หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...  (อ่าน 124978 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 03:38:31 »
แล้วมีตอนที่ โดฟลามิงโก ถอดแว่นไหมอ่ะ... เหมือนจะไม่เคยเห็นแหะ (ออกแนวเหมือนคาคาชิ ในนารูโตะ)
ใครนึกออกบอกที  หรือ ที่แฟนอาร์ททำก็ได้แปะให้ดูหน่อย อยากเป็นตาอ่ะว่าจะเป็นแบบไหน.... ตาตี่ปล่าว

*เปลี่ยนประเด็นไปเนียนๆ(หรือไม่เนียนหว่า...) อ่านเรื่องฮาคิ ลุงเรย์ลี่ กับ ลุงคิซารุ มากชักปวดขะหมอง....  *rip*
จะว่าไปแล้ว โดฟลามิงโก้ ผมหายไปเฉยเลย.... *disappoint*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 14:13:05 »
นั่นสิ  ประเด็นมัน ฟลามิงโก้ชัดๆ

เด่วคิซารุ เด่ะสโมคเกอร์

ผมงงไปหมดแล้วววว   *rip*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 15:31:34 »
ขออนุญาติสรุปประเด็นละกันคะ
Busoshoku Haki works independently of the user's Devil Fruit
This type of Haki may not be equipped to attacks that are not from one's body except for weapons
(like Kizaru's laser beams, Marco's flames or any other Logia attack)
So, those who do attack with parts of their body can combine their Haki and Devil Fruit powers.

แปลคะ
บุโซโชคุฮาคิทำงานเป็นอิสระจากผลปีศาจของผู้ใช้
ฮาคิประเภทนี้ไม่สามารถใส่ลงไปในการโจมตีที่ไม่ได้มาจากร่างกายตนเองได้ยกเว้นการโจมตีจากอาวุธ
(เช่น ลำแสงของคิซารุ พลังไฟของมัลโก้ และการโจมตีอื่นๆของสายโรเกีย)<<ตัวอย่างหมายถึงการโจมตีที่ไม่ได้มาจากร่างตัวเอง ชัวร์!!
ดังนั้นผู้ที่ใช้การโจมตีจากร่างกายตัวเองจึงจะสามารถรวมฮาคิเข้าไปในการใช้พลังผลปีศาจได้

สรุปนะคะ
1. ต้องเป็นการโจมตีจากร่างกายผู้ใช้โดยตรงเช่น ต่อย เตะ หรืออาวุธเท่านั้น
2. ค่อนข้างชัดเจนนะคะ ในวงเล็บว่าไม่รองรับการโจมตีทุกอย่างจากสายโรเกีย
3. การจะใช้รวมกับผลปีศาจต้องใช้ผ่านร่างกายตัวเองถึงจะรวมพลังผลปีศาจเข้าไปได้ ก็คือแบบลูฟี่แหละคะ

Credit : onepiecewikia คะ

เค้าก้ออธิบายแบบเนี่ยละทำไมไม่มีคนเข้าใจ  *great*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 22:46:15 »
ไหนๆก็ไหนๆแล้วเห็นคุยเรื่องฮาคิกันเยอะ งั้นถามลงกระทู้นี้เลยแระกัน...
เรื่อง ตอนที่อาคาอินุ ต่อยทะลุตัวเอส น่ะ
ตอนนั้น.... เพราะอะไรถึงต่อยโดนเอสที่เป็นสายโรเกียอ่ะครับ....  เพราะอาคาอินุใช้ฮาคิรึเปล่า...

