หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน  (อ่าน 26518 ครั้ง)

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
Re: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 01:09:30 »
โอ๊ยยย!  ไม่ได้แอนตี้หรอก  ได้โปรดเข้าใจทีเถอะ   *glad*

มันมีมุขล้อเลียน เสียดสีบ้าง  ให้มองเป็นเรื่องขำๆ ไปเถอะ ไม่ได้จริงจังอะไรครับ

เรื่องที่มันจะเป็น โอบิโตะ  คนในบอร์ดก็พูดไปหลายรอบละคับ ว่าเดี๋ยว 'จารย์ก็ทำให้ลงตัวเอง

.....แต่พวกที่แอนตี้  แบบไปว่า ดูถูก จริงๆมันก็มี  แต่ตอนก็หายไปใหนหมดไม่รู้แล้วครับ

ตอนนี้ ก็ได้แต่รอ 'จารย์  เฉลย อะไรให้มันเข้าท่ากันทั้งนั้นแหละครับ

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 01:41:02 »
ตอนโอบิโตะ มาชิง9หาง สู้กับรุ่น4 ผมรวบรัดเลยแล้วกันไม่อยากร่ายนาน อายุ น่าจะ ประมาณไม่เกิน16ปี แต่ตัวใหญ่ขนาดนั้น ก็น่าจะเป็นไปได้ เพราะ อาจจะเกิดจาก เอาเซลล์ รุ่น1 มา เสริม ซ่อมแซ่ม ร่างกายที่โดนหินทับ ทำให้ตัวใหญ่ขึ้น เหตุผลพอฟังได้(ถ้าคนเขียนจะถูๆไถๆไป อะนะ *dontknow*)

ส่วนทำไม ถึงสู้กับรุ่น4ได้นั้น ผมให้เหตุผลว่า เพราะใช้คามุยได้(ดูดีๆ โอบิโตะตอนนั้นก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก วิชาก็ใช้แค่คามุย เอง) ถูๆไถๆ แบบว่า มาดาระสอนวิชา+พลังของรุ่น1+คามุย สิ่งเหล่านี้ ก็อาจจะทำให้เก่งแบบพอสูกับรุ่น4ได้ อย่างที่เห็น อันนี้ผมก็รับได้

แล้วทำไมต้องแค้นโคโนฮะ แค้นอุจิวะ อาจจะเป๋นเพราะรินก็ได้

ก็รอดูตอนต่อไป ว่า อ. แกจะติดต่อเรื่องยังไงให้เนียนที่สุด บางที ก็อาจจะมีการหักมุม อีกรอบก็ได้ อย่างที่หลายๆท่านคิด

แต่ผมยังติดใจคำพูดมาดาระ อยู่ครับที่พูดว่า  สุดท้ายเจ้าเด็กนางาโตะก็เติบโตมาโดยการถูกบงการสินะ--โอบโตะ เด็กกว่า นางาโตะ อีกครับ แล้วโอบิโตะ จะเอาเนตรสังสาระไปมอบให้นางาโตะได้ไง ตอน นางาโตะมีเนตรสังสาระตอนเด็กๆ โอบิโตะมันยังเดินไม่ได้เลยมั้งครับ แล้วจะไปบงการ นางาโตะได้ไง แล้วโทบิก็ยังเคยพูดอีกว่าเนตรสังสาระเป็นของมัน มันเป็นคนมอบให้นางาโตะเอง????

แล้วอีกจุด มาดาระมองคนรุ่นหลังๆ เป็นเด็กอมมือสำหรับมันตลอด ขนาด5คาเงะ มันยังมองว่าเป็นเด็กน้อยเลย แต่กับพูดถึงโทบิว่า "มัน"คงคิดจะทำอะไรซักอย่าง แต่ไม่เป็นไปตามแผน เลยมีคนคืนชีพฉันขึ้นมาสินะ มันก็ขัดๆกันอยู่

ผมว่า ถ้าคนเขียนจะให้คนอ่านทั้งโลกยอมรับ ว่าโทบิ คือโอบิโตะ มันต้องมีอะไรมาเสริมอีกเยอะ ต้อง รอดูตอนต่อไป *glad

