หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงในเรื่องมีบอกบ้างยังครับ ว่า Dragon สายไหน  (อ่าน 58995 ครั้ง)

hippylove

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ตกลงในเรื่องมีบอกบ้างยังครับ ว่า Dragon สายไหน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 10:43:31 »
ดราก้อนไม่น่าจะเปงผลลม สายโรเกียนะ สายโรเกียถึงเปงลมจิงแต่ก้อไม่สามารถควบคุมลมได้นะ นอกจากเปลียนตัวเองให้เปงลมอ่ะ ก้อเหมือนไฟ ลาวา อ่ะนะ ไม่ได้ควบคุมซะหน่อย เพียงแต่เปลียนตัวเองให้เปงไฟ ลาวา แล้วต่อยไปไม่ใช้หรือ แต่ดราก้อนมันเหมือนสั่งลมได้ด้วย คือตอนที่มันพูดจบ ก้อมีลมสีเขียวๆพัดมาอย่างแรง และยังพัดเอาพวกลูฟี้ไปรวมกัน พวกบากี้ไปรวมกันด้วย แล้วพอลมหายไป ฝนก้อตกหลังจากที่มันหยุดไปตอนที่ลมกำลังมา และก้อเรือ่งที่มันมาก้อไม่เหงเรือมัน และฝนก้อเริ้มตกตอนที่มันพูดว่าจงตกมาด้วย คิดว่าน่าจะเปงสายโซออนมากกว่า แบบบินมาเลยอ่ะนะ ไม่เชื่อดูเอาเอง

ผมไม่รู้นะครับว่า ดราก้อนจะกินผลปีศาจอะไรรึเปล่า แต่ถ้ากินผลลมจริง ทำไมจะทำให้ลมพัดไม่ได้ละ อย่างครอคโคได มันยังสร้างพายุทะเลทรายได้ แล้วทำไมคนที่กินผลลมจะสร้างพายุไม่ได้
ถูกต้องอย่างคุณ marangone บอกคะ ถ้าเป็นผลลมจริงขอยเขตความสามารถในการควบคุมลมก็น่าจะมีอยู่แล้ว
ตัวอย่างเช่นมนุษย์ระเบิด (Mr.5 ป่าวหว่า??) ยังควบคุมอากาศให้เป็นระเบิดได้เลย
ส่วนผลไฟ ผลลาวาอย่างที่คุณ AA บอก ผลทั้งหลายที่กล่าวมาก็ยังไม่ได้โชว์ความสามารถจนสุดจริงๆเลย
อาจจะควบคุมได้ก็ได้ที่เราอ่านๆกันอยู่ มันน่าจะเป็นแค่ส่วนเดียวนะ อ.โอดะ คงไม่แบ๋ไต๋ออกมาหมดแล้วหรอกคะ

อ่า ขอค้านคุณ Pann D Ora นิดนึงนะครับ เรื่อง Mr.5 ที่ว่าควบคุมอากาศให้เป็นระเบิดนะ ที่ทำได้เพราะมันเป็นลมหายใจของเค้าเองครับ ไม่ได้ทำให้อากาศทั้งหมด เป็นระเบิดได้
ถ้าจะทำให้อากาศเป็นระเบิดจริงคงต้องหายใจหลายรอบหน่อยแหละ (หอบก่อนแน่ *disappoint*)

สายโรเกีย ควบคุมสสาร ที่เป็นเหมือนตัวเองได้ แน่นอนครับ เพียงแต่ว่าจะควบคุมได้มากรึน้อยนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับขอบเขต ความสามารถที่ ผลปีศาจมีให้ และความสามารถที่ตัวผู้ใช้ครับ

วิธีใช้พลังของผลปีศาจ คิดว่ามันไม่ได้ตายตัวหรอกครับ มันก็เหมือน สไตล์ของแต่ละคนครับ เหมือนการเล่นกีฬา ศิลปะการต่อสู้ต่างๆครับ ก็ย่อมมี สไตล์การเล่นของตัวเอง *number1*

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: ตกลงในเรื่องมีบอกบ้างยังครับ ว่า Dragon สายไหน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 17:29:55 »
ขออภัยด้วยคร๊าที่จำผิด พอดีนั่งอยู่ต่างจังหวัดเลยเดินไปเปิดอ่านการ์ตูนไม่ได้
แต่อย่าเพิ่งเข้าใจผิดสิ ที่เราคอมเมนท์กำลังพูดถึงขอบเขตในการควบคุมความสามารถของผลปีศาจคะ
แต่คุณฮิปปี้พูดมาก็ดีเหมือนกันคะ มันเป็นการช่วยยืนยันอย่างที่คุณ marangone บอกคะ อย่างเช่นตอนครอคโคไดล์
ยังสร้างทรายมาสร้างพายุทรายได้ เข้าใจปะคะว่าในเมื่อใช้พลังพิเศษในขอบเขตความสามารถก็ต้องควบคุม
ให้เป็นในลักษณะที่ต้องการได้ ที่เรายกตัวอย่าง มิสเตอร์ 5 ก็เปนส่วนหนึ่งของการควบคุมผลปีศาจ
ก็เหมือนเอเนลูไงคะสั่งให้ฟ้าผ่าตรงไหนก็ได้ เก็ทกันมั้ยคะหนุ่มๆ

