หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ  (อ่าน 92783 ครั้ง)

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 16:45:51 »
แล้วทำไม อาคาอินุ ถึงเกลียดโจรสลัดมาก มีปมอะไรหรือปล่าว
จุดประเด็นให้ผมอยากรู้เลยนะเนี่ย
น่าคิดๆ ดูจากรูป ผมว่ามีปมเรื่องโจรสลัดเนี่ยแหละ
ตอนเด็กๆ บ้านอาจโดนปล้นมั้ง ถือมีดไว้ป้องกันตัว
อาจจะคล้ายๆพวก นางาโตะ หรือ ฮิยาโกะ

ดูแล้ว อาคาอินุ นี่จะจริงจังกับชีวิตตั้งแต่เด็ก เคยยิ้มมั้งไหมหว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 16:54:43 โดย extrabome »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 16:56:44 »
ถ้ามันจะยิ้ม คงต้องสอนให้...ยิ้มได้ก้อนล่ะคับ

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 17:04:35 »
 ถือของมีคมแต่เด็กไม่ดีเลย ไม่เท่ห์ไม่เอาตัวอย่าง (เห็นม้าเยาวชนก้อแยกแยะออก)

แต่ต้องมีปมจริงๆล่ะดูสะบักสะบอมแต่เด็กเลย อันนี้ก็ไม่รู้ไม่มีเหตุผลประกอบ   *rip*

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 17:40:33 »
กฏหมายที่อ้่างความชอบธรรมบางข้่อ ทั้งในการ์ตูนและชีวิตจริง มันไม่ได้ชอบธรรมเสมอไปหรอกครับ มันมีกลุ่มนึงที่ได้ผลประโยชน์เต็มๆ อยู่ที่จำนวนผู้ได้ประโยชน์มากหรือ

น้อย และเป็นคนกลางที่ได้หรือว่าคนที่ใช้อำนาจเอง ^^

ถึงบางคนที่ชอบบอกเรื่องกฏหมาย ในเรื่องวันพีชคนที่ออกกฏหมายกับคนที่ใช้คือคนคนเดียวกัน ^^
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

nu-dawan

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 18:08:06 »
กลับเข้ามาอีกทีกระทู้แทบลุกเป็นไฟเลยทีเดียว   *haha* *haha* *haha*

เราก็บอกไปแล้วว่าการเกลียดใครสักคนสำหรับเราไม่ต้องหาเหตุผลให้มากมาย ก็แค่เกลียด
แต่พอมีบางท่านพูดมาเราไม่เห็นด้วยก็เลยแย้งไป บอกแล้วว่าเป็น คหสต.

ในเรื่องกฏหมายในโลกของวันพีชกับโลกการเมืองของเรามันไม่เหมือนกันเราก็เข้าใจนะ

อาคาอินุมันแบกความยุติธรรมเอาไว้บนบ่าก็เลยกลายออกมาเป็นตัวละคนที่มีบุคลิกแบบนี้ก็เท่านั้นเอง

ไม่นิยมออกทะเล แต่ฮาเฮอยู่นอกฝั่ง ^___^

pujee

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 19:29:31 »
กฏหมายที่อ้่างความชอบธรรมบางข้่อ ทั้งในการ์ตูนและชีวิตจริง มันไม่ได้ชอบธรรมเสมอไปหรอกครับ มันมีกลุ่มนึงที่ได้ผลประโยชน์เต็มๆ อยู่ที่จำนวนผู้ได้ประโยชน์มากหรือ

น้อย และเป็นคนกลางที่ได้หรือว่าคนที่ใช้อำนาจเอง ^^

ก่อนอื่นครับ ผมชอบกระทู้นี้มากๆ ฮ่าๆ

ข้อความข้างบนเป็นข้อความที่ผมพูดถึงภาพรวม

ถึงคุณ nu-dawan ผมบอกว่าความชอบธรรมของกฏหมายไม่ต่างกันนะครับหรือก็คือเหมือนกันนะครับไม่ใช่ไม่เหมือนกัน

อย่าหลงประเด็น นะครับ อย่าหลงประเด็น

ประเด็นที่ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังง่ายๆ คือ กรณีการศึกษาประวัติศาสตร์ ที่มีกฏหมายว่า ใครศึกษาถือว่าผิดมีโทษประหาร อันนี้ไม่ใช่กฏของแต่ละประเทศแล้วนะครับ

ผมขอถามว่าคนที่ออกกฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก) คนที่ใช้กฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก,ทหาร) แล้วคนที่ได้ประโยชน์คือใคร(รัฐบาลโลก) แล้วกฏหมายที่เอื้อประโยชน์แก่

คนออกกฏหมายเองถามว่ามีความชอบธรรมหรือเปล่า แต่เพื่อนในบอร์ดบางคนพยายามจะบอกว่า ก็ไปศึกษากันเอง คุณหมาหัวเน่าสั่งฆ่าเพื่อกำจัดเชื้อที่ลุกลามมันผิดตรง

ไหนทำตามหน้าที่ มันไม่ผิดจริงๆครับ นั่นก็เพราะกฏหมายมันไม่ชอบธรรมไง

เหนื่อย ฮ่าๆๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 19:33:08 »
โอ้ว ตั้งแต่รับโล่ไป  คุณปู่ของเราช่างมีสาระจิงๆ  *number1*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 19:37:59 »
ถ้าพี่อ่านจนหมดและจับประเด็น อ่านเต็มๆก็จะรู้ว่าเราไม่ได้ชอบ และก็ไม่ได้พยายามให้อาคาอินุดีเลย