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 03:35:42 »
ผมเองก็ไม่ได้ดราม่าอะไรมากมาย แต่มันมีจุดเฟลมากเกินทำให้ไอ้พวกคิดลึกอย่างพวกผมจับผิดได้ แต่ถ้ามาซาชิหาเหตุผลมาอธิบายในส่วนที่มันเฟลไปได้ก็จะดึงแฟนๆกลับมาได้เองล่ะ ผมแต่ว่า แฟนๆ โตะ หิน ทับ (ใครเป็นตั้งชื่อนี่เนี่ย)ก็ระวังจะโดนมาซาชิแทงหลังอีกซักรอบไว้บ้างก็ดีนะ ผมไม่ได้แอนตี้ แล้วผมก็ไม่เคยว่าใครเรื่องการทายโทบิ เพราะงั้นจะอายทำไม เห้อ!!น่ารำคาญเสียจริง  *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

spirit

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 07:56:43 »
ผมเห็นมีการบอกให้ออกมาขอโทดแฟนโอบิโตะกรรมการเดานิต้องออกมาขอโทดด้วยหรอแค่ออกมายอมรับว่าเดาเป็นตัวละครตัวนี้ก็น่าจะพอแล้วนะอยากให้เค้าอวยตัวเองรึไง *haha* *haha*ผมก็เคยบอกไปตั้งแต่แรกแล้วผมไม่ได้มีทิฐิข้อมูลทั้งหมดเกิดจากข้อมูลทั้งสิ้น อย่างที่บอกมันมีจุดขัดหลายอย่างถึงตอนนี้ก็ยังงงเกี่ยวกับเรื่องมาดาระตกลงมันตายตอนไหนกันแน่มันจะอยู่ถึงตอนโอบิโตะหรอในเมื่อมันบอกว่าเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นานมันก็ตาย ถึงตอนนั้นมังคงมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะแล้วตายไปแล้ว  แถมตอน9หางบุกมันอายุแค่14จริงๆไม่ใช่จะ16หรือ18 ตอนนี้คือยิ่งคิดเรื่องข้อมูลยิ่งปวดหัว สรุปคือข้อมูลใช่กับการ์ตูนไม่ได้จิงๆเพราะการ์ตูนมันไม่มีเหตุผล *haha* *haha*

jiab3250

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 09:35:59 »
ผมเองก็เป็นอีกคนที่คิดว่าเป็นโอบิโตะ เพราะดูจากตอนที่โทบิบุกโคโนฮะครั้งแรก มีฉากตัดไปที่คาคาชิซึ่งเป็นหนุ่มเต็มตัวแล้ว
แต่กาตูนมันก็ยังงี้แหละนะยังไงก็ต้องตามใจคนเขียนครับ

BiiGzz

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 09:37:38 »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่ามันก็ลงตัวดีแหละคับ ที่เหลือคือที่มาที่ไปของโอบิโตะ ที่ มาซาชิ ต้องแถลงบางข้อ เช่น
- มันสู้กับรุ่น4 ยังไง อันนี้ มาซาชิ อย่าแถ เพราะทุกคนได้อ่านได้ดูตอนสู้กันมาก่อน
นอกนั้น เช่น
- เอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะ อันนี้มันแถได้เพราะไม่มีให้อ่านให้ดูมาก่อน

ความลับทั้งหมด อาจจะอยู่กับ โอโรจิมารุ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 10:09:36 »
นักข่าว : คุณรู้สึกยังไงกับคำตอบของ โทบิ ที่ออกมาคะ

Sattkon : ขอโทษครับ ผมกำลังเริ่มอ่าน one piece อยู่ *dontknow*

นักข่าวA : พลาดแล้วอาจารย์ =_="

นักข่าวB : (สงสัยเขาคงผิดหวังมากสินะ T_T)

