หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าหัวหน้าหน่วยในเรือหนวดขาวกับพลเอก ใครระดับฝีมือสูงกว่าครับ  (อ่าน 96468 ครั้ง)

panndora

• บุคคลทั่วไป
จุดอ่อนของ พลเอกทั้ง 3
อาคะอินุ : เวลาโจมตี มีดีเลย์ตลอด โจมตีไม่เป็นวงกว้าง จะฆ่า ได้ก้อ ต้องใช้ฮาคิล้วนๆ หรืิอ น้ำ เท่านั้น 
เราว่าก็กว้างอยู่นะคะท่าโจมตีของพลเอกซาคะสุกิเนี่ย ท่านี้เลย"ไดฟันกะ"

คิซารุ : ไม่เหมาะต่อภารกิจซุ่มอยู่ในที่มืดเพราะใช้พลังแล้วจะสว่าง โจมตีไม่เป็นวงกว้าง แต่ไกลถ้าเป็นวงกว้างก็จะมีแค่แสงทำให้แสบตาเท่านั้น อนาคตไม่แน่ อาจจะพัฒนาตนจนสามารถปล่อย พลังคลื่นเต่าลูกใหญ่ได้แน่ๆ และไม่มีจุดอ่อนต่อการโจมตีทางกายภาพยกเว้น ฮาคิ เท่านั้น  จุดอ่อนสุดๆคือแพ้ กระจก เพราะสะท้อนแสงได้ 555+  - -"
ของคิซารุเราก็ว่าโหดนะคะ อันนี้กว้างพอมั้ยคะ อิอิ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
มันต้องแพ้ลูฟี่ซักคนสิน่า 55+

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

oatza802

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ข้อความจาก คุณmarangone

ชั่ยยย เอส สู้ ยังไงก็แพ้ ยุดี      สู้ อาโอคิยิ  มั่ยดั้ยหรอก  *haha* *haha* *haha*

panndora

*number1* อ่ะ!! ชัดเจนที่สุดแล้วประโยคนี้พูดถึงพลเอกคูซันคนเดียวเลย

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
*number1* อ่ะ!! ชัดเจนที่สุดแล้วประโยคนี้พูดถึงพลเอกคูซันคนเดียวเลย

อันนี้รู้สึก จะเป็นอีก 1 ความผิดพลาดของสำนักแปลนะครับ เด๋วขอไปเช็คอีกทีตอนกลับบ้านครับ...

rorobinbin

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
คิซารุ  มัน จะเป็นวงกว้าง ก็ต่อเมื่อระเบิดหนิครับ

