หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ  (อ่าน 92405 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 17:41:23 »
ฝากระป๋องอาร์เซน่อลมันเล้กไปมั้ย ผมให้นี่เลย เสียงดังฟังชัด มาก

ก่อนใช้ก็เอาไปพับหลายๆทบ ให้มันเหมือนพััด แล้ว ก็เอามาฟาดหัวกันได้ตามใจชอบ *haha* *haha*

เห็นไหมครับ..... ท่าน W ยังช่วยหนับหนุนอีกแรง....  ยอดเยี่ยมครับ  *number1*

ตาลุงโป๊งเหน่งหัวปูดกันแน่ คราวนี้.....

OffeSpiN

• *
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 17:47:39 »
มันแล้วแต่มุมมองครับ ถึงจะอยู่ฝ่ายกฏหมายแต่ถึงกับยอมแลกกับชีวิตตาสีตาสาเพื่อผลลัพธ์ที่มันต้องการ ถามว่าคุ้มหรอ ทุกชีวิตล้วนมีค่าเท่าเทียมกัน

แล้วอีกอย่าง ถ้ามองในมุมที่เราไม่ได้เกี่ยวข้องมันก็ดีกับคนทั่วไป แตุ่ถ้าถามความเห็นของพวกที่โดนกระทำจากฝ่ายทหารก็จะมองอีกอย่าง ซึ่งมองทางไหนก็ไม่จำเป็น

แล้วแต่มุมมองจริงๆครับ ฮ่าๆ

ใช่ครับ มันอยู่ที่จิตใต้สำนึกว่าจะมองเป็นมุมไหน

ลองเป็นในชีวิตจริง สมมติมีโจรแฝงตัวอยู่บนเรือ แล้วทหารสั่งโจมตีเรือทั้งลำ คงไม่มีใครมองว่าทหารแค่มุ่งมั่นในหน้าที่ หรือบอกว่ามันดีกับคนส่วนมากหร่อกจริงไม๊ ?

เพราะถ้ามองแบบนั้นมันก็เห็นแก่ตัวชัดๆ น่ะสิ่ครับ

*้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

nu-dawan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 17:57:57 »
ผมชอบน่ะ ขึ้นชื่อว่าทหารเรือ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือระเบียบ

หมอนี้มันแบบอย่างของทหารเรือที่รักษากฏยิ่งกว่าเรื่องของชีวิตคนซะอีกน่ะ

มุ่งมั่นในหน้าที่ดีนะ  แต่ที่ทำทุกอย่างก็มีเหตุผลน่ะ (ไม่ได้ไร้สาระ ฆ่าดะ)

สั่งยิงเรืออพยพ เพราะอาจมีคนผิดแอบปลอมตัวเป็นผู้อพยพ

ฆ่าทหารหนีทัพ เพื่อไม่ให้ใครมาเป็นเยี่ยงอย่าง

ฆ่าโจรสลัดเพราะโจรสลัดเป็รพวกนอกกฏหมายโลก (อาจสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น)

ส่วนเรื่องเล่เหลี่ยม ยั่วยุ หลอกลวง มันเป็นสงครามน่ะคับ ไม่ใช่ลานประลอง

ต้องสู้แบบตรงๆเท่านั้น จะเห็นว่าในสงครามจะเปลี่ยนคู่ตัวละครสู้กันตลอด

ผู้มีแผนการณ์ มีกลยุทธย่อมได้เปรียบผู้ที่สักแต่จะสู้ดะ ไม่ได้คิดหน้าคิดหลัง ก็ต้องพ่ายไป

ความยุติธรรมของหมอนี้ก็คือกฏหมายนั้นแหละ เป็นแค่คนที่สุดโต้งเท่านั้นเอง

ถ้ามองในสายตาโจรสลัดเจ้านี้ตัวอันตราย(เรามองมุมนี้เพราะพระเอกเป็นโจรสลัด)

แต่ถ้ามองในฐานะประชาชนธรรมดาที่โดนโจรสลัดกดขี่ข่มเหง แล้วมีทหารเรือนิสัยอย่างงี้

ผมกลับรู้สึกดีน่ะ ที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว

*great* *great* *great*

อะไรที่มันมากเกินไปมันมักจะไม่ดีเสมอค่ะ
การรักษาระเบียบเป็นเรื่องดี แต่ถ้ามากเกินไปแล้วมันยังเป็นเรื่องดีอยู่อีกหรือเปล่าคะ?
ทุกคนทำอะไรย่อมมีเหตุผลเป็นของตนเอง แต่ถ้าเหตุผลนั้นมันไปเบียดเบียนคนอื่นล่ะ?

