายๆพี่
ตอนเล่าเรื่องมาดาระแย่งตา โทบิมีอาการที่มือเล็กน้อย
2.เป็นแค่ส่วนนึงของเซทซึ ที่เอาเนตรวงแหวนมาใส่
เดาว่าเซทซึคือร่างผสม สีขาวมาจากพลังของเซนจู สีดำมาจากพลังของอุจิวะ

ส่วนตัวคิดว่าคนแต่งไม่น่าเพิ่มตัวละครใหม่เข้ามาให้เป็นโทบิ(บางคนบอกลูกรุ่น1 ลูกมาดาระ)
เพราะมันจะทำให้คนดูที่ลุ้นมาตลอดเสียรสชาติในการลุ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 13:41:11 โดย p@pangja »

คุยด้วยคน

• *
เป็นไปได้ไหมชายที่ชื่อโทบิ คือ ลูกศิษย์ของมาดาระ ที่ร่วมมือกันที่จะปกครองโคโดฮะและโลกนินจาซึ่งมีการวางแผนมาเป็นอย่างดี โดยเริ่มจากที่มาดาระไปต่อสู้กับรุ่น 1 ถ้าหากเขาชนะรุ่น 1 ได้เขาก็ได้เป็นโคฮาเงะ แต่แผนการผิดพลาดเนื่องจากมาดาระได้ตายหลังจากการต่อสู้แต่ก่อนตายเขาได้ทิ้งแผนการทั้งหมดไว้กับโทบิ และก่อนตายมาดาระสามารถเบิกเนตรสังสาระได้ แต่โทบิไม่สามารถเปลี่ยนถ่ายเนตรเป็นของตนได้เนื่องจากพลังของเนตรยังไม่สมบูรณ์ โทบิจึงนำเนตรสังสาระไปมอบให้แก่นางาโตะซึ่งเป็นเด็กในตระกูลอุซึมากิ ซึ่งตระกูลนี้สามารถใช้คาถาผนึกได้อย่างชำนาญและยังไปภาชนะในการเป็นพลังสถิตย์ร่างหรือการเป็นภาชนะในการปลูกถ่ายเนตรซึ่งจะสามารถเพิ่มพลังของเนตรสังสาระได้มากและเร็วขึ้น และเนตรที่โทบิใช้คงเป็นเนตรวงแหวนแบบพิเศษซึ่งสามารถข้ามมิติได้แต่ไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบผาได้ ซึ่งที่เราดูมาจะมีอยู่ 3 คนที่มีเนตรแบบพิเศษ แต่ไม่ได้เบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบผา คือ โทบิ เนตรข้ามมิติ โทบิตะ เนตรแห่งการก๊อปปี้  ซิซุย เนตรแห่งการสะกดจิต โดยพื้นฐานของเนตรวงแหวนจะมีแค่ดูจักขระและลวงตาเท่านั้น เดิมทีโทบิไม่สามารถที่จะควบคุมจิ้งจอกเก้าหางได้เนื่องจากไม่สามารถเบิกเนตรหมื่นบุบผาได้ เลยนำเซลล์ของรุ่น 1 มาปลูกถ่ายไว้กับตัวเองจึงสามารถควบคุมจิ้งจอกเก้าหางได้ และเป็นคนที่ทำให้อิทาจิต้องฆ่าล้างตระกูล โดยเริ่มจากที่เจ้าโทบิต้องการเนตรวงแหวนจำนวนมากเพื่อที่จะทำให้แผนการสำเร็จ จึงใช้เนตรวงแหวนของตนเปลี่ยนลายมือของรุ่น 3 ที่ให้จับตาดูคนในตระกูลเป็นฆ่าล้างตระกูลเมืออิทาจิทำภาระกิจจบแล้วมาหารุ่น 3 รุ่น 3 รู้สึกแปลกใจที่อิทาจิฆ่าล้างตระกูลตัวเอง