หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลง โหมดเซียน กับ หมวดเก้าหนาง นี่หมวดไหนมันเจ๋งกว่ากัน  (อ่าน 72535 ครั้ง)

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
โตะใช้โหมดเซียนแบบไม่ต้องใช้ น้ำมันคางคก ตั้งแต่สำเร็จวิชาเซียนที่เขาเมียวโบกุแล้วคับ ที่บอกว่าตอนที่ 555 โตะมันใช้เวลานานอยู่นะคับ กว่าจะเข้าโหมดเซียน เพราะไรคาเงะรุ่น3กำลังยุ่งอยู่กับบอลยาง โตะได้โอกาสยืนดูดจักกระธรรมชาติตั้งแต่คุยกับบีแล้วคับ จนคุยกับบีจบ นานอยู่นะขอบตาจึงเปลี่ยนสี  *dontknow*
แสงอุษา กองทัพอสูร

zangkrung

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
โตะใช้โหมดเซียนแบบไม่ต้องใช้ น้ำมันคางคก ตั้งแต่สำเร็จวิชาเซียนที่เขาเมียวโบกุแล้วคับ ที่บอกว่าตอนที่ 555 โตะมันใช้เวลานานอยู่นะคับ กว่าจะเข้าโหมดเซียน เพราะไรคาเงะรุ่น3กำลังยุ่งอยู่กับบอลยาง โตะได้โอกาสยืนดูดจักกระธรรมชาติตั้งแต่คุยกับบีแล้วคับ จนคุยกับบีจบ นานอยู่นะขอบตาจึงเปลี่ยนสี  *dontknow*

ถูกต้องนะคร๊าบบบ  กดlikeๆ  อิอิ

mekkek

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ใช้จักกระ9หางในโหมดเซียนยังได้เลย
ที่บอกว่านารูโตะ ดูดพลังธรรมชาติ เพื่อเข้าโหมดเซียนนั้น ทำหลังจากคุยกับแปดหางเสร็จนะครับ

หลับตาลงน่าจะไม่ถึง วิ ด้วยซ้ำ(จากภาพ) อ้างอิงจาก Manga 555 หน้า 10

และก็ตอนก่อนเข้าไปหา นางาโตะ ที่ต้นไม้กระดาษ 

อ้างอิงจาก  Naruto Shippuuden 169  ตอนนาทีที่  12 กับอีก 48 วินาที ถึง นาทีที่ 12 กับอีก 53 วินาที ก็เสร็จแล้ว(ประมาณ 5 วินาทีเองครับ )

แล้วที่นารูโตะบอกว่า "เราสามารถรับรู้สำผัสจากอันตราย ได้เร็วกว่าและเหนือกว่าด้วยโหมดเซียนนี้" 

ไม่ได้หมายความว่าเหนือกว่า การรับรู้สำผัสของโหมดก้าวหาง นะครับ  แต่ที่นารูโตะคิดว่าเหนือกว่าน่าจะเหนือกว่า ไรคาเงะ (เพราะสู้กับ ไรคาเงะ อยู่)

อ้างอิงจาก  Manga 555 หน้า 13

แต่ที่ให้น้ำหนัก โหมดเซียน เจ๋งกว่า เพราะความชอบส่วนตัวล้วน ๆ ครับ  *number1*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 27 ก.ย. 2011 เวลา 13:08:57 โดย mekkek »
เนตรวงแวนกระจกใส 270 องศา 555

Akatsuki

• *
แต่ว่าถ้าโตะยืนอยู่นิ่งๆก็จะรับจักกระธรรมชาติได้แล้ว รับตั้งแต่เริ่มหยุดนิ่งและคุยกับ8หางจนเสร็จ และที่บอกว่าตอนที่จะเข้าไปหาเพนในต้นไม้นั้น ภาพไม่ได้บอกว่าโตะยืนรับจักกระอยู่ตั้งแต่ตอนไหน พูดกับพ่อชิกามารุเสร็จ ก็ตัดภาพมาหานารูโตะรับจักกระเสร็จแล้ว บอกไม่ได้ว่าโตะรับจักกระตั้งแต่ตอนไหน แต่ถ้าบอกใช้เวลา 5 วิในการเข้าโหมดเซียน แล้วจะมีจักระใช้ดาวกระจายวงจักร2ครั้งได้หรอ การรับจักกระธรรมชาติค่อยๆใหลเข้ามาไม่ไช่ใหลเข้ามาแบบฮวบฮาบ คงไม่ไช้เวลาสั้นขนาดนั้น  *rip*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ข้อดีข้อเสียมันต่างกันครับ

