หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้จัก อุจิวะ โยคุอิจิ กันไหมเอ่ย...1 บุคคลที่ต้องสังสัยว่าเป็น โทบิ และเป็นกลุ่ม ฟุงาคุ ที่ก่อกบฏ  (อ่าน 30542 ครั้ง)

Pop_เซียนซกมก

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
อุจิวะ โยคุอิจิ (พี่ชายของโอบิโตะนั้นละ)
แต่รู้สึกชื่อนี้จะไม่ค่อยมีรายละเอียดในเรื่องมากนัก แต่กับออกมาในรุปแบบ ของ THE MOVIE 3

อุจิวะ โยคุอุจิ (เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผาเพลิงอัคคี)เนตรวงแหวนของเขาออกสีเทาขาวขุ่นแดงที่ด้านขวา อาจเป็นเพราะโดนตอนอิทาจิฆ่าล้างหมู่บ้านก็ว่าได้  และเป็นอีก 1 คนที่สามารถใช้เนตรกระจกเงาได้แบบมาดาระตาข้างขวา พูดง่ายๆตาไม่บอดนั้นละ เป็นหนึ่งคนในกลุ่มกบฎที่จะทำการปฏิวัติขึ้นโดยมีหัวหน้ากลุ่มคือ ฟุงาคุ ในช่วงนั้นและรู้ข้อมูลของโคโนหะเป็นอย่างดีรวมไปถึงข้อมูลของอิทาจิ และที่สำคัญเขาเป็นคนที่รอดพ้นจากการฆ่าล้างตระกูลและเป็นพี่ชายของโอบิโตะโดยสายเลือด....ถึงเป็น 1 ในบุคคลที่ต้องสงสัย

อันนี้คือภาพก่อนที่จะลงมือฆ่าล้างตระกูล โดยไปพบกับคน คนนี้ก่อนเพื่อสร้างเงื่อนไข

ภาพนี้มันเป็นคนบอกเองว่ามันเป็น 1 คนที่รอดจาก การฆ่าล้างตระกูล อ้าวมีใครบ้าง 1.ในนั้นก็ อุจิวะ โยคุอิจิไง แล้วก็ผมก็ยังแอบสงสัยไปอีกด้วยว่า เป็นพ่อมันเอง อุจิวะ ฟุงาคุ แต่อิทาจิฆ่าแล้วนิจะมาได้ไง ในความคิดผมหรือแค่จัดฉากหลอกซาซึเกะก็ได้โดยใช้เนตรกระงกเหงาควบคุมแต่ที่จริงแล้วคนที่ตายไม่ใช้พ่อมันหรือคนที่ฆ่าไม่ใช้อิทาจิเองแต่กับถูกทำให้ซาเกะเห็นว่าอิทาจิฆ่าเพื่อให้สร้างความแค้นแล้วไล่ตามพี่มันให้ทัน[ตรงจุดนี้ละที่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ โอโรจิ กำลังพาซาซึเกะไปหาความจริง แถมมันยังบอกอีกว่า เป็นที่ ที่ซาซึเกะรู้ดีซะด้วย]...จากภาพนี้นั้นแสดงว่ามันเป็นคนรุ่นๆดันโซ ชัดเจน รุ่น ฟุงาคุ ที่กำลังก่อกบฏในตอนนั้น นั้นละ

หลังจากนั้นก็มาย้อนเหล่าให้ ซาเกะฟัง ว่า อิทาจิ คนเดียวที่รู้ว่ามันคือใครและยังรอดชีวิตอยู่ โดยแค่โกหกซาเกะว่า คน คนนั้นเป็น มาดาระ ความจริงแล้วไม่ใช้มาดาระ ซึ่งอิทาจิ รู้ดีและรู้อยู่แล้ว แต่โทบิ คิดว่าไม่รู้ มันคิดว่าอิทาจิคิดว่าเป็นมาดาระจริงๆ...ความจริงไม่ใช้เลย...

