หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงธาตุสายฟ้า ชนะหรือแพ้ ธาตุดินครับ เข้ามา  (อ่าน 25272 ครั้ง)

๐run๐

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
จาก chapter 361 หน้า 13 กับ chapter 548 หน้า18 มาดูกันครับ

ยังไงกันแน่ ?

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: ตกลงธาตุสายฟ้า ชนะหรือแพ้ ธาตุดินครับ เข้ามา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 01:54:17 »
สายฟ้าชนะดินครับ การชนะ-แพ้ทางของธาตุต่างๆเป็นตามนี้ น้ำ>ไฟ>ลม>สายฟ้า>ดิน>น้ำ

ในเรื่องยามาโตะกับคาคาชิก็อธิบายให้โตะฟังแล้วตอนที่โตะฝึกดาวกระจายวงจักร

ตอนที่ผลการทดสอบธาตุของโตะออกมาเป็นธาตุลมไม่แน่ใจว่าคาคาชิหรือยามาโตะบอกว่า

โชคดีที่โตะไม่ใช่ธาตุดิน ก็เพราะดินมันแพ้สายฟ้าไงครับ

ถ้าลองยกตัวอย่างที่ดินกับสายฟ้าสู้กันก็อย่างเช่นตอนที่คาคาชิใช้พันปักษาเสียบหัวใจคาคุสึ

ก่อนหน้านี้คาคุสึใช้วิชาในสายธาตุดินทำให้ร่างกายตัวเองโจมตีไม่เข้า

คาคาชิมองออกก็เลยใช้พันปักษาซึ่งเป็นวิชาธาตุสายฟ้าเสียบหัวใจคาคุสึอย่างง่ายดาย

(แต่มันก็ไม่ตายอะนะ แค่หัวใจธาตุดินถูกทำลาย ยังเหลือหัวใจของธาตุอื่นอีก4ดวง เป็นF4เลย)

หรืออีกตัวอย่างนึงตอนที่เกะสู้กับเดอิดาระ ดินเหนียวระเบิดของเดอิก็เป็นวิชาธาตุดิน

เมื่อโดนสายฟ้าของพันปักษาจึงทำให้ระเบิดด้าน

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ตกลงธาตุสายฟ้า ชนะหรือแพ้ ธาตุดินครับ เข้ามา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 11:23:02 »
ชนะธาตุดิน แต่แพ้ธาตุลมครับ

ไฟ แพ้ น้ำ

น้ำ แพ้ ดิน

ดิน แพ้ สายฟ้า

สายฟ้า แพ้ ลม

ลม แพ้ ไฟ

ที่นารุโตะได้ จักระธาตุลมมา ทำให้ ชนะสายฟ้าของเกะได้ แต่มันก็ยังแพ้ทาง ไฟ อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 11:55:26 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

๐run๐

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 20:40:03 »
จาก chapter 548 หน้า18 ไรคาเงะบอกว่า
ฉันเป็นผู้ใช้คาถาสายฟ้า
นอกจากผู้ใช้คาถาดิน,นินจาคนอื่นออกไปให้หมด ฉันจะลงมือเเล้ว

หมายความว่ายังไงเอ่ย เค้าไม่ได้หมายถึงจะให้คนที่ชนะทางเค้ามาสู้กับเค้าหรอคับ ดินแพ้สายฟ้า ให้คนที่แพ้ธาตุตัวเองมาสู้กับตัวเอง ?

HisOkA

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 15 ส.ค. 2011 เวลา 16:06:35 »
ไอที่บอกไฟฟ้าชนะดิน มันเคยเรียนหนังสือป่าววะ
อยากจะบอกว่าาาาา
 สายฟ้า    มันแพ้   ดิน คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
 ไม่งั้นเค้าจะมีสายล่อฟ้าให้มันลงดินทำไม เพราะดินมันไม่นำไฟฟ้า
ผมจบช่างไฟฟ้า นะ

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ 

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 16 ส.ค. 2011 เวลา 00:30:06 »
ตอบทีละคนนะ

คุณ ๐run๐  ตอนนั้นที่พูดมันคือ ให้ผู้ใช้คาถาดินทุกคนรีบถอยไป ชั้นจะลงมือโจมตีแล้ว  ไม่ใช่หรอครับ สงสัยอ่านมาผิดรึเปล่าครับ ....... ไม่รู้สิจะลองอ่านอีกรอบละกัน - -"

