หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็เฉลยความลับวิชาของโทบิ  (อ่าน 46454 ครั้ง)

Pop_เซียนซกมก

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
Re: ในที่สุดก็เฉลยความลับวิชาของโทบิ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 16:50:05 »
ผมว่ามันไม่น่าจะใช่การโจมตีจากต่างมิตินะ
ผมว่าคาคาชิดูดกระสุนวงจักร แล้วทำให้มันโผล่ขึ้นมามากกว่านะครับ
คาคาชิรอจังหวะที่ โทบิสวนกับนารุโตะ จนมาถึงจุดที่กระสุนวงจักรโดนดูดเข้าไป แล้วทำให้มันโผล่ออกมา จึงโดนพอดี
ผมว่างั้นนะ
หากย้อนกลับไปดูตอน 595 จะเห็นว่าโทบิจังหวะกำลังกระโดดขึ้นข้างบน นารุโตะ โจมตีสวนลงข้างล่าง คุไน พุ่งไปทางโตะ แปลว่าคุไนพุ่งขึ้น คาคาชิ ทำให้คุไนหายไป เป็นไปได้หรือไม่ว่า มันโผล่มาตอนที่ โทบิมาอยู่จุดๆนั้นพอดี แบบไม่ได้ตั้งใจอ๊ะ เลยทำให้เป็นรอย

คหสต.ผมว่าวิชาของโทบิน่าจะเกี่ยวกันการมองมากกว่า หากมองเห็นจะไม่โดน มั้งนะครับ ไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ที่อ่านอย่างละเอียด อาจจะมีพลาดบ้าง
  *damage* *damage*

ผมเห็นด้วยกับความคิดคุณนะ

สำหรับผมคิดว่า ดูดให้มันหยุดอยู่เฉยๆ รอจังหวะที่โทบิกลับเข้าสู่ภาวะปกติ แล้วก็ปล่อยมันออกมาแล้วมันก็อยู่ตรงจุดแขนพอดีเลยโดนเต็มๆ

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ในที่สุดก็เฉลยความลับวิชาของโทบิ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 17:28:47 »
ผมว่ามันไม่น่าจะใช่การโจมตีจากต่างมิตินะ
ผมว่าคาคาชิดูดกระสุนวงจักร แล้วทำให้มันโผล่ขึ้นมามากกว่านะครับ
คาคาชิรอจังหวะที่ โทบิสวนกับนารุโตะ จนมาถึงจุดที่กระสุนวงจักรโดนดูดเข้าไป แล้วทำให้มันโผล่ออกมา จึงโดนพอดี
ผมว่างั้นนะ
หากย้อนกลับไปดูตอน 595 จะเห็นว่าโทบิจังหวะกำลังกระโดดขึ้นข้างบน นารุโตะ โจมตีสวนลงข้างล่าง คุไน พุ่งไปทางโตะ แปลว่าคุไนพุ่งขึ้น คาคาชิ ทำให้คุไนหายไป เป็นไปได้หรือไม่ว่า มันโผล่มาตอนที่ โทบิมาอยู่จุดๆนั้นพอดี แบบไม่ได้ตั้งใจอ๊ะ เลยทำให้เป็นรอย

คหสต.ผมว่าวิชาของโทบิน่าจะเกี่ยวกันการมองมากกว่า หากมองเห็นจะไม่โดน มั้งนะครับ ไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ที่อ่านอย่างละเอียด อาจจะมีพลาดบ้าง

ผมเห็นด้วยกับความคิดคุณนะ

สำหรับผมคิดว่า ดูดให้มันหยุดอยู่เฉยๆ รอจังหวะที่โทบิกลับเข้าสู่ภาวะปกติ แล้วก็ปล่อยมันออกมาแล้วมันก็อยู่ตรงจุดแขนพอดีเลยโดนเต็มๆ
*number1*ผมก้อคิดอย่างนั้นเหมือนกันนะ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: จ. 06 ส.ค. 2012 เวลา 17:45:56 »
 *haha* *haha*  เยี่ยมเลยครับเหมือนจะรู้อะไรบ้างแล้ว

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 11:45:55 »
แค่นี้ก็น้าจะดูออกแล้วมั้งว่า โทบิ คื่อใคร  *number1*