มันก็จริง เก้าหางสามารถพลิกแพลงรูปแบบการใช้วิชาได้มากกว่า ข้อดีมีเยอะ แต่ข้อเสียก็หนักพอกันแหละครับ

เพราะนี่เป็นแค่ อาภรณ์จักระ ก็ทำได้แค่ดึงจักระมาใช้ได้ส่วนหนึ่ง ยังไม่ถึงขั้นรวมร่างกับสัตว์หางหรือให้สัตว์หางควบคุมร่างเหมือนที่บีทำได้ ถ้าทำถึงขั้นนั้นได้ จักระและวิชาจะน่ากลัวกว่านี้เยอะครับ

ส่วนวิชาเซียน ข้อดีอาจจะน้อยกว่าก็จริง แต่ว่า เจ้าโตะมันก็เข้าใจใช้งานอยู่ ว่าจะใช้จังหวะไหน และวิชานินจาที่ต้องใช้จักระเยอะ ต้องทำแล้วหวังผลได้ ไม่ใช้มั่วซั่ว

ร่างกายโหมดเซียนก็แข็งแกร่งไม่ด้อยไปกว่าเก้าหางอยู่แล้ว ถึงความเร็วจะเทียบกันไมไ่ด้ เพราะไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย แต่ประสาทสัมผัสที่ตื่นตัวนั้นก็ช่วยให้มีจังหวะใช้วิชานินจาในภาวะเสี่ยงได้ดี

ส่วนข้อเสีย มันก็จริงที่ต้องหยุดนิ่งเพื่อรับจักระจากธรรมชาติ แต่ถ้าเป็นเจ้าโตะในตอนนี้ผมว่า จุดอ่อนคงถูกลบไปเปราะนึง ไม่ใช่เพราะว่า แบ่งจักระเซียนไว้ในร่างแยก แต่สามารถแบ่งร่างแยกให้หยุดนิ่งเพื่อรับจักระเซียนได้

โหมดเซียนเอง ถึงเจ้าโตะจะใช้ได้คล่อง แต่ก็ยังไม่ถึงขีดสุดเหมือนโหมดเก้าหางน่ะแหละครับ และทั้งสองโมหด ก็สามารถทำในสิ่งที่อีกโหมดไม่สามารถทำได้ ได้อย่างเสียอย่างละครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

mekkek

• *
  • ใช้จักกระ9หางในโหมดเซียนยังได้เลย
แต่ว่าถ้าโตะยืนอยู่นิ่งๆก็จะรับจักกระธรรมชาติได้แล้ว รับตั้งแต่เริ่มหยุดนิ่งและคุยกับ8หางจนเสร็จ และที่บอกว่าตอนที่จะเข้าไปหาเพนในต้นไม้นั้น ภาพไม่ได้บอกว่าโตะยืนรับจักกระอยู่ตั้งแต่ตอนไหน พูดกับพ่อชิกามารุเสร็จ ก็ตัดภาพมาหานารูโตะรับจักกระเสร็จแล้ว บอกไม่ได้ว่าโตะรับจักกระตั้งแต่ตอนไหน แต่ถ้าบอกใช้เวลา 5 วิในการเข้าโหมดเซียน แล้วจะมีจักระใช้ดาวกระจายวงจักร2ครั้งได้หรอ การรับจักกระธรรมชาติค่อยๆใหลเข้ามาไม่ไช่ใหลเข้ามาแบบฮวบฮาบ คงไม่ไช้เวลาสั้นขนาดนั้น  *rip*

ก็ผมวิเคราะห์ จากที่ผู้แต่ง ผู้เขียนวาดมา และผู้ที่ทำมาเป็น Animation มาให้ดูนะครับ ส่วนที่บอกว่า*รับตั้งแต่เริ่มหยุดนิ่งและคุยกับ8หางจนเสร็จ(ดูจาก Manga แล้วผมยืนยันว่าไม่มีการรับจักกระแน่นอน)

ส่วนเหตุผลอื่นๆ ที่คุณคิดขึ้นมาเองผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ เพราะผมก็ดูจากที่ผู้แต่งคิดและทำออกมาให้เห็นเท่านั้น  (ผมไม่ใช่ผู้แต่งเพราะฉนั้นผมจะไม่เดาเนื้อเรื่องมั่วไปเองแน่นอน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 27 ก.ย. 2011 เวลา 16:58:27 โดย mekkek »