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 22:51:08 »
ถูกต้องจ๊า!!
กรณีอาคาอินุใช้ฮาคิรวมกับผลปีศาจได้เพราะว่าใช้ฮาคิกับร่างกายตัวเองแล้วใช้พลังลาวาเคลือบหมัดอีกทีคะ
ตามที่ได้อธิบายไปข้างต้น

*number1* *number1* *number1* *number1* *number1*

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 23:03:47 »
ถูกต้องจ๊า!!
กรณีอาคาอินุใช้ฮาคิรวมกับผลปีศาจได้เพราะว่าใช้ฮาคิกับร่างกายตัวเองแล้วใช้พลังลาวาเคลือบหมัดอีกทีคะ
ตามที่ได้อธิบายไปข้างต้น

*number1* *number1* *number1* *number1* *number1*

ตอบได้เร็ว จิงๆ เลย....
*shock*

แล้วถ้าเกิดอาคาอินุสู้กับคนที่มีฮาคิเกราะที่แข็งแกร่งมากๆ  คิดว่าพลังฮาคิแม็กม่าของอาคาอินุจะสามารถต่อยทะลุผ่านร่างคนที่ใช้ฮาคิเกราะได้รึเปล่าอ่ะ......
เห็นอาคาอินุต่อยหนวดขาวทีหน้าแหว่ง  ต่อยเอสทีทะลุตัว  เลยสงสัยอ่ะว่าจะมีใครสามารถกัน ฮาคิแม็คม่าได้ไหม.....

panndora

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 23:46:39 »
*great* อ่ะนะ!!! *great*
ถ้าขนาดเอาร่างกายตัวเองรับแบบปลอดภัยก็ยังไม่เคยเห็นใครรับคะ
แต่ถ้าถามว่าใครเอาฮาคิรับหมัดแม็กม่าได้ก็แซงคูสนี่เลย

Augustz

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 08:52:23 »
งั้นสรุปแล้วก้คือ

ฮาคิสามารถใส่ลงไปในการโจมตีของพวกสายโรเกียได้

งั้นสินะคับ

panndora

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 11:23:06 »
อธิบายยังไงดีละคะ ใช้ได้คะกับสายโรเกียแต่ไม่ใช่ใช้ได้ทั้งหมดทุกท่า
ใช้ฮาคิได้เฉพาะได้ท่าที่ใช้ร่างกายตัวเองในการโจมตีคะ เช่น
หมัดลาวาของอาคาอินุ นี่ใช้ฮาคิกับหมัดตัวเองแล้วใช้ลาวาเคลือบหมัด
ท่าเตะของคิซารุ นี่ใช้ฮาคิกับขาตัวเองแล้วใช้แสงช่วยเพิ่มความเร็ว

ค่อนข้างชัดเจนคะที่เราไปอ่านใน Onepiecewikia มาคือจะใช้ต้องใช้กับร่างกายตัวเองหรืออาวุธจริงๆเท่านั้น
ไม่สามารถใช้ร่วมกับการโจมตีอื่นๆที่สร้างจากผลปีศาจสายโรเกียได้ สมมติอาโอคิยิสร้างน้ำแข็งมานี่ก็ใช้ฮาคิลงไป
ไม่ได้คะ คิซารุสร้างดาบแสงมาก็ใช้ฮาคิลงไปไม่ได้ ค่อนข้างมั่นใจหลังจากที่ไปอ่านคำอธิบายมาแล้ว

บางท่านอาจบอกว่าอ้าวดาบแสงหรือดาบน้ำแข็งก้เป็นอาวุธทำไมใส่ไปไม่ได้ เราสังเกตุได้ว่าดาบแสง ฯลฯ
เป็นอาวุธที่ถูกสร้างขึ้นมาจากพลังปีศาจ ซึ่งไม่มีอยู่จริงแต่แรก แต่ดาบจริง ลูกธนูลูกปืนจริงที่ใช้ฮาคิได้นั้น
เป็นอาวุธที่มีอยู่จริงน่ะคะ คือเราสังเกตุเอาตรงที่ขนาดจะใช้ฮาคิกับผลปีศาจยังต้องใช้กับร่างกายตัวเองจริงๆเลย
อย่างอาคาอินุจะต่อยใครก็เคลือบฮาคิไว้ที่หมัดตัวเองซึ่งเป็นร่างจริงแล้วถึงจะใช้ผลปีศาจทับบนหมัด

