หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมที่โทบิ ไม่ใช่อุจิวะ  (อ่าน 20035 ครั้ง)

Aofapp

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: เป็นไปได้ไหมที่โทบิ ไม่ใช่อุจิวะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 04:42:15 »
ไอที่ว่า ซาซึเกะ มีเนตรตลอดเวลา กูเถียงขาดใจ
อ่านตอนล่าสุดดู

เขาคุยเรื่องโทบิกัน ไอนี่มาไงซาซึเกะ  *haha*

MelissA

• *
Re: เป็นไปได้ไหมที่โทบิ ไม่ใช่อุจิวะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 07:28:29 »
มันยังไม่มีอะไรแน่นอนหรอกค่ะ จะเป็นคนนอกหรือคนใน ก็ต้องรอลุ้นกันอยู่ดี แต่เราก็แอบเทใจให้ไปฝั่งอุจิวะนะ เราเห็นหลายๆท่านว่า ทำไมตาของโทบิถึงไม่เป็นปกติเหมือนซาซึเกะ หรือไม่พัฒนา เหมือนอุจิวะ คนอื่นๆ สำหรับเรา เราคิดว่า เนรตของโทบินั้นอยู่ใต้หน้ากาก ซึ่งก็ออกมาให้ชมได้ไม่บ่อยนัก จะเป็นตาปกติหรือแหวนวงแหวน มันก็อยู่ใต้หน้ากาก  โทบิอาจจะจงใจไม่ให้เห็นตาปกติหรือไม่ใช้เนรตอื่นก็ได้นะ ความเห็นส่วนตัวนะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 12:05:26 »
ถ้าบอกว่า เดอิดาระไม่สนใจคนอื่น  - -

ทำไมคาคาชิไม่สังเกตุเหนตั้งก่ะแรกอ่ะ เพิ่งจะเหนตอนเซ็ตสึมาบอกว่าอิจจี้ตายแล้ว

เหมือนมันจะจงใจให้เหนมากกว่านะ หรือผมคิดไปเอง  *้ัdoubt*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 14:45:49 »
อันนั้นผมก้ไม่รุ้เหมือนกันนะผมว่าอาจารย์แกจงใจวาดเป็นหลุมดำซะขนาดนั้นจึงไม่มั่นใจว่ามันเปิดปิดเนตรของมันจิงรึป่าวรึจงใจให้มันเป็นความลับโดยการวาดเป็นหลุมดำเพื่อปกปิดเนตรของโทบิไว้เพราะไม่อยากให้มันเด่นในช่วงแรกหรือ นั้นอาจเป็นมุมมองของบุคคลที่3แบบเกมทั่วไปที่เวลาเราไม่ได้สังเกตุเห็นหรือเป็นจุดอับก็จะเห็นเป็นสีดำหรือมองไม่เห็น  อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ  แต่ก้มีความเป็นไปได้ว่ามันอาจเปิดปิดเนตรของมันได้  แต่ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงมันน่าจะแสดงให้เราเห็นบ้างเนอะ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 15:45:51 »
เรื่องเนตรวงแหวนของโทบิที่มันไม่เปลี่ยนโหมดซักที  ไม่สามารถบอกได้เลยครับว่าเป็นคนในหรือนอกตระกูลอุจิวะ

แต่บอกได้แค่ว่าเนตรนั้นไม่ใช่ตาของโทบิเท่านั้นเองครับ

เพราะตัวอย่างซาสึเกะที่หลังจากเปลี่ยนเอาตาอิทาจิมาใส่ ก็เป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเหมือนกันทั้งๆที่เกะก็เป็นคนอุจิวะแท้ๆ แต่กลับไม่สามารถเปลี่ยนเป็นตาดำๆตามปกติได้

ฉะนั้นสรุปคือเรื่องเนตรมันบอกไม่ได้เลยว่าใช่หรือไม่ใช่อุจิวะ

รู้สึกว่าตอนล่าสุด ซาสึเกะจะเปลี่ยนเนตรเป็นตาปกติแล้วนะครับ

น่าจะสรุปได้ว่า คนในตระกูลอุจิวะไม่ว่าจะยังไงก็ตาม ก็สามารถเปลี่ยนเนตรของตัวเองกลับเป็นตาปกติได้

ส่วนอีโทบิเจ้าปัญหา ผมเอนเอียงไปว่ามันไม่ใช่อุจิวะนะ ถึงจะบอกว่าเปิดเนตรตลอดเวลาเพื่อป้องกันตัวเอง แต่มีอยู่ฉากนึงไปร้านอาหารกับซาสึเกะ โทบิมันก็ยังไม่ยอมเก็บเนตรเลย

ร้านอาหารไม่น่าจะใช้สถานที่ที่มีอันตราย ถ้าจะมีอันตรายก็คงเป็นเพราะคนอื่นเห็นเนตรวงแหวนที่ไม่ยอมเก็บนี่แหละ

