หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มินาโตะ และ คุชินะ เป็นพ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?  (อ่าน 90245 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เอ้าอย่าพึ่งเดือดนะตัวเธอว์   *haha* อ่านให้จบด้วยนะครับ  *้ั์drinktea*

คือผมเคยลองคิดเล่นๆถึงเรื่องที่ 9 หางบุก โคโนะฮะ เมื่อ นารูโตะ เกิด
ในเรื่องก่อนอื่น มินาโตะ ต้อง การที่จะตายไปพร้อมกับ คุชินะ ด้วยคาถาผนึกซากอสูรและสามารถที่จะเจอ นารูโตะ ได้อีกแค่ไม่กี่นาทีเมื่อถึงยามคับขันและจำเป็น ผมเข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยครับ?

และซึ่งมีข้อสงสัยมากมายก่ายกองว่า
1.ในช่วงนั้น คุชินะ ยังไงก็ต้องตายหรือเปล่า? เพราะมีประโยคนึงที่ คุชินะ บอกประมาณว่า "ฉันจะรวมจักระสุดท้ายผนึก9หางแล้วตายไปพร้อมกัน"แล้วท่านคิดว่าในช่วงเวลานั้น คุชินะ จะเอา9หางอยู่จริงๆตามที่ตนพูดหรือเปล่า?

2.มินาโตะ ไม่มีคาถาที่จะสามารถผนึก9หางกลับไปไว้ในตัวของ คุชินะ ได้ หรือเอาไว้ที่ตัวเองไม่ได้เหรอ? ถ้าจะบอกจักระไม่พอแล้วคาถาผนึกซากอสูรมันใช้จักระนิดเดียวเหรอครับ?

3.ท่านเคยสงสัยมั้ยว่าทำไมสถิตร่าง9หางต้องเป็นคนของ อุสึมากิ? ถ้าคาถาผนึก9หางนี้ใครๆก็สามารถเรียนรู็ได้จริงก็ไม่จำเป็นต้องผูกมัดปีศาจตัวนี้ไว้กับตระกูล อุสึมากิ เลย ให้ โอคาเงะ เป็นสถิตร่างไม่ดีกว่าเหรอครับงั้น และมันก็ทำให้ผมเข้าใจต่อไปว่า คาถาผนึก9หาง เป็นคาถาเฉพาะขีดจำกัดทางสายเลือดของ อุสึมากิ ใช่มั้ยครับ?เพราะไม่มีใครทำได้ดีเท่าตระกูลนี้แล้ว

สรุปที่ผมเข้าใจ ถ้าคนเป็นพ่อเป็นแม่จริง เขาไม่มีหรอกครับที่จะเลือกตายพร้อมกันแล้วปล่อยให้ลูกอยู่คนเดียวตามยถากรรมอย่าง นารูโตะ แต่ในตอนที่ย้อนความหลังนั้นมันกำกวมในความเข้าใจมากว่าจริงๆแล้วในตอนนั้น มินาโตะ กับ คุชินะ เอา9หางไม่อยู่จริงๆแล้วใช่มั้ยถึงได้เลือกตายพร้อมกัน
แต่ประโยคในข้อ1ที่ผมถามไป เหมือน คุชินะ จะมั่นใจว่าตนพร้อมที่จะสละชีวิตพร้อมกับ9หางตัวนั้นได้แต่ มินาโตะ มาขว้างไว้ก่อนซึ่งในความคิดของผมถ้าหัวอกของคนเป็นแม่แท้ๆ คุชินะ กันเสียงแข็งว่า "9หางฉันจะเป็นคนจัดการเอง" และให้ มินาโตะ เข้าใจว่าต้องอยู่ดูแล นารูโตะ ต่อ แต่กลับปล่อยให้ มินาโตะ ใช้คาถาผนึกซากอสูร ทั้งที่รู้ว่าถ้าใช้แล้ว มินาโตะ ต้องตายแต่ทั้งคู่มองหน้าหน้าแล้วเลือกตกลงที่จะตายไปพร้อมกัน โดยทิ้ง นารูโตะ ไว้คนเดียว ผมว่ามันยังไงๆอยู่

สรุปที่ 2 การที่ มินาโตะ รู้ว่าตัวเองในตอนนั้นจัดการ9หางไม่ได้ ไม่ไว้ใจพลังที่เหลือของ คุชินะ ว่าจะเอา9หางอยู่ จึงรวมจักระของ คุชินะ แล้ว ใช้คาถาผนึกซากอสูร อย่างไม่มีทางเลือก จึงต้องตายพร้อมกันและทิ้ง นารูโตะ ไว้โดยลำพัง ถ้าเป็นอย่างข้อนี้ แสดงว่า โอคาเงะ มีรุ่น1คนเดียวสิครับที่เอา9หางอยู่หมัดอย่างรอดปลอดภัย

แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนในบอร์ดนี้พยายามที่จะอวยรุ่น4ว่า ถ้าตอนนั้นไม่เลือกที่จะตายกับเมีย ก็คงไม่ใช้คาถาผนึกซากอสูรแล้วก็ เอา9หางอยู่แน่นอน ถ้าอย่างเป็นอย่างงี้ พ่อแม่คู่นี้ก็เห็นแก่ตัวมากเลยสิครับ ทั้งที่รู้ว่าคนนึงจัดการปีศาจได้สบาย แต่พอเห็นคนรักต้องตายจึงเลือกตายด้วยกันโดยทิ้งลูกให้อยู่คนเดียว

แต่ถ้าเป็นอย่างสรุปแบบข้อ2 แสดงว่า มินาโตะ กับ คุชินะ ไร้หนทางที่จัดการกับ9หาง จึงเลือกที่จะตายด้วยกันเพื่อปกป้องลูก แบบนี้สิครับ พ่อแม่วีรบุรุษ

วอนคนรักรุ่น4 หรือ มินาโตะ ว่า ชอบให้อยู่ในฐานของความจริงที่มีอยู่ในการ์ตูนด้วยนะครับ เพราะผมพยายามตัดเหตุนอกเรื่องแล้วเอามารวบรวมให้คุณวิเคราะห์แล้ว *glad*
ส่วนถ้าท่านไหนมี เหตุผลวิเคราะห์นอกเหนือจากที่ผมเข้าใจ เชิญcomment มาได้เลยครับผมยินดีรับฟัง แต่ก่อนอื่นผมอยากให้คุณพิจารณาที่ผมวิเคราะห์ให้พวกคุณฟังก่อนนะครับ *glad*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 19 ก.ค. 2012 เวลา 03:13:57 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sleyer

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: มินาโตะ และ คุชินะ พ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 08:57:32 »

ผมก็เคยคิดและสังเกตุครับทำไมให้รุ่นสี่เสียสละขนาดนั้น

และก็ได้ข้อสรุปว่าเพราะคนเขียนครับ จงใจให้รุ่นสี่เป็นฮีโร่

และต้องการให้ นารูโตะ เป็นคนดำเนินเรื่องเพราะชื่อเรื่อง นารูโตะ นั้นเอง

ไม่งั้นถ้ารุ่นสี่ไม่ตายก็คงชื่อเรื่อง มินาโตะ แน่นอน เก่ง+ฉลาดขนาดนั้น พระเอกได้สบายๆ
*number1*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: มินาโตะ และ คุชินะ พ่อแม่ที่เห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 09:50:18 »
1. ในตอนนั้น คุชินะ คงจะเอาเก้าหางไม่อยู่แล้ว ถึงจะพูดแบบนั้นก็ตาม
2. น่าจะเป็นความจงใจของคนเขียนเพื่อให้เนื้อเรื่องมันลงตัว
3. คิดว่าน่าจะมีแค่สายเลือดอุสึมากิเท่านั้น ที่จะเป็นสถิตร่างเก้าหางได้ อาจจะเป็นเพราะว่าเก้าหางมีจักกระมหาสาน และ อุสึมากิก็มีพลังชีวิต และจักกระมากกว่าตระกูลอื่นๆ
 โฮคาเงะ 1-5 น่าจะมีรุ่น1คนเดียวนั่นแหละที่เอา9หางอยู่หมัดอย่างรอดปลอดภัย

ปล. เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว เพราะผมก็ไม่ได้เก่ง ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง ถูกหรือผิดอย่าว่ากันนะ แย้งได้แต่อย่าด่า
ปล.2 ว่าแต่ใครเป็นคนเลี้ยงดู นารูโตะ ตั้งแต่แรกเกิดจนโตหว่า งงจริงๆ มันอยู่ลอดมาได้ไง ก็อย่าว่ามันเป็นการ์ตูนนี่เนอะ ^^
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

l2agel

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 09:51:34 »
ก็คือ ว่า คุชินะ ไม่มีคาถาปิดผนึกซากอสูร

