หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มินาโตะ และ คุชินะ เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?  (อ่าน 90314 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: มินาโตะ และ คุชินะ พ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 21:49:06 »

อ่านตอนนี้เลยคั่ปท่านแล้วท่านจะเข้าใจว่าทำไมมินาโตะต้องแลกด้วยชีวิต

( เป็นการ์ตูนที่ซึ้งกินใจคนดูมากๆๆๆ ) ดูสีหน้ามินาโตะสุดหล่อด้วยนะคั่ป

งั้นท่านลอง อธิบาย มาหน่อยครับว่าท่านเข้าใจยังไง เอาให้ครบนะครับ  *splash*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
Re: มินาโตะ และ คุชินะ พ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 22:08:43 »
ใจเย็นๆ  คุณ sattkon  เขาก็นึกสงสัยอะไรขึ้นมาเล่นๆเท่านั้นเอง  ไม่ได้มีเจตนาจะว่า สองคนนั่นเห็นแก่ตัวหรอก  ..แต่ชื่อกระทู้ดันสะกิดต่อมไปหน่อย  *dead*  *dead*   *dead*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

ooae

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 22:13:14 »
ขอตามน้ำไปอีกคนนะ
          1.คุชินะ ด้วยขีดจำกัดทางสายเลือดด้านการผนึกของ ตระกูล อุสึมากิ ที่มากไปด้วยพลังชีวิต และ จักระอันมหาศาล แต่ ช่วงคลอดนารูโตะนั้น เป็นช่วงที่ คุชินะอ่อนล้าอ่อนแอที่สุด ซึ่งโทบิเองก็มองออกและรอเวลานี้อยู่ แล้ว พอคุรามะ(เก้าหาง)หลุดจากผนึกแน่ล่ะ จักระของคุชินะคงจะสูญเสียไปไม่น้อย แค่ใช้โช่จักระ(วิชาผนึก ของอุสึมากิ) ตรึงคุรามะได้ก็คงเต็มกลืนแล้ว
          2.มินาโตะ (มีทักษะ แต่ ไม่มีจักระมากมาย เหมือน คุชินะ)มินาโตะ ก็เหมือนกับชิกามารุ เป็นนักวางแผนทุกก้าวของเค้าต้องมีผล ที่คิดออกตอนนั้นก็คง มีวิธีนี้วิธีเดียวที่จะใช้กักคุรามะ แล้วคงคิดต่อเนื่องไปถึงนารูโตะ โดยหวังไว้ว่าซักวันว่านารูโตะจะสามารถใช้จักระของเก้าหางได้ จึงไม่ลากคุรามะไปพร้อมกัน
          3.ถ้าแม้ทั้งคู่จะตายตกไปตามกัน แต่ ทั้ง คุชินะ และ มินาโตะ ก็ยังคงแบ่งจักระ ไว้ให้นารูโตะในยามคับขัน (ในเวลาที่ผนึกจะพัง) แล้วทั้งหมดก็ลงล็อคของคนเขียนพอดี อะไรจะไอเดียร์บันเจิดขนาดนี้
          4.ก็คงจะมี เซนจู ฮาราชิมะ(โฮคาเงะ รุ่นที่ 1) ที่เอาชนะคุรามะ ได้ด้วยตัวคนเดียว ก็มาดาระ ยังยอมรับในความเก่ง ของรุ่นหนึ่งเลย เพราะ ทั้งพลังชีวิต ทั้งจักระ และขีดจำกัดทางสายเลือด โอ้แม่เจ้าพ่อคุณจะเทพไปไหน
          ปล. ตอบเข้ามากันเยอะๆนะคะอ่านแล้วเพลินดีชวนให้คิดตาม แย้งได้ค่ะไม่โกรธถ้าไม่แขวะ