อิทาจิจึงเล่ารายละเอียดให้ฟังรุ่น 3 จึงคิดว่าหน้าจะมีคัยอยู่เบื้องหลังแผนการนี้แต่ก็ไม่มีคัยที่จะสงสัยในตัวของเจ้าโทบิ(เพราะไม่มีคัยรู้ มีแต่อิทาจิ)แล้วอย่าลืมนะครับว่าที่โทบิเล่าให้ซาซิเกะฟังนั้นไม่ใช้เรื่องที่แต่งขึ้นมา เพื่อที่จะจูงใครเข้ามาร่วมแผนการนั้นก็จะต้องเล่นที่จุดอ่อนของคน คนนั้นอย่างที่เราได้ดูหรืออ่านกันมา ไม่ว่าจะเป้นนางาโตะ ซาซิเกะ หรือสมาชิกแสงอุษาคนอื่นๆ ซึ่งอย่าลืมนะครับว่าการที่จะทำให้แผนการสำเร็จต้องใช้กำลังคนหรือตัวเองเข้าแลกซึ่งโทบิเองจึงต้องใช้เนตรวงแหวนสำรองไว้หลายๆดวง ซึ่งถ้าหากเราจำกันได้โทบิเปลี่ยนไปแล้ว 2 ครั้งเพราะใช้วิชาเนตรนิซานางิโดยผู้ที่ใช้วิชาเนตรนี้จะต้องเสียตาข้างนั้นไป คือตอนที่ถูกเทวีสุริยาของซาซิเกะและตอนที่ต่อสู้กับโคนัน
น่าสนครับอาจจะใช่ลูกศิษย์ก็ได้ใครจะไปรู้ มันก็เหมือน โอโรจิมารู กับ คาบูโตะ ยังไงล่ะครับ คาบูโตะมันรักเจ้านายของตัวเองขนาดเอาชิ้นส่วนของเจ้านายมาใส่ในตัวเองแถมยังถูกกลืนกิน มันจะยังไม่ทรยศเจ้านายตัวเอง  *number1*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
คุณเชื่อที่โทบิเล่าให้เกะฟังหรอ *haha* *haha*
ผมเชื่อตอนที่อิทาจิเล่าตอนจะสู้กลับเกะมากกว่า อิสึนะตายแล้ว100%ครับเห็นไม่มาดาระเป็นคนฝังศพน้องต้วเองกลับมือ
ตอนอิทาจิเล่าเรี่องให้เกะฟัง ที่โทบิเล่าโกหกแทบจะทั้งหมด ตอนเกล้าหางบุกโคโนฮะก็บอกเกะว่าเค้าไม่ได้ทำ มันเกิดขื้นเอง ไหนจะ
เรี่องน้องตัวเองอีกที่ว่ายอมให้ตาแก่เค้า(อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไรแต่ผมเชื่อที่อิทาจิเล่ามากกว่าว่ามาดาระข้าน้องเพื่อเอาดวงตามาครองเพื่อเบิกเนตนิรันดอน)
ตามสิราของตระกูน ผมว่าที่โทบิรู้เรี่องการครอดของโตะไม่แน่อาจมาจากพ่อของเกะก็ได้เพราะเป็นหัวหน้าตำหลวดอยู่ในตำแหน่งที่สูง ที่จริงอาจร่วมมือกันตั้งแต่แลกก็ได้ ตามที่ดันโช และ คนระดับสูงรู้และอีกเรี่องผมว่าอิจืไม่อยากเล่าเรี่องที่พ่อไปร่วมมือกลับคนนอก(โทบิ) เพื่อยึดหมู่บ้านก็เลยเล่าไม่หมดอีกหนื่งเหตุผลคือไม่ให้เกะมองตระกูนดูไม่ดี โทบิจับจุดได้เลย
สร้างเรี่องขี้นเพื่อให้เกะค้อยตาม และคิดว่าโคโนฮะอยากข้าล้างอุจิวะ (ไม่แน่โทบิหรือโอบิโตะอาจเจอเหมีอนเกะตอนนี้ก็ได้)