แล้วถ้าให้รุ่น 4 เอาไปเองมันก็จะขัดตรงที่ว่ารุ่น 4เป็นคนใช้ปิดผนึกศากอสูรอีกหล่ะ

และตอนนั้นคุชินะกำลังอ่อนแอ เพราะ ผนึกคลาย

ที่รุ่น 1 เอา 9หางอยู่ก็เพราะ มีคาถาผนึกที่สมบูรณ์แบบ แล้วอีกอย่างรุ่น 1 ไม่ต้องเข้าถึงตัวก็ใช้คาถาได้ เพราะรุ่น 1เป็นไม้

ยืดหดได้ เท่าที่ดูนะ

รุ่น 1 มี 3 ธาตุแล้วแต่ละ คาถาส่วนใหญ่เป็น คาถาที่เป็นท่าหมู่เกลือบทั้งหมด เท่าที่ดูนะ

รุ่น 4 คาถาส่วนใหญ่ ก็เป็นคาถาประเภท 1-1 มากกว่า เพราะมีคาถาเคลื่อนย้ายพริบตา ดลยทำให้เวลาเปรียบเทียบสู้กัน รุ่น 4 จะเก่งกว่ารุ่น 1

แต่ถ้า พวกสัตว์หาง ให้รุ่น 1ดีกว่า เพราะ คาถามันผนึกโหดเกินไป ขนาดตัวก๊อปอย่าง ยามาโตะ ยังผนึกโหด สัสเลย

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 09:51:54 »
 *dontknow* *dontknow*

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 10:47:00 »
ขอตามน้ำไปอีกคนนะ
          1.คุชินะ ด้วยขีดจำกัดทางสายเลือดด้านการผนึกของ ตระกูล อุสึมากิ ที่มากไปด้วยพลังชีวิต และ จักระอันมหาศาล แต่ ช่วงคลอดนารูโตะนั้น เป็นช่วงที่ คุชินะอ่อนล้าอ่อนแอที่สุด ซึ่งโทบิเองก็มองออกและรอเวลานี้อยู่ แล้ว พอคุรามะ(เก้าหาง)หลุดจากผนึกแน่ล่ะ จักระของคุชินะคงจะสูญเสียไปไม่น้อย แค่ใช้โช่จักระ(วิชาผนึก ของอุสึมากิ) ตรึงคุรามะได้ก็คงเต็มกลืนแล้ว
          2.มินาโตะ (มีทักษะ แต่ ไม่มีจักระมากมาย เหมือน คุชินะ)มินาโตะ ก็เหมือนกับชิกามารุ เป็นนักวางแผนทุกก้าวของเค้าต้องมีผล ที่คิดออกตอนนั้นก็คง มีวิธีนี้วิธีเดียวที่จะใช้กักคุรามะ แล้วคงคิดต่อเนื่องไปถึงนารูโตะ โดยหวังไว้ว่าซักวันว่านารูโตะจะสามารถใช้จักระของเก้าหางได้ จึงไม่ลากคุรามะไปพร้อมกัน
          3.ถ้าแม้ทั้งคู่จะตายตกไปตามกัน แต่ ทั้ง คุชินะ และ มินาโตะ ก็ยังคงแบ่งจักระ ไว้ให้นารูโตะในยามคับขัน (ในเวลาที่ผนึกจะพัง) แล้วทั้งหมดก็ลงล็อคของคนเขียนพอดี อะไรจะไอเดียร์บันเจิดขนาดนี้
          4.ก็คงจะมี เซนจู ฮาราชิมะ(โฮคาเงะ รุ่นที่ 1) ที่เอาชนะคุรามะ ได้ด้วยตัวคนเดียว ก็มาดาระ ยังยอมรับในความเก่ง ของรุ่นหนึ่งเลย เพราะ ทั้งพลังชีวิต ทั้งจักระ และขีดจำกัดทางสายเลือด โอ้แม่เจ้าพ่อคุณจะเทพไปไหน
          ปล. ตอบเข้ามากันเยอะๆนะคะอ่านแล้วเพลินดีชวนให้คิดตาม แย้งได้ค่ะไม่โกรธถ้าไม่แขวะ

“ไม่มีสิ่งใดให้ ต้องระอาย แม้ฉันจะ ฆ่าผู้บริสุทธิ์ โลกก็จะให้อภัยฉันเพราะฉัน……………งด งามที่สุด”

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

โจโฉลักหลับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 11:06:18 »