“ไม่มีสิ่งใดให้ ต้องระอาย แม้ฉันจะ ฆ่าผู้บริสุทธิ์ โลกก็จะให้อภัยฉันเพราะฉัน……………งด งามที่สุด”
“ไม่มีสิ่งใดให้ ต้องระอาย แม้ฉันจะ ฆ่าผู้บริสุทธิ์ โลกก็จะให้อภัยฉันเพราะฉัน……………งด งามที่สุด” *love* *love*
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 22:14:50 »
เอาหน้ากระทู้หลังๆ เค้า FC คุณ Sattkon ก็ร่มๆนิสสสนึง

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

l2Oom…4O9

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 22:37:45 »
อ่านกระทู้ของคุณ @sattkon ชักจะมีอารมณ์

นี่มันกระทู้ของคนส่วนรวม ไม่ไช่ กระทู้ส่วนตัว ถ้าจะเอาความเห็นส่วนตัวเป็นใหญ่

เเล้วไม่ฟังความเห็นรอบข้าง ถึงแม้ว่าเค้าจะผิดจะถูกยังไง อย่าใช้อารมณ์ได้มั้ย

ถ้าอยากใช้อารมณ์มากนัก ตั้งกระทู้คน คนเดียวใน Word ดีกว่ามั้ง……

promisez

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 23:04:09 »

เห็นแก่ตัว? อืม..  *shock*

เห็นแก่ตัว? อืม...  *shock*

สละชีวิตเพื่อปกป้องลูกและหมู่บ้าน = เห็นแก่ตัว? อืม..  *rip*

Ps. โปรดมองข้าม คห. นี้ไป แค่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป~ ฟิ้ววว~*  *dontknow*

อันนี้คือตัวอย่าง คนที่สักแต่อ่านหัวกระทู้ไม่อ่านข้อความข้างใน

ผมละเบื่อจริงๆเลย
*้ัิbored*

คห. ของผมแค่ยกตัวอย่างง่ายๆเลยไงครับว่าสิ่งที่พวกเขาทำน่ะมันเป็นการกระทำของคนเห็นแก่ตัวงั้นหรอ? อืม..

ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ไปคิดมากให้ลึกลับซับซ้อนจนเหมือน จขกท.

แล้วก็ไม่ได้สักแต่อ่านหัวกระทู้หรอกนะครับผมก็อ่านหมดทั้งกระทู้ยันทุก คห. ด้วยนั่นแหละ อืม...

เพียงแต่ผมไม่ได้คิดตามเหมือน จขกท. ไม่ได้คิดลึกจนซับซ้อนขนาดนั้นเพราะมองไปมองมาจากคำว่า "วิเคราะห์"

มันเหมือนจะเป็นการ "จับผิด" ซะมากกว่าเพราะการ์ตูนเขาคิดเขาวาดเขาแต่งเขาเขียนออกมาให้ดูเอาเพลินดูเอาสนุกและบางตอนอาจมีข้อคิดสอดแทรกมาด้วย

ไม่ใช่ดูแล้วมาสงสัยตรงนั้นตรงนี้เจาะลึกไปจนถึงจุดที่ไม่มีใครรู้ดีเท่า อ. แต่ก็ยังเอามาเป็นประเด็นได้อีก อืม..

ความจริงก็ห้ามความคิดคนไม่ให้สงสัยไม่ได้เพราะบางทีผมเองก็สงสัยแต่ไม่ได้คิดลึกจนถึงขั้นมานั่ง "วิเคราัะห์" เจาะลึกขนาดนี้(อะไรจะสงสัยปานนั้น)

PS. 1.ในช่วงนั้น คุชินะ ยังไงก็ต้องตายหรือเปล่า? เพราะมีประโยคนึงที่ คุชินะ บอกประมาณว่า "ฉันจะรวมจักระสุดท้ายผนึก9หางแล้วตายไปพร้อมกัน"แล้วท่านคิดว่าในช่วงเวลานั้น คุชินะ จะเอา9หางอยู่จริงๆตามที่ตนพูดหรือเปล่า?

