หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 171461 ครั้ง)

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 11:51:12 »
ถ้าสมมุติว่า.....
โซโลไปเจอกับเอเนล ตอนนี้(เข้าโลกใหม่) แล้วโซโลต้องสู้กับเอเนล  คิดว่า ณ ตอนนี้ โซโลสามารถสู้ชนะเอเนลได้ไหม...

อยากดูว่าแฟน โซโล กับ แฟนเอเนล จะตอบว่าไงกันบ้าง....
   *hoho*

ถ้าโซโลเปลี่ยนศาสตราได้เหมือน เอลซ่าแห่งแฟรี่เทลล่ะก็ เอเนลก็เอเนลเหอะ ไม่เหลือ  *haha* *haha* *haha* *haha*

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 11:53:41 »
เอ่อ... ขอถามไรนิดนะ เลเซอร์ กับ สายฟ้า ไหนเร็วกว่ากันอะ  *้ัread* *้ัread*
ต้องแบ่งพูดเป็นสองกรณีคะ กรณีแรกตามหลักวิทยาศาสตร์
ถ้าอนุมานตามความสามารถของคิซารุเลยคิซารุคือแสงคะ ถ้าให้ความไวก็คือ
ความไวแสงของคิซารุจะเร็วกว่าไฟฟ้านิดหน่อย จำตัวเลขไม่ได้น่าจะ 0.009% หรือไงนี่แหละคะ
ในความเป็นจริงๆของโลกมนุษย์เราเนี่ย แสงไวกว่าไฟฟ้า แต่สายตาคนมองไม่เหนความต่างดังกล่าวหรอกคะ
เพราะไวพอๆกันเลย

แต่ถ้าพูดกรณีที่สองคือเท่าที่ตาเห็นในการ์ตูน ท่าโจมตีของคิซารุท่ายิงเลเซอร์เนี่ยไวกว่าเวลาเอเนลูใช้ฟ้าผ่าเยอะคะ
แบบคิซารุยิงปิ๊วเดียวไปถึงเป้าหมายไวมาก แต่ฟ้าผ่าของเอเนลูจะแอบช้ากว่านิดหน่อย ประมาณ 3-4 วิ (มีดีเลย์ อิอิ)
แต่พลังการทำลายล้างอย่างที่เห็นในคลิปคะของเอเนลูระเบิดแรงกว่าเยอะ
ส่วนความสามารถในการเคลื่อนย้ายตัวเองไปยังอีกที่เอเนลูไวกว่าคิซารุมากๆ คิซารุจะทำให้ตัวเองเป็นแสงละพุ่ง
ไปเป็นเส้นตรงซึ่งระหว่างที่ยังเป็นเส้นๆอยู่คนอื่นสามารถฟันสกัดไม่ให้ไปได้ด้วย แต่การย้ายที่ของเอเนลูคือการวาร์ป
เลยคะ แว้บหายไปเลย แถมไปทีนึงไปได้ไกลมากๆ แล้วแต่เจ้าตัวต้องการเลย
มีอะไรก็ลองถามคะจะอธิบายต่อ (เลือดแฟนคลับเอเนลู ตื่นขึ้นมาอีกแล้ว ฮี่ๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 11:59:21 โดย panndora »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 12:59:36 »
แฟนพันธ์แท้ ก๊อดเอเนลูตัวจิงห่ะ  *haha*

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 14:08:48 »
 *haha* *haha*แต่ถ้า เอเนลู ปล่อยพลังใส่ทะเล  รับรองว่า  ลูฟี่ได้เปน โคตรเทพเจ้า *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 14:21:32 »
ขนาดมิฮอกยังฟันโจสไม่เข้า
มีรึโซโลจะฟันสายฟ้าเปน2ท่อน  *haha*

ผมว่า แค่นี้คงยังสรุปไม่ได้มั้ง  ประเด็นนี้ต้องคุยกันยาว
  *dontknow* *dontknow*[/b][/size]
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 14:41:47 »
*haha* *haha*แต่ถ้า เอเนลู ปล่อยพลังใส่ทะเล  รับรองว่า  ลูฟี่ได้เปน โคตรเทพเจ้า *haha* *haha*

