หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตอนนี้ ลูฟี่ VS แมคเจลแลน อีกรอบ....ผลจะเป็นยังไง  (อ่าน 19680 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
ถ้า ลูฟี่ VS แมคเจลแลน อีกรอบ.... (แบบตัวต่อตัว ไม่มีใครรักษาหรือช่วยเหลือ) คิดว่าผลจะเป็นยังไง..ครับ

ที่ถามแบบนี้จริงๆแล้วแค่ต้องการอยากจะรู้ว่า...
ฮาคิเกราะ ที่ลูฟี่ไปฝึก สามารถจะป้องกันพิษจากแมคเจนแลนได้รึเปล่า
ถ้าต่อยแมคเจลแลน จะโดนพิษของแมคเจลแลนด้วยหรือไม่....

สำหรับผม ความคิดส่วนตัว...
1. ถ้าเจอจริงๆ ผมว่าแมคเจลเแลนเจ็บหนักแน่รอบนี้ (ถ้าแมคเจลแลนไม่เก่งขึ้นจากเดิมซักเท่าไรอ่ะนะ)
2. คิดว่าฮาคิคงใช้กันพิษไม่ได้ ลูฟี่ก็คงจะเจ็บหนักเช่นกัน...

*damage* *damage* *damage*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 01:01:22 โดย เดามั่วมั่ง »

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ถ้าตอนนี้ ลูฟี่ VS แมคเจลแลน อีกรอบ....ผลจะเป็นยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 01:06:47 »
ลูฟี่จอดเหมือนเดิม แค่โฮดี้กัดยังร้องเลย นี้พิษจะเหลือหรอ แต่ก็คงจะสูสีกว่าเดิม แต่ก็คงแพ้ยุดีจำได้ไหมเกียร์3ลูฟี่ไม่ได้สกิดแมจเจลแลนเท่าไหร่เลยที่จริงโดนเกียร์3แล้วต้องจอด แต่ลูฟี่+ฮาคิเข้าไปคงพอดูดีบ้าง

OffeSpiN

• *
Re: ถ้าตอนนี้ ลูฟี่ VS แมคเจลแลน อีกรอบ....ผลจะเป็นยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 01:34:58 »
ผมขอตอบว่าชนะสบายคับ  *้ั์drinktea*

แต่น่าจะติดพิษบ้าง เพราะว่าร่างกายของลูฟี่ที่โดนพิษของแมคเจลแลนไปครั้งนึงแล้วพอรักษาหายมันเกิดภูมิคุ้มกันขึ้นน่ะ

จากตอนที่ไปเกาะเงือกมั๊งที่ลูฟี่ไปจับปลามีพิษอะไรซักอย่าง แต่กลับไม่เป็นอะไร ทั้งที่ช็อปเปอร์บอกว่าถ้าเป็นคนธรรมดาตายแน่นอน ประมาณนี้อ่ะไม่ชัวร์เท่าไหร่นะ

ดังนั้นการสู้กับแมคเจลแลนอีกครั้ง ใช้ฮาคิเกราะ + ภูมิคุ้มกันเดิม น่าจะช่วยให้ชนะได้สบายกว่าเดิม แต่อาจจะมีติดพิษบ้างเล็กน้อย
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

LM

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 04:34:45 »
ฮาคิ-ทำให้โจมตีร่างจริงได้ ไม่รู้มันใช้ได้กับทุกสายมั้ยหรือโจมตีร่างจริงได้เฉพาะสายโรเกีย

แต่ผมคิดว่า มันน่าจะใช้ได้กับทุกสาย(เวลาต่อยไป ไม่ว่าง สายไหนโดนฮาคิต่อยก็ไปโดนร่างจริง ไม่ใช่ร่างที่เกิดขึ้นจากพลังของผลปีศาจ)

