หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ณ.ชมนี้คงต้องมาเริ่มวิเคราะห์กันใหม่โดยใช้เนตรของโอบิโตะเป็นหลักแล้วละ ถึงจะยังไม่เฉลยก็เถอะ  (อ่าน 22948 ครั้ง)

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ใช่แล้วครับ ประเด็นตอนนี้คงต้องยึดเนตรข้างขวาของโทบิเป็นของโอบิโตะเป็นหลักแล้วละ ถึงยังไม่เฉลยก็เถอะแต่น่าจะเป็นจุดเดียวที่มีเหตุผลให้วิเคราะห์มากที่สุดณตอนนี้แล้ว

1. โอบิโตะ ออกจากหินมาได้เองจากวิชาดูดมิติย้ายร่างตัวเองออกมาจากหิน แต่มันบังเอิญเกินไปไหมที่ออกมาแล้วสามารถไปหามาดาระได้เนี่ย มันไปหามาดาระได้ไง เด็กตัวกระเปี๊ยกตัวเดียวหนีออกมาได้ทำไมไม่กลับหมู่บ้านแต่ไปหามาดาระ
2. หรือน้องมาดาระ เป็นคนไปขุดเอาร่างหรือเนตรของโอบิโตะมาเป็นของตัวเอง แต่มันไปขุดได้ยังไงตามันบอด2ข้าง หรือมีคนพาไปหรือมีคนเอาไปให้ แล้วทำไมต้องเป็นเนตรโอบิโตะไปหาเอาที่โคโนะฮะเนตรเทพๆหลายคนดีกว่าไม๊
3.เป็นคางามิ ที่ไปเอาเนตรโอบิโตะมาใส่ให้ตัวเอง แต่ไอหมอนี่ข้อมูลน้อยมาก คิดเหตการณ์สมมุติไม่ออกว่ามันไปเอาตอนไหน ใครคิดได้ลงไว้เลยครับ
4. เป็นใครสักคนที่ไม่ใช่อุจิวะเลย แต่จะเขียนเรื่องยังไงให้มันไปเอาเนตรจากโอบิโตะ ถ้าจะเขียนเป็นตัวละครที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยเนี่ยคงยาวเลยละกาตูนเรื่องนี้
5. ตามคำเรียกร้อง รุ่น1 เป็นคนไปเอาเนตรโอบิโตะ แต่รุ่น1เทพอยู่แล้วนะ จะเอาไปทำอะไรอีกหรอ เจ้าของความคิดนี้ มาบอกแทนทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 17 ส.ค. 2012 เวลา 10:53:20 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
คิดว่า คงมีคนมาช่วย โอบิโตะ ตอนโดนหินทับ มากกว่าหลุดออกมาได้เองด้วยวิชามิตินะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
ข้อ 2  อย่าลืมว่าอีโทบิ มันก็มีเนตรเก็บไว้ในสต็อกบึมเลยนะ  มันก็เอามาจากชาวบ้านเขาเยอะแยะมากมายนะ   ผมว่ามันคงใช้ไปใช้มา  พบว่าเนตรโอบิโตะนี่มันเทพวุ้ย  ว้าปไปแว้ปมาได้  เลยเอาเป็นตาหลักซะเลย

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

kyo

• *
ข้อ 2  อย่าลืมว่าอีโทบิ มันก็มีเนตรเก็บไว้ในสต็อกบึมเลยนะ  มันก็เอามาจากชาวบ้านเขาเยอะแยะมากมายนะ   ผมว่ามันคงใช้ไปใช้มา  พบว่าเนตรโอบิโตะนี่มันเทพวุ้ย  ว้าปไปแว้ปมาได้  เลยเอาเป็นตาหลักซะเลย
ประมาณว่ามีเมียน้อยหลายคนลองคนโน่นคนนี้ทีแต่คนนี้เด็ดสุดเลยใช้บริการคนนี้เยอะสุด ประมาณติดใจลีลาคนนี้มากสุด แบบนี้ไหมครับ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว

kyo

• *
คิดว่า คงมีคนมาช่วย โอบิโตะ ตอนโดนหินทับ มากกว่าหลุดออกมาได้เองด้วยวิชามิตินะ
ถ้ามีคนมาช่วยก็ตอบคำถามที่ว่ามันเจอกับมาดาระได้ไงได้เลย เพราะก็คงมาดาระนั่นแหละที่มาช่วย แต่มาดาระมาช่วยเด็กโอบิจังเห้ย มันน่าคิดว่าช่วยทำไมระดับมาดาระมาช่วยเด็ก หรือมาดาระเป็นหมั๋นไม่มีลูกเลยอยากมีหลานสักคน ต้องเก็บไปคิดแล้วละข้อสงสัยนี้

• *
ประมาณว่ามีเมียน้อยหลายคนลองคนโน่นคนนี้ทีแต่คนนี้เด็ดสุดเลยใช้บริการคนนี้เยอะสุด ประมาณติดใจลีลาคนนี้มากสุด แบบนี้ไหมครับ

*haha* *haha* *haha*

ว่าแต่ไม่เคยเห็นเมียมาดาระเลย หรือ เฮียแกจะเป็นเกย์  *้ั์shock3*

พ่อลูกสอง

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
โอบิโตะออกมาเองครับ เพราะมีวันหนึ่งโอบิโตะไหลบฝนในถ้ำไปเจอคัมภีร์เคลื่อนย้ายจักรวาล *haha* *haha* เลยยกหินขึ้นเองได้ *damage* *damage*

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
สาเหตุ 1 เลยนะครับที่ อ. เขียนให้ โทบิใช้ตาที่วาปได้ของโอบิโตะ มันจะเชื่อมมาทีคาคาชิ จะทำให้บทของคาคาชิมีมากขึ้นเรื่องอ.เขาคิดไว้โยงมาแบบนี้ แต่จะเป็นใครไม่รู้....คิดว่าไม่ใช้โอบิโตะหรอก เพราะตอนนี้จุดที่สำคัญคืออยู่ที่ ตา ไม่ได้อยู่ที่คนแล้ว... จากคำพูดตอนล่าสุดผมก้รู้แล้วเพราะฉะนั้นแสดงว่าจะต้องเป็นใครสักคนนึ่งนั้นละ .... ไล่เอาว่าในช่วงที่ คาคาชิ อายุ 13 14 ปี ช่วงนั้นมันมี ตัวละครตัวไหนบ้าง และ ช่วงที่ คาคาชิ ได้ตาสู้นั้น มันสู้กับใครและคนกลุ่มไหน หรือว่าจะเป็น................. *haha*

ผมขอเน็บไว้นิดนะ คนที่ไม่มีตา 2 ข้าง มี อซึนะ , ชิซุย เป็น 2 คนนี้หรือเปล่า ตามันไม่มีเหมือนกันนะ 2 ข้าง แล้วแผนการอะไรทุกอย่างรู้ไปทุกเรื่อง+เรื่องอิทาจิที่รู้ละเอียด แล้วที่สำคัญ ชิซุย มาจากหน่วยหลับมันต้องการสร้าง สันติภาพ เหมือนกันที่มันบอกว่ามันจะใช้ เทพสวรรค์อะไรสักอย่างเนีย แต่ก็ไม่ได้ใช้ ในตอนนั้นแถบอายุ ก็อยู่ช่วงๆนั้นพอดี....ในช่วง สงครามนินจาพอดี แค่คิดเน็บๆเฉยๆ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 17 ส.ค. 2012 เวลา 11:53:49 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ใช่แล้วครับ ประเด็นตอนนี้คงต้องยึดเนตรข้างขวาของโทบิเป็นของโอบิโตะเป็นหลักแล้วละ ถึงยังไม่เฉลยก็เถอะแต่น่าจะเป็นจุดเดียวที่มีเหตุผลให้วิเคราะห์มากที่สุดณตอนนี้แล้ว

1. โอบิโตะ ออกจากหินมาได้เองจากวิชาดูดมิติย้ายร่างตัวเองออกมาจากหิน แต่มันบังเอิญเกินไปไหมที่ออกมาแล้วสามารถไปหามาดาระได้เนี่ย มันไปหามาดาระได้ไง เด็กตัวกระเปี๊ยกตัวเดียวหนีออกมาได้ทำไมไม่กลับหมู่บ้านแต่ไปหามาดาระ
2. หรือน้องมาดาระ เป็นคนไปขุดเอาร่างหรือเนตรของโอบิโตะมาเป็นของตัวเอง แต่มันไปขุดได้ยังไงตามันบอด2ข้าง หรือมีคนพาไปหรือมีคนเอาไปให้ แล้วทำไมต้องเป็นเนตรโอบิโตะไปหาเอาที่โคโนะฮะเนตรเทพๆหลายคนดีกว่าไม๊
3.เป็นคางามิ ที่ไปเอาเนตรโอบิโตะมาใส่ให้ตัวเอง แต่ไอหมอนี่ข้อมูลน้อยมาก คิดเหตการณ์สมมุติไม่ออกว่ามันไปเอาตอนไหน ใครคิดได้ลงไว้เลยครับ
4. เป็นใครสักคนที่ไม่ใช่อุจิวะเลย แต่จะเขียนเรื่องยังไงให้มันไปเอาเนตรจากโอบิโตะ ถ้าจะเขียนเป็นตัวละครที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยเนี่ยคงยาวเลยละกาตูนเรื่องนี้
5. ตามคำเรียกร้อง รุ่น1 เป็นคนไปเอาเนตรโอบิโตะ แต่รุ่น1เทพอยู่แล้วนะ จะเอาไปทำอะไรอีกหรอ เจ้าของความคิดนี้ มาบอกแทนทีครับ

ผมขออนุญาต วิเคราะด่วยคนนะครับ เพื่อเป็นการประมาลผลลัพที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดร่วมกันครับ
ตามความเห็นผมแล้ว
ข้อ1 ผมว่าน่าจะมีคนช่วยออกมานะครับ น่าจะออกแนวประมาณที่โทบิทำกับซาซึเกะนะครับ  และตอนล่าสุดเห็นคำพูดที่โทบิพูดกับคาคาชิดูเหมือนจะรู้จักกันแบบสนิทเหลือเกินนะ
ข้อ2 น้องมาดาระนิ รู้สึกว่าอาจารย์เค้าจะไม่ค่อยอ้างถึงตัวละครนี้เลย ผมไม่แน่ใจว่าน้องมาดาระมีตาหรือตาบอด และผมก็งงว่าทำไมไม่แลกตากันเองกับมาดาระ หรือว่าทำแบบนั้นไม่ได้ แต่เหตุการณ์ในการตูนมันก็สับสนด้วย ถ้าถูกพี่แย่งตาจริง แล้วทำไมไม่ไปแค้นพี้แต่กลับมาทำเพื่อโลกนินจาสงบสุข เหตุและผลมันไม่ค่อยจะลงตัวกันซักเท่าไหร่นะครับ
ข้อ3 คางามิ ผมไม่ค่อยรู้จักตัวละครตัวนี้ วอนผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ทีครับ
ข้อ4 ผมคิดว่าเป็นไปได้ยากที่จะเป็นใครซักคนก็ได้ เพราะเรื่องนี้มักจะแต่งแบบเรื่องราวผูกๆโยงๆกัน หยิบตัวละครมาใช้ใหม่ทิ้งไป หยิบไปหยิบมา อีกอย่างผมว่ามันเป็นเสนห์ของการตูนเรื่องนี้ที่ผูกเรื่องแบบนี้นะครับ(อันนี้อารมล้วนๆ) น่าจะเป็นสไตลของอาจารเค้านะครับ
ข้อ5 ผมคิดว่ารุ่นหนึ่งตายแล้วนะครับ เลยโดนคาถาสัมเวสีคืนชีพเรียกมา เรียกมาปุ๊บก็โดนผนึกเลย คงไม่โผล่มาอีกแล้วนะครับ นอกเสียจากจะสามารถปลดผึกซากอสูรได้

