หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเคลียเรื่องอิซานางิหน่อยครับ สรุปแล้วเงื่อนไขมันคืออะไรกันแน่เนี่ย ???  (อ่าน 24071 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
กระทู้นี้ผมจะออกเดือดๆหน่อย คงจะไม่ว่ากันนะ เพราะไม่ไหวแล้วคนพูดกันเยอะมากผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาอ้างอิง ผมจะขอแจกแจงเป็นข้อๆ

ถึงเหตุผลที่ผมบอกว่าอิซานางิต้องมีพลัง " ทั้งสองตระกูล "

1. ก่อนอื่นเลย ถ้ายังไม่ได้อ่านฉบับรวมเล่ม ขอให้ไปหาอ่านก่อนที่จะตัดสิน เล่ม 54 ตอน 510 นะครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังว่ามันแตกต่างกันแค่ไหน

ฉบับแปลเองโทบิบอกว่า " อิซานางิ มีแต่ชั้นเท่านั้นที่ใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด แต่ก็มีอีกเทคนิคหนึ่งที่จะใช้ คือการมีพลังของอุจิวะและเซ็นจู "

ฉบับรวมเล่มเป็นแบบนี้ " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังทั้งของอุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

นี่แค่ประโยคเดียวนะ -*-

2. จากข้อ1. ถ้าจะบอกว่าโทบิโกหก ผมก็ต้องถามกลับละครับว่ามันจะโกหกคนที่ตัวเองกำลังจะฆ่าทำไม มันเล่าเรื่องอิซานางิขณะที่ดาบปักคาท้องของโคนันเลยนะครับ

จริงอยู่ที่โทบิอาจจะเป็นจอมโกหก แต่มันก็มีเหตุผลจำเป็นที่จะต้องโกหกในทุกๆเรื่อง และสำหรับเรื่องนี้ มันโกหกเพื่ออะไร ???

3. หลักการทำงานของอิซานางิ สามารถอธิบายได้ทุกอย่างเมื่อเอาพลังของเซ็นจูเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ถ้ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียว มันจะเป็นไปได้ยังไงครับ เพราะวิชานี้คือวิชาที่

เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง พลังของอุจิวะทำอะไรได้บ้าง มีขีดจำกัดแค่ไหนลองตอบในใจดู ต่อให้มีพลังเยอะขนาดชิซุย แต่มันก็จบแค่ " ภาพลวงตาที่เหมือนเหตุการณ์จริง "

ส่วนอิซานางิคือวิชาที่เปลี่ยนจินตนาการให้เป็นชีวิตจริง พลังของเนตรวงแหวนเปล่าๆจะสามารทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอ นึกภาพว่าตัวเองไม่ตาย และตัวเองก็ไม่ตายจริงๆ

ลองอธิบายการทำงานให้ผมฟังหน่อยว่าพลังของอุจิวะอย่างเดียวจะทำได้ยังไง

4. สำหรับหลายๆคนที่บอกว่าอิทาจิยังใช้อิซานามิได้เลย จากตอนล่าสุดเห็นได้ชัดว่าอิซานามิเป็นแค่คาถาที่สร้างขึ้นมาโดยตระกูลอุจิวะ เพื่อกันไม่ให้คนในตระกูลบ้าอำนาจเกินไป

ส่วนอิซานางิ เซียนเต๋าเป็นคนสร้างนะครับ มันจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง

5. ในเรื่อง ผมยังไม่เคยเห็นคำพูดประโยคไหนที่สื่อไปในทางว่า " ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจู แต่ก็ใช้อิซานางิได้ " ซักประโยคเลยนะครับ = =

(ถ้ามี เอารูปมาให้ผมดูหน่อย )

6. มันจะแปลกเกินไปหน่อยหรือเปล่าที่เซียนเต๋ามอบพลังส่วนเนตรเซียนให้กับลูกชายคนโต ทั้งๆที่พลังส่วนนี้เห็นได้ชัดว่า เป็นอำนาจที่มากเกินไป (ในกรณีที่รวมอิซานางิด้วยนะ)

