หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการฟันดาบของมิฮอคอ่ะ คลื่นดาบมันคือพลังปกติหรือฮาคิ  (อ่าน 36334 ครั้ง)

robotmonk

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
นั้นคือข้อจำกัดจากพารามิเซียไงคับ
การที่ร่างกายยังเป็นร่างมนุษย์ก็คือ เท้าเนี่ยละ
ความสามารถคือการแยกส่วน ส่วนเดิมที่อยู่ด้านบนจะแยกลอยได้
แต่เท้ายังคงเป็นเท้าคนคับ ดังนั้นก็ต้องติดพื้น

ต่างจากโรเกียที่แปลงร่างกายตัวเองเป็นสสาร และจะได้สมบัติของสสารนั้นด้วย
การใช้ฮาคิเกราะโจมตีจะทำให้ร่างกายเดิมที่เป็นสสารสัมผัสกับเกราะฮาคิได้ เพราะ
ฮาคิเกราะจะสัมผัสกับร่างมนุษย์ของโรเกียได้

ปล ถ้าเจ้าบากี้มันเทพแบบย่อยเป็นส่วนเล็กๆเมื่อไร เท้าจะเป็นจุดอ่อนเดียวเลย
เพราะส่วนอื่นลอยในระยะ แต่ฮาคิเกราะจะทำอะไรหมอนี้ไม่ได้ เพราะร่างมันยังคงเป็นมนุษย์อยู่

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
เหมือนตอนที่สู้ก่ะลูฟี่สินะ ใช่ป่าวหว่า ที่โดนจั้กกะจี้เท้าอ่ะ  *haha*

panndora

• บุคคลทั่วไป
แล้วถ้าบากี้แยกเท้าให้ยิบเหมือนกันละคะแต่ไม่ได้ลอยขึ้นไปแต่แยกยิบๆให้โจมตีไม่โดนอ่ะ *้ัdoubt*
เพราะเท้ามันก็แยกร่างได้เหมือนกันอ่ะคะ

Augustz

• *
ก้น่าคิดนะ ถ้ามันใช้พลังของผลปีศาจได้แบบสุดๆอ่ะ มันคงจะทำได้
แต่ในมุมตอบคำถามก้บอกไม่ใช่หรอคับ ถ้าทำแบบนั้นมันจะทำให้ควบคุมตัวเองไม่ได้
เพราะงั้นมันเลยไม่ทำแบบที่คุนแพนบอกก้ได้นะคับ

robotmonk

• *
คงแยกได้น่ะ แต่ผมว่ายิ่งแยกเยอะยิ่งทำอะไรไม่ค่อยได้อะ (คงสวนกลับไม่ได้)
คือถ้าใช้ป้องกันคงไ ด้ยิ่งพวกการฟัน คงหลบได้หมดอะ เพราะการแยกร่างของบากี้
เท่าที่ดู รอยแยกจะเป็นเส้นตรงตลอด เพราะงั้นพวกคลื่นดาบ หรือรอยดาบน่าจะหลบได้หมด
โดยที่ถึงจะใส่ฮาคิเกราะมากับดาบก็หลบได้ เพราะความเป็นพารามิเซียที่เป็นร่างมนุษย์
เพราะงั้นวิธีสู้คงต้องใช้การโจมตีแบบอื่น เช่นต่อยตีอย่างลูฟี่(แก้ไขโดยการแยกให้เล็กลงเรื่อยๆเพื่อ
กระจายแรงกระแทกคงจะดีกว่าแยกแบบหลบอะ) หรือการโจมตีรูปแบบอื่นที่เป็นวงกว้างคงเก็บได้ เช่น
ฟ้าฝ่า และสุดท้ายอย่างที่บอกจุดอ่อนคือเท้า
เพราะทำให้พื้นที่เท้ายืนแตก ให้ตกลงหลุมคงเล่นได้ง่ายขึ้น (เหมือนตอนภาคคุกอิมพัลดาว) เท้าหล่นชิ้นส่วนอื่นตามหมด

