หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการฟันดาบของมิฮอคอ่ะ คลื่นดาบมันคือพลังปกติหรือฮาคิ  (อ่าน 36315 ครั้ง)

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เค้าว่าไม่น่าใช่นะ น่าจะแบบฟันแรงจนเกิดแรงอัดอากาศเป็นคลื่นพลังไปอ่ะคะ
ฮาคิเกราะไม่น่าจะแพ่พุ่งออกมาได้ขนาดนั้น ถ้าแผ่ไปได้ไกลขนาดนั้นนั่นหลายร้อยเมตรเลยอ่ะคะ

*disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint*
มันคือพลังอัดอากาศ หรอ......ผมหลงคิดว่ามันคือฮาคิ  แบบประมาณว่า พลังที่เกิดมาจากใช้ฮาคิ ซะอีก

ถ้าบากี้ ใช้เดินชมจัทร์ได้ ความสามารถในการแยกร่างจะหายไปป่าวครับ??

ไม่หายแน่นอนคัฟ เพราะเงื่อนไขความสามารถของบากี้คือจะต้องมีพื้นให้เหยียบ ซึ่งเดินชมจันทร์ก็คือมันเหยียบอยู่บนอากาศนั่นเอง(มีอากาศเป็นเหมือนพื้นให้เหยียบ)
ทำไม บากี้ถึงไม่แบกขาตัวเองแล้วแยกชิ้นส่วนลอย ไปอ่า...  มีพื้นเหยียบด้วย(พื้นเหยียบคือมือ)
บากี้แยกส่วนไม่ได้ถ้าขาไม่ติดพื้น อาจจะยกขาซ้ายได้ แต่พอจะยกอีกข้างความสามารถก็หมดไป

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
เค้าว่าไม่น่าใช่นะ น่าจะแบบฟันแรงจนเกิดแรงอัดอากาศเป็นคลื่นพลังไปอ่ะคะ
ฮาคิเกราะไม่น่าจะแพ่พุ่งออกมาได้ขนาดนั้น ถ้าแผ่ไปได้ไกลขนาดนั้นนั่นหลายร้อยเมตรเลยอ่ะคะ

*disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint*
มันคือพลังอัดอากาศ หรอ......ผมหลงคิดว่ามันคือฮาคิ  แบบประมาณว่า พลังที่เกิดมาจากใช้ฮาคิ ซะอีก

ถ้าบากี้ ใช้เดินชมจัทร์ได้ ความสามารถในการแยกร่างจะหายไปป่าวครับ??

ไม่หายแน่นอนคัฟ เพราะเงื่อนไขความสามารถของบากี้คือจะต้องมีพื้นให้เหยียบ ซึ่งเดินชมจันทร์ก็คือมันเหยียบอยู่บนอากาศนั่นเอง(มีอากาศเป็นเหมือนพื้นให้เหยียบ)
ทำไม บากี้ถึงไม่แบกขาตัวเองแล้วแยกชิ้นส่วนลอย ไปอ่า...  มีพื้นเหยียบด้วย(พื้นเหยียบคือมือ)
บากี้แยกส่วนไม่ได้ถ้าขาไม่ติดพื้น อาจจะยกขาซ้ายได้ แต่พอจะยกอีกข้างความสามารถก็หมดไป

จำตอนอารองปาร์คได้ป่าวครับ....
ตอนที่ลูฟี่ขาติดที่พื้นแล้วอารองจกพื้นเป็นแผ่นๆขึ้นมาอ่ะ

ถ้าบากี้เอาเท้าไปยืนบนแผ่นพื้นปูนแบบนั้น...แล้วยกแผ่นพื้นปูนที่มีเท้าบากี้อยู่ข้างบนล่ะ
จะทำให้บากี้พาเท้าลอยไปพร้อมๆกับชิ้นส่วนได้ไหม...
   *้ัdoubt*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
มันก้น่าคิดนะ แต่ผมว่าไม่น่าจะได้ และถึงได้ก้คงไม่ทำ
1.คนดีๆที่ไหนจะยกแผ่นปูนบินขึ้นไปด้วย เวลาสู้โคตรลำบาก
2.ยังไงเงื่อนไขพลังก้คงอยุ่ที่เท้าติดพื้น น่าจะเป็นพื้นดินจิงๆล่ะนะ
3.ถ้ามันทำงั้นได้จิงมันให้คนอื่นถือให้หรือไม่ก้ให้เฝ้าแทน แบบนี้ไม่ดีกว่าหรอ
4.หรือไม่ก้อาจจะยกได้ข้างนึง แต่อีกข้างนึงยังต้องติดพื้น เหมือนเวลาเดินอ่ะ เพื่อไม่ให้เปนการข้ามขอบเขตของพารามีเซีย