เซียนเต๋าเขากำลังคิดอะไรอยู่ละครับเนี่ย ลูกชายคนโตยิ่งบ้าอำนาจอยู่ด้วย

7. โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาที่แม้แต่ตระกูลอุจิวะยังถือเป็นคาถาต้องห้าม " แสดงว่าตระกูลอื่นก็ใช้ได้ แต่คนตระกูลอื่น เขาไม่ได้เกิดมามีเนตรวงแหวนนะครับ 

8. ถึงจะใช้แล้วตาบอด แต่มันก็ถือเป็นวิชาที่ใช้เป็นไพ่ตายได้อยู่ดี เหมือนคาถาปิดผนึกซากอสูรของรุ่น4 ทำไมอุจิวะถึงไม่ใช้วิชานี้กันละครับ อย่างน้อยก็หลบหลีกการตายได้ถึงสองครั้ง

ถ้าจะพูดว่า เนื้อเรื่องอาจจะมีหักมุมก็ได้ อันนี้ผมไม่ว่าครับ ทุกคนมีสิทธ์คิด แต่เท่าที่อ่านข้อความของหลายๆคนมันสื่อว่า " เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วไม่ใช่หรอ ??? " 

ก็ต้องมาเถียงกันหน่อยละครับ  *disappoint*

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมว่าที่มันโกหกนั่นน่ะมันหวังผลมากเลยนะ คุยว่าตัวเองเก่งแบบนั้นแบบนี้ ใช้ได้ไม่จํากัดเผื่อถ้าโคนันยังวางแผนฮึดสู้อยู่นี่พอได้ยินทีถอดใจเอาง่ายง่ายนะ *haha*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

benzvip1

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
กระทู้นี้ผมจะออกเดือดๆหน่อย คงจะไม่ว่ากันนะ เพราะไม่ไหวแล้วคนพูดกันเยอะมากผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาอ้างอิง ผมจะขอแจกแจงเป็นข้อๆ

ถึงเหตุผลที่ผมบอกว่าอิซานางิต้องมีพลัง " ทั้งสองตระกูล "

1. ก่อนอื่นเลย ถ้ายังไม่ได้อ่านฉบับรวมเล่ม ขอให้ไปหาอ่านก่อนที่จะตัดสิน เล่ม 54 ตอน 510 นะครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังว่ามันแตกต่างกันแค่ไหน

ฉบับแปลเองโทบิบอกว่า " อิซานางิ มีแต่ชั้นเท่านั้นที่ใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด แต่ก็มีอีกเทคนิคหนึ่งที่จะใช้ คือการมีพลังของอุจิวะและเซ็นจู "

ฉบับรวมเล่มเป็นแบบนี้ " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังทั้งของอุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

นี่แค่ประโยคเดียวนะ -*-

2. จากข้อ1. ถ้าจะบอกว่าโทบิโกหก ผมก็ต้องถามกลับละครับว่ามันจะโกหกคนที่ตัวเองกำลังจะฆ่าทำไม มันเล่าเรื่องอิซานางิขณะที่ดาบปักคาท้องของโคนันเลยนะครับ

จริงอยู่ที่โทบิอาจจะเป็นจอมโกหก แต่มันก็มีเหตุผลจำเป็นที่จะต้องโกหกในทุกๆเรื่อง และสำหรับเรื่องนี้ มันโกหกเพื่ออะไร ???

3. หลักการทำงานของอิซานางิ สามารถอธิบายได้ทุกอย่างเมื่อเอาพลังของเซ็นจูเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ถ้ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียว มันจะเป็นไปได้ยังไงครับ เพราะวิชานี้คือวิชาที่

เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง พลังของอุจิวะทำอะไรได้บ้าง มีขีดจำกัดแค่ไหนลองตอบในใจดู ต่อให้มีพลังเยอะขนาดชิซุย แต่มันก็จบแค่ " ภาพลวงตาที่เหมือนเหตุการณ์จริง "

ส่วนอิซานางิคือวิชาที่เปลี่ยนจินตนาการให้เป็นชีวิตจริง พลังของเนตรวงแหวนเปล่าๆจะสามารทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอ นึกภาพว่าตัวเองไม่ตาย และตัวเองก็ไม่ตายจริงๆ

