หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกสิ่งทุกอย่างที่ โทบิทำ มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย ...?  (อ่าน 18851 ครั้ง)

benzvip1

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
1. ยกตัวอย่างล่าสุด โทบิประกาศสงครามโลกนินจา ทุกคนคิดว่าเลวร้ายมาก แต่ที่จิงแล้ว

ตอบ ทำให้ทุกแคว้น สามัคคีกัน ก็ดูสิ ไม่มีโทบิ ทุกแคว้นมันจะหันหน้าเข้ามาร่วมใจกันไหม

2. ที่โทบิทำก็เพื่อสันติภาพ แต่สันติภาพของโทบิ คือไปสู่จุดเริ่มต้นใหม่หมด

ตอบ ทุกคนก็ปรารถนา สันติภาพ แต่สันติภาพแต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน ผมคิว่า ไม่ว่าชนะหรือแพ้ โทบิมันก็คิดเอาไว้แล้วละ
                     ถึงมันจะแพ้ แต่มันก็ทำให้ทุกแคว้น หันหน้าเข้าหากันร่วมใจกันต่อสู้ ( ผมว่านี้คือจุดมุ้งหมายรองที่โทบิมันต้องการ รองมาจาก จุดมุ้งหมายหลัก )

3. ยังมีอีกเยอะอะ ทุกคนช่วยกันหาข้อดี โทบิมาหน่อยสิ

ปล. ^_^   *attack* *haha* *great* *dead*

แล้วจะทำไม

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
แล้วที่มันฆ่า ผู้หญิงในแสงอุษาอะ ( จำชื่อไม่ได้ ที่เป็นเพื่อน เพน อะ ) มันฆ่าทำไม ?

แล้วทำไม มันต้องค่อย ยุ ให้เพน รวบรวม สัตว์หาง ?

แล้วที่ ยุ ให้ซาสึเกะฆ่า คาริน ?

แล้วที่มันเอา 9 หางโจมตีโคโนฮะจนทำให้ โฮคาเงะรุ่นที่ 4 แหละเมียรุ่น 4 ถึงแก่ความตาย ?

ถ้ามันไม่ได้เลวร้ายอะไร .. ทำไม อิทาจิ คิดจะฆ่ามันด้วยล้ะ ?

มีแค่นี้แหละเกี่ยวกับคำถามโทบิ ^ ^

magicmo

• *
 *dontknow* *dontknow* เอ่อ ....

tongtorcafe

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • http://www.metteya.org/
แล้วที่มันฆ่า ผู้หญิงในแสงอุษาอะ ( จำชื่อไม่ได้ ที่เป็นเพื่อน เพน อะ ) มันฆ่าทำไม ?

แล้วทำไม มันต้องค่อย ยุ ให้เพน รวบรวม สัตว์หาง ?

แล้วที่ ยุ ให้ซาสึเกะฆ่า คาริน ?

แล้วที่มันเอา 9 หางโจมตีโคโนฮะจนทำให้ โฮคาเงะรุ่นที่ 4 แหละเมียรุ่น 4 ถึงแก่ความตาย ?

ถ้ามันไม่ได้เลวร้ายอะไร .. ทำไม อิทาจิ คิดจะฆ่ามันด้วยล้ะ ?

มีแค่นี้แหละเกี่ยวกับคำถามโทบิ ^ ^

อ่าตามนั้นนะคับ แต่ผมเกิดสงสัยในตัวโทบิตามที่จขกท.บอกตั้งนานละว่า และล่าสุดตอน594 จากที่พูดว่า เพื่อให้โลกรวมเป็นหนึ่งและมีอิสรภาพ ไม่มีสงคราม ไม่มีสันติภาพ ไม่มีอะไรเลยเป็นโลกที่สมบูรณ์แบบ และโลกใบนี้มันไม่จำเป็นต้องมีวีรบุรุษอย่างความหวังหรืออนาคตอีกแล้ว ดูจากคำพูดผมก็ไม่รู้ว่าตอนจบจะเป็นยังไง แต่บอกได้แค่ว่าเป็นการ์ตูนที่มีเนื้อเรื่องที่ดีมากเลยทีเดียว มากที่สุดที่ผมอ่านการ์ตูนมาแล้วมั้ง ถึงจะไม่มันเท่าการ์ตูนไหม่ๆที่พึุ่งออกมาก็เถอะ ตอนนี้ผมอวย นารูโตะ วันพีช รีบอน บีช แฟรี่เทล เป็นการ์ตูนที่ติดตามติดๆ และมีโทริโกะอีกเรื่องที่พึ่งอ่านรู้สึกจะสนุก-*- นอกเรื่อง

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
เอาหน้ารับรองมีหักมุมเรื่อง โทบิคุง แน่นอนค่ะ เอาแบบหงายเงิบกันทั้ง เว็ปแน่ คนเขียน เค้าตะโกนเลยว่า "ฟัส โร ด้าาาา" เผาธงเลย(พันธงมันแค่ขาด เผาเลยดีก่า)  *rip* *rip* *rip*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
ใหนจะที่มันฆ่าเหล่าพลังสถิตร่างล่ะ   *haha* *haha*

แล้วถ้ามันชนะ ขึ้นมา  คนทั้งโลกต้องเจออ่านจันทราแบบอินฟินิตี้  เอ๋อกันหมดทั้งโลกล่ะคราวนี้

ก่อสงคราม ผู้คนต้องล้มตายมากมาย

ถึงจะบอกว่าเพื่อสันติภาพ  แต่ยังไงมันก็ผิดอยู่ดี

(นอกจากทำให้ทุกแคว้นเป็นพันธมิตรกันทำสงคราม ยังหาข้อดีอื่นๆ ไม่เจอ  *haha*)

