หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ  (อ่าน 62394 ครั้ง)

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 12:09:38 »
คาถาน้ำแข็งหรือหิมะอ่ะ  ถ้าน้ำแข็ง จารย์เค้าเขียนมาว่าเปนขีดจำกัดสายเลือด

คาคาชิก้บอกว่า ไม่สามารถก๊อปขีดจำกัดสายเลือดได้  หรือจารย์เค้ามั่วอ่า  งงแฮะ

ปล.สงสัยว่า ถ้าคาบูโตะเอาDNAของพวกขีดจำกัดสายเลือดมาใส่ไว้ จะใช้คาถาจำกัดสายเลือดได้ป่าว

ปล2.จารย์แกจะกั๊กหน้าคาคาชิไว้ทำไมน้ออออ  *rip* *rip*

ได้ครับ...

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 12:44:53 »
คนที่มันเรียกขึ้นมา คนที่มีขีดจำกัดสายเลือด มีตั้ง 4คน

มู ฮาคุ อีก2คนจำไม่ได้  ธาตุแผดเผา กับวิชาระเบิดอ่ะ   ถ้ามันเอาDNAพวกนั้นมาใส่มันก้ใช้ได้สิงั้น

แล้วถ้ามันเอาDNAรุ่น1มาใส่อีกล่ะ  เห้ย  มันนี่ เจ๋งสุดเลยนะ  *great* *great*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 13:36:56 »
4 คนที่มันเรียกออกมาจากตัวมัน ไม่มีขีดจำกัดสายเลือด ทั้ง4คนเป็นลูกน้องของโอโรที่มาลักพาตัวซาสึเกะ แต่มีอักขระสาปของโอโรเฉยๆครับ ( หรือผมจำผิด )
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

kaofever

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ไม่ได้รู้มากมายอะไร...แค่อ่านหลายรอบแค่นั้นเอง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 13:50:58 »
ผมว่าคาคาชิใช้ได้ทั้ง5ธาตุแหละครับ

เพราะมันคือการก้อปปี้อินแล้วมองลักษณ์ของจักระด้วยเนตรจึงใช้ออกมาได้

แต่การรวม2ธาตุเข้าด้วยกันคงต้องเป็นสายหลักของตัวเท่านั้น(ขีดจำกัดสายเลือด)

ของคาคาชิคิดว่าน่าจะสายฟ้ากับดิน

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 14:22:37 »
4 คนที่มันเรียกออกมาจากตัวมัน ไม่มีขีดจำกัดสายเลือด ทั้ง4คนเป็นลูกน้องของโอโรที่มาลักพาตัวซาสึเกะ แต่มีอักขระสาปของโอโรเฉยๆครับ ( หรือผมจำผิด )
มีคิมิมาโร่ขีดจำกัดสายเลือดคนสุดท้ายของตระกูลคางูยะ(ใช้กระดูก)คนนึงนะ

Yagura

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 15:35:18 »
คาคาชิ ใช้ได้ 4 ธาตุ คือ
สายฟ้า(ธาตุที่ติดตัวมาแต่กำเนิด),ไฟ, น้ำ, ดิน ไม่สามารถใช้คาถาลม
กระสุนวงจักร(แบบธรรมดา)ไม่มีธาตุ แค่ใช้ทักษะในการควบคุมจักระ ไม่ต้องใช้การแปลงจักระเป็นธาตุต่างๆ สังเกตุว่าจักระจะเป็นสีฟ้า
แต่กระสุนวงจักรสามารถใส่ธาตุลงไปได้ 1 ธาตุ แต่ยังไม่มีใครฝึกสำเร็จนอกจากนารูโตะ
ที่น่าลุ้นคือ โคโนฮามารู ที่มีพื้นฐานธาตุไฟ และเป็นเด็กที่มีพรสวรรค์มาก ต่อไปเราอาจได้เห็น กระสุนวงจักรเพลิง  *number1*

แต่น่าแปลกคือ คาคาชิสามารถใช้คาถาน้ำแข็งได้ ซึ่งน้ำแข็งรวมกันระหว่าง ลม+น้ำ   *rip*