อ้างอิงจาก เรลลี่ เอานิ้วดีด ลูฟี่ ลูฟี่บอกว่าเจ็บ ก็แสดงว่า โจมตีโดนร่างกายที่เป็นมนุษย์ธรรมดา ไม่ได้โดนร่างกายที่เกิดขึ้นจากพลังของผลปีศาจ(ตัวเป็นยางโดนดีดคงไม่เจ็บ)

จากข้างต้นผมคิดว่า ถ้าลูฟี่ต่อยด้วยฮาคิ ไปคงโดนร่างกายธรรมดา ของแมคเจลแลน มือคงไม่โดนพิษ(ตอนเจอกันครั้งแรกต่อยไปมือโดนพิษจนละลายเลย)

แต่ถ้า แมคเจลแลน สร้างหมอกพิษขึ้นมา ถ้า หายใจเอาพิษเข้าไปก็คคงต้องโดนพิษ แต่ลูฟี่โดนพิษมาครั้งนึงแล้วร่างกายคงมีภูมิคุ้มกันพิษไม่มากก็น้อย คงไม่ทำให้ถึงตาย

จากที่วิเคราะห์มา ผมว่า ลูฟี่น่าจะชนะได้ แต่ก็คงหึดขึ้นคอ เลยทีเดียว

ในความคิดผม แมคเจลแลน ฝีมือ เหนือกว่า 7เทพโจรสลัด บางคนด้วยซ้ำ

ที่ปางตายเพราะหนวดดำ ผมว่า คงโดนลุมแน่นอน อีกอย่าง ชิริวมียาถอนพิษแบบนี้ แมคเจนแลนเสียเปรียบเห็นๆ

BoaDHandcock

• *
  • Love roronora zorO
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 08:48:57 »
ตอบนะคือถ้าเรื่องสุ้ด้วยฮาคิไม่มั่นใจแต่ถ้าแมคเจแลนใช้พิษยังไงลูฟี่ก้อชนะถ้าแมคเจนแลนไม่หาสุดยอดพิษตัวใหม่มาเพิ่มพลังคงแพ้ลูฟี่แน่

marangone

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 10:09:18 »
ฮาคิ-ทำให้โจมตีร่างจริงได้ ไม่รู้มันใช้ได้กับทุกสายมั้ยหรือโจมตีร่างจริงได้เฉพาะสายโรเกีย

แต่ผมคิดว่า มันน่าจะใช้ได้กับทุกสาย(เวลาต่อยไป ไม่ว่าง สายไหนโดนฮาคิต่อยก็ไปโดนร่างจริง ไม่ใช่ร่างที่เกิดขึ้นจากพลังของผลปีศาจ)

อ้างอิงจาก เรลลี่ เอานิ้วดีด ลูฟี่ ลูฟี่บอกว่าเจ็บ ก็แสดงว่า โจมตีโดนร่างกายที่เป็นมนุษย์ธรรมดา ไม่ได้โดนร่างกายที่เกิดขึ้นจากพลังของผลปีศาจ(ตัวเป็นยางโดนดีดคงไม่เจ็บ)

จากข้างต้นผมคิดว่า ถ้าลูฟี่ต่อยด้วยฮาคิ ไปคงโดนร่างกายธรรมดา ของแมคเจลแลน มือคงไม่โดนพิษ(ตอนเจอกันครั้งแรกต่อยไปมือโดนพิษจนละลายเลย)

แต่ถ้า แมคเจลแลน สร้างหมอกพิษขึ้นมา ถ้า หายใจเอาพิษเข้าไปก็คคงต้องโดนพิษ แต่ลูฟี่โดนพิษมาครั้งนึงแล้วร่างกายคงมีภูมิคุ้มกันพิษไม่มากก็น้อย คงไม่ทำให้ถึงตาย