ประเด็นนี้ก็ยังเป็นอะไรที่หน้าสงสัยอยู่หลายอย่างมาก...หาข้อมูลไปเลื่อยก่อน คิดเห็นกันยังไงลองว่ากันดู.. *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 11:18:09 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
แต่ก่อนอื่น อยากให้ จขกท ช่วยแปะรูป อุจิวะ โยคุอุจิ ให้ดูหน่อยได้มั๊ยว่าหน้าตาเป็นยังไง

ปรากฏตัวในตอนที่เท่าไหร่ของเรื่อง
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
จากที่ดูอนิเมชั่น มังงะมาทั้งชีวิต  ส่วนมากหรืออาจจะทั้งหมด  พวกตัวละครใหม่ ที่ปรากฏตามภาค มูฟวี่  มักจะไม่ได้มามีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องในภาคหลักกันเลย คือจบบทบาทแค่ในมูฟวี่แค่นั้น

ไม่ได้บอกว่าไม่ใช่ ซะทีเดียวนะ  ..เมื่อครู่มีคนจะก่อดราม่ากับผม เรื่องอีนังโทบิ อีกละ  *disappoint*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

• *
จากที่ดูอนิเมชั่น มังงะมาทั้งชีวิต  ส่วนมากหรืออาจจะทั้งหมด  พวกตัวละครใหม่ ที่ปรากฏตามภาค มูฟวี่  มักจะไม่ได้มามีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องในภาคหลักกันเลย คือจบบทบาทแค่ในมูฟวี่แค่นั้น

ไม่ได้บอกว่าไม่ใช่ ซะทีเดียวนะ  ..เมื่อครู่มีคนจะก่อดราม่ากับผม เรื่องอีนังโทบิ อีกละ  *disappoint*

ความจริงของผมไม่กะว่าจะเป็น โยคุอิจิ หรอก เป็นการตั้งให้คนเข้ามาอ่านกันเฉยๆ  *haha*  *haha*
จุดสำคัญของผมก็คือ ใครกันวะะะะะะะะะะะะะะะะะะ 1.   คนที่รอดจากการฆ่าล้างตระกูล........แล้ว ฟุงาคุ มันตายจริงหรือเปล่าหรือแค่จัดฉากขึ้นมา เท่านั้นละ  *great*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 11:23:08 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!

ความจริงของผมไม่กะว่าจะเป็น โยคุอิจิ หรอก เป็นการตั้งให้คนเข้ามาอ่านกันเฉยๆ  *haha*  *haha*
จุดสำคัญของผมก็คือ ใครกันวะะะะะะะะะะะะะะะะะะ 1.   คนที่รอดจากการฆ่าล้างตระกูล........แล้ว ฟุงาคุ มันตายจริงหรือเปล่าหรือแค่จัดฉากขึ้นมา เท่านั้นละ  *great*

ตอนที่มันพูดคำนั้น  มันบอกเกะใช่มะ  และมันก็ไม่ได้บอกเกะอีกด้วยว่า มันนั่นแหละเป็นผู้สมรู้ร่วมคิด ในการฆ่าล้างตระกูล  ผมว่ามันก็คงจะแหลไปอีกตามเคยแหละ

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมว่าคุณอย่าหมกมุ่นเยอะนักเลย เห็นมีทฤษฎีเพิ่มขึ้นทุกวัน คือเข้าข้อมูลมาคุยกันมันก็สนุกดี
แต่เอาจินตนาการมาคุยกันจนมันมั่วไปหมด จะพาให้งงไปป่าวๆ

• *
ผมว่าคุณอย่าหมกมุ่นเยอะนักเลย เห็นมีทฤษฎีเพิ่มขึ้นทุกวัน คือเข้าข้อมูลมาคุยกันมันก็สนุกดี
แต่เอาจินตนาการมาคุยกันจนมันมั่วไปหมด จะพาให้งงไปป่าวๆ

จินตนาการตรงไหน....เอามากันให้จะๆ ยังบอกว่าจินตนาการ แล้วแบบไหนหรอครับที่ไม่จินตนาการ ข้อมูลถ้ามันมีข้อมูลชัดเจน แน่นอนเรื่องมันก็คงจบแล้วละครับ ไม่สร้างจุดขายขึ้นมาแบบนี้หรอกเพื่อให้คนเขาติดตามและสนใจ...และทำให้คนหลายคนคิดได้หลายแบบ อย่าง ความเห็นข้างบน ยังคิดเลยว่ามันต้องตอแหล....แล้วก็หลายอย่างๆ ถ้าข้อมูลมันฟันธงได้ จะมีคนมานั่งติดตามกาตูนไหมครับ.....?  มันก็เหมือนกับดูหนัง 2 รอบนั้นละ ในเมื่อคุณรู้แล้วว่าคืออะไรคุณจะดูซ้ำไหมครับ....คุณจะติดตามหนังไหมครับ ?

