หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

ใครคือโทบิ

อุจิวะ อิซึนะ-มาดาระเก่งน้องคงเหมือนๆกัน
11 (23.4%)
อุจิวะ คางามิ-ไม่อยู่ตอน9หางบุก
2 (4.3%)
อุจิวะ ฟุงะกุ-ไม่ออกมาสู้และคนที่รู้เรื่องคลอดน่าจะระดับสูงๆ
4 (8.5%)
อุจิวะ โอบิโตะ-ข้อมูลไม่มากเห็นเค้าบอกๆกัน
6 (12.8%)
ร่างโคลนของมาดาระ-ข้อมูลไม่มีครับ
3 (6.4%)
ลูกรุ่นที่1-ใช้วิชาของอุสึมากิซึ่งเป็นเมียรุ่น1ที่ชื่อว่าอุสึมากิ มิโกะ
3 (6.4%)
ส่วนหนึ่งของเซตสึ-ไว้ใจเซตสึมากๆ
0 (0%)
คนในอุจวะคนอื่นๆ-แล้วแต่ครับ
2 (4.3%)
ไม่เป็นใครทั้งนั้นโทบิก็คือโทบิ-ตามที่มันบอก
9 (19.1%)
นอกเหนือจากนั้น
3 (6.4%)
ลูกลับๆของมาดาระ
2 (4.3%)
สิ่งทดลองจากโอโรจิมารู
2 (4.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 45

ปิดการโหวต: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 20:02:25

ผู้เขียน หัวข้อ: มาโหวตลงความคิดเห็นกันใครเป็นโทบิversion3แล้วเย้ๆๆ  (อ่าน 84019 ครั้ง)

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: มาโหวตลงความคิดเห็นกันใครเป็นโทบิversion3แล้วเย้ๆๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 10:56:33 »
ก็บอกแล้วไง ว่า โทบิ ไม่ใช้ โอบิโตะ พูดไม่รุเรื่องจริงๆ
โทบิมันก็บอกอยู่ ว่าเคยสู้กับรุ่น 1 เเค่นี้ก็ไม่รุ้เรื่อง
คนที่พูดไม่รู้เรื่องคงเป็นเอ็งมากกว่ามั้ง ถามจริงๆเอ็งอายุได้กี่ขวบแล้วเนี่ย
ที่มันบอกว่าเคยสู้กับรุ่น1 มันอาจโกหกก็ได้ ใครจะไปรู้ (นอกจาก Kishimoto Masashi คนเขียน)
เพราะงั้นคนอื่นเค้าถึงได้แชร์ความคิดเห็นกันไง ไม่เหมือนเอ็งเอาแต่เกรียนไปวันๆ
เอ็งนะเลิกเกรียนสักทีได้ป่ะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: มาโหวตลงความคิดเห็นกันใครเป็นโทบิversion3แล้วเย้ๆๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 11:38:23 »
ผมว่า โทบิ ชัดเจนแล้วไม่ใช่ ตระกูลอุจิวะ ดูจากเนตรวงแหวนตั้งแต่หนังสือตอนแรกๆ ซึ่งเนตรวงแหวนมันก็อยู่ขั้น 3 ตลอด
ไม่เคยกลับมาเป็นตาธรรมดาสักที อย่างเช่น คาคาชิ ตาข้างซ้ายที่คาคาชิปิดไว้ เป็นเนตรวงแหวนอยู่ตลอดเวลา ไม่สามารถเป็นตาธรรมดาได้
หรือดันโซ ตาข้างที่ปิดไว้ ซึ่งเป็นตาของคนอื่น ซึ่งมันก็เป็นเนตรวงแหวนตลอดเวลาเหมือนกัน ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นตาปกติได้
ซึ่งถ้าเป็นตระกูลอุจิวะ จะสามารถเปิดกลับมาเป็นตาธรรมดาคนปกติได้ แล้วกลับไปเป็นเนตรวงแหวนได้