จากที่วิเคราะห์มา ผมว่า ลูฟี่น่าจะชนะได้ แต่ก็คงหึดขึ้นคอ เลยทีเดียว

ในความคิดผม แมคเจลแลน ฝีมือ เหนือกว่า 7เทพโจรสลัด บางคนด้วยซ้ำ

ที่ปางตายเพราะหนวดดำ ผมว่า คงโดนลุมแน่นอน อีกอย่าง ชิริวมียาถอนพิษแบบนี้ แมคเจนแลนเสียเปรียบเห็นๆ

ผมว่าต่อยยังไงก็ต้องโดนพิษ อยู่ดีอ่ะครับ ไม่ว่าจะใช้ฮาคิหรือไม่ และ ผมก็คิดว่า ลูฟี่คงไม่มีภูมิคุ้มกันพิษทุกชนิดหรอก

ทีนี้การสู้กันของ 2 คนนี้ ก็ขึ้นอยู่กับว่า แมคเจลแลนจะทน มือทนเท้าลูฟี่ได้แค่ไหน ถ้าทนได้จนพิษที่หมัดของลูฟี่ แสดงผล แมคเจลแลนก็ชนะ ถ้าทนไม่ไหวก็แพ้

ผมว่าตัวแปรมันขึ้นอยู่กับความอึดของทั้ง 2 คนมากกว่า โดยส่วนตัวผมคงให้แมคเจลแลนชนะอ่ะครับ

ป.ล ผมให้แมคเจลแลนชนะทุกคนที่โจมตีด้วยตนเอง ที่ไม่ใช้คลื่นพลัง หรือ อาวุธ อ่ะครับ ^^

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 10:09:47 »
ส่วนตัวมองว่าพิษของแมคเจลเลนยังไงก็เหนือกว่าอยู่ดีคะในเมื่อแมคเจลเลนเป็นมนุษย์พิษ มันก็น่าจะผลิตพิษได้ไม่รู้กี่พันกี่หมื่นชนิด
ภูมิต้านทานที่ลูฟี่ได้มาน่าจะช่วยให้เวลาไปเจอคนอื่นที่ใช้พิษในปริมาณน้อยๆอ่ะคะถึงสู้ได้ แต่กับเจ้าแห่งพิษนี่น่าจะคนละเรื่อง
อย่างเช่นท่าที่เป็นหัวกระโหลกอะคะ ที่พื้นดินแผ่นหินทุกอย่างยังติดพิษไปหมด อันนี้ถ้าโดนไปไม่รอดแน่ๆ
แต่ลูฟี่มีฮาคิแล้วซึ่งเป็นส่วนให้โจมตีโดนร่างจริงได้แล้วแต่ร่างของแมคเจลเลนก็ยังหุ้มด้วยพิษอยู่นิดหน่อยดังนั้นถ้าเจอกันอีก
ลูฟี่ต้องจัดการให้ไวที่สุดถ้ายืดเยื้อนานอาจจะเพลี้ยงพล้ำเอาซะเองดังนั้นถ้ามีโอกาสก็จัดหนักเก็บให้ไวก็น่าจะรอดอะคะ

สรุปผล ให้คะแนนที่สูสีกันคะถ้าสู้แบบแปปเดียวจบลูฟี่ชนะ แต่ถ้าสู้ยืดเยื้อแมคเจลเลนชนะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 11:06:36 »
ใส่เกียร์2 หมัดปืนเจ๊ท พอแมคแจลแลนล้มก้เปิดเกียร์3+ฮาคิ
ชนะใสๆ *great*

Aragan

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 11:56:44 »
  *damage*                        *้ัิfever*
แมคเจลแลน                            ลูฟี่

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 12:38:29 »
 *dead*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 15:50:10 »
ให้ลูฟี่ใช้ฮาคิราชันย์แบบเมพที่สุดเท่าที่เคยมีมาในเรื่องครั้งเดียว แบบโดนครั้งเดียวแมคเจนเลนสลบไปเลย ไม่ต้องทำอะไรให้เปลืองแรง ลูฟี่ Win
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 16:35:44 »
แล้วถ้าแมคเจลแลนสู้กับบรูคจะเป็นไง ?  *้ั์drinktea*