ผมเห็นมินาโตะบอกกับคุชินะว่า ในอาคตอยากให้นารูโตะได้ใช้พลังของเก้าหางเพื่อที่จะปราบโทบิ
เเละมินาโตะยังบอกว่าไม่ให้สัตว์หางเสียสมดุลของห้าเเคว้นนินจา เลยต้องมีสถิตย์ร่างเเล้วอีกอย่าง
นารูโตะในตอนนั้นก้อมีคุณสมบัติที่จะเป็นสถิตย์ร่างเก้าหาง เพราะว่าอยู่ในตระกูลอุสึมากิ
มินาโตะเลยเลยลูกของเค้า เป็นสถิตย์ร่างเก้าหางคนต่อไป

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 11:20:21 »
1. ในตอนนั้น คุชินะ คงจะเอาเก้าหางไม่อยู่แล้ว ถึงจะพูดแบบนั้นก็ตาม
2. น่าจะเป็นความจงใจของคนเขียนเพื่อให้เนื้อเรื่องมันลงตัว
3. คิดว่าน่าจะมีแค่สายเลือดอุสึมากิเท่านั้น ที่จะเป็นสถิตร่างเก้าหางได้ อาจจะเป็นเพราะว่าเก้าหางมีจักกระมหาสาน และ อุสึมากิก็มีพลังชีวิต และจักกระมากกว่าตระกูลอื่นๆ
 โฮคาเงะ 1-5 น่าจะมีรุ่น1คนเดียวนั่นแหละที่เอา9หางอยู่หมัดอย่างรอดปลอดภัย

ปล. เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว เพราะผมก็ไม่ได้เก่ง ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง ถูกหรือผิดอย่าว่ากันนะ แย้งได้แต่อย่าด่า
ปล.2 ว่าแต่ใครเป็นคนเลี้ยงดู นารูโตะ ตั้งแต่แรกเกิดจนโตหว่า งงจริงๆ มันอยู่ลอดมาได้ไง ก็อย่าว่ามันเป็นการ์ตูนนี่เนอะ ^^

รู้สึกคนที่เลี้ยงโตะมาจะเป็นรุ่น 3 นะครับ  เคยเห็นในอนิเมะ (ในตอนที่มันย้อนอดีตเพื่อยืดเรื่อง) แวะไปบ้านโตะอยู่   ..แบบดูอยู่ห่างๆ(อย่างห่วงๆ)

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 11:26:08 »
อิรุกะหรือป่าวอ่ะคับ  - -

Lopez

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 11:31:25 »
อย่าไปโทษ มินาโตะ และ คุชินะเลยครับ โทษโทบิ ก็พอ  *disappoint* แค้นนนนนนนน *้ั์punch*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 13:57:25 »
@โจโฉลักหลับ

เอ่อ ใช่ๆ เจอ คห นี้อ๋อขึ้นมาทันทีเลย สั้นๆง่ายๆ มันก็น่าจะเป็นอย่างงั้น แต่ทะว่ามันขัดกันตรงที่ มินาโตะ รู้ว่ามันจัดการ โทบิ เองไม่ได้จึงให้ นารูโตะ สานต่อใช่มะ? และตอนนั้น มินาโตะ ยังคิดว่า โทบิ เป็น มาดาระ เลยยิ่งทำให้ไม่มั่นใจในตัวเองไปกันใหญ่

เพราะสถานการณ์มันบีบคั้นในตอนนั้น จึงทำให้ มินาโตะ ต้องควักผนึกซากอสูรออกมาอย่างไม่มีทางเลือก เพราะคาถานี้คือ คาถาเดียวของ มินาโตะ ที่จะจัดการ9หางได้ แสดงว่า สถานการณ์บีบคั้น+กับวางแผนให้ นารูโตะ ในอนาคต นิใช่มั้ยที่คนเขียนต้องการจะสื่อ

สรุป มินาโตะ สำหรับคนเขียนต้องการจะบอกคือ เป็นนินจา ที่มีไหวพริบเร็วมาก คิดเร็วแถมยังฉลาด เพราะดู โทบิ แว๊บเดียวก็รู้ว่าตนต่อกรไม่ได้ แถมในช่วงเวลาอันน้อยนิด ก็ได้วางแผนในอนาคตไว้กับ นารูโตะ เรียบร้อยแล้ว

โทบิ รุ่น4ต่อกรไม่ไหว+9หางที่ตัวเองก็แทบเอาไม่อยู่ = สถานการณ์บีบคั้น/ผนึกซากอสูร
สถานการณ์บีบคั้น X  ด้วยวางแผนเรื่องลูกในอนาคตด้วยเวลาอันน้อยนิด
                 ผนึกซากอสูร                                     
ผลลัพธ์= ภารกิจและแผนการสำเร็จ  *great*
(ถอดสมการกันเลยทีเดียว *haha*)
ค่าคงเหลือ = ตายทั้งคู่  *shock* (คำนวณมั่วๆแบบฟิสิก? *haha*)