ผมก็คิดว่างั้นนะคับแต่ถ้าไม่ใช่ ตระกูลอุจิวะ และเป็นไครกันละคับยังมีข้อสงใสอีกมากมายเลยคับ รอดูต่อไปแล้วกันคับ

kyo

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 15:30:06 »
สวัสดีครับอ่านมานานแล้วครับมะเคยโพสเลยอิอิอิเห็นหลายท่านโพสว่า คาคุซึเปนคนควักหัวใจรุ่น1 บางคนก็บอกว่าฆ่ารุ่น1 ผมขอแย้งได้ไหมครับว่าตั้งแต่อ่านมายังไม่เคยเห็นคาคุซึพูดเลยนะครับว่าเปนคนฆ่าหรือควักหัวใจ รุ่น1เลยนะครับแค่บอกว่าเคยสู้ด้วย ผมสนใจข้อนี้มากเลยไปย้อนอ่าน ตอนหลังหลัง มีรูปนึงที่เปนภาพย้อนอดีตเป็นรูปคาคุซึกำลังควักหัวใจนินจาอยู่ ซึ่งหน้าคล้ายกะรุ่น 1 มาก แต่มองดีๆนะครับมองที่กระบังหน้าผาก ไม่ใช่ตราของโคโนฮะนะครับ เพื่อนๆอาจเห็นว่าหน้าคล้ายรุ่น1 เลยคิดว่าใช่รุ่น1 เลยเข้าใจผิดแน่ๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่รุ่น1แน่นอน ระดับรุ่น1แล้วมาโดนควักหัวใจโดยคาคุซึที่แพ้โตะง่ายๆแบบนั้นนะหรอ เปนไปไม่ได้ละครับคนเขียนไม่ทำแบบนั้นแน่ ใครมีหลักฐานไรมาแย้งได้เลยนะครับรับฟังครับ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 15:47:26 »
ผมว่า โทบิ ชัดเจนแล้วไม่ใช่ ตระกูลอุจิวะ ดูจากเนตรวงแหวนตั้งแต่หนังสือตอนแรกๆ ซึ่งเนตรวงแหวนมันก็อยู่ขั้น 3 ตลอด
ไม่เคยกลับมาเป็นตาธรรมดาสักที อย่างเช่น คาคาชิ ตาข้างซ้ายที่คาคาชิปิดไว้ เป็นเนตรวงแหวนอยู่ตลอดเวลา ไม่สามารถเป็นตาธรรมดาได้
หรือดันโซ ตาข้างที่ปิดไว้ ซึ่งเป็นตาของคนอื่น ซึ่งมันก็เป็นเนตรวงแหวนตลอดเวลาเหมือนกัน ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นตาปกติได้
ซึ่งถ้าเป็นตระกูลอุจิวะ จะสามารถเปิดกลับมาเป็นตาธรรมดาคนปกติได้ แล้วกลับไปเป็นเนตรวงแหวนได้

ผมก็คิดว่างั้นนะคับแต่ถ้าไม่ใช่ ตระกูลอุจิวะ และเป็นไครกันละคับยังมีข้อสงใสอีกมากมายเลยคับ รอดูต่อไปแล้วกันคับ
ถ้าโทบิไม่ใช่อุจิวะจริง ตัวเลือกมันเเทบจะเกลี้ยงเลย เหลือเเต่พวกร่างทดลอง ลูกรุ่น 1 เเค่นี้ เเต่ผมก็เห็นด้วยที่ว่าโทบิไม่ใช่อุจิวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 16:08:49 โดย Jay_Jay »

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 16:07:58 »
ก็บอกแล้วไง ว่า โทบิ ไม่ใช้ โอบิโตะ พูดไม่รุเรื่องจริงๆ
โทบิมันก็บอกอยู่ ว่าเคยสู้กับรุ่น 1 เเค่นี้ก็ไม่รุ้เรื่อง
คนที่พูดไม่รู้เรื่องคงเป็นเอ็งมากกว่ามั้ง ถามจริงๆเอ็งอายุได้กี่ขวบแล้วเนี่ย
ที่มันบอกว่าเคยสู้กับรุ่น1 มันอาจโกหกก็ได้ ใครจะไปรู้ (นอกจาก Kishimoto Masashi คนเขียน)
เพราะงั้นคนอื่นเค้าถึงได้แชร์ความคิดเห็นกันไง ไม่เหมือนเอ็งเอาแต่เกรียนไปวันๆ