ขอหลักฐานอ้างอิงด้วยครับ ว่าคาคาชิใช้วิชาเกี่ยวกะน้ำแข็งได้
     เพราะวิชาน้ำแข็ง มันเปนความสามารถของพวกขีดจำกัดสายเลือด 2 สาย ที่เห็นตอนนี้ที่มีขีดจำกัดสายเลือดสองสายมีแค่ ฮาคุ ป้ามิสึ และกุเร็น ที่ใช้วิชาคริสตัน
     คาคาชิ ยังไม่ปรากฏว่าปล่อยธาตุสองธาตุพร้อมกันได้ แถมใช้วิชาเกี่ยวกะน้ำแข็งได้อีกนี่ยังไม่เคยเห็น ถ้าอ้างแหล่งที่มาจะดีมากครับ จะได้ประดับความรู้ของผมและอีกหลายคนเลย ขอบคุณล่วงหน้าเด้ออ
หาให้ตายก็ไม่เจอหรอกครับ คาคาชิ ใช้น้ำแข็ง ขนาดตูดู the movie มาแล้วยังไม่เจอเลย ถ้ามั่วแล้วกรุณากลับมาแก้ด้วยนะครับ เราให้อภัยท่านได้เสมอ  *attack*

^
^
^
ที่กระทู้ข้างบนทำลิงค์ไว้ให้แล้ว ลองเข้าไปดูรึยังครับ ผมควรจะให้อภัยท่านรึปล่าวเนี่ย  *great*

*haha* คุณดูยังเป็นน้ำแข็งครับ  *haha* มันน้ำชัดๆ ส่วนน้ำแข็งอีกคนนึงใช้ตะหาก ส่วนคาถา ปลาวาฬ เนี่ยเป็นการ copy จากเนตรวงแหวน
ถ้าตามชื่อหัวมู้แล้วเขาถามว่า คาคาชิ ใช้ได้กี่ธาตุกันแน่ ก็ต้องเอาจักระธาตุที่ คาคาชิ ใช้ได้จริงๆสิครับ แล้วอีกอย่างนั้นมันเป็น the movie เอาทฤษฎีขีดจำกัดทางสายเลือดมาใช้ก็ไม่ได้ซะด้วย *splash* สรุปแล้วผมให้อภัย ท่าน  *great* *้ั์post2*

แถขนาดนี้สีข้างไม่ถลอกเหรอ คาคาชิ ใช้คาถาน้ำแข็งจริงดังรูปนี้

จากรูป Hyouton, Itsukaku Hakusei   แปลว่า คาถาน้ำแข็ง, ปลาวาฬขาวเขาเดียว ส่วนคาถาน้ำที่คาคาชิใช้ก่อนหน้านี้จะขึ้นต้นว่าSuiton ก็คงชัดเจนนะว่า
คาคาชิเคยใช้คาถาน้ำแข็งจริงตามที่ข้าพเจ้าได้พูดไว้และข้าพเจ้าก็สายตาและสมองก็ยังดีอยู่ ไม่ได้เลอะเลือนแต่อย่างใด ส่วนที่ท่านบอกว่าภาค the movie จะเอา
ทฤษฎีขีดจำกัดสายเลือดมาใช้ไม่ได้
นี่กล้าพูดมากเลยนะ เพราะอาจารย์ มาซาชิ คิชิมาโต ท่านเขียนออกมาย่อมมีเหตุผลรองรับอยู่แล้ว ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ
สามารถ copy คาถาน้ำแข็ง ซึ่งพวกเรารู้อยู่แล้วว่าเป็นขีดจำกัดสายเลือดที่ต้องมีธาตุน้ำและลม ทำไมคาคาชิถึงใช้ได้นั้นข้าพเจ้ารู้เหตุผลที่ชัดเจนแล้ว(ไปอ่านมาแล้ว)
และมีหลักทฤษฎีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน แต่ข้าพเจ้าไม่บอกหรอกนะ อยากรู้ลองศึกษาหาเองมั่ง 