สำหรับคุณ HisOkA  ไม่น่าเป็นคำพูดที่ออกจากปากคนที่จบช่างไฟฟ้า นะ เหอๆ คุณรู้ไหมครับ ว่าฟ้ามันผ่า ได้ยังไง เกิดจากอะไร  มันผ่าเพราะท้องฟ้าบริเวณนั้นมีประจุบวกอยู่บน

ท้องฟ้าเป็นจำนวนมาก ซึ่งพื้นดินเราเป็นประจุลบอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าหากบนท้องฟ้ามีประจุบวกมากเกิน ก็เหมือนมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินมาก ก็เกิดการสปาร์คกันขึ้น กล่าวคือ

ประจุบวกจะวิ่งไปหาประจุลบ (ลงดิน)นั่นเอง 

ส่วนสายล่อฟ้า จริงๆไว้สำหรับคายประจุบริเวณนั้นต่างหาก ซึ่งทำให้แถวนั้นไม่มีการเกิดฟ้าผ่าครับ มันจะเอาประจุลบจากพื้นดินที่เราต่อผ่านสายไฟขึ้นมาอยู่ตรงปลายของสายล่อฟ้านี้ เพื่อ

ไปหักล้างกัับประจุบวกที่อยู่บนท้องฟ้าครับ เมือประจุถูกหักล้างไป ทำให้บริเวณแถวนั้นมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินไม่มาก มันก็ไม่เกิดการถ่ายเถประจุ (ก็ไม่เกิดฟ้าผ่านั่นเอง)

กรณีฟ้าแรงจริงๆ มันก็จะนำกระแสทิ้งลงไปในดิน

กล่าวคือ ที่บอกว่าดินไม่นำไฟฟ้า มันเป็นความคิดผิดๆ ที่คนเราตัดสินเอาจากที่ กระแสไฟฟ้าลงดิน แล้วหายไป จริงๆกระแสไฟฟ้ามันเป็นประจุบวก วิ่งเข้าหาดิน (ประจุลบ ) พอมันครบ

คู่ของมัน บวกจับคู่กับลบ การแสดงออกของมันคือพลังงานรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า 

สรุปคือ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ผู้แต่ง เป็นคนกำหนดซะมากกว่านะครับ ถ้าอยากรู้ตรงนี้ ต้องย้อนไปอ่านเล่มเก่าๆเอา

จะบอกว่า ไฟฟ้า ชนะ ดิน   ก็ไม่ผิด  เพราะไฟฟ้า จะวิ่งเข้าหาดิน  เช่น กรณีในเรื่องนารูโตะ  ถ้ามีนินจาดิน กับนินจาสายฟ้า  พอนินจาสายฟ้า ใช้คาถา สายฟ้านั่นจะพุ่งเข้าหานินจาดิน

มันก็เหมือนจรวดนำวิถี ดีๆนี่เองละนะ

หรือจะบอกว่า  ดิน  ชนะ ไฟฟ้า  ก็ไม่ผิด อีกนั่นละ  เพราะไฟฟ้า เมื่อวิ่งเข้าหาดิน ก็จะสลาย ไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า อีกต่อไป

ปล. สุดท้าย ผมไม่ได้จบช่างไฟฟ้า แค่พอมีความรู้อยู่บ้าง  แล้วก็ไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องนารูโตะ  ก็แค่ความคิดเห็นนึง ที่บรรยายซะยาวเหยียด

witthawat7

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 01:28:34 »
ไอที่บอกไฟฟ้าชนะดิน มันเคยเรียนหนังสือป่าววะ
 สายฟ้า    มันแพ้   ดิน คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
 ไม่งั้นเค้าจะมีสายล่อฟ้าให้มันลงดินทำไม เพราะดินมันไม่นำไฟฟ้า

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

เค้าตั้งกระทู้จากการอ้างอิงในเรื่องนารูโตะ แต่ที่นายบอกมามันไม่ใช่ ลองกลับไปอ่านดูใหม่นะเผื่อจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้นนะคัฟ นินจาดินจะแพ้ทางนินจาสายฟ้าคัฟ

tagoyaki

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 03:04:21 »