Akatsuki

• *
ผมก็วิเคราะห์จาก การดูและฟังเหมือนกันคับ เพราะโตะเมื่อเริ่มหยุดนิ่งก็จะรับจักกระเข้ามาเองเหมือนมันจะออโต้ อย่างตอนเพนจับโตะเอาไว้ เพนตัวที่ดูดจักระมันดูดจนกลายเป็นกบ ผมก็ดูตรงนั้นมาเปรียบเทียบเหมือนกัน ผมก็ไม่ได้มั่วอะไร และที่ผมวิเคราะห์ที่คุณพูดว่ารับแค่5วิ ผมก็วิเคราะห์ไปว่าจากที่ดู คนเขียนเขาไม่ได้บอกว่าโตะรับจักกระตั้งแต่ตอนไหนพอตัดภาพมาก็เสร็จไปแล้ว อันนี้ยังสรุปไม่ได้ว่าจะใช้เวลาสั้นขนาดนั้น ผมคิดเองตรงไหน แล้วผมวิเคราะห์จากการฝึกตอนที่อยู่เขาเมียวโบกุ ท่านเซียนบอกว่าต้องหยุดนิ่งถึงจะรับจักกระได้ผมก็เอาตรงนี้มาวิเคราะห์ ไม่มีส่วนไหนที่ผมคิดเองเลย  *dontknow*

zangkrung

• *
โหมดไหนเจ๋งกว่าใช่มั้ยครับ  เอางี้

-มีศัตรูตัวไหนที่โหมดเซียนสู้ชนะแต่โหมดเก้าหางสู้แล้วแพ้...???

-ถ้าเอาโหมดเซียนกับโหมดเก้าหางมาต่อยกันใครจะชนะ...???

ก็ใช่ครับว่า ทุกอย่างล้วนมีข้อเด่นและข้อด้อย  แต่ในการต่อสู้มันไม่ได้ใช้แค่ด้านใดด้านหนึ่งครับ  มันต้องใช้การผสมผสานพลิกแพลงและสามารถแก้ไขข้อด้อยได้ แล้วโหมดไหนทำได้มากกว่ากันล่ะ

zangkrung

• *
ผมก็วิเคราะห์จาก การดูและฟังเหมือนกันคับ เพราะโตะเมื่อเริ่มหยุดนิ่งก็จะรับจักกระเข้ามาเองเหมือนมันจะออโต้ อย่างตอนเพนจับโตะเอาไว้ เพนตัวที่ดูดจักระมันดูดจนกลายเป็นกบ ผมก็ดูตรงนั้นมาเปรียบเทียบเหมือนกัน ผมก็ไม่ได้มั่วอะไร และที่ผมวิเคราะห์ที่คุณพูดว่ารับแค่5วิ ผมก็วิเคราะห์ไปว่าจากที่ดู คนเขียนเขาไม่ได้บอกว่าโตะรับจักกระตั้งแต่ตอนไหนพอตัดภาพมาก็เสร็จไปแล้ว อันนี้ยังสรุปไม่ได้ว่าจะใช้เวลาสั้นขนาดนั้น ผมคิดเองตรงไหน แล้วผมวิเคราะห์จากการฝึกตอนที่อยู่เขาเมียวโบกุ ท่านเซียนบอกว่าต้องหยุดนิ่งถึงจะรับจักกระได้ผมก็เอาตรงนี้มาวิเคราะห์ ไม่มีส่วนไหนที่ผมคิดเองเลย  *dontknow*

เห็นด้วยๆ อิอิ

ผมก็ดูเหมิอนกันครับ ผมไม่ชอบมั่วอยู่แล้ว

zangkrung

• *

ก็ผมวิเคราะห์ จากที่ผู้แต่ง ผู้เขียนวาดมา และผู้ที่ทำมาเป็น Animation มาให้ดูนะครับ ส่วนที่บอกว่า*รับตั้งแต่เริ่มหยุดนิ่งและคุยกับ8หางจนเสร็จ(ดูจาก Manga แล้วผมยืนยันว่าไม่มีการรับจักกระแน่นอน)

ส่วนเหตุผลอื่นๆ ที่คุณคิดขึ้นมาเองผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ เพราะผมก็ดูจากที่ผู้แต่งคิดและทำออกมาให้เห็นเท่านั้น  (ผมไม่ใช่ผู้แต่งเพราะฉนั้นผมจะไม่เดาเนื้อเรื่องมั่วไปเองแน่นอน)