กาตูนร์ มันไม่โกหกไป โกหกมาหรอกคุณ อ่ะอย่างน้อยมันก็เคยสู้กับ รุ่น 4 มันก็บอกว่า นอกจาก รุ่น 1 เเล้ว ไม่น่าจะมีใคร เร็วกว่าฉัน
เเล้ว โอบิโตะตายตอนที่ มิโตะ ยังไม่ได้เป็นรุ่น 4
เรื่องนี้คุณจะเเย้งได้ไหม จะบอกว่า มันโกหกอีกหรอ เหอะๆ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 16:41:50 »

มันไม่ได้โกหกหรอกครับที่ว่าเคยสู้ครับรุ่น1
เพราะตอนนั้นมันอ้างตัวว่าเป็นมาดาระ แล้วมาดาระก็เป้นคนเดี่ยวที่ต่อกรกับรุ่นหนื่่งได้ในยุกนั้น(ก็โทบิมันไม่ใช่มาดาระนี้น้า)ถ้าบ่อเว้าแบบนี้ใผสิเชื่อมัน
เค้าคงอ่าน ไปผ่านๆ แล้วลืม จำได้นิดๆ แล้วก็เขียนตามความเข้าใจตัวเอง

คิดไงเอาตามความเข้าใจ
ถ้าว่าไม่ใช่ ก็เอาข้อมูลมาเขียนอ้างอิงกันก็พอเดอ
เดียวมันจะดราม่าตามมาอีก
 *glad* *glad* *glad* *glad*
 *love* *love*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 23:36:46 »
พรุ่งนี้แล้วสินะ

*great*

turknetse

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 14:51:28 »
ทำไมยังคิดว่าโทบิ เป็นรุ่น1ว่ะ   รุ่น1มันตายไปแล้ว ที่ถูกโอโรจิมารุปลุกมาสู้กะรุ่น3ไง จำไม่ได้หรอทั้ง1กะ2  รุม3 อ่าแต่รุ่น1 2 โดนผนึกไปแล้วไม่มีทางมาให้เห็น โทบิ คนที่รู้ตัวจิงโทบิมี คาบูโตะ มาดาระ อิทาจิ คู่หูปลาฉลาม เท่านั้น

momothedog

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 14:52:19 »
ขอติงนิดน๊ะครับ
เนตสังสาระของมาดาระมันเป็นของมันเองครับ เค้าก็บอกอยู่ว่ามันเบิกได้ก่อนตายไม่นาน(คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั้นจะมีวิชาและความสามาตเหมีอนยังไม่ตายทุกประการของคนที่ถูกเชีญมา)
เรี่องเปิดปิดเนตมันตัดสินลำบากครับ ส่วนเนตสังสาระมันก็เปิดปิดได้เช่นกันครับ (ตอนมาดาระใช้)
ตามความเข้าใจผมน๊ะ เงี่อนไงที่ทำให้ใช้เนตแล้วสูนเสียการมองเห็น น้าจะมาจาก การใช้ อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชุชาโนะ อย่างหนัก (อิชานางิบอดเลยคนนอกตระกูลก็ใช้ได้)
คาคาชิ กับ ดันโชใช้พวกนี้ไม่ได้เลยไม่มีผลมากมายต่อดวงตา(ต้องมีสายเลีอดแท้ถึงใช้ได้หรือป่าวก็ไม่รู้)

แล้วเคยมีใครตั้งข้อสังเกตไม่ว่าทำไม่โอโรชิมารุถึงอยากได้ร่าง อิทาจิ กับ เกะ ตัวเป็นๆ (ไม่เกี่ยวกับการย้ายร่างน๊ะครับ) สองคนนี้มีความเป็นไปได้ที่จะทำอย่างที่มันวิจัยได้
ผมว่ามันต้องรู้ความลับสัมคัญมากๆ ของอุจิวะแน่นอน ไม่งั้นมันคงไม่ต้องการสายเลีอดแท้อุจิวะหรอก โอโรมันฉหลาดจะตายแค่เอาเชลรุ่น1ใส่ร่าง
มันก็ใช้เนตวงแหวนได้แล้ว(ดันโชก็ได้ความช่วยเหลือจากโอโรถึงใช้เนตได้โดยไม่มีผลข้างเคียงเหมีอนคาคาชิ)

