หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลยความหมายของ D.  (อ่าน 30837 ครั้ง)

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: เฉลยความหมายของ D.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อ. 01 พ.ย. 2011 เวลา 15:57:05 »
ตามที่ดูประวัติ 2 คนนี้ ก็มีมาตั้งแต่เด็กจนตอนนี้แล้วนะครับ ไม่น่าจะมีอะไร ซับซ้อนมากกว่านั้น ( แค่นี้ก็ซับซ้อนมากพอละ ) สำหรับ Chopper ไม่มีแล้วแน่ๆ ครับ ส่วนโรบิน

อาจจะมีครับ เพราะเป็นตัวละครที่ลึกลับที่สุด แต่ประวัติ ก็เฉลยออกมาหมดแล้วนะครับ ตั้งแต่เด็ก ยันเข้าบาร๊อคเวิค แล้วก็ มีความสัมพันธ์กับทางรัฐบาล แล้วก็มาเป็นพวกลูฟี่ จะ

มีอะไรคลุมเครือ ก็ตอนที่หายตัวไป 2 ปีนี่แหละครับ ไม่ได้บอกอย่างละเอียดว่าทำอะไรไปบ้าง แค่รู้คร่าวๆครับ

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 08:41:15 »
ตามที่ดูประวัติ 2 คนนี้ ก็มีมาตั้งแต่เด็กจนตอนนี้แล้วนะครับ ไม่น่าจะมีอะไร ซับซ้อนมากกว่านั้น ( แค่นี้ก็ซับซ้อนมากพอละ ) สำหรับ Chopper ไม่มีแล้วแน่ๆ ครับ ส่วนโรบิน

อาจจะมีครับ เพราะเป็นตัวละครที่ลึกลับที่สุด แต่ประวัติ ก็เฉลยออกมาหมดแล้วนะครับ ตั้งแต่เด็ก ยันเข้าบาร๊อคเวิค แล้วก็ มีความสัมพันธ์กับทางรัฐบาล แล้วก็มาเป็นพวกลูฟี่ จะ

มีอะไรคลุมเครือ ก็ตอนที่หายตัวไป 2 ปีนี่แหละครับ ไม่ได้บอกอย่างละเอียดว่าทำอะไรไปบ้าง แค่รู้คร่าวๆครับ

นั่นแหละครับ ประวัติก็ออกมาเยอะแล้ว แต่ทำไมถึงไม่มีชื่อตอนของ 2 คนนี้ ทั้งๆที่คนอื่นมีชื่อตอนเป็นของตัวเองหมด ผมว่า อ. เค้าก็ไม่น่าจะพลาดนะครับ นี่คือจุดที่ผมสงสัยอ่ะครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 13:00:12 »
นั่นแหละครับ ประวัติก็ออกมาเยอะแล้ว แต่ทำไมถึงไม่มีชื่อตอนของ 2 คนนี้ ทั้งๆที่คนอื่นมีชื่อตอนเป็นของตัวเองหมด ผมว่า อ. เค้าก็ไม่น่าจะพลาดนะครับ นี่คือจุดที่ผมสงสัยอ่ะครับ
มีครบทุกคนนี่คะ หามาให้ดู แต่ชื่อของบรู็คนี่หาไม่ได้ แต่มีบอกว่าเป็นสมาชิกลำดับที่ 8
(เรียงลำดับตามชื่อตอนและการชักชวนของลูฟี่ ว่าให้เข้ามาเป็นพวกเดียวกันแล้ว)

กัปตัน ลูฟี่  คนที่ 1 โซโล
คนที่ 2 นามิ คนที่ 3 อุซป
คนที่ 4 ซันจิ คนที่ 5 ช็อปเปอร์
คนที่ 6 โรบิน คนที่ 7 แฟรงกี้
คนที่ 8 บรูค

ปกข้างล่างนี้มาจากตอนที่กลุ่มหมวกฟางกำลังจะออกจาก W7 ลูฟี่รับแฟรงกี้มาเป็นช่างประจำเรือ
แล้วปู่การ์ปก็กลับมาไล่จับพวกลูฟี่ พวกลูฟี่กำลังจะหนี แต่อุซปที่ขอถอนตัวไปก็กลับมาขอโทษ แล้วก็ได้กลับขึ้นเรือ