สังเกตุสีหน้า คาคาชิ ก็เดาออกแล้วว่า ใช้วิชาเดื่ยวกัน  *hoho*
คิดเหมือนกันเลยครับอ่านแค่นี้ก็น่าจะรู้แล้ว นะตอนนี้คนที่ให้เหตุผลอื่นมาแย้งเรื่องเนตรของโทบิกับเนตรของคาคาชิเป็นเนตรของคนๆเดียวกัน เหมือนแถเลย ขอโทษที่ใช้คำนี้แต่ผมรู้สึกแบบนั้นจิงๆเหมือนคุณมาแถเลยไม่ยอมรับโอบิโตะมากเกินไปแอนตี้เกินไป ไม่เปิดรับความเห็นที่ดูมีเหตุมีผลของใครทั้งสิ้น ผมว่าตอนนี้มันชัดแล้วนะร่างที่โทบิใช้อยู่ทั้งเนตรและร่างคือร่างของโอบิโตะ วิญญานจะใช่หรือไม่อันนี้มารอดูอีกที แต่ผมยังเชื่อว่าทั้งร่างและวิญญาณคือโอบิโตะ อย่าถามเรื่องเหตุจูงใจผมโพสไปหลายข้อความละเหนื่อย
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 12:07:39 »
ผมว่างั้นนะ

ก็ลองดูครับผมอาจวิเคราะห์ผิดก็ได้ แต่ขอตั้งข้อสังเกตุอะไรให้นิดหน่อย

1.ตอนคาคาชิทำมีดหาย คาคาชิทำหายไปเลยไม่ได้ดึงกลับมาถูกม่ะ?
2.ถ้าสามารถบังคับให้หายให้โผล่ได้ขนาดนั้น ทำให้หายแล้วโผล่ใส่ตัวศัตรูเลยจะง่ายกว่าไหม(โกงไปไหม)

ก๊ากแฟนพันธ์แท้โอบิโตะตามมาอีกแล้ว

SchweiDragon

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 13:47:45 »
ผมว่างั้นนะ

ก็ลองดูครับผมอาจวิเคราะห์ผิดก็ได้ แต่ขอตั้งข้อสังเกตุอะไรให้นิดหน่อย

1.ตอนคาคาชิทำมีดหาย คาคาชิทำหายไปเลยไม่ได้ดึงกลับมาถูกม่ะ?
2.ถ้าสามารถบังคับให้หายให้โผล่ได้ขนาดนั้น ทำให้หายแล้วโผล่ใส่ตัวศัตรูเลยจะง่ายกว่าไหม(โกงไปไหม)

ก๊ากแฟนพันธ์แท้โอบิโตะตามมาอีกแล้ว

ครับผมก็อาจจะผิด แต่ผมคิดว่าการที่มันผ่านโทบิไปไม่น่าจะเป้นการย้ายมิติของโทบิ เพราะเท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นอะไรที่โดนโทบิดูแล้ว ยังเห็นเป็นร่างอยู่เลยครับ รอเฉลยวันพรุ่งนี้ละกัน
ส่วนคำถามช้อสอง ผมว่าถ้างให้คาคาชิ ดูดอะไรไว้เยอะๆรอเรยครับ กระสุนวงจักร กระสุนสัตว์หาง พันปักษา ดูดไว้เยอะ ยังไงก้อโดน แบบนี้ (โกงกว่าอีก)  *number1* *number1*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 14:04:14 »
ขอแจมกับกระทู้นี้ด้วยก็แล้วกันครับ พอดีออกทะเลแล้วมันเหงาๆ *glad*

ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นวิชาเดียวกับคาคาชินะ และก็คงไม่ใช่วิชาเดียวกันกับรุ่นสี่คุง แค่มีความคล้ายคลึงกันในเรื่องห้วงมิติเวลา

ซึ่งแต่ละวิชาอาจจะใช้มิติเดียวกันก็เป็นได้ ย้อนไปเมื่อคราว โทบิสู้กับรุ่นสี่คุง ผลแพ้ชนะก็วัดกันที่จังหวะและความเร็วในการใช้ห้วงมิติเวลา

และการเข้าโจมตี ซึ่งสปอยล์ 596 ก็ทำให้คล้ายคลึงกัน คาคาชิคุงกะจังหวะเป๊ะส่งผลให้กระสุนวงจักรที่คามุยไปก่อนหน้ามาปล่อยออกมาโดนพอดี

แต่ผมคิดว่า คามุยของคาคาชิเป็นคาถาผลักเข้ามิติ ส่วนของโทบิก็อาจจะเป็น  ดูดเข้ามิติ แต่มันจะเป็นวิชาเนตรรึเปล่า

อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะเท่าที่ดูผมว่าผมยังไม่เห็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาของโทบิเลยนะเนี่ย *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

ghost7574

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 14:43:28 »
โทบิไม่มีเลือดซะหยด ผ้าขาดขนาดนี้น่าจะมีเลือดบ้างน๊าา

spirit

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 16:14:29 »
ขอแจมกับกระทู้นี้ด้วยก็แล้วกันครับ พอดีออกทะเลแล้วมันเหงาๆ *glad*

ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นวิชาเดียวกับคาคาชินะ และก็คงไม่ใช่วิชาเดียวกันกับรุ่นสี่คุง แค่มีความคล้ายคลึงกันในเรื่องห้วงมิติเวลา

ซึ่งแต่ละวิชาอาจจะใช้มิติเดียวกันก็เป็นได้ ย้อนไปเมื่อคราว โทบิสู้กับรุ่นสี่คุง ผลแพ้ชนะก็วัดกันที่จังหวะและความเร็วในการใช้ห้วงมิติเวลา

และการเข้าโจมตี ซึ่งสปอยล์ 596 ก็ทำให้คล้ายคลึงกัน คาคาชิคุงกะจังหวะเป๊ะส่งผลให้กระสุนวงจักรที่คามุยไปก่อนหน้ามาปล่อยออกมาโดนพอดี

แต่ผมคิดว่า คามุยของคาคาชิเป็นคาถาผลักเข้ามิติ ส่วนของโทบิก็อาจจะเป็น  ดูดเข้ามิติ แต่มันจะเป็นวิชาเนตรรึเปล่า

อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะเท่าที่ดูผมว่าผมยังไม่เห็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาของโทบิเลยนะเนี่ย *้ั์drinktea*

ผมก็คิดเหมือนกันกับวิชาของโทบิว่ามันมาจากเนตรวงแหวนจริงรึป่าวเพราะมันใช่ตลอดเวลาเลยทั้งสู้และไม่สู้ไม่มีท่าทีว่าจะปวดตาเลย ไม่เหมือนคาคาชิ อิทาจิ ซาซึเกะ ใช้ทีไรก็ปวดตาตลอด เนตรก็ 3 คต  แถมไม่เคยปิดเป็นเนตรธรรมดาเลยใช่แต่เนตรวงแหวนตลอด น่าจะมีอาการให้เห็นมั่งนะโทบิคุง

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 16:30:11 »
เพราะเซลรุ่น 1 ไงครับถึงไม่เจ็บ มาดาระใช้ไม่เหนมีมือมากุมตาสักครั้ง *number1*

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 09:13:06 »
ผมคิดว่ามิติ ที่เกิดจากเนตร วงแหวน มันน่าจะเป็นที่เดียวกัน เพราะ ตอนที่คาคาชิ ดูดคุไน ทิ้ง มันไปพร้องกับ จังหวะ หมัดยางยืดของนารูโตะ(คนละเรื่องละ) เสี้ยวหนึ่งของคุไน อาบพันปักษา ของ คาคาชิ ก็เลยไปสะกิดๆ หน้ากากมัน ส่วนไอ้ที่ตูมข้างหลัง โทบิ ก็เพราะคาคาชิเปิดคามุยในจุดเดียวกับจังหวะกระสุนวงจักรจะต้องระเบิด โดยที่นารูโตะต้องไม่หยุดการระเบิดของกระสุนวงจักรด้วย คาคาชิต้องการพิสูตร ทฤษฎี ที่ว่าไอ้โทบิทำไม ถึงสลายการโจมตีทางกายภาพได้ คาคาชิ ใช้ คามุย กับ หัวสิบหางแล้วทำหัวสิบหางถึงกลับมาเหมือนเดิม เพราะฉะนั้นคนร้ายมีหนึ่งเดียวคนๆนั้นก็คือ(ทำตัวเป็โคนัน อีกละ) เพราะ โทบิใช้คามุยกลับตัวเอง ทั้งดูดและปล่อยออกไปพร้อมๆกันทำให้เกิดช่องว่างระหว่างมิติขึ้นทำให้ดูเหมือนทะลุผ่าน(ซึ่งเป็นแทคติกที่เหนือชั้นกว่าคาคาชิมาก) นี่หล่ะเป็นสิ่งที่คาคาชิจะพูดในตอนต่อไป แล้วผมก็ไม่คิดว่า โทบิเองจะเป็นโอบิโตะ ผมแค่คิดว่าใครที่มีเนตรวงแหวน ก็น่าจะใช้ได้ เพราะซาซึเกะก็เคยใช้ ตอนหลบระเบิดของเดอิดาระ ผมว่าโอบิโตะจะเป็นตัวหลอก ของอาจารย์มาซาชิเสียมากกว่า