แต่ถ้าจะยืนยันว่าเป็นแบบนั้น ผมก็ไม่มีอะไรจะคุยต่อครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 11:50:54 โดย Pop_เซียนซกมก »

อยู่ดีกินหอย อยู่ดอยกิน..

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • อยู่ดีกินหอย อยู่ดอยจะกินอะไร
แต่ก่อนอื่น อยากให้ จขกท ช่วยแปะรูป อุจิวะ โยคุอุจิ ให้ดูหน่อยได้มั๊ยว่าหน้าตาเป็นยังไง

ปรากฏตัวในตอนที่เท่าไหร่ของเรื่อง

อ่ะ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

elfman

• *
ก่อนอื่น หารูป   อุจิวะ โยคุอิจิ   มาก่อนครับ และช่วยแปะรูปไว้ให้ได้ด้วยนะ และให้ดีควรเป็นรูปจาก มังงะ นะครับ ไม่งั้นข้อมูลคุนมันจะเคว้งคว้างมาก เหมือนเดาไปเรื่อยไร้แก่นสาร *rip* *rip* *rip*

nakin

• *

จินตนาการตรงไหน....เอามากันให้จะๆ ยังบอกว่าจินตนาการ แล้วแบบไหนหรอครับที่ไม่จินตนาการ ข้อมูลถ้ามันมีข้อมูลชัดเจน แน่นอนเรื่องมันก็คงจบแล้วละครับ ไม่สร้างจุดขายขึ้นมาแบบนี้หรอกเพื่อให้คนเขาติดตามและสนใจ...และทำให้คนหลายคนคิดได้หลายแบบ อย่าง ความเห็นข้างบน ยังคิดเลยว่ามันต้องตอแหล....แล้วก็หลายอย่างๆ ถ้าข้อมูลมันฟันธงได้ จะมีคนมานั่งติดตามกาตูนไหมครับ.....?  มันก็เหมือนกับดูหนัง 2 รอบนั้นละ ในเมื่อคุณรู้แล้วว่าคืออะไรคุณจะดูซ้ำไหมครับ....คุณจะติดตามหนังไหมครับ ?

แต่ถ้าจะยืนยันว่าเป็นแบบนั้น ผมก็ไม่มีอะไรจะคุยต่อครับ...
ไม่รู้นะ แต่ผมว่าคุณเรียงลำดับเรื่อง และตีความหมายที่โทบิมันพูดผิดไปหรือป่าว
1.เนื้อเรื่องในตอนพิเศษกะเรื่องจริงอย่าเอามาปนกันครับ มันเชื่อถือไม่ได้ทั้งหมด แม้ตัวละครจะเปนคนๆเดียวกัน
2.เนตรวงแหวนกระจกเงาเพลิงอัคคี เนื้อเรื่องปกติไม่มีกล่าถึง แม้จะเป็นพี่ชายโอบิโตะก้อยังเชื่อไม่ได้
3.ที่โทบิมันบอกว่า มันคือหนึ่งในผู้รอดชีวิตของตระกูลอุจิวะ ไม่ได้หมายถึงรอดตายจากการฆ่าล้างตระกูลนะครับ
ถ้าคุณจะสังเกต โทบิมันบอกว่าอิทาจิไปหามันเพื่อขอร้องให้มันร่วมลงมือฆ่าล้างตระกูลนะ และส่วนที่มันบอกว่ามันคือหนึ่งในผู้รอดชีวิตเหมือนกับซาสึเกะ น่าหมายถึงมันก้อเปนอุจิวะที่ยังมีชีวิตอยู่ในขณะนี้มากกว่า