ถ้าคาคาชิมีเชลรุ่น1วิชาเนตคงยกระดับไปอีกขั้นแน่ อาจใช้วิชาข้ามมิติได้เหมีอนโทบิก็ได้(ความเห็นส่วนตัวะ ส่วนตัว)นอกเรี่องแล้ว
ใครคิดไงก็ตอบมาแล้วกัน

ทุกวิชาที่เกี่ยวกับเนตรวงแหวน ถ้าใช้ มันมีสิทธิ์บอดทุกวิชา ซึ่งโทบิมันก็ใช้ตลอดเวลาซะด้วย ทำไมมันไม่บอดหล่ะครับ
จริงๆ เนตรสังสาระของมาดาระไม่ได้เบิกเอง แต่ถูกปลุกถ่าย ก่อนที่ท่านมาดาระจะ die
เนตรที่ดันโซใช้ ทำได้แค่สะกดควบคุมจิตใจคนอื่น มองจักระ กับ อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ เท่านั้นเอง
ส่วนเนตรที่คาคาชิใช้ ทำได้แค่ก็อปปี้ คาถา การประสานอิน มองจักระ และก็ดูดทุกอย่างเข้ามิติที่ 2 เท่านั้นเอง
เพราะ 2 ท่านด้านบนไม่ค่อยได้ใช้ จึงไม่ค่อยมีปัญหากับเนตรวงแหวน แค่สูญเสียจักระ

แต่ผมฟันธงแน่ .. โทบิไม่เป็นใครในอุจิวะ ทั้งนั้น .. เป็นคนนอกตระกูลที่รู้ความลับเกือบทุกอย่างในโลกนินจา

อันเรี่องปลูกถ่ายเนตนิคุณคงเข้าใจอะไรมาผิดแน่หรือคงอ่านผิดเป็นแน่ครับ
ในเรี่องเค้าก็ บอกอยู่ว่าเบิกเนตสังสาระได้ ก่อนตายไม่นาน (ลองกลับไปอ่านดูใหม่นะครับ)
ส่วนเรี่องเนตที่ว่าใช้แล้วบอดทุกวิชานี้ ก็ผิดอีกครับ ต้องใช้เนตกระจกเหงาหมื่นบุกษาถึงบอด (อย่างที่ผมยกตัวอย่างเช่น อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชาชุโนะ เป็นต้นครับ)
เงี่อนไขในการใช้วิชานี้ ต้องเป็นสายเลีอดแท้อุจิฮะ และมีเนตกระจกเหงาหมี่นบุกษาด้วย
ไม่งั้นคาคาชิคงบอดตั้งแต่โตะยังเด็กเลยมั้งครับ คาคาชิเค้าไม่ค่อยได้ใช้เนตกระจกเหงามากนัก(ผึ้งมาใช้ตอนนารุโตะโตเองครับผลข้างเคียงเลยยังมีน้อย)
ส่วนดันโชก็ไม่สามาตใช้เนตกระจกเหงาของชิชุยได้(ชิชุยเป็นคนที่3ต่อจาก2พี่น้องมาดาระที่เบิกเนตกระจกเหงาได้)

ผมบรรยายระเอียด ต่อจากที่ผมเขียนแล้วคุณติงมา
ถ้าไม่เชื่อลองกลับไปอ่านดูใหม่ได้ครับ นี้ตามเนื้อเรี่องเดะๆเลย
มีอะไรคาใจก็เขียนต่อมาได้ครับ

เสิ่มนิด เนตนิรันดรน๊ะ ใช้ได้แค่คนในตระกูลอะป่าว มันต้องเอาตาของพี่น้องร่วมสายเลีอดครับ ถึงเป็นเงี่อนไขการเบิกเนตนิรันดรได้
ถ้ามันมีเนตนิรันดร ก็ต้องเป็นอุจิฮะสิครับ
ความเห็นคุณขัดกันเองแล้วนะจร้า ไม่งั้นใครก็ใช้เนตนี้ได้อะดิ

ปิงปอง *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ความคิดนี้มั่วอย่างสิ้นเชิง สงสัยอ่านแล้ว รวบข้อมูลแล้วคิดเอาเอง