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
อยากตอบบ้างกับความคิดเห็นของผม
...เริ่มจาก ก่อนเริ่มสงครามเลยแล้วกัน ยื่นคำขาดต่อ7เทพโจรสลัดให้มาช่วยรบ ผลคือ ได้กำลังรบระดับหัวกะทิเพิ่ม แล้วก็จับกุผู้ต่อต้านระดับหัวกะทิไป 1....จินเบย์ไง ปล. กำลังรบยิ่งเยอะยิ่งดีเพราะ ไม่รู้ว่ากำลังรบของอีกฝ่ายมีแค่ไหน
...ก่อนเริ่มสงคราม แผนยุยง.... สควอโด้ไง สร้างบาดแผลระดับนั้นให้หนวดขาว  เบาแรงพลเอกไปเยอะ
...นิสัยหนวดขาว...ซื้อใจพรรคพวกได้เยอะ
...เริ่มสงคราม แผนการพอเรือเข้าอ่าว...ยกกับดักกำแพง  แล้วระดมยิงปืนใหญ่ หนีไปไหนล่ะคราวนี้... ส่วนที่แช่แข็งทะเลก่อนยกกำแพง น่าจะเพราะ อุบัติเหตุ
...การปะทะกันของหัวหน้าหน่วย กับ พลเอกช่วงแรกๆแค่หยั่งเชิงคู่ต่อสู้ ถ้าดูดีๆการต่อสู้หัวหน้าหน่วยจะเป็นรอง ทั้งประสบการณ์ และรูปแบบพลังของผลปิศาจ
...หมาแดง จับคู่หนวดขาว บิ๊กไฟท์  แผ่นดินไหว VS ภูเขาไฟระเบิด 
...อย่างที่รู้หนวดขาวแก่ ไหนจะโรค ไหนจะบาดเจ็บ พออาการกำเริบ ก็เสร็จหมาแดง
... หัวหน้าหน่วยเสียสมาธิ แถมในการต่อสู้ยังเป็นรอง...ก็เลยเสร็จ ไปอีก
............มาถึงจุดนี้ ผมเลยสรุปว่า หัวหน้าหน่วยของหนวดขาว สู้พลเอกน่ะพอได้ แต่ ถ้าจะเอาชนะ เป็นไปไม่ได้แน่นอน 
...เรื่องของเอส กับไก่ฟ้า   ก็เห็นๆกันอยู่ ไก่ฟ้าแพ้ทางชัดเจน น้ำแข็งเจอไฟ มันก็ละลายกฏธรรมชาติ
...เรื่องของเอส กับ หมาแดง ผมคิดว่า ไม่ใช่แมกม่าเหนือกว่าไฟ แต่ที่หมาแดงพูด น่าจะหมายถึง ระดับพลังของผู้ใช้พลังของผลปิศาจ ที่หมาแดงมีพลัง+ฮาคิ+ประสบการณ์ เหนือกว่าเอส (เหมือนหนุ่มใหญ่ ประสบการณ์ย่อมเยอะกว่าหนุ่มน้อย  อิอิ)
...กับตอนที่มัลโก้ปกป้องลูฟี่กับเอสที่โดนต่อยทะลุตัว นั่นก็บอกได้ว่า หมาแดงเหนือกว่า มัลโก้ 

เดี่ยวมาต่อ ไปธุระก่อนครับ

ขอเห็นต่างในบางข้อนะครับ
ข้อ เอส กับ อาโอคิยิ ผมว่าถ้าสู้กันจริงๆ อาโอคิยิ ก็จะชนะครับ ถึงน้ำแข็งจะละลายเมื่อโดนไฟ แต่ มันก็อาจจะดับไฟได้เช่นกัน อารมณ์ประมาณ น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับ ความสามารถของผู้ใช้ทั้ง 2 คน มากกว่าว่า ใครจะดึงพลังผลปีศาจได้มากกว่ากัน เหตุนี้ผมถึงให้อาโอคิยิ เหนือกว่าครับ

ข้อของ เอส กับ อาคาอินุ ผมว่าเค้าก็หมายความตามที่พูดนั่นแหละครับ ไฟของแมกม่า เหนือกว่าไฟของเอส ความเข้มข้นความร้อนของไฟมันต่างกันมากครับ มันก็อารมณ์ประมาณ ผลปีศาจที่แพ้ทางกัน อย่าง ยาง กับ สายฟ้านั้นแหละครับ

ส่วนข้ออื่นๆ เห็นด้วยครับ

ข้อ เอส vs อาคาอินุ เห็นด้วยกับทั้งคู่
อาคาอินุมีประสบการณ์,พลัง,ฮาคิเหนือกว่าเอสเยอะ เห็นด้วยกับ Munafic

ไฟของแมกม่า เหนือกว่าไฟของเอส ความเข้มข้นความร้อนของไฟมันต่างกันมากครับ  เห็นด้วยกับ marangone

เปลวไฟแบ่งเป็น3ส่วนคือชั้นนอกชั้นกลางและชั้นใน โดยที่ชั้นนอกสุดจะมีความร้อนมากที่สุด ชั้นนอกจะมีสีฟ้าอ่อน (อุณหภูมิ 1400 องศาเซลเซียส) ซึ่งเป็นบริเวณที่ ร้อนที่สุด ส่วนในที่ถัดเข้ามาเรื่อย ๆ จะมีสีเหลือง สีส้ม และในที่สุดสีแดง ยิ่งเข้าใกล้ใจกลางของเปลวไฟเท่าไร อุณหภูมิก็จะต่ำลงเท่านั้น บริเวณที่มีสีแดงจะมีอุณหภูมิประมาณ 800 องศาเซลเซียส