Sattkon : ยุ่งไรด้วย  *้ัread*  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 10:28:14 »
ความรู้สึกคือหน้าโอบิโตะตอนโตดูสุขุมมากเหมาะแล้วครับกับบทนี้ ไม่คิดเหมือนกันว่าเด็กที่ใช้คาถาบอลไฟไม่ออกเพราะลูกอมติดคอจะมาได้ไกลขนาดนี้ขนาดนี้5555 โดนไกเตะหน้าหงาย
ช่วงที่โทบิอยู่กับเดอิดาระ คงตอบได้แล้วละว่าทำไมมันติ้งต๋องได้ขนาดนี้เพราะมันคือโอบิโตะ
ถ้าหน้ามันไม่มีรอยหินทับ มันหล่อกว่ารุ่น4อีกนะนั่น

ส่วนนี่คือเหตุผลส่วนตัวนะ ว่ารู้สึกเห็นด้วยกับโอบิโตะแล้วเรื่องที่จะทำให้เกิดสันติภาพไม่ให้มีสงครามอีกต่อไป ไอพวกหมู่บ้านแต่ละหมู่บ้านมันเลวจิงๆ ก่อสงครามฆ่าแกงกันเป็นผักปลา ต่างคนต่างทำเพื่อหมู่บ้านให้หมู่บ้านตัวเองสบาย แต่วิธีทำให้ตัวเองสบายกับทำให้คนอื่นต้องทุกข์ยากลำบาก แบบที่เพนเคยโดนมานั่นแหละ ยิ่งไอพวกหมู่บ้านไรคาเงะยิ่งตัวดี ชอบสะสมกำลังทหาร จะมาเอาเนตรสีขาวอีกทำให้พ่อของเนจิต้องยอมตายเพื่อไม่ให้เกิดสงคราม แถมไอหมู่บ้านนี้อีกแหละ ส่งคนแอบมาชิงเก้าหางจะเอาไปเป็นของตัวเอง ทั้งที่หมู่บ้านมันก็มี8หางกับ2หางอยู่ละ ยังจะโลบเอาเก้าหางอีก
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

paemzaa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 10:46:00 »
อย่าพึ่งด่าอาจารยืเลย

รอเขาเฉลยก่อนดีกว่าไหม คนเขียนการ์ตูนเค้าไม่โง่ปล่อยไก่หรอก

อย่างน้อยตอนโทบิสู้กับรุ่น4 อ.แกก็จงใจเขียนไห้คาคาชิยังเด็กหนุ่มอยู่เลย แกก็น่ามีเหตุผลว่าทำไมโทบิตอนนั้นถึงสู้กับรุ่น4ได้ ทำไมโิอบิโตะเทพขนาดนั้น แกต้องมีเหตุผลแน่นอน

ส่วนเรื่องโทบิไห้เนตรสังสาระนางาโตะ อันนี้ต้องรอเฉลยไห้ลงตัว ถ้าไม่ลงตัวค่อยด่าครับ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 10:55:02 »
ไอเรื่องความเก่ง ผมแบ่งเป็นสองประเภท

1. เก่งแบบฆ่าคน ไม่รู้ละชั้นฆ่าเป็นอย่างเดียว อันนี้ใครๆก็ทำได้ครับ แม้แต่อายุยังน้อยก็ทำได้ เช่น ซาบุสะ อิทาจิ คิซาเมะ ไอพวกนี้เก่งฆ่าคนกันหมด

2. เก่งแบบประสบการณ์ โทบิตอนที่สู้กับรุ่น4 มันอยู่ในประเภทนี้ มันเหมือนคนที่ผ่านอะไรมาเยอะ เดินเข้าไปถล่มโคโนะฮะแบบชิลๆ มีข้อมูลพร้อม เหมือนเคยทำมาบ่อยแล้ว คำพูดคำจาคมคายเหมือนผู้ใหญ่

ซึ่งลองแทนเด็กอายุ 15 ลงไปดูสิ ที่บอกว่าคนเรามันเก่งกันได้ โอบิโตะอาจจะเบิกกระจกเงาได้ อันนั้นมันอยู่ในข้อ1 ครับ  รุ่น4 กว่าจะเป็นโฮคาเงะได้ ก็ต้องเก่งประสบการณ์เหมือนกัน ไม่ใช่เก่งฆ่าคน