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

ไอ ... ไปด่าคนอื่นเขาไม่เรียน มุงอะ โคตร...เลยไม่รู้เรื่องยังจาไปด่าเช้าบ้านเขาอีก ...ไปอ่านตอน เกะ สู้กับ เดอิดาระ  นะ อ่านเสร็จหาหญ้ามาแดกซะจาได้ฉลาดบ้าง ...ที่ว่าโง้ๆ ยังฉลาดกล้ามุงอีก ไอ... หน้าด้านด่าคนอื่น ทีหลัง ดูอะไรให้มันดีๆก่อนนะจามาด่าคนอื่นเขาอะ โง้+... +ไม่มีสมอง = ไปตายซะ เกิดใหม่ซะเพิ่อจาฉลาดขึ้น

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 19:44:39 »

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

ไอ ... ไปด่าคนอื่นเขาไม่เรียน มุงอะ โคตร...เลยไม่รู้เรื่องยังจาไปด่าเช้าบ้านเขาอีก ...ไปอ่านตอน เกะ สู้กับ เดอิดาระ  นะ อ่านเสร็จหาหญ้ามาแดกซะจาได้ฉลาดบ้าง ...ที่ว่าโง้ๆ ยังฉลาดกล้ามุงอีก ไอ... หน้าด้านด่าคนอื่น ทีหลัง ดูอะไรให้มันดีๆก่อนนะจามาด่าคนอื่นเขาอะ โง้+... +ไม่มีสมอง = ไปตายซะ เกิดใหม่ซะเพิ่อจาฉลาดขึ้น
อย่าเถียงกัน คนเขียนการ์ตูนเขาน่าจะศึกษาข้อมูลมาดีแล้วนะ ก่อนเขียนเรื่องธาตุอ่ะ มันก็มีชนะแพ้ทางกันไป หมุนเวียนไปเรื่อยๆ เช่น
งู   ตะขาบ   คางคก สัตว์สามตัวนี้ก็แพ้ทางกัน

งูทุกชนิดแพ้ทางตะขาบ จนไม่กล้าที่จะเลื้อยผ่านทางที่ตะขาบเคยไป
ตะขาบก็แพ้ทางคากคก  โดนคางคกฉีดยางใส่ นิ้วเป็นร่วงหมด
คางคกแพ้ทางงู ส่วนมากโดนงูแดร๊กหมด
ปล,อย่าด่าผมนะ

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 20:40:22 »
สายฟ้าชนะดินครับ การชนะ-แพ้ทางของธาตุต่างๆเป็นตามนี้ น้ำ>ไฟ>ลม>สายฟ้า>ดิน>น้ำ

ในเรื่องยามาโตะกับคาคาชิก็อธิบายให้โตะฟังแล้วตอนที่โตะฝึกดาวกระจายวงจักร

ตอนที่ผลการทดสอบธาตุของโตะออกมาเป็นธาตุลมไม่แน่ใจว่าคาคาชิหรือยามาโตะบอกว่า

โชคดีที่โตะไม่ใช่ธาตุดิน ก็เพราะดินมันแพ้สายฟ้าไงครับ

ถ้าลองยกตัวอย่างที่ดินกับสายฟ้าสู้กันก็อย่างเช่นตอนที่คาคาชิใช้พันปักษาเสียบหัวใจคาคุสึ

ก่อนหน้านี้คาคุสึใช้วิชาในสายธาตุดินทำให้ร่างกายตัวเองโจมตีไม่เข้า

คาคาชิมองออกก็เลยใช้พันปักษาซึ่งเป็นวิชาธาตุสายฟ้าเสียบหัวใจคาคุสึอย่างง่ายดาย

(แต่มันก็ไม่ตายอะนะ แค่หัวใจธาตุดินถูกทำลาย ยังเหลือหัวใจของธาตุอื่นอีก4ดวง เป็นF4เลย)

หรืออีกตัวอย่างนึงตอนที่เกะสู้กับเดอิดาระ ดินเหนียวระเบิดของเดอิก็เป็นวิชาธาตุดิน

เมื่อโดนสายฟ้าของพันปักษาจึงทำให้ระเบิดด้าน

ขอเเก้นิดนึง น้ำ ชนะ ดินครับ

kampagank

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 20:45:57 »
จาก chapter 548 หน้า18 ไรคาเงะบอกว่า
ฉันเป็นผู้ใช้คาถาสายฟ้า
นอกจากผู้ใช้คาถาดิน,นินจาคนอื่นออกไปให้หมด ฉันจะลงมือเเล้ว

หมายความว่ายังไงเอ่ย เค้าไม่ได้หมายถึงจะให้คนที่ชนะทางเค้ามาสู้กับเค้าหรอคับ ดินแพ้สายฟ้า ให้คนที่แพ้ธาตุตัวเองมาสู้กับตัวเอง ?