ที่ยกปกนี้มาลงก็เพื่ออธิบายถึงช่องว่างที่คุณ theponx พูดว่า
มีคนเคยปูดเรื่องที่ว่า ... ท้ายเล่มที่ อ. โอดะ แนะนำตัวละคร
ว่าสมาชิกคนที่ 2 3 4 เป็นใครบ้าง มีประวัติอื่นๆยังไง
มีโทนี่โทนี่ชอปเปอร์ กับ โรบิ้น 2ตัวละครที่ อ.โอดะยังไม่ได้แนะนำว่าเป็น " ลูกเรือของกลุ่มหมวกฟาง"
ถึง อ.โอดะจะไม่ได้แนะนำ แต่รูปและลำดับตัวละครกับชื่อตอนมันก็บอกกลายๆอยู่แล้วว่า
อุซปคือคนที่ 3 แฟรงกี้คือคนที่ 7
ดังนั้นช้อปเปอร์ก็คือลูกเรือคนที่ 5 และโรบินก็คือลูกเรือคนที่ 6 ถูกมั้ยคะ
เพราะถ้า อ.โอดะแนะนำคนที่ 1 2 3 4 แล้ว จะมาเขียนชื่อตอนว่าคนที่ 7 โดยที่ไม่มีคนที่ 5 กับ 6 ก่อนคงไม่ได้อะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 16:09:08 โดย panndora »

mooping3baht

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 15:17:49 »
รัก คุณpanndora จัง ข้อมูลแน่นสุดๆไปเลย  *number1*

saxsax

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 16:00:06 »
 *number1* สุดยอดค้าบ

ของผมความจำ กะเข้าใจอย่างเดว อิอิ เลยผิดๆถูกๆไปบ้าง

marangone

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 16:44:07 »
ถึง อ.โอดะจะไม่ได้แนะนำ แต่รูปและลำดับตัวละครกับชื่อตอนมันก็บอกกลายๆอยู่แล้วว่า
อุซปคือคนที่ 3 แฟรงกี้คือคนที่ 7
ดังนั้นช้อปเปอร์ก็คือลูกเรือคนที่ 5 และโรบินก็คือลูกเรือคนที่ 6 ถูกมั้ยคะ
เพราะถ้า อ.โอดะแนะนำคนที่ 1 2 3 4 แล้ว จะมาเขียนชื่อตอนว่าคนที่ 7 โดยที่ไม่มีคนที่ 5 กับ 6 ก่อนคงไม่ได้อะคะ[/size][/color]
โซโล <- ชื่อตอนที่6 = คนที่ 1
นามิ <- ชื่อตอนที่94 = คนที่ 2 (เป็นคนที่ 2 แท้ ๆ แต่ได้เป็นพวกจริง ๆ หลัง ซันจิ อีกแน่ะ)
อุซป <- ชื่อตอนที่439 = คนที่ 3 (ยังอุตส่าห์ผูกเรื่องไปช่วง วอเตอร์เซเว่น เฉยเลย สุดยอดจริง ๆ)
ซันจิ <- ชื่อตอนที่68 = คนที่ 4
ช๊อปเปอร์ <- ชื่อตอน ยังไม่มี
โรบิน <- ชื่อตอน ยังไม่มี
แฟรงกี้ <- ชื่อตอนที่439 = คนที่ 7
บรูค <- ชื่อตอนที่489 = คนที่ 8

ประมาณนี้อ่ะครับ แล้วมันก็เป็นไปแล้วอ่ะครับที่ว่า จะเขียนชื่อตอนคนที่ 7 โดยยังไม่มีคนที่ 5 และ 6 แล้วชื่อตอนของนามิ คือ คนที่ 2 แต่ออกชื่อตอนมาหลังซันจิอีกครับ

ป.ล เข้าใจกันมั้ยเอ่ย ถ้ายังไม่เข้าใจ ไว้ผมว่างจะลงรูปให้ชมกันแล้วกันนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 16:55:50 โดย marangone »

panndora

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 21:27:15 »
อ๋อ...เข้าใจแล้วคะ ถ้าอันนี้ก็เห็นด้วยตรงที่ไม่มีชื่อตอนบอกเหมือนที่คุณ marangone บอก
แต่ก็แล้วแต่ความคิดเห็นส่วนตัวของแต่ละคนแหละว่ามันยังมีปริศนาอยู่รึป่าว??
เหตุผลจริงๆที่เราแปะรูปภาพไม่ได้จะค้านอะไรคุณ marangone หรอกคะ เห็นบอกว่าชื่อกับตอน เราเข้าใจเป็นแบบที่เอาภาพแปะลงไป
สาเหตุที่แปะจริงๆ แปะเพราะจะค้านคุณ theponx น่ะ เพราะเขาบอกว่า
อ. โอดะยังไม่ได้แนะนำว่าเป็นลูกเรือกลุ่มหมวกฟาง พอดีเราไม่เห็นด้วยตรงนี้เฉยๆ เพราะลูฟี่ถือว่าทั้งสองคนเป็นลูกเรือ