elfman

• *

ไม่รู้นะ แต่ผมว่าคุณเรียงลำดับเรื่อง และตีความหมายที่โทบิมันพูดผิดไปหรือป่าว
1.เนื้อเรื่องในตอนพิเศษกะเรื่องจริงอย่าเอามาปนกันครับ มันเชื่อถือไม่ได้ทั้งหมด แม้ตัวละครจะเปนคนๆเดียวกัน
2.เนตรวงแหวนกระจกเงาเพลิงอัคคี เนื้อเรื่องปกติไม่มีกล่าถึง แม้จะเป็นพี่ชายโอบิโตะก้อยังเชื่อไม่ได้
3.ที่โทบิมันบอกว่า มันคือหนึ่งในผู้รอดชีวิตของตระกูลอุจิวะ ไม่ได้หมายถึงรอดตายจากการฆ่าล้างตระกูลนะครับ
ถ้าคุณจะสังเกต โทบิมันบอกว่าอิทาจิไปหามันเพื่อขอร้องให้มันร่วมลงมือฆ่าล้างตระกูลนะ และส่วนที่มันบอกว่ามันคือหนึ่งในผู้รอดชีวิตเหมือนกับซาสึเกะ น่าหมายถึงมันก้อเปนอุจิวะที่ยังมีชีวิตอยู่ในขณะนี้มากกว่า
ใช่เลยครับ การจะทำอะไรควรเช็คให้ดีก่อนครับ  ข้อมูลคุนผมว่า เลอะเทอะมาก

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *

ที่บอกจินตนาการก็เพราะ
1.การ์ตุนในเรื่องไม่เคยกล่าวถึงพี่ชายโอบิโตะอะไรเลย จะบอกว่าตอนพิเศษแล้วจะเอามาเชื่อมโยงกับเนื้อเรื่องหลักมันไม่ดูแปลกไปหรือ
ผมว่าคนอ่านนารูโตะ90% ไม่เคยดูไอ้ตอนอะไรที่คุณหยิบยกขึ้นมา
2.คำพูดตัวละคร บอกตามตรงมันสามารถบิดเบือนได้จากการแปล แทบทุกครั้งที่ผมคิดว่ามันเป็นบทสนทนาสำคัญ ผมจะไปหาต้นฉบับ eng มาอ่านและแปลซ้ำ
ในส่วนนี้เห็นได้ชัดว่าคุณค่อนข้างมั่ว พยายามจับประเด็นอะไรวุ่นวาย โทบิมันก็แค่พูดว่ามันคืออุจิวะที่เหลืออยู่ และเปิดตาโชว์ ก็เท่านั้น
3.เท่าที่ดูๆมา ดูคุณจะหยิบยกประเด็นมาเพิ่มได้ทุกวัน แต่งเรื่องราวตั้งข้อสงสัย เพิ่มตัวละครบางคนไม่เคยจะมีบทอะไรเลย
เผื่อวันนึงอาจารย์แกเฉลยมาตรงจะได้บอกว่า ไงผมกะไว้แล้ว แบบนั้นหรือคับ ผมว่าเดาเท่ห์ๆไปเลยอย่างเดียวแล้วผิด ยังดีกว่าเหวี่ยงแหตอบแบบนี้เลย

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
แล้วถ้าโทบิคือ คนที่เจ้าของกระทู้บอกขึ้นมาที..
อาจจะหงายกลิ้ง หน้าแตกแหกพัง กันไปเลยทีเดียวนะครับ  ^w^
ทางที่ดี อย่าติดเบรคกันแรงนักเลยครับ มันไม่ดีๆ เจ้าของกระทู้ เขาก็ไม่ได้ มั่นใจ100%
แบบ "โทบิเนี่ย คือ เจ้านี่แน่นอน ใครไม่เชื่อก็โง่แล้ว" อะไรประมาณนี้ ค่อยไปว่าเขากัน

แต่ผมก็ไม่ได้อยู่ฝั่งใครนะครับ ไม่ค่อยชอบอ่ะ ผมแค่มาแสดงความเห็นเฉยๆ :)