ลองอธิบายการทำงานให้ผมฟังหน่อยว่าพลังของอุจิวะอย่างเดียวจะทำได้ยังไง

4. สำหรับหลายๆคนที่บอกว่าอิทาจิยังใช้อิซานามิได้เลย จากตอนล่าสุดเห็นได้ชัดว่าอิซานามิเป็นแค่คาถาที่สร้างขึ้นมาโดยตระกูลอุจิวะ เพื่อกันไม่ให้คนในตระกูลบ้าอำนาจเกินไป

ส่วนอิซานางิ เซียนเต๋าเป็นคนสร้างนะครับ มันจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง

5. ในเรื่อง ผมยังไม่เคยเห็นคำพูดประโยคไหนที่สื่อไปในทางว่า " ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจู แต่ก็ใช้อิซานางิได้ " ซักประโยคเลยนะครับ = =

(ถ้ามี เอารูปมาให้ผมดูหน่อย )

6. มันจะแปลกเกินไปหน่อยหรือเปล่าที่เซียนเต๋ามอบพลังส่วนเนตรเซียนให้กับลูกชายคนโต ทั้งๆที่พลังส่วนนี้เห็นได้ชัดว่า เป็นอำนาจที่มากเกินไป (ในกรณีที่รวมอิซานางิด้วยนะ)

เซียนเต๋าเขากำลังคิดอะไรอยู่ละครับเนี่ย ลูกชายคนโตยิ่งบ้าอำนาจอยู่ด้วย

7. โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาที่แม้แต่ตระกูลอุจิวะยังถือเป็นคาถาต้องห้าม " แสดงว่าตระกูลอื่นก็ใช้ได้ แต่คนตระกูลอื่น เขาไม่ได้เกิดมามีเนตรวงแหวนนะครับ 

8. ถึงจะใช้แล้วตาบอด แต่มันก็ถือเป็นวิชาที่ใช้เป็นไพ่ตายได้อยู่ดี เหมือนคาถาปิดผนึกซากอสูรของรุ่น4 ทำไมอุจิวะถึงไม่ใช้วิชานี้กันละครับ อย่างน้อยก็หลบหลีกการตายได้ถึงสองครั้ง

ถ้าจะพูดว่า เนื้อเรื่องอาจจะมีหักมุมก็ได้ อันนี้ผมไม่ว่าครับ ทุกคนมีสิทธ์คิด แต่เท่าที่อ่านข้อความของหลายๆคนมันสื่อว่า " เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วไม่ใช่หรอ ??? " 

ก็ต้องมาเถียงกันหน่อยละครับ  *disappoint*

ผมก็ไม่มีอะไรจะเถียงนะคับ ก็งงๆ

แต่ข้อ 8 อะ อย่างน้อยก่อนจะไปใช้ อิซานามิ หรือ นางิ ก็ต้องเบิกเนตร ขั้น 2 และ 3 ให้ได้ก่อนนะคับ  ทุกคนในตะกูลอุจิวะ คงทำไม่ได้กันหมด

และพวกเราก็รู้จำนวนคน เบิกเนตรขั้น 2-3 ด้วย  แต่ประวัติหลัง มาดาระ ไม่รู้จะมีใครเบิกเนตร 2-3 ได้บ้าง
แล้วจะทำไม

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ผมว่าที่มันโกหกนั่นน่ะมันหวังผลมากเลยนะ คุยว่าตัวเองเก่งแบบนั้นแบบนี้ ใช้ได้ไม่จํากัดเผื่อถ้าโคนันยังวางแผนฮึดสู้อยู่นี่พอได้ยินทีถอดใจเอาง่ายง่ายนะ *haha*

ใช่ครับ  อิโทบิมันขี้ตั๋ว  เป็นผมก็ไม่เชื่อมาน 

ดูสิ   ขนาดโคนันจะเดี้ยงแล้วมันยังตั๋วว่ามันใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด  แต่พอพูดปุ๊บตามันก็บอดปั๊บ