ส่วนเรื่องที่ชื่อตอน คนที่สอง ดันไปอยู่หลังซันจิ
ส่วนตัวเราคิดว่า อ.โอดะ น่าจะยึดลำดับตามคำชวนของลูฟี่อ่ะคะ อย่างนามิตอนที่ลูฟี่ชวนให้มาเป็นต้นหนประมาณช่วงเล่มสอง
(ประมาณเอาเพราะขี้เกรียจเดินไปรื้อการ์ตูนอ่านละวันนี้ อิอิ) ก็คือลูฟี่นั้นถือว่านามิคือลูกเรือของเขาแล้วเลยถือว่าเป็นคนที่ 2
แม้ตอนนั้นนามิจะหลอกเพื่อประโยชน์ของตัวเอง แต่พอนามิหนีกลับไปเจออารอน ลูฟี่ก็ไปช่วยและตามกลับมาเข้ากลุ่มอีกครั้ง

ความคิดส่วนตัวเราการชวนคนเข้ากลุ่มของลูฟี่มันก็พิศดารอยู่แล้วส่วนตัวเราไม่คิดมากในจุดที่ไม่มีชื่อตอน คนที่ 5 กับ คนที่ 6
เพราะอย่างช็อปเปอร์ลูฟี่ก็ชวนเพราะชอบใจ ตอนชวนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าชอปเปอร์เป็นหมอ ดูๆไปมันค่อนไปในทางบังเอิญ
บวกกับความรู้สึกถูกใจของลูฟี่มากกว่า มันไม่น่าจะมีปริศนาอะไรแล้วนะเราว่า
สมมติว่านามิไม่ป่วยพวกหมวกฟางก็จะไม่ดั้นด้นหาหมอมารักษาในตอนนั้น อาจจะคลาดการได้เจอกับช็อปเปอร์ก็ได้นะ
กรณีโรบินก็เหมือนกันเท่าที่อ่านตอนนั้นโรบินก็กะจะตายจริงๆไม่น่าจะดราม่าอะไร แล้วลูฟี่ก็ลากโรบินขึ้นมาจากสุสานเองนี่นา
คุณ theponx เขาบอกว่า
แล้วเดี๋ยวมันจะไปโยงเรื่องที่ "โรบิ้นไม่ใช่หนึ่งในสมาชิก หมวกฟาง" แต่เป็นแค่เพื่อน
เพราะจริงๆแล้ว โรบิ้นเป็นหนึ่งในคณะปฏิวัติ ที่ตาม "ดราก้อน" พ่อของลูฟี่เท่านั้น
เพราะลูฟี่มีชื่อ ดี ... เลยตามในช่วงแรก
พอหนวดขาวตาย ...เข้าสู่ยุค โลกใหม่ (ภาษาญี่ปุ่น ชินเซคไค) แนะนำให้จำชื่ออะไรพวกนี้เป็นภาษาญี่ปุ่นด้วยจะดี
โรบิ้นก็ได้เจอกลับ ดราก้อนแล้ว ... แต่ไหงกลับมารวมตัวกับหมวกฟางอีก ยังมีข้อสงสัยมากมาย ...
โรบินก็แฝงตัวมาอยู่กับครอคโคไดล์ด้วยเหตุผลทั่วไปคือหาที่พึ่ง+ตามหาโพเนกลีฟ
ถ้าเป็นสมาชิกคณะปฎิวัติอยู่แล้ว ทำงานเองภายใต้กลุ่มปฎิวัติน่าจะง่ายกว่าหรือป่าว แล้วคนชื่อ D มีเป็นไม่รู้กี่คน
และดราก้อนใช้ชื่อในการทำงานว่า ดราก้อน หรือนักปฎิวัติดราก้อน ไม่ได้เที่ยวบอกใครต่อใครว่าชื่อ มังกี้ ดี ดราก้อน
และดราก้อนก็ไม่เคยบอกใครว่าตัวเองมีลูกแล้วตอนนั้นโรบินจะรู้ได้ยังไงว่า ลูฟี่เป็นลูกของดราก้อน ใช่มั้ยอ่า??
มันจะมีปริศนาอะไรจริงๆหรอ อ่านกี่ทีๆก็น่าจะเป็นเพราะเหตุบังเอิญและพรหมลิขิตมากกว่าที่ทำให้มาเป็นพรรคพวกกัน

*disappoint*หรือว่าเราคิดน้อยเกินไปเลยมองข้ามปริศนาอะไรที่ อ.โอดะจะสื่อรึป่าวอ่า?? ปวดหมองๆ *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 23:14:45 โดย panndora »

saxsax

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 02 พ.ย. 2011 เวลา 22:38:38 »
อ่อ ครับ เข้าใจล่ะ ... ผมว่า ถ้า อ. โอดะ เห็นคงขำ ว่าอะไรมันจะคิดมากกันขนาดนั้น 55  *great*