ผมแนะนำให้ ติดสายดินหรือสายล่อฟ้าครับ ติดไว้ทั้งเรือ ทั้งคน
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Ryozo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 15:49:06 »
เอเนลูชนะแน่นอน

panndora

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 15:58:07 »
สิ่งที่คาใจที่สุดในหัวข้อกระทู้นี้สำหรับเราก็คือ
การมีฮาคิเกราะเนี่ยมันทำให้ฟันโดนร่างจริงของผู้ใช้ผลปีศาจได้อะใช่แน่ๆคะ
แต่มันทำให้ฟันโดนพลังที่ปล่อยออกมาได้ด้วยหรอ?? นี่คือประเด็นที่สงสัยอ่ะ

การโจมตีด้วยดาบที่ต้านรับพลังจากสายโลเกียได้ก็เห็นแค่สองครั้งเท่านั้นคะ
1. ตอนที่ อ.เรลี่ ใช้ดาบสู้กับดาบแสงของคิซารุ
2. ตอนที่แซงคูสเอาดาบรับหมัดแม็กม่าของอาคาอินุ
ซึ่งทั้งสองเหตุการณ์นี้ ส่วนตัว เคยอธิบายไปแล้วคิดว่ากรณีคิซารุนี่น่าจะทำให้แสง
มีความหนาแน่นแบบสตาร์วอรส์ ส่วนตอนแซงคูสนั้นน่าจะรับหมัดจริงที่เคลือบ
ลาวาไว้มากกว่า
เท่าที่อ่านมายังไม่เคยเห็นจริงๆเลยว่ามีใครใช้ดาบหรืออาวุธปัดหรือสะท้อนการโจมตี
ที่ปล่อยจากสายโลเกียได้บ้าง (หรือใครเห็นบอกด้วยคะจะวนไปอ่าน)
อาทิเช่นท่าไดฟันกะของอาคาอินุอ่ะคะที่มันเป็นฝนลาวารูปหมัดตกลงมาอ่ะ
ถ้าเอาดาบไปกันลาวามันก็ต้องแตกตัวออกมาลวกอยู่ดี น่าเป็นแบบนี้รึป่าว
มันจะเป็นไปได้หรอที่เอาดาบเคลือบฮาคิรับแล้วมันจะหยุดอยู่เฉยๆแล้วสะท้อนไปทางอื่นได้
มันเป็นสสารตามธรรมชาตินี่คะ กรณีสายฟ้าก็เหมือนกันเลยพาลให้คิดขึ้นมาว่า
สมมติเอเนลูปล่อยเอลโทลใส่โซโลมาเนี่ย โซโลเก่งนะแหละเรายอมรับคะ
แต่ว่าจะสามารถใช้เพลงดาบปัดไฟฟ้ามหาศาลขนาดนั้นให้หักเหไปทางอื่นได้หรอ??

ส่วนตัวคิดว่าทำไม่ได้อะคะมันอยู่เหนือขอบเขตมนุษย์แล้วเนี่ยอยู่เหนือกว่าพลังธรรมชาติแบบนี้
ถ้าโซโลเห็นเอเนลูจะปล่อยเอลโทลเลยกระโดดหลบ โอเคอันนี้เชื่อว่าโซโลทำได้แน่นอน ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 16:00:02 โดย panndora »

panndora

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 16:44:38 »
^
^
^
คอมเมนท์บนนี่สุ่มเสี่ยงก่อเหตุมาม่าทะเลเดือดมากๆ
*hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 17:11:58 »
หรือจะให้โซโลคลุมถุงยางทั้งตัวตอนสู้กัน ใช้วิธีการเดียวกับการ คลุมเรือ น่าจะช่วยกันการโจมตีของเอเนลูได้บ้าง  *number1*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 17:42:41 »
ขอซุยความคิดเห็นบ้างฮะ

ผมว่ากรณีการใช้ดาบใส่ฮาคิเพื่อป้องกันพลังของสายโรเกียน่าจะมีตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของตัวผู้ใช้  *้ั์drinktea*

เช่นผมแดงใช้ดาบกันหมัดลาวา ผมมองว่ากันได้แบบสมบูรณ์แบบ 100% ดาบไม่เกิดความเสียหาย

ดังนั้นถ้าโซโลมีฮาคิที่แข็งแกร่งพอก็น่าจะกันพลังสายฟ้าได้ 100% เช่นกัน โดยไม่เกี่ยวกับว่าดาบเป็นตัวนำไฟฟ้า

ส่วนเรื่องที่ว่าใครจะชนะนี่ขอผ่านครับ  *้ั์drinktea*

ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

panndora

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 18:12:59 »
ขอซุยความคิดเห็นบ้างฮะ
ผมว่ากรณีการใช้ดาบใส่ฮาคิเพื่อป้องกันพลังของสายโรเกียน่าจะมีตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของตัวผู้ใช้  *้ั์drinktea*
เช่นผมแดงใช้ดาบกันหมัดลาวา ผมมองว่ากันได้แบบสมบูรณ์แบบ 100% ดาบไม่เกิดความเสียหาย
ดังนั้นถ้าโซโลมีฮาคิที่แข็งแกร่งพอก็น่าจะกันพลังสายฟ้าได้ 100% เช่นกัน โดยไม่เกี่ยวกับว่าดาบเป็นตัวนำไฟฟ้า
ส่วนเรื่องที่ว่าใครจะชนะนี่ขอผ่านครับ  *้ั์drinktea*
นั่นงะในที่สุดก็มีกระทู้ต่อยอดสิ่งที่เราสงสัย คืออ่ะคะใช่เลยว่ามันอยู่ที่ฮาคิของคนรับ
ทีนี้ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละคะตอนนั้นส่วนตัวเรามองว่าแซงคูสอ่ะเอาดาบรับ"หมัด"
ของอาคาอินุที่เคลือบลาวา แล้วอย่างท่าไดฟันกะที่มันเป็นก้อนลาวามาล้วนๆเนี่ย
สามารถเอาดาบหยุดได้เหมือนตอนที่รับ"หมัด"ของอาคาอินุได้เลยหรอคะ
นี่แหละคะเรื่องที่สงสัยอยู่ เพราะลาวามันก็เป็นหิวเหลวมาล้วนๆเลย ไม่มีร่างจริงของผู้ใช้มาด้วย
ดาบเล่มเล็กๆเคลือบด้วยจิตใจของคนใช้ สามารถหยุดพลังธรรมชาติให้อยู่เฉยๆได้หรอคะ

งั้นถ้ากรณีโซโล เอเนลูปล่อยเอลโทลมาโซโลก็หันไปมองละคว้าดาบออกมายกขวางไว้เฉยๆ
ไฟฟ้าก็หยุดอยู่ที่หน้าดาบเป็นก้อนๆเลยแบบนี้ป่าวงะคะ คือสงสัยว่าฮาคิมันมีอำนาจการทำงาน
อยู่เหนือพลังธรรมชาติอีกหรอ หรือว่ายังไงคะ งงอ่ะ พอดีส่วนตัวมองว่าฮาคิมันน่าจะเป็นแค่ปัจจัย
เสริมที่ช่วยให้ต่อสู้กับพลังพวกนี้ได้ในระดับนึง แต่มันจะยิ่งใหญ่ไปกว่าพลังธรรมชาติจริงๆได้เลย
หรอคะ เพราะพอดีนึกขึ้นมาได้ว่าถ้าฮาคิมันดีขนาดนั้น สายโลเกียก็เหมือนเป็นคนธรรมดาเลยสิคะ
สมมติผลไฟของเอสเนี่ยแค่สู้กับคนมีฮาคิก็เสี่ยงโดนฟันร่างจริงได้อยู่แล้ว แถมถ้าเวลาพ่นไฟหรือ
ใช้หมัดเพลิงหรือท่าจักรพรรดิเพลิงไปคนมีฮาคิยังเอาฮาคิกันทิ้งปัดทิ้งได้อีก สายโลเกียก็ทำอะไร
อีกฝ่ายไม่ได้เลยนอกจากต้องสู้ด้วยดาบด้วยมือตัวเองเลยสิคะ เพราะผลปีศาจใช้ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 18:14:52 โดย panndora »

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 18:51:32 »
นู๋แพนซื้อมาม่าล็อตใหม่เหรอ กินด้วยคนดิ 555+

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 19:01:58 »
ก็ขอซุยเหมือนเดิมคับว่า ตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของผู้ใช้

ยกตัวอย่างเช่น ตอนที่ 3 พลเอกใช้ฮาคิกันพลังของหนวดขาว มันก็มองได้หลายมุม

ตอนนั้นพลเอก 3 คนใช้แค่มือเปล่าก็สามารถสร้างบาเรีย ถึงมันจะไม่มีรูปร่างพลังออกมาชัดเจน แต่มันก็สามารถป้องกันและเปลี่ยนทิศทางพลังของหนวดขาวได้ชัดเจน

ดังนั้นผมจึงมองว่าถึงจะเป็นพลังสายโรเกีย ก็น่าจะสามารถใช้มือเปล่ากันได้เหมือนกัน ถ้าพลังฮาคิเจ๋งเท่ากับพลเอก 3 คนรวมกัน!!