บางท่านอาจแย้งอีกว่า"แล้วทีลูฟี่ทำไมใช้กับยางได้ เช่นหมัดปืนช้างที่ขยายใหญ่ยังใส่ฮาคิลงไปได้ก้เป็นยางจากผลปีศาจชัดๆ"
อันนี้เรามองว่าเป็นความแตกต่างของสายโรเกียกับพารามิเซียคะ สายโรเกียนั้นพลังธรรมชาติที่ได้จากผลปีศาจและใช้แทนร่างกายนั้น
ไม่ใช่ร่างจริงของผู้ใช้ แต่ผู้ที่กินสายพารามีเซียเข้าไปผลปีศาจจะเปลี่ยนร่างกายจริงๆให้มีคุณสมบัติเพิ่มขึ้นมา
สรุปก็คืออย่างลุฟี่ถ้าใช้ฮาคิถึงร่างกายจะเป็นยางเพราะผลโกมุ แต่ก็เป็นการใช้ฮาคิกับร่างจริง ของตัวเองคะเลยใช้รวมกันได้กับผลปิศาจ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 12:10:16 »
อ่อ  ผมเข้าใจแล้วคับ

แต่ผมยังสงสัยอยุ่อีกอย่างนึง

คือว่าหมัดของอาคาอินุตอนที่ต่อยทะลุเอสนั้น
มันใช้ฮาคิเคลืิอบหมัดไว้จิงๆหรอคับ
เพราะมันบอกเอสว่า
'ที่แกไม่ระวังตัวเพราะคิดว่าตัวเองเปนสายโรเกียงั้นสิ'
'แต่ของชั้นมันร้อนกว่าของแก เพราะชั้นเปนแม๊กม่า'
ประมานเนี้ยนะคับ (ถ้าผิดขอโทดด้วย)

ผมเลยสงสัยว่าที่ต่อยเอสทะลุเปนเพราะฮาคิเคลือบหมัด
หรือเปนเพราะแม๊กม่าของอาคาอินุร้อนกว่าไฟของเอส

panndora

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 12:51:55 »
อืม....อันนี้ก็ตอบยากเนาะ แต่ส่วนตัวมองว่าอาคาอินุใช้ฮาคิคะ ขออธิบายประกอบรูปคะ

จุดแรกในวงกลมสีแดงคะนี่เป็นตอนที่เอสโดนไฟของอาคาอินุเผา
ส่วนตัวมองว่าสิ่งที่โดนเผาคือร่าง"ไฟ"ของเอสคะ ไม่ใช่"ร่างจริง"ของเอส
ขอสรุปว่าสิ่งที่โดนแม็กม่าของอาคาอินุเผาคือ "ไฟ" ของเอสคะ ทำไมเราสรุปอย่างนั้น
เพราะว่าดังนี้คะในวงกลมสีน้ำเงินคือจังหวะก่อนที่เอสจะถูกอาคาอินุต่อยทะลุท้องจะสังเกตุ
ได้ว่ามือซ้ายของเอสก็ยังเป็นปกติดีอยู่ แสดงว่าตอนที่ไฟของเอสแพ้แม็กม่านั้นสิ่งที่ไหม้ไม่ใช่
มือจริงของเอส แน่นอนคะ ฟันธง!!
ดังนั้นพลังไฟที่แรงกว่าของอาคาอินุ ถึงจะแรงกว่าไฟของเอสแต่ไม่น่าจะทำให้โจมตีโดนร่างจริง
ได้อยู่ดี ถ้าจะโจมตีร่างจริงของเอสก็ต้องใช้ฮาคินั่นแหละคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 13:23:40 โดย panndora »

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 13:33:46 »
อืม....อันนี้ก็ตอบยากเนาะ แต่ส่วนตัวมองว่าอาคาอินุใช้ฮาคิคะ ขออธิบายประกอบรูปคะ