: ข้อนี้ก็ไม่มีใครรู้ดีเท่า อ. เพราะเขียนบทมาแบบนั้น 

2.มินาโตะ ไม่มีคาถาที่จะสามารถผนึก9หางกลับไปไว้ในตัวของ คุชินะ ได้ หรือเอาไว้ที่ตัวเองไม่ได้เหรอ? ถ้าจะบอกจักระไม่พอแล้วคาถาผนึกซากอสูรมันใช้จักระนิดเดียวเหรอครับ?

: บางทีการผนึก 9หางมันอาจต้องใช้จักระมากกว่าการใช้ผนึกซากอสูรก็ได้ แต่ก็คงไม่มีใครรู้ดีเท่า อ. (หรือว่ามี)

3.ท่านเคยสงสัยมั้ยว่าทำไมสถิตร่าง9หางต้องเป็นคนของ อุสึมากิ? ถ้าคาถาผนึก9หางนี้ใครๆก็สามารถเรียนรู็ได้จริงก็ไม่จำเป็นต้องผูกมัดปีศาจตัวนี้ไว้กับตระกูล อุสึมากิ เลย ให้ โอคาเงะ เป็นสถิตร่างไม่ดีกว่าเหรอครับงั้น และมันก็ทำให้ผมเข้าใจต่อไปว่า คาถาผนึก9หาง เป็นคาถาเฉพาะขีดจำกัดทางสายเลือดของ อุสึมากิ ใช่มั้ยครับ?เพราะไม่มีใครทำได้ดีเท่าตระกูลนี้แล้ว

: ผมไม่สงสัยครับ ไม่มีใครรู้ดีเท่า อ. เหมือนเดิม เพราะ อ. เขียนให้มันดำเนินเรื่องมาแบบนี้แล้วก็คาถาที่ผนึก 9หางไม่ได้เป็นขีดจำกัดทางสายเลือดครับแต่เป็นคาถาที่หมู่บ้านน้ำวนเชี่ยวชาญซึ่งหมู่บ้านนี้เชี่ยวชาญเรื่องคาถาผนึก

"แต่ในตอนที่ย้อนความหลังนั้นมันกำกวมในความเข้าใจมากว่าจริงๆแล้วในตอนนั้น มินาโตะ กับ คุชินะ เอา9หางไม่อยู่จริงๆแล้วใช่มั้ยถึงได้เลือกตายพร้อมกัน"

: ก็ไม่มีใครรู้ความรู้สึกของมินาโตะกับคุชินะในตอนนั้นหรอกว่าเอาอยู่หรือไม่อยู่(หรือใครเป็นมินาโตะกับคุชินะก็ช่วยมาชี้แจงทีนะครับว่าเอาอยู่หรือไม่อยู่)
และเหมือนเดิมครับ อ. รู้ดีที่สุด อืม..

สรุปง่ายๆก็อย่างที่บอกคือผมมองว่ามันเป็นการ "วิเคราะห์" ที่เหมือน "จับผิด" อืม.. ผมเข้าใจแบบนี้น่ะนะ  *dontknow*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 23:17:41 โดย promisez »

sattkon

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 00:11:42 »
อ่านกระทู้ของคุณ @sattkon ชักจะมีอารมณ์

นี่มันกระทู้ของคนส่วนรวม ไม่ไช่ กระทู้ส่วนตัว ถ้าจะเอาความเห็นส่วนตัวเป็นใหญ่

เเล้วไม่ฟังความเห็นรอบข้าง ถึงแม้ว่าเค้าจะผิดจะถูกยังไง อย่าใช้อารมณ์ได้มั้ย

ถ้าอยากใช้อารมณ์มากนัก ตั้งกระทู้คน คนเดียวใน Word ดีกว่ามั้ง……

ผมไม่ฟังความเห็นคนอื่นตรงไหนครับ?