ผมไม่เคยอ่านของใครผ่านๆเลยครับ ผมแค่สื่อให้เห็นว่าคุณคิดไกลเกินไปหรือเปล่า
ที่โทบิทำแรงจูงใจมีเยอะ ที่คิดจะทำแบบนี้
แล้วผมก็ไม่ได้อ่านผ่านๆด้วย ผมอ่านของทุกคนที่แชร์ความคิดเข้ามาถึงความเป็นไปได้เรี่องโทบิ

อ่าวคิดเห็นไงเขียนมากันเยอะๆเลยน๊ะครับ
คงไม่จบง่ายๆเรี่องใครคือโทบิ
 *disappoint* *disappoint* *disappoint*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
คุณเชื่อที่โทบิเล่าให้เกะฟังหรอ *haha* *haha*
ผมเชื่อตอนที่อิทาจิเล่าตอนจะสู้กลับเกะมากกว่า อิสึนะตายแล้ว100%ครับเห็นไม่มาดาระเป็นคนฝังศพน้องต้วเองกลับมือ
ตอนอิทาจิเล่าเรี่องให้เกะฟัง ที่โทบิเล่าโกหกแทบจะทั้งหมด ตอนเกล้าหางบุกโคโนฮะก็บอกเกะว่าเค้าไม่ได้ทำ มันเกิดขื้นเอง ไหนจะ
เรี่องน้องตัวเองอีกที่ว่ายอมให้ตาแก่เค้า(อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไรแต่ผมเชื่อที่อิทาจิเล่ามากกว่าว่ามาดาระข้าน้องเพื่อเอาดวงตามาครองเพื่อเบิกเนตนิรันดอน)
ตามสิราของตระกูน ผมว่าที่โทบิรู้เรี่องการครอดของโตะไม่แน่อาจมาจากพ่อของเกะก็ได้เพราะเป็นหัวหน้าตำหลวดอยู่ในตำแหน่งที่สูง ที่จริงอาจร่วมมือกันตั้งแต่แลกก็ได้ ตามที่ดันโช และ คนระดับสูงรู้และอีกเรี่องผมว่าอิจืไม่อยากเล่าเรี่องที่พ่อไปร่วมมือกลับคนนอก(โทบิ) เพื่อยึดหมู่บ้านก็เลยเล่าไม่หมดอีกหนื่งเหตุผลคือไม่ให้เกะมองตระกูนดูไม่ดี โทบิจับจุดได้เลย
สร้างเรี่องขี้นเพื่อให้เกะค้อยตาม และคิดว่าโคโนฮะอยากข้าล้างอุจิวะ (ไม่แน่โทบิหรือโอบิโตะอาจเจอเหมีอนเกะตอนนี้ก็ได้)

ผมไม่เคยอ่านของใครผ่านๆเลยครับ ผมแค่สื่อให้เห็นว่าคุณคิดไกลเกินไปหรือเปล่า
ที่โทบิทำแรงจูงใจมีเยอะ ที่คิดจะทำแบบนี้
แล้วผมก็ไม่ได้อ่านผ่านๆด้วย ผมอ่านของทุกคนที่แชร์ความคิดเข้ามาถึงความเป็นไปได้เรี่องโทบิ

อ่าวคิดเห็นไงเขียนมากันเยอะๆเลยน๊ะครับ
 *disappoint* *disappoint* *disappoint*
เห็นด้วยที่ไม่ควรเชื่อ โทบิ ทั้งหมด แต่...อยากให้ท่านใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องสักนิด มันค่อนข้างอ่านยากอ่านะ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ยังไงยังไงโทบิก็ไม่น่าจะใช่โอบิโตะ มันจะเทพขนาดควบคุมสัตว์หาง 5 ตัวพร้อมกันเลยเนี่ยนะ ต่อให้มันได้เนตรมากจากใครก็ตาม

มันก็ยากอยู่ดี ว่าเด็กเมื่อวานซืนคนนึงจะนั่งบัลลังก์ควบคุมโลกนินจา เป็นที่ยำเกรง คิซาเมะยังเรียกว่าท่าน

โทบิมันยังบอกด้วยว่ามันเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ซึ่งดูจากลำดับเวลาเเล้วไม่น่าจะเป็นไปได้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 23:29:08 โดย Jay_Jay »

คุยด้วยคน

• *
ได้แต่รอ  ไงๆก็เป็นกำลังใจให้คนแปลครับผม *number1*

MAX

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
มาดาระ+เซลของรุ่น 1 โครตเทพ เลย *number1*

5 คาเงะ หมอบ
ไม่น่าเชื่อเลย สุดยอดวิชา ขนานแท้ *damage*
อิทาจิ มาแว้ว!!