เงื่อนไขการรับจักระจากธรรมชาติผู้แต่งบอกเพียงว่าต้องนิ่งเท่านั้นครับ(อ่านได้จากตอนที่โตะฝึกที่ภูเขาเมียวโบกุ)  ไม่ได้บอกว่าต้องหลับตาแต่อย่างใดเลยครับ  แต่ว่าผู้อ่านบางท่านเห็นโตะหลับตาเลยอาจคิดไปเองว่าการหลับตาเป็นเงื่อนไขในการรับจักระ แต่ผู้แต่งไม่ได้กล่าวถึงว่าต้องหลับตาแต่อย่างใดเลยนะ

ซึ่งที่ผ่านมาผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันนิ่งตามเงื่อนไขมาตลอด
- ตอนที่โตะจะไปหาเพนในต้นไม้กระดาษ ผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันได้ยืนนิ่งรับจักระเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะ  แต่ที่เห็นแค่ 5 วินาทีจาก animation เป็นการตัดภาพเพือไม่ให้เนื้อเรื่องมันยืดเยื้อน่ะครับ   เพราะการสร้างการ์ตูนล้วนใช้เทคนิคการตัดภาพดำเนินเนื้อเรื่องทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าจะแสดงให้เห็นทุกอิริยาบถมันคงจะอวสารพร้อมๆกับชีวิตคนอ่านพอดี  และอีกอย่างการสื่อสารให้คนเข้าใจมันบางครั้งอาศัยแค่ common sense ที่คนทั่วๆไปสามารถเข้าใจได้ก็พอแล้วล่ะครับ  อิอิ

-ตอนล่าสุดผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันนิ่งตลอดนะ ตอนที่คุยกับบีน่ะ  แม้จะไม่วาดให้เห็นจักระที่ไหลเวียนเข้าสู่ร่างกาย แต่ตอนนั้นโตะมันอยู่ในมิติการสื่อสารทางกระแสจิตไง ซึ่งโตะมันก็นิ่งตลอด  เท่านี้มันก็เข้าเงื่อนไขการรับจักระจากธรรมชาติได้แล้วหนิครับ  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 27 ก.ย. 2011 เวลา 18:38:23 โดย zangkrung »

mekkek

• *

เงื่อนไขการรับจักระจากธรรมชาติผู้แต่งบอกเพียงว่าต้องนิ่งเท่านั้นครับ(อ่านได้จากตอนที่โตะฝึกที่ภูเขาเมียวโบกุ)  ไม่ได้บอกว่าต้องหลับตาแต่อย่างใดเลยครับ  แต่ว่าผู้อ่านบางท่านเห็นโตะหลับตาเลยอาจคิดไปเองว่าการหลับตาเป็นเงื่อนไขในการรับจักระ แต่ผู้แต่งไม่ได้กล่าวถึงว่าต้องหลับตาแต่อย่างใดเลยนะ

ซึ่งที่ผ่านมาผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันนิ่งตามเงื่อนไขมาตลอด
- ตอนที่โตะจะไปหาเพนในต้นไม้กระดาษ ผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันได้ยืนนิ่งรับจักระเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะ  แต่ที่เห็นแค่ 5 วินาทีจาก animation เป็นการตัดภาพเพือไม่ให้เนื้อเรื่องมันยืดเยื้อน่ะครับ   เพราะการสร้างการ์ตูนล้วนใช้เทคนิคการตัดภาพดำเนินเนื้อเรื่องทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าจะแสดงให้เห็นทุกอิริยาบถมันคงจะอวสารพร้อมๆกับชีวิตคนอ่านพอดี  และอีกอย่างการสื่อสารให้คนเข้าใจมันบางครั้งอาศัยแค่ common sense ที่คนทั่วๆไปสามารถเข้าใจได้ก็พอแล้วล่ะครับ  อิอิ

-ตอนล่าสุดผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันนิ่งตลอดนะ ตอนที่คุยกับบีน่ะ  แม้จะไม่วาดให้เห็นจักระที่ไหลเวียนเข้าสู่ร่างกาย แต่ตอนนั้นโตะมันอยู่ในมิติการสื่อสารทางกระแสจิตไง ซึ่งโตะมันก็นิ่งตลอด  เท่านี้มันก็เข้าเงื่อนไขการรับจักระจากธรรมชาติได้แล้วหนิครับ  อิอิ