เอาง่ายๆ ที่ผมถามไปหนะมีสักกี่ คห ที่ตอบผมมาตรงๆบ้าง บ้างไปเรื่องรุ่น1 บ้างก็ตอบแบบไม่ละเอียดและ ฟ้องด้วยภาพ ซึ่งผมก็งง
ทีแรกผมเองก็ตั้งใจสงสัยเล่นๆ+กับความน่าจะเป็นว่าเรื่องมันน่าจะดำเนินไปแบบนี้

แต่กลับกลายเป็นว่า กระทู้นี้กลายเป็นประชดประชัน ทั้งที่คุณไม่คิดจะอ่านเนื้อหาในกระทู้แล้วจะเข้ามาตอบทำไมครับ
ผมบอกได้เลยว่า ถ้าคุณเข้าใจเนื้อหาที่ผมสื่อกระทู้นี้จะไม่มีอะไรเลย

ผมจะสรุปคำถามให้ฟังใหม่ว่า
1.คุณเข้าใจสิ่งที่ มินาโตะ ทำแบบไหนกันบ้าง?
2.ถ้าคุณเป็น มินาโตะ คุณจะทำยังไง?
3.จำเป็นแค่ไหนถึงต้องใช้ ผนึกซากอสูร
4.ทำไมต้องตายพร้อมกับ คุชินะ แล้วทิ้ง นารูโตะ ไว้คนเดียว

ไม่เห็นมีอะไรน่าโมโหเลย  *dontknow*  ถ้าเราทำความเข้าใจก่อนจะตอบอะไรลงไป *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 00:13:43 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 00:33:19 »
ที่ผมไล่ๆอ่านแต่ละกระทู้มา ผมพอจะเข้าใจแล้วว่ามันเดือดเพราะอะไร  *haha*

สาเหตุที่ผมตั้งกระทู้ว่า เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว? เพราะ ที่ผมเข้าใจ มินาโตะ เห็น คุชินะ ร่อแร่ไม่ไหวแล้ว เพราะรักจึงเลือกที่จะตายพร้อมกัน ทั้งที่ตนเองก็มีคาถาอื่นที่จะจัดการกับ9หางได้ นอกจากผนึกซากอสูร แต่เลือกที่จะตายไปกับ คุชินะ โดยที่ไม่สนว่า นารูโตะ จะอยู่ยังไงต่อไป

นิคือสิ่งที่ผมเข้าใจ ผมเลยตั้งมู้นี้ขึ้นมาว่าคนอื่นๆจะเข้าใจยังไงบ้าง?  *้ัread* การเห็นแก่ตัวไม่ได้มีแค่วิธีหอบลูกเมียหนีจากหมูบ้านเพียงอย่างเดียวนะครับ @คุณ hackauthai

การเห็นแก่ตัวมันอาจจะเกิดจากความรัก ที่พร้อมจะสสัดพันธะทุกอย่างแล้วก็ตายด้วยกัน อย่างที่ผมสงสัยในข้างต้นไงครับ

เข้าใจละนะทุกคน *glad* เหนื่อย  *้wet* แต่ไม่เดือดนะตัวเธอว์  *haha*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 01:01:03 »
เอ้าอย่าพึ่งเดือดนะตัวเธอว์   *haha* อ่านให้จบด้วยนะครับ  *้ั์drinktea*
สรุปที่ 2 การที่ มินาโตะ รู้ว่าตัวเองในตอนนั้นจัดการ9หางไม่ได้ ไม่ไว้ใจพลังที่เหลือของ คุชินะ ว่าจะเอา9หางอยู่ จึงรวมจักระของ คุชินะ แล้ว ใช้คาถาผนึกซากอสูร อย่างไม่มีทางเลือก จึงต้องตายพร้อมกันและทิ้ง นารูโตะ ไว้โดยลำพัง ถ้าเป็นอย่างข้อนี้ แสดงว่า โอคาเงะ มีรุ่น1คนเดียวสิครับที่เอา9หางอยู่หมัดอย่างรอดปลอดภัย

แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนในบอร์ดนี้พยายามที่จะอวยรุ่น4ว่า ถ้าตอนนั้นไม่เลือกที่จะตายกับเมีย ก็คงไม่ใช้คาถาผนึกซากอสูรแล้วก็ เอา9หางอยู่แน่นอน ถ้าอย่างเป็นอย่างงี้ พ่อแม่คู่นี้ก็เห็นแก่ตัวมากเลยสิครับ ทั้งที่รู้ว่าคนนึงจัดการปีศาจได้สบาย แต่พอเห็นคนรักต้องตายจึงเลือกตายด้วยกันโดยทิ้งลูกให้อยู่คนเดียว
แต่ถ้าเป็นอย่างสรุปแบบข้อ2 แสดงว่า มินาโตะ กับ คุชินะ ไร้หนทางที่จัดการกับ9หาง จึงเลือกที่จะตายด้วยกันเพื่อปกป้องลูก แบบนี้สิครับ พ่อแม่วีรบุรุษ

สงสัยการตัดสินใจของมินาโตะ แล้วเอามา วิ. กัน มันไม่มีปัญหาไรหรอกครับ
    แต่ที่มันขัดใจคนอื่น คือมาตัดสินว่ารุ่น 4 อ่อนกว่ารุ่น 1 แบบในสรุปที่ 2 น่ะ ทั้งๆที่ อ.เขายังไม่เคยเขียนให้สู้กัน
    ซึ่งมันก็เป็นประเด็นมาตั้งแต่ มีกระทู้ว่า รุ่น 4 กะ รุ่น 1 ใครเก่งกว่า แน่นอนว่า ณ ปัจจุบัน ทุกคนก็รู้ว่าใครเก่ง และแต่ละคนก็มีตัวละครที่ตัวเองชอบ มันก็มีแย้งบ้างเป็นธรรมดาครับ
    ซึ่งการตั้งกระทู้ ส่วนมากคนตั้งเพราะสงสัย เพราะอยากรู้ และเพราะอยากดูว่าทุกคนเห็นแบบเดียวกันกะเราเปล่า ไม่ควรตั้งเรื่องที่ตัวเองรู้หรือมั่นใจอยู่แล้วว่าใช่ ไม่เช่นนั้นคนที่แสดงความคิดเห็นนอกจากที่เราคิดจะกลายเป็นคนผิดทันที
    กระทู้น่ะ ซึ่งผมก็ได้แสดงความคิดเห็นไปแล้วว่า ตั้งเกี่ยวกะใครเราต้องเอาแต่คนนั้นมาพูด ไม่ควรที่จะเอาคนอื่น เช่น รุ่น 1 มาเอี่ยวด้วย เพราะแต่ละฝ่าย FC เขาเยอะ
    ก็ไม่อยากท้วงว่าใครถูกใครผิด แต่ไม่อยากให้มีอารมณ์ใส่กันเดี่ยวกะทู้ที่ดีมีสาระจะตกประเด็นไป เสียดายครับ
    ปล.ผมแค่พูดตามเนื้อว่า โกดผมได้ ด่าผมได้ แต่อย่าหักคะแนนผมนะ *glad* *glad* *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 03:11:43 »

ปล.ผมแค่พูดตามเนื้อว่า โกดผมได้ ด่าผมได้ แต่อย่าหักคะแนนผมนะ *glad* *glad* *glad*

*haha* ผมมันไร้เหตุผลขนาดนั้นเลยเหรอครับ  *dead*

สรุปแล้วผมผิดที่ตั้งกระทู้ไร้สาระแบบนี้ ไงก็ขอโทษ everyone ก็แล้วกันครับ  *้bloodpool*

hackauthai

• *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 09:52:46 »