ปล.ผมว่าอย่าไปจริงจังเอาเป็นเอาตายกับโทบิจะเป็นใครนักเลย โทบิจะเป็นใครก็แค่อัฐรสในการชมหรือการอ่าน อะนิเมะ กับมังงะ เท่านั้นเอง

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 09:21:53 »
เพราะเซลรุ่น 1 ไงครับถึงไม่เจ็บ มาดาระใช้ไม่เหนมีมือมากุมตาสักครั้ง *number1*

ตอบสั้น และ ได้ใจความมากเลยครับ

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 12:17:49 »
ผมว่างั้นนะ

ครับผมก็อาจจะผิด แต่ผมคิดว่าการที่มันผ่านโทบิไปไม่น่าจะเป้นการย้ายมิติของโทบิ เพราะเท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นอะไรที่โดนโทบิดูแล้ว ยังเห็นเป็นร่างอยู่เลยครับ รอเฉลยวันพรุ่งนี้ละกัน
ส่วนคำถามช้อสอง ผมว่าถ้างให้คาคาชิ ดูดอะไรไว้เยอะๆรอเรยครับ กระสุนวงจักร กระสุนสัตว์หาง พันปักษา ดูดไว้เยอะ ยังไงก้อโดน แบบนี้ (โกงกว่าอีก)  *number1* *number1*
อ่านข้อความแล้วอยากจะขยายความวิชาโทบิในมุมมองของผม
อย่างที่รู้กันคาคาชิสามารถใช้คามุยที่จุดใดจุดหนึ่งได้ เป็นจุดเล็กๆดูดให้ของที่อยู่ตรงนั้นหายไปที่ไหนสักแห่ง(ยังไม่เคยเห็นว่าเสกของให้โผล่ได้นะ)
ส่วนโทบิความสามารถที่ผ่านมาคือ โผล่ที่นู่นทีที่นี่ทีแบบไม่ต้องเตรียมการใดๆ ตอนโผล่มีตัวตนจริงสามารถจับจักระได้(ตอนสู้กับแมลงของชิโนะ)
ดูดคนสิ่งของได้แถมเรียกออกมาได้ตามใจต้องการ
ส่วนการหายตัวของโทบิในขณะต่อสู้จะมีลักษณะพิเศษคือ คนภายนอกจะเห็นเหมือนมันยังอยู่แต่จริงๆ มันหายไปแล้ว(ทิ้งเงา)

ตอนที่ 595
คาคาชิจะเด็ดหัวเทวะรูปทำมิติบิดๆแล้วจู่ๆก็ไม่เกิดอะไร มองไปที่โทบิก็ยืนมองมาทางเทวะรูปคล้ายทำไรสักอย่าง
คาคาชิรำพึงกับตัวเอง หรือว่า!!

โทบิเตะมีดใส่นารูโตะ แล้วตัวเองก็เคลื่อนที่ต่อเพื่อจับนารูโตะ คาคาชิตะโกนบอกไม่ต้องสนมีดให้นารูโตะโจมตีสวนได้เลย
โทบิจึงต้องหลบการโจมตีของนารูโตะ ซึ่งจะสังเกตุได้ว่าเคลื่อนผ่านบริวเณที่มีดได้หายไปด้วย เป็นที่มาของรอยบนหน้ากาก

ตอน 596 จังหว่ะนารูโตะใช้กระสุนวงจักรหมายจะอัดโทบิที่พึ่งดูดกระบองของครูคิ้วหนา
โทบิได้หายตัวไปแล้วสังเกตุได้จากกระสุนวงจักรผ่านมือโทบิที่สวนกับนารูโตะ ต่อจากนั้นคาคาชิใช้เนตรลบกระสุนวงจักรให้หายไป
ก็เป็นจังหว่ะที่เงาของโทบิเคลือนผ่านบริเวณที่กระสุนวงจักรถูกทำให้หาย ก็เกิดการระเบิดใส่โทบิ