ผมคิดได้แค่นี้จริงๆครับ ใครมีข้อมูลดีๆ ช่วยมาเสริมสมองกุ้งผมหน่อยครับ *rip*
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

kyubi

• *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
โอบิโตะออกมาเองครับ เพราะมีวันหนึ่งโอบิโตะไหลบฝนในถ้ำไปเจอคัมภีร์เคลื่อนย้ายจักรวาล *haha* *haha* เลยยกหินขึ้นเองได้ *damage* *damage*

เผลอๆมี วิชาเปลี่ยนเส้นเอ็น ติดมาด้วย  *haha* *haha* *haha* แถม มหาเวทย์ดูดดาว ไปอีกวิชาละกัน ดูดได้หมดเลย  *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 17 ส.ค. 2012 เวลา 11:57:40 โดย kyubi »
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า

chainoi

• *

เผลอๆมี วิชาเปลี่ยนเส้นเอ็น ติดมาด้วย  *haha* *haha* *haha* แถม มหาเวทย์ดูดดาว ไปอีกวิชาละกัน ดูดได้หมดเลย  *disappoint*
ถ้างั้นก็คงเป็น ค้ััมภีร์เทวดาซินะที่ ซุยเงสึเจออะ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

El Ruffy

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
ใครบอก โอบิโตะใช้กรงเล็บกระดูกขาวเก้าอิม(จากคำภีร์มารนพเก้า ที่โอบิโตะลักมาจากเกาะดอกท้อกับรินสมัยที่แอบหนีการฝึกวิชานินจากับ มินาโตะ ปล่อยให้คาคาชิฝึกอยู่คนเดียว)ต่างหาก โอบิโตะใช้กรงเล็บกระดูกขาว ข่วนก้อนหินเป็นโพลงไว้แต่ก็ข่วนไม่หมด เลยยังโดนทับอยู่แต่ไม่ตาย *้bloodpool* มาดาระผ่านมาพอดีเลยใช้วิชาเก้าเอี้ยงบวกกับเคลื่อนย้ายจักรวาล ขั้น 6 (ได้มาตอนตกหน้าผาตอนสู้กัน เซนจู ฮาราชิมะ พอดีมีกิ่งไม้ ข้างกิ่งไม้มีถ้ำ ในถ้ำมีลิงเผือกตัวนึง มาดาระเป้นคนช่างสังเกตุจึงเห็นว่าท้องมันบวมแปลกๆ จึงเนตรลวงตาสะกดลิงไว้แล้วใช้คุไนกรีดท้องมัน มาดาระตกใจ เฮ้ยนี่มันคำภีรืเก้าเอี้ยงนี่!! *shock* มาดาระเลยฝึก ด้วยจักระที่เพิ่มพูนมหาศาล ทำให้มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ *้ั์cool* แต่มาดาระก้ไม่สามารถออกจากถ้ำได้เพราะด้านหน้าเป็นหน้าผา *้ัิalone* วันหนึ่งมาดาระบังเอิญไปเจอห้องลับ ที่ฝาผนังมีเส้นทางลับออกจากถ้ำแต่มีหินก้อนใหญ่ขวางไว้ มาดาระพยายามอยู่นานก็เคลื่อนหินก้อนนั้นไม่ได้ซักที บังเอิญเหลือบไปเห็นว่าในห้องลับมีศพที่เหลือแต่กระดูกของเจ้าสำนักเม้งก่า อยู่ ในมือถือคำภีร์อยู่ มาเดินไปดู ก็เฮ้ย!! *shock* นี่มันคำภีร์เคลื่อนย้ายจักรวาลน่าหว่า?? มาดาระ ก็เลยฝึกทำให้มาดาระเลื่อนก้อนก้อนนั้น ออกมาจากถ้ำได้) และนี่เองเป็นเหตุผลที่ช่วยโอบิโตะได้