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 16:18:46 »
แถขนาดนี้สีข้างไม่ถลอกเหรอ คาคาชิ ใช้คาถาน้ำแข็งจริงดังรูปนี้

(1)จากรูป Hyouton, Itsukaku Hakusei   แปลว่า คาถาน้ำแข็ง, ปลาวาฬขาวเขาเดียว ส่วนคาถาน้ำที่คาคาชิใช้ก่อนหน้านี้จะขึ้นต้นว่าSuiton ก็คงชัดเจนนะว่า
คาคาชิเคยใช้คาถาน้ำแข็งจริงตามที่ข้าพเจ้าได้พูดไว้และข้าพเจ้าก็สายตาและสมองก็ยังดีอยู่ ไม่ได้เลอะเลือนแต่อย่างใด ส่วนที่ท่านบอกว่าภาค the movie จะเอาทฤษฎีขีดจำกัดสายเลือดมาใช้ไม่ได้ นี่กล้าพูดมากเลยนะ เพราะอาจารย์ มาซาชิ คิชิมาโต ท่านเขียนออกมาย่อมมีเหตุผลรองรับอยู่แล้ว
(2)ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ
สามารถ copy คาถาน้ำแข็ง ซึ่งพวกเรารู้อยู่แล้วว่าเป็นขีดจำกัดสายเลือดที่ต้องมีธาตุน้ำและลม ทำไมคาคาชิถึงใช้ได้นั้นข้าพเจ้ารู้เหตุผลที่ชัดเจนแล้ว(ไปอ่านมาแล้ว)
และมีหลักทฤษฎีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน แต่ข้าพเจ้าไม่บอกหรอกนะ อยากรู้ลองศึกษาหาเองมั่ง

copแรก ผมไม่รู้หรอกนะภาษาญี่ปุ่นที่คุณอ้างมามันแปลว่าอะไร แต่ก็บอกไปแล้วว่าเป็นการ copy จากเนตรวงแหวน และ คาถา ก่อนหน้านี้ก็เป็น คาถา น้ำล้วนๆ (ไม่ผสมโซดาโค๊ก)

cop ที่2 ก็บอกมาิสิ ใครจะตรัสรู้ข้อมูลที่คุณเอามาอ้างอิงหละ แล้วอีกอย่าง Naruto the movie คุณจะเอามาปนกับ นารูโตะ shippuuden  เรอะ  *dontknow*  แล้วไอ่หมอนั่นมันใช่ขีดจำกัดทางสายเลือดมั้ย ถึงจะใช่หรือไม่ มันก็คือการ copy จากเนตรวงแหวนของ คาคาชิ อยู่ดี  *dontknow*

แล้วมู้เขาก็ถามว่า "คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ" ถ้าเอาจริงๆมันมีแค่ 3 ธาตุ คือ ดิน น้ำ และสายฟ้า แค่นั้นแหละ แต่ถ้าเขาถามว่า "คาคาชิ ใช้วิชาได้กีธาตุ" ผมจะไม่เถียงคุณเลยสักคำอะ *้ั์smoking*

ลองคิดดูดีๆ ถ้าผมแถ คุณก็คงไถล แล้วหละ *้ั์smoking*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 16:29:40 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 16:37:41 »
ถ้างั้น จารย์มาซาชิแกมั่วแล้วล่ะคับ ถ้าคาคาชิก๊อปคาถาน้ำแข็งได้

น้ำแข็ง คาคาชิเคยอธิบายไว้ว่าเปนขีดจำกัดสายเลือด ไม่สามารถใช้เนตรวงแหวนก๊อปได้

แต่มาก๊อปไอ่นี่ได้  มันขัดกันเกินไป ฮาคุคือคนสุดท้ายในตระกูล ทำไมคนนี้มันถึงใช้ได้