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
โทษที่เรี่องการใช้ภาษา

ผมอ่านของคุณเจเจแล้วก็จะตอบอย่างนี้นะครับ
โตะกลับเกะอายุเท่าไรครับ 16-17 เองครับแล้วสองคนนี้เทพไม่ครับ
คิชาเมะก็เรียกอิทาจิว่าท่านเหมีอนกัน เหตุผลคื่อเค้าเก่งกว่าไงครับ อย่างเดอิดาระก็เรียกท่านชาโชริเช่นกันครับ(อีกหนื่งก็หัวหน้านั้นเองครับ)

คนที่มอบเนตให้ไม่ใช่โทบิ(ผมว่ามาดาระเป็นคนสอนวิชาเนตสังสาระมากกว่าครับ เนตนางาโตะเบิกได้โดยบังเอีญตอนเด็ก)
ความหมายของการมอบเนตนั้นอาจสื่อถึงการสอนวิที่ใช้เนตและคาถาต่างๆมากกว่าครับเพราะมาดาระอ่านจากศิราประจำตระกูลของอุจิวะเรี่องการเบิกเนตต่างๆ และคาถา
เรี่องสิบหางและประวัติตระกูลเรี่องเชียนหกวิถีก็มาจากศิราประจำตระกูลอุจิวะทั้งนั้น ตามที่ผมคิดนาน๊ะ
เรี่ิองคุมสัตหางนะมันมีเนตสังสาระครับแต่ก็ยังไม่สมบูรณ์แบบดูได้จากตอนสัตหางจะทำร้ายมันแล้วโดนจับกลับทันที่

ความเห็นส่วนตัวเค้าล้วนๆ
หนื่งในคนที่เชื่อว่า โทบิคื่ิอ โอบิโตะ
ใครคิดไงเขียนมาอีกอ่านไปตอบไปสนุกดีครับแชร์ความรู้เกี่ยวกลับโทบิกัน

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
โทษที่เรี่องการใช้ภาษา

ผมอ่านของคุณเจเจแล้วก็จะตอบอย่างนี้นะครับ
โตะกลับเกะอายุเท่าไรครับ 16-17 เองครับแล้วสองคนนี้เทพไม่ครับ
คิชาเมะก็เรียกอิทาจิว่าท่านเหมีอนกัน เหตุผลคื่อเค้าเก่งกว่าไงครับ อย่างเดอิดาระก็เรียกท่านชาโชริเช่นกันครับ(อีกหนื่งก็หัวหน้านั้นเองครับ)

คนที่มอบเนตให้ไม่ใช่โทบิ(ผมว่ามาดาระเป็นคนสอนวิชาเนตสังสาระมากกว่าครับ เนตนางาโตะเบิกได้โดยบังเอีญตอนเด็ก)
ความหมายของการมอบเนตนั้นอาจสื่อถึงการสอนวิที่ใช้เนตและคาถาต่างๆมากกว่าครับเพราะมาดาระอ่านจากศิราประจำตระกูลของอุจิวะเรี่องการเบิกเนตต่างๆ และคาถา
เรี่องสิบหางและประวัติตระกูลเรี่องเชียนหกวิถีก็มาจากศิราประจำตระกูลอุจิวะทั้งนั้น ตามที่ผมคิดนาน๊ะ
เรี่ิองคุมสัตหางนะมันมีเนตสังสาระครับแต่ก็ยังไม่สมบูรณ์แบบดูได้จากตอนสัตหางจะทำร้ายมันแล้วโดนจับกลับทันที่