หินหนืด(Magma)มีอุณหภูมิประมาณ 800 - 4300°C  *pround*

panndora

อันนี้รู้สึก จะเป็นอีก 1 ความผิดพลาดของสำนักแปลนะครับ เด๋วขอไปเช็คอีกทีตอนกลับบ้านครับ...
เนี่ยแหละจ้ะจากฉบับลิขสิทธิ์ โอกาสแปลผิดน้อยนะเราว่า เคยอธิบายขั้นตอนการเขียนตูนไปทีแล้วงะ *disappoint*
ถึงจะแปลผิดยังไงวงจำกัดของคำพูดมันก็น่าจะอยู่ในกลุ่มนี้อ่ะ
"คนที่เก่งที่สุดในศุนย์บัญชาการใหญ่"
"ชายผู้มีฝีมือที่สุดในศูนย์บัญชาการใหญ่"
อะไรประมาณนี้แหละ ถึงแปลผิดแต่ความหมายก็ไม่น่าจะต่างไปจากนี้กันมากหรอกคะ ^^

คิซารุ  มัน จะเป็นวงกว้าง ก็ต่อเมื่อระเบิดหนิครับ
กว้างเมื่อระเบิด ก้เป็นการโจมตีที่กว้างนี่คะ *disappoint*
เห็นบอกคิซารุโจมตีไม่กว้างเลยเอามาแปะให้เฉยๆ

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
ที่บอกว่าอาโอคิยิเก่งที่สุดก้อจริงครับ เพราะว่าถ้าใช้ท่าแช่แข็งยังไงศัตรูก้อแทบจะไม่มีโอกาศหลบพ้นเลย

อาจจะหมายถึงถ้าสู๔้กับโจรสลัด อาโอคิยิแข็งแกร่งที่สุด แต่อาจจะแพ้หรือสูสีกะไฟก้อได้

แต่ผมว่ายังไงอาโอคิยิก้อชนะอาคาอินุไม่ได้ครับ ยังไงน้ำแข็งก้อคงแช่แม็กม่าไม่ได้  *haha*
^^

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เนี่ยแหละจ้ะจากฉบับลิขสิทธิ์ โอกาสแปลผิดน้อยนะเราว่า เคยอธิบายขั้นตอนการเขียนตูนไปทีแล้วงะ *disappoint*
ถึงจะแปลผิดยังไงวงจำกัดของคำพูดมันก็น่าจะอยู่ในกลุ่มนี้อ่ะ
"คนที่เก่งที่สุดในศุนย์บัญชาการใหญ่"
"ชายผู้มีฝีมือที่สุดในศูนย์บัญชาการใหญ่"
อะไรประมาณนี้แหละ ถึงแปลผิดแต่ความหมายก็ไม่น่าจะต่างไปจากนี้กันมากหรอกคะ ^^

คือถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ย มันจะประมาณว่า หนึ่งในกลุ่มที่มีฝีมือสูงสุดในศูนย์บัญชาการใหญ่ ผมจำไม่ได้เป๊ะๆครับ แต่สรุปได้ประมานว่า อาโอคิยิ คือ 1 คนในหน่วยงานที่เก่งที่สุดในศูนย์บัญชาการใหญ่ (หรือหมายถึง 3 พลเอก คือหน่วยที่แข็งแกร่งที่สุดอ่ะครับ) ไม่ได้หมายความว่า อาโอคิยิ เก่งที่สุดในศูนย์บัญชาการใหญ่
ถึงจะแปลใกล้เคียงกัน แต่ผมว่าความหมายมันคนละเรื่องเลยนะครับ ^^

panndora

อืม อธิบายไงดีละ เราว่าแข็งแกร่งสุดในที่นี้คงไม่ได้หมายถึงการต่อสู้อย่างเดียวอะคะ
ความยืดหยุ่นในการบังคับบัญชา ความสามารถ การคิดวิเคราะห์การศึก ความน่าเคารพนับถือ ฯลฯ
มันจำเป็นต้องมีปัจจัยหลายๆอย่างน่ะ ที่"ผู้ใหญ่"ในกองทัพจะมองเห็นว่าเด่นขึ้นมากว่าคนอื่น
อย่างอาคาอินุขาดเรื่องความยืดหยุ่นในการบังคับบัญชาแน่ๆละ เผด็จการเกินไป