อ่านตอนนี้เลยคั่ปท่านแล้วท่านจะเข้าใจว่าทำไมมินาโตะต้องแลกด้วยชีวิต

( เป็นการ์ตูนที่ซึ้งกินใจคนดูมากๆๆๆ ) ดูสีหน้ามินาโตะสุดหล่อด้วยนะคั่ป

งั้นท่านลอง อธิบาย มาหน่อยครับว่าท่านเข้าใจยังไง เอาให้ครบนะครับ  *splash*

โฮคาเงะรุ่นที่ 4 หวังผลจากการใช้ เทพมณะหลายๆอย่าง 1.. ให้พลัง 9 หางซึ้งรุ่น 4 บอกไว้แล้วว่า ยังไงสักวันนารูโตะต้องควบคุมพลังนั้นได้ อันนี้จริง !
2.. ปกป้องหมู่บ้านให้ได้ดีที่สุดแหละเสียหายน้อยที่สุดด้วยเทพมณะ จะสะกด9หางได้อย่างสมบูรณ์มากที่สุด
3.. การได้เจอลูกตอนโต ทั้งพ่อแม่ลูก อันนี้น่าจะสำคัญที่สุด คุชินะอยากเจอหน้าลูกตอนโตมินาโตะคงทำไรไม่ได้อยากจะให้ความฝันคุชินะเป็นจริง ก็มีเพียงวิชาเทพมณะที่จะทำให้ได้เจอกันอีกครั้ง
แหละที่นายบอกทำไมต้องใช้เทพมณะถ้าจัดการกับ9หางได้ อย่าเทียบกับรุ่น1คั่ปสถานการณ์มันต่างกัน

โฮคาเงะรุ่นที่4 ต้องพยามช่วยลูกช่วยเมียให้ดีที่สุดแหละไหนจะต้องห่วงหมู่บ้านที่จะได้ัรับอันตรายแหละมีคนอยู่ในหมู่บ้านเป็นร้อย
ขืนมินาโตะสู้โดยไม่ใช้เทพมณะ อาจจะชนะได้แต่ .. อาจจะส่งผลต่อคนในหมู่บ้าน แหละไหนจะ โทบิอีก เหมือนกับโฮคาเงะรุ่นที่4
ต้องแบกรับภารกิจหนักๆ(มาก) ทั้ง หมู่บ้าน ครอบครัว ไหนจะต้องจัดการ 9 หาง กับ โทบิอีก ผมจะลองเปรียบเทียบกับโฮคาเงะรุ่นที่1
ดู  โฮคาเงะเซนจู สู้อยู่กับ 9 หางแหละมาดาระ .. ถ้าเปรียบเทียบ โฮคาเงะรุ่นที่ 4 สู้กับ 9 หางแหละโทบิ แต่ที่ต่างกัน โฮคาเงะรุ่นที่4 ต้องคอยเป็นห่วงลูกกับเมียแหละ หมู่บ้าน ถ้า... ไม่มีลูกเมีย แหละหมู่บ้าน โฮคาเงะรุ่นที่ 4 จัดการกับ 9 หาง ไม่จำเป็นต้องใช้
เทพมณะเลย ฝีมือแบบนั้นจัดการ 9 หางได้ ผมเชื่ออย่างนั้น แถมรุ่น4 เป็นคนที่โฮคาเงะที่เก่งที่สุดอย่างโฮคาเงะรุ่นที่ 3 ยอมรับในตัวมากๆ

อย่าตั้งเลยครับกระัทู้ที่ทำให้ FC คน คนนั้นเกิดอารมขึ้นมาได้ ต่างคนก็ต่างมีตัวละครที่ชื่นชอบกันทั้งนั้น อยากให้เอาใจเค้าใส่ใจเรามั้งคั่ปผม