คิดได้แค่อย่างเดียวที่ง่ายที่สุด  เดอะมูฟวี่ กับ มังงะ  เอามารวมกันไม่ได้

มูฟวี่มันจะเสริมอะไรมาก้ได้ทั้งนั้น  จิงมั้ยเอ่ยยยยยย  *้ัdoubt*

แล้วที่ท่านบอกว่า

ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ

ช่วยบอกผมทีเถอะคับ ผมไม่รุ้จิงๆว่าทำไมถึงใช้ขีดจำกัดสายเลือดที่เคยอธิบายไว้ในมังงะแล้วได้

แล้วผมก้ไม่รุ้ด้วยว่าจะไปศึกษาเอาเองที่ไหน  จากไหน  ผมไม่ดูเดอะมูฟวี่ เนื้อเรื่องมันไม่เชื่อมกัน เอามารวมไม่ได้

ขอ "หลักทฤษดีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน" ที่ท่านบอกหน่อยนะคับ ผมไม่รุ้เรื่องนี้จิงๆ  งงมั่กมากกก  *้ั์noooo*

nakin

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 17:21:40 »
โดยส่วนตัวผมว่า นารูโตะไม่ว่าจะเดอะมุฟวี่หรือตอนพิเศษในชิพพูเด้นบางที มันก้อเชื่อไม่ได้ทั้งหมดนะครับ
ปกติแล้ว ตอนเสริม ถ้าเนื้อเรื่องขัดกะตอนหลัก ผมว่าเชื่อตอนหลักมันดีกว่า ไม่รู้ว่าภาคแต่ละภาคในเดอะมูฟวี่ อ.เขาเขียนเองป่าว

byrth

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 17:34:36 »
ผมว่าไม่มีหรอกครับ ทฤษฎีอะไรที่ว่า ชัดเจน ถ้ามีคงบอกมาแล้วล่ะ หรือว่ามีจริง !!! ก็ลองเอามาแถลงหน่อย เพราะผมเองก็อยากรู้ เท่าที่เห็น คาคาชิ มีธาตุ ดิน น้ำ สายฟ้า ถ้าจะมีธาตุที่ 4 ก็คงจะเทพเกินไป เพราะพี่แกยังบอกเองเลยว่า คนที่มีถึง 4 ธาตุนั้นหายากมาก ....

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 18:27:23 »
ผมว่ามันคงเอามารวมกันไม่ได้หรอกครับ เดอะมูฟวี่ กับ มังงะ และผมมั่นใจว่าอาจารย์ไม่ได้เป็นคนแต่งเองแน่นอน

ก็เหมือนเป็นการ์ตูนคนละเรื่อง เพราะคนแต่งเป็นคนละคนกัน  *disappoint*

รู้สึกตอนที่คาคาชิใช้วิชาน้ำแข็งได้ จะอยู่ในเดอะมูฟวี่ตอน ศึกเจ้าหญิงหิมะ อะไรนี่แหละ ผมก็เคยดูสมัย 3-4 ปีก่อนนู้นนน คิดถึงเหมือนกันนะ  *great*

ช่วงนั้น มังงะยังเขียนไม่ถึงตอนที่คาคาชิอธิบายเรื่องคุณสมบัติจักระเลยครับ มีความเป็นไปได้สูงที่คนแต่งเดอะมูฟวี่จะไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้

ถ้าจะอ้างอิงจากมังงะ คาคาชิมีแค่ 3 ธาตุครับ ดิน น้ำ สายฟ้า

ถ้าจะอ้างอิงจากอนิเมด้วย คาคาชิมี 4 ธาตุ เพิ่มไฟเข้ามาด้วย (อันนี้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนว่าจะเชื่อในอนิเมหรือเปล่า)

แต่ถ้าถามผม ผมคิดว่าคาคาชิมีแค่ 3 ธาตุ อ้างอิงจากตอนที่คาคาชิสู้กับคาคุสึ ตอนคาคุสึเริ่มใช้วิชาของมัน

คาคาชิก็คิดประมาณว่า "ร้ายกาจจริงๆ คาถาระดับสูงพวกนี้ถ้าไม่มีคุณสมบัติจักระ 3 อย่าง คงทำไม่ได้ " ประโยคนี้ชี้ให้เห็นว่า นินจาที่มีคุณสมบัติจักระ 3 อย่าง เข้าข่ายหายากแล้ว

แต่พอคาคุสึใช้ธาตุที่ 4 คาคาชิมันก็สะดุ้งเลย เหมือนกับว่าไม่เคยเจอนินจาที่มีคุณสมบัติจักระ 4 อย่างมาก่อน

เรื่องที่บอกว่าคาคาชิมี 5 ธาตุนี่คงจะ ไม่ใช่แน่นอน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 19:08:44 โดย Jay_Jay »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 19:12:44 »
คาคาชิไม่โกงไปหน่อยหรอคับ  ดินกับสายฟ้าผมว่าก้พอแล้วนะคับ

ถ้ามี3ธาตุมันก้เปนขีดจำกัดสายเลือดแล้วสิคับ แบบมูอ่ะ ขีดจำกัดสายเลือดแบบพิเศษ

คาถาน้ำ อาจจะมาจากการก๊อปปี้วิชาคนอื่นมาหรือป่าวอ่ะคับ  เพราะมันบอกว่า มันก๊อปวิชามาเปนพัน

มีใครคิดเหมือนผมมั่งอ่า  *glad* *glad*

byrth

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 20:17:58 »
เอ... เดี๋ยวก่อนนะ ขอเครียนิสสสสสส์ นึง คือ ปรกตินินจาจะใช้คาถาแล้ว + ธาตุลงไปนั้น มันจะ + ไปได้แค่ 1 ธาตุใช่ไหม ส่วนขีดจำกัดสายเลือด น่าจะเป็นประมาณว่าผสมธาตุที่มีอยู่ในร่ายกายได้ แบบนี้เป่าหว่า ผมเข้าใจถูกม๊ะ คือแบบว่า ฝึกแปลงจักกระ เป็นธาตุต่างๆ แล้วก็เอามาผสมกันอ่ะ เช่น คาถาลาวา(หลอมละลาย) ของมิซึคาเงะ อะมันออกมาเป็นลาวาเลย แต่ ถ้าเป็นนินจาธรรมดามันต้องใช้ 3 คาถา คือ ดิน น้ำ ไฟ อะไรประมาณนี้เป่าอ่า ผมเข้าใจถูกม๊ะ *dontknow*

rongsawat

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 20:19:49 »
ท่าประสานอินก็คงใช้ได้ทั้ง 5 ธาตุแหละมั้ง

ถ้าใช้จักระเพียวๆก็สายฟ้า

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 20:26:15 »
คาคาชิไม่โกงไปหน่อยหรอคับ  ดินกับสายฟ้าผมว่าก้พอแล้วนะคับ

ถ้ามี3ธาตุมันก้เปนขีดจำกัดสายเลือดแล้วสิคับ แบบมูอ่ะ ขีดจำกัดสายเลือดแบบพิเศษ

คาถาน้ำ อาจจะมาจากการก๊อปปี้วิชาคนอื่นมาหรือป่าวอ่ะคับ  เพราะมันบอกว่า มันก๊อปวิชามาเปนพัน

มีใครคิดเหมือนผมมั่งอ่า  *glad* *glad*

ตอนที่อธิบาย นารูโตะเรื่องคุณสมบัติจักระ คาคาชิ พูดว่า  ตัวเองมีสายฟ้า น้ำ และอีกอย่างนึง  อ่านแล้วว่า 3 มั้ยละ

สามธาตุ  ถ้ารวมกันให้เปน หนึ่งเดียวไม่ได้ ก้อไม่เรียกว่า ขีดจำกัดสายเลือดนะ

มู กับ โอโนกิ  มันเปนสายเลือดจำเพาะ รวมสาม เปน หนึ่ง ได้ คือ คาถาธุลี  น่าจะเปนแค่ สองคนในเรื่อง  ที่รวม3เปนหนึ่งได้

ยิ่งคิดมาก ก้อจะยิ่งสับสน  ผมว่าคิดแค่ขอบเขตที่เรารุ้ดีกว่า  อย่าไปไกลมากเลย

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก