หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172386 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 06:59:02 »
ที่ผมคิดไม่ใช่ รองพัศดี ครับ...
แต่ก็ขอขอบคุณ ท่าน Z มากครับ....ที่อุตสาห์ หาภาพมายืนยันครับ....

ภาพสวยมากครับ....
*number1*

ผมว่า บลูกรอรี่  ที่ผมคิด มันคงไม่ได้ถือเคียวล่ะมั้ง....ผมจำไม่ได้อ่ะ
สงสัยต้องเอามาอ่านใหม่อีก2-3รอบแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 07:00:46 โดย เดามั่วมั่ง »

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 07:55:45 »

ไม่รู้พูดถึงตัวไหนกันแน่เลยแปะให้ทั้งคู่เลยกันเหนียว
รองผู้คุมที่คุมบลูกอริชื่อ ซัลเดท จ๊ะ แต่ก็ไม่ได้ถือเคียวนะ ^^
ส่วนบลูกอรินี่ เป็นลูกน้องในการควบคุมของซัลเดทอีกทีนึง ก็ถือขวานคะ

*Tip : หอกสามง่ามที่ซัลเดทถืออยู่เนี่ยเป็นขลุ่ยคะ ใช้ในการควบคุมบลูกอริให้ทำตามคำสั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 09:51:35 โดย panndora »

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 11:14:27 »
ตำนานดาบตัดหญ้า คุซานางิ  ไม่แน่ อาจจะเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบ อีกเล่มก็ได้

แต่ตำนานดาบอีกเล่ม ก็น่าสนใจไม่ได้ นั่นก็คือ ดาบของตระกูล โยชิมัทสึ

วกมาที่ดาบของโซโลต่อ ดาบของโซโล รู้สึกที่ใกล้จะหมดสภาพแล้วก็มี วาโดฯ นี่แหละ ใช้งานมาหนักมากแล้ว

อีกเล่มก็น่าจะเป็น ซังไดคิเทสึ ถึงจะจัดเป็นดาบชั้นดี แต่คุณภาพเหล็กด้อนสุดในจำนวนดาบที่โซโลมีอยู่

ส่วนชูซุย เป็นดาบดำ เนื้อเหล็กดีที่สุดใน 3 เล่ม คงไม่หมดสภาพง่ายๆ

คุซานางิ คงไม่ได้เป็น 1 ใน 12 สุดยอดแห่งดาบซะแล้วครับ เพราะตาลุงคิซารุ ใช้ไปแล้ว ดาบแสงของตาลุงแกแหละครับ
ดาบแสงของแกชื่อ 天叢雲剣 เป็นชื่อจริงของดาบ 草薙剣 ( くさなぎのつるぎ )

ที่จริงโซโลมีดาบญี่ปุ่นตั้งหลายเล่มแล้ว เปลี่ยนคราวหน้าอยากให้เป็นดาบจีนหรือของฝรั่งบ้างจัง

Aragan

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 11:18:08 »
อ้อ ใช่เลย ลืมไปได้ไง ดอรี่กับโบรกี้ใช้ กลาดิอุสกับโล่ *great*

เจ้านี่ก็ยังไม่เห็น อยากให้มันมีในเรื่องจริงๆ

เจ้านี่ผมเห็น คาริบูใช้ครับตอนโดน สิงเต่า ตบเกรียน แต่ของมันดูไม่หะรูหะราเหมือนอันนี้ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 11:23:14 »
แต่ละชื่อคล้ายๆนารูโตะนะ
คุซานางิ = ดาบแสงของโอโรจิมารุ *hoho*
ซูซาโนโอะ = เทพวายุของอิทาจิ ซาสึเกะ มาดาระ *haha*
ยามาตาโนะ โอโรจิ = บางคนว่าโอโรจิมารุตอนโดนอิทาจิผนึก บ้างก้ว่า8หาง ไม่ก้โอเวอร์โซลของริวดาบไม้แห่งชาแมนคิง

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 13:13:42 »

ไม่รู้พูดถึงตัวไหนกันแน่เลยแปะให้ทั้งคู่เลยกันเหนียว
รองผู้คุมที่คุมบลูกอริชื่อ ซัลเดท จ๊ะ แต่ก็ไม่ได้ถือเคียวนะ ^^
ส่วนบลูกอรินี่ เป็นลูกน้องในการควบคุมของซัลเดทอีกทีนึง ก็ถือขวานคะ

*Tip : หอกสามง่ามที่ซัลเดทถืออยู่เนี่ยเป็นขลุ่ยคะ ใช้ในการควบคุมบลูกอริให้ทำตามคำสั่ง

ขอบคุณครับ ท่าน Pจำได้แระว่าเป็นขวานนี่เอง...ที่ถืออยู่

แต่ว่าเคียวนี่ผมว่าเคยเห็นอยู่นะ สงสัยจะเป็นตอน ที่ท่าน A พูดถึง...