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: มินาโตะ และ คุชินะ เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 09:56:32 »
ตามที่ผมเข้าใจ ที่ จขกท ตั้งกระทู้ว่า มินาโตะ และ คุชินะ เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว? มันก็ถูกนะ แต่ถูกแค่เรื่องเดียว คือเรื่องที่ปล่อยให้ นารูโตะ อยู่ตัวคนเดียวมาตั้งแต่แรกเกิด โดยที่ไม่คิดว่าเราสองคนต้องมีคนใดคนหนึ่งอยู่ดูแลลูก...ทีแรกผมก็คิดว่า กระทู้นี้จะไม่เดือด แต่ผิดคาด พอเข้ามาอีกทีเริ่มเดือดซะแล้ว
ปล. ถ้าสมมุติ (ย้ำแค่สมมุตินะ) ว่าผมเป็น มินาโตะ ในตอนนั้น ผมคงจะเลือกวาปเก้าหางไปที่อื่น โดยไม่ใช่ที่ ที่เมียกับลูกอยู่ แล้วค่อยงัดผนึกซากอสูรมาใช้ โดยที่ปล่อยให้เมียอยู่ดูแลลูกต่อไป ส่วนตัวเองก็ยอมเสียสละชีวิต.. ถ้าทำแบบนี้คงจะช่วยได้ทั้ง เมีย ลูก และ หมู่บ้าน
  *attack*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

hackauthai

• *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
Re: มินาโตะ และ คุชินะ เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 10:49:44 »
พึงจะรู้ว่าโฮคาเงะรุ่น4สะท้อนกลับวิชาคู่ต่อสู้ไปที่ไหนก็ได้

*hoho*

ป๋มว่าตอนนั้นคุชินะตอนโดนดึง9หางออกมาก็คงจะเดี้ยงแล้วล้ะ ดูสภาพไม่น่าจะไหวดูตอนนี้ได้เต็มๆรูปไม่โดนลบบางเว็บรูปโดนลบ
ทำให้อ่านได้ไม่ครบไปอ่านได้ที่นี่ครับ  http://www.haremmanga.com/naruto-504.html

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 11:49:57 »
ถ้า ...  มินาโตะวาปไปตายกับ 9 หาง 2 คน แล้วถ้า ... แม่นารูโตะทนบาดแผลไม่ไหวก็ตายตาม แถมยังไม่ได้เจอนารูโตะตอนโตด้วย

แหละแถม ช่วยนารูโตะควบคุม 9 หางในตอนโตไม่ได้อีกด้วย การเป็นคนเห็นแก่ตัวก็ไม่ได้หมายความว่า จะเป็นคนไม่ดี เชื่อว่าถ้าทุกคนเป็นรุ่น 4 ตอนนั้น ก็คงจะเลือกที่จะทำแบบ รุ่น ที่ 4 แหละงับ แหละถ้ารุ่นที่ 4 ไม่ใช้ผนึกซากอสูร ก็คงจะออกมาช่วยนารูโตะผนึก ตอน ออกมา 8 หางไม่ได้ มันเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับ นารูโตะ แหละหมู่บ้าน

มันไม่มีทางเลือกจริงๆ ที่จะต้องปล่อยให้นารูโตะอยู่คนเดียว แต่การที่ปล่อยให้นารูโตะอยู่คนเดียวก็เพื่อที่จะ ได้พบเจอกันทั้งครอบครัว

แหละในเวลานั้น แม่นารูโตะตอนโดนดึงออกมาท่าทางจะไม่ไหวอยู่แล้ว มันก็ไม่แตกต่างอะไรกับ อิทาจิเลยนิ .. ที่ปล่อยให้น้องตัวเอง

อยู่คนเดียว จริงปะ ^ ^ แหละที่อิทาจิทำแบบนั้นก็เพราะว่า รักน้อง ก็เหมือนกับ รุ่นที่4 แหละคุชินะแหละ ที่ทำแบบนั้นเพราะ รักนารูโตะ

tongtorcafe

• *
  • http://www.metteya.org/
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 17:24:22 »
จะบอกไรให้นะครับ จขกท.และหวังว่าจะอ่านจบนะคับ รุ่นที่4เขาคิดการไกลกว่าที่คุณตั้งกระทู้เรื่องนี้มากครับ หรือก็คือ อ.แกเขาหัวคิดการไกลมากครับ