อันนี้เราพูดในความรู้สึกที่เป็นลูกสาวทหารอะนะเวลาตอนยังอยู่บ้านเห็นเวลาเขาพูดถึงนายทหาร
คนที่เก่งและได้รับการเคารพนับถือมันจะต้องมีปัจจัยเสริมเยอะกว่า "เก่ง"ด้านเดียวน่ะคะ
ทหารเจนสงครามแต่บ้าอำนาจก้ไม่ได้รับความนับถือเท่าคนที่รบน้อยกว่าแต่ปกป้องผู้ใต้บังคับบัญชา
มันจะประมาณนี้อะคะ และคิดว่าเพราะพลเอกคูซันมีปัจจัยต่างๆมากกว่าอีกสองคนนี่แหละ
พอเทียบคุณสมบัติกันแบบตัวต่อตัวแล้วเลยน่าจะทำให้พลเอกคูซันมีภาษีกว่าและได้รับการยอมรับมากกว่า
อีกสองคน จอมพลเซ็นโงคุถึงเสนอให้เป็นจอมพลคนต่อไป เป็นทหารต้องมีอะไรมากกว่าที่คิด อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 22:09:56 โดย panndora »

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ปัจจัยหลายหย่างครับ สำหรับทหารที่จะเป็นผู้นำ

ซื้อใจลูกน้องได้ มีความสามารถในด้านต่างๆ ทั้งฝีมือ ภาวะผู้นำ  การตัดสินใจเฉียบขาดเยือเย็น  มีความคิดรอบคอบ

ถ้านับความเก่ง พอๆกันแหละครับ ทิ้งกันไม่ห่างหรอก  มันต้องดูหลายๆด้าน

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ท่าสุดท้ายที่คิซารุยิงใส่เรือดำน้ำนี่ เรียกว่าโจมตีกว้าง  สาาาาด... สาาาาด  *number1*

พลเอกสามคนนี่  ผ๋มสงสัยว่าไปเก่งมาจากไหนกัน  แล้วมันมีพลเอกรุ่นก่อนอีกป่าว  ที่รุ้ก้อมี ค้อง กับ เซ็นโกคุ

ส่วนเรื่องใครเก่งสุด  อาโอคิยิ จะมาทางสายกาฟ  คิซารุ มาทางสายเซนโกคุ  อาคาอินุ นี่ไม่รุ้ โหดเกิ้นเคยบอกไว้ตอนบัสเตอคอล โอฮาร่า   *shock*  เนื่องจากมาจากสายกาฟ เปนไปได้ที่อาโอคิยิ มีภาษีดีกว่า 

ต่อ เนื่องจากความเหนของหลายๆคนคิดว่าโคบี้ อาจจะถึงจุดสูงสุดของกองทัพ นั่นไง สายกาฟใช่มะ

ปล. อยากเหนกาฟไปฆ่าอาคิอินุว่ะ  ไม่น่าห้ามเลย  ไม่รุ้ใครจะโดนฆ่ากันแน่ *haha* *haha* *haha*

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

panndora

ท่าสุดท้ายที่คิซารุยิงใส่เรือดำน้ำนี่ เรียกว่าโจมตีกว้าง  สาาาาด... สาาาาด  *number1*
ปล. อยากเหนกาฟไปฆ่าอาคิอินุว่ะ  ไม่น่าห้ามเลย  ไม่รุ้ใครจะโดนฆ่ากันแน่ *haha* *haha* *haha*

ไม่แน่นะคะ!! เอาจริงๆกาฟอาจจะโหดขนาดเอามือเปล่ารับหมัดอาคาอินุได้ก้ได้แบบแซงคูสเอาดาบรับอะไรแบบนั้นเลย หุหุ

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
แล้วปู่การ์ปก็จะสวนด้วยหมัดไฟ ใส่อาคาอินุ *attack*