แสดงว่าตอนนั้นมันหมดก๊อกแล้วจริงๆ  ถ้าโคนันฮึดสู้มาอีกมันคงหมดท่าแน่ๆ  อาวุธที่มันเหลือคือขี้ตั๋วปั่นทอนความมั่นใจคุ่ต่อสุ้

*attack* *attack* 

เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
1.อาจจะโกหกก้ได้นะคับ

2.โกหกเพื่อบั่นทอนความมั่นใจในการต่อสู้ของโคนันลงไปเพื่อให้โคนันหมดกำลังใจจะต่อสู้  เกทับ ว่าง่ายๆ

3.อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่วิชาเนตรคือวิชาเกี่ยวกับภาพลวงตา  อาจจะทำได้ก้ได้มั้งคับ
   แบบว่า ใช้แค่พลังเนตรอย่างเดียว เปลี่ยนความจิงเปนภาพลวงตา แต่แลกด้วยการมองเห็น

4.เรื่องนี้ผมก้ไม่รุ้คับ

5.ประโยคที่โทบิพูดว่า "เนตรวงแหวน กับ DNAของฮาชิรามะ  มันเองก้คิดจะควบคุมเก้าหางสินะ"
   น่าจะประมานนี้นะคับ ไม่รุ้ประโยคนี้ผมคิดไปเองป่าวนะ แต่ดูเหมือนเป้าหมายของดันโซ
    จิงๆแล้วไม่ใช่เพื่อใช้อิซานางิ แต่เพื่อควบคุมเก้าหาง เพราะมันพูดเหมือนว่า โอโรทดลองเอาDNAรุ่น1มาใส่ตัวดันโซ
    เพื่อยืดระยะเวลาของอิซานางิออกไปอีก แค่ยืดเวลาเฉยๆ ไม่ใช่ว่าจะเปนต้องมีDNAรุ่น1ถึงจะใช้ได้

6.คงจะเปนพลังซ่อนเร้นล่ะมั้งคับ อาจจะคิดว่า ซักวันลูกทั้ง2คนอาจจะร่วมมือกันเพื่อสันติภาพ
   เลยทิ้งพลังไว้ให้เพื่อช่วยเหลือคนน้อง  แต่มันกลับผิดคาดมั้งคับ  หรือไม่ก้ พ่อลำเอียง  - -

7.ใช่คับ ว่าตระกูลอื่นไม่ได้มีเนตร แต่เอามาใส่ได้ไม่ใช่หรอคับ  อย่างดันโซเองก้เอามาใส่

8.อันนี้ก้ไม่รุ้แฮะ แอบงงตรงที่ว่า หลบหลีกการตายได้2ครั้ง  - -

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
*haha*ค่อยๆทีละมู้ก็ได้ครับ

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• *
    โดยส่วนตัวผมมองว่า อิซานางิและอิซานามิ ตระกูลอุจิฮะใช้ได้ทุกคนนะครับ แต่อย่างอิทาจิว่าใช้แล้วตาบอด และเปนพวกยิ่งยะโส ชอบฆ่าแม้แต่คนตระกูลเดียวกัน จึงได้กลายเปนวิชาต้องห้ามของอุจิฮะ น่าจะรู้แค่ผู้นำตระกูลเท่านั้น และภายหลังคงโดนผนึกไว้ที่ศิลาประจำตระกูล ผู้มีเนตรกระจกเงาขึ้นไปเท่านั้นถึงอ่านได้
     ส่วนอิซานางิ ที่เซียนเต๋าใช้ ไม่เกิดผลเสียต่อตาเลย เพราะเปนต้นกำเนิดของอุจิฮะและเซนจู มีพลังเต็มที่
     พอสรุปได้ว่า...วิชาต้องห้ามอุจิฮะ ทั้งอิซานางิ และอิซานามิ ที่ใช้แล้วตาบอดเพราะมีพลังแค่กึ่งเดียว(แค่อุจิฮะ)
     แต่ที่ดันโซใช้อิซานางิแล้วตาบอดเพราะ ไม่ใช่เชื้อสายที่แท้จริง เพราะแค่เอาพลังมาใส่เหมือนคาบูโตะ
ปล.เดาล้วนๆ แต่แอบงง อิทาจิได้ใช้เนตรซิซุยกะเกะตอนไหนเมื่อสิบปีก่อน ด้วยวิชา โคโตอะมัทสึคามิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 01:23:38 โดย nakin »