คุณต้องเข้าใจเรื่องธาตุก่อนนะครับ อย่าพึงเอาเรื่อง นารูโตะ มารวม ถ้าพูดกันตามจริง ไฟฟ้า ชนะ ดิน เเค่นิดเดียว เพราะ ดินไม่สามารถ ทำอะไรไฟฟ้าได้
เเต่ไฟฟ้า สามารถ ไหลลงมาหาดินได้ ทำให้ดินมันเเตกออก เเละด่าน เเต่ก็ไม่ใช้ว่า
ดินสามารถ จำต้องได้ เเต่ไฟฟ้า จับต้องไม่ได้

พูดง่ายๆๆ ดินทนต่อไฟฟ้าได้ เเต่ดินไม่สามารถ ทำอะไรไฟฟ้าได้

kampagank

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 20:48:26 »

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ
ก็ดินมันไม่นำไฟฟ้า เเต่ดินสามารถ ทำอะไรไฟฟ้าได้ไหมละ มีเเต่ไฟฟ้า ทำดิน อย่างน้อย ฟ้าฝ่าลงดิน ดินก็ต้องมีรอยเเตก ไหม้เกรียม
เเต่ดิน อยู่ๆๆ จะไปสร้างไฟฟ้าได้ไหมละ
ดินมันเป็นธาตุที่ ทนต่อทุกอย่าง คือ ความเเข็งเเรงมันสูง เเต่ที่เเพ้มากๆๆ คือ ธาตุน้ำ

kampagank

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 20:54:00 »
ตอบทีละคนนะ

คุณ ๐run๐  ตอนนั้นที่พูดมันคือ ให้ผู้ใช้คาถาดินทุกคนรีบถอยไป ชั้นจะลงมือโจมตีแล้ว  ไม่ใช่หรอครับ สงสัยอ่านมาผิดรึเปล่าครับ ....... ไม่รู้สิจะลองอ่านอีกรอบละกัน - -"

สำหรับคุณ HisOkA  ไม่น่าเป็นคำพูดที่ออกจากปากคนที่จบช่างไฟฟ้า นะ เหอๆ คุณรู้ไหมครับ ว่าฟ้ามันผ่า ได้ยังไง เกิดจากอะไร  มันผ่าเพราะท้องฟ้าบริเวณนั้นมีประจุบวกอยู่บน

ท้องฟ้าเป็นจำนวนมาก ซึ่งพื้นดินเราเป็นประจุลบอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าหากบนท้องฟ้ามีประจุบวกมากเกิน ก็เหมือนมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินมาก ก็เกิดการสปาร์คกันขึ้น กล่าวคือ

ประจุบวกจะวิ่งไปหาประจุลบ (ลงดิน)นั่นเอง 

ส่วนสายล่อฟ้า จริงๆไว้สำหรับคายประจุบริเวณนั้นต่างหาก ซึ่งทำให้แถวนั้นไม่มีการเกิดฟ้าผ่าครับ มันจะเอาประจุลบจากพื้นดินที่เราต่อผ่านสายไฟขึ้นมาอยู่ตรงปลายของสายล่อฟ้านี้ เพื่อ

ไปหักล้างกัับประจุบวกที่อยู่บนท้องฟ้าครับ เมือประจุถูกหักล้างไป ทำให้บริเวณแถวนั้นมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินไม่มาก มันก็ไม่เกิดการถ่ายเถประจุ (ก็ไม่เกิดฟ้าผ่านั่นเอง)

กรณีฟ้าแรงจริงๆ มันก็จะนำกระแสทิ้งลงไปในดิน

กล่าวคือ ที่บอกว่าดินไม่นำไฟฟ้า มันเป็นความคิดผิดๆ ที่คนเราตัดสินเอาจากที่ กระแสไฟฟ้าลงดิน แล้วหายไป จริงๆกระแสไฟฟ้ามันเป็นประจุบวก วิ่งเข้าหาดิน (ประจุลบ ) พอมันครบ

คู่ของมัน บวกจับคู่กับลบ การแสดงออกของมันคือพลังงานรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า 

สรุปคือ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ผู้แต่ง เป็นคนกำหนดซะมากกว่านะครับ ถ้าอยากรู้ตรงนี้ ต้องย้อนไปอ่านเล่มเก่าๆเอา