แล้วก็เรื่องมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ตอนโอบิโตะตาย นางาโตะก็มีเนตรเรียบร้อยแล้วมั้ง ยกเว้นจะย้อนเวลาเอา

เรื่องความสูง ที่ย้อนอดีตให้เราดูโอบิโตะมันก็สูงพอๆกับไก แล้วลองดูความสูงตอนของไกตอนที่โทบิมันบุกหมู่บ้านสิ 

ผมจะรอดูว่าอาจารย์เขาจะทำให้ลงตัวยังไง โดย

1. ไม่อ้างว่าโทบิโกหก

2. ไม่ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ

3. ไม่ใช้เหตุผลที่แถ อย่างเช่น ย้อนเวลา

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 11:46:36 »
อย่าพึ่งด่าอาจารยืเลย

รอเขาเฉลยก่อนดีกว่าไหม คนเขียนการ์ตูนเค้าไม่โง่ปล่อยไก่หรอก

อย่างน้อยตอนโทบิสู้กับรุ่น4 อ.แกก็จงใจเขียนไห้คาคาชิยังเด็กหนุ่มอยู่เลย แกก็น่ามีเหตุผลว่าทำไมโทบิตอนนั้นถึงสู้กับรุ่น4ได้ ทำไมโิอบิโตะเทพขนาดนั้น แกต้องมีเหตุผลแน่นอน

ส่วนเรื่องโทบิไห้เนตรสังสาระนางาโตะ อันนี้ต้องรอเฉลยไห้ลงตัว ถ้าไม่ลงตัวค่อยด่าครับ

ผมก็คิดแบบคุณเด้ะแหละครับ ตอนนี้ก็ได้แต่รอๆๆๆๆๆ ถ้าเป็นฉี้คงราด ถ้าเป็นขี้คงเละ  *้ั์vomit*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Jaychou

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 12:50:51 »
  ความรุ้สึก *haha*

เครดิตhttp://www.tumblr.com/tagged/kishimoto

AIu_Hatake

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 13:02:57 »
  ความรุ้สึก *haha*

เครดิตhttp://www.tumblr.com/tagged/kishimoto

....... *number1* *number1*

Jaychou

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 13:11:05 »
แต่ถ้าพูดถึงนะ ที่เฉลยออกมาเป็นแบบนี้เขาอาจวางไว้แล้วก็ได้ ถ้าคิดดีๆ แล้วย้อนไปดูในบทสัมภาษณ์ดังต่อไปนี้

เครดิต : Greg (แปลอังกฤษ) , TLK (แปลไทย   )

ในงานฉลองครบรอบ 35 ปี ของนิตยสารจัมป์ อ.คิชิโมโตะ เจ้าของผลงาน"นารุโตะ" ได้ให้สัมภาษณ์ห้าข้อเกี่ยวกับตัวเรื่องครับ

Q1 : นินจาระดับตำนานตอนนี้กลายเป็นอมตะแล้ว!! อุจิวะ มาดาระมีจุดอ่อนบ้างหรือไม่ครับ?

= ผู้แข็งแกร่งทุกคนล้วนมีจุดอ่อน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง แต่มาดาระไม่มีเลย การต่อสู้จะดำเนินต่อไปอย่างไรนับจากนี้ ขอให้ทุกคนรอลุ้นกันให้ดีครับ!!

---------------------------------------------------------------------------------------

Q2 : ผมสงสัยเกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่างมาดาระและโทบิครับ!

= แน่นอนว่าผมยังไม่สามารถให้รายละเอียดตอนนี้ได้ แต่ทั้งสองคนรู้จักกันและกัน ซึ่งความสัมพันธ์ของทั้งคู่จะค่อยๆคลี่คลายออกเรื่อยๆ ในเหตุการณ์ปัจจุบันนี่แหละครับ!!

---------------------------------------------------------------------------------------

Q3 : ตัวตนของโทบิจะถูกเปิดเผยในเร็วๆนี้หรือไม่ !?