***- ตอนที่โตะจะไปหาเพนในต้นไม้กระดาษ ผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันได้ยืนนิ่งรับจักระเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะ  แต่ที่เห็นแค่ 5 วินาทีจาก animation เป็นการตัดภาพเพือไม่ให้เนื้อเรื่องมันยืดเยื้อน่ะครับ   เพราะการสร้างการ์ตูนล้วนใช้เทคนิคการตัดภาพดำเนินเนื้อเรื่องทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าจะแสดงให้เห็นทุกอิริยาบถมันคงจะอวสารพร้อมๆกับชีวิตคนอ่านพอดี  และอีกอย่างการสื่อสารให้คนเข้าใจมันบางครั้งอาศัยแค่ common sense ที่คนทั่วๆไปสามารถเข้าใจได้ก็พอแล้วล่ะครับ  อิอิ

นี่ไงคุณเป็นคนแต่งหรอ  คุณทำไหมถึงรู้ดีจัง  และไอ้ที่ว่า common sense ที่คนทั่วๆไป  คงไม่ใช่หรอกมั้ง เพราะคนทั่วทั่วไปคงจะไม่ได้เก่งเหมือนคุณที่รู้ได้เองทุกๆอย่าง ยังกับเขียนออกมาเองเลย งึดหลาย...

**-ตอนล่าสุดผู้แต่งก็แสดงให้เห็นว่าโตะมันนิ่งตลอดนะ ตอนที่คุยกับบีน่ะ  แม้จะไม่วาดให้เห็นจักระที่ไหลเวียนเข้าสู่ร่างกาย แต่ตอนนั้นโตะมันอยู่ในมิติการสื่อสารทางกระแสจิตไง ซึ่งโตะมันก็นิ่งตลอด  เท่านี้มันก็เข้าเงื่อนไขการรับจักระจากธรรมชาติได้แล้วหนิครับ  อิอิ

ก็เขาไม่ได้วาด คุณยังตามไปรู้กับเขาอีกเก่งจริง 

ปล.ผมยอมแพ้ กลับความคิดเห็นของทุกๆ ความเห็นนะครับ  จบแค่นี้ นะครับ *number1*

zangkrung

• *
โอ๊ะโอ 

ตายล่ะหว่า แค่การ์ตูนผมยังดูไม่รู้เรื่องหรอเนี่ย  แย่จัง *disappoint*

ขอโทษค๊าบบบ  ผมคงไม่เข้าใจการสื่อสารของผู้เขียนการ์ตูนอ่าคร๊าบบบ *dead*

sWeeT_sHilLy

• *
mekkek   เปลี่ยนชื่อ เป็น mekkak ดีกว่าใหมคับ  ตอนฝึกเค้าก้บอกอยู่ว่า โหมดเซียนต้องใช้เวลาสักพัก กว่าจะรวบรวมจักรกะ ได้ จึงเป็นจุดอ่อน ถ้าไปยืนรวบรวมจักรกะขณะต่อสู่  ถ้าใช้เวลา 4-5 วิ  มันคงไม่เรียกว่าสักพักหรอกคับ *attack* *attack* *attack*

namwaan.tmw

• *
โหมดเซียน สิค่ะ  เท่ดี แล้วตอนนี้ก็รู้แล้วว่าโหมด เซียนใช้ได้ตลอดเวลา เพราะร่างแยกของ นารูโตะใช้ วิชาของ โตะได้หมดเลย ^^   แยกร่างรับน้ำ เรื่อยๆ  แต่ก็เห็นด้วยกะคุณ exrocists ที่ว่าโตะ น่าจะใช้ ทั่ง2 โหมด รวมกันได้   ... แต่ก็ชอบ โหมดเซียนอยู่ดี ..... เซียน จะแพ้ได้ไง เนอะ ^^

doon142

• *
ก็มีส่วน ที่นารูโตะอาจจะใช้โหมดเก้าหางกับโหมดเซียนร่วมกันได้นะ เพราะตอนที่โตะคุยกับเพน ในต้นไม้  ตาของเก้าหางมันซ้อนกับโหมดเซียนอยู่ อาจจะมีไรแฝงอยู่ของผู้เขียน    แต่ถ้าใช้ร่วมกันได้ก็โคตรเก่งๆ ไร้คู่ต่อสู้ละ