หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ  (อ่าน 66075 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: อา. 22 เม.ย. 2012 เวลา 15:05:18 »
รุ่นสามในนารุโตะเค้าว่ากันว่า ว่า ว่า เก่งที่สุดของที่สุด คือ ในบันดาห้าคาเงะ (ของโคโนฮะเก่งกว่าเพี่อนเสมอ ก็แสดงว่าเก่งที่สุดในโลกนินจานั้นเอง)
ถ้าไม่แก่ ต่อ ให้รุ่น 1-2 รวมกันยังสู้ไม่ได้ รุ่นสี่น้าจะรองลงมสจากรุ่นสาม ความเกาอาจจะสู้รุ่นสามไม่ได้แต่ฉหลาดน้าจะพอๆกัน โอโรยังพูดเลยว่าเก่ง
ผมว่าถ้าโอโรไม่มี คาถาสัมภเวสี มันก็คงไม่กล้ามาดวนกลับรุ่นสามหลอก เพราะเรี่องการต่อสู้และคาถาคงสู้รุ่นสามไม่ได้ ถึงรุ่นสามจะแก่ก็ตาม

คิดตามมุมมองส่นตัวน่ะครับ *pround*

ไครบอกว่ารุ่น1และ2สู้รุ่น3ไม่ได้ครับ ตอนโอฎรอันเชิญมา1และ2ยังไม่ได้ไช้วิชาเทพนะครับ1แค่ไช้วิชาคาถาลับไรไม่รุ้ส่วนรุ่น2ใช้วิชาภาพลวงตารัติกาลและไช้คาถาน้ำกำแพงวารีมาป้องกันไฟเท่านั้นคุนลองไปอ่านตอนคาบูโตะอันเชิญมาดาระมาดิครับคาบูโตะเอามาดาระกะรุ่น1รวมกันเหนไช้คาถาไรไม่รู้ที่เปนดอกบัวอะไครดมกลิ่นมันก็ตายเลยเชียวนะครับส่วนรุ่นสี่มันไม่ค่ิอยมีไรมากหรอกครับ แต่วางแผนในการต่อสุ้ได้โคตรเก่งและเร็วครับ พูดง่ายๆคือรุ่น4ฉลาดก่วาเท่านั้น

ถ้าดมแล้วตาย ทำไม5คาเงะ ยังไม่ตาย *rip* *rip* *rip*

mint1458

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: อา. 22 เม.ย. 2012 เวลา 15:07:47 »
รุ่นสามในนารุโตะเค้าว่ากันว่า ว่า ว่า เก่งที่สุดของที่สุด คือ ในบันดาห้าคาเงะ (ของโคโนฮะเก่งกว่าเพี่อนเสมอ ก็แสดงว่าเก่งที่สุดในโลกนินจานั้นเอง)
ถ้าไม่แก่ ต่อ ให้รุ่น 1-2 รวมกันยังสู้ไม่ได้ รุ่นสี่น้าจะรองลงมสจากรุ่นสาม ความเกาอาจจะสู้รุ่นสามไม่ได้แต่ฉหลาดน้าจะพอๆกัน โอโรยังพูดเลยว่าเก่ง
ผมว่าถ้าโอโรไม่มี คาถาสัมภเวสี มันก็คงไม่กล้ามาดวนกลับรุ่นสามหลอก เพราะเรี่องการต่อสู้และคาถาคงสู้รุ่นสามไม่ได้ ถึงรุ่นสามจะแก่ก็ตาม

คิดตามมุมมองส่นตัวน่ะครับ *pround*

ไครบอกว่ารุ่น1และ2สู้รุ่น3ไม่ได้ครับ ตอนโอฎรอันเชิญมา1และ2ยังไม่ได้ไช้วิชาเทพนะครับ1แค่ไช้วิชาคาถาลับไรไม่รุ้ส่วนรุ่น2ใช้วิชาภาพลวงตารัติกาลและไช้คาถาน้ำกำแพงวารีมาป้องกันไฟเท่านั้นคุนลองไปอ่านตอนคาบูโตะอันเชิญมาดาระมาดิครับคาบูโตะเอามาดาระกะรุ่น1รวมกันเหนไช้คาถาไรไม่รู้ที่เปนดอกบัวอะไครดมกลิ่นมันก็ตายเลยเชียวนะครับส่วนรุ่นสี่มันไม่ค่ิอยมีไรมากหรอกครับ แต่วางแผนในการต่อสุ้ได้โคตรเก่งและเร็วครับ พูดง่ายๆคือรุ่น4ฉลาดก่วาเท่านั้น

ถ้าดมแล้วตาย ทำไม5คาเงะ ยังไม่ตาย *rip* *rip* *rip*
นั่นสิ *hoho*

implay

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 22:01:55 »
รู้แต่ว่าผมเรียงตามลำดับโฮคาเงะเลยลำดับความเก่งอะ
รุ่น1มี คาถาไม้ รักษาตัวแบบโหด
รุ่น2มี คาถาน้ำ ข้ามมิติ ลวงตา
รุ่น3มี ลิงอะไรไม่รู้ที่เปลี่ยนเป็นกระบองเหล็กไหลได้ รู้วิชาแตกฉาน
รุ่น4มี กระสุนวงจักร ข้ามมิติ ผนึก

ส่วนที่รุ่น3ชนะคาถาสัมภเวสีได้เพราะ โอโรมันอาจควบคุมได้ไม่คล่อง
รุ่น1 รุ่น2 เลยแพ้

แล้วที่รุ่น3จะชนะรุ่น4เพราะมีกระบองที่ตัดไม้ของรุ่น1ได้ซึ่งไม้นั่นกันกระสุนสัตหางได้
ผมว่าปู่รุ่น3ก็ใช้ข้ามมิติได้แต่แก่แล้วลองมาตอนหนุ่มดิรุ่น4จอยไป
  *haha* *haha*
นินจาแต่ละคนมีความสามารถที่ต่างกันครับ แล้วแต่ว่าใครจะทางไหน อย่างเรื่องธาตุ ไฟ หาฉไหนจะไป สู้ น้ำ
ท่านรุ่นที่ 1 เป็นผู้บุกเบิกและก่อ ตั้ง โคโนฮะ ไอ้รับการกล่าวขานว่า ทรงผลัง แข็งแกร่งที่สุดใน โคโนฮะ  ( ทรงผลัง คงพอเข้าใจความหมายนะ และแข็งแกรง แน่นนอน สามารถพื้นตัวได้ดี คล้ายวิชาแพทย์ เพียงแต่ไม่ ต้อง เตรียมคาถา (ตายยาก))
ท่านรุ่นที่ 2 เป็น น้องชาย ฮาชิรามะ เซ็นจูใช้วิชามิติ  และมีสุดยอดคาถาลวงตา และคือขีดสุดของนินจา น้ำ
ท่านรุ่นที่ 3 ที่ถกเถียงกันมา ว่าใครเก่งที่สุด ผมว่า ควรใช้คำให้เหมาะสมและแปลให้ถูความหมาย  ท่านุ่น 3 ถูกกล่าวขานว่า "แข็งแกร่งที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" คำว่าแข็งแกร่งที่ท่านได้ อาจจะมาจาก วิชาคาถา ของท่านที่ท่านรู้ เกือบทุกวิชา ในโคโนฮะ และ ท่านมีอายุที่ยืนยาว จึงถูกกล่าวขานมาเช่นนี้
ท่านรุ่นที่ 4 Namicase Minato ได้รับฉายาว่า "ประกายสีทองแห่งโคโนฮะ" ฉายานี้มาจาก ความว่องไว ที่มี และถูกกล่าวขานว่า "เก่งกาจที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" มีวิชาของ มีความว่องไว และความฉลาดเป็นเลิศ ท่านรุ่น 3 จึง มอบตำแหน่ง โฮคาเงะให้
ท่านรุ่นที่ 5 Stunade เป็นสายเลือดตระกูล เซนจู เป็นนินจาแพทย์ และเป็น 1/3นินจาในตำนาน ถนัดเรื่องวิชาแพทย์ และมี ผลังชีวิตสูง ผลังกายสูง เป็นนิลจาที่ได้รับขนานนามว่า "เป็นนินจาที่ไม่มีวันตายในการต่อสู้" ด้วยถาถา ผนึกเงสร้างร่างคืนชีพ และ คาถา  เบียคุโก มีจักระ ธาตุ น้ำ
จากเนื้อเรื่อง ท่านรุ่น 1 ปัจจุบันให้ไป สู้ กับมาดาระในปัจจุบันสู้ไม่ได้หรอกครับ คงต้องรุม เหมือน ที่ 5 คาเงะกำลังทำ เพราะ มาดาระ มีทั้ง เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรัตดรณ์ เนตรสังสาระ และ เซลท่านรุ่น 1
ส่วนที่ว่า ท่านรุ่นที่ 3 เก่งสุด ผมเถียงครับ ว่าหาเก่งจริง ทำไม จึงยกตำแหน่ง โฮคาเงะให้ท่านรุ่นที่ 4 *โฮคาเงะคือผู้ที่แข็งแกร่งที่สุดในหมูบ้าน*  และตอนที่ โทบิ นำ 9 หางมาบุกโคโนฮะ กลับทำได้แค่ถ่วงเวลา และมองหา และรอคอย มินาโตะ กลับมา ดังนั้น หัวข้อที่ว่า รุ่น 3 เก่งกว่า 4 ก็ตกไป ครับ
เรื่องของท่านรุ่นที่ 5 ที่บางคนว่า อ่อนที่สุดในบรรดา 5 คาเงะ  คิดใหม่ครับ เพราะ ตอนนี้ เธอ มีบทบาทในสงคราม และด้วยคาถาต่างๆ และปลังโจมตีที่รุนแรงมหาศาล และความอึดตายยากของเธอ แม่แต่มาดาระยังพูด "แข็งแกร่งกว่าไรคาเงะ"
แต่ทุกทางก็ย่อมมี แพ้ทางกันหมด คาถาดิน-ไฟ น้ำ จะใช้เวลาเตรียมคาถานานที่สุด อ้างอิงจากการ์ตูน ดังนั้น จึงทำให้ เสียเปรียบนินจาที่มีความเร็วสูง เทียบจา วิชา ธุลี ของ ซึจิคาเงะ รุ่นที่ 4 และ มิซิคาเงะรุ่นที่ 5
ถึงแม้ มินาโตะ จะบอกว่า โทบิ มีวิชามิติที่ เก่งกว่า เค้า และท่านรุ่น 2 แต่ มินาโตะ ก็ เอาชนะ โทบิได้
สรุป วิชานินจา มีแพ้ธาตุ แพ้ทาง แพ้วิธีนินจา *ตัวอย่าง คาถาไม้ มาจาก น้ำ+ดิน ธาตุไม้สามารถชนะธาตุความมืดได้ และน้ำชนะไฟ จึงทำให้ท่านรุ่น 1 ชนะ แต่ ท่ารุ่น 1 กับต้องโดนฆ่า โดยคนที่แพ้ทางกดาวกระจายกงจักร ของนารุโตะ ทั้งๆที่ คาคาชิ พยายามสู้ด้วยพันปักษา กลับสู้ไม่ได้ แต่ ไรคาเงะรุ่นสามโดนดาวกระจายกงจักรกลับไม่เป็นไรเลย
( ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่ามินาโตะเก่งสุด แม้ต่ หาง 8 กับไรคาเงะ 2-1 ยังไหว โทบิก็ชนะ หากมีอายุยืนยาวกว่านี้ คงได้สะสมความรู้ความสามารถและวิชานินจาไก้เก่งกว่าตอนที่เป็นอยู่ ทำให้เก่งที่สุด แต่ผู้เขียนกลับตัดบท ให้ มินาโตะ สละชีพซะงั้น ทุกอย่าง ที่ อาจเป็น จริง จึง จบแค่นั้น)

ผมว่ารุ่น 3 ยกตำแหน่งให้รุ่น 4 มี เหตุผลนะแก่งำเหงือกขนาดนั้น จะมีแรงจะมีจักกระอะไรไปสู้กับใครได้ อย่างที่โอโรจิมารุบอกความชรา ทำให้ความสามารถรวมถึงจักกระที่เกิดมีเหมือนแต่ก่อนเสื่อมตามกาลเวลา   

( ไม่มีใครรู้หรอกว่าใครเก่งไม่เก่งกว่ากันเพราะแต่ละคนไม่ได้อยู่ในยุกทองของแต่ละคนจึงเอามาเทียบกันไม่ได้เลยว่ารุ่น4จะเก่งกว่ารุ่น3หรือรุ่น3จะเก่งกว่ารุ่น4 )
ผมว่า มัน อาจจริง นะครับ ถ้า ตอนที่ มินาโตะ ตายไป แล้ว ทำไม ....... ท่านรุ่น 3 ที่บอกว่า  คุณ เอาเหตุผลที่ ว่า แก่แล้ว  ไม่ยกตำแหน่ง โฮคาเงะให้ใครเลย ล๊ะครับ คำ ตอบ คือ   เพราะ ยังไม่มีใคร  มีความสามารถ พอ ที่ จะยก ตำแหน่ง นั้นให้ ได้ จึง ยึก กับ ตำแหน่ง โฮ คาเงะ มาจน แก่ มาก ขนาดนี้  *****  อันนี้ ส่วน ตัว นะ หาก ผมเป็น แก (รุ่น3 ) ผมจะ ยก ตำแหน่งโฮคาเงะ ให้คนที่ เก่ง กว่า เเอามาปกป้อง หมู่ บ้าน อันนี้ ผมว่าถูกแล้ว
แต้ถ้า คุณ บอกว่า เค้า ยกตำแหน่งให้ท่านรุ่น 4 เพราะ ท่านแก่แล้ว  แต่ไหง ตอนที่ ท่านรุ่น 4 เสียชีวิตแล้ว จึง ยังไม่ยก ตำแหนง โฮคาเงะ ให้ใครเลยล๊ะ ( เป็นผมมผก็ไม่ยกเพราะไม่มีใครเก่งกว่าผม) ถ้า ท่าน รุ่น 3 ยกตำแหน่ง โฮคาเงะ ให้ท่านรุ่น 4 เพราะ ความชราล๊ะก็นะ เมื่อท่านรุ่น 4 ตาย ไป แล้ว ไม่หา รุ่น 5 มาใหม่ ทันทีเลยล๊ะ
อีกคำถามคือ  จิไรยะ ก็มี เป็นลูกศิษย์ แกด้วย แก ทำไมไม่ตั้ง ซึ่งตอนนั้นแกยังมีชีวิต อยู่ ซึ่งแน่น นอน ถ้า บแกบอก จิไรยะ คง ยอมรับตำแหน่งแน่  แต่ทำไม จึงเป็น มินาโตะ
ขนาด จิไรยะ ยังยอมรับความสามารถ ของ มินาโตะ และบอกว่า  มินาโตะ เป็น ศิษย์ ที่เก่ง กว่า ตัว จิไรยะ เอง

ความคิด ส่วนตัว นะครับ ********** *้ั์drinktea* *้ั์drinktea*

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 22:20:05 »
ตอบข้างบนครับ ทำไมจะไม่คิดครับ

คิดจะยกให้จิไรยะ แต่จิไรยะ ไม่สนใจ 

จากคำพูดของพวกผู้เฒ่า    ไม่จำเป็นต้องเก่งกว่าก้อได้ครับ สำหรับการยกตำแหน่งโฮคาเงะ

แค่คนที่เหมาะสม กับ มีคุณสมบัติ พอ ก้อเป็นโฮคาเงะได้แล้ว  *disappoint*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Puneak

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 11:01:00 »
ยังไงรุ่น 1 ก็น่าจะเก่งสุดนะ...
ส่วนรุ่น 2 กับ รุ่น 4 มันเทียบกันยาก...เเต่โดยส่วนตัวคิดว่ารุ่น 4 น่าจะเก่งกว่า..โดยพื้นฐานวิชาของรุ่น 4 น่าจะคล้ายๆกับจิไรยะ..ทั้งคาถาอัญเชิญ โหมดเซียน กระสุนวงจักร..เเต่เหนือกว่าจิไรยะตรงที่มีคาถาเคลื่อนย้ายข้ามมิติ..เเล้วคาถาสะกดรุ่น 4 น่าจะใช้ได้หลากหลายกว่าด้วย...ส่วนรุ่น 2 ที่รุ้ๆก็มีคาถาน้ำ เคลื่อนย้ายข้ามมิติ สัมภเวสีคืนชีพ ข้อมูลยังไม่มากพอ..เเต่ยังไงก็คิดว่ารุ่น 4 เหนือกว่ารุ่น 2..

1>4>2>3>5   *้ั์drinktea* *้ั์drinktea*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 11:46:54 โดย Puneak »

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 17:26:47 »
ตอบข้างบนครับ ทำไมจะไม่คิดครับ

คิดจะยกให้จิไรยะ แต่จิไรยะ ไม่สนใจ 

จากคำพูดของพวกผู้เฒ่า    ไม่จำเป็นต้องเก่งกว่าก้อได้ครับ สำหรับการยกตำแหน่งโฮคาเงะ

แค่คนที่เหมาะสม กับ มีคุณสมบัติ พอ ก้อเป็นโฮคาเงะได้แล้ว  *disappoint*
ท่านบิ๊กพูดถูกแล้วค่ะ *hoho*