ไปดูซะ ตอนที่ 560 ช่วงกลางๆ มั่วนะนายอ่ะ พิมพ์ก็ไม่ถูก .. ไม่ได้เบิก แต่มาดาระปลูกถ่ายก่อนจะตาย อ่านใหม่นะ
ส่วนเนตรวงแหวนนี่ ก็มั่วเหมือนกัน มันบอดทุกวิชา เหมือนกันหมด แบบมาดาระ อิทาจิ ซาซึเกะ และคนอื่นที่ใช้
แต่โทบิมันมีความรู้มากเกินไป ต้องมีความลับที่ทำให้เนตรไม่บอด อยู่ เพราะโทบิเล่นใช้ตลอดเวลา และยังมีเนตรหมื่นบุปผาด้วย [ไม่นิรันดร์]
ถ้าโทบิมันใช้ตลอดเวลาขนาดนั้น มันต้องมีเซลส์รุ่น 1 ไม่ก็ความลับที่ยังไม่รู้ยังไม่เปิดเผย
ส่วนดันโซก็ใช้ได้แค่วิชาเดียว คือสะกดจิตผู้คน ที่ตาซ้ายของดันโซ จำไม่ได้หรอตอนประชุม 5 คาเงาะ แล้วมีไดเมียวเป็นประธานหน่ะ ก่อนเป็นสงคราม
มีช่วงนึงมันควบคุม ไดเมียวประธานสักพักใหญ่ นอกนั้นก็ใช้วิชาจากเนตรวงแหวนที่ปลุกถ่ายในเซลส์รุ่น 1 ที่แขนขวา

ตอนที่ว่าเป็นเนตรนิรันดร์ได้ ต้องอุจิวะสายเลือดแท้นั้น พูดถูกครับ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรแน่ชัด เพราะโทบิไม่ใช้ อุจิวะ
ผมยังไม่ได้บอกเลยว่า เนตรนิรันดร์ นอกสายเลือดจะเบิกได้ มั่วอ่ะเปล่า .. เดี๋ยวต้องเอาหลักฐานมายืนยัน

kampagank

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 15:47:52 »
การบอดของเนตรวงเเหวน จะต้องใช้ เกินขั้นที่ 3 (3 ขด)
ก็คือ วิชาต่างๆ ที่เปลี่ยนสภาพ จาก 3 ขด เป็นอย่างอื่น มันถึงจะมีผลทำให้ตาบอดครับ
ยกเว้น เนตร นิรันดร์

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 16:12:06 »
ความเห็นข้างบน ประโยคมันไม่ได้บอกนะครับว่ามาดาระปลูกถ่ายเนตรสังสาระ อาจจะเป็นข้อบกพร่องของการแปลเล็กน้อย

ประโยคภาษาอังกฤษมันเขึยนว่า " I was able to avaken these eyes shortly before my dead "  ซึ่งอ่านดูเเล้วก็จะประมาณว่า

" ฉันสามารถ ดวงตาทั้งหมดก่อนตายไม่นาน " คนแปลคงเติมคำว่า ปลุก ลงไป เพื่อความสมบูรณ์ของประโยค เเต่ประโยคไม่ได้บอกว่า

มาดาระปลูกถ่ายเนตรอะไรเลยนะครับ เเละถ้าเนตรนี้ไม่ใช่ของมัน ทำไมถึงเปิดปิดได้ละ อีกเรื่องคือ มันไปเอามาจากใคร   

nakin

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 16:40:08 »
ความเห็นข้างบน ประโยคมันไม่ได้บอกนะครับว่ามาดาระปลูกถ่ายเนตรสังสาระ อาจจะเป็นข้อบกพร่องของการแปลเล็กน้อย

ประโยคภาษาอังกฤษมันเขึยนว่า " I was able to avaken these eyes shortly before my dead "  ซึ่งอ่านดูเเล้วก็จะประมาณว่า

" ฉันสามารถ ดวงตาทั้งหมดก่อนตายไม่นาน " คนแปลคงเติมคำว่า ปลุก ลงไป เพื่อความสมบูรณ์ของประโยค เเต่ประโยคไม่ได้บอกว่า