ประเด็น มินาโตะ กับ9หางผมคิดว่า ถ้า มินาโตะ มีทางเลือกอื่นจริงๆ คงไม่เอาชีวิตตัวเองไปทิ้งกับคาถาแบบนี้หรอกครับ แต่ มินาโตะ รู้ตัวดีและเร็วทุกอย่าง จึงเลือกใช้คาถานี้พร้อมกับฝากความหวังให้ นารูโตะ ทั้งที่ไม่รู้ อนาคตจะเป็นยังด้วยซ้ำ แล้วอีกอย่าง สำหัรบ มินาโตะ คนเขียนต้องการละในฐานที่เข้าใจว่า คือ hero+ ฉลาดหลักแหลม  *great* แต่ไม่ใช่เก่งที่สุดนะครับ *attack*

ส่วนรุ่น 1 ที่สามารถจัดการ9หางได้ ไม่เกี่ยวกับผนึกคลายไม่คลายเลยนะ  *้ัิbored* แถมยังต่อสู้กับ มาดาระ อีก ถ้าเทียบกับรุ่น4 ละก็งานรุ่น1 หินกว่าเยอะ แล้วอีกอย่างอย่าพึ่งด่วนสรุปว่า รุ่น1ไม่ถนัดการสู้ตัวต่อตัวสิ  *้wet*

ปล.สำคัญ ประเด็น รุ่น1กับ ใครเก่งกว่ากันไม่ใช่ จุดประสงค์ของกระทู้นี้นะครับ  *disappoint* (อย่าเนียน) *hoho*

(แต่ผมให้รุ่น1 ชนะ นะ) *้ัunexplain* ตบหน้า  *้ั์punch*  *damage*  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 15:10:49 »

เอ่อ ใช่ๆ เจอ คห นี้อ๋อขึ้นมาทันทีเลย สั้นๆง่ายๆ มันก็น่าจะเป็นอย่างงั้น แต่ทะว่ามันขัดกันตรงที่ มินาโตะ รู้ว่ามันจัดการ โทบิ เองไม่ได้จึงให้ นารูโตะ สานต่อใช่มะ? และตอนนั้น มินาโตะ ยังคิดว่า โทบิ เป็น มาดาระ เลยยิ่งทำให้ไม่มั่นใจในตัวเองไปกันใหญ่

เพราะสถานการณ์มันบีบคั้นในตอนนั้น จึงทำให้ มินาโตะ ต้องควักผนึกซากอสูรออกมาอย่างไม่มีทางเลือก เพราะคาถานี้คือ คาถาเดียวของ มินาโตะ ที่จะจัดการ9หางได้ แสดงว่า สถานการณ์บีบคั้น+กับวางแผนให้ นารูโตะ ในอนาคต นิใช่มั้ยที่คนเขียนต้องการจะสื่อ

สรุป มินาโตะ สำหรับคนเขียนต้องการจะบอกคือ เป็นนินจา ที่มีไหวพริบเร็วมาก คิดเร็วแถมยังฉลาด เพราะดู โทบิ แว๊บเดียวก็รู้ว่าตนต่อกรไม่ได้ แถมในช่วงเวลาอันน้อยนิด ก็ได้วางแผนในอนาคตไว้กับ นารูโตะ เรียบร้อยแล้ว

โทบิ รุ่น4ต่อกรไม่ไหว+9หางที่ตัวเองก็แทบเอาไม่อยู่ = สถานการณ์บีบคั้น/ผนึกซากอสูร
สถานการณ์บีบคั้น X  ด้วยวางแผนเรื่องลูกในอนาคตด้วยเวลาอันน้อยนิด
                 ผนึกซากอสูร                                     
ผลลัพธ์= ภารกิจและแผนการสำเร็จ  *great*
(ถอดสมการกันเลยทีเดียว *haha*)
ค่าคงเหลือ = ตายทั้งคู่  *shock* (คำนวณมั่วๆแบบฟิสิก? *haha*)

ประเด็น มินาโตะ กับ9หางผมคิดว่า ถ้า มินาโตะ มีทางเลือกอื่นจริงๆ คงไม่เอาชีวิตตัวเองไปทิ้งกับคาถาแบบนี้หรอกครับ แต่ มินาโตะ รู้ตัวดีและเร็วทุกอย่าง จึงเลือกใช้คาถานี้พร้อมกับฝากความหวังให้ นารูโตะ ทั้งที่ไม่รู้ อนาคตจะเป็นยังด้วยซ้ำ แล้วอีกอย่าง สำหัรบ มินาโตะ คนเขียนต้องการละในฐานที่เข้าใจว่า คือ hero+ ฉลาดหลักแหลม  *great* แต่ไม่ใช่เก่งที่สุดนะครับ *attack*