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
555

ที่โทบิทำทุกอย่างไป มันต้องมีเหตุผลของมันแน่นอนครับ(เชื่อว่าเพื่อนๆก็คงคิดเหมือนกัน)

แต่จะบอกว่าสิ่งที่มันทำไม่เลวร้ายก็คงเกินไปมั้งครับ  อิอิ 

มันทำอะไรโดยคิดเองเออเองคนเดียว  ไม่สนใจความรุ้สึกผู้อื่น(ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ซะด้วย)

ถ้าคิดในแง่จิตวิทยา  ก็จะเรียกว่าเป้นการตัดสินใจที่ผิดปกติครับ

"adjusment disorder"  อิอิ   

แต่ถ้ามันมีเจตนาให้คนสามัคคีกันเหมือนที่จขกท.บอก ก็คงมีผู้คนบางส่วนที่พอจะให้อภัยมันได้

แต่ผมว่าในการ์ตูนเรื่องนี้เจตนาโทบิมันไม่ใช่อย่างที่จขกท.พูดนะครับ  ที่จริงมันก็เคยบอกแล้วว่า

จะทำแผนเนตรจันทา  มันจะควบคุมทุกคน ไม่ให้มีความคิดของตัวเอง  จะได้ไม่มีความขัดแย้งหรือสงครามความเศร้าโศกเกิดขึ้นอีก

และยังฆ่าคนที่ไม่เห้นด้วยเป็นผักปลา  ไอ้แบบนี้ใครไม่เรียกว่าเลวร้าย คนนั้นก้คงจะเป็นคนใจดีเกินไปล่ะครับ อิอิ

แต่ถ้าจะให้หาข้อดีของโทบิล่ะก็   ผมคิดไม่ออกหรอกครับ   แม้ว่าเบื้องหลังชีวิตมันอาจจะน่าสงสารก็ตาม

แต่ก็ไม่อาจใช้เป้นเหตุผลในการทำสิ่งเลวร้ายขนาดนี้ได้ 
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

benzvip1

• *
ผมมี คติประจำใจนะ

ไม่มีใครอยากจะทำเลวมากนักหรอก

ไอโทบิมันทำไม่ดี มันต้องมีเหตุผลแน่ๆ

ปล.ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

ฮิ้วววว
แล้วจะทำไม

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ผมมี คติประจำใจนะ

ไม่มีใครอยากจะทำเลวมากนักหรอก

ไอโทบิมันทำไม่ดี มันต้องมีเหตุผลแน่ๆ

ปล.ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

ฮิ้วววว

*number1* *number1* *number1*

ครับเห็นด้วยครับ

ที่ว่า คงไม่มีใครอยากทำเลวนักหรอก

คิดว่าผู้แต่งคงเลือกจุดจบของโทบิไว้แบบเชิงสร้างสรรค์  ให้เราได้รู้ถึงเหตุผลจริงๆของมัน

เพราะดูแนวโน้วแล้วผู้แต่งการ์ตุนคนนี้มักสอดแทรกอะไรๆให้คนอ่านได้คิดตาม

และสไตล์ไม่ค่อยเหมือนการ์ตูนหรือหนังแบบเก่าๆหลายเรื่อง  ที่คนชั่วมันก็มักจะชั่วแบบไม่มีเหตุผลที่มาที่ไปอะไรเลย

เช่น  เรื่องดราก้อนบอล  ไอ้ฟิสเซอร์ ไอ้เซลล์  ไอ้จอมมารต่างๆ จะเห็นว่ามันชั่วแบบไม่มีเหตุผลเลย
ดำเนินเรื่องด้วยความมันส์จากการต่อสู้อย่างเดียว  การต่อสู้จบลงด้วยแค่แพ้กับชนะ  แต่ไม่ก่อให้"เกิดความเข้าใจกัน" 

ซึ่งเป้นสิ่งที่มีค่ากว่าคำว่า แพ้หรือชนะ

เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

uchiha_itachi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ตัวละครหลายคนที่ดูเป็นคนร้ายกาจ ส่วนใหญ่มักจะประสบความโหดร้ายของชะตากรรมจนก่อให้เกิดความเจ็บปวดของจิตใจ และเปลี่ยนให้ทำอะไรที่เป็นการทดแทนต่อความเจ็บปวดที่ได้รับมา

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
คิซาเมะบอกว่าโทบิช่วยบรรเทาความอึมครึมในองค์กรแสงอุษาได้ครับ  *haha* *haha*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เอ๊กระทู้นี้มาแปลก ใครจะไปรู้ โทบิ มันจะเก็บกดจากเหล่าขันที ขุนนางโฉด  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
โทบิ ในความคิดเค้านะ คนที่จะแม่ทัพและทำสงครามใจต้องเด็ดต้อง...ม มันอาจจะต้องมีการเสียสละไพร่พล เสียหมากบางตัว รู้จักรอคอยจังหวะ วางแผนมาเป็นอย่างดี แต่ที่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าเค้าเก่ง

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

benzvip1

• *
โทบิ ในความคิดเค้านะ คนที่จะแม่ทัพและทำสงครามใจต้องเด็ดต้อง...ม มันอาจจะต้องมีการเสียสละไพร่พล เสียหมากบางตัว รู้จักรอคอยจังหวะ วางแผนมาเป็นอย่างดี แต่ที่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าเค้าเก่ง

ฟังดูเหมือน โจโฉ ใน 3 ก๊กเลยเนอะ - -
แล้วจะทำไม

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
 *haha* ถ้าจะมองโลกในแง่ดีที่ โทบิ มันทำก็ไม่ผิดหรอก ... ผมว่า ดันโซ มันเลวแล้วนะ แต่คนที่เลวกว่าก็ โทบิ ของเรานี่แหละ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