จุดแรกในวงกลมสีแดงคะนี่เป็นตอนที่เอสโดนไฟของอาคาอินุเผา
ส่วนตัวมองว่าสิ่งที่โดนเผาคือร่าง"ไฟ"ของเอสคะ ไม่ใช่"ร่างจริง"ของเอส
ขอสรุปว่าสิ่งที่โดนแม็กม่าของอาคาอินุเผาคือ "ไฟ" ของเอสคะ ทำไมเราสรุปอย่างนั้น
เพราะว่าดังนี้คะในวงกลมสีน้ำเงินคือจังหวะก่อนที่เอสจะถูกอาคาอินุต่อยทะลุท้องจะสังเกตุ
ได้ว่ามือซ้ายของเอสก็ยังเป็นปกติดีอยู่ แสดงว่าตอนที่ไฟของเอสแพ้แม็กม่านั้นสิ่งที่ไหม้ไม่ใช่
มือจริงของเอส แน่นอนคะ ฟันธง!!
ดังนั้นพลังไฟที่แรงกว่าของอาคาอินุ ถึงจะแรงกว่าไฟของเอสแต่ไม่น่าจะทำให้โจมตีโดนร่างจริง
ได้อยู่ดี ถ้าจะโจมตีร่างจริงของเอสก็ต้องใช้ฮาคินั่นแหละคะ

อ้าว..... งี้เองหรอ
ตอนแรกผมนึกว่า...ที่เอสโดนต่อยทะลุตัว เพราะว่าเอสตั้งใจให้ตัวเอสเองเป็นร่างจริงเองซะอีก
เพราะถ้าทำให้เป็นร่างไฟ(ร่างสายโรเกีย)  หมัดแม็กม่า ของอาคาอินุ จะทะลุผ่านตัวไปโดนลูฟี่ อ่ะ....  เข้าใจผิดหรอกรึเนี่ย...

Augustz

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 14:13:34 »
แต่นะ ผมก้ยังสงสัยอยุ่อีกหน่อยๆ
1.ทำไมอาคาอินุต้องใส่ฮาคิด้วย เพราัะมันตั้งใจจะไปโจมตีใส่ลูฟี่

2.ผลน้ำกับผลน้ำแข็งของอาโอคิยิ ลองคิดดูเล่นๆ น้ำแข็งความสามารถมันเหนือกว่าเพราะ
   มันสามารถแช่แข็งน้ำได้ในทันที(ดูจากตอนที่อาโอคิยิเจอกลุ่มหมวกฟางครั้งแรก)
   แต่น้ำต้องใช้เวลาในการละลายน้ำแข็ง(ซึ่งถ้าแช่แข็งผุ้มีพลังจากผลน้ำก้อาจจะทำให้ร่างจิงเป็นน้ำแข็งไปด้วย)

3.ไฟของเอส ก้คือร่างกายของเอสเอง

4.ถ้าเอาข้อ2 มาเปลีั่ยนเปนเอสกับอาคาอินุ
   จะเปนไปได้มั้ยว่าด้วยความสามารถที่เหนือกว่าของผลปีศาจจะทำให้สามารถส่งผลต่อร่างจิงได้

ปล.ผมสงสัยจิงๆ อย่ารำคาญผมน้าาาา
  *glad*

panndora

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 14:26:03 »
อ้าว..... งี้เองหรอ
ตอนแรกผมนึกว่า...ที่เอสโดนต่อยทะลุตัว เพราะว่าเอสตั้งใจให้ตัวเอสเองเป็นร่างจริงเองซะอีก
เพราะถ้าทำให้เป็นร่างไฟ(ร่างสายโรเกีย)  หมัดแม็กม่า ของอาคาอินุ จะทะลุผ่านตัวไปโดนลูฟี่ อ่ะ....  เข้าใจผิดหรอกรึเนี่ย...

อาจจะเป็นอย่างที่ว่าก้ได้คะ เอสเอาร่างจริงตัวเองบังเพื่อให้ลูฟี่รอดก็เป็นไปได้ เพราะว่ามันไม่มีคำตอบตายตัวก้ต้องเดากันไป
แต่ส่วนตัวเรามองว่าคนที่ใช้ฮาคิเป็นอยู่แล้วจะใช้มันซะทุกครั้งเวลาที่จะโจมตีผู้มีผลปีศาจมันน่าจะชัวร์กว่าไม่ใช้อ่ะคะ
ก้แล้วแต่มุมมองคนอ่านด้วยค่า!!

แต่นะ ผมก้ยังสงสัยอยุ่อีกหน่อยๆ
1.ทำไมอาคาอินุต้องใส่ฮาคิด้วย เพราัะมันตั้งใจจะไปโจมตีใส่ลูฟี่
2.ผลน้ำกับผลน้ำแข็งของอาโอคิยิ ลองคิดดูเล่นๆ น้ำแข็งความสามารถมันเหนือกว่าเพราะ
   มันสามารถแช่แข็งน้ำได้ในทันที(ดูจากตอนที่อาโอคิยิเจอกลุ่มหมวกฟางครั้งแรก)
   แต่น้ำต้องใช้เวลาในการละลายน้ำแข็ง(ซึ่งถ้าแช่แข็งผุ้มีพลังจากผลน้ำก้อาจจะทำให้ร่างจิงเป็นน้ำแข็งไปด้วย)
3.ไฟของเอส ก้คือร่างกายของเอสเอง
4.ถ้าเอาข้อ2 มาเปลีั่ยนเปนเอสกับอาคาอินุ
   จะเปนไปได้มั้ยว่าด้วยความสามารถที่เหนือกว่าของผลปีศาจจะทำให้สามารถส่งผลต่อร่างจิงได้
ปล.ผมสงสัยจิงๆ อย่ารำคาญผมน้าาาา
  *glad*
1. คำตอบคล้ายข้างบนคะ ส่วนตัวเรามองว่าคนที่ใช้ฮาคิเป็นแล้วจะโจมตีทั้งทีก็ใส่ฮาคิเข้าไปทุกครั้งที่โจมตี
    เพื่อความชัวร์น่าจะดีกว่าจะใช้มั้งไม่ใช้มั้งนะคะ สังเกตุได้จากพอลูฟี่ไปฝีกฮาคิมา ก็ใช้แทบทุกครั้งเลยอะคะตอนสู้กับโฮดี้หรือซูรูเมะ
2. อันนี้ไม่คอนเฟิร์มคะ เพราะว่าน้ำแข็งก็เกิดจากน้ำด้วย ถ้ามีผลน้ำจริงผู้ใช้ผลน้ำก็น่าจะใช้ความสามารถของตัวเอง
    ในการเปลี่ยนสภาพน้ำแข้งได้ไม่ยากนะคะ ส่วนแช่ร่างจริงนั้นขึ้นอยู่กับความเก่งของผู้ใช้ด้วยคะ อย่างหนวดขาวโดนแช่ก็แหก
    ก้อนน้ำแข็งออกมาได้
3. ตามที่ อ.เรลี่ อธิบายคะ ผู้ใช้สายโรเกียมีร่างกายที่แปรปรวนเพราะผลปีศาจการจะโจมตีต้องโจมตีที่ร่างจริง
    ส่วนตัวเราเห็นว่า ไฟไม่ใช่ร่างจริงของเอสเป้นแค่พลังจากผลปีศาจ (แต่คนอื่นคิดยังไงไม่รุ้นะคะ)
4. ตามข้อ 3 และที่เราแปะรูปอธิบายในเม้นท์ก่อนคะ แต่เป็นความเห็นส่วนตัว รอผู้อื่นมาอธิบายแนวทางมั้งก็ดี ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 14:27:59 โดย panndora »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 15:05:07 »
โอ้ววววว  บรรลุแล้วคับ
ถ้าตามที่เจ๊บอกมาเป็นไปตามนั้น เรื่องสายโรเกียสามารถใส่ฮาคิลงไปในการโจมตีจากตัวเองได้
ก้เข้าใจได้ไม่ยาก ว่าทำไมถึงต่อยทะลุเอสได้

ขอบคุณสำหรับแถลงการฉบับนี้คับ
  *number1*