kampagank

• *
ผมก้อไม่รุ้ เเต่อิทาจิ พูดถึงเซนจูอยุ่นะ ลองอ่านดูดีดี

kampagank

• *
อิทาจิ พูดว่า " นั้นก้อคือ ผู้ใช้จะกลายเป็นพวกหยิ่งยะโส และใช้มากจนเกินไป "
เเสดงว่า ตระกูล อุจิวะ มีคนใช้ กระจกเงานิรันดร์ เยอะอยู่ เยอะจนสามารถที่จะสู้กันเองได้
ไม่ได้มีเเต่ มาดาระ ซาซึเกะ เพื่อนว่าไง *number1*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ไม่หรอกมั้ง  อิจจี้เคยบอกเกะไว้ว่า ถ้าเกะเบิกกระจกเงาได้ จะกลายเปนคนที่3

มาดาระ อิจจี้ เกะ  แต่สงสัยแค่ว่า ทำไมมันไม่นับรวมชิซุยก่ะอิสึนะด้วยหว่า  - -

Haroshi

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ผมมาทำอะไร????
ไม่หรอกมั้ง  อิจจี้เคยบอกเกะไว้ว่า ถ้าเกะเบิกกระจกเงาได้ จะกลายเปนคนที่3

มาดาระ อิจจี้ เกะ  แต่สงสัยแค่ว่า ทำไมมันไม่นับรวมชิซุยก่ะอิสึนะด้วยหว่า  - -

ไช่ครับถ้านับรวมเเล้วมัน ก็ตั้ง5คนเลยนา ยังสงสัย กับผู้ มีเนตรวงเเหวนกระจก..นะครับ *dead*
เรื่อง! นี้ !ถึง !ครู อัง ค ณาเเน่ ๆ!!!!!!

cosmo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
หมายถึงคนที่ยังไม่ตายมั้งครับ

chainoi

• *
1.อาจจะโกหกก้ได้นะคับ

2.โกหกเพื่อบั่นทอนความมั่นใจในการต่อสู้ของโคนันลงไปเพื่อให้โคนันหมดกำลังใจจะต่อสู้  เกทับ ว่าง่ายๆ

3.อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่วิชาเนตรคือวิชาเกี่ยวกับภาพลวงตา  อาจจะทำได้ก้ได้มั้งคับ
   แบบว่า ใช้แค่พลังเนตรอย่างเดียว เปลี่ยนความจิงเปนภาพลวงตา แต่แลกด้วยการมองเห็น

4.เรื่องนี้ผมก้ไม่รุ้คับ

5.ประโยคที่โทบิพูดว่า "เนตรวงแหวน กับ DNAของฮาชิรามะ  มันเองก้คิดจะควบคุมเก้าหางสินะ"
   น่าจะประมานนี้นะคับ ไม่รุ้ประโยคนี้ผมคิดไปเองป่าวนะ แต่ดูเหมือนเป้าหมายของดันโซ
    จิงๆแล้วไม่ใช่เพื่อใช้อิซานางิ แต่เพื่อควบคุมเก้าหาง เพราะมันพูดเหมือนว่า โอโรทดลองเอาDNAรุ่น1มาใส่ตัวดันโซ
    เพื่อยืดระยะเวลาของอิซานางิออกไปอีก แค่ยืดเวลาเฉยๆ ไม่ใช่ว่าจะเปนต้องมีDNAรุ่น1ถึงจะใช้ได้

6.คงจะเปนพลังซ่อนเร้นล่ะมั้งคับ อาจจะคิดว่า ซักวันลูกทั้ง2คนอาจจะร่วมมือกันเพื่อสันติภาพ
   เลยทิ้งพลังไว้ให้เพื่อช่วยเหลือคนน้อง  แต่มันกลับผิดคาดมั้งคับ  หรือไม่ก้ พ่อลำเอียง  - -

