หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ง  (อ่าน 22218 ครั้ง)

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: เซ็ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 11:04:14 »
555 +  เดียวดูอดีตของคาบูโตะอีก 5 ตอน ครับ 555+

คงจะประมาณนั้น  พอสู้กันเสร็จ อิทาจิ ก็จะเล่าความจริงให้เกะฟังอีก 3 ตอน  โตะกับโทบิ  เลยไม่ได้อ่านกันพอดี

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 12:08:14 »
ที่มันทำให้ ถ้ำเคลื่อนไหวได้ เปนเพราะคาถาโหมดเซียนไม่ใช่หรอ

อีกอย่าง เซ็นจู คนไหนหว่า ที่ทำให้สิ่งไม่มีชีวิต มีชีวิตขึ้นมาได้ง่ะ  *้ัdoubt*

คาถาไม้รุ่น1 ไงครับ ผมอ้างอิงจากคำพูดของโทบิที่เล่าให้โคนันฟัง มันเป็นทำนองนี้

"อิซานางิคือวิชาที่ต้องมีพลังของทั้งสองตระกูล หยินและหยาง หยินคือพลังจิตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นจากความว่างเปล่า (อุจิวะ)

หยางคือการใส่พลังชีวิตเข้าไปในรูปลักษณ์นั้น (เซ็นจุ) "

ผิดพลาดยังไงขออภัย เรื่องนี้ผมข้อมูลไม่แน่น

ก้อนั้นมันวิชา ฮิซานางิหนิครับ  เอามาเทียบกับคาถาเซียนของคาบูโตะไม่ได้หรอก  มันยังไม่มีเนตรเลย 

ส่วนเรื่องคาถาไม้ ผมเห็นด้วยกับคุน กัส ครับ ต้นไม้มีชิวิต  แต่ของคาบูโตะเนี่ย บังคับ หินย้อยเอาดื้อเลยๆ   คาถามันสมกับเป็นคาถาเซียนจิงๆ ลูกเล่นเยอะกว่า คาถาเซียนนารูโตะเยอะเลย

ผมคิดว่านินจาตั้งมากมาย ก็ต้องมีคนบังเอิญมีจักระน้ำกับดินบ้างละ แต่ทำไมถึงมีแต่รุ่น1 คนเดียวที่ใช้คาถาไม้ได้

ถ้าคนทั่วไปมีจักระน้ำกับดิน ก็น่าจะใช้คาถาคล้ายๆกับองครักษ์ของสึจิคาเงะที่เป็นผู้หญิง ที่ชื่อว่าคุโรสึจิ มีจักระน้ำ+ดิน เหมือนกัน ตอนที่ไปสู้กับคาบูโตะที่เกาะเต่า

รู้สึกว่าใช้ คาถาเถ้าหินผนึกแข็ง แล้วตามด้วย คาถาน้ำ ผลที่ได้ก็คือ วิชาเฉพาะที่เป็นซีเมนต์แห้งเร็ว ไม่ใช่คาถาไม้ ทว่ารุ่น1 มีขึดจำกัดสายเลือดของเซ็นจุ

ก็คือพลังในการก่อกำเนิดชีวิต เรื่องการรักษาตัวเองก็เหมือนกัน การสร้างเซลล์อะไรต่อมิอะไรก็ใช้พลังชีวิตทั้งนั้น

อย่างนารุโตะมาจากตระกูลอุสึมากิ จักระก็เต็มไปด้วยพลังชีวิต (จำตอนที่คาถาไม้ของยามาโตะเติบโตเพราะจักระของนารุโตะได้ไหม)
และที่ผมยกเรื่องอิซานางิมาเป็นตัวอย่าง มันก็ไม่ผิดนี่ครับ เพราะพลังส่วนเฉพาะของเซ็นจุคือใส่พลังชีวิตเข้าไปในภาพลวงตาที่อุจิวะสร้างขึ้น ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเนตรวงแหวน

โยงมาที่คาบูโตะบ้าง ที่ผมคิดว่านี่คือพลังของเซ็นจุมาจากคำพูดของคาบูโตะที่ว่า "คาถานี้ช่วยให้ชีวิตกับสิ่งไม่มีชีวิต มันต่างจากคาถาที่ใช้จักระควบคุม" ทำไมคาบูโตะต้องเน้นตรงนี้ด้วย

แต่ทั้งนี้ คาบูโตะอาจจะไม่ใช่เซ็นจุก็ได้ ผมไม่ฟันธง ที่ควบคุมหินอาจจะเป็นความสามารถอย่างนึงของโหมดเซียน ถ้าผมหน้าแตกก็อย่าว่ากัน