hippylove

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 22:26:04 »
ขออภัยด้วยคร๊าที่จำผิด พอดีนั่งอยู่ต่างจังหวัดเลยเดินไปเปิดอ่านการ์ตูนไม่ได้
แต่อย่าเพิ่งเข้าใจผิดสิ ที่เราคอมเมนท์กำลังพูดถึงขอบเขตในการควบคุมความสามารถของผลปีศาจคะ
แต่คุณฮิปปี้พูดมาก็ดีเหมือนกันคะ มันเป็นการช่วยยืนยันอย่างที่คุณ marangone บอกคะ อย่างเช่นตอนครอคโคไดล์
ยังสร้างทรายมาสร้างพายุทรายได้ เข้าใจปะคะว่าในเมื่อใช้พลังพิเศษในขอบเขตความสามารถก็ต้องควบคุม
ให้เป็นในลักษณะที่ต้องการได้ ที่เรายกตัวอย่าง มิสเตอร์ 5 ก็เปนส่วนหนึ่งของการควบคุมผลปีศาจ
ก็เหมือนเอเนลูไงคะสั่งให้ฟ้าผ่าตรงไหนก็ได้ เก็ทกันมั้ยคะหนุ่มๆ

โอ้ว ขอบคุณที่ชม ครับ  *great* *great*
ปกติพูดแต่เรื่องไร้สาระ เลยมีแต่คนด่า   *disappoint*

peachmage

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 22:40:59 »
ดรากอนกินผลตดอ่าป่าว ควบคุมลมได้เหมือนกัน

"ดรากอนปล่อยตดเพื่อช่วยลูฟี่จากสโมกเกอร์"

5555

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 23:17:39 »
ไม่รุ้ว่าเป็นความสามารถรึว่า เป็น เอฟเฟค ในแอนิเมะ แต่รุ้สึกตอนดราก้อนโผล่มาตอนแรกๆ ที่มันมีพายุฝนตก ในล็อกทาว เหนมันแว๊บๆมากะลมดัวะอะ เหมือนหายตัวอ่ะ *shock*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 01:06:19 »
ไม่แน่ใจหรอกนะครับ แต่ทว่า มีผล ปิศาจ ที่มี ธาตุคล้ายๆกันอยู่นี่นา

อย่างเช่น เอสกับ อาคาอินุ ที่เป็น ธาตุไฟเหมือนกัน (เพลิงไฟ กับ แมกม่า)

ถ้าสังเกตุตอนลูฟี่ที่ถูกช่วยตอนกำลังจะโดนบากี้ประหาร ก็ได้ ฟ้าผ่า (น่าจะเป็นฝีมือดราก้อน) ช่วยเอาไว้

และถ้าเป็นอย่างที่ผมคิดไว้ ก็น่าจะเป็น ผลปิศาจธาตุุสายฟ้าเหมือนกัน แต่ คิดว่า ของเอเนลคงเทพกว่า(มั้ง)

ถ้าหาก เป็นผลที่เกี่ยวกับ "ลม" ก็พอจะมีความเป็นไปได้ค่อนข้างสูงเช่นกัน เพราะ มีลมที่แรงมาก คอยหนุนเรือให้พวกลูฟี่หนีออกมาได้

แต่ถึงแม้จะไม่ใช่ผลลม ก็สามารถสร้างพายุได้เหมือนกันเพียงแต่ ต้องมี ภูมิประเทศที่คล้ายๆกับธาตุของตนเอง เช่น พายุทรายของ ครอกโคไดล์

และถ้าเป็นผล ที่เกี่ยวกับ น้ำ หรือ ไอน้ำ ที่สามารถควบคุม อุณหภูมิของน้ำ ก็น่าจะมีความเป็นไปได้เช่นกัน เพราะ ในอากาศ มีความชื้น(ละอองน้ำ)อยู่

ซึ่งถ้า ควบคุมได้ การที่จะทำให่้เกิด ลม หรือพายุเล็กๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยาก

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

hippylove

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 08:57:14 »
ถ้า งั้นแทนที่เราจะมุ่งประเด็นไปที่ "ลม"