ชาวโอฮาร่าที่อยู่บนเรืออาจจะมีนักโบราณคดีอยู่ด้วยก็จริง แต่สั่งยิงไปแบบนั้น คนที่ไม่ใช่ล่ะ? เค้าผิดเหรอที่เกิดบนเกาะโอฮาร่า
ทหารหนีทัพก็ผิด แต่เพราะเค้าไม่เห็นด้วยกับบางเรื่องและเค้าก็ยึดมั่นในคุณธรรมของตนเองจึงหนีออกมา ใครที่ไม่ยึดมั่นในเรื่องที่ทั้งกองทัพเชื่อ เค้าก็ผิดจนถึงขั้นต้องฆ่าเลยหรือไง?
ทางออกของหลายปัญหามีทางแก้ที่ดีกว่านี้นะคะ
โอเคเรื่องของโจรสลัดยังไงก็ต้องจัดการ อันนี้ไปว่าไม่ได้ ส่วนเรื่องเหลี่ยมก็เป็นเรื่องส่วนตัว *dontknow* *dontknow*

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการฆ่าคน100คนเพื่อคน1000คนอย่างที่อาคาอินุทำมันดีแล้วจริงๆหรอ?
คุณรู้สึกดีที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว นั่นมันก็ใช่ในเมื่อคุณไม่ใช่คนที่ถูกกระทำ
ถ้าเกิดว่าคุณบังเอิญไปอยู่ใน100คนที่ต้องถูกฆ่าเพื่อคน1000คนนั้นล่ะ? คุณจะยังรู้สึกดีอยู่หรือเปล่า?

คุณธรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้ามันเบียดเบียนคนอื่นมันจะยังเป็นคุณธรรมอยู่อีกพรือเปล่า?

ปล.ก็แค่ คหสต. นะคะ  *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone*

ไม่นิยมออกทะเล แต่ฮาเฮอยู่นอกฝั่ง ^___^

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 18:16:14 »
อย่างแรกเลยครับไม่สนใจเรื่องอาคาอินุและ รูปสุดท้ายสวยมากครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้เกลียดนะ แค่มันเป็นหมา มีนิสัยชั่วทำไงก็ได้ให้ได้ผลลัพธ์ที่ตัวเองต้องการ แถวบ้านเรียกหมาลอบกัด ไม่กล้าสู้ซึ่งๆหน้าต้องใช้

วิธีชั่วๆ หน้ามันยังชั่วไปกว่านิสัยอีก น่าจะใส่ผ้าถุงมากกว่าใส่ชุดทหารเรือ ถ้ามันไม่เป็นทหารเรือคงเป็นพวกซ้ายจัดอ่ะ เป็นหมาแต่สักลายดอกไม้ มันบ้าป่าว หัวกับตัวก็ไม่ได้

ขนาด หัวเล็กยังกะเต่าแต่ตัวยังกะ... รวมๆแล้วอีกชื่อน่าจะชื่อ "เควี่ย" ก็ประมาณนี้อ่ะครับ เอ่อบอกไว้ก่อนนะผมไม่ได้เกลียดคุณอาคาอินุนะครับ ^^

*haha* *haha* *haha*

อาคาอินุ มันพวกเผด็จการ บ้าอำนาจชัดๆ

ความมุ่งมั่นไม่ได้แปลว่าต้องละทิ้งคุณธรรม

ให้ตายยังไงผมก็หาเหตุผลมาชื่นชมตัวละครนี้ไม่ได้ซักข้อเดียวจริงๆ

*number1*

มันแล้วแต่มุมมองครับ ถึงจะอยู่ฝ่ายกฏหมายแต่ถึงกับยอมแลกกับชีวิตตาสีตาสาเพื่อผลลัพธ์ที่มันต้องการ ถามว่าคุ้มหรอ ทุกชีวิตล้วนมีค่าเท่าเทียมกัน