ปล.ใครมีรูป โยคุอิจิ มั่งผมขอดูหน่อยแบบไหนก็ได้ ได้หมดเพราะผมไม่เคยเห็นเลยครับ

nakin

• *

ที่บอกจินตนาการก็เพราะ
1.การ์ตุนในเรื่องไม่เคยกล่าวถึงพี่ชายโอบิโตะอะไรเลย จะบอกว่าตอนพิเศษแล้วจะเอามาเชื่อมโยงกับเนื้อเรื่องหลักมันไม่ดูแปลกไปหรือ
ผมว่าคนอ่านนารูโตะ90% ไม่เคยดูไอ้ตอนอะไรที่คุณหยิบยกขึ้นมา
2.คำพูดตัวละคร บอกตามตรงมันสามารถบิดเบือนได้จากการแปล แทบทุกครั้งที่ผมคิดว่ามันเป็นบทสนทนาสำคัญ ผมจะไปหาต้นฉบับ eng มาอ่านและแปลซ้ำ
ในส่วนนี้เห็นได้ชัดว่าคุณค่อนข้างมั่ว พยายามจับประเด็นอะไรวุ่นวาย โทบิมันก็แค่พูดว่ามันคืออุจิวะที่เหลืออยู่ และเปิดตาโชว์ ก็เท่านั้น
3.เท่าที่ดูๆมา ดูคุณจะหยิบยกประเด็นมาเพิ่มได้ทุกวัน แต่งเรื่องราวตั้งข้อสงสัย เพิ่มตัวละครบางคนไม่เคยจะมีบทอะไรเลย
เผื่อวันนึงอาจารย์แกเฉลยมาตรงจะได้บอกว่า ไงผมกะไว้แล้ว แบบนั้นหรือคับ ผมว่าเดาเท่ห์ๆไปเลยอย่างเดียวแล้วผิด ยังดีกว่าเหวี่ยงแหตอบแบบนี้เลย

ทั้งความเห็นของ @nakin , และ ของคุณ P@pang เนีย

ถามจริงเหอๆ ผมตั้งกระทู้มาเนีย ผมฟันธงหรือไงครับ อ่านกันไหมครับ.........แค่ความคิดที่หยิบมาที่อาจจะเขียนให้มันเป็นก็ได้หรือไม่ได้ ไม่ได้มาฟังธงว่ามันคือ ไอโน้นไอนี้ แล้วหัวกระทู้ผมบอกหรือไงว่า ไอโทบิมันคือโยคุมิ อะไรเนีย ผมถามหน่อย...ถ้าผมไปฟังธงอะไร จะไม่บ่นเลย แค่หยิบมาเล่าขานตามความคิด แล้วก็มาฟังความคิดเห็นของคนอื่น ไม่ได้เอามาเพื่อฟันธงโว้ยยยยยยยยยยยยยย ที่คุณพูดกันเนียมันเหมือนกับ กรูฟันธงซะงั้น....ในเมื่อความเห็นส่วนใหญ่ ออกมาไม่หน้าเป็นไปได้ ก็ถือว่าจบปิดประเด็นเท่านั้นเอง ผมไม่ได้เอามาเพื่อฟังธง เอามาให้อ่านกัน มาดูความเห็น ว่ายังไงเฉยๆเพือที่จะสรุปว่าเออ ไอห่านี้แมร่ง ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน จากคนส่วนใหญ่บอกแล้วก็ จบไป แค่นั้น มาเพ้อเจอร์อะไร มากเปล่า..ผม ฟังธง เมื่อไหร่ค่อยมาว่ากัน
อ้าวว ผมไม่สนใจว่าคุณจะฟัืนธงหรือไม่ฟันธงหรอกครับ
     ผมแค่จะบอกว่า คุณตีความหมายที่โทบิพูดผิดไปหรือป่าว ที่บอกว่ามันรอดตายจากตอนอิทาจิฆ่าล้างตระกูลน่ะ เพราะอิทาจิมันก็บอกเองอยู่ว่าโทบิที่ตอนนั้นเข้าใจว่าเป็นมาดาระคือผู้ร่วมฆ่าล้างตระกูล ข้อมูลนี้มาจากเนื้อเรื่องหลัก
     ผมไม่สนใจด้วยซ้ำคุณจะคิดยังไง ผมแค่ต้องการให้คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านคอมเม้นเข้าใจเนื้อเรื่องตามที่มันควรจะเป็น แค่นั้นเอง เพราะผมคิดว่าหลายคนก้อคงอยากได้ข้อมูลที่ถูกต้องถึงเข้ามาอ่าน
     และอีกอย่าง เมื่อเลือกตั้งกระทู้คุณต้องพร้อมจะรับฟังคำวิจารณ์ของคนอื่นที่เห็นต่างจากคุณด้วยสิ ไม่งั้นคุณจะมาตั้งกระทู้ทำไมกัน ถ้าไม่อยากให้คนอื่นแย้ง แค่นั้นจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 15:59:13 โดย nakin »

nakin

• *
@ Pop_เซียนซกมก
เตือนด้วยความเป็นห่วง อย่าใช้คำแรงมากนัก เราก็เป็นเพื่อนมนุษย์หมือนกัน ไม่อยากให้โดนผนึก *dontknow*