ส่วนรุ่น 1 ที่สามารถจัดการ9หางได้ ไม่เกี่ยวกับผนึกคลายไม่คลายเลยนะ  *้ัิbored* แถมยังต่อสู้กับ มาดาระ อีก ถ้าเทียบกับรุ่น4 ละก็งานรุ่น1 หินกว่าเยอะ แล้วอีกอย่างอย่าพึ่งด่วนสรุปว่า รุ่น1ไม่ถนัดการสู้ตัวต่อตัวสิ  *้wet*

ปล.สำคัญ ประเด็น รุ่น1กับ ใครเก่งกว่ากันไม่ใช่ จุดประสงค์ของกระทู้นี้นะครับ  *disappoint* (อย่าเนียน) *hoho*

(แต่ผมให้รุ่น1 ชนะ นะ) *้ัunexplain* ตบหน้า  *้ั์punch*  *damage*  *haha*

ทุกๆอย่างที่มินาโตะทำ มีเหตุผลเดียวคือความรัก
   -เพราะรัก คุชินะ เลยยอมตายด้วย ไม่อยากให้เทออยู่เดียวดาย ผลตายคู่ถือว่าสำเร็จ *shock*
   -เพราะรักลูก หวังจะให้ลูกเป็นวีรบุรุษของหมู่บ้าน มันก็ทำสำเร็จ *great*
   -เพราะรักหมู่บ้าน เพราะถ้าคุชินะตาย จิ้งจอกเก้าหางก็ตายด้วย แต่มวลรวมแห่งความเกลียดชังจะก่อขึ้นมาใหม่ แล้วทีนี้แต่ละหมู่บ้านจะชิงกันจับเก้าหางมาเป็นอาวุธ เดือดร้อนไปทั่ว เพราะสองหมู่บ้านที่มีกำลังพลเยอะสุดๆ คือคุโมะและโคโนฮะ แต่ที่ทำให้โคโนฮะเหนือกว่า คือสัตว์หาง
  ตามความคิดของผม ผมว่าคุชินะ ลากเก้าหางมาตายพร้อมกันได้เพื่อปกป้องหมู่บ้าน แต่ผลลับคือ หมู่บ้านจะสูญเสียสัตว์หาง
  มินาโตะ ใช้ผนึกแปดวิถีได้เผื่อผนึกสัตว์หาง แต่แน่นอนยังไม่เคยมีใครผนึกสัตว์หางด้วยตัวคนเดียว เพราะฉะนั้นจักระมันคงไม่พอ ถึงต้องงัดผนึกซากอสูรมาใช้ เพื่อถ่ายเทจักระเก้าหางไปที่นารูโตะ ผลที่ได้ คือ หมู่บ้านยังมีพลังสถิตย์ร่าง ลูกชายเป็นฮีโร และได้ตายพร้อมภรรยาแถมได้เจอหน้าลูกตอนโต *number1* *number1*
  มินาโตะมีทางเลือกมากมาย ทั้งรุ่นสามก้อมาแล้ว แต่กลับกางม่านพลังไม่ให้ใครเข้าไป หรือปล่อยให้คุชินะตายแล้วค่อยไปจับเก้าหางมาใหม่ก้อได้ แต่มันไม่ทำ เรื่องนี้ถ้าคุณไม่ใช่อ.มาชาชิ ก็คงไม่รู้ *haha* *haha*
  ปล.กระทู้นี้เปนเรื่องการวิเคราะห์เกี่ยงกับการตัดสินใจของมินาโตะและคุชินะ ไม่อยากให้เอารุ่น 1 มาเกี่ยวหรือเทียบกันอีก เดียวจะยาว อยากให้เรื่องเทียบรุ่น 1 รุ่น 4จบๆไป เพราะอ.เขาไม่ได้เขียนให้เขาสู้กัน