7.ใช่คับ ว่าตระกูลอื่นไม่ได้มีเนตร แต่เอามาใส่ได้ไม่ใช่หรอคับ  อย่างดันโซเองก้เอามาใส่

8.อันนี้ก้ไม่รุ้แฮะ แอบงงตรงที่ว่า หลบหลีกการตายได้2ครั้ง  - -
- สนับสนุนด้วยครับ อย่างข้อ1นี่ ก็มีความเป็นไปได้ว่ามันโกหกนะ เพราะใช้เสร็จตามันดับนี่ครับ แสดงว่ามันโกหก
- หรือถ้าประโยคนี้ " อิซานางิ มีแต่ชั้นเท่านั้นที่ใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด แต่ก็มีอีกเทคนิคหนึ่งที่จะใช้ คือการมีพลังของอุจิวะและเซ็นจู " ถ้าประโยคนี้เป็นจิงก็แสดงว่ามี 2 วิธีที่จะสามารถใช้อิซานางิได้นะครับ
-ส่วนเรื่องพลังที่แบ่งให้ลูกสองคนนี่คงไม่มีการลำเอียงหรอกครับ ทั้งสองพลังน่าจะมีความหมายพอๆกัน เพียงแต่เราไม่รู้เกี่ยวกับพลังกายเซียนเท่าไหร่ก็เลยคิดไปเองว่าพลังเนตรมีพลังมากกว่า
-ส่วนข้ออื่นๆก็ตามที่ August บอกแหละครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
อิทาจิ พูดว่า " นั้นก้อคือ ผู้ใช้จะกลายเป็นพวกหยิ่งยะโส และใช้มากจนเกินไป "
เเสดงว่า ตระกูล อุจิวะ มีคนใช้ กระจกเงานิรันดร์ เยอะอยู่ เยอะจนสามารถที่จะสู้กันเองได้
ไม่ได้มีเเต่ มาดาระ ซาซึเกะ เพื่อนว่าไง *number1*
ที่อิทาจิพูดหมายถึงคนที่ใช้ อิซานางิ ไม่ใช่หมายถึงคนที่ใช้ กระจกเงานิรันดร์
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

spirit

• *

ดูจากที่อิทาจิ พูดล่าสุดนะครับ  "ในการต่อสู้ที่สำคัญที่อูจิวะห้ามแพ้ อิซานางิถือว่ามีประโยชน์มากเลยละทว่ามีความเสี่ยงมากกว่าที่การมองเห็น" จากประโยคนี้ผมว่าวิชานี้ไม่จำเป็นต้องมีเซลล์รุ่นหนึ่งก็สามารถใช่ได้นะครับ อิซานางิเนี้ย

ต่อมาอีกประโยคนึง  "ผู้ใช้จะกลายเป็นผู้หยิ่งยะโสและใช้มากจนเกินไป ถ้าเกิดมีคนคนเดียวใช้ก็ไม่มีปัญหาหรอก แต่มันมากกว่าคนเดียวนี้สิสุดท้ายพวกที่ใช้ลงเอยด้วยการต่อสู้กัน"  จากประโยคนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกับเนตรกระจกเงานิรันดร์รึป่าวนะ รึแค่ใครอยากใช้ก็ใช้ตามเอาเภอใจแต่ต้องแรกกับการเสียดวงตาไป1ข้างแต่ถ้ามีดวงตาเยอะก็ไม่ใช่ปัญหา  แล้วคนมีเนตรนิรันดร์ละ ตาจะบอดไหมอันนี้อิทาจิยังไม่ได้บอก แต่ถ้าให้ผมเดาผมว่าไม่บอดครับ  สังเกตุได้จากคริปที่รุ่น1สู้กับมาดาระและฉากสุดท้ายโดนดาบเสียกลางหลังแต่ไม่ยักจะตายอันนั้นอาจจะเป็นวิชาอิซานางิก็เป็นได้นะครับ  เพราะว่าตอนนั้นมาดาระมีเนตรนิรันดร์แล้ว และวิชานี้ไม่จำเป็นต้องใช้เซลล์ของรุ่นหนึ่งแต่อย่างใด