ความเห็นส่วนตัวเค้าล้วนๆ
หนื่งในคนที่เชื่อว่า โทบิคื่ิอ โอบิโตะ
ใครคิดไงเขียนมาอีกอ่านไปตอบไปสนุกดีครับแชร์ความรู้เกี่ยวกลับโทบิกัน

ศิลา  มันเขียนไม่ได้ยากเลย  *disappoint* *disappoint* *disappoint*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]

เห็นด้วยที่ไม่ควรเชื่อ โทบิ ทั้งหมด แต่...อยากให้ท่านใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องสักนิด มันค่อนข้างอ่านยากอ่านะ

ผมเหนด้วย  และคิดว่าน้องมาดาระ ตายแล้ว ตัดไป 100 %

แต่ก้อมีบางคนยังยืนยัน อ้างนุ้นนี่เปนตุเปนตะ  แล้วให้เหตุผลกับผมว่า  ที่โทบิบอกว่าน้องตัวเองตาย มันโกหก  สะงั้น 

พี่แกหาเหตุผลให้กุเพลียใจมากมาย
  *haha* *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

koratdevil3

• *
ลุ้นต่อไปเนาะเพื่อนๆ *great*

p@pangja

• *
ยิ่งอ่านยิ่งงง ตกลงผมอธิบายไม่เคลียหรือคนอ่านข้อความผมไม่ดีกันแน่
อ้างถึง
ผมเหนด้วย  และคิดว่าน้องมาดาระ ตายแล้ว ตัดไป 100 %

แต่ก้อมีบางคนยังยืนยัน อ้างนุ้นนี่เปนตุเปนตะ  แล้วให้เหตุผลกับผมว่า  ที่โทบิบอกว่าน้องตัวเองตาย มันโกหก  สะงั้น 

ถ้าอ่านไม่ดีหรือคุยไม่รู้เรื่องอย่าเสนอความคิดมั่วๆเลยครับ
ในเรื่อง เรารู้มาว่ามาดาระเอาตาน้องมาเพื่อให้ได้แสงสว่างกลับคืนมา
และน้องก็ตายไปไม่ได้กล่าวถึง แต่ที่ผมบอกให้สังเกตุคือ กลับไปดูตอนโทบิคุยกับซาสุเกะนะ
http://www.cartooniverse.co.uk//mangaview/naruto_TH/1_399_4.html
โทบิ(ที่ตอนนั้นทุกคนคิดว่าคือมาดาระ)บอกว่าน้องเต็มใจยกเนตรให้
แล้วก็มีสัญญานที่มือให้ซาสึเกะเห็น

ผมไม่ค่อยเชื่อคำพูดของโทบิอยู่แล้ว เพราะในเรื่องโทบิจะโกหกเรื่องต่างๆเพื่อควบคุมฝ่ายตรงข้ามเสมอ
แยกให้ออกด้วยว่าส่วนไหนเราคิดเอง ส่วนไหนมันเป็นเนื้อเรื่องจริง
แล้วอีกอย่างการเรียกคุณเรียกท่านอยากจะบอกว่ามันมาจากการแปลของคนแปล บางเวปแปลไม่ดี สรรมนามแปลกๆ
ก็มีเอามาใช้ตัดสินไม่ได้หรอก

ผมคงไม่เถียงด้วยแล้ว เพราะอ่านดูแล้วข้อมูลในเนื้อเรื่องคุณก็ไม่แน่น อ่านข้อความที่ผมเขียนก็ไม่กระจ่าง
เหมือนเลือดขึ้นหน้าจะขอเถียงให้เป็นโอบิโตะอย่างเดียว เชิญเขียนตามข้อมูลที่คุณคิดว่าหามาดีจากในเนื้อเรื่องของคุณ
ต่อไปก็แล้วกันคับ บาย

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ลึกซึ้ง ครับท่าน

ผู้รู้อีกคน ในกระทู้นี้ โย้วๆ *number1*
อิทาจิ มาแว้ว!!

H2OGenII

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *