หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172380 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 11:39:57 »
อ่อ คับ
ว่าแต่ ป๋าวินข้อมูลเรื่องตำนานนี่เพียบเลยน่ะคับ

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 15:59:16 »
อาวุธยังไม่มีบูมเมอแรง ของพี่เบิร์ด
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 02:13:23 »
ไม่รู้ว่า จะเอาอะไรมาโพสละ  สงสัยต้องออกทะเลซะแล้วเรา

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Tidyo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ออกทะเลเเล้วเรือพังเราซ่อมได้(ซ่อมบำรุง_ทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 05:48:39 »
ตำนานดาบตัดหญ้า คุซานางิ  ไม่แน่ อาจจะเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบ อีกเล่มก็ได้

แต่ตำนานดาบอีกเล่ม ก็น่าสนใจไม่ได้ นั่นก็คือ ดาบของตระกูล โยชิมัทสึ

วกมาที่ดาบของโซโลต่อ ดาบของโซโล รู้สึกที่ใกล้จะหมดสภาพแล้วก็มี วาโดฯ นี่แหละ ใช้งานมาหนักมากแล้ว

อีกเล่มก็น่าจะเป็น ซังไดคิเทสึ ถึงจะจัดเป็นดาบชั้นดี แต่คุณภาพเหล็กด้อนสุดในจำนวนดาบที่โซโลมีอยู่

ส่วนชูซุย เป็นดาบดำ เนื้อเหล็กดีที่สุดใน 3 เล่ม คงไม่หมดสภาพง่ายๆ

คุซานางิ คงไม่ได้เป็น 1 ใน 12 สุดยอดแห่งดาบซะแล้วครับ เพราะตาลุงคิซารุ ใช้ไปแล้ว ดาบแสงของตาลุงแกแหละครับ
ดาบแสงของแกชื่อ 天叢雲剣 เป็นชื่อจริงของดาบ 草薙剣 ( くさなぎのつるぎ )

ที่จริงโซโลมีดาบญี่ปุ่นตั้งหลายเล่มแล้ว เปลี่ยนคราวหน้าอยากให้เป็นดาบจีนหรือของฝรั่งบ้างจัง
ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนหรอกพักหลักมานี้โซโลใช้ปราณดาบฟันซะส่วนใหญ่
ไม่ได้ฟันครงๆเท่าไรนะเเค่เอาไว้กันเเล้วก็ปล่อยท่าสูตร
ปล.ท่าเเต่ละท่ามำไมมันเเรงเวอร์ *shock* *shock*
เราซ่อมได้ทุกอย่างเพราะเราเป็นช่างซ่อมบำรุง
EE49พระนครเหนือ
วัดคุมฯ15 พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 11:52:39 »
เวนกำล่ะ ดาบคุซานางิ ไม่ใช่ดาบตัดหญ้าซะหน่อย ไปจำมาจากไหนเนี่ย ดาบหางงูตะหาก *rip* *rip* *rip*

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 16:08:23 »
ไอ้นั่นมัน"ดาบคุซานางิเล่มแรก" ที่"หายสาปสูญ" แต่ที่ผมกำลังบอกนี่คือ "ไอ้ดาบคุซานางิ ที่ ทำ ขึ้น ใหม่"

งง มั้ย ครับ - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 20:13:05 »
ดึงกระทู้ โซโล VS ก๊อต มาปะทะ กับ กระทู้ โดฟลามิงโก้

เอามาดู rep ว่าโซโล กับ ก๊อต จะสู้โดฟลามิงโก้ได้เปล่า

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 20:25:19 »
ดึงกระทู้ โซโล VS ก๊อต มาปะทะ กับ กระทู้ โดฟลามิงโก้

เอามาดู rep ว่าโซโล กับ ก๊อต จะสู้โดฟลามิงโก้ได้เปล่า

คิดกระทู้ถามใหม่เลยครับ ฮ่าๆ ถามมาเยอะๆ ผมชอบตอบถึงจะไม่ได้สาระจากผมก็เถอะ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 20:42:11 »
เวนกำล่ะ ดาบคุซานางิ ไม่ใช่ดาบตัดหญ้าซะหน่อย ไปจำมาจากไหนเนี่ย ดาบหางงูตะหาก *rip* *rip* *rip*

ดาบนี้มีชื่อจริงว่า あめのむらくものつるぎ หรือ あまのむらくものつるぎ อาเมะ(อามะ) โนะ มุระคุโมะ โนะ ทซึรุกิ แต่มีชื่อเล่นมากมายจากเหตุการณ์ต่างๆ

เช่น ดาบงู 蛇の剣 เพราะดาบนี้ได้มาจาก マタノオロチの尾 หางของ ยามาตะ โนะ  โอโรจิ

ดาบคุซานางิ หรือ ดาบตัดยอดหญ้า 草薙剣 หรือ くさなぎのつるぎ ชื่อนี้ได้มาจากตอนที่ 日本武尊 ยามาโตะ ทาเครุ นำไปตัดหญ้าเพื่อหนีจากกับดักเพลิงของศัตรู

日本武尊が伊勢神宮でこれを拝受し、東征の途上の駿河国で、この神剣によって野の難を払い、草薙剣の別名を与えた。

และชื่ออื่นๆอีกมากมาย

ดาบเล่มจริงได้สูญหายไปแล้วจึงทำเล่มจำลองขึ้นมาชดเชย  *้ั์drinktea*

[email protected]

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 22:07:58 »
 *love* ผมว่าโซโลชนะคับ เพราะว่า ตอนเข้าโลกใหม่โซโลมีฮาคิที่รับรุ้ได้ถึงคู่ต่อสู้ผมว่ามันน่าจะหลบสายฟ้าของเอเนลได้ เพราะมันฝึกมาเยอะ+มีความตั้งใจสูงผมว่าชัวนะ ส่วนอีกเรื่องนึง ที่บอกว่าโซโลจะไม่แพ้เป็นครั้งที่2นั่นเขาพูดในฐานะนักดาบคับ ที่จะไม่แพ้ให้นักดาบคนที่2อีก ไม่ได้รวมคนที่ไม่ใช้ดาบคับ  *love*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 08:52:06 »
แต่เราว่าพูดในฐานะทุกอาชีพศัตรูนั่นแหละคะ โซโลเขาน่าจะพูดในฐานะลูกเรือลูฟี่ประมาณว่าจะเก่งไปด้วยกันไม่เป็นภาระให้อีกมากกว่านะ
แถมการที่โซโลแพ้ให้แก่เอเนลูมันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลยคะ ด้วยฝีมือของโซโล ณ ตอนนั้นก็เป็นแค่คนธรรมดาไม่ได้เทพเทวา
มาจากไหนแพ้มนุษย์สายฟ้าก็ไม่ได้ดูด้อยค่าเลยคะ ออกแนวพลังเอเนลูมันโกงกว่าไปด้วยซ้ำ ^^

windyzero

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 12:04:13 »
วกกลับมาที่ โซโล vs เอเนล ถ้าโซโล สงบนิ่ง และสามารถรับรู้ถึงลมหายใจของสายฟ้าได้นะ พอมีลุ้น นิดนึง

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 12:28:59 »
เอเนล เค้าสมเป็นเทพจริงๆขนาดดวงจันทร์เขายังอยู่ได้โดยไม่ขาดอากาศหายใจเลย

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 12:40:07 »
เอเนล เค้าสมเป็นเทพจริงๆขนาดดวงจันทร์เขายังอยู่ได้โดยไม่ขาดอากาศหายใจเลย
NASA รู้เมื่อไหร่คงเรียกไปช่วยงานทันที ฮึๆๆ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 23:18:32 »
ถาม ท่าน W หน่อยครับ 12 สุดยอดดาบ อะไรประมาณนี้อ่ะ
มีอันไหน เป็นดาบสีเข้ม มั่งอ่ะ... 

เห็นโซโล บอกว่าอยากได้ดาบสีเข้มอ่ะ.... (ตอนไหนก็ไม่รู้ ภาคโลกใหม่นี่แหล่ะ)