แต่เรื่องพลังของเซ็นจุที่เป็นจักระมีพลังชีวิต เรื่องนี้น่าจะไม่ผิดนะครับ

ปล.ยาวหน่อย เรื่องนี้เข้าใจยาก

ตอนนั้น เพราะโตะใช้โหมด9หางไม่ใช่หรอคับ 
เพราะก่อนหน้านั้นก้ไม่มีฉากที่โตะเดินผ่านต้นไม้ แล้วต้นไม้โตเลยนะ

แล้วจำกันได้มั้ยคับ ที่คุชินะเล่าให้โตะฟังเรื่องตระกูลอุสึมากิ มันบอกว่า มีความสัมพันธ์กันห่างๆทางสายเลือด
กับเซ็นจู  ต่อไปโตะอาจจะใช้คาถาไม้ได้มั่งก้ได้นะ  *glad*

จักระที่ก่อกำเนิดชีวิต ไม่น่าจะใช้จักระของเก้าหางนะ จักระของเก้าหางต้องเต็มไปด้วยความมืดมิดและความเกลียดชัง

ตอนเนจิส่องเข้าไปก็เห็นว่าสยองแค่ไหน นี่เป็นจักระของนารุโตะครับ เเต่ที่พึ่งเห็นผลน่าจะเป็นเพราะโหมดสัตว์หางปล่อยจักระให้แล่นออกมาจาก

ทั่วร่างกายคล้ายๆกับอาภรณ์สัตว์หางละมั้ง (อันนี้แถ)

แล้วที่บอกว่าโตะอาจจะใช้คาถาไม้ได้ อันนี้หมายถึงตรงไหนหรือเปล่าครับ เพราะโตะมีจักระลม ส่วนคาถาไม้คือจักระน้ำ+ดิน ดูแล้วไม่น่าจะใช้ได้

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 12:19:29 »
แต่มันก็สนุกดีนะ ตั้งแต่อ่านมายังไม่รู้เรื่องของ คาบูโตะ เลย และอีกอย่าง นารูโตะ เป็นการ์ตูนออกแนว อารมณ์ศิลป์แบบอ่อนโยนอยู่ในตัว ยกตัวอย่าง น้อง เกะ ชั่วซะขนาดนั้นดันไม่คิดที่จะฆ่า แต่กลับคิดที่จะตบเกรียนให้หาย *haha*

แต่ถ้าชอบการ์ตูนแนวบู้สะบั้นหั่นแหลก อาจจะแนะนำ one piece นู้นเลย (ยังเคืองไม่หาย)

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:25:54 »
แต่มันก็สนุกดีนะ ตั้งแต่อ่านมายังไม่รู้เรื่องของ คาบูโตะ เลย และอีกอย่าง นารูโตะ เป็นการ์ตูนออกแนว อารมณ์ศิลป์แบบอ่อนโยนอยู่ในตัว ยกตัวอย่าง น้อง เกะ ชั่วซะขนาดนั้นดันไม่คิดที่จะฆ่า แต่กลับคิดที่จะตบเกรียนให้หาย *haha*

แต่ถ้าชอบการ์ตูนแนวบู้สะบั้นหั่นแหลก อาจจะแนะนำ one piece นู้นเลย (ยังเคืองไม่หาย)

ผมแค่ไม่ชอบตอนนี้เท่านั้นแหละครับ   ตอนที่แล้ว มันเปิดประเด็นอิซานามิ ไว้อย่างดี

อยู่ดีๆ ตอนนี้กลับไม่พูดถึงเลย  ทิ้งไปแบบไม่มีเยื่อใย แล้วมาย้อนอดีตคาบูโตะแทน   มันน่าโมโหมั้ยละ    หักหลังคนอ่านซะงั้น  พูดละฉุน

รอลุ้นอยูเป็นอาทิตย์  ให้ตายเถอะโรบิ้น  *attack* *attack* *attack*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:33:16 »
จักระที่ก่อกำเนิดชีวิต ไม่น่าจะใช้จักระของเก้าหางนะ จักระของเก้าหางต้องเต็มไปด้วยความมืดมิดและความเกลียดชัง

ตอนเนจิส่องเข้าไปก็เห็นว่าสยองแค่ไหน นี่เป็นจักระของนารุโตะครับ เเต่ที่พึ่งเห็นผลน่าจะเป็นเพราะโหมดสัตว์หางปล่อยจักระให้แล่นออกมาจาก

ทั่วร่างกายคล้ายๆกับอาภรณ์สัตว์หางละมั้ง (อันนี้แถ)

แล้วที่บอกว่าโตะอาจจะใช้คาถาไม้ได้ อันนี้หมายถึงตรงไหนหรือเปล่าครับ เพราะโตะมีจักระลม ส่วนคาถาไม้คือจักระน้ำ+ดิน ดูแล้วไม่น่าจะใช้ได้