แล้วอีกอย่าง ถ้ามองในมุมที่เราไม่ได้เกี่ยวข้องมันก็ดีกับคนทั่วไป แตุ่ถ้าถามความเห็นของพวกที่โดนกระทำจากฝ่ายทหารก็จะมองอีกอย่าง ซึ่งมองทางไหนก็ไม่จำเป็น

แล้วแต่มุมมองจริงๆครับ ฮ่าๆ

ตั้งแต่ได้โล่ไป......... (ทั้งโล่ของผม ของท่านP และฝากล่องตีหัวโป้งเหน่ง)แต่ละ rep ของท่าน มีสาระขึ้นเยอะ....
อย่างกับนักวิชาการมาตอบเองเลย.....
  *number1*

อันนี้ต้องยอมรับ   ข้าน้อยขอคารวะ....  *้ั์respect*

ผมพยายามตอบแทนอยู่ครับ รู้สึกเ็ป็นเกียรติอย่างบอกไม่ถูก ฮ่าๆ

ขอยคุณคุณวินที่ช่วยสมทบทุนด้วย ว่าแต่ของคุณวินภาำพมันไม่ขึ้นครับ ขอจินตนาการเป็นกระดาษแข็งที่ใช้ตีตอนเชียร์ละกัน โป๊งเหน่งหัวบานแน่ ฮ่าๆ  *number1*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 18:46:46 »
แบบว่า  ผมก้เพิ่งเข้าใจนะ
ว่ารางวัล มันทำให้คนมีสาระขึ้น *haha*

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 18:52:41 »
แบบว่า  ผมก้เพิ่งเข้าใจนะ
ว่ารางวัล มันทำให้คนมีสาระขึ้น *haha*

*great*

extrabome

• *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 19:11:19 »
บอกผมทีเรื่องอุบายที่ไปหลอก สแควร์โด้ เป็นความคิดของ เซ็นโงคุ หรือ อาคาอินุ กันแน่ ผมจำไม่ได้
แต่ผมว่าแผนทั้งหมดเป็นความคิดของเซ็นโงคุไม่ใช่หรอครับ

เรื่องทหารที่ถูกฆ่า อาจดูโหดร้ายครับ
แต่ผมถือว่าคุณสาบานตนเป็นทหารรับใช้กองทัพ การที่คุณหนีทัพ มีโทษถึงตายก็ไม่ใช่เรื่องเกินเลยครับ
คิดดูเพื่อนร่วมทัพกำลังรบกันอยู่เอาชีวิตเข้าแลก แต่คุณกลับกลัวหนีทัพซะอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 19:28:27 โดย extrabome »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 19:21:48 »
น่าจะเป็นเซ็นโงคุคับ แล้วมอบหมายให้อาคาอินุเป็นคนไปทำ

แต่ว่า ความคิดนาย เจ๋งมากอ่ะ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 19:42:35 »
ผมชอบน่ะ ขึ้นชื่อว่าทหารเรือ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือระเบียบ

หมอนี้มันแบบอย่างของทหารเรือที่รักษากฏยิ่งกว่าเรื่องของชีวิตคนซะอีกน่ะ

มุ่งมั่นในหน้าที่ดีนะ  แต่ที่ทำทุกอย่างก็มีเหตุผลน่ะ (ไม่ได้ไร้สาระ ฆ่าดะ)

สั่งยิงเรืออพยพ เพราะอาจมีคนผิดแอบปลอมตัวเป็นผู้อพยพ

ฆ่าทหารหนีทัพ เพื่อไม่ให้ใครมาเป็นเยี่ยงอย่าง

ฆ่าโจรสลัดเพราะโจรสลัดเป็รพวกนอกกฏหมายโลก (อาจสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น)