มาดาระปลูกถ่ายเนตรอะไรเลยนะครับ เเละถ้าเนตรนี้ไม่ใช่ของมัน ทำไมถึงเปิดปิดได้ละ อีกเรื่องคือ มันไปเอามาจากใคร   
มันอาจจะเขียนผิดอย่างว่า
ส่วนคำว่า ปลูกนั้น ผมว่าน่าหมายถึง ปลูกถ่ายพลังฮาชิรามะ มากกว่า ส่วนเนตรสังสาระก็เบิกได้หลังจากการปลูกถ่ายนั้น
  ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 16:49:42 »
ขอติงนิดน๊ะครับ
เนตสังสาระของมาดาระมันเป็นของมันเองครับ เค้าก็บอกอยู่ว่ามันเบิกได้ก่อนตายไม่นาน(คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั้นจะมีวิชาและความสามาตเหมีอนยังไม่ตายทุกประการของคนที่ถูกเชีญมา)
เรี่องเปิดปิดเนตมันตัดสินลำบากครับ ส่วนเนตสังสาระมันก็เปิดปิดได้เช่นกันครับ (ตอนมาดาระใช้)
ตามความเข้าใจผมน๊ะ เงี่อนไงที่ทำให้ใช้เนตแล้วสูนเสียการมองเห็น น้าจะมาจาก การใช้ อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชุชาโนะ อย่างหนัก (อิชานางิบอดเลยคนนอกตระกูลก็ใช้ได้)
คาคาชิ กับ ดันโชใช้พวกนี้ไม่ได้เลยไม่มีผลมากมายต่อดวงตา(ต้องมีสายเลีอดแท้ถึงใช้ได้หรือป่าวก็ไม่รู้)

แล้วเคยมีใครตั้งข้อสังเกตไม่ว่าทำไม่โอโรชิมารุถึงอยากได้ร่าง อิทาจิ กับ เกะ ตัวเป็นๆ (ไม่เกี่ยวกับการย้ายร่างน๊ะครับ) สองคนนี้มีความเป็นไปได้ที่จะทำอย่างที่มันวิจัยได้
ผมว่ามันต้องรู้ความลับสัมคัญมากๆ ของอุจิวะแน่นอน ไม่งั้นมันคงไม่ต้องการสายเลีอดแท้อุจิวะหรอก โอโรมันฉหลาดจะตายแค่เอาเชลรุ่น1ใส่ร่าง
มันก็ใช้เนตวงแหวนได้แล้ว(ดันโชก็ได้ความช่วยเหลือจากโอโรถึงใช้เนตได้โดยไม่มีผลข้างเคียงเหมีอนคาคาชิ)

ถ้าคาคาชิมีเชลรุ่น1วิชาเนตคงยกระดับไปอีกขั้นแน่ อาจใช้วิชาข้ามมิติได้เหมีอนโทบิก็ได้(ความเห็นส่วนตัวะ ส่วนตัว)นอกเรี่องแล้ว
ใครคิดไงก็ตอบมาแล้วกัน

ทุกวิชาที่เกี่ยวกับเนตรวงแหวน ถ้าใช้ มันมีสิทธิ์บอดทุกวิชา ซึ่งโทบิมันก็ใช้ตลอดเวลาซะด้วย ทำไมมันไม่บอดหล่ะครับ
จริงๆ เนตรสังสาระของมาดาระไม่ได้เบิกเอง แต่ถูกปลุกถ่าย ก่อนที่ท่านมาดาระจะ die
เนตรที่ดันโซใช้ ทำได้แค่สะกดควบคุมจิตใจคนอื่น มองจักระ กับ อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ เท่านั้นเอง
ส่วนเนตรที่คาคาชิใช้ ทำได้แค่ก็อปปี้ คาถา การประสานอิน มองจักระ และก็ดูดทุกอย่างเข้ามิติที่ 2 เท่านั้นเอง
เพราะ 2 ท่านด้านบนไม่ค่อยได้ใช้ จึงไม่ค่อยมีปัญหากับเนตรวงแหวน แค่สูญเสียจักระ

แต่ผมฟันธงแน่ .. โทบิไม่เป็นใครในอุจิวะ ทั้งนั้น .. เป็นคนนอกตระกูลที่รู้ความลับเกือบทุกอย่างในโลกนินจา