จักระของ9หาง อาจจะไม่ใช่ แล้วทำไมตอนแรกที่โตะยังไม่เอาพลังออกมาใช้
ต้นไม้ไม่โตล่ะคับ   พอเอาออกมาแล้ว โตขึ้นมาทันทีเลย  จักระของ9หาง ที่เนจิส่อง อาจจะเปนเพราะว่า
ตอนแรกที่โตะยังไม่ได้แยกจักระกับจิตใจ ของ9หาง เลยเหนความสยองมั้งคับ
แต่ถ้าแยกออกมาแล้ว ก้จะได้จักระบริสุทธ์มั้งคับ  อันนี้ผมเดานะ

เรื่องคาถาไม้  บางที โตะอาจจะมีขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะแบบมูก้ได้ไงคับ
แบบว่า มีหลายธาตุ อยุ่ในคนเดียว  อันนี้ไม่มีเหตุผล แต่แค่อยากให้มันใช้ได้คับ  *glad*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:43:53 »

จักระของ9หาง อาจจะไม่ใช่ แล้วทำไมตอนแรกที่โตะยังไม่เอาพลังออกมาใช้
ต้นไม้ไม่โตล่ะคับ   พอเอาออกมาแล้ว โตขึ้นมาทันทีเลย  จักระของ9หาง ที่เนจิส่อง อาจจะเปนเพราะว่า
ตอนแรกที่โตะยังไม่ได้แยกจักระกับจิตใจ ของ9หาง เลยเหนความสยองมั้งคับ
แต่ถ้าแยกออกมาแล้ว ก้จะได้จักระบริสุทธ์มั้งคับ  อันนี้ผมเดานะ

เรื่องคาถาไม้  บางที โตะอาจจะมีขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะแบบมูก้ได้ไงคับ
แบบว่า มีหลายธาตุ อยุ่ในคนเดียว  อันนี้ไม่มีเหตุผล แต่แค่อยากให้มันใช้ได้คับ  *glad*

เห็นด้วยครับ    ผมว่าคาถาไม้เป็นขีดจำกัดสายเลือดของรุ่นที่ หนึ่งครับ 

เห็นหลายคาถาละ อย่างคาถาธุลี  คาถาน้ำกรด  อะไรพวกนี้ก้อเป็นขีดจำกัดสายเลือดเหมือนกัน

ผทว่าคาถาไม้ก้อน่าจะใช่ด้วย  เพราะเป็นการผสมธาตุเหมือนกัน และไม่มีคนอื่นใช้ได้ เหมือนอย่าง สองคาถาข้างบนไม่มีผิด *number1*

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 16:20:35 »
ผมอ่านการ์ตูนแทบทุกเรื่อง นารุโตะพอเดาๆ+ทำใจเอาไว้แล้วว่าต้องย้อนเล่าที่มาของคาบูโตะแน่ๆแต่ไม่นึกไม่ฝันเหมือนกันว่ามันจะมาตัดฉับคั่นกลางระหว่างที่แง้มพลังเนตรใหม่(วิชาฮานามิ)ออกมาแบบนี้

บรีชนี่พลาดอ่านภาคที่มันไปสู้กับไอเซนแล้วก็พวกเอสปาด้าเพราะทรัพย์จางแถมช่วงนั้นคอมพังไม่ได้อ่านทางเน็ต ตอนนี้ก็อ่านไปคร่าวๆเพราะไม่มีไรทำไว้ว่างๆจะย้อนกลับไปอ่าน

ฮันเตอร์...ตอนนี้กำลังจะเข้าสูโลกกรูเมต์ไปพบโทริโกะ

ส่วนรีบอร์นอาจจะเป็นคู่แข่งสำคัญของลูฟี่ในการตามหาวันพีช...เพราะรู้สึกว่าออกทะเลหาฝั่งไม่เจอแล้วตอนนี้ ฮ่าๆๆๆ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:30:35 »
ผมอ่านการ์ตูนแทบทุกเรื่อง นารุโตะพอเดาๆ+ทำใจเอาไว้แล้วว่าต้องย้อนเล่าที่มาของคาบูโตะแน่ๆแต่ไม่นึกไม่ฝันเหมือนกันว่ามันจะมาตัดฉับคั่นกลางระหว่างที่แง้มพลังเนตรใหม่(วิชาฮานามิ)ออกมาแบบนี้

บรีชนี่พลาดอ่านภาคที่มันไปสู้กับไอเซนแล้วก็พวกเอสปาด้าเพราะทรัพย์จางแถมช่วงนั้นคอมพังไม่ได้อ่านทางเน็ต ตอนนี้ก็อ่านไปคร่าวๆเพราะไม่มีไรทำไว้ว่างๆจะย้อนกลับไปอ่าน