อาจจะเป็นคนเดียวที่พิษใช้ไม่ได้ผลเหมือนที่ลูฟี่เจอกับสายฟ้าไรงี้ป่ะ ?
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Fusejer

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 16:40:45 »
ถ้าเกิดว่าเริ่มปุป  แมคเจลแลนปล่่อยแก๊สผิดออกมาเลย
ผมว่าชนะยากมาก
ต้องจบแบบให้เร็วสุด  ลูฟี่ถึงมีโอกาสชนะ

แต่ลูฟี่คงหาโอกาสเหมาะๆได้นะ  เพราะคงได้อะไรมาหลายอย่างจาก 2 ปี

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 17:41:55 »
ลูฟี่คงไม่พลาดท่าเหมือนตอนแรกๆแน่ครับ

แมคเจลแลน มีร่างกายเป็นพิษก็จริง แต่ตามความเร็วของลุฟี่ไม่ทันแน่ๆ

ถึงจะเอาพิษมาเคลือบร่างกายเอาไว้ ก็คงพอทำให้ลูฟี่ไม่กล้าทำอะไรวู่วามได้อยู่ แต่ไม่มากขนาดลูฟี่ไม่โจมตีเข้าใส่

แต่ระยะโจมตีของแมคเจลแลนไกลกว่าเยอะ ถ้าลูฟี่เข้าถึงตัวในคราวเดียวไม่ได้ จบครับ - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

mooosub7770

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 20:17:26 »
ผมคิดว่าลูฟี่ชนะ  ไม่มีไรมากครับ ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ คิดว่า อ.โอดะคงไม่ให้ลูฟี่จอดหรอกมั้ง  สำหรับผมแล้วที่อาจารโอดะให้ลูฟี่ไปฝึกกะเรลี่ คงเป็นการเปลี่ยนจุดของตัวละครอ่ะครับ  ที่เขียนให้ลูฟี่ไปฝึกก็คงจะทำเพื่อแสดงให้คนอ่านรับรู้ว่าิ เออตอนนี้แกร่งขึ้นแล้วนะ พร้อมแล้วนะกับศตรูที่แกร่งขึ้น อะไรประมานนี้  แล้วอย่าเอาตอนที่ลูฟี่สู้กะโฮดี้ไปเทียบครับ เพราะตอนนั้นโฮดี้มันอับยาที่ละเป็นกำ แถมหมัดแต่ละหมัดที่ลูฟี่ปล่อยไปมันอยู่ในน้ำ มันต้องอ่อนแรงลงอยู่แล้ว(ซึ่งมีเพียงตัวเองเท่านั้นที่อยู่ในฟองอากาศส่วนการโจมตีต้องโจมตีผ่านน้ำทะเล)
ที่ผมคิดว่าลูฟี่เก่งขึ้นมากนั้น ก็เพราะเหตุที่ว่า สังเกตตอนก่อนไทม์สคริปลูฟี่ใส่เกีย2แล้วต่อยจนแมคเจนเลนทรุดคุกเข่า(ถ้าจำผิดขออภัย)
แล้วสังเกตอีกตอนที่เรลี่ว่า มีสัตว์มากกว่า500ชนิดในป่านี้ที่ลูฟี่ชนะไม่ได้ และถ้าไม่แข็งแกร่งขึ้นก็จะไม่มีแม้แต่เวลาที่จะนอน  หลังไทม์สคริปลูฟี่สามารถชนะทั้งหมดได้ และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ  เรลี่อยู่ฝึกให้ลูฟี่ถึงปีครึ่ง และอีกครึ่งปีฝึกต่อเอง ผมคิดว่าคงเก่งแบบก้าวกระโดดอ่ะครับ ซึ่งผมคิดว่าแมคเจนเลนมันอาจจะถึงจุดพีคแล้วก็ได้(ความคิดส่วนตัวนะ)