หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: การแปลงคุณสมบัติจักระ - -  (อ่าน 22816 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
การแปลงคุณสมบัติจักระ - -
« เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 19:56:06 »
จิงๆแล้วจักระมี5ธาตุ  ดิน น้ำ ลม ไฟ สายฟ้า  ตามรูปนี้

แต่ว่าตอนนี้ จิไรยะบอกว่า นางาโตะมี6ธาตุ

ทำไมนางาโตะถึงมีถึง6ธาตุล่ะ  หรือมาจากเนตรสังสาระ

ถ้ามาจากสังสาระ อีกธาตุที่เหลือคือธาตุอะไร  ผมสงสัยอ่า

หรือว่าในนี้มันแปลผิด  ถ้าผิด ใครรุ้ว่าในรวมเล่มมันบอกไว้ว่าไง ช่วยบอกผมทีนะ

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
Re: การแปลงคุณสมบัติจักระ - -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 20:31:20 »
ครับ

ผมว่าไม่ได้แปลผิดหรอกครับ

คือเนตรสังสาระมีพลัง 6 สายถูกแล้วล่ะครับ     แต่ไม่ใช่ 6 ธาตุนะครับ

6 สาย ก็คือ วิชาที่เพน 6 ร่างใช้นั่นล่ะครับ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่อง 5 ธาตุ นางาโตะก็สามารถใช้ได้เต็มร้อยทุกธาตุเช่นกัน

เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 20:43:59 »
ม่ายๆ หัวข้อที่มันพูดถึงคือ การแปลงคุณสมบัติจักระ

คาคาชิบอกว่า การแปลงคุณสมบัติ มีหลักๆทั้งหมด5ชนิดเท่านั้น 

แล้วนางาโตะมันเอาจากไหนมาเปน6ล่ะ แล้วไอ่ชนิดหรือสายที่6มันธาตุอะไร

chinjung

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 21:01:55 »
อิอิ

ครับ  หัวข้อที่คาคาชิพูดถึงคือคุณสมบัติทั้ง 5 ธาตุ  อันนี้ยอมรับ

แต่ที่จิไรยะพูดถึง บอกเพียงว่า 6 สาย  ซึ่งคำว่าสายดังกล่าว ก็ไม่ได้ระบุว่าอันเดียวกันกับคำว่าธาตุรึเปล่า

แต่คุณออร์กัสอาจจะเข้าใจว่าหมายถึง 6 ธาตุ   เลยตั้งกระทุ้เหมารวมทั้งสองเหตุการณ์ว่าเป็นการกล่าวถึงเรื่องของคุณสมบัติธาตุ

แต่ผมก็กลับไปดูรูปที่คุณออร์กัสโพสต์อย่างละเอียดแล้วนะครับ   ผมว่าที่จิไรยะพูด  คงไม่ได้หมายถึง 6 ธาตุหรอกมั้งครับ

น่าจะหมายถึง 6 สายแหละถูกแล้ว

เพราะถ้าจะหมายถึง 6 ธาตุก็ไม่เคยจะเห็นนางาโตะใช้ธาตุที่หกให้เห้นเลย  และตอนนี้ผมว่าเนื้อเรื่องมันล่วงเลยการพูดถึงคุณสมบัติธาตุมานานแล้ว   เลยคิดว่าไม่น่าจะมีการกั๊กธาตุที่ 6 มาให้เห็นหรอกมั้งครับ   

ตามที่เข้าใจก็คงคือ 6 สาย ของเพน 6 วิถีนั่นแหละครับ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

chinjung

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 21:06:25 »
แต่มาคิดดูอีกทีจิไรยะก็พูดว่าแปลงคุณสมบัติ 6 สายจริงๆอย่างที่คุณว่าแหละครับ   เอ๊ะ เริ่มงงๆ  รึคนแปลจะแปลผิด  อิอิ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 00:00:53 »
คาคาชิยังอธิบายไม่หมดครับ พอโตะถามถึงวิชาขยายร่าง วิชาเงาเลียนแบบ วิชาแพทย์ อะไรพวกนี้ คาคาชิมันก็บอกว่าอธิบายไปก็จะพาลงงเปล่าๆ

เราเลยไม่รู้ว่ามันสุดที่ 5 สายจริงหรือเปล่า ผมว่าปริศนาของสายที่ 6 มันอาจจะอยู่ตรงนี้ แบบว่าเป็นวิชานินจาที่ไม่เกี่ยวกับธาตุ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 00:04:24 »
เหมือนพลังไฟธาตุที่8ในรีบอร์นสินะ  - -

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 02:42:29 »
อ๊ะนิ ผมเอามาให้ดูอีกรอบอีกทู้เลยละกัน  *้ั์smoking*  http://narutoclub-hit.blogspot.com/2011/07/download-naruto-shippuuden.html