ส่วนตามที่คุณกัสบอกว่า เดอิดาระน่าจะสังเกตเห็นเนตรมันบ้าง ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับเจ้าตัวมากกว่าว่าจะยอมให้เห็นเนตรหรือเปล่า ถ้าเป็นเนตรวงแหวนที่ไม่ได้ใช้งาน เปิดทิ้งเอาไว้เฉยๆ ผมเดาว่า

มันจะไม่มีแสงสว่าง เหมือนดวงตาปกติทั่วไป อ้างอิงจากตอนที่เปิดตัวว่ามันคือมาดาระครั้งแรก ตอนนั้นโทบิไปคุยกับเพนแล้วบังเอิญมีฟ้าผ่าผ่าลงมา ทำให้มีแสงสว่างจ้า แล้วก็ปรากฎให้เห็นเนตรในดวงตาของมัน

แสดงว่าเนตรของมันคงไม่ได้มองเห็นกันง่ายๆ แต่ตอนนั้นบังเอิญมีแสงสว่างส่องลงมา เราถึงได้เห็นกัน

ถ้าลองย้อนไปดูตอนเก่าๆ คาคาชิก็เคยสู้กับโทบิมาครั้งนึงแล้ว ก่อนที่จะมาสังเกตเห็นเนตรวงแหวนของโทบิ เรื่องนี้มันก็แปลกๆอยู่ว่าทำไมตอนนั้นคาคาชิถึงไม่เห็น

แต่มาเห็นตอนที่โทบิมันต้องการให้เห็น ผมเดาว่าถ้าโทบิต้องการให้เห็นเนตร เนตรก็จะมีแสงสว่างออกมาเอง รู้สึกว่าคิซาเมะตอนเจอโทบิครั้งแรกพูดว่า " ดวงตาคู่นั้นส่องประกายท่ามกลางความมืด "

ผมคิดว่าถ้ามันเรืองแสงขนาดนั้นคงมีคนสังเกตไปนานแล้วละครับ เรื่องแสงสว่างของเนตรน่าจะเป็นสิ่งที่ควบคุมได้ ขึ้นอยู่กับว่าโทบิจะต้องการให้เห็นหรือเปล่า

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ พูดเข้าข้างทฤษฎีตัวเอง 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 15:50:38 โดย Jay_Jay »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 16:27:30 »
ถ้าบอกว่า เดอิดาระไม่สนใจคนอื่น  - -

ทำไมคาคาชิไม่สังเกตุเหนตั้งก่ะแรกอ่ะ เพิ่งจะเหนตอนเซ็ตสึมาบอกว่าอิจจี้ตายแล้ว

เหมือนมันจะจงใจให้เหนมากกว่านะ หรือผมคิดไปเอง  *้ัdoubt*

เพราะหน้ากาก มันหน้ามั้งครับ รูมันเลนลึกมันเลยขี้เกียจส่อง  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 20:30:22 »
แล้วเรื่องที่มันใช้วิชามิติทั้งที่เนตรยังเปนแค่สามจุดล่ะครับช่วยวิเคราะเรื่องนี้หน่อยครับ รึเปนความสามารถพิเศษของผู้ที่มีสายเลือดเซนจู ใช้วิชาเนตรขั้นสูงได้ตลอดโดยไม่ต้องเปลี่ยนระดับเนตร *shock* *shock* *shock* สรุปเองเลยตรู *disappoint* *disappoint* *disappoint*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

kampagank

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 21:00:34 »

Aofapp

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 21:44:00 »
แล้วเรื่องที่มันใช้วิชามิติทั้งที่เนตรยังเปนแค่สามจุดล่ะครับช่วยวิเคราะเรื่องนี้หน่อยครับ รึเปนความสามารถพิเศษของผู้ที่มีสายเลือดเซนจู ใช้วิชาเนตรขั้นสูงได้ตลอดโดยไม่ต้องเปลี่ยนระดับเนตร *shock* *shock* *shock* สรุปเองเลยตรู *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ที่สุดคือเริ่มต้น  *great*

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 22:02:19 »
เรื่องเนตรวงแหวนของโทบิที่มันไม่เปลี่ยนโหมดซักที  ไม่สามารถบอกได้เลยครับว่าเป็นคนในหรือนอกตระกูลอุจิวะ

แต่บอกได้แค่ว่าเนตรนั้นไม่ใช่ตาของโทบิเท่านั้นเองครับ

เพราะตัวอย่างซาสึเกะที่หลังจากเปลี่ยนเอาตาอิทาจิมาใส่ ก็เป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเหมือนกันทั้งๆที่เกะก็เป็นคนอุจิวะแท้ๆ แต่กลับไม่สามารถเปลี่ยนเป็นตาดำๆตามปกติได้