.....มินาโตะนะ จัดการ9หางได้ไม่ยากดูจากระดับคาถาและความคิด แต่ที่เลือกใช้วิชาปิดผนึกซากอสูรเพื่อผนึก9หางไว้ในตัวนารูโตะเพราะ มินาโตะ รู้ว่ามีคนที่น่ากลัวกว่า9หางอยู่ ก็คือโทบิ....และหวังให้นารูโตะจัดการกับโทบิแทนด้วยพลังของนารูโตะ+9หางในตอนนั้นซึ่งตอนนี้ก็เป็นไปตามที่มินาโตะหวังไว้..... หรือคุณต้องการไม่ให้วิชาปิดผนึกซากอสูรใช้แล้วตัวเองไม่ตาย งั้น จนถึงตอนนี้ เนื้อเรื่องคงง่ายไปมั้งคับ เพราะนารูโตะที่มีพ่อเก่งขนาดนั้นแทบไม่มีใครเทียบได้ในตอนนั้นที่เห็นก็โทบิคนเดียว ถ้ามินาโตะอยู่ แล้วนารูโตะจะเก่งขนาดนี้...กลุ่มแสงอุสา นารูโตะจะไหวไหมก็ไม่รู้ ถ้ามินาโตะไม่ตายถึงจะไม่เห็นแก่ตัวสินะหรือ คุชินะไม่ตาย ถ้าเป็นงั้น เนื้อเรื่องคงดำเนินโดยมินาโตะแทนนารูโตะนะครับ จขกท. ชื่อเรื่องก็ต้องเปลี่ยนละ แต่จิงๆถ้ามินาโตะฝีมือขนาดนั้น ถ้าิอยู่กลุ่มแสงอุสาก็ไม่ได้เกิดคับ ซาสึเกะ นารูโตะอะไรจะไม่มีความก้าวหน้าขึ้นขนาดนี้เลย ถ้าต้องการให้มินาโตะอยู่

...อ.เขาวางเนื้อเรื่องมาสุดยอดแล้วคับ  ทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว ที่มินาโตะเลือกจะตายพร้อมคุชินะเพราะรู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไงเลยอยากให้นารูโตะใช้พลังของ9หาง อ่านดูนารูโตะ503-504นะคับ ผมว่าที่จขกท.คิดมันเหมือนคนไม่มีปัญญาในการคิดวิเคราะห์ให้ดีนะคับ ถ้าเป็นแบบนั้นเนื้อเรื่องทั้งหมดมินาโตะก็ดำเนินเรื่องแทนนารูโตะคับ และอาจไม่มีใครสู้โทบิได้ ที่นารูโตะสู้กับสัตว์หางที่โทบิอัญเชิญได้เพราะพลังของ9หาง ซึ่งนั้นก็คือความตั้งใจของมินาโตะ มันไม่มีใครเห็นแก่ตัวหลอกคับ มินาโตะก็ต้องการพบหน้านารูโตะตอนโตเหมือนกัน สิ่งที่มินาโตะทำมันไปไม่ใช่แค่ปกป้องหมู่บ้าน ปกป้องอะไรก็ตาม แต่มันปกป้องโลกนินจาเอาไว้และนำสันติสุขให้เกิดขึ้นในอนาคตคับ นั้นก็ตอนจบ เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว อะไรที่เห็นว่ามินารูโตะ-คุชินะทำไม่ถูกก็ปล่อยวางเถอะคับ ผลที่ได้มันก็น่าให้อภัยนิคับถึง จขกท.จะคิดว่าพ่อแม่โตะเห็นแก่ตัว  จขกท.ถ้าเปลี่ยนจากตัวละครในการ์ตูนเป็น คนในชีวิตจริง จขกท.ก็คงพูดถูกนะคับ เพราะชีวิตจริง มีคนเห็นแก่ตัวเยอะกว่าในการ์ฺตูนหลายล้านเท่าคับ
ผมคิดว่าผมสรุปพอที่ให้จขกท.จบเรื่องนี้แล้วนะคับ