โดยส่วนตัวผมมองว่าฮาคิเป็นรูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีรูปร่างแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้  *้ั์drinktea*

ดังนั้นให้ฮาคิกับโรเกียเสมอกันน่าจะเหมาะสมดี พลังไหนจะเหนือกว่าตัวแปรคงเป็นที่ว่าตัวละคร ฮาคิใคร? vs. โรเกียใคร?

ตัวแปรสำคัญอีกอย่างที่ขอเดาก็น่าจะเป็นฮาคิราชันย์ ผมเดาว่าฮาคิ 2 แบบแรกใช้เป็นพื้นฐาน ส่วนราชันย์ใช้เสริมความแกร่งไรงี้มั๊ง

อนาคตอาจจะเห็นลูฟี่ใช้ฮาคิปัดลาวาแบบเท่ห์ๆ ก็เป็นได้!!

อันนี้ผมซุยล้วนๆ เลยฮะ แย้งกันได้เต็มที่!!

ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

panndora

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 19:23:08 »
นู๋แพนซื้อมาม่าล็อตใหม่เหรอ กินด้วยคนดิ 555+
บ้าหรอป๋าวิน อันนี้สงสัยจริงๆ ว่าถ้าฮาคิมันทำได้ขนาดนั้นสายโลเกียก้ไม่มีอะไรดีเลยสิคะ??

ยกตัวอย่างเช่น ตอนที่ 3 พลเอกใช้ฮาคิกันพลังของหนวดขาว มันก็มองได้หลายมุม
ตอนนั้นพลเอก 3 คนใช้แค่มือเปล่าก็สามารถสร้างบาเรีย ถึงมันจะไม่มีรูปร่างพลังออกมาชัดเจน แต่มันก็สามารถป้องกันและเปลี่ยนทิศทางพลังของหนวดขาวได้ชัดเจน
ดังนั้นผมจึงมองว่าถึงจะเป็นพลังสายโรเกีย ก็น่าจะสามารถใช้มือเปล่ากันได้เหมือนกัน ถ้าพลังฮาคิเจ๋งเท่ากับพลเอก 3 คนรวมกัน!!
โดยส่วนตัวผมมองว่าฮาคิเป็นรูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีรูปร่างแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้  *้ั์drinktea*
คะ อันนี้ก็มองเป็นฮาคิเหมือนกัน แล้วก็เห็นด้วยคะว่าถ้าฮาคิโหดมันก็กันพลังบางอย่างได้
แต่ประเด็นต่อมาก็จะกลายเป็นคนๆนึงจะมีฮาคิได้มากมายมหาศาลขนาดนั้นเลยรึป่าวนะสิคะ เพราะหัวกระทู้นี้คือโซโล
โซโลจะมีฮาคิมหาศาลขนาดปัดพลังคนอื่นให้กระเด็นไปแบบสามพลเอกรวมกันได้เลยหรอคะ ขนาดคุณคุซันบวกกับเอสยังต้องใช้
ท่าไก่น้ำแข็งดับไฟเลยแสดงว่าฮาคิเกราะกับร่างน้ำแข็งมันไม่เพียงพอที่จะกันไฟของเอสได้นะสิคะ แล้วโซโลเป็นคนดาดๆเลยนี่
จะเทพได้ถึงขั้นนั้นมั้ยงะคะ (พูดจาชวนให้แฟนโซโลรุมยำซะละ โซโลเก่งนะค๊าแต่ส่วนตัวมองว่าให้ค่อยๆเก่งขึ้นไปอีกเรื่อยๆคะ
ถ้าเก่งเทพตั้งแต่ตอนนี้ก็ไร้เทียมทานไร้คู่ต่อสู้เลยก็ไม่สนุกสิคะ เพราะคำถามกระทู้ถามว่า ณ ปัจจุบัน อะเนาะ อิอิ)