Joar

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 11:03:21 »
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%8B_(%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B8%99)

ฝากลิงค์นี้มาให้ดูกันดีกว่า เพราะจะมีรายชื่อตอนของมังงะ (อาจจะไม่ถึงตอน 645 ขอโทษที) ซึ่งถ้าลองไล่ดูจะเจอรายชื่อของสมาชิกครบทุกคนนะครับ ว่ามาตอนไหน ช่วงไหน เปิดตัวเมื่อไหร่ เหตุการณ์อะไร เผื่อว่าจะช่วยให้ย้อนกลับไปหาข้อมูลเพิ่มเติมได้

ปล. แต่ถ้าไม่พอใจกัน ขออภัยด้วยครับ  *damage*

marangone

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 11:05:33 »
ด้วยความที่มันเป็นวันพีซอ่ะครับ อ.โอดะเค้าเก็บรายละเอียดได้สุดยอดอยู่แล้วอ่ะครับ ทำให้ใครหลายๆคนคิดว่าไม่น่าพลาดเรื่องชื่อตอน (ควรจะมีเหมือนๆกันหมด)

ซึ่งในส่วนตัวคิดว่าเรื่องของชอปเอปร์คงจะมีชื่อตอนหลังจาก ได้รับการยอมรับว่าเป็นโจรสลัดเต็มตัวแล้ว (ตอนนี้มีแต่คนคิดว่าเป็นสัตว์เลี้ยงไม่ใช่โจรสลัด)

ส่วนของโรบินไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่ตั้งชื่อตอนในช่วงเอนิเอส ล็อบบี้ ไปเลย หรืออาจจะมีอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับโรบินก็ได้ ค่อยตั้งชื่อตอนของโรบินครับ

ป.ล คุณ Panndora จะค้านหรือไม่ค้านผม ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ นี่คือบอร์ด เอาข้อมูลมาค้านมาแย้งความคิดมาถกกัน สนุกดีออกครับ ^^ 

panndora

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 11:29:37 »
อ่อ....งั้นเดี๋ยวก็คงมีเหตุการณ์อะไรให้ทำชื่อตอนให้เป็น คนที่ 5 กับ 6 จนได้แหละจ้ะ
เพราะขนาดอุซปขึ้นเรือมาตั้งนานนมละยังมาบอกว่าคนที่ 3 เอาตอน W7 ซะเลย
เดี๋ยว อ. เขาก็คงเก็บตกให้จนได้แหละ
(แต่สรุปทุกคนก็เป็นลูกเรืออย่างที่เราเข้าใจใช่มั้ยอ่า เพราะถูกนับไว้ในลำดับแล้ว แต่ยังไม่มีชื่อตอนออกมาเฉยๆ)

ส่วนเรื่องค้านกับการอธิบายอ้างอิงมันต่างกันคะ แหะๆ
ที่เราบอกว่าไม่มีเจตนาค้าน คำว่าค้านมันสื่อไปในแนวที่ว่าสิ่งที่อีกฝ่ายพูดมันผิดน่ะคะ เลยอธิบายก่อนกลัวว่าเดี๋ยวเข้าใจผิดกัน
เพราะที่คุณ marangone พูดมามันคือเรื่องจริงและอ้างอิงได้ แต่ที่คุณ theponx พูดมามันดูเลื่อนลอยและอ้างอิงไม่ได้น่ะ
(เพราะคุณ theponx บอกว่าทั้งสองคนไม่ใช่ลูกเรือซึ่งเราคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นแบบนั้นไปได้)
เลยต้องแจกแจงว่าค้านคนไหน ไม่ได้ค้านคนไหน ค่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 11:39:13 โดย panndora »

marangone

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 12:24:07 »
อ่อ... ครับตามนั้นครับ ยังๆ 2 คนนั้นก็ต้องเป็นลูกเรืออยู่แล้วโดยอ.โอดะเค้าก็นับรวมไปแล้ว ถึงได้มีชื่อตอนคนที่ 8 อ่ะครับ ^^

saxsax

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 04 พ.ย. 2011 เวลา 01:51:33 »
อืมมม ถ้าบอกว่าไม่ได้เป็น ลูกเรือแต่เป็นเพื่อนเฉยๆ นี่ยังไงก็ว่าไม่ใช่แน่ เพราะถึงจะไม่มีชื่อตอนแต่ถ้ามันไม่ใช่จริงๆ เขาก็ไม่ควรจะเว้นไว้หรอกหรอกครับ  *love*