เรามาสนใจความคิดที่ว่า ดราก้อน มีพลังควบคุม สภาพอากาศเลยไม่ดีกว่าเหรอ เพราะถ้าควบคุมได้ ก็ทำได้ทุกอย่างเลย พายุ ฟ้าผ่า ลมพัด ฝนตก ฯลฯ
อาจจะไม่ได้รุนแรงอะไรมากมาย แต่ก็ มีประโยชน์ และสามารถใช้ได้หลากหลายมาก
และถ้าเป็น ผลปีศาจ ควบคุมสภาพอากาศจริง ก็น่าจะเป็นสาย พารามิเซียนะครับ

ทุกอย่างที่พูดมา มั่วหมดนะครับ เดาอะไรไม่ได้เลย คนนี้ๆ ลึกลับมาก แต่อยากให้คิดว่า สายโรเกีย ไม่ได้ เทพที่สุดเสมอไป ยังมีสาย พารามิเซียและ โซออน อยู่อีก ความโหดมันขึ้นอยู่กับคนที่ใช้นะครับ ไม่ใช่ที่พลังของผลปีศาจ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 09:19:02 »
เรื่องฟ้าผ่าแท่นประหารตอนบากี้จะตัดคอลูฟี่ ส่วนตัวเราคิดว่าเหมือนจะเป็นความบังเอิญมากกว่านะคะเรื่องฟ้าผ่า
เพราะว่า ในรูปมีประกายขึ้นที่ดาบก่อนแล้วฟ้าก็ผ่าลงมาอะคะ เหมือนดาบเป็นสื่อให้ฟ้าผ่าลงมา ประมาณจะสื่อว่า
สวรรค์ไม่ให้ฆ่าชายผู้ที่จะเป็นเจ้าแห่งโจรสลัดในอนาคต แต่ก็แล้วแต่คนจะคิดคะ

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 12:00:30 »
http://enieslobby.com/OnePiece/099/2 นี่ไง ลองดู

hippylove

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 12:11:11 »
เรื่องฟ้าผ่าแท่นประหารตอนบากี้จะตัดคอลูฟี่ ส่วนตัวเราคิดว่าเหมือนจะเป็นความบังเอิญมากกว่านะคะเรื่องฟ้าผ่า
เพราะว่า ในรูปมีประกายขึ้นที่ดาบก่อนแล้วฟ้าก็ผ่าลงมาอะคะ เหมือนดาบเป็นสื่อให้ฟ้าผ่าลงมา ประมาณจะสื่อว่า
สวรรค์ไม่ให้ฆ่าชายผู้ที่จะเป็นเจ้าแห่งโจรสลัดในอนาคต แต่ก็แล้วแต่คนจะคิดคะ

สรุป ลูฟี่เป็น คนที่สวรรค์ส่งมาเกิด โดยพระเจ้าสูงสุดของ สวรรค์ ในเรื่อง One piece นั้น ก็คือ..... "อ.โอดะ"นั่นเอง ฮ่าาาๆๆ *haha* *haha*

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 15:26:52 »
เดามั่ง  พ่อลูฟี่อาจมีพลังในการมองเห็นอนาคต  พยากรณ์อนาคต  เพราะถ้าคิดอีกสมมุติฐาน  ดราก้อน  ไม่ได้กินผลลม  แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นเปนเรื่องบังเอิญทั้งหมดละ  แล้วถ้าดราก้อนรุ้อนาคต  ก้อเข้าล็อค  จากการที่ให้โบโซโลมิว  ทำกับกลุ่มหมวกฟางที่ซาบอนดี้   *dontknow* *dontknow* *dontknow*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

manskaclub

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 16:37:11 »
บ้างก็ว่า มีพลังสายโซออนในตำนาน มังกร ที่ มีพลังลอยตัวในอากาศ ควบ คุม ฟ้า อากาศ บ้างก้ ว่ามีพลัง ลม รอดูต่อไป

kazaa

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 18:29:33 »
ดีไม่ดี คนวาดอาจจะยังไมได้คิดอะไรด้วยซ้ำ มีแต่คนเดาไปกันเองต่างๆนาๆ

hippylove

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: อา. 20 พ.ย. 2011 เวลา 20:18:24 »
ดีไม่ดี คนวาดอาจจะยังไมได้คิดอะไรด้วยซ้ำ มีแต่คนเดาไปกันเองต่างๆนาๆ

ขอค้านครับ เป็นไปไม่ได้แน่นอน ที่ อ.โอดะ จะยังไม่ได้คิดครับ

neohunterza

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: จ. 21 พ.ย. 2011 เวลา 07:35:26 »
ดราก้อนสามารถควบคุมดินฟ้า อากาศได้ครับ พี่ชายที่ญี่ปุ่นเขาบอก ที่นู้นมีรายการตอบคำถามเกี่ยวกับวันพีชด้วยแต่ชื่อของมันจะเอามาบอกอีกที(ลืม)ในวันนี้ *dontknow*