อันเรี่องปลูกถ่ายเนตนิคุณคงเข้าใจอะไรมาผิดแน่หรือคงอ่านผิดเป็นแน่ครับ
ในเรี่องเค้าก็ บอกอยู่ว่าเบิกเนตสังสาระได้ ก่อนตายไม่นาน (ลองกลับไปอ่านดูใหม่นะครับ)
ส่วนเรี่องเนตที่ว่าใช้แล้วบอดทุกวิชานี้ ก็ผิดอีกครับ ต้องใช้เนตกระจกเหงาหมื่นบุกษาถึงบอด (อย่างที่ผมยกตัวอย่างเช่น อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชาชุโนะ เป็นต้นครับ)
เงี่อนไขในการใช้วิชานี้ ต้องเป็นสายเลีอดแท้อุจิฮะ และมีเนตกระจกเหงาหมี่นบุกษาด้วย
ไม่งั้นคาคาชิคงบอดตั้งแต่โตะยังเด็กเลยมั้งครับ คาคาชิเค้าไม่ค่อยได้ใช้เนตกระจกเหงามากนัก(ผึ้งมาใช้ตอนนารุโตะโตเองครับผลข้างเคียงเลยยังมีน้อย)
ส่วนดันโชก็ไม่สามาตใช้เนตกระจกเหงาของชิชุยได้(ชิชุยเป็นคนที่3ต่อจาก2พี่น้องมาดาระที่เบิกเนตกระจกเหงาได้)

ผมบรรยายระเอียด ต่อจากที่ผมเขียนแล้วคุณติงมา
ถ้าไม่เชื่อลองกลับไปอ่านดูใหม่ได้ครับ นี้ตามเนื้อเรี่องเดะๆเลย
มีอะไรคาใจก็เขียนต่อมาได้ครับ

เสิ่มนิด เนตนิรันดรน๊ะ ใช้ได้แค่คนในตระกูลอะป่าว มันต้องเอาตาของพี่น้องร่วมสายเลีอดครับ ถึงเป็นเงี่อนไขการเบิกเนตนิรันดรได้
ถ้ามันมีเนตนิรันดร ก็ต้องเป็นอุจิฮะสิครับ
ความเห็นคุณขัดกันเองแล้วนะจร้า ไม่งั้นใครก็ใช้เนตนี้ได้อะดิ

ปิงปอง *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ความคิดนี้มั่วอย่างสิ้นเชิง สงสัยอ่านแล้ว รวบข้อมูลแล้วคิดเอาเอง

ไปดูซะ ตอนที่ 560 ช่วงกลางๆ มั่วนะนายอ่ะ พิมพ์ก็ไม่ถูก .. ไม่ได้เบิก แต่มาดาระปลูกถ่ายก่อนจะตาย อ่านใหม่นะ
ส่วนเนตรวงแหวนนี่ ก็มั่วเหมือนกัน มันบอดทุกวิชา เหมือนกันหมด แบบมาดาระ อิทาจิ ซาซึเกะ และคนอื่นที่ใช้
แต่โทบิมันมีความรู้มากเกินไป ต้องมีความลับที่ทำให้เนตรไม่บอด อยู่ เพราะโทบิเล่นใช้ตลอดเวลา และยังมีเนตรหมื่นบุปผาด้วย [ไม่นิรันดร์]
ถ้าโทบิมันใช้ตลอดเวลาขนาดนั้น มันต้องมีเซลส์รุ่น 1 ไม่ก็ความลับที่ยังไม่รู้ยังไม่เปิดเผย
ส่วนดันโซก็ใช้ได้แค่วิชาเดียว คือสะกดจิตผู้คน ที่ตาซ้ายของดันโซ จำไม่ได้หรอตอนประชุม 5 คาเงาะ แล้วมีไดเมียวเป็นประธานหน่ะ ก่อนเป็นสงคราม
มีช่วงนึงมันควบคุม ไดเมียวประธานสักพักใหญ่ นอกนั้นก็ใช้วิชาจากเนตรวงแหวนที่ปลุกถ่ายในเซลส์รุ่น 1 ที่แขนขวา