ส่วนเรื่องเล่เหลี่ยม ยั่วยุ หลอกลวง มันเป็นสงครามน่ะคับ ไม่ใช่ลานประลอง

ต้องสู้แบบตรงๆเท่านั้น จะเห็นว่าในสงครามจะเปลี่ยนคู่ตัวละครสู้กันตลอด

ผู้มีแผนการณ์ มีกลยุทธย่อมได้เปรียบผู้ที่สักแต่จะสู้ดะ ไม่ได้คิดหน้าคิดหลัง ก็ต้องพ่ายไป

ความยุติธรรมของหมอนี้ก็คือกฏหมายนั้นแหละ เป็นแค่คนที่สุดโต้งเท่านั้นเอง

ถ้ามองในสายตาโจรสลัดเจ้านี้ตัวอันตราย(เรามองมุมนี้เพราะพระเอกเป็นโจรสลัด)

แต่ถ้ามองในฐานะประชาชนธรรมดาที่โดนโจรสลัดกดขี่ข่มเหง แล้วมีทหารเรือนิสัยอย่างงี้

ผมกลับรู้สึกดีน่ะ ที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว

อะไรที่มันมากเกินไปมันมักจะไม่ดีเสมอค่ะ
การรักษาระเบียบเป็นเรื่องดี แต่ถ้ามากเกินไปแล้วมันยังเป็นเรื่องดีอยู่อีกหรือเปล่าคะ?
ทุกคนทำอะไรย่อมมีเหตุผลเป็นของตนเอง แต่ถ้าเหตุผลนั้นมันไปเบียดเบียนคนอื่นล่ะ?

ชาวโอฮาร่าที่อยู่บนเรืออาจจะมีนักโบราณคดีอยู่ด้วยก็จริง แต่สั่งยิงไปแบบนั้น คนที่ไม่ใช่ล่ะ? เค้าผิดเหรอที่เกิดบนเกาะโอฮาร่า
ทหารหนีทัพก็ผิด แต่เพราะเค้าไม่เห็นด้วยกับบางเรื่องและเค้าก็ยึดมั่นในคุณธรรมของตนเองจึงหนีออกมา ใครที่ไม่ยึดมั่นในเรื่องที่ทั้งกองทัพเชื่อ เค้าก็ผิดจนถึงขั้นต้องฆ่าเลยหรือไง?
ทางออกของหลายปัญหามีทางแก้ที่ดีกว่านี้นะคะ
โอเคเรื่องของโจรสลัดยังไงก็ต้องจัดการ อันนี้ไปว่าไม่ได้ ส่วนเรื่องเหลี่ยมก็เป็นเรื่องส่วนตัว *dontknow* *dontknow*

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการฆ่าคน100คนเพื่อคน1000คนอย่างที่อาคาอินุทำมันดีแล้วจริงๆหรอ?
คุณรู้สึกดีที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว นั่นมันก็ใช่ในเมื่อคุณไม่ใช่คนที่ถูกกระทำ
ถ้าเกิดว่าคุณบังเอิญไปอยู่ใน100คนที่ต้องถูกฆ่าเพื่อคน1000คนนั้นล่ะ? คุณจะยังรู้สึกดีอยู่หรือเปล่า?

คุณธรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้ามันเบียดเบียนคนอื่นมันจะยังเป็นคุณธรรมอยู่อีกพรือเปล่า?

ปล.ก็แค่ คหสต. นะคะ  *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone*

*number1*
ถูกต้องที่สุดครับ มุ่งมั่นแต่ต้องมีคุณธรรมถึงจะเรียกว่าคนดีที่แท้จริง

คำว่าทหารเรือกับโจรสลัดเป็นแค่เปลือกให้แบ่งแยกแบบผิวเผิน ถ้าตัดออกแล้วมองที่เนื้อแท้คือการกระทำ อาคาอินุก็จะเป็นแค่เผด็จการจอมบ้าอำนาจแค่นั้น

อย่างใน OP ทหารเรือไม่ได้เป็นคนดีไปซะทุกคน ในขณะเดียวกันโจรสลัดก็ไม่ได้ชั่วไปซะทุกคนเช่นกัน แบบนี้ความยุติธรรมมันควรจะอยู่ตรงไหน ?

ที่ถูกต้องคือตัดสินกันที่การกระทำ ไม่ใช่แบ่งแยกดีชั่วที่คำว่า ทหารเรือ กับ โจรสลัด!!!
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

soapsalle

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 19:59:57 »
อาคาอินุ ถ้าไม่มองแค่ภายนอกว่ามันเป็นแค่พลเอก มันก็แค่ ไอ้ชั่วตัวนึง

robotmonk

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:07:41 »

ถูกคับอะไรที่มันเกินเลยไปไม่ดีเสมอไปคับ

สิ่งที่อาคาอินุทำมันจะเป็นสิ่งทุกคนมองว่าดี ก็ต่อเมื่อ กฏหมายโลกของเรื่องวันพีชมันแฟร์ๆคับ

ตราบใดที่กฏหมายโลกของเรื่องวันพีชยังให้สิทธิแก่คนชั้นสูง พวกเผ่ามังกรฟ้า

และกฏหมายรัฐบาลโลกในเรื่องนี้ออกแนวเผด็จการทหารไปหน่อย ทำให้ไม่มีใครเห็นด้วยหรอกคับ

ต่อไปนี้ ลองมองให้มุมของเรื่องกฏหมายน่ะคับ

เรื่องโอฮาร่า กฏหมายโลกวันพีชบอกแล้วคับ ใครที่คิดศึกษาโพนีกีฟโทษประหารคับ

ถ้าเป็นเรื่องในชีวิตจิงก็เหมือนประมาณว่าห้ามทำเป็นอันขาดโทษถึงตาย

พวกแม่โรบินเลือกที่จะศึกษาสิ่งที่คนเค้าห้ามทำไมคับ  *disappoint*

(อย่ามองเป็นประชาธิปไตยน่ะเพราะ วันพีชเหมือนปกครองแบบชนชั้นวรรณะผสมกับเผด็จการทหารอยู่)

เกาะโอฮาราจะไม่มีหายไปด้วยบัตเตอร์คอลแน่ ถ้าคนที่นั้นเลือกที่จะไม่ศึกษาโพนีกีฟ

ต่อมามาดูว่าชาวเมืองที่ไม่รู้เรื่องที่เกาะถูกยิง ถ้ามองแบบมนุษยธรรมแบบประชาธิปไตยเป็นเรื่องที่โหดร้ายมาก

แต่ถ้ามองในเรื่องของความมั่นคงของรัฐบาลโลก(คิดแบบเผด็จการ)ละคับ (คนที่อยู่ในเรืออาจเป็นลูกหลานของคนที่ตายที่เกาะ

ถ้าหลุดออกไปได้จะต้องเกิดความคิดแค้นต่อรัฐบาลโลกแน่ๆ ดังนั้นตัดไฟแต่ต้นลมกำจัดทิ้งเพื่อความมั่นคง)

มองแบบนี้ก็คือ รัฐบาลโลกเหมือนปกครองด้วยระบบเผด็าจการ (คนอ่านไม่พอใจอยู่แล้ว เพราะโดยพื้นฐานคิดอ่านแบบ

ประชาธิปไตย)  ดังนั้นถ้ามองอย่างงี้เหมือนกับว่าอาคาอินุเป็น พวกเผด็จการทหาร เผด็จการทหารมีข้อดีของมันอยู่ในคับ

อย่างของไทยเราก็เคยมีสมัยจอมพลสฤษดิ์ ยุคสมัยนั้นเป็นยุคที่โจรในเมืองไทยมีน้อยมาก เคยได้ยินว่า แกจับโจรได้แล้วยิงทิ้งต่อหน้าประชาชน

(เริ่มนอกเรื่อง ออกทะเล)

อย่างที่บอกคับ ข้อดีของการปกครองอย่างนี้คือ ประชาชนจะไม่ถูกเบียดเบียน กดขี่ข่มเหง แต่ในขนาดเดียวกันประชาชนต้องทำตามที่รัฐบาลบอกทุกอย่างเช่นกัน