เอาด้วยซะเลย 555 (แฟนพันธุ์แท้มังกรหยก เจ้าค่ะ) ตามน้ำเลย  *hoho* *hoho* *hoho*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ใครบอก โอบิโตะใช้กรงเล็บกระดูกขาวเก้าอิม(จากคำภีร์มารนพเก้า ที่โอบิโตะลักมาจากเกาะดอกท้อกับรินสมัยที่แอบหนีการฝึกวิชานินจากับ มินาโตะ ปล่อยให้คาคาชิฝึกอยู่คนเดียว)ต่างหาก โอบิโตะใช้กรงเล็บกระดูกขาว ข่วนก้อนหินเป็นโพลงไว้แต่ก็ข่วนไม่หมด เลยยังโดนทับอยู่แต่ไม่ตาย *้bloodpool* มาดาระผ่านมาพอดีเลยใช้วิชาเก้าเอี้ยงบวกกับเคลื่อนย้ายจักรวาล ขั้น 6 (ได้มาตอนตกหน้าผาตอนสู้กัน เซนจู ฮาราชิมะ พอดีมีกิ่งไม้ ข้างกิ่งไม้มีถ้ำ ในถ้ำมีลิงเผือกตัวนึง มาดาระเป้นคนช่างสังเกตุจึงเห็นว่าท้องมันบวมแปลกๆ จึงเนตรลวงตาสะกดลิงไว้แล้วใช้คุไนกรีดท้องมัน มาดาระตกใจ เฮ้ยนี่มันคำภีรืเก้าเอี้ยงนี่!! *shock* มาดาระเลยฝึก ด้วยจักระที่เพิ่มพูนมหาศาล ทำให้มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ *้ั์cool* แต่มาดาระก้ไม่สามารถออกจากถ้ำได้เพราะด้านหน้าเป็นหน้าผา *้ัิalone* วันหนึ่งมาดาระบังเอิญไปเจอห้องลับ ที่ฝาผนังมีเส้นทางลับออกจากถ้ำแต่มีหินก้อนใหญ่ขวางไว้ มาดาระพยายามอยู่นานก็เคลื่อนหินก้อนนั้นไม่ได้ซักที บังเอิญเหลือบไปเห็นว่าในห้องลับมีศพที่เหลือแต่กระดูกของเจ้าสำนักเม้งก่า อยู่ ในมือถือคำภีร์อยู่ มาเดินไปดู ก็เฮ้ย!! *shock* นี่มันคำภีร์เคลื่อนย้ายจักรวาลน่าหว่า?? มาดาระ ก็เลยฝึกทำให้มาดาระเลื่อนก้อนก้อนนั้น ออกมาจากถ้ำได้) และนี่เองเป็นเหตุผลที่ช่วยโอบิโตะได้

เอาด้วยซะเลย 555 (แฟนพันธุ์แท้มังกรหยก เจ้าค่ะ) ตามน้ำเลย  *hoho* *hoho* *hoho*

ป้าเจนนี่ สรุปแล้วสำนักนั้นเรียกอะไรกันแน่ เห็นมีตั้ง 3 ชื่อเลย คือสำนักเม้งก่า ช่วงจิงก่า และสำนักบู๊ตึ๊ง

• *
กระทู้เริ่มออกทะเล  *disappoint*

เอ๊ะ  หรือเรื่องโอบิโตะ  คนเขียนอาจจะได้แรงบรรดาลใจมาจาก  ไซอิ๋ว ก็ได้  โอบิโตะ ถูกหินทับ เปรียบเสมือน หงอคงที่ถูกผนึก แล้วพระถังซัมจั๋งไปช่วยออกมา

ส่วนคัมภีร์ลึกลับของโอโรจิมารุ  ก็ เปรียบเสมือน พระไตรปิฎก