วันนี้ความจริงน่าจะชัดเจน รอลุ้นกันครับ

iLunatic

• *
  • iTheStore & iLunatic เป็นคนๆเดียวกัน
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 12:48:11 »
ผมว่างั้นนะ

อ่านข้อความแล้วอยากจะขยายความวิชาโทบิในมุมมองของผม
อย่างที่รู้กันคาคาชิสามารถใช้คามุยที่จุดใดจุดหนึ่งได้ เป็นจุดเล็กๆดูดให้ของที่อยู่ตรงนั้นหายไปที่ไหนสักแห่ง(ยังไม่เคยเห็นว่าเสกของให้โผล่ได้นะ)
ส่วนโทบิความสามารถที่ผ่านมาคือ โผล่ที่นู่นทีที่นี่ทีแบบไม่ต้องเตรียมการใดๆ ตอนโผล่มีตัวตนจริงสามารถจับจักระได้(ตอนสู้กับแมลงของชิโนะ)
ดูดคนสิ่งของได้แถมเรียกออกมาได้ตามใจต้องการ
ส่วนการหายตัวของโทบิในขณะต่อสู้จะมีลักษณะพิเศษคือ คนภายนอกจะเห็นเหมือนมันยังอยู่แต่จริงๆ มันหายไปแล้ว(ทิ้งเงา)

ตอนที่ 595
คาคาชิจะเด็ดหัวเทวะรูปทำมิติบิดๆแล้วจู่ๆก็ไม่เกิดอะไร มองไปที่โทบิก็ยืนมองมาทางเทวะรูปคล้ายทำไรสักอย่าง
คาคาชิรำพึงกับตัวเอง หรือว่า!!

โทบิเตะมีดใส่นารูโตะ แล้วตัวเองก็เคลื่อนที่ต่อเพื่อจับนารูโตะ คาคาชิตะโกนบอกไม่ต้องสนมีดให้นารูโตะโจมตีสวนได้เลย
โทบิจึงต้องหลบการโจมตีของนารูโตะ ซึ่งจะสังเกตุได้ว่าเคลื่อนผ่านบริวเณที่มีดได้หายไปด้วย เป็นที่มาของรอยบนหน้ากาก

ตอน 596 จังหว่ะนารูโตะใช้กระสุนวงจักรหมายจะอัดโทบิที่พึ่งดูดกระบองของครูคิ้วหนา
โทบิได้หายตัวไปแล้วสังเกตุได้จากกระสุนวงจักรผ่านมือโทบิที่สวนกับนารูโตะ ต่อจากนั้นคาคาชิใช้เนตรลบกระสุนวงจักรให้หายไป
ก็เป็นจังหว่ะที่เงาของโทบิเคลือนผ่านบริเวณที่กระสุนวงจักรถูกทำให้หาย ก็เกิดการระเบิดใส่โทบิ

วันนี้ความจริงน่าจะชัดเจน รอลุ้นกันครับ
*number1* ละเอียดยิบ ใครที่ยังงงๆคงจะ Get แล้วนะ
ฮ่าๆๆ โดนแบนเพราะด่าไอ้ junin เลยสร้างไอดีใหม่ขึ้นมา

iml3al3y

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 13:02:22 »
ถ้า ท่าน อ. แกจะเขียนให้ โทบิ แบบว่าจวนตัวหรือเทพขึ้นไปอีก
โดนจับได้ว่าใช้วิชาอะไร จะวิชาเนตร ใช่หรือไม่ก็ยังไม่รู้(รอคาคาชิเฉลยอยู่เนี่ยถ้าไม่ใช่ก็พร้อมหน้าแหก555+)
เกิดมัน เบิกเนตรวงแหวนกระจกเงาฯ ขึ้นมา ทีนี้แหละงานงอกกันทั้ง เวปบอร์ด  *great*
ที่ โทบิ ใช้เนตรวงแหวนธรรมดามาตลอด เพื่ออ่านท่าทางการโจมตีและจักกระของศัตรู
และระวังตัวตลอดเวลา (มันไม่เชื่อใจใครนอกจากตัวเองอยู่แล้ว)
เลยไม่อยากให้ใครรู้ถึงความสามารถของเนตรที่แท้จริงของมันก็ได้
คาคาชิยังเบิกได้ โทบิก็น่าจะเบิกได้เช่นกัน
.
.
.(ความคิดของคนหลุดโลก) *rip* *rip*