อ้อ ใช่เลย ลืมไปได้ไง ดอรี่กับโบรกี้ใช้ กลาดิอุสกับโล่ *great*

เจ้านี่ก็ยังไม่เห็น อยากให้มันมีในเรื่องจริงๆ

เจ้านี่ผมเห็น คาริบูใช้ครับตอนโดน สิงเต่า ตบเกรียน แต่ของมันดูไม่หะรูหะราเหมือนอันนี้ครับ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 14:10:51 »
ที่จริงโซโลมีดาบญี่ปุ่นตั้งหลายเล่มแล้ว เปลี่ยนคราวหน้าอยากให้เป็นดาบจีนหรือของฝรั่งบ้างจัง
ก็น่าสนใจนะฮะ แต่ตามปกติแล้วดาบที่ได้รับการยอมรับกันว่าดีที่สุดในโลก คือดาบของพวกซามูไรใช่ป่ะ ผมเข้าใจถูกป่ะ ? *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 14:52:32 »
เรามาคอยลุ้นกันนะคับ ว่ากระทู้นี้จะแซงฟลามิงโก้ได้หรือป่าว *great*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 15:04:23 »
สู้ไม่ได้หรอกเพราะทู้โดฟลามิงโก้เค้าต้มมาม่าใส่ไปด้วย ทู้นี้ไม่ได้ต้ม ฮี่ๆๆๆ *hoho*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 16:06:28 »
อาวุธของจีนก็ มีนะ ง้าวของปู่หนวดขาวไงครับ (ของญี่ปุ่นก็มีเหมือนกัน แต่ได้รับอารยธรรมมาจากจีนน่ะแหละ)

ส่วน พวกกระบี่ ฯลฯ ของจีน อาจจะมาในตอนหลังก็ได้ (แต่คิดว่ากระบี่คงไม่มี เพราะสำหรับชาวญี่ปุนเป็นดาบที่หักง่ายที่สุด)

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 17:27:37 »
ตอนที่หนวดขาวตายนี่ถ้าจำไม่ผิด เอามาจากตำนานของญี่ปุ่นใช่มะ
ที่ว่า มูซาชิโบ เบ็งเคย์ ต่อสู้เพียงลำพังเพื่อพวกพ้องหรือกษัติรย์นี่ล่ะ แล้วโดนธนู แทง ฟันหลายแผลอ่ะ
แต่ตายทั้งๆที่ยืน  เหมือนกันเด๊ะ

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: ศ. 17 ก.พ. 2012 เวลา 17:46:55 »
ตอนที่ตาย ตายเพราะปกป้อง โยชิสึเนะ เจ้านายที่กำลังจะทำพิธีฮาราคีรี(คว้านท้อง) - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Mnamwa zx

• *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 00:13:38 »
เอ่อ ไม่รู้จะว่าไงดี เดวขอรอดู อีกซัก2-3 rep แล้วกันนะครับ *disappoint*

tor9771

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • 【ツ】Sü®ÆÇh€~|~
    • PG&P Thai อาหารเสริมเพื่อสุขภาพ
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 00:26:00 »
เพราะชั้นคือ ก๊อด ยังไงล่ะ  ย๊ะ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่า  *haha*

อันนีผมเห็นด้วยครับ

windyzero

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: ส. 18 ก.พ. 2012 เวลา 11:30:22 »
แต่ละชื่อคล้ายๆนารูโตะนะ
คุซานางิ = ดาบแสงของโอโรจิมารุ *hoho*
ซูซาโนโอะ = เทพวายุของอิทาจิ ซาสึเกะ มาดาระ *haha*
ยามาตาโนะ โอโรจิ = บางคนว่าโอโรจิมารุตอนโดนอิทาจิผนึก บ้างก้ว่า8หาง ไม่ก้โอเวอร์โซลของริวดาบไม้แห่งชาแมนคิง

การ์ตูนส่วนใหญ่ เอาตำนานญี่ปุ่นมาใส่ไว้ในการ์ตูนน่ะ ทำให้ มันคล้ายๆกัน

ดาบคุซานางินี่ ของจริงก็ยังมีอยู่นะครับ แต่เป็น 1 ใน 3 มรดกที่สืบทอด ให้กับจักรพรรดิ์มาตลอด ปัจจุบันอยู่ในพระคลังหลวง