หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172328 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 22:02:21 »
อ่าน rep ท่าน P แล้วนึกสงสัยขึ้นมาว่า....
ดวงจันทร์มี เมฆ ป่าวหว่า....   *้ัdoubt*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 22:06:44 »
ไม่มีหรอกคับ เมฆ อยุ่ในชั้นบรรยากาศของโลก
เพราะงั้น นอกชั้นบรรยากาศคงไม่มีเมฆหรอกคับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 22:18:18 »
ไม่มีหรอกคับ เมฆ อยุ่ในชั้นบรรยากาศของโลก
เพราะงั้น นอกชั้นบรรยากาศคงไม่มีเมฆหรอกคับ

*number1*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 23:01:19 »
ขอนอกประเด็นหน่อยนะ คือเริ่มแรกผมสงสัยว่าทองคำกับเหล็ก จุดหลอมเหลวมันต่างกันแค่ไหน
เลยไปถามอาจารย์กูเกิ้ลได้ความมาว่าจุดหลอมเหลว ทองคำ 1064.58 องศา ส่วนเหล็ก 1535 องศา
ทีนี้เผอิญว่าผมเกิดสงสัยต่อเรื่องอุณหภูมิของลาวาขึ้นมาเลยไปถามอาจารย์กูเกิ้ลต่อ ได้ความมาว่า ลาวาร้อนประมาณ 700 - 900 องศา  *้ั์drinktea*
ถ้างั้นตอนที่ผมแดงใช้ดาบรับหมัดลาวาก็ไม่จำเป็นต้องใช้ฮาคิ ดาบก็ไม่ละลายอยู่แล้วน่ะสิ่
สอดคล้องกับเล่มที่ 57 ตอนที่ 554 หนวดขาวใช้ง้าวจิ้มสะเก็ดลาวาที่ตกมาจากฟ้า แล้วดันเป่าดับซะงั้น!!

ปล. ผมไม่ได้ตั้งใจจะวิชาการเยอะนะ แค่สงสัยเฉยๆ อ่ะ
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 23:13:05 »
ขอนอกประเด็นหน่อยนะ คือเริ่มแรกผมสงสัยว่าทองคำกับเหล็ก จุดหลอมเหลวมันต่างกันแค่ไหน
เลยไปถามอาจารย์กูเกิ้ลได้ความมาว่าจุดหลอมเหลว ทองคำ 1064.58 องศา ส่วนเหล็ก 1535 องศา
ทีนี้เผอิญว่าผมเกิดสงสัยต่อเรื่องอุณหภูมิของลาวาขึ้นมาเลยไปถามอาจารย์กูเกิ้ลต่อ ได้ความมาว่า ลาวาร้อนประมาณ 700 - 900 องศา  *้ั์drinktea*
ถ้างั้นตอนที่ผมแดงใช้ดาบรับหมัดลาวาก็ไม่จำเป็นต้องใช้ฮาคิ ดาบก็ไม่ละลายอยู่แล้วน่ะสิ่
สอดคล้องกับเล่มที่ 57 ตอนที่ 554 หนวดขาวใช้ง้าวจิ้มสะเก็ดลาวาที่ตกมาจากฟ้า แล้วดันเป่าดับซะงั้น!!

ปล. ผมไม่ได้ตั้งใจจะวิชาการเยอะนะ แค่สงสัยเฉยๆ อ่ะ

มาแนวนี้บ้างก็ดีเหมือนกันครับ....