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
ถ้าเท้าลอยจากพื้นความสามารถหายหมดหรอครับ น่าสงสารจัง T_T
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
ไม่หายคะ!! แต่ความสามารถของบากี้ไม่สามารถทำให้เท้าตัวเองลอยขึ้นไปได้เฉยๆ
ฟันธงคะเรื่องนี้ เพราะตอนลุยเลเวล 1 ที่อิมเพลดาวน์จะมีช่วงนึงที่ลูฟี่ถือเท้าให้บากี้
แต่บากี้ก็ยังเหาะบินได้ตามปกติ ^^

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
งั้นถ้ามันถือเท้าตัวเองก็ลอยข้ามทะเลสบาย ทำไมมันไม่ทำ -*-
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

robotmonk

• *
ไม่ช่ายความสามารถหาย ระยะที่จำกัดของการแยกส่วน(ถ้าจำไม่ผิด 50 เมตรรอบตัว)
โดยที่เท้าจะติดพื้น อย่างในภาคคุกมีช่วงที่ให้ลูฟี่ถือเท้าตอนจะไปเลเวลสอง
คือส่วนของเท้ามันลอยไม่ได้ และแต่ละชิ้นยังถือว่าเป็นร่างกายตัวเองอยู่
จะให้โยนเท้าตัวเองลงจากที่สูงไม่ได้มันจะเหมือนกับร่างกายกระโดดจากที่สูงไง
เลยให้ถือเท้าแล้วค่อยๆใช้ระยะ 50 เมตรให้เป็นประโยชน์ ฝ่าดงหนามในคุก

ถามว่าแพ้อะไรก็แพ้ความสูง เพราะเท้าลอยไม่ได้ถ้าเท้าหล่นจากที่สูง ระยะ 50 เมตร
จากข้อดีจะเป็นข้อเสียที่ทำให้ร่างกายส่วนอื่นต้องหล่นลงตาม

OffeSpiN

• *

เล่ม 54 ตอนที่ 527 ฮะ *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

meeridee

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
บากี้ ฟัน ยังไงก็ไม่ตายเพราะ แยก อัตโนมัต
 ส่วนตาเหยี่ยว นั้น ฮาคิ มีแน่นอน

Augustz

• *
บากี้ ฟัน ยังไงก็ไม่ตายเพราะ แยก อัตโนมัต
 ส่วนตาเหยี่ยว นั้น ฮาคิ มีแน่นอน
มีอะไรยืนยันล่ะคับที่ว่าแน่นอน ถึงผมจะคิดว่ามีก้เหอะ
แต่ก้อยากรุ้เหตุผลที่คุณมั่นใจนะคับ ไม่ได้จะต้มมาม่า

Bluecloud

• *
    • beartatelier
ผมว่าตาเหยี่ยวน่าจะมีนะครับ ฮาคิเนี่ย เพราะเป็นถึง 7 เทพโจรสลัด ไม่อย่างนั้นจะสู้คนอื่นๆที่เป็นสายโรเกียคงไม่ไหวน่ะครับ(ยิ่งจากการวิเคราะห์ของหลายๆคนที่บอกว่า ตาเหยี่ยวน่าจะเก่งอันดับต้นๆของ 7 เทพแล้ว ยิ่งคิดว่าน่าจะต้องมีเข้าไปใหญ่ครับ) แล้วก็ การฟันเรือขาดเป็นว่าเล่นนี่ จะมีฮาคิก็ไม่แปลกน่ะครับ
ทำแล้วผิดหวัง ดีกว่ามานั่งเสียใจที่ไม่ได้ทำ

Augustz

• *
อันนั้นผมก้คิดแบบนั้น เพราไม่งั้นฝีมือคงไม่สูสีก่ะแชงค์ที่เปน1ใน4จักพรรดิ

ไม่รุ้สิ ต้องรอดู แต่อีกนานกว่าจะเฉลย

Junrasit

• *
ถ้าบากี้ ใช้เดินชมจัทร์ได้ ความสามารถในการแยกร่างจะหายไปป่าวครับ??