หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172387 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 11:59:28 »
เท่าที่ดูๆ ดาบของมิฮอว์ค จะทำคล้ายๆ ดาบซามูไร ประเภท โนดาชิ (ดาบที่มีความยาวร่วมๆ 2 เมตร ไว้ใช้สำหรับสู้กับพลหอกและทหารม้า)

ซึ่งดาบจะยาวและมีน้ำหนักมาก ผู้ใช้จะต้องแข็งแรงจริงๆ ถึงจะใช้มันได้

หน้าตาก็ ราวๆนี้

ผสมกับ ดาบใหญ่ของตะวันตก แบบที่เราเห็นในหนังเรื่อง Iron Clad  เป็นต้น

ซึ่งเป็นดาบที่ ใหญ่ และยาวมากเหมือนกัน น้ำหนักดาบยุโรป ไม่ต้องพูดถึง

หน้าตาดาบยุโรป

หน้าตาของดาบของตาเหยี่ยวเลยเป็นแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 12:01:50 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 12:27:31 »
แล้วเราก็จะนอกเรื่องเพื่อให้ออกจะฝั่งไกลขึ้นเรื่อยๆ

ให้ทายว่า ดาบประเภทนี้ ใน OP มีใครใช้บ้าง *lulla* *lulla* *้ั์post*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 13:40:48 »
ของแชงค์ป่าวอะครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 13:49:21 »
แล้วเราก็จะนอกเรื่องเพื่อให้ออกจะฝั่งไกลขึ้นเรื่อยๆ

ให้ทายว่า ดาบประเภทนี้ ใน OP มีใครใช้บ้าง *lulla* *lulla* *้ั์post*

อืม  นั่นสิ  น่าจะแชง์ มั้ง.....

แล้วบรู๊ค นี่มันใช้ดาบประเภทไหนอ่ะ....

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 13:52:56 »
ของบรูค ลักษณะจะใช้ดาบของขุนเดชนะครับ เหมือนเอาไม้เท้าไปทำดาบอะ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 14:12:19 »
ของบรูค ลักษณะจะใช้ดาบของขุนเดชนะครับ เหมือนเอาไม้เท้าไปทำดาบอะ

*shock* *shock* *shock*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 15:37:46 »

ผมแดง หรือไม่ก็ ลุงเรย์ลี่  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 15:42:33 »
ของเรลี่น่าจะเป็นดาบยุโรป

คงจะเป็นแชงค์ล่ะมั้ง

windyzero

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:04:31 »
เรเพียร์ เป็นดาบที่เอาไว้ใช้สำหรับแทงตรงจุดบอดของเสื้อเกราะเช่น ใต้รักแร้หรือ ตาของ คู่ต่อสู้

ทำให้ดาบมีขนาดเล็ก เบาและแหลมคม

คำตอบคือ มี บรู๊ค ที่ใช้ เรเพียร์อยู่ครับ เพราะกระบวนท่าของบรู๊คเป็นกระบวนท่า ใช้ปลายดาบแทงคู่ต่อสู้

ส่วนแชงค์ใช้ เซเบอร์ครับ ลักษณะคล้ายๆกันก็จริง แต่ จะใหญ่และหนักกว่า เป็นดาบที่ใช้สำหรับฟัน

นี่ครับ เซเบอร์

ส่วนของเรย์ลี่

เป็นดาบยาวยุโรปแท้ๆเลยครับ หรือที่เรียกกันว่า Bastard Sword  *disappoint*

อ้อ ยังมีตำนานดาบที่เล่าขานคู่กับ มาซามูเนะอยู่ครับ ชื่อดาบนั้นคือ มุรามาสะ คำถามคือ มีใครที่เข้าเค้าว่าเป็นเจ้าของดาบเล่มนี้เอ่ย *shock*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:10:57 โดย windyzero »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:14:59 »
มาซามูเนะเปนของ มิยาโมโตะ มุซาชิ
มุรามาสะ ของ โคจิโร่
ช่ายมะคับ  *great*

windyzero

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:16:30 »
ผมหมายถึง ในเนื้อเรื่อง OP น่ะ - -*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:22:24 »
ก้เห็นเอ่ยชื่อดาลละถามว่าใครเป็นเจ้าของนี่คับ  *haha*

ขอโทดทีคับป๋าวิน

ถ้าเปนในเรื่องวันพีช คงจะโซโลแหละ

windyzero

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:32:24 »
ดาบมุรามาสะ มันเป็นดาบที่มีคำร่ำลือว่า ผู้ใดครอบครองดาบเล่มนี้ จะมีอาการคุ้มคลั่ง ควบคุมตัวเองไม่ได้

เพราะความคมของดาบนั่นเอง ทำให้ อยากจะฟันโน่นฟันนั่น เพื่อทดสอบความคมของมันตอดเวลา

และ ในวันพีซ ที่เข้าเค้าว่าเป็นเจ้าของดาบมุรามาสะ ที่ผมคิดไว้ก็คือ

ลองนึกดูนะครับ ทำไม ชิริวที่เป็นถึงพัศดี ของอิมเพลดาวน์ ถึงต้องถูกคุมขังไว้ในนั้น

เหตุผลเพราะ เกิดอาการคุ้มคลั่ง ฆ่านักโทษภายในนั้นไปเยอะมาก ซึ่ง มันก็เข้าเค้าของตำนานดาบ มุรามาสะเล่มนี้พอดีเด๊ะ *shock*

มุรามาสะ เป็นดาบที่ถูกสร้างขึ้นเพราะความริษยา ต่อดาบ มาซามูเนะ

และแน่นอนครับ ผมคิดต่อไปแล้วว่า ในอนาคต โซโล จะได้ มาซามูเนะมาไว้ในครอบครองแน่ๆ (อันนี้ ผมคิดเองเออเองล้วนๆ อย่ามาว่าผมบ้าล่ะ *great*)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:36:18 »
แล้วดาบไหนของโซโลจะเป็นดาบต่อไปที่จะหักล่ะคับ

windyzero

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:40:18 »
โซโล ในตอนนี้ มี 1ใน 50 ดาบชั้นดี(ไอ้ดาบอาถรรพ์จากล็อคทาวน์น่ะแหละ) 1 เล่ม

และ 1 ใน 21 ดาบชั้นยอด 2 เล่มคือ ชูซุย  กับวาโดอิจิ มอนยิ

ถ้าถามความคิดผม อาจจะเป็น เล่มแรกที่ว่าน่ะแหละ โลวเกรดสุด 5555+

เพราะ มาซามูเนะ น่าจะถูกจัดเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบ