หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าหัวหน้าหน่วยในเรือหนวดขาวกับพลเอก ใครระดับฝีมือสูงกว่าครับ  (อ่าน 96465 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ผมว่า ลุงการ์ป ก็จะคล้ายๆกับหนวดขาวแหละครับ ลุงแก่แล้ว (รุ่นเดียวกับหนวดขาวนี่หว่า)

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

rorobinbin

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ที่คิซารุ ใช้ มันเรียกไกล ครับ ไม่ค่อยกว้าง อ่ะ มันรัว มากกว่า อาคะอินุ ก็เหมือนกัน กว้างๆ 

งง เหมือนกันครับ ทำไม โดนหมัดลูฟี่ ทีร่วงเลย ถ้าคล้าย หนวดขาว คงไม่ร่วงหรอกมั้ง !

เปรียบเทียบการโจมตี ของ สามพลเอกนะงับ ตามเครื่องหมายเลย
                                              <<< 
                                           <<<<
                                        <<<<<
คิซารุ : -------  O (บีม) ,     <<<<<< ( แสงทำให้แสบตานะ ) , =======>l  ( พลังแสงกระจกสะท้อน  )
                                        <<<<<
                                          <<<<
                                            <<<
              o  o  o  O
อาคะอินุ : o oooo O ( อุกกาบาตตก ) , OOOOO ( หมัดตรงที่ใช้ต่อยโคบี้ หรือ ใช้กับหนวดขาว)
              o  o o  O
อาโอคิยิ : ____________ ( แช่แข็ง ) , ------________ ( แช่แข็งระยะไกล ตอนที่ใช้หยุดสึนามิ ) , _-_-__-_-__-__ ( ตอนที่ใช้แช่แข็งพื้นที่บางส่วน )

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
การ์ปโดนอาคาอินุซั่ม  *rip* *rip* *rip* *disappoint* *disappoint* 555555

รัศมีระเบิดอย่างนั้นผมว่ากว้างนะ มีอีกตอนที่คิซารุยิงใส่เรือดำน้ำของทราฟาลก้าอ่ะครับ

ก่อนจะดำน้ำหนี อันนั้นก้อน่าจะบอกถึงความ'กว้าง'นะ ><

ป.ล.ถ้าเอากว้างๆจริงๆก้อเอเนลกับนิวเกทครับ สายฟ้ากะแผ่นดินไหวอันนี้กว้างจริงๆ ;) *number1*
^^

panndora

• บุคคลทั่วไป
อืม ชักจะ งง การจำกัดความคำว่า "กว้าง" ของคุณ rorobinbin ซะแล้ว
สำหรับเรา เราแบ่งลักษณะการโจมตีออกเป็น 2 แบบอ่ะ รัศมีการโจมตี กับ รัศมีการทำลายล้าง
1 รัศมีโจมตี คือขอบเขตพื้นที่ที่ใช้โจมตีว่าในการโจมตี 1 หนนั้นจะโจมตีได้กว้างและไกลขนาดไหนเท่าไหนโดยวัดจากรอบตัว
1.1 ถ้าคิซารุในการโจมตี 1 หนสามารถยิงเลเซอร์ได้เส้นเดียว โอเคแบบนี้เรียว่าไกลอย่างเดียวไม่กว้าง แบบในรูปนี้

1.2 แต่คิซารุโจมตี 1 หน ยิงเลเซอร์ได้รัวๆและรัศมีการยิงรอบตัวไปได้หลายทิศทางไม่ได้มุ่งไปแค่ทางเดียว อันนี้สำหรับเราเรียกว่ากว้าง

2.รัศมีการทำลายล้าง ขอบเขตของการทำลายหลังจากที่การโจมตีกระทบกับจุดสุดท้ายแล้วสร้างความเสียหายเพิ่มขึ้นมา
   ซึ่งรัศมีการทำลายล้างของแต่ละการโจมตีก็อาจจะไม่เท่ากัน เช่น
2.1 รัศมีการทำลายล้างของเลเซอร์ของคิซารุกับหมัดอุกาบาตของอาคาอินุ ก็จะประมาณในรูปนี้ (1 วงต่อ 1 หน่วยการโจมตี)

แต่ท่าไดฟันกะของอาคาอินุมันมาทีไม่รู้กี่สิบกี่ร้อยหมัด(หลายหน่วยการโจมตี)พอประเมินจริงๆมันก็จะได้ประมาณนี้

การโจมตีของทั้งสองพลเอกพอตกกระทบพื้นก้เกิดการระเบิดขึ้นเราเลยนับว่ามีการทำลายที่"กว้าง"อ่ะคะ
ถ้าเป็นกรณีที่พอกระทบพื้นแล้วไม่มีการระเบิด การโจมตีหายไปกับดินเลยโอเคแบบนั้นเราเรียกว่าแคบอยู่เหมือนกัน แต่นี่มันระเบิดอะจ้ะ

อ่านแล้วเข้าใจกันปะเนี่ย *้ัิalone*

งง เหมือนกันครับ ทำไม โดนหมัดลูฟี่ ทีร่วงเลย ถ้าคล้าย หนวดขาว คงไม่ร่วงหรอกมั้ง !
อันนี้เรา่ว่าเพราะความรักหลานมากกว่าเลยยอมโดนต่อยโดยไม่ป้องกันตัวเองเลย
คงไม่ได้ใช้ฮาคิป้องกันตัวเองด้วยซ้ำ แบบยอมโดนต่อยเต็มๆไปเลย ถึงได้ร่วงอ่ะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 01 ธ.ค. 2011 เวลา 08:25:35 โดย panndora »

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ลุงการ์ปก็รักหลานนะครับ คือถ้าต่อยลูฟี่เข้าไป เกิดลูฟี่โดนจับ นั่นหมายถึง ได้เห็นหลานตายไปต่อหน้าพร้อมๆกัน 2 คนเลยนะครับ

แค่เอสตายคนเดียว ลุงแกยังแทบไม่อยากมีชีวิตอยู่เลย -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

AA

• *
กาฟเก่งสุด ขนาดหนวดขาวยังแพ้โรเจอเลย แต่ไม่เหงบอกว่ากาฟแพ้โรเจอเลยนิ

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
กาฟเก่งสุด ขนาดหนวดขาวยังแพ้โรเจอเลย แต่ไม่เหงบอกว่ากาฟแพ้โรเจอเลยนิ

ไม่มีตอนไหนบอกนะครับ ว่าหนวดขาวแพ้โรเจอร์ อ่ะ

zexzebenz

• *
ทำไม หนวดขาวไม่ใช้ ฮาคิราชัน

สรุป หนวดขาวใช้ไม่ได้อย่างงั้นเหรอ

ใช้แบบลูฟี่ตอนไปสูพวก โฮดี้ในท้องทะเล แบบ ทหาร 100k สลบไป 50k แบบนี้

Munafic

• *
เรื่่องพลังของผลปิศาจเนี่ยผมคิดว่า   จะรุนแรง จะวงกว้าง จะถี่ รึึมีดีเลย์ มันขึ้นอยู่กับ
...การฝึกฝนและความแข็งแกร่งของเจ้าของพลัง เพราะการใช้พลังของผลปิศาจ มันก็ต้องใช้พลังงานทางด้านฟิสิกส์ เหมือนการเดิน วิ่งหรือว่ายน้ำนั่นแหละครับ ใช้เยอะแบบไม่พัก หมดแรงแน่ ตัวอย่าง..สมมุติให้ผมไปวิ่งมาราธอนงี้ แบบไม่ได้ฝึกซ้อม 500เมตรแรก ก็ตะคริวกินแล้วมั้งครับ *dead*
...รูปแบบพลังของผลปิศาจ 
...การพลิกแพลงในการใช้พลัง
............ยกตัวอย่างง่ายๆ พลังแช่แข็งของไก่ฟ้า...ถ้าเจ้าของพลังเป็นเด็ก10ขวบ ขีดจำกัดการแช่แข็งอาจจะเป็นน้ำโอ่งเดียว *dontknow*  รึพลังสายฟ้าของเอเนล ถ้าเด็ก10ขวบเป็นเจ้าของพลัง อาจสร้างกระแสไฟฟ้าได้แค่1000โวลก็ได้....จริงมั๊ยครับ
ในทางกลับกัน ถ้าพลังของผลเทียนของ MR.3 อยู่ที่คนที่แข็งแกร่งๆ ที่เป็นนักดาบ อาจใช้เทียนสร้างเป็นดาบก็ได้มั้งครับ เพราะเทียนนั่นแข็งแกร่งเทียบเท่าเหล็กอ่ะ   *attack*
...ตัวอย่างที่ชัดเจนที่สุดก็ ลูฟี่ไงครับ ผลยาง...มันไม่ได้เด่นหรือวิเศษวิโสอะไรเลย ข้อดีก็มีแค่อึด  ยืดได้ ดีดแรง แค่นั้น แต่มันรองรับด้วยเจ้าของพลังคือพระเอก  พลิกแพลงเป็น เกียร์2 เกียร์3 ใส่ฮาคิเข้าไปอีก หมัดลุกเป็นไฟไปอีก 
............ปล. นี่แค่ข้อสันนิฐานนะครับ  แต่จิตนาการของการ์ตูน เรื่องวันพีช มักมีเหตุผลรองรับตลอดทั้งทางด้านวิทยาศาสตร์ รึ
 สัยศาสตร์   ก็เลยพอจะวิเคราะห์กันได้

Poetic

• *
เรื่องกาฟโดนลูฟี ผมว่าก็เพราะไม่อยากทำหลาน  สวนตัวผมว่้ากาฟ คงเก่งพอตัว ดูจากสายเลือดลุงกาฟแต่ละคน ลูกDragon และ หลาน ลูฟีี่  ฮาคิน่าจะระดับสูงมากๆ+ประสบการ คงไม่โดน หมาแดง ง่ายๆๆหลอกมัั้้้้้้้้้้งครับ

panndora

ทำไม หนวดขาวไม่ใช้ ฮาคิราชัน
สรุป หนวดขาวใช้ไม่ได้อย่างงั้นเหรอ
ใช้แบบลูฟี่ตอนไปสูพวก โฮดี้ในท้องทะเล แบบ ทหาร 100k สลบไป 50k แบบนี้
*number1* แม่นแล้วหนวดขาวไม่มีฮาคิราชันย์จ้า

Natthakit

• *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
 - มีฉากนึงที่ลูฟี่ใช้ฮาคิราชัน มัลโก้บอกว่า "ไม่น่าเชื่อ มีฮาคิระแบบเดียวกับพ่อเลย" ป่ะครับ ไม่แน่ใจ

- ถึงยังไงผมว่าการ์ปไม่ชนะโรเจอร์แน่นอนครับ ถ้างั้นโรเจอคงไม่มีโอกาศเป็นราชาโจรสลัดแน่นอน ^^

^^

panndora

- มีฉากนึงที่ลูฟี่ใช้ฮาคิราชัน มัลโก้บอกว่า "ไม่น่าเชื่อ มีฮาคิระแบบเดียวกับพ่อเลย" ป่ะครับ ไม่แน่ใจ
- ถึงยังไงผมว่าการ์ปไม่ชนะโรเจอร์แน่นอนครับ ถ้างั้นโรเจอคงไม่มีโอกาศเป็นราชาโจรสลัดแน่นอน ^^
*love* อ่ะ แปะรูป!!

Natthakit

• *
*love* อ่ะ แปะรูป!!

ขอบคุนครับ คุน panndora 5555555 *dead* *dead*
^^

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อืม ชักจะ งง การจำกัดความคำว่า "กว้าง" ของคุณ rorobinbin ซะแล้ว
สำหรับเรา เราแบ่งลักษณะการโจมตีออกเป็น 2 แบบอ่ะ รัศมีการโจมตี กับ รัศมีการทำลายล้าง
1 รัศมีโจมตี คือขอบเขตพื้นที่ที่ใช้โจมตีว่าในการโจมตี 1 หนนั้นจะโจมตีได้กว้างและไกลขนาดไหนเท่าไหนโดยวัดจากรอบตัว
1.1 ถ้าคิซารุในการโจมตี 1 หนสามารถยิงเลเซอร์ได้เส้นเดียว โอเคแบบนี้เรียว่าไกลอย่างเดียวไม่กว้าง แบบในรูปนี้

1.2 แต่คิซารุโจมตี 1 หน ยิงเลเซอร์ได้รัวๆและรัศมีการยิงรอบตัวไปได้หลายทิศทางไม่ได้มุ่งไปแค่ทางเดียว อันนี้สำหรับเราเรียกว่ากว้าง

2.รัศมีการทำลายล้าง ขอบเขตของการทำลายหลังจากที่การโจมตีกระทบกับจุดสุดท้ายแล้วสร้างความเสียหายเพิ่มขึ้นมา
   ซึ่งรัศมีการทำลายล้างของแต่ละการโจมตีก็อาจจะไม่เท่ากัน เช่น
2.1 รัศมีการทำลายล้างของเลเซอร์ของคิซารุกับหมัดอุกาบาตของอาคาอินุ ก็จะประมาณในรูปนี้ (1 วงต่อ 1 หน่วยการโจมตี)

แต่ท่าไดฟันกะของอาคาอินุมันมาทีไม่รู้กี่สิบกี่ร้อยหมัด(หลายหน่วยการโจมตี)พอประเมินจริงๆมันก็จะได้ประมาณนี้

การโจมตีของทั้งสองพลเอกพอตกกระทบพื้นก้เกิดการระเบิดขึ้นเราเลยนับว่ามีการทำลายที่"กว้าง"อ่ะคะ
ถ้าเป็นกรณีที่พอกระทบพื้นแล้วไม่มีการระเบิด การโจมตีหายไปกับดินเลยโอเคแบบนั้นเราเรียกว่าแคบอยู่เหมือนกัน แต่นี่มันระเบิดอะจ้ะ

อ่านแล้วเข้าใจกันปะเนี่ย *้ัิalone*

อันนี้เรา่ว่าเพราะความรักหลานมากกว่าเลยยอมโดนต่อยโดยไม่ป้องกันตัวเองเลย
คงไม่ได้ใช้ฮาคิป้องกันตัวเองด้วยซ้ำ แบบยอมโดนต่อยเต็มๆไปเลย ถึงได้ร่วงอ่ะคะ

ลึกซึ้งมากๆ