หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเนตรของโอบิโตะ กับโทบิ สงสัยมานานละ  (อ่าน 21029 ครั้ง)

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
 *rip* *rip* *rip* *rip* *rip*

แต่อันนี้ข้องใจมาก มันมีตอนไหนบอกหรอว่า เนตรของโอบิโตะเป็นวิชาเคลื่อยนย้ายมิติ 

หรือว่าอ้างอิงมากที่คาคาชิใช้ วิชานี้ แต่คาคาชิก้อทำให้อะไรผ่านตัวไมไ่ด้หนิ ทำได้แค่ย้ายอะไรก้อตามที่มองไปมิติอื่น

แถมตอนใช้ยังต้องเนตรกระจกเงาด้วย  และวิชาที่ว่ามันใกลเคียงกับรุ่นที่ 4 ซึ่งผมมองว่ายังไงมันก้อไม่เหมือนกับวิชาของเนตรโอบิโตะเลย

ข้องใจมากใครรู้มาบอกที   *rip* *rip* *rip* *rip*

แล้วโทบิผมว่ายังไงก้อไม่ใช่โอบิโตะ จากเหตุผลหลายๆ อย่างในเรื่องขี้เกียจพิม แล้ว คนอื่นพิมมาเยอะแระ นอนยันเลย

แต่ให้เดาก้อยังไม่แน่ใจว่าใคร รอดูต่อไป     *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เรื่องเนตรของโอบิโตะ กับโทบิ สงสัยมานานละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 13:34:08 »
มันยังไม่มีบอกคับ ว่าเนตรของโอบิโตะสามารถทำอะไรได้
แต่จากที่คาคาชิใช้เนตรวงแหวนที่ได้มาจากโอบิโตะใช้วิชาเคลื่อนย้ายข้ามมิติ ดูดแขนเดอิดาระเข้าไป
แล้วคำพูดของโทบิตอนเจอคาคาชิแล้วคาคาชิจะใช้วิชานั้นกับโทบิ
โทบิบอกว่าก้  รุ้อยุ่แล้วไม่ใช่หรอ ว่าวิชานั้นใช้กับชั้นไม่ได้ผล   ทั้งหมดคือการเดาคับ ยังไม่มีเฉลย
แต่จากคำพูดของมันก้เหมือนๆว่ามันรุ้พลังของคาคาชิดี ก้มีโอกาสเปนโอบิโตะได้แม้จะ1%ก้เถอะ

ส่วนเรื่องวิชาของรุ่น4ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันป่าวนะ
แต่ว่าของโทบิมันเคลื่อนย้ายสิ่งอื่นๆเข้าไปในมิติที่มันสร้างขึ้นได้ด้วยนะ(จากตอนที่เอาซาสึเกะกับคารินเข้าไป)
ส่วนของรุ่น4ยังไม่เห็นตอนที่เอาคนอื่นเข้าไปด้วยได้ แต่ผมว่าของรุ่น4น่าจะเหมือน บิ้ง เอามากกว่า(เหมือนAnti-mage ในดอทเออ่ะ)

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: เรื่องเนตรของโอบิโตะ กับโทบิ สงสัยมานานละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 13:57:54 »
สงใสว่าต้องเป็นคนตระกูลเท่านั้นถึงจะดึงความสามารถที่แท้จริงของเนตรออกมาได้มั้งคับ

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 16:09:29 »
ที่บอกว่า เนตรของโอบิโตะ เคลื่อย้ายข้ามมิติ จริงๆ เเล้ว ก็ดูมาจากคาคาชิ นั้นเเหละ เเต่คาคาชิ ไม่สามารถที่จะทำให้ตัวเอง ข้ามมิติได้ เเค่ใช้วิชานี้ก็เหนื่อยเเล้ว
เเต่โทบิ มีเซลของรุ่น 1 ก็มีพลัง หรืออะไรหลายๆอย่าง มากขึ้น เเละเป็นบุคคลนึง ที่รู้ความลับเรื่องเนตรวงเเหวน จึงไม่เเปลกที่ใช้คาถา ได้ช่ำชอง เเละรู้ ข้อดีข้อเสีย
----------------
เรื่องของ วิชา รุ่น 4 ไม่เหมือนกับ วิชาของโทบิ เพราะ โทบิ เป็นการใช้ ดวงตาเปิดมิติ เเล้วเข้าไป
เเต่ วิชารุ่น จะสามารถ วาร์ปได้ ต้องมี อักขระ พิเศษ กับมีดสั่นจักระพิเศษ รุ่น 4 ถึงจะสามารถ วาร์ปได้ครับ
สังเกต : มีดสั่น ของรุ่น 4 จะเป็นเเบบเดียวกันหมด เพราะเป็นมีดที่ทำจากโลหะพิเศษ เพื่อที่จะรับจักระเข้าไปได้
คล้ายๆ มีดสั่นของ อาซึมา

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 17:07:22 »
ผมว่าเนตน๊ะน้าจะเป็นโอบิโตะแน่ (เดา) ผมว่าสังเกตุได้ง่ายเมื่อได้ดูอนิเมชั่น
ความสามาตใกล้เคี่ยงกับเนตคาคาชิมาก ที่คาคาชิ ไปไม่ถึงขั้นที่โทบิใช้ เพราะเค้าบ่อแมนคนอุจิวะเด้อ บ่อมีเชลรุ่นที่ 1
และ การใช้เลยน้าจะมีขีดจำกัด และ อีกอย่างโทบิยังสามาตเปลี่ยนตัวเองให้เป็นสสารได้ สามาตรอดผ่านสิ่งต่างๆได้ ร่างกายคาคาชิ ใช้เนตได้ก็เก่งแล้วครับ
คนทั่วไปจะใช้เนตวงแหวงไม่ได้ ถ้าไม่มีเชลรุ่น 1 หลือ คนตระกูลอุจิวะ ที่ว่ามันใช้เนตธรรมดาผ่านมิตินะผมไม่เคยเห็น เห็นแต่เป็นหน้ากากแล้วเรี่มย้ายมิติ
ผมว่ามันต้องใช้เนตกระจกเหงาแน่ ถ้าให้เห็นตอนใช้ก็จะทำให้คนอ่านเดาถูกอะดิว่าเป็นใคร (ถ้าจำไม่ผิดนะ ถ้าผิดก็ขอโทษด้วย)
และเรี่องวิชารุ่น 4 ต่างจากของโทบิมากเลยครับ เหมีอนแค่ไปที่ไหนก็ได้ด้วยความไวเท่านั้น(ที่เหลือคงไม่ต้องเขียนก็ได้มั้ง)

เด็กโอบิโตะ

และผมยังเคยเห็นบ้างท่านเขียนว่า คาบุโตะอาจจะเชีญ ชิชุยมาสู้กับอิทาจิกับชาชุเกะ เป็นไปไม่ได้เพราะคนที่รู้ศบชิชุยมีแต่อิทาจิหลือบางที่
อาจโดนอิทาจิทำลายไปแล้วก็ได้ ถ้าเป็นพ่อของเกะยังฟังขื้นกว่า ส่วนร่างต่างๆที่เชิญมาเป็นเชลที่ โอโรชิมารุ เก็บมาไว้แน่นอนคาบุโตะแค่นำ
มาใช้ต่อก็แค่นั้น นอกประเด่นแล้ว
 *haha* *haha* *haha* *haha* *disappoint* *disappoint* *rip*

THECLIQUE

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 20:27:57 »
 *้ัread*เหมือน ตาข้างซ้าย อิทาจิใช้ เทวีสุริยา ข้างขวาใช้ ดับเทวีสุริยา ละมั้ง   *disappoint*อะ หรือข้างขวาอิทาจิ อ่านจันทรา รึ หมื่นบุปผา ฟระ งง
 *้ัread* ก็เอาไป คนละข้าง ความสามารถ เลยต่างกัน ละมั้ง ไม่แน่ใจ เดาเอา อาจเป็นตา โอบิโตะที่ โทบิ ขโมย มาจากศพ ข้างนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 20:34:21 โดย THECLIQUE »

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 21:47:54 »
- ตาสองข้างผมพูดง่ายๆ คือ ข้างหนึ่งทำทุกสิ่งให้เปนความฝัน( อ่านจันทรา )  อีกข้างทำความฝันให้เปนความจิง ( เทวีสุริยา )

- มีดจักระหรือป่าวไม่แน่ใจคับ  แต่รุ่น4 วาร์ปโดยไม่ต้องมีมีดก้อได้  อักขระน่าจะเปนสิ่งสำคัญมากกว่ามีดนะ

- เรื่องทีึ่โทบิพูดกับคาคาชิ  ว่า รุ้อยุ่แล้วไม่ใช่หรอ ว่าวิชานั้นใช้กับชั้นไม่ได้ผล

ก้อจะคิดว่าไม่เหนแปลกก้อได้นะ เพราะที่กลุ่มของคาคาชิ  ถูก โทบิขวางไม่ให้ไปที่ซาซึเกะอยุ่ตั้งนาน โจมตียังไงก้อไม่โดนคาคาชิ 

ก้อคงจะวิเคราะห์ได้จากตรงนั้น  โทบิมันเลยเตือน

- วิชาโทบิไม่ต้องประสานอิน  ไม่ต้องกำหนดสัญลักษณ์  แปรสภาพได้ตามใจคิด

- ของรุ่น4 ต้องมีกำหนดจุดวาร์ป  เพื่อความรวดเรวจิงทำสัญลักษณ์ไว้ที่มีด เพราะใครไม่รุ้  ก้อโจมตีได้ง่าย  เปนอาวุธขว้างอยู่แล้ว   
ซึ่ง  จะไม่ต้องมีสัญลักษณ์ก้อได้  แต่อาจเสียเวลา  ในการรีดเร้นจักระ จิ๊ดนึง  ที่บอกว่าของโทบิเหนือกว่าก้อตรงจุดนี้
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 03:00:31 »
ผมก็ว่ามันแตกต่างกันเยอะอยู่นา ของโทบิเหมือนเป็นความสามารถเคลื่อนย้ายสสาร ของคาคาชิเป็นความสามารถสร้างหลุมอากาศและต้องโฟกัสไปยังจุดที่จะ
สร้างหลุมอากาศตลอดเวลา ซึ่งมันก็เหมือนวิชานินจาทั่วไปที่ต้องมองเป้าหมาย ( อย่ารุ่น 4 ก็ต้องวาร์ปผ่านมีดสั้น ) แต่สำหรับโทบิ จู่ๆมันก็วาร์ปเลย ไร้เงื่อนไข
ถ้าจะบอกว่าเป็นความห่างชั้นของเนตร ผมว่าไม่ใช่นะ เพราะตอนนี้คาคาชิก็หมื่นบุปผาแล้ว ระยะเวลาที่ครอบครองเนตรมาก็พอๆกัน เเละเซ้นส์การใช้คาถาของ
คาคาชิมันก็ไม่ได้ทื่อด้วย โทบิมันหวงเนตรข้างนี้ของมันมาก ตอนที่สู้กับโคนัน โทบิต้องยอมหักหน้ากากทิ้งเพื่อใช้อิซานางิเเละให้ดวงตาอีกข้างบอดแทน ถ้าผมเป็น
โทบินะ สิ่งแรกที่จะรีบทำเลยคือไปแย่งเนตรของคาคาชิมาเก็บไว้ในสต๊อก เพราะเป็นเนตรของมันเเถมยังเป็นหมื่นบุปผา เจ้าของก็ต้องอยากได้คืน แต่โทบิกลับ
ไม่สนใจเลย ตอนที่คาคาชิกำลังใช้เนตรนี้มันก็บอกว่า "วิชาพรรค์นั้น" ที่มันพูดอยู่คือวิชาของตัวเองเลยนะ มันกำลังด่าตัวเองเหรอไง ไม่ใช่แล้ว

*haha* *haha* *haha*

Susanoo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:30:52 »
โทบิ มันไม่ไช่คนในตระกูลอุจิวะแน่ ผมฟันธง ถ้ามันไม่ไช่ของก๊อบมาจากจีนจริง

มันต้องไช้ซูซาโน่ได้ โทบิมันเหมือนเคสของดันโซ สองคนนี้ไม่ไช่คนในตระกูลแต่สามารถไช้อิซานางิได้

โทบิไช้ตอนสู้กับโคนัน ส่วนดันโซของไม่ต้องบอก แล้วอีกอย่างโทบิกับมาดาระมันคนละคนกันนะผมว่า

GHOST

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:32:53 »
มันยังไม่มีบอกคับ ว่าเนตรของโอบิโตะสามารถทำอะไรได้
แต่จากที่คาคาชิใช้เนตรวงแหวนที่ได้มาจากโอบิโตะใช้วิชาเคลื่อนย้ายข้ามมิติ ดูดแขนเดอิดาระเข้าไป
แล้วคำพูดของโทบิตอนเจอคาคาชิแล้วคาคาชิจะใช้วิชานั้นกับโทบิ
โทบิบอกว่าก้  รุ้อยุ่แล้วไม่ใช่หรอ ว่าวิชานั้นใช้กับชั้นไม่ได้ผล   ทั้งหมดคือการเดาคับ ยังไม่มีเฉลย
แต่จากคำพูดของมันก้เหมือนๆว่ามันรุ้พลังของคาคาชิดี ก้มีโอกาสเปนโอบิโตะได้แม้จะ1%ก้เถอะ

ส่วนเรื่องวิชาของรุ่น4ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันป่าวนะ
แต่ว่าของโทบิมันเคลื่อนย้ายสิ่งอื่นๆเข้าไปในมิติที่มันสร้างขึ้นได้ด้วยนะ(จากตอนที่เอาซาสึเกะกับคารินเข้าไป)
ส่วนของรุ่น4ยังไม่เห็นตอนที่เอาคนอื่นเข้าไปด้วยได้ แต่ผมว่าของรุ่น4น่าจะเหมือน บิ้ง เอามากกว่า(เหมือนAnti-mage ในดอทเออ่ะ)

ถ้าจะคิดดูแล้ว วิชาเนตร ของโทบิมันร้ายกาจมาก ถ้าคาคาชิใช้วิชาเนครดูด เข้าไป คิดว่าโทบิน่าจะออกมาได้ แบบ นี้ ละมั้งที่โทบิบอกว่าใช้ไม่ได้ผล

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:53:17 »
โทบิ มันไม่ไช่คนในตระกูลอุจิวะแน่ ผมฟันธง ถ้ามันไม่ไช่ของก๊อบมาจากจีนจริง

มันต้องไช้ซูซาโน่ได้ โทบิมันเหมือนเคสของดันโซ สองคนนี้ไม่ไช่คนในตระกูลแต่สามารถไช้อิซานางิได้

โทบิไช้ตอนสู้กับโคนัน ส่วนดันโซของไม่ต้องบอก แล้วอีกอย่างโทบิกับมาดาระมันคนละคนกันนะผมว่า

ผมก็ว่างั้นเหละคับ

GHOST

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:45:25 »
แต่จะว่าไปแล้ว โทบิ กับโอบิโตะ มันใส่ไอ้ที่ครอบหน้า เหมือนๆกัน แล้วตอนแรกๆก็ ติ๊งต๊อง เหมือนๆ กันหล่อ ก็ พอๆกัน *great*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:58:01 »
แต่จะว่าไปแล้ว โทบิ กับโอบิโตะ มันใส่ไอ้ที่ครอบหน้า เหมือนๆกัน แล้วตอนแรกๆก็ ติ๊งต๊อง เหมือนๆ กันหล่อ ก็ พอๆกัน
ถ้าผมจำไม่ผิด โทบิมันใส่หน้ากาก แต่โอบิโตะมันเปนแว่น เหมือนแว่นตาว่ายน้ำไม่ใช่หรอคับ

หรือผมจะจำผิด  *้ัdoubt*

ถ้าจำผิดก้ต้องขอโทดด้วยนะคับ

GHOST

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 15:35:50 »
แต่จะว่าไปแล้ว โทบิ กับโอบิโตะ มันใส่ไอ้ที่ครอบหน้า เหมือนๆกัน แล้วตอนแรกๆก็ ติ๊งต๊อง เหมือนๆ กันหล่อ ก็ พอๆกัน
ถ้าผมจำไม่ผิด โทบิมันใส่หน้ากาก แต่โอบิโตะมันเปนแว่น เหมือนแว่นตาว่ายน้ำไม่ใช่หรอคับ

หรือผมจะจำผิด  *้ัdoubt*

ถ้าจำผิดก้ต้องขอโทดด้วยนะคับ

เออ ใช่ๆ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 16:21:47 »

นานแล้วจำไม่ได้ตอนที่โทบิคุยกับคาคาชิ เหอะๆ

แต่ว่า ที่บอกว่าวิชาของโทบิคล้ายรุ่นที่ 4  ผมบอกแค่คล้ายเฉยๆ ครับ เพราะมันดูแล้วใกล้เคียงกัน  แต่ก้ออย่างเพื่อนๆว่ามาละครับ

หายข้องใจไปเปราะนึงง

แต่วิชาของรุ่น 4 เอาคนอื่นเข้าไปได้ด้วยนะครับ  จำได้ว่าตอนที่ รุ่น 4 สู้กับเก้าหางนี่แหละ   และวาบเอาแม่นารูดตะเข้าไปด้วยแล้วพาหนีออกมามั่ง ไม่แน่ใจ  ถ้าจำไม่ผิด

นะ  ถ้าผิดก้อขอภัยย   *hoho* *hoho* *hoho*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