= แน่นอนว่าต้องเป็นอย่างนั้นครับ อันที่จริง มันจะเฉลยในอีกแค่ไม่กี่อาทิตย์นี่แหละ!! ทุกคน ไ้ด้โปรดเฝ้ารอดูไว้ และคอยคาดเดากันเรื่อยๆจนกว่าจะถึงเวลานั้นนะครับ!!

Q4 : แล้วเรื่องราวของนารุโตะกับซาสึเกะจะดำเนินต่อไปอย่างไร ?

= ผมคิดว่าพวกเขาจะพบกันอีกครั้งในสงครามนี้แหละ รอดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็แล้วกันครับ!

Q5 : เนื่องจากตอนนี้เราได้เข้ามาถึงไคล์แมกซ์ของภาคสงครามโลกนินจาแล้ว กรุณาบอกพวกเราด้วยครับว่าจะมีไฮไลท์อะไรรอพวกเราอยู่บ้าง!

= ทุกอย่างนับจากนี้ไปจะเป็นไฮไลท์ทั้งนั้นครับ!! ทุกอย่างกำลังน่าตื่นเต้นมากขึ้นเรื่อยๆ! ตัวละครโปรดของทุกคนจะมารวมตัวกันในส่วนที่ใหญ่ที่สุดของเรื่อง!! โปรดรอรับชมความสนุกสนานของนารุโตะไปกับไคล์แมกซ์ของภาคสงครามโลกนินจากันได้เลย!!

Credit TheLegendKiller of thaionepiece.com

จากคำถามข้อที่2 เป็นไปได้ว่าทฤษฏีที่หลายๆคนในboardกล่าวถึงมีความเป็นไปได้นะ (ทฤษฏีโทบิ2คน)

แต่ผมก็แค่เดานะไม่ได้มีเจตนาดราม่าอย่างใด แย้งได้แต่ได้โปรดอย่าด่านะครับ

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 13:11:53 »
ถ้า โอบิโตะ โดน เซตซึดำเชิดอยู่ควบคุมอยู่ ด้วยคาถา อะไรซักอย่าง ที่ อ.แก คิดขึ้นมาเอง *haha* น่าจะลงตัว แมช กันหมด รวมทั้งเฉลย โทบิเป็นไคร เซตซึดำเป็นไคร มันมีวิชาอะไร มันทำอะไรได้บ้าง *number1*

ซึ่งก็จะตอบคำถามได้ลงตัวเกือบหมดทุกข้อโต้แย้ง *damage*

1.มอบตาให้นางาโตะ เซตซึดำเป็นคนพูด โดยใช้ร่างกาย โอบิโตะพูดแทน เหมือน สัมเวสีคืนชีพ หรือ เหมือน เพน
2.โทบิมี2 บุคลิก โหดบ้าง บ้าๆบอๆบ้าง เพราะบางที โอบิโตะ พูดเองบ้าง เซตซึดำ ควบคุมให้พูดบ้าง
3.โทบิ มีประสบการณืต่อสู้ สูง บางทีตอนสู้กับรุ่น4 เซตซึดำเป็นคนสู้ โดนใช้ร่างโอบิโตะ *rip*

มันก็ยังคาใจผมอยู่ที่มีฉาก เซตซึ กินซากศพของ ซาโซริ (มันจะกินทำไม มันต้องเกี่ยวข้องกับความสามารถของมันก้ได้)

มันอาจจะไปกินศพ โอบิโตะ แล้ว สร้างขึ้นมาใหม่แล้วก็ควบคุม อะไรประมานนั้น

ผมอาจจะคิดบ้าๆบอๆไปหน่อย แต่ในเมื่อเฉลยว่า โทบิ=โอบิโตะ แบบนี้แล้ว ถ้าจะให้เนื้อเรื่องมัน เนียน ไม่ให้คนอ่านโต้แย้งได้

ผมว่า วิธี ที่ว่า คนเขียนให้ ไครซักคน เชิดร่างโอบิโตะอยู่ หรือไม่ก็ไครซักคนสิงร่างโอบิโตะ อยู่ เป็นทางออกที่ เนียนที่สุดแล้วครับ