ก็คงอย่างที่ท่าน ไปถามข้อมูลจากจารย์เกิ้ลมา อ่ะครับ...

bloodyfang

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 23:15:09 »
ทำไมโซโลค่าหัวเพิ่มเป็น 160 ล้าน อะ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 00:00:50 »
อุณภูมิของ แมกม่าไม่ใช่แค่นี้แน่นอนครับ

เพราะ เปลวไฟ มีอุณหภูมิ 800 - 1,400 องศาเซลเซียส

ส่วนแมกม่า มันมากกว่า 1,400 แน่นอน

จุดหลอมเหลวของเหล็ก และทองคำ ตรงอย่างที่ว่า

แต่ การตีดาบไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนมากกว่า 1,600 องศา ครับ

เพราะหลักการตีดาบ คือใช้ความร้อนหลอมให้เหล็กอ่อนตัวลง  เพื่อจะได้ดัดให้โค้ง งอ ได้ตามใจชอบครับ

ถ้าใช้ความร้อนขนาดนั้น มันก็ใช้ทำเป็นดาบไม่ไ่ด้

เพราะงั้น ต่อให้โดนหมัดแมกม่าของอาคาอินุ อุณภูมิ ไม่ถึงจุดหลอมเหลวของเหล็ก ก็ทำให้ดาบคงรูปลักษณ์ไมไ่ด้แล้วครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 00:17:14 »
อุณภูมิของ แมกม่าไม่ใช่แค่นี้แน่นอนครับ

เพราะ เปลวไฟ มีอุณหภูมิ 800 - 1,400 องศาเซลเซียส

ส่วนแมกม่า มันมากกว่า 1,400 แน่นอน

จุดหลอมเหลวของเหล็ก และทองคำ ตรงอย่างที่ว่า

แต่ การตีดาบไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนมากกว่า 1,600 องศา ครับ

เพราะหลักการตีดาบ คือใช้ความร้อนหลอมให้เหล็กอ่อนตัวลง  เพื่อจะได้ดัดให้โค้ง งอ ได้ตามใจชอบครับ

ถ้าใช้ความร้อนขนาดนั้น มันก็ใช้ทำเป็นดาบไม่ไ่ด้

เพราะงั้น ต่อให้โดนหมัดแมกม่าของอาคาอินุ อุณภูมิ ไม่ถึงจุดหลอมเหลวของเหล็ก ก็ทำให้ดาบคงรูปลักษณ์ไมไ่ด้แล้วครับ

อืม...สมเหตุสมผล  แน่นอนครับ   *number1*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 01:37:20 »
เห็นด้วยคับที่ว่าถึงไม่ทำให้เหล็กละลายแต่ก็อ่อนตัวจนเสียรูปได้ แต่ถ้าไม่สัมผัสนานจนเกินไปก็ไม่น่าจะมีปัญหา  *้ั์drinktea*

เหมือนกับง้าวของหนวดขาวที่ไม่ได้รับความเสียหายอะไร เอ๊ะ..! หรือลุงหนวดก็ใช้ฮาคิจิ้มสะเก็ดลาวา?

เอาเถอะอย่างน้อยมันก็ไม่ละลายนั่นแหล่ะ ก่อนหน้านี้ผมคิดว่าเหล็กถ้าโดนลาวามันคงจะละลายเป็น M&M แน่ๆ!!
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 10:52:51 »
M&M มายังไงล่ะคับเนี่ย

ทำไมโซโลค่าหัวเพิ่มเป็น 160 ล้าน อะ
ค่าหัวโซโลก้ยัง120ล้านอยุ่ไม่ใช่หรอ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 11:03:01 »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 11:05:18 »
ไอยะ  *shock* มันขึ้นตอนไหนฟร่ะ *shock*

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 11:30:28 »
 *dead* *attack*
    ก็อด        โซโล

*้ั์drinktea*

blackhole

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 11:38:20 »
 แล้ว ถ้าเป็น เอเนลู กับ ตาเหยี่ยวหละครับ ใครจะชนะ
ก่อนที่คุณจะชี้นิ้วประนามใคร ควรแน่ใจซะก่อนว่ามือคุณสะอาดพอเพราะในขณะที่คุณชี้นิ้วตำหนิผมอยู่ ใครหลายคนอาจประนามคุณอยุ่ก็ได้!!!

Augustz

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 11:40:06 »
ตาเหยี่ยวแน่นอนคับ  *attack*
เพราะว่ามันคือตัวที่ผมชอบเกือบที่สุดในเรื่องนี้คับ  *haha*