ฉะนั้นสรุปคือเรื่องเนตรมันบอกไม่ได้เลยว่าใช่หรือไม่ใช่อุจิวะ

รู้สึกว่าตอนล่าสุด ซาสึเกะจะเปลี่ยนเนตรเป็นตาปกติแล้วนะครับ

น่าจะสรุปได้ว่า คนในตระกูลอุจิวะไม่ว่าจะยังไงก็ตาม ก็สามารถเปลี่ยนเนตรของตัวเองกลับเป็นตาปกติได้

ส่วนอีโทบิเจ้าปัญหา ผมเอนเอียงไปว่ามันไม่ใช่อุจิวะนะ ถึงจะบอกว่าเปิดเนตรตลอดเวลาเพื่อป้องกันตัวเอง แต่มีอยู่ฉากนึงไปร้านอาหารกับซาสึเกะ โทบิมันก็ยังไม่ยอมเก็บเนตรเลย

ร้านอาหารไม่น่าจะใช้สถานที่ที่มีอันตราย ถ้าจะมีอันตรายก็คงเป็นเพราะคนอื่นเห็นเนตรวงแหวนที่ไม่ยอมเก็บนี่แหละ

ส่วนตามที่คุณกัสบอกว่า เดอิดาระน่าจะสังเกตเห็นเนตรมันบ้าง ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับเจ้าตัวมากกว่าว่าจะยอมให้เห็นเนตรหรือเปล่า ถ้าเป็นเนตรวงแหวนที่ไม่ได้ใช้งาน เปิดทิ้งเอาไว้เฉยๆ ผมเดาว่า

มันจะไม่มีแสงสว่าง เหมือนดวงตาปกติทั่วไป อ้างอิงจากตอนที่เปิดตัวว่ามันคือมาดาระครั้งแรก ตอนนั้นโทบิไปคุยกับเพนแล้วบังเอิญมีฟ้าผ่าผ่าลงมา ทำให้มีแสงสว่างจ้า แล้วก็ปรากฎให้เห็นเนตรในดวงตาของมัน

แสดงว่าเนตรของมันคงไม่ได้มองเห็นกันง่ายๆ แต่ตอนนั้นบังเอิญมีแสงสว่างส่องลงมา เราถึงได้เห็นกัน

ถ้าลองย้อนไปดูตอนเก่าๆ คาคาชิก็เคยสู้กับโทบิมาครั้งนึงแล้ว ก่อนที่จะมาสังเกตเห็นเนตรวงแหวนของโทบิ เรื่องนี้มันก็แปลกๆอยู่ว่าทำไมตอนนั้นคาคาชิถึงไม่เห็น

แต่มาเห็นตอนที่โทบิมันต้องการให้เห็น ผมเดาว่าถ้าโทบิต้องการให้เห็นเนตร เนตรก็จะมีแสงสว่างออกมาเอง รู้สึกว่าคิซาเมะตอนเจอโทบิครั้งแรกพูดว่า " ดวงตาคู่นั้นส่องประกายท่ามกลางความมืด "

ผมคิดว่าถ้ามันเรืองแสงขนาดนั้นคงมีคนสังเกตไปนานแล้วละครับ เรื่องแสงสว่างของเนตรน่าจะเป็นสิ่งที่ควบคุมได้ ขึ้นอยู่กับว่าโทบิจะต้องการให้เห็นหรือเปล่า

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ พูดเข้าข้างทฤษฎีตัวเอง 55

ครับ  ตามนั้นเลย

ซาสึเกะเพิ่งเก็บเนตรให้เห็นกันจะๆเลย

โทบิก็น่าจะไม่ใช่อุจิวะแล้วล่ะ 
(นั่นคือ ทั้ง ไล่ตั้งแต่อิซึนะ คางามิ  ฟุงาคุ ชิซุย โอบิโตะ )

แล้วมันเป็นไผหว่า 

ที่เหลือ เป็นไปได้มากสุดก็รุ่น1 ตามที่คุณเจ-เจเคยวิเคราะห์แหละ

แต่ตอนล่าสุดมาดาระก็บอกอีกเหมือนกันว่า  รุ่น1ไม่อยู่ในโลกนี้แล้ว
(ความคิดผมมาดาระไม่น่าจะขี้โกหกนะ  ถ้าโทบิจะเป็นรุ่น1จริงๆล่ะก็    ที่มาดาระพูดคงเป็นเพราะเข้าใจผิดจริงๆว่ารุ่น1ตายแล้ว  ซึ่งความจริงอาจยังไม่ตาย)

*rip* *rip*
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 22:09:39 »
ทฤษฎีเก่า ผมทิ้งแล้วละครับ กำลังเชื่อมเรื่องใหม่  *rip*