ฮันเตอร์...ตอนนี้กำลังจะเข้าสูโลกกรูเมต์ไปพบโทริโกะ

ส่วนรีบอร์นอาจจะเป็นคู่แข่งสำคัญของลูฟี่ในการตามหาวันพีช...เพราะรู้สึกว่าออกทะเลหาฝั่งไม่เจอแล้วตอนนี้ ฮ่าๆๆๆ
*haha* *haha*  กอร์นเข้าโลกกรูเม   ฮันเตอร์ไม่ได้ตามโทริโกะนะ

เค้าคิดไว้แบบนี้มานานแล้ว  แต่โทริโกะดำเนินเนื้อเรื่องไปไวกว่า    ฮันเตอร์  เลยดูเหมือนฮันเตอร์ไปตามโทริโกะ *hoho* *hoho*

รีบอร์นผมชินครับ   ออกทะเลตั้งแต่เริ่มแปลงร่างกันได้  เอาไว้อ่านคั่นเวลา  ตอนนี้ขายแต่ตัวละคร กะความเท่ของท่าของการแปลงร่างอย่างเดียวเลยรีบอร์น 

กะลังลุ้นอยู่มันจะกลับเข้าเนื้อเนื้อเรื่งหลักยังไงเนี่ย  *haha* *haha*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:40:20 »

เห็นด้วยครับ    ผมว่าคาถาไม้เป็นขีดจำกัดสายเลือดของรุ่นที่ หนึ่งครับ 

เห็นหลายคาถาละ อย่างคาถาธุลี  คาถาน้ำกรด  อะไรพวกนี้ก้อเป็นขีดจำกัดสายเลือดเหมือนกัน

ผทว่าคาถาไม้ก้อน่าจะใช่ด้วย  เพราะเป็นการผสมธาตุเหมือนกัน และไม่มีคนอื่นใช้ได้ เหมือนอย่าง สองคาถาข้างบนไม่มีผิด *number1*

อย่างการรับรู้ถึงจิตใจอันชั่วร้าย อันนี้ผมมั่นใจว่าได้รับมาจากมิโตะ แต่นารุโตะก็พึ่งใช้ความสามารถนี้ได้หลังจากใช้โหมดสัตว์หาง ที่ผ่านมาก็ไม่เคยมีความสามารถนี้เหมือนกัน

การที่ดึงพลังของสัตว์หางออกมาใช้ได้อย่างเต็มที่ นั่นแปลว่าต้องสยบความเกลียดชังให้ได้ก่อน

ผมคิดว่าจักระของนารุโตะอาจจะข่มจักระของเก้าหางอยู่ละมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:42:30 โดย Jay_Jay »

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:29:04 »

*haha* *haha*  กอร์นเข้าโลกกรูเม   ฮันเตอร์ไม่ได้ตามโทริโกะนะ

เค้าคิดไว้แบบนี้มานานแล้ว  แต่โทริโกะดำเนินเนื้อเรื่องไปไวกว่า    ฮันเตอร์  เลยดูเหมือนฮันเตอร์ไปตามโทริโกะ *hoho* *hoho*

รีบอร์นผมชินครับ   ออกทะเลตั้งแต่เริ่มแปลงร่างกันได้  เอาไว้อ่านคั่นเวลา  ตอนนี้ขายแต่ตัวละคร กะความเท่ของท่าของการแปลงร่างอย่างเดียวเลยรีบอร์น 

กะลังลุ้นอยู่มันจะกลับเข้าเนื้อเนื้อเรื่งหลักยังไงเนี่ย  *haha* *haha*

มุคุโร่ใช้ท่าของอิทาจิด้วยครับ อีกาเต็มเลย ไม่รู้ตัวไหนมีเนตรของชิซุยรึเปล่า ฮ่าๆๆ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:32:38 »

มุคุโร่ใช้ท่าของอิทาจิด้วยครับ อีกาเต็มเลย ไม่รู้ตัวไหนมีเนตรของชิซุยรึเปล่า ฮ่าๆๆ

คาถาลวงตาของอิทาจิ *haha* *haha*  แถมมีซอมบี้อีก  *shock* กู่ไม่กลับเลยทีเดียว เผลอๆ ซอมบี้คือวองโกเล่รุ่นแรกอีก  *haha* *haha*

ปล.รู้สึกเราก้อออกทะเลหมือนกันนะเนี่ีย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:41:22 »
ถ้าเป็นวันพีช  พวกคุณก้เข้าโลกใหม่กันแล้วอ่ะคับ *disappoint*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:46:05 »
ถ้าเป็นวันพีช  พวกคุณก้เข้าโลกใหม่กันแล้วอ่ะคับ *disappoint*

โกเมน!! *glad* *glad*

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: จ. 16 เม.ย. 2012 เวลา 20:04:10 »

ใจเย็นๆค่ะท่านพี่ *attack*

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 12:01:56 »
ผมอ่านเเล้วฮาอะ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*