แต่พยายามจะสื่อถึงเหตุผลที่ทำต่างหากเหมือนที่พี่ Augustz หรือ Aragan บอกเลยประมาณนั้น
ครับ ผมเข้าใจว่าพี่สาวไม่ได้ชอบอาคาอินุ คุณพี่เขียนไว้ชัดเจนดี
และผมก็ไม่ได้มีปัญหากับเหตุผลต่างๆ ที่กล่าวกันมา
แต่.. ผมแค่สะดุดกับแนวคิดนี้   V
                                     V
                                     V
ในโลกแห่งความเป็นจริงตั้งแต่ยุคเริ่มต้นของประวัติศาสตร์ มีคนที่เลวกว่าอาคาอินุมากมาย มีทุกชาติพันธ์ ทุกอารยธรรม และ มีมานับไม่ถ้วน
ดังนั้น ไม่แปลกเลยที่จะมีคนไม่เกลียดการกระทำของตัวละครตัวนี้ และบางคนถึงขั้นชอบด้วยซ้ำไป
ผมจึงแย้งไปว่า การเปรียบเทียบคนที่เลวน้อยอย่างอาคาอินุ กับคนที่เลวมากกว่าในอดีต ไม่ได้ทำให้อาคาอินุกลายเป็นคนที่เลวน้อยลงไปได้
จากนั้นพี่สาวก็มาแย้งว่า
เลวมาก เลวน้อย มันก็เลวเหมือนกัน  คงเลวกันทั้งโลก จริงไหม งั้นเราก็เลวด้วยล่ะ
ผมจึงตอบไปว่า บรรทัดฐานของสังคมจะเป็นตัวกำหนดขอบเขตของการกระทำ หรือก็คือกฏหมาย
ผมอาจจะคิดลึกซึ้งเกินไปเองกับคำถามกระทู้นี้น่ะ เพราะสำหรับผมการจะตอบว่าใครคนนึงเลวหรือไม่ คือตอบจากสามัญสำนึกของตัวเอง
ถ้าพี่สาวคิดว่าข้อความของผมไม่มีประโยชน์เพราะคุณพี่คิดเองได้ ผมก็อยากให้คิดแบบนี้แล้วกันครับว่า พี่สาวคิดได้แต่.. เยาวชนคนอื่นอาจจะคิดไม่ได้นะฮว๊าฟ
เอาเป็นว่าถ้าอ่านแล้วงง ไว้ผมจะมาพิมพ์เรียบเรียงใหม่แล้วกัน เพราะผมก็ชักจะเริ่มงง มันยาวบวกอ้างอิงเยอะง่ะเลยตาลาย
 *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 19:47:40 »
พักโฆษณา ซักหน่อยดีไหม *haha* *haha*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 19:53:54 »
เข้าใจแร้วจร้าพี่ชาย OffeSpiN พอดีพี่ตอบรวมๆกันเราก็เลยงงๆว่า พิมพ์อะไรไปตอนไหนแค่นั้นเอง

แยกแบบนี้เข้าใจง่ายแล้วจ้า ส่วนเรื่องกฎหมายเอาเป็นแบบที่ปู่ว่าไว้อ่ะ

''คนที่ออกกฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก) คนที่ใช้กฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก,ทหาร) แล้วคนที่ได้ประโยชน์คือใคร(รัฐบาลโลก)''

มันก็เป็นดังเช่นนี้แล    *rip*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 20:13:59 »
พักโฆษณา ซักหน่อยดีไหม *haha* *haha*
ถ้าจะให้บอนนี่เป็นผู้ชาย แล้วได้นังพวกนี้มาล่ะก็ *disappoint*

เอาแบบเดิมเถอะค้าบลูกเพ่

เข้าใจแร้วจร้าพี่ชาย OffeSpiN พอดีพี่ตอบรวมๆกันเราก็เลยงงๆว่า พิมพ์อะไรไปตอนไหนแค่นั้นเอง

แยกแบบนี้เข้าใจง่ายแล้วจ้า ส่วนเรื่องกฎหมายเอาเป็นแบบที่ปู่ว่าไว้อ่ะ

''คนที่ออกกฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก) คนที่ใช้กฏหมายคือใคร(รัฐบาลโลก,ทหาร) แล้วคนที่ได้ประโยชน์คือใคร(รัฐบาลโลก)''

มันก็เป็นดังเช่นนี้แล    *rip*

ตามนั้นแหล่ะค้าบพี่สาวซาวาโกะชว๊างงง
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 20:18:44 »
ในที่สุดมรสุมก้พัดผ่านอ่าวไทยไปจนได้  *haha*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 20:30:42 »
ในที่สุดมรสุมก้พัดผ่านอ่าวไทยไปจนได้  *haha*

ต้องการจะสื่อว่าได้เวลาออกทะเลแล้วสิ่นะครับ  *haha*

pujee

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 20:31:52 »

ชอบท่ายืน คิลเลอร์อ่ะ

extrabome

• *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 20:31:57 »
พายุมาเป็นระลอกๆ เลยนะครับเนี่ย

กฏหมายมันไม่ชอบธรรม
เห็นด้วยครับ เพราะกฏหมายเอื้อประโยชน์ให้กับรัฐบาลโลก (เฉพาะข้อนี้นะ ข้ออื่นไม่กล่าวถึง)
แต่ยังไงผมก็เป็นศัตรูกับท่านครับ เพราะผมชอบบทบาทของตัวละครตัวนี้ (ไม่ได้หมายความว่าชอบการกระทำของทุกๆอย่าง)
*attack*ขำๆนะครับ