จะบอกว่า ไฟฟ้า ชนะ ดิน   ก็ไม่ผิด  เพราะไฟฟ้า จะวิ่งเข้าหาดิน  เช่น กรณีในเรื่องนารูโตะ  ถ้ามีนินจาดิน กับนินจาสายฟ้า  พอนินจาสายฟ้า ใช้คาถา สายฟ้านั่นจะพุ่งเข้าหานินจาดิน

มันก็เหมือนจรวดนำวิถี ดีๆนี่เองละนะ

หรือจะบอกว่า  ดิน  ชนะ ไฟฟ้า  ก็ไม่ผิด อีกนั่นละ  เพราะไฟฟ้า เมื่อวิ่งเข้าหาดิน ก็จะสลาย ไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า อีกต่อไป

ปล. สุดท้าย ผมไม่ได้จบช่างไฟฟ้า แค่พอมีความรู้อยู่บ้าง  แล้วก็ไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องนารูโตะ  ก็แค่ความคิดเห็นนึง ที่บรรยายซะยาวเหยียด
ครับ พูดมาก็ถูกอยู่
ผมเคยเล่นเกม pokemon มันก็จะใช้ ธาตุของเเต่ละตัวสู้กัน ดิน กับ ไฟฟ้า มันจะมีความต่างตรงที่ ไฟฟ้า สามารถ วิ่งเข้าหาดินได้ ถ้าเปรียบเทียบ พลังก็คือ คนนึง สายฟ้า พุงไปหาดิน เเต่ดินไม่สามารถ ทำอะไรไฟฟ้าได้ มีเเต่ไฟฟ้า โจมตีมาอย่างเดียว ถ้าจะเห็นได้ชัดๆๆ ก็ ตอนฟ้าฝ่า ดินจะเเตกออก ไปคนละทาง เพราะการกระจาย ประจุไฟฟ้าออกไป

สรุปก็คือว่า สายฟ้าได้เปรียบกว่านิดๆ

shisawa

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 22:37:14 »

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

จำผมได้ไหมคุณ HisOkA  ตอนนี้คุณรู้สึกยังไงบ้างที่โดนด่าไปแบบนี้    ในกระทู้ 3 นินจาในตำนาน ผมตอบกระทู้ผิดพลาดไป คุณถึงกับด่าผมและลามปามไปถึงพ่อผม   .... ตอนนี้สำนึกได้รึยังหล่ะครับ   เวรกรรมมันมีจริงนะ  จำเอาไว้ว่า"คนล้มอย่าข้าม"    ....  คนเรามันผิดพลาดกันได้  คุณสามารถที่จะใช้คำพูดที่ดีๆในการอธิบายให้คนอื่นเขาเข้าใจได้   ไม่ใช่ว่าใช้วาจาเสียดสีคนอื่น  ทำเป็นอวดรู้  แล้วไปว่าคนอื่นที่มีความเห็นไม่ตรงกับคุณว่าเขาเหมือนเป็นคนโง่  ....   จะตอบอะไรนึกถึงใจเขาใจเราบ้างนะครับ   เพราะเท่าที่ผมติดตามอ่านกระทู้มา   จะมีคำตอบของคุณนี่แหล่ะที่ชอบว่าเสียดสีคนอื่นๆที่เขาคิดเห็นไม่ตรงกับคุณ  ....  จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรกับคุณหรอกนะ   แต่พออ่านกระทู้คนที่ด่าคุณแล้วมันรู้สึกเจ็บดีแฮะ   ....  ดีนะที่เขาไม่ด่าคุณถึงพ่อถึงแม่   ....  โดนด่าไปแบบนี้คุณควรที่จะคิดอะไรๆขึ้นได้บ้างแล้วนะ   ถ้าคุณยังมีจิตสำนึกที่ดีอยู่  ก่อนที่คุณจะว่าใคร คุณควรที่จะนึกถึงจิตใจของคนอื่นให้มากๆ  ....  โดนกับตัวเองแบบนี้ถ้ายังคิดไม่ได้ก็ xxxx เกินคนแล้ว  *dontknow*

devilmacera

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 22 ธ.ค. 2011 เวลา 15:33:27 »
ในเรื่องเค้าก็บอกไว้ชัดเจนแล้ว ยังไปด่าคนอื่นอีก
ยอมเค้าเถอะครับ HisOkA เค้าโง่ของจริง
ถ้าจะไม่เคยอ่านนารูโตะแล้วมามั่วตอบแบบนี้เนี่ย