ดังนั้นถ้ามองในมุมของประชาชนที่ไร้กำลัง ถือว่าเป็นการปกครองที่ดีคับ เพราะรัฐบาลให้ความคุ้มครองประชาชน ตราบใดที่ประชาชนไม่ละเมิดต่อกฏที่รัฐบาลสร้างขึ้น แต่ข้อเสียก็คือถ้าผู้นำกลับหลงในอำนาจ ระบบนี้จะดูแย่มาก ซึ่งที่ผมดูจากนิสัยของอาคาอินุ มันก็ไม่ใช่พวกหลงในอำนาจน่ะ

ความเห็นส่วนตัวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:10:55 โดย robotmonk »

extrabome

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:08:54 »

ถูกต้องที่สุดครับ มุ่งมั่นแต่ต้องมีคุณธรรมถึงจะเรียกว่าคนดีที่แท้จริง

คำว่าทหารเรือกับโจรสลัดเป็นแค่เปลือกให้แบ่งแยกแบบผิวเผิน ถ้าตัดออกแล้วมองที่เนื้อแท้คือการกระทำ อาคาอินุก็จะเป็นแค่เผด็จการจอมบ้าอำนาจแค่นั้น

อย่างใน OP ทหารเรือไม่ได้เป็นคนดีไปซะทุกคน ในขณะเดียวกันโจรสลัดก็ไม่ได้ชั่วไปซะทุกคนเช่นกัน แบบนี้ความยุติธรรมมันควรจะอยู่ตรงไหน ?

ที่ถูกต้องคือตัดสินกันที่การกระทำ ไม่ใช่แบ่งแยกดีชั่วที่คำว่า ทหารเรือ กับ โจรสลัด!!!

คุณธรรมแห่งทหารเรือสำหรับเขาน่ะถูกต้องแล้ว แต่ศีลธรรมต่างหารทีถูกบดบังด้วยคุณธรรมสุดโต่ง
จะว่าอาคาอินุเผด็จการคนเดียวก็ไม่ใช่หรอกครับ เพราะการกระทำทุกอย่าง ต้องได้รับการอนุมัติจากระดับสูงอยู่แล้ว
ถ้าจะเลวผมว่าก็เลวตั้งแต่ระดับบนลงมาแล้วล่ะ

ถ้าจะให้เกลียด ผมว่าสแปนดัม หรือทหารเรือที่รับสินบนอารอง ยังดูเลวกว่าอีกนะ

extrabome

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:15:25 »

ถูกคับอะไรที่มันเกินเลยไปไม่ดีเสมอไปคับ

สิ่งที่อาคาอินุทำมันจะเป็นสิ่งทุกคนมองว่าดี ก็ต่อเมื่อ กฏหมายโลกของเรื่องวันพีชมันแฟร์ๆคับ

ตราบใดที่กฏหมายโลกของเรื่องวันพีชยังให้สิทธิแก่คนชั้นสูง พวกเผ่ามังกรฟ้า

และกฏหมายรัฐบาลโลกในเรื่องนี้ออกแนวเผด็จการทหารไปหน่อย ทำให้ไม่มีใครเห็นด้วยหรอกคับ

ต่อไปนี้ ลองมองให้มุมของเรื่องกฏหมายน่ะคับ

เรื่องโอฮาร่า กฏหมายโลกวันพีชบอกแล้วคับ ใครที่คิดศึกษาโพนีกีฟโทษประหารคับ

ถ้าเป็นเรื่องในชีวิตจิงก็เหมือนประมาณว่าห้ามทำเป็นอันขาดโทษถึงตาย

พวกแม่โรบินเลือกที่จะศึกษาสิ่งที่คนเค้าห้ามทำไมคับ  *disappoint*

(อย่ามองเป็นประชาธิปไตยน่ะเพราะ วันพีชเหมือนปกครองแบบชนชั้นวรรณะผสมกับเผด็จการทหารอยู่)

เกาะโอฮาราจะไม่มีหายไปด้วยบัตเตอร์คอลแน่ ถ้าคนที่นั้นเลือกที่จะไม่ศึกษาโพนีกีฟ

ต่อมามาดูว่าชาวเมืองที่ไม่รู้เรื่องที่เกาะถูกยิง ถ้ามองแบบมนุษยธรรมแบบประชาธิปไตยเป็นเรื่องที่โหดร้ายมาก

แต่ถ้ามองในเรื่องของความมั่นคงของรัฐบาลโลก(คิดแบบเผด็จการ)ละคับ (คนที่อยู่ในเรืออาจเป็นลูกหลานของคนที่ตายที่เกาะ

ถ้าหลุดออกไปได้จะต้องเกิดความคิดแค้นต่อรัฐบาลโลกแน่ๆ ดังนั้นตัดไฟแต่ต้นลมกำจัดทิ้งเพื่อความมั่นคง)

มองแบบนี้ก็คือ รัฐบาลโลกเหมือนปกครองด้วยระบบเผด็าจการ (คนอ่านไม่พอใจอยู่แล้ว เพราะโดยพื้นฐานคิดอ่านแบบ

ประชาธิปไตย)  ดังนั้นถ้ามองอย่างงี้เหมือนกับว่าอาคาอินุเป็น พวกเผด็จการทหาร เผด็จการทหารมีข้อดีของมันอยู่ในคับ

อย่างของไทยเราก็เคยมีสมัยจอมพลสฤษดิ์ ยุคสมัยนั้นเป็นยุคที่โจรในเมืองไทยมีน้อยมาก เคยได้ยินว่า แกจับโจรได้แล้วยิงทิ้งต่อหน้าประชาชน

(เริ่มนอกเรื่อง ออกทะเล)

อย่างที่บอกคับ ข้อดีของการปกครองอย่างนี้คือ ประชาชนจะไม่ถูกเบียดเบียน กดขี่ข่มเหง แต่ในขนาดเดียวกันประชาชนต้องทำตามที่รัฐบาลบอกทุกอย่างเช่นกัน

ดังนั้นถ้ามองในมุมของประชาชนที่ไร้กำลัง ถือว่าเป็นการปกครองที่ดีคับ เพราะรัฐบาลให้ความคุ้มครองประชาชน ตราบใดที่ประชาชนไม่ละเมิดต่อกฏที่รัฐบาลสร้างขึ้น แต่ข้อเสียก็คือถ้าผู้นำกลับหลงในอำนาจ ระบบนี้จะดูแย่มาก ซึ่งที่ผมดูจากนิสัยของอาคาอินุ มันก็ไม่ใช่พวกหลงในอำนาจน่ะ

ความเห็นส่วนตัวคับ

ถูกต้องนะครับ การปกครองสำหรับทหาร เหมาะสมกับการปกครองแบบเผด็จการครับ
ส่วนการปกครองแบบอื่นก็ขึ้นอยู่กับแต่ล่ะอาณาจักรครับ
ทหารไม่ได้ใช้การเผด็จการในการปกครองประเทศอื่นๆ ยกเว้นแต่จะเข้าไปแทรกแซง ยกตัวอย่าง โอฮารา

jewchamnan

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:33:53 »
ไม่มีเหตุผลอะไร หมั่นไส้เป็นการส่วนตัว *haha*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 20:51:03 »
ส่วนตัวเราไม่เห็นงงเลย คำถามถามว่า เหตุผลที่เกลียดอาคาอินุ
คนที่ไม่ชอบเขาก็บอกอยู่โต้งๆนี่คะว่า ไม่ชอบเพราะว่าโหดร้าย-เผด็จการ
ก็เลยงงว่าแล้วทำไมจะต้องมานั่งศึกษาเรื่องระบอบการปกครองของโลกวันพีซละเนี่ย
ในเมื่อความคิดคนที่ไม่ชอบเขาเห็นว่าถึงมันจะทำตามหน้าที่ แต่มันก็...มโหดเกินไป

ก็เหมือนอาจารย์ปกครองแหละคะ คิดว่าตอนเรียนทุกคนก็เป็นทุกคน อาจารย์เขาก็ทำตามหน้าที่
แต่ทุกคนก็ต้องเคยแอบด่าว่ามันจะอะไรนักหนา จริงมั้ยคะ ทั้งๆที่จารย์เขาก็ทำตามหน้าที่
แต่ในความคิดของพวกเรามันไม่ใช่ เราก็เลยไม่ชอบก้แค่นั้นคะไม่เคยมานั่งคิดว่าเราทำผิดกฎโรงเรียนเองแท้ๆ จริงมะ??