OffeSpiN

• *
เงื่อนไขของบากี้คือเท้าต้องติดพื้น ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติที่คนเราไม่สามารถยกขาตัวเองให้ลอยได้ทั้ง 2 ข้างน่ะ(หมายถึงคนปกตินะ)  *้ั์drinktea*

แต่กรณีให้คนอื่นยกแทนนี่สามารถทำได้คับ ถ้าผมจำไม่ผิดตอนที่อยู่ในคุกอิมเพลดาวน์ บากี้ให้ลูฟี่หิ้วขาให้น่ะ
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *

จำตอนอารองปาร์คได้ป่าวครับ....
ตอนที่ลูฟี่ขาติดที่พื้นแล้วอารองจกพื้นเป็นแผ่นๆขึ้นมาอ่ะ

ถ้าบากี้เอาเท้าไปยืนบนแผ่นพื้นปูนแบบนั้น...แล้วยกแผ่นพื้นปูนที่มีเท้าบากี้อยู่ข้างบนล่ะ
จะทำให้บากี้พาเท้าลอยไปพร้อมๆกับชิ้นส่วนได้ไหม...
   *้ัdoubt*
เราว่าน่าจะเกี่ยวกับแรงโน้มถ่วงนะ บากี้ยืนยุที่ไหนก็ได้ ในคุกก็เป็นพื้นปูนพื้นดิน จะสูงแค่ไหนก็ได้ แต่ต้องมีแรงโน้มถ่วง คือพอให้ขาได้เหยียบและกดน้ำหนักลง ที่บอกว่ายกพื้นปูนแล้วลอยไป เท้าตื้นพื้นจริง แต่ทั้งหมดอ่ะลอยอยู่ ไม่มีแรงโน้มถ่วงคือพยามจะลอยทั้งขาทั้งตัว ขาทิ้งน้ำหนังลงปูนแล้วปูนทิ้งน้ำหนักลงตัวแล้วตัวทิ้งน้ำหนักลงที่ไหนมันต้องมีที่ลง และอีกกรณีหนึ่งเป็นพื้นปูนที่ลอยได้เอง ไม่ขึ้นกับน้ำหนักจะลอยยุตลอดเวลาแสดงว่าไม่มีผลกับแรงโน้มถ่วงโลก แบบนี้เราว่าบากี้น่าจะลอยได้เพราะเท้าเหยียบบนปูนที่ลอยได้ทิ้งน้ำหนักลงได้ คือปูนมีแรงโน้มถ่วงของตัวเอง บากี้จะยกปูนแล้วลอยไปหรือไม่ยกพื้นปูนก็ไม่ตกลงพื้น

Fusejer

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เงื่อนไขของบากี้คือเท้าต้องติดพื้น ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติที่คนเราไม่สามารถยกขาตัวเองให้ลอยได้ทั้ง 2 ข้างน่ะ(หมายถึงคนปกตินะ)  *้ั์drinktea*

แต่กรณีให้คนอื่นยกแทนนี่สามารถทำได้คับ ถ้าผมจำไม่ผิดตอนที่อยู่ในคุกอิมเพลดาวน์ บากี้ให้ลูฟี่หิ้วขาให้น่ะ

ตามนี้เลยครับท่าน

กรณีที่ถือเท้าวิ่งเองไม่ได้  คงเพราะตามธรรมชาติเท้าต้องอยู่ต่ำสุดของร่างกาย
ผมว่างี้นะ

panndora

• บุคคลทั่วไป
วกกลับมาที่กระทู้ดีกว่า ถ้าเป็นฮาคิจังหวะนี้ลูฟี่คงสาหัสไปแล้วคะ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 11:36:26 โดย panndora »

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
รูปไม่ขึ้นอ่ะนู๋ - -

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
มิฮอกเท่เนอะ  คลื่นดาบสีเขียว *haha*

leemzaaa

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

sanjikab3

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • โดดลงไป...ที่เรือแมรี่กันเล้ย !!
ผมว่าคงเป็นแค่คลื่นดาบปกติ ฮาคิเจ๋งๆก็คงมี แต่เก็บไว้ยังไม่ได้โชว์  *attack*