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 15:32:56 »
ไม่ได้เห็นแก่ตัวนะ ลองคิดว่าคนตั้งกระทู้เป็นโฮคาเงะรุ่น 4 ในช่วงนั้นนายเป็นรุ่น 4 แหละ 9 หางกำลังจะถล่มหมู่บ้าน ถ้าผมให้คนตั้งกระทู้เลือกว่า - จะช่วยลูกตัวเองแล้วหนีออกจากหมู่บ้าน ? หรือจะช่วยคนในหมู่บ้านแต่รุ่น 4 ต้องตาย แบบไหนที่เรียกว่า เห็นแก่ตัว แล้วลองคิดอีกมุมดู คิดว่าถ้ามินาโตะคิดจะหนี แหละพาลูกกับเมียไปด้วยจะได้ไหม ถ้าเห็นแก่ตัวจริงมินาโตะพาเมียกับลูกออกนอกหมู่บ้านได้ง่ายๆแค่ใช้วิชาวาปวิชาเดียวกับที่วาป 9 หางไปนอกหมู่บ้านอะ

โทบิเทียบท่านสุดหล่อรุ่น4 ไม่ได้หรอกสู้กันแค่ไม่กี่นาทีโทบิยังยืนอึนเลยแล้วที่บางคนบอกว่ารุ่น4เก่งจริงทำไมต้องตายแต่รุ่น1สุ้กับ9หางแล้วไม่ตาย ผมสรุปได้ว่าโฮคาเงะเซนจู จัดการกับ 9 ก่อนแล้วจัดการกับมาดาระตอนหลังซึง มินาโตะกำลังจะไปจัดการกับ9หางแต่ โทบิเข้ามาขวาง โทบิรู้ดีแน่ๆว่า โฮคาเงะรุ่นที่4 จะหยุด 9 หางได้เลยเข้ามาขวาง เหตุการณ์มันไม่เหมือนกับครับ แล้วถามต่อมา ถ้าโฮคาเงะรุ่นที่ 4 หยุด 9 หางไม่ได้ แล้ว โทบิจะเข้ามาเสี่ยงสู้กับมินาโตะทำไม ?

โจโฉลักหลับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 16:27:21 »

ผนึกซากอสูร                                     

ทุกๆอย่างที่มินาโตะทำ มีเหตุผลเดียวคือความรัก
   -เพราะรัก คุชินะ เลยยอมตายด้วย ไม่อยากให้เทออยู่เดียวดาย ผลตายคู่ถือว่าสำเร็จ *shock*
   -เพราะรักลูก หวังจะให้ลูกเป็นวีรบุรุษของหมู่บ้าน มันก็ทำสำเร็จ *great*
   -เพราะรักหมู่บ้าน เพราะถ้าคุชินะตาย จิ้งจอกเก้าหางก็ตายด้วย แต่มวลรวมแห่งความเกลียดชังจะก่อขึ้นมาใหม่ แล้วทีนี้แต่ละหมู่บ้านจะชิงกันจับเก้าหางมาเป็นอาวุธ เดือดร้อนไปทั่ว เพราะสองหมู่บ้านที่มีกำลังพลเยอะสุดๆ คือคุโมะและโคโนฮะ แต่ที่ทำให้โคโนฮะเหนือกว่า คือสัตว์หาง
  ตามความคิดของผม ผมว่าคุชินะ ลากเก้าหางมาตายพร้อมกันได้เพื่อปกป้องหมู่บ้าน แต่ผลลับคือ หมู่บ้านจะสูญเสียสัตว์หาง
  มินาโตะ ใช้ผนึกแปดวิถีได้เผื่อผนึกสัตว์หาง แต่แน่นอนยังไม่เคยมีใครผนึกสัตว์หางด้วยตัวคนเดียว เพราะฉะนั้นจักระมันคงไม่พอ ถึงต้องงัดผนึกซากอสูรมาใช้ เพื่อถ่ายเทจักระเก้าหางไปที่นารูโตะ ผลที่ได้ คือ หมู่บ้านยังมีพลังสถิตย์ร่าง ลูกชายเป็นฮีโร และได้ตายพร้อมภรรยาแถมได้เจอหน้าลูกตอนโต *number1* *number1*
  มินาโตะมีทางเลือกมากมาย ทั้งรุ่นสามก้อมาแล้ว แต่กลับกางม่านพลังไม่ให้ใครเข้าไป หรือปล่อยให้คุชินะตายแล้วค่อยไปจับเก้าหางมาใหม่ก้อได้ แต่มันไม่ทำ เรื่องนี้ถ้าคุณไม่ใช่อ.มาชาชิ ก็คงไม่รู้ *haha* *haha*
  ปล.กระทู้นี้เปนเรื่องการวิเคราะห์เกี่ยงกับการตัดสินใจของมินาโตะและคุชินะ ไม่อยากให้เอารุ่น 1 มาเกี่ยวหรือเทียบกันอีก เดียวจะยาว อยากให้เรื่องเทียบรุ่น 1 รุ่น 4จบๆไป เพราะอ.เขาไม่ได้เขียนให้เขาสู้กัน
*number1* *number1* *number1*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 17:52:56 »
ไม่ได้เห็นแก่ตัวนะ ลองคิดว่าคนตั้งกระทู้เป็นโฮคาเงะรุ่น 4 ในช่วงนั้นนายเป็นรุ่น 4 แหละ 9 หางกำลังจะถล่มหมู่บ้าน ถ้าผมให้คนตั้งกระทู้เลือกว่า - จะช่วยลูกตัวเองแล้วหนีออกจากหมู่บ้าน ? หรือจะช่วยคนในหมู่บ้านแต่รุ่น 4 ต้องตาย แบบไหนที่เรียกว่า เห็นแก่ตัว แล้วลองคิดอีกมุมดู คิดว่าถ้ามินาโตะคิดจะหนี แหละพาลูกกับเมียไปด้วยจะได้ไหม ถ้าเห็นแก่ตัวจริงมินาโตะพาเมียกับลูกออกนอกหมู่บ้านได้ง่ายๆแค่ใช้วิชาวาปวิชาเดียวกับที่วาป 9 หางไปนอกหมู่บ้านอะ

โทบิเทียบท่านสุดหล่อรุ่น4 ไม่ได้หรอกสู้กันแค่ไม่กี่นาทีโทบิยังยืนอึนเลยแล้วที่บางคนบอกว่ารุ่น4เก่งจริงทำไมต้องตายแต่รุ่น1สุ้กับ9หางแล้วไม่ตาย ผมสรุปได้ว่าโฮคาเงะเซนจู จัดการกับ 9 ก่อนแล้วจัดการกับมาดาระตอนหลังซึง มินาโตะกำลังจะไปจัดการกับ9หางแต่ โทบิเข้ามาขวาง โทบิรู้ดีแน่ๆว่า โฮคาเงะรุ่นที่4 จะหยุด 9 หางได้เลยเข้ามาขวาง เหตุการณ์มันไม่เหมือนกับครับ แล้วถามต่อมา ถ้าโฮคาเงะรุ่นที่ 4 หยุด 9 หางไม่ได้ แล้ว โทบิจะเข้ามาเสี่ยงสู้กับมินาโตะทำไม ?

ผมไม่ได้ หมายความว่าให้หอบลูกเมียหนีนะครับ *dead*

หลายคนบอกว่ารุ่น 4 มีวิธีเลือกมากมาย แต่ทำไมต้องเป็นผนึกซากอสูร แล้วต้องตายหละ ถ้ามีคาถาอื่นที่จะสามารถจัดการ 9 หางได้จริงๆ ส่วน คุชินะ สัตว์หางออกจากร่างก็แทบเจียนตายแล้ว ถ้าหัวอกคนเป็นแม่ เนี่ยน่าจะกล่อมให้ มินาโตะ ใช้คาถาอื่นแล้วอยู่ดูแล นารูโตะ ต่อไปไม่ดีกว่าเหรอ เสียสละแม่คนเดียวเพื่อให้พ่ออยู่ดูแลลูกมันคือทางเลือกที่ดีที่สุดไม่ใช่เหรอ ถ้ามีทางเลือกอื่นทำไมต้องตายพร้อมกันแล้วทิ้งให้ลูกคนเดียว? นิคือประเด็นของผม

ส่วนรุ่น4 กับ โทบิ รุ่น4เป็นคนบอกเองว่าต่อกรไม่ไหวแน่ ผมก็อ้างอิงตามนั้น ทั้งที่ความจริงผมก็คิดว่ามันสู้ โทบิ ได้สบายอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องรุ่น1 เอาอะไรมาพูดครับว่าจัดการ9หางก่อน ทั้งที่ มาดาระ พร้อม9หาง +กับรุ่น1
แต่รุ่น4 +โทบิ ตัวต่อตัว แถม9หางยังมีรุ่น3คอยช่วยเหลืออยู่ และคุณคิดว่า มาดาระ กับ โทบิ ใครเก่งกว่ากันถามแค่นี้?
แล้วถ้า โทบิ มาพร้อม9หาง ลุยกับรุ่น4จะเกิดอะไรขึ้น ?

พอเถอะๆ *้ัิbored* ประเด็นนี้ไม่เกี่ยวแล้ว อย่าชวนผมออกนอกเรื่องเลย *glad*