ก่อนอื่นคุณต้องแยกระหว่างที่ คาคาชิ กับ จิไรยะ พูดก่อน เพราะทั้ง2คนนี้พูดคนละเรื่องกันเลย  *้ัิbored*

คาคาชิ พูดถึงเรื่องวิชานินจาทั้ง 5 ธาตุ
ส่วน จิไรยะ พูดถึงเนตรสังสาระ ทั้ง 6 สาย(มีอะไรบ้าง อ่านในเว็บที่ผมให้นะครับ)

ที่ท่าน เจเจย์ พูดที่ คาคาชิ ยังอธิบายไม่หมด ก็คงจะเป็นเรื่องของวิชานินจาอื่นที่นอกเหนือจากทั้ง 5 ธาตุ วิชานินจาบางวิชา ใช่ว่าจะมีธาตุเสมอไปนะครับ อย่าง คาถาอัญเชิญ อะไรพวกเนี่ยไหนลองบอกผมซิว่ามันธาตุ อะไร  *้ั์smoking*  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 11:43:36 »
ม่ายๆ  คือผมอยากรุ้ว่าในรวมเล่มมันแปลแบบนี้หรือป่าวอ่า

มีใครรุ้หรือมีรวมเล่มมั่งมั้ยอ่าคับ  ถ้ารุ้ก้ช่วยบอกผมทีน้า  *glad* *glad*

wattahan645

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 23:08:46 »
ม่ายๆ  คือผมอยากรุ้ว่าในรวมเล่มมันแปลแบบนี้หรือป่าวอ่า

มีใครรุ้หรือมีรวมเล่มมั่งมั้ยอ่าคับ  ถ้ารุ้ก้ช่วยบอกผมทีน้า  *glad* *glad*

*haha*รวมเล่มแปลเหมือนข้างบนเด๊ะๆเลยครับ
แต่อยากอธิบายนิดนึง
1 ที่คาคาชิ อธิบายเกี่ยวกับว่านินจามี 5 ธาตุ ถูกแล้วครับ มี ดิน น้ำ ลม ไฟ สายฟ้า แล้วจริงๆก็มี 5 ธาตุถูกแล้วครับแค่พวกขีดจำกัดสายเลือดก็อีกพวกนึงเป็นการรวมธาตุ
2 ที่จิไรยะพูด หมายถึงวิชาสาย6สายหลัก ก็พวกเพน6คนนะละครับ แค่ละคนก็ใช้แค่สายเดียว ซึ่งสังเกตุดูไม่มีการใช้สัญลักษณ์มือในการร่ายคาถาและจะไม่ใช้วิชานินจาประเภทธาตุเลย พวก ดิน น้ำ ลม ไฟ สายฟ้า ไม่มีเลยครับเห็นด้วยกับผมป่าว

*glad* *worm*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 23:21:36 »
ที่จิไรยะพูดถึง มันหมายถึงตอนนางาโตะ10ขวบไม่ใช่หรอคับ

ตอนนั้นยังไม่มีใครตายหรือเพน6วิถีเลย  อธิบายตรงสายที่6ให้กระจ่างหน่อยคับ

ผมงงกับมันมา2วันแล้ว  *glad* *glad*

fien12345

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 23:23:22 »
หรืออาจารย์เขางง- -

Augustz

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 23:31:30 »
จารย์งงคนเดียว พาเรางงกันเปนแถบๆเลย  *rip* *rip* *rip*

kampagank

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 01:34:21 »
มี 5 ธาตุครับ
6 สายนี่น่าจะเป็นพวกพลังมากกว่า
ส่วนเรื่องการเเปลงคุณสมบัติจักกระ คือนำเอาธาตุมาผสมกับจักกระ
เเต่ วิชาบางวิชา เป็นคาถาประจำตระกูล ซึงไม่เกี่ยวกับการใช้ธาตุใดๆ เเต่เป็นการเเปลงคุณสมบัติของจักระกับธาตุของเเต่ละบุคคลเเละวิชา
เช่น ขยายร่าง เงาเงียบเเบบ เนตรสีขาว
เเต่วิชาไม้ น้ำเเข็ง ลาวา เป็นการเเปลง ธาตุเข้าร่วมกับจักกระ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 01:48:12 »
ว่าไปแล้ว เกะกับโตะ เรื่องการแปลงคุณสมบัติจักระนี่กินกันไม่ลงจิงๆแฮะ

เกะ มี ไฟกับสายฟ้า   โตะ มี ลมกับน้ำ

ไฟแพ้น้ำ  น้ำแพ้สายฟ้า  สายฟ้าแพ้ลม  ลมแพ้ไฟ    ต้องวัดกันที่เก้าหางกับสุซาโน่แล้วล่ะมั้ง  *great* *great*