ตอนที่ว่าเป็นเนตรนิรันดร์ได้ ต้องอุจิวะสายเลือดแท้นั้น พูดถูกครับ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรแน่ชัด เพราะโทบิไม่ใช้ อุจิวะ
ผมยังไม่ได้บอกเลยว่า เนตรนิรันดร์ นอกสายเลือดจะเบิกได้ มั่วอ่ะเปล่า .. เดี๋ยวต้องเอาหลักฐานมายืนยัน

ถ้าคิดว่าผมมั่วก็ตามใจ เอาตามความเข้าใจของคุณแล้วกัน สรุป มาดาระเอาเนตมาจากใคร เชียนหกวิถี นางาโตะ หรือ คุณคิดว่าคาบุโตะใส่ให้มัน แล้วคาบุโตะไปเอามาจากไหน
นางาโตะหรอ ผมว่าโทบิมันเอาไปแล้วน๊ะ (ผมว่าที่คาบุโตะมีเชลนางาโตะ เพราะโอโรชิมารุเก็บไว้มานานแล้ว เพราะแต่ก่อนเค้าเคยอยู่แสงอุษาโอโรคงคิดว่าสักวันคงได้ใช้คาถา
สัมพเวสี) เรี่องที่คาบุโตะทำให้มาดาระมีแค่ ทำร่างขื้นมาใหม่ที่มีเชลรุ่น1อยู่เพื่อให้ได้พลังของของสองตระกูล เช็นจู กับ อุจิวะ จะได้มีพลังเหมีอนเชียน หกวิถี
ผมว่าคุณกลับไปอ่านมาใหม่ดูครับ แล้วเอามาประติด ประต่อกันใหม่ บางที่มุมมองอาจเปลี่ยนไปเยอะ
ส่วนเรี่องเนตวงแหวน ผมว่าผมเข้าใจถูกต้อง 100% งั้นผมยกตัวอย่างง่ายๆ ตอนเกะไปอยู่กลับโอโรฝึกวิชาทุกวันโดยใช้เนตดูวิชาคาถา สารพัดทำ คงบอดไปนานแล้ว
ผมจะเขียนให้อ่านชัดๆเลยน๊ะครับ มาดาระตาบอดเพราะอะไร เพราะเนตกระจกเหงาใช้ไม่ อิทาจิใกล้บอดเพราะอะไร ชาชุเกะก็ใกล้บอดเพราะอะไร เพราะใช้เนตกระจกเหงา
หมื่นบุกษา(ยกเว้นอิชานางิถึงบอดเลย) ทั้งนั้น ถ้าเนตธรรมดาไม่บอดหรอกครับ เช่นขั้น 1-2-3 ไม่งั้นคงบอดกันทั้งตระกูลอุจิวะแล้ว
ถ้าคิดว่าข้อมูลผมผิดก้เอาตามคุณแล้วกัน หรือ ลองถามท่านอื่นๆดู บางที่อาจมีคนให้เหตุผลที่ดีกว่าผมก็ได้
 *disappoint* *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ความหมายของคำว่าปลุก คืออะไรครับ และคำว่า ปลูกถ่าย มันคนละความหมายครับ ปลุกคึอ ทำให้ตี่นขื้น(เบิกนั้นเอง) ปลูกถ่ายคือ เอามาเปลี่ยนให้ หรือ เอาของคนอื่นมาเปลี่ยนใหม่
(นี้ความเข้าใจผมน๊ะ)กลับไปทำความเข้าใจใหม่ด้วยน๊ะ ขนาดเอามาลงไว้คุณยังเข้าใจผิดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 17:47:41 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

nakin

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 18:45:03 »
   ฮาาาาาาาาาา สุดท้ายก็ไม่รู้ว่า ใครใช้เหตุผล ใครใช้หลักฐาน ใครดึงดัน ใครแถ สุดท้ายมีดราม่าเหมือนเดิม
สุดท้ายนี่ขอแบนตัวเอง ด้วยการงดแสดงความคิดเห็น 1 อาทิตย์ กลับมาอีกทีหวังว่า อ. เค้าจะเฉลยนะ เพลียใจจริงๆ

momothedog

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 19:16:12 »
OK เลิกเถียง เอาเป